หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ  (อ่าน 90869 ครั้ง)

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
คนที่บอกว่า มันดาระ เอาเนตรสังหาระให้ นางาโตะ มั่วจริงครับ *dontknow* มันจะไปได้ให้ตอนไหน สงสัยพวกคุณคงต้องย้อนกลับไปอ่านตอนที่ เพน ยังไม่ตายอีก นะครับขอแนะนำ ว่า นางาโตะ มันเบิก เนตรสังหาระยังไง *dontknow*

ผิดแล้วครับ ในเรื่องบอกแล้วว่าโทบิเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ลองกลับไปอ่านตอนที่มันสู้กับโคนันดูครับ โทบิยืนยันชัดเจนว่าเนตรนี้เป็นของมัน และมันใช้คำว่า "ขอคืน"
นางาโตะเป็นคนของตระกูลอุสึมากิไม่มีความเกี่ยวข้องอะไรกับเซียนเต๋าเลย ไม่น่าจะเบิกเนตรนี้ได้

เนตรนี้ไม่ใช่ของมัน แต่มีคนเอามาใส่ให้ครับ สังเกตจากที่นางาโตะไม่สามารถเปิดปิดเนตรได้ คาเอาไว้แบบนั้น 24 ชม.

ปล.ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับว่านางาโตะเบิกเนตรสังสาระได้ยังไง ผมก็ลืมๆเนื้อเรื่องช่วงนั้นไปแล้ว (เผื่อผมมั่ว)

*disappoint*
ทำไมถึงบอกว่านางาโตะไม่น่าเบิกเนตรได้ และไม่เกี่ยวกับเซียนเต๋า
เนื้อเรื่องบอกเล่ามาว่า 6เซียนเต๋า แบ่งกายเซียนกับตาเซียน ให้พี่กับน้อง
ซึ่งก็คือ เซนจูกับอุจิวะ ส่วน เซนจูกับอุสึมากิก็มีความสัมพันธ์เป็นญาติกัน

สรุปง่ายๆอุสึมากิก็คือสายเลือดของเซียนเต๋าทางฝั่งกายเซียน ถ้าได้ตาก็ครบองคืในการเบิกเนตรสังสาระแล้วสิ

อ้างถึง
@iTheStore

คุณจะเชื่อ โทบิ มันทุกคำพูดเลยรึไง ตอนนั้นมันบอกว่าตัวเองเป็นใคร มันดาระ แล้วตอนนี้ มันดาระ เป็นยังไง กลายเป็นผีสัมภเวสี ถ้ามันจะหลอกพวกคุณว่า เนตรสังหาระ เป็นของมันมันก็ไม่แปลกเลย *dontknow* เป็นนินจาต้องอ่านเกมล่วงหน้าสิคร๊าบ *้ั์smoking*
โทบิอาจโกหกในหลายเรื่อง แต่ถ้าเรื่องไหนมีเค้าโครงเชื่อมโยง ก็ต้องเอามาวิเคราะห์ว่ามันมีสิทธิเป็นไปได้ไหม
อย่างเรื่องโทบิให้เนตรสังสาระ ค่อนข้างมีมูล เพราะโทบิอยู่เบื้องหลังนางาโตะมาตลอด มาดาระเองก็รู้จักนางาโตะ
การออกมาพูดเรื่องเซียนหกวิถีคนที่3 ก็เป็นการทิ้งปริศนาในเรื่อง รวมความแล้วมันมีมูล
ถ้าบอกว่าเป็นนินจาต้องอ่านทาง อย่ามัวแต่อ่านทางจนลืมอ่านเนื้อเรื่องไปด้วยสิคุณ 555+

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
@iTheStore

คุณจะเชื่อ โทบิ มันทุกคำพูดเลยรึไง ตอนนั้นมันบอกว่าตัวเองเป็นใคร มันดาระ แล้วตอนนี้ มันดาระ เป็นยังไง กลายเป็นผีสัมภเวสี ถ้ามันจะหลอกพวกคุณว่า เนตรสังหาระ เป็นของมันมันก็ไม่แปลกเลย *dontknow* เป็นนินจาต้องอ่านเกมล่วงหน้าสิคร๊าบ *้ั์smoking*

มันพูดกับโคนัน ก่อนที่จะฆ่าทิ้งนะครับ ผมมองไม่เห็นว่ามันจะโกหกทำไม  *dead*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
โกหกคนที่กำลังจะตาย  พิลึกคนแฮะ *disappoint*

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
@iTheStore

ไม่ใช่ ว่าผมจะเชื่อที่โทบิมันพูดไปชะทุกเรื่องหรอก ก็ 50-50 เชื่อบ้าง ไม่เชื่อบ้าง เรื่องที่มันบอกว่าเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ผมก็ไม่ได้เชื่อ100%ว่ามันเป็นคนเอาไปให้จริงๆ 50-50 นะ มันอาจจะเป็นเรื่องจริงหรือโกหกก็ได้ .. เพราะฉะนั้น เรื่องที่มันบอกว่าเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ผมขออยู่ตรงกลางดีกว่า เชื่อ 50 ไม่เชื่อ 50
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Jay_Jay

• *
คนที่บอกว่า มันดาระ เอาเนตรสังหาระให้ นางาโตะ มั่วจริงครับ *dontknow* มันจะไปได้ให้ตอนไหน สงสัยพวกคุณคงต้องย้อนกลับไปอ่านตอนที่ เพน ยังไม่ตายอีก นะครับขอแนะนำ ว่า นางาโตะ มันเบิก เนตรสังหาระยังไง *dontknow*

ผิดแล้วครับ ในเรื่องบอกแล้วว่าโทบิเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ลองกลับไปอ่านตอนที่มันสู้กับโคนันดูครับ โทบิยืนยันชัดเจนว่าเนตรนี้เป็นของมัน และมันใช้คำว่า "ขอคืน"
นางาโตะเป็นคนของตระกูลอุสึมากิไม่มีความเกี่ยวข้องอะไรกับเซียนเต๋าเลย ไม่น่าจะเบิกเนตรนี้ได้

เนตรนี้ไม่ใช่ของมัน แต่มีคนเอามาใส่ให้ครับ สังเกตจากที่นางาโตะไม่สามารถเปิดปิดเนตรได้ คาเอาไว้แบบนั้น 24 ชม.

ปล.ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับว่านางาโตะเบิกเนตรสังสาระได้ยังไง ผมก็ลืมๆเนื้อเรื่องช่วงนั้นไปแล้ว (เผื่อผมมั่ว)

*disappoint*
ทำไมถึงบอกว่านางาโตะไม่น่าเบิกเนตรได้ และไม่เกี่ยวกับเซียนเต๋า
เนื้อเรื่องบอกเล่ามาว่า 6เซียนเต๋า แบ่งกายเซียนกับตาเซียน ให้พี่กับน้อง
ซึ่งก็คือ เซนจูกับอุจิวะ ส่วน เซนจูกับอุสึมากิก็มีความสัมพันธ์เป็นญาติกัน

สรุปง่ายๆอุสึมากิก็คือสายเลือดของเซียนเต๋าทางฝั่งกายเซียน ถ้าได้ตาก็ครบองคืในการเบิกเนตรสังสาระแล้วสิ

ใช่ครับ ถ้านางาโตะมีเนตรวงแหวนแบบนี้ยังพอลุ้นอยู่ว่าเบิกเนตรเอง แต่นี่มันเป็นแค่คนในตระกูลอุสึมากิคนนึง ไม่ได้มีอะไรต่างจากคนอื่น จู่ๆก็เบิกเนตรสังสาระได้เลย ไร้เงื่อนไขด้วย
แสดงว่ามีเลือดเซียนเต๋าเข้มมาก ก็ไม่ถูก เพราะตระกูลอุสีมากิเป็นแค่สายเลือดห่างๆไม่ถึงกับเป็นญาติกับเซ็นจุ เลือดกายเซียนอาจจะไม่เท่ากับเซ็นจุ

ที่ผมกำลังบอกคือ นางาโตะไม่มีเนตรวงแหวน มันจะไปเบิกเนตรสังสาระได้ยังไง แต่เคสของอุสึมากิคนอื่น ที่ไปชิงเนตรวงแหวนมาใส่ ผมไม่เถึยงว่าเบิกเนตรสังสาระได้
เเต่เฉพาะของนางาโตะ ผมเถียงครับ ไม่มีเนตรวงแหวนเเต่ข้ามไปเบิกสังสาระได้เลย เวอร์ไปหน่อย 

*dead*

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *

ใช่ครับ ถ้านางาโตะมีเนตรวงแหวนแบบนี้ยังพอลุ้นอยู่ว่าเบิกเนตรเอง แต่นี่มันเป็นแค่คนในตระกูลอุสึมากิคนนึง ไม่ได้มีอะไรต่างจากคนอื่น จู่ๆก็เบิกเนตรสังสาระได้เลย ไร้เงื่อนไขด้วย
แสดงว่ามีเลือดเซียนเต๋าเข้มมาก ก็ไม่ถูก เพราะตระกูลอุสีมากิเป็นแค่สายเลือดห่างๆไม่ถึงกับเป็นญาติกับเซ็นจุ เลือดกายเซียนอาจจะไม่เท่ากับเซ็นจุ

ที่ผมกำลังบอกคือ นางาโตะไม่มีเนตรวงแหวน มันจะไปเบิกเนตรสังสาระได้ยังไง แต่เคสของอุสึมากิคนอื่น ที่ไปชิงเนตรวงแหวนมาใส่ ผมไม่เถึยงว่าเบิกเนตรสังสาระได้
เเต่เฉพาะของนางาโตะ ผมเถียงครับ ไม่มีเนตรวงแหวนเเต่ข้ามไปเบิกสังสาระได้เลย เวอร์ไปหน่อย

เงือนไขการเบิกเนตรสังสาระ เท่าที่รู้วงกว้างๆ คือ การมีพลังอุจิวะและเซนจูอยู่ในร่าง
ถ้าเอามาดาระเป็นกรณีศึกษา
1.สายเลือด อุจิวะ มีเนตรระดับกระจกเงาหมื่นบุษผานิรันดร
2.มีเซลรุ่น1(สายเลือดเซนจูหรืออุสึมากิ)

ส่วนนางาโตะก็สลับกัน
1.มีสายเลือด เซนจู อุสึมากิ
2.ได้ตาจากตระกูลอุจิวะ แต่เป็นตาระดับไหนไม่รู้

ลองคิดเล่นๆ ตาที่เบิกเนตรสังสาระได้ เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะคงสภาพเป็นเนตรสังสาระได้ตลอดไหม
ที่คุณพูดก็อาจจะจริงว่าตาดวงนั้นเป็นเนตรสังสาระตั้งแต่ต้น แต่ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ
โทบิจะจงใจเลือกนางาโตะที่เป็นอุสิมากิเพื่ออะไร?? แสดงว่าเงือนไขการคงอยู่ของเนตรสังสาระ
ต้องมีครบทั้งตาอุจิวะและร่างเซนจู จริงไหม??

Augustz

• *
มันก้จิงน่ะคับ  มีเหตุผลพอที่จะเปนไปได้

เพราะวิธีการเบิก สังสาระ ถ้าเปนการเอา2ตระกูลมารวมกัน ก้เปนไปได้ว่า ลูกของรุ่น1 เซ็นจู ใช้ชื่อตระกูลว่า อุสึมากิ

คือใช้นามสกุลแม่อ่ะคับ  แล้วถ้าเอาพลังของเนตรวงแหวน ของตระกูล อุจิวะ มารวม ก้เปนไปได้นะ

เพราะเงื่อนไขมันคงจะไม่ได้กำหนดว่า ต้องเปนอุจิวะเท่านั้น ถึงจะเบิกได้ จิงมั้ยคับ เิพราะงั้นก้พอมีความเปนไปได้อยุ่ *number1*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon

โทบิอาจโกหกในหลายเรื่อง แต่ถ้าเรื่องไหนมีเค้าโครงเชื่อมโยง ก็ต้องเอามาวิเคราะห์ว่ามันมีสิทธิเป็นไปได้ไหม
อย่างเรื่องโทบิให้เนตรสังสาระ ค่อนข้างมีมูล เพราะโทบิอยู่เบื้องหลังนางาโตะมาตลอด มาดาระเองก็รู้จักนางาโตะ
การออกมาพูดเรื่องเซียนหกวิถีคนที่3 ก็เป็นการทิ้งปริศนาในเรื่อง รวมความแล้วมันมีมูล
ถ้าบอกว่าเป็นนินจาต้องอ่านทาง อย่ามัวแต่อ่านทางจนลืมอ่านเนื้อเรื่องไปด้วยสิคุณ 555+

มันดาระ รู้จักกับ นางาโตะ  *haha* (ขำมาก) แค่นี้ผมก็ไม่เถียงคุณละครับ *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sattkon

• *
แล้วผมก็ไม่เห็นว่า โทบิ มันจะพูดอะไรให้เชื่อมโยงกันเลยนะครับ ทั้งหลอกว่าตัวเองเป็น มันดาระ ,ต้มเรื่อง อิทาจิ ให้กับ ซาสึเกะ,แถมยังหลอกใช้ใครต่อใครอีก คุณวิเคราะห์ตรงไหนครับว่ามันเชื่อมโยง ทั้งที่ความจริงยังเค้นจากหมอนี่ไม่ถึง 50% เลย แม้แต่ตัวมันเองใช่ อุจิวะ รึเปล่ายังไม่รู้ ไม่งั้นมันจะตุนเนตรเยอะแยะไว้ทำไม (อย่าบอกเพื่อ อิซึนางิ  *disappoint*)
ผมเห็นความจริงจากมันแค่แผน จันทรา เท่านั้นแหละ ไม่งั้นมันคงไม่บากบั่นหอบข้าวหอบของไปจับ 9 หางหรอก  *้ั์smoking*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *

มันดาระ รู้จักกับ นางาโตะ  *haha* (ขำมาก) แค่นี้ผมก็ไม่เถียงคุณละครับ *haha*

ก้มาดาระ ตอนออกจากโลงมา มันพูดถึงนางาโตะ  แสดงว่ามันน่าจะรุ้จักกัน ไม่ใช่หรอ *้ัdoubt*

sattkon

• *
@iTheStore

มันพูดกับโคนัน ก่อนที่จะฆ่าทิ้งนะครับ ผมมองไม่เห็นว่ามันจะโกหกทำไม  *dead*

มันไม่ได้ตั้งใจจะฆ่าทิ้งนะครับ ตอนที่ โทบิ เล่าเรื่องว่ามันเป็นเจ้าของเนตร ตอนนั้นก็ยังไม่ได้ปะทะกันเลยด้วยซ้ำ ที่มันฆ่าเพราะ โคนัน ไม่ยอมบอกที่อยู่ของ นางาโตะ พอโกหกไม่สำเร็จก็ฆ่าไงครับ *้ั์drinktea*

Jay_Jay

• *
โดยความคิดส่วนตัวของผมนะ

เซียนเต๋าซึ่งมีเนตรวงแหวนเเละสังสาระรวมกัน (ลายเนตรทับกันเลย) ได้แบ่งพลังทั้งหมดให้กับลูกชายสองคน คนพี่ได้เนตรเซียนหรือที่เรียกว่าเนตรวงแหวน กับคนน้อง
ได้กายเซียน ตรงนี้ผมสงสัยว่า แล้วเนตรสังสาระไปไหน ? เซียนเต๋าแบ่งพลังส่วนนี้ให้กับใคร อาจจะเก็บพลังนี้ไว้ให้กับคนที่ถูกเลือกก็ได้ (ยังไม่แน่ใจว่าพี่หรือน้องดี)
เซียนเต๋าเห็นความสำคัญกับคนน้องมากว่า เพราะคนน้องตระหนักว่าความรักเป็นสิ่งสำคัญ ส่วนคนพี่คิดต่างจากน้อง เห็นว่าพลังอำนาจเป็นสิ่งสำคัญ จึงเลือกคนน้องเป็นผู้สืบทอด ทำให้คนพี่ไม่พอใจ
และรบราฆ่าฟันกันจนถึงทุกวันนี้ ผมกำลังจะบอกว่าพลังของเนตรสังสาระ ซึ่งเป็นพลังที่แข็งแกร่งมากที่สุดของเซียนเต๋า อาจจะถูกแอบมอบให้กับคนน้องหรือตระกูลเซ็นจุก็ได้
เงื่อนไขการเบิกเนตรสังสาระอาจจะไม่เกี่ยวกับเนตรวงแหวนเลย เงื่อนไขตามที่ผมคิดคือ พลังของเซ็นจุแต่ต้องเป็นคนพิเศษเท่านั้น ไม่ได้เบิกได้กันทุกคน มาดาระซึ่งอ่านศิลาประจำตระกูล
พบว่าบรรพบุรุษของตนไม่พอใจที่เซียนเต๋ามอบพลังเนตรสังสาระให้คนน้อง จึงรีบไปแย่งชิงพลังของของเซ็นจุมาจากรุ่น 1 ทันที
ถ้ามีพลังของทั้งสองตระกูลคือเนตรสังสาระ ก็อาจจะไม่ถูก เพราะพลังของทั้งสองตระกูล เฉลยแล้วว่าคืออิซานางิต่างหาก ผมว่าเนตรสังสาระจะมาพร้อมกับอิซานางิเลย ไม่น่าจะใช่นะ

ปล. ความคิดส่วนตัวล้วนๆ

Augustz

• *
ก้เปนไปได้อีกน่ะแหละนะ  หรือที่คิดได้ก้คือ  เซียนเต๋า ได้ยกเนตรสังสาระให้ตระกูล อุสึมากิไว้

ประมานนี้รึป่าวคับ

Jay_Jay

• *
@iTheStore

มันไม่ได้ตั้งใจจะฆ่าทิ้งนะครับ ตอนที่ โทบิ เล่าเรื่องว่ามันเป็นเจ้าของเนตร ตอนนั้นก็ยังไม่ได้ปะทะกันเลยด้วยซ้ำ ที่มันฆ่าเพราะ โคนัน ไม่ยอมบอกที่อยู่ของ นางาโตะ พอโกหกไม่สำเร็จก็ฆ่าไงครับ *้ั์drinktea*

โทบิมันพูดว่า "ไหนๆก็เจอกันเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว จะบอกให้แล้วกัน " นะครับ แสดงว่ามันตั้งใจจะฆ่าโคนันชัวร์ ตามนิสัยของโทบิ
มันก็ต้องฆ่าทิ้งอยู่แล้ว เพราะโคนันรู้ความลับอะไรหลายอย่างเกี่ยวกับแสงอุษา

ก้เปนไปได้อีกน่ะแหละนะ  หรือที่คิดได้ก้คือ  เซียนเต๋า ได้ยกเนตรสังสาระให้ตระกูล อุสึมากิไว้

ประมานนี้รึป่าวคับ

ผมก็แถเอา อย่าถามเลย  *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 14:17:17 โดย Jay_Jay »

Augustz

• *
เห้ย แถแบบนี่เล่นเอาซะผมเชื่อไปเลยนะเนี่ย  เพราะเนตรสังสาระมันหายไปจิงๆ

เลยคิดไว้แบบนี้เหมือนกัน