หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ  (อ่าน 90494 ครั้ง)

MicMaple

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
จากที่ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ ผมขอบอกว่าเนตรสังสาระของนางาโตะเป็นของมาดาระครับ

เหตุผล
1.โทบิบอกโคนันว่า เขาเป็นคนเอาเนตรสังสาระไปให้นางาโตะตั้งแต่ยังเด็ก
2.ตอนโทบิคุยกับคาบูโตะหลังจากเอาตาของนางาโตะมา โทบิบอกว่า ยังไงซะมันก็ของๆฉันตั้งแต่แรก
ณ ตอนนั้น โทบิยังไม่ถูกเปิดโปงว่าเป็นมาดาระ
3.ตอนมาดาระถูกคืนชีพมา ก็พูดถึงนางาโตะ ว่าถูกบงการขึ้นมา

แสดงให้เห็นว่า
1.มาดาระ ตายไปนานแล้ว และก่อนตายได้เบิกเนตรสังสาระมาได้
2.โทบิสามารถรู้ที่อยู่ศพของมาดาระ หรือมีความรู้จักกับมาดาระเป็นอย่างดี จึงได้มีเนตรสังสาระของมาดาระเก็บไว้
3.มาดาระรู้จักกับนางาโตะ

ความเห็นของผม
ผมคิดว่าโทบิเอาเนตรสังสาระของมาดาระให้นางาโตะ เพราะนางาโตะมีสายเลือดของเซนจู(ให้เพราะจะได้มีพลังของเซียนหกวิถี)
และมีตอนหนึ่งโทบิได้พูดมาว่า มัน(ตอนยังไม่ถูกเปิดโปงว่าไม่ใช่มาดาระ)คือเซียนหกวิถีคนที่2 และนางาโตะคือเซียนหกวิถีคนที่3
จากที่วิเคราะห์มาก็ขอทายว่า โทบิเป็นคนของตระกูลเซ็นจู

ปล. ที่วิเคราะห์มาอาจจะไม่เกี่ยวข้องในส่วนของตัวตนโทบิก็ได้ แต่พอดีเห็นว่ายังไม่มีใครพูดถึงเรื่องนี้ให้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจอีกเหตุผลหนึ่งครับ
ปล.2 ผิดถูก ขออภัย แชร์ความคิดเห็นได้ แย้งได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:25:05 โดย MicMaple »
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

Haroshi

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ผมมาทำอะไร????
จากที่ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ ผมขอบอกว่าเนตรสังสาระของนางาโตะเป็นของมาดาระครับ

เหตุผล
1.โทบิบอกโคนันว่า เขาเป็นคนเอาเนตรสังสาระไปให้นางาโตะตั้งแต่ยังเด็ก
2.ตอนโทบิคุยกับคาบูโตะหลังจากเอาตาของนางาโตะมา โทบิบอกว่า ยังไงซะมันก็ของๆฉันตั้งแต่แรก
ณ ตอนนั้น โทบิยังไม่ถูกเปิดโปงว่าเป็นมาดาระ
3.ตอนมาดาระถูกคืนชีพมา ก็พูดถึงนางาโตะ ว่าถูกบงการขึ้นมา

แสดงให้เห็นว่า
1.มาดาระ ตายไปนานแล้ว และก่อนตายได้เบิกเนตรสังสาระมาได้
2.โทบิสามารถรู้ที่อยู่ศพของมาดาระ หรือมีความรู้จักกับมาดาระเป็นอย่างดี จึงได้มีเนตรสังสาระของมาดาระเก็บไว้
3.มาดาระรู้จักกับนางาโตะ

ความเห็นของผม
ผมคิดว่าโทบิเอาเนตรสังสาระของมาดาระให้นางาโตะ เพราะนางาโตะมีสายเลือดของเซนจู(ให้เพราะจะได้มีพลังของเซียนหกวิถี)
และมีตอนหนึ่งโทบิได้พูดมาว่า มัน(ตอนยังไม่ถูกเปิดโปงว่าไม่ใช่มาดาระ)คือเซียนหกวิถีคนที่2 และนางาโตะคือเซียนหกวิถีคนที่3
จากที่วิเคราะห์มาก็ขอทายว่า โทบิเป็นคนของตระกูลเซ็นจู

ปล. ที่วิเคราะห์มาอาจจะไม่เกี่ยวข้องในส่วนของตัวตนโทบิก็ได้ แต่พอดีเห็นว่ายังไม่มีใครพูดถึงเรื่องนี้ให้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจอีกเหตุผลหนึ่งครับ
ปล.2 ผิดถูก ขออภัย แชร์ความคิดเห็นได้ แย้งได้

เอ... เเล้วถ้าโทบิคือ คนตระกูล เซ็นจูจริงๆทำไมไม่เอา เนตร มา ไส่เองล่ะครับ *้ัdoubt* เพราะตัวเองเป็นคนเซ็นจู น่าจะไช้ได้นิครับ เเต่ผมคิดว่า โทบิ คือคนในตระกูล อุจิวะ มากกว่า *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:32:56 โดย Haroshi »
เรื่อง! นี้ !ถึง !ครู อัง ค ณาเเน่ ๆ!!!!!!

MicMaple

• *
เอ... เเล้วถ้าโทบิคือ คนตระกูล เซ็นจูจริงๆทำไมไม่เอา เนตร มา ไส่เองล่ะครับ *้ัdoubt* เพราะตัวเองเป็นคนเซ็นจู น่าจะไช้ได้นิครับ เเต่ผมคิดว่า โทบิ คือคนในตระกูล อุจิวะ มากกว่า *number1*
ผมคิดว่าไม่ใช่อุจิวะ เพราะ1.ตาไม่เคยอยู่ในโหมดปกติ(ตาดำ) และใช้ความสามารถพิเศษของเนตรวงแหวนได้
โดยไม่ต้องใช้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา(อย่างคาคาชิ ชิซุย อิทาจิ ซาซึเกะ ล้วนแต่ใช้กระจกเงาหมื่นบุปผาก่อนแสดงความสามารถพิเศษของเนตรวงแหวน)
2.ใช้ฮิซานางิแล้วตาบอดไปข้างนึง(ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะตาจะบอด) ถ้ามีเนตรนิรันตาจะไม่บอด
3.แขนโทบิขาด+โดนเทวีสุริยา ยังไม่เป็นไร ไม่มีบาดแผล คุณสมบัติฟื้นฟูร่างกายของเซนจู

สำหรับข้อ2 ถ้าเป็นอุจิวะ ที่ไม่มีเนตรนิรันดร์ มาใช้ ตาก็อาจจะยังบอดเหมือนเดิมครับ เรื่องนี้ก็ยังไม่แน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 07:32:05 โดย MicMaple »
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

wattahan645

• *
ผมคิดว่าไม่ใช่อุจิวะ เพราะ1.ตาไม่เคยอยู่ในโหมดปกติ
2.ใช้ฮิซานางิแล้วตาบอดไปข้างนึง(ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะตาจะบอด)
3.แขนโทบิขาด+โดนเทวีสุริยา ยังไม่เป็นไร ไม่มีบาดแผล

สำหรับข้อ2 ถ้าเป็นอุจิวะ ที่ไม่มีเนตรนิรันดร์ มาใช้ ตาก็อาจจะยังบอดเหมือนเดิมครับ เรื่องนี้ก็ยังไม่แน่
*haha*อย่างแรกนะครับผมว่าใครเปลี่ยนเนตรก็ไม่สามารถกลับไปมีเนตรปกติได้หรอกนะครับเพราะผมว่าที่อ่านมาตอนซาสึเกะเปลี่ยนเนตรไม่เห็นกลับเป็นเนตรปกติเลยมาดาระตอนออกมาก็ยังเป็นเนตรวงแหวนอยู่ผมว่าไม่น่าจะกลับไปมีเนตรปกติได้นะครับไม่ว่าจะเป็นอูจิวะหรือคนอื่น
อย่างที่สองใครใช้อิซานางิก็ตาบอดทั้งหมดนะครับเพราะตอนที่โทบิอธิบายตอนดันโซสู้กับซาสึเกะก็บอกว่าเป็นวิชาต้องห้ามต้องแลกมาด้วยสูญเสียการมองเห็น
 *number1*

Haroshi

• *
อิซานางิ สามารถไช้ได้เมื่อมีพลังของเซนจู ดัง นั้นผมคิดว่าโทบิ น่ะอาจจะเป็นคน อุจิวะ อย่างที่ผมเดาไว้อาจจะเป็น อุจิวะ อิสึนะ ที่มีเซลล์ของรุ่น1นั้นเอง เเต่การที่ไช้อิซานางินั้นต้องเเลกกับการสูญเสียดวงตา เเล้วงอีกอย่างคนที่พลังของ2 ตระกูลเท่านั้นถึงจะไช้ได้ เเต่ ก็ยืนยันอย่างเดิมคือ ตาบอด ครับ ไม่ว่าจะเป็นเนตรนิรันด์ก็น่าจะบอด เหมือนกันล่ะ ครับ
เรื่อง! นี้ !ถึง !ครู อัง ค ณาเเน่ ๆ!!!!!!

Haroshi

• *
ผมคิดว่าไม่ใช่อุจิวะ เพราะ1.ตาไม่เคยอยู่ในโหมดปกติ
2.ใช้ฮิซานางิแล้วตาบอดไปข้างนึง(ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะตาจะบอด)
3.แขนโทบิขาด+โดนเทวีสุริยา ยังไม่เป็นไร ไม่มีบาดแผล

*haha*อย่างแรกนะครับผมว่าใครเปลี่ยนเนตรก็ไม่สามารถกลับไปมีเนตรปกติได้หรอกนะครับเพราะผมว่าที่อ่านมาตอนซาสึเกะเปลี่ยนเนตรไม่เห็นกลับเป็นเนตรปกติเลยมาดาระตอนออกมาก็ยังเป็นเนตรวงแหวนอยู่ผมว่าไม่น่าจะกลับไปมีเนตรปกติได้นะครับไม่ว่าจะเป็นอูจิวะหรือคนอื่น
อย่างที่สองใครใช้อิซานางิก็ตาบอดทั้งหมดนะครับเพราะตอนที่โทบิอธิบายตอนดันโซสู้กับซาสึเกะก็บอกว่าเป็นวิชาต้องห้ามต้องแลกมาด้วยสูญเสียการมองเห็น
 *number1*

*haha*

อาจจะเป็น อุจิวะ อิสึนะ ที่มีดวงตาของคนอื่นก็ได้ไครจะไปรู้  *dontknow*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ก้แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล ควรใช้วิจรณยาน ในการอ่านกระทู้

*haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

ถ้ามีคนตอบผมซักทีว่า ตอนโทบิใช้ อิซานางิ ตอนที่สุ้กับโคนัน แล้วตามันบอดหรือป่าว คงหายสงสัยไปกว่านี้ซักหน่อยล่ะคับ

ถ้ามีคนตอบ ยืนยันมาแล้ว ผมจะมาบอกละกัน ว่าหายสงสัยยังไง  *number1*

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
ผมตอบแล้วไงครับอยูที่หัวข้อ ผมบอกให้ก็ได้ครับว่า โทบิคือใคร !!!!!! ไม่เดา ไม่มั่วเป็นแค่เหตุและผล

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Augustz

• *
โอเคเลยคับ

ผมว่า โทบิ อาจจะมีพลังของ2ตระกูลรวมกันอยุ่จิง แต่อาจจะไม่สมบูรณ์ก้ได้ เพราะตามันยังดับอยุ่เลย
ถ้าเรื่องเอาพลัง2ตระกูลมารวมกันแล้วใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด มันเปนเรื่องจิงน่ะนะ
เพราะการที่เอาพลัง2ตระกูลมารวมกัน คือพลังดั้งเดิมของเซียนเต๋า เซียนเต๋ามีเนตรสังสาระที่มีความสามารถในการดูดซับ
คนที่เอาพลัง2ตระกูลนี้มารวมกันแบบสมบูรณ์ได้ น่าจะทำให้มีพลังและเนตรสังสาระเหมือนเซียนเต๋า อย่างมาดาระในตอนนี้สิ

แต่การที่โทบิ ตาดับลงไป แสดงให้เห้นว่าเรื่องที่มันพุดน่าจะ้เปนเรื่องโกหก
เพราะหลังจากนั้น มันยังต้องไปเอาสังสาระที่นางาโตะอยุ่เลย แล้วถ้ามันเอามารวมกันได้แล้ว ทำไมมันถึงไม่มีสังสาระ
ต้องไปเอาจากนางาโตะ ซึ่งถ้ามันเปนคนเอาให้นางาโตะจิง มันเอามาใช้เองเลยไม่ดีกว่าหรอ

อีกอย่าง โทบิ ไม่เคยใช้อ่านจันทรา หรือซูซาโน่ ให้เห็นเลย  แล้วตาของมันเองก้ไม่เคยกลับเป็นตาดำปกติ
เหมือนอย่างที่อิทาจิเป็น ตอนที่บุกไปโคโนะฮะกับคิซาเมะ2คนแล้วไปเจอกับจิไรยะ แล้วใช้เทวีสุริยาเผากะ้เพาะกบและหนีออกมา
เพราะงั้น โทบิเลยไม่น่าจะ้เป็นคนในตระกูลอุจิวะ

แต่ถ้าเราดูจากการฟื้นตัว และพลังในการรักษาตัว ที่เหมือนพลังกายเซียน ของรุ่น1
แต่มันไม่ได้ใช้คาถาไม้ให้เห็นเลย ทั้งๆที่มันบอกว่ามีเซลล์ของรุ่น1 เหมือนมาดาระ ทำไมมาดาระในตอนนี้ใช้ได้
แสดงว่าการปลุกถ่ายเซลล์ของโทบิ อาจจะยังไม่สมบุรณ์  แล้วก้ เซ็นจู เปนตระกูลที่สร้างโคโนะฮะขึ้นมา
ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องทำลาย เพราะงั้น โทบิเลยไม่น่าจะเป็นคนใน เซ็นจู

ซึ่งถ้าเอาหลายๆอย่างมารวมๆกัน ทั้งเรื่องที่โทบิ บอกว่ามันฝากสังสาระไว้ที่นางาโตะกับเรื่องที่มาดาระตัวจิงออกมาแล้วพุดถึงนางาโตะมันเลยทำให้ผมคิดได้ว่า  โทบิ อาจจะเป็นร่างโคลนของมาดาระก่อนที่จะตาย
เพราะมันรุ้เป้าหมายของมาดาระเป็นอย่างดี และรุ้เรื่องราวในอดีต การต่อสุ้ของมาดาระกับฮาชิรามะ มันรุ้หมด
ความทรงจำมันอาจจะ้เปนของมาดาระก้ได้ แล้วมาดาระเอง ได้เบิกเนตรนี้ได้ก่อนตาย ซึ่งถ้าโคลนร่างกายก่อนที่จะตาย
ร่างกายที่โคลนออกมา ก้น่าจะมีเนตรสังสาระเหมือนมาดาระเหมือนกัน แล้วเป้าหมายของมาดาระ ซึ่งมันรุ้ดีมากเกินไป
แล้วการตายของอิสึนะ ที่มันเจ็บปวดแทน ตอนที่เล่าให้เกะฟัง  ทั้งหมดมันเลยทำให้ผมคิดได้แบบนี้น่ะคับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว  *้ัิalone*

ปล2.อาจจะมีความไม่เชื่อมโยงกันบ้าง หรืออาจจะเพ้อเจ้อไปบ้าง ต้องขอโทดด้วย เพราะทั้งหมดนี้ผมเดา *rip*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 11:08:13 โดย Augustz »

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
1. อิซานางิ เงื่อนไขในการใช้วิชานี้คือพลังของทั้งสองตระกูล ในเรื่องเฉลยแล้ว แต่ก็ยังเป็นที่ถกเถียงกันว่า มาดาระซึ่งก็มีคุณสมบัติที่จะใช้อิซานางิเหมือนกัน
แต่มันมีเนตรนิรันดร์ ใช้อิซานางิแล้วตาจะบอดหรือไม่
ผมขอตอบเลยว่าบอดแน่นอน ลองคิดดูถ้ามันใช้แล้วไม่บอด มันจะเสียเวลาใช้คาถาอื่นทำไม เพราะแค่อิซานางิอย่างเดียวก็เอาอยู่หมด มันจะใช้เทพวายุ ร่างโคลนไม้
หรือตอนที่โดนดาวกระจายวงจักรของนารุโตะ มาดาระจะใช้เนตรสังสาระดูดซับทำไม ตอนที่มันโดนอุกกาบาตของตัวเองก็เหมือนกัน
ลองคิดดูนะครับ ถ้าใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด มันก็เป็นเซียนเต๋าได้เลย เพราะวิชานี้จะสร้างอะไรก็ได้จากจินตนาการของตัวเอง โกงแบบนี้ไม่มีใครสู้ได้แน่นอน

2. เนตรสังสาระ เงื่อนไขการเบิกเนตรนี้ยังมีไม่บอกครับ อย่าพึ่งปักใจว่าเป็นพลังของทั้งสองตระกูลเหมือนกันจะดีกว่า ไม่อย่างนั้นดันโซก็ต้องเบิกเนตรนี้ได้สิ
แต่ผมคิดว่าโทบิเบิกเนตรสังสาระได้ด้วยตัวเองนั่นเเหละ มันไม่ได้เอามาจากมาดาระหรอก เพระาถ้าโทบิเอามาจากมาดาระจริง เนตรนี้จะใช้ร่วมกันถึง 3 คน
มาดาระส่งให้โทบิ โทบิให้นางาโตะ โทบิเอาจากนางาโตะคืน มาดาระมีเนตรสังสาระอีกครั้งจากสัมภเวสีคืนชีพ เอ่อคือ มันจะเเถเกินไปหรือเปล่า ส่งกันไปสงกันมา *disappoint*

daznobest

• *
ไม่ไช่ ครับ โทบิมันมายืม เนตรสังสาระของผมไปยังไม่คืนเลย ต้องไปทวงสักหน่อยละ  *dontknow* *dontknow*

Augustz

• *
1. อิซานางิ เงื่อนไขในการใช้วิชานี้คือพลังของทั้งสองตระกูล ในเรื่องเฉลยแล้ว แต่ก็ยังเป็นที่ถกเถียงกันว่า มาดาระซึ่งก็มีคุณสมบัติที่จะใช้อิซานางิเหมือนกัน
แต่มันมีเนตรนิรันดร์ ใช้อิซานางิแล้วตาจะบอดหรือไม่
ผมขอตอบเลยว่าบอดแน่นอน ลองคิดดูถ้ามันใช้แล้วไม่บอด มันจะเสียเวลาใช้คาถาอื่นทำไม เพราะแค่อิซานางิอย่างเดียวก็เอาอยู่หมด มันจะใช้เทพวายุ ร่างโคลนไม้
หรือตอนที่โดนดาวกระจายวงจักรของนารุโตะ มาดาระจะใช้เนตรสังสาระดูดซับทำไม ตอนที่มันโดนอุกกาบาตของตัวเองก็เหมือนกัน
ลองคิดดูนะครับ ถ้าใช้อิซานางิได้ไม่จำกัด มันก็เป็นเซียนเต๋าได้เลย เพราะวิชานี้จะสร้างอะไรก็ได้จากจินตนาการของตัวเอง โกงแบบนี้ไม่มีใครสู้ได้แน่นอน

2. เนตรสังสาระ เงื่อนไขการเบิกเนตรนี้ยังมีไม่บอกครับ อย่าพึ่งปักใจว่าเป็นพลังของทั้งสองตระกูลเหมือนกันจะดีกว่า ไม่อย่างนั้นดันโซก็ต้องเบิกเนตรนี้ได้สิ
แต่ผมคิดว่าโทบิเบิกเนตรสังสาระได้ด้วยตัวเองนั่นเเหละ มันไม่ได้เอามาจากมาดาระหรอก เพระาถ้าโทบิเอามาจากมาดาระจริง เนตรนี้จะใช้ร่วมกันถึง 3 คน
มาดาระส่งให้โทบิ โทบิให้นางาโตะ โทบิเอาจากนางาโตะคืน มาดาระมีเนตรสังสาระอีกครั้งจากสัมภเวสีคืนชีพ เอ่อคือ มันจะเเถเกินไปหรือเปล่า ส่งกันไปสงกันมา *disappoint*

เรื่องของดันโซ ผมขอให้เหตุผลว่า

ดันโซ ไม่ใช่ทั้ง อุจิวะ และ เซ็นจู โดยกำเนิด  แค่เอาพลังของเค้ามาเท่านั้นเอง

เลยคิดว่าไม่น่าจะสามารถเบิกเนตรสังสาระได้ อย่างแน่นอนคับ

MicMaple

• *

เรื่องของดันโซ ผมขอให้เหตุผลว่า

ดันโซ ไม่ใช่ทั้ง อุจิวะ และ เซ็นจู โดยกำเนิด  แค่เอาพลังของเค้ามาเท่านั้นเอง

เลยคิดว่าไม่น่าจะสามารถเบิกเนตรสังสาระได้ อย่างแน่นอนคับ

เกี่ยวกับเนตรสังสาระอีกนิดนะครับ
ผมอ่านเจอว่า มาดาระได้เบิกเนตรสังสาระได้ก่อนที่ตนเองจะตาย
ซึ่งน่าจะเบิกได้ตอนสู้กับฮาชิรามะ

ความเห็นผมก็ มาดาระมีพลังของอุจิวะขั้นสูงสุดแล้วนั่นก็คือ เนตรนิรัน
ขณะต่อสู้อาจจะ ไปได้พลังของฮาชิรามะซึ่งเป็นพลังของเซนจู
ซึ่งพลังที่แข็งแกร่งของสองตระกูลมารวมกัน จะทำให้เบิกเนตรสังสาระได้ครับ

p@pangja

• *

โทบิไม่เคยบอกว่าตัวเองคืนเซียนหกวิถีคนที่2 โทบิพูดแต่เพียงนางาโตะ คือเซียนหกวิถีคนที่3
ซึ่งมารู้ตอนหลังจากเนื้อเรื่องคนที่2ก็คือมาดาระ

อิซานางิ พลังนี้จากการบอกเล่าของโทบิ คือพลังที่เปลี่ยนทุกอย่างให้กลายเป็นลวงตา
แต่แลกด้วยการมืดบอดของเนตรวงแหวน ซึ่งไม่เกี่ยวว่าจะเป็นคนในตระกูลหรือนอกตระกูลที่ใช้แล้วบอด
มีปริศนาทิ้งท้ายไว้หน่อยๆ โทบิบอกว่าตนเองเป็นคนเดียวที่รู้วิธีใช้อิซานางิแล้วตาไม่บอด
(แต่ตอนที่พูด ตาข้างที่ใช้อิซานางิของโทบิก็วูบเหมือนกัน) สรุปยังไงกันแน่ก็ยังไม่รู้

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ก่อนอื่นต้องของอธิบายเกี่ยวกับ เนตรสังหาระ ที่ทุกคนเคยเข้าใจผิดๆก่อนนะครับ ต้นกำเนิด เนตรสังหาระ  มาจากเซียนเต๋าซึ่งเป็นคนเบิกได้ โดยเนตรสังหาระ เป็นพลังแห่ง เนตร แต่ประวัติเซียนเต๋าได้บอกไว้ว่า ตัวของเขาได้มีพลังที่สุดยอดอยู่ 2 อย่างคือ 1.ดวงตาแห่งเนตร และ 2.กายแห่งเนตร โดยดวงตาแห่งเนตร มันดาระ เป็นผู้รับไป ส่วนกายแห่งเนตร ก็อยู่กับ ฮาชิรามะ รุ่น1 โดยดวงตาแห่งเนตร ที่ มันดาระ ได้รับนั้นกลับไม่ใช่ เนตรสังหาระ  แต่อย่างใดแต่มีพลังที่ซ่อนเร้นคือ เนตรวงแหวน ซึ่ง มันดาระ เป็นคนเบิกได้แล้วสืบต่อทางสายเลือด  แต่การเบิก เนตรสังหาระ นั้นมันก็มีเงื่อนไขของมัน แต่หลายๆคนคิดไปว่าพอมี เนตรสังหาระ แล้วจะกลายเป็น เซียน6วิถี ทุกคนมันไม่ใช่ครับ เพราะคุณต้องมี กายแห่งเนตร อย่าง นารูโตะ ที่สมบุกสมบันทั้งอึดแล้วเอาลงยาก แต่ท่านลองไปดู นางาโตะ สิครับผอมแห้งหมดแรงซะขนาดนั้นไม่ใช่เซียน 6 วิถีแน่ๆ
ส่วน มันดาระ ที่มันเิบิก เนตรสังหาระ จากเซลรุ่นที่ 1 นั้น มันคงเป็นอีกวิธีนึงในการเบิก เนตรสังหาระ แต่ผมว่า เนตรสังหาระ กับ กายแห่งเนตร มันต้องแยกกันแน่นอน *้ั์post2*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*