หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ  (อ่าน 90779 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
^
^
^

ผมขอถามหน่อยว่า กายแห่งเนตร กับดวงตาแห่งเนตร  มันดูงงๆนะ

เพราะเนตรก้แปลว่า ดวงตา อยุ่แล้ว ทำไมมันจะต้อง เนตรซ้ำซ้อน

ไม่ใช่ว่า้เปน
กายแห่งเซียน กับ เนตรแห่งเซียน หรอกหรอคับ  *้ัdoubt*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ก่อนอื่นต้องของอธิบายเกี่ยวกับ เนตรสังหาระ ที่ทุกคนเคยเข้าใจผิดๆก่อนนะครับ ต้นกำเนิด เนตรสังหาระ  มาจากเซียนเต๋าซึ่งเป็นคนเบิกได้ โดยเนตรสังหาระ เป็นพลังแห่ง เนตร แต่ประวัติเซียนเต๋าได้บอกไว้ว่า ตัวของเขาได้มีพลังที่สุดยอดอยู่ 2 อย่างคือ 1.ดวงตาแห่งเนตร และ 2.กายแห่งเนตร โดยดวงตาแห่งเนตร มันดาระ เป็นผู้รับไป ส่วนกายแห่งเนตร ก็อยู่กับ ฮาชิรามะ รุ่น1 โดยดวงตาแห่งเนตร ที่ มันดาระ ได้รับนั้นกลับไม่ใช่ เนตรสังหาระ  แต่อย่างใดแต่มีพลังที่ซ่อนเร้นคือ เนตรวงแหวน ซึ่ง มันดาระ เป็นคนเบิกได้แล้วสืบต่อทางสายเลือด  แต่การเบิก เนตรสังหาระ นั้นมันก็มีเงื่อนไขของมัน แต่หลายๆคนคิดไปว่าพอมี เนตรสังหาระ แล้วจะกลายเป็น เซียน6วิถี ทุกคนมันไม่ใช่ครับ เพราะคุณต้องมี กายแห่งเนตร อย่าง นารูโตะ ที่สมบุกสมบันทั้งอึดแล้วเอาลงยาก แต่ท่านลองไปดู นางาโตะ สิครับผอมแห้งหมดแรงซะขนาดนั้นไม่ใช่เซียน 6 วิถีแน่ๆ
ส่วน มันดาระ ที่มันเิบิก เนตรสังหาระ จากเซลรุ่นที่ 1 นั้น มันคงเป็นอีกวิธีนึงในการเบิก เนตรสังหาระ แต่ผมว่า เนตรสังหาระ กับ กายแห่งเนตร มันต้องแยกกันแน่นอน *้ั์post2*
  แต่ที่ผมเคยอ่านมา เซียนเต๋าแบ่งพลังให้ลูกสองคน คนพี่ได้เนตรเซียน คนน้องได้กายเซียนนะครับ และคนพี่ไม่ใช่มาดาระ คนน้องไม่ใช่ฮาชิรามะ หรือว่าผมอ่านผิดหว่า
   นางาโตะเป็นเซียน 6 วิถีจริงๆครับ แต่ที่มันผอมกะร่องกะแร่งเหลือแต่กระดูก แถมพิการอีก ก็เพราะโดนยันต์ระเบิดที่ขาตอนช่วยโคนัน และที่เหลือแต่กระดูกเพราะโดนเทวรูปที่อัญเชิญมาช่วยเอาแท่งจักระเสียบและดูดจักระไป
   และที่มันไม่เก่งเท่าเซียนเต๋าหกวิถี ก็เพราะว่านางาโตะไม่ได้เป็นพลังสถิตย์ร่าง 10 หาง พลังเนตรเลยยังไม่แข็งแกร่งเท่าแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 22 มี.ค. 2012 เวลา 16:33:05 โดย nakin »

MicMaple

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ก่อนอื่นต้องของอธิบายเกี่ยวกับ เนตรสังหาระ ที่ทุกคนเคยเข้าใจผิดๆก่อนนะครับ ต้นกำเนิด เนตรสังหาระ  มาจากเซียนเต๋าซึ่งเป็นคนเบิกได้ โดยเนตรสังหาระ เป็นพลังแห่ง เนตร แต่ประวัติเซียนเต๋าได้บอกไว้ว่า ตัวของเขาได้มีพลังที่สุดยอดอยู่ 2 อย่างคือ 1.ดวงตาแห่งเนตร และ 2.กายแห่งเนตร โดยดวงตาแห่งเนตร มันดาระ เป็นผู้รับไป ส่วนกายแห่งเนตร ก็อยู่กับ ฮาชิรามะ รุ่น1 โดยดวงตาแห่งเนตร ที่ มันดาระ ได้รับนั้นกลับไม่ใช่ เนตรสังหาระ  แต่อย่างใดแต่มีพลังที่ซ่อนเร้นคือ เนตรวงแหวน ซึ่ง มันดาระ เป็นคนเบิกได้แล้วสืบต่อทางสายเลือด  แต่การเบิก เนตรสังหาระ นั้นมันก็มีเงื่อนไขของมัน แต่หลายๆคนคิดไปว่าพอมี เนตรสังหาระ แล้วจะกลายเป็น เซียน6วิถี ทุกคนมันไม่ใช่ครับ เพราะคุณต้องมี กายแห่งเนตร อย่าง นารูโตะ ที่สมบุกสมบันทั้งอึดแล้วเอาลงยาก แต่ท่านลองไปดู นางาโตะ สิครับผอมแห้งหมดแรงซะขนาดนั้นไม่ใช่เซียน 6 วิถีแน่ๆ
ส่วน มันดาระ ที่มันเิบิก เนตรสังหาระ จากเซลรุ่นที่ 1 นั้น มันคงเป็นอีกวิธีนึงในการเบิก เนตรสังหาระ แต่ผมว่า เนตรสังหาระ กับ กายแห่งเนตร มันต้องแยกกันแน่นอน *้ั์post2*
  แต่ที่ผมเคยอ่านมา เซียนเต๋าแบ่งพลังให้ลูกสองคน คนพี่ได้เนตรเซียน คนน้องได้กายเซียนนะครับ และคนพี่ไม่ใช่มาดาระ คนน้องไม่ใช่ฮาชิรามะ หรือว่าผมอ่านผิดหว่า
   นางาโตะเป็นเซียน 6 วิถีจริงๆครับ แต่ที่มันผอมกะร่องกะแร่งเหลือแต่กระดูก แถมพิการอีก ก็เพราะโดนยันต์ระเบิดที่ขาตอนช่วยโคนัน และที่เหลือแต่กระดูกเพราะโดนเทวรูปที่อัญเชิญมาช่วยเอาแท่งจักระเสียบและดูดจักระไป
   และที่มันไม่เก่งเท่าเซียนเต๋าหกวิถี ก็เพราะว่านางาโตะไม่ได้เป็นพลังสถิตย์ร่าง 10 หาง พลังเนตรเลยยังไม่แข็งแกร่งเท่าแค่นั้นเอง
นางาโตะไม่ได้เก่งได้เพราะเบิกเนตรด้วยตัวเองด้วยครับ
อย่างที่ผมบอกโทบิเป็นคนเอาตาของมาดาระให้นางาโตะใส่
นางาโตะแค่มีพลังของเซนจูเพราะเป็นตระกูลอุสึมากิที่เป็นญาตห่างๆของตระกูลเซนจูครับ
และอย่างที่เรปบนบอกไปว่าไม่ได้เป็นพลังสถิต10หางเลยไม่แข็งแกร่ง

ทั้งหมดนี้ก็อธิบายได้ว่าทำไมนางาโตะถึงไม่เก่งเท่าเซียน6วิถีครับ
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
ยิ่งอ่านยิ่งมึน รอคนเขียนเฉลยดีกว่า *rip* *rip*

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
rep นี้เป๊ะครับ
6เซียนเต๋าเก่งเพราะ มีเนตรสังสาระ+จักร10หาง
เนตรสังสาระเกิดได้เพราะ กายเซียน+เนตรวงแหวน(อาจจะต้องเป็นระดับกระจกเงาหมื่นบุษผา)
ที่ผ่านมามี2เคสที่สนับสนุนทฤษฎีนี้
1.นางาโตะที่เป็นอุสึมากิ(กายเซียน)ได้ตา(ไม่ได้บอกว่าเป็นตาประเภทไหน) แต่นางาโตะเบิกเนตรสังสาระได้
2.มาดาระที่มีเนตรระดับหมื่นบุษผา เอาเซลรุ่น1มาใส่ตัว ทำให้เบิกเนตรสังสาระได้เช่นกัน

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
 *great* *great*  ขอบใจมากๆครับกับข้อของแต่ละคนพอจะได้รู้อะไรมาบ้างเหละ แต่ยัง งง อยุ่ *rip* *rip*

Augustz

• *
ปริศนาเยอะคับ การ์ตูนเรื่องนี้  ต่อให้เปนโคนันก้คงเดาไม่ออกเหมือนกันล่ะคับ

ooae

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เซียนเต่าประกอบด้วย
1 พลังเนตร (เนตรสังสาระ )
2 พลังกาย (ฟื้นฟูตัวเองได้เร็ว)
3 จักกระสัตวหาง ( 10 หาง )

ตอนนี้ มาดาระ มี
1 พลังเนตร
2 พลังกายของเซนจุ

นารูโตะ มี
1 พลังกาย ของอุสึมากิ
2 จักกระสัตว์หาง (แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะได้ครบ หรือป่าว )

โทบิ มี
1 พลังเนตร
2 พลังกายเซนจู
3 จักกระสัตว์หาง ซึ่งตอนนี้ ก็จะไม่อยู่แล้ว จะไปกิ๊กกะนารูโตะหมดแล้ว
แต่ไม่สมบูรณ์

....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง

Jay_Jay

• *
ปริศนาเยอะคับ การ์ตูนเรื่องนี้  ต่อให้เปนโคนันก้คงเดาไม่ออกเหมือนกันล่ะคับ

โคนันที่โดนโทบิฆ่านะเหรอครับ อิอิ

Augustz

• *

โคนันที่โดนโทบิฆ่านะเหรอครับ อิอิ
เจอเบรคแบบนี้ ไม่รุ้จะไปยังไงเลย *disappoint*

เอาเปนว่า ขอเปลี่ยนเปน คุโด้ ชินอิจิ ก้แล้วกันนะคับ *hoho*

ahingsaka

• *
     ผมคิดว่าเนตรสังสาระวิธีการเบอกเนตรนั้นต้องอาศัยเงื่อนไขดังนี้ครับ

เนตรวงแหวนหมื่นกระจกเงาปุผานิรันดร์ + กายเซียน (ในเซลล์ของคนที่มีองค์ประกอบของกายเซียนได้)

และเดาต่อไปอีกว่า นางาโต๊ะคงได้เนตรสังสาระมาทั้งดุ้นเลยจากโทบิ(ที่มาดาระเบิกได้แล้วตายไป) แบบสมบูรณ์แล้วไม่ได้เบิกได้จากเงื่อนไขข้างต้น เพราะอิทาจิบอกว่าคนที่เบิกเนตรวงแหวนหมื่นกระจกเงาปุผานิรันดร์ได้นั้นคือมาดาระที่เอาตามาจากน้องชาย เพราะต้องได้ตาจากผู้เป็นพี่น้องร่วมสายเลือดเท่านั้น  และคิดว่า
ดังนั้นคนอื่นๆในเรื่องไม่น่าจะมีเนตรวงแหวนหมื่นกระจกเงาปุผานิรันดร์

ปล. แต่ตอนปัจจุบันซาสึเกะมีแล้ว

แล้วที่ว่าเป็นเซียนเต๋าคนที่ 1 ที่ 2 นั้น ในเรื่องอาจหมายความมาจากการที่มีเนตรเหมือนเซียนเต๋านั่นเอง

***โดยส่วนต้วคิดว่าโทบิที่คอยที่จะเอาเนตรของซาสึเกะมาเก็บไว้อยู่แล้วจึงสร้างสถานะการต่างๆขึ้นมาให้กับซาสึเกะได้เบิกเนตรขั้นต่างๆ *** *number1*

p@pangja

• *
     ผมคิดว่าเนตรสังสาระวิธีการเบอกเนตรนั้นต้องอาศัยเงื่อนไขดังนี้ครับ

เนตรวงแหวนหมื่นกระจกเงาปุผานิรันดร์ + กายเซียน (ในเซลล์ของคนที่มีองค์ประกอบของกายเซียนได้)

และเดาต่อไปอีกว่า นางาโต๊ะคงได้เนตรสังสาระมาทั้งดุ้นเลยจากโทบิ(ที่มาดาระเบิกได้แล้วตายไป) แบบสมบูรณ์แล้วไม่ได้เบิกได้จากเงื่อนไขข้างต้น เพราะอิทาจิบอกว่าคนที่เบิกเนตรวงแหวนหมื่นกระจกเงาปุผานิรันดร์ได้นั้นคือมาดาระที่เอาตามาจากน้องชาย เพราะต้องได้ตาจากผู้เป็นพี่น้องร่วมสายเลือดเท่านั้น  และคิดว่า
ดังนั้นคนอื่นๆในเรื่องไม่น่าจะมีเนตรวงแหวนหมื่นกระจกเงาปุผานิรันดร์

ปล. แต่ตอนปัจจุบันซาสึเกะมีแล้ว

แล้วที่ว่าเป็นเซียนเต๋าคนที่ 1 ที่ 2 นั้น ในเรื่องอาจหมายความมาจากการที่มีเนตรเหมือนเซียนเต๋านั่นเอง

***โดยส่วนต้วคิดว่าโทบิที่คอยที่จะเอาเนตรของซาสึเกะมาเก็บไว้อยู่แล้วจึงสร้างสถานะการต่างๆขึ้นมาให้กับซาสึเกะได้เบิกเนตรขั้นต่างๆ *** *number1*
ผมมี1นึงสมมุติฐาน ที่ใกล้เคียงกับเรื่องที่คุณคิด
ถ้าโทบิคือ อิสึนะคืนชีพจากเนตรสังสาระของมาดาระ(มาดาระชุบน้องแล้วตาย)
เนตรสังสาระของมาดาระ อิสึนะจะใช้ไม่ได้เพราะเป็นเนตรตัวเอง อิสึนะจึงต้องหาเนตรสังสาระที่เหมาะกับตัวเอง
คือเนตร มาดาระที่บอดสนิทไปก่อนหน้านั้น โดยรู้แล้วว่าการเบิกเนตรสังสาระต้องมีเนตรวงแหวน+เซนจู
จึงเอาตาที่บอดของมาดาระไปใส่ให้นางาโตะ และเมื่อนางาโตะตายจึงรีบไปเอาตากลับมา เพราะเป็นตาที่เหมาะกับตนเอง

ข้อสนับสนุนนึงคือ โทบิเคยพูดว่าพลังของตนยังไม่สมบูรณ์
แต่ข้อขัดแย้งที่เห็นคือ ถ้ามีเนตรสังสาระแล้ว ทำไมไม่ใช้ทั้ง2ข้าง ทำไมจึงใช้สังสาระแค่ข้างเดียว

เอามาให้คิดเล่นๆคับ  *haha*

ahingsaka

• *
คิดว่าที่ใส่สังสาระข้างเดียวคงเป็นเพราะว่าเนตรวงแหวนที่มช้วิชามิติได้คงมีประโยชน์กว่าละมั้งครับ เพราะตอนสู้กะรุ่น 4 ก็เกือบชนะละถ้ารีบๆดูดไปตอนนั้นอะนะ มัวแต่ลีลารุ่น 4 เลยวาปหนีทัน และอีกอย่างคงไม่เปลืองจักระละมั้งครับ เพราะถ้าใช้สังสาระมันจะเปลืองจักระมาก หรือไม่ก็แค่ข้างเดียวก็คงใช้ได้แล้วใส่สองข้างทำไมเอา skill เยอะๆไว้ก่อนดีกว่า 555+ ได้สกิลจาก 2 เนตร 2 แบบ เม่งเลย

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...

ผมมี1นึงสมมุติฐาน ที่ใกล้เคียงกับเรื่องที่คุณคิด
ถ้าโทบิคือ อิสึนะคืนชีพจากเนตรสังสาระของมาดาระ(มาดาระชุบน้องแล้วตาย)
เนตรสังสาระของมาดาระ อิสึนะจะใช้ไม่ได้เพราะเป็นเนตรตัวเอง อิสึนะจึงต้องหาเนตรสังสาระที่เหมาะกับตัวเอง
คือเนตร มาดาระที่บอดสนิทไปก่อนหน้านั้น โดยรู้แล้วว่าการเบิกเนตรสังสาระต้องมีเนตรวงแหวน+เซนจู
จึงเอาตาที่บอดของมาดาระไปใส่ให้นางาโตะ และเมื่อนางาโตะตายจึงรีบไปเอาตากลับมา เพราะเป็นตาที่เหมาะกับตนเอง

ข้อสนับสนุนนึงคือ โทบิเคยพูดว่าพลังของตนยังไม่สมบูรณ์
แต่ข้อขัดแย้งที่เห็นคือ ถ้ามีเนตรสังสาระแล้ว ทำไมไม่ใช้ทั้ง2ข้าง ทำไมจึงใช้สังสาระแค่ข้างเดียว

เอามาให้คิดเล่นๆคับ  *haha*
เออ .... ผมคิดว่านะ ตาที่บอดไปแล้วคงใช้ไม่ได้แล้วมั้งครับ ถึงจะเอาไปใส่ให้คนอื่นมันก็คงจะบอดเหมือนเดิม ถ้าหากว่า อิสึนะเอาตาที่บอดของมาดาระ ไปใส่ให้นางาโตะจริงๆ นางาโตะก็เป็นคนตาบอดดิ
ผมเข้าใจถูกป่ะ หรือ คนอื่นคิดว่าไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:53:35 โดย iTheStore »
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

HisOkA

• *

ซาสึเะ ได้เนตรกระจกเงาหมื่อนบุฟผานิรันด์ จาก เนตรของ อิทาจิ หลังจากที่อิทาจิตายแร้ว  แล้วสาซึเกะได้ไปสู้กับ เหล่า คาเงะ ที่ประชุมกันอยู่
หลังพ่ายแพ้ และการช่วยเหลือของ โทบิ  กลับไปรักษา โทบิได้ เปลี่ยนเอาเนตรของ อิทาจิ ใสส่ ให้ซาสึเกะ ซาสึเกะ จึงมี เนตรกระจกเงาหมื่นบุฟผานิรันด์คัฟ
ผิดถูกไง ขออภัยด้วยนะ