หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

12คะแนน โหวต 1คำถาม ต่อ 1choice ต่อ1 คะแนน ถ้าโหวตครบจะเป็นพระคุณอย่างสูงมากครับ

รุ่น1แพ้ทางรุ่น4 ?     ใช่
10 (2.9%)
ไม่
18 (5.1%)
กระสุนวงจักร ทำไม้รุ่น1แตกได้ (แต่บอลสัตว์ปัดกระเด็น)?  ใช่
12 (3.4%)
ไม่
17 (4.9%)
แถมเขายังบอกว่า ที่ปัดบอลสัตว์หางนั่นไม่ใช่ไม้ จริงหรือ?   ใช่
6 (1.7%)
ไม่
23 (6.6%)
คุณคิดว่าลำพัง รุ่น4 เอา9อยู่?   ใช่
18 (5.1%)
ไม่
12 (3.4%)
รุ่น4 มีคาถา ผนึก 9หางแบบ คุชินะ ภรรยา?   ใช่
17 (4.9%)
ไม่
13 (3.7%)
คาถา ผนึก9หาง เฉพาะของ อุสึมากิ เป็นคาถากำจัดทางสายเลือดหรือ?(อันนี้ของผม)   ใช่
12 (3.4%)
ไม่
17 (4.9%)
คาถา ผนึก9หาง เฉพาะของ อุสึมากิ ใครจะฝึกก็ได้?   ใช่
15 (4.3%)
ไม่
14 (4%)
รุ่น1 โดนกระสุนวงจักร(ธรรมดา)เดี้ยง หรือ สาหัสพอๆกับที่ โทบิ โดน?     ใช่
11 (3.1%)
ไม่
18 (5.1%)
รุ่น1สะกด 9หางได้ เพราะ คาถาของ ภรรยา มิโตะ?    ใช่
17 (4.9%)
ไม่
13 (3.7%)
ถ้่ารุ่น4พลังเต็ม ใช้คาถาผนึกซากอสูร ผนึก 9หาง โดยไร้ภาชนะ ผนึกอย่าง นารูโตะ ก็คงจะผนึก 9 หางได้?   ใช่
16 (4.6%)
ไม่
12 (3.4%)
ถ้าเปลี่ยนให้ โทบิ ควบคุม 9หางจาก ถล่ม โคโนะฮะ มาโจมตีรุ่น4 โดยตรง รุ่น4คงชนะ?    ใช่
13 (3.7%)
ไม่
15 (4.3%)
ถ้า รุ่น1 VS รุ่น4 ในฐานศัตรู ใครจะชนะ?  รุ่น1
16 (4.6%)
ถ้า รุ่น1 VS รุ่น4 ในฐานศัตรู ใครจะชนะ?  รุ่น4
15 (4.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 29

ปิดการโหวต: อา. 28 ต.ค. 2012 เวลา 14:07:37

ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงก็ไม่จบ (ตั้งมู้ดีกว่า) ผมมีคำถามที่อยากให้ทุกคนแสดงความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 32982 ครั้ง)

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเอาตามที่ผมเข้าใจ

คาถาทางสายเลือด คือ ขีดจำกัดสายเลือด

ขีดจำกัดสายเลือด คือ คาถาหรือวิชาเฉพาะตระกูล เกิดจากการรวม2ธาตุเข้าด้วยกันจึงออกมาเป็นธาตุใหม่

ขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะ คือ การรวมธาตุทั้ง3ธาตุเข้าด้วยกันออกมาเป็นธาตุใหม่

แต่คาถาทางสายเลือดอาจจะเปนแบบ คาถาที่สอนกันเฉพาะในตระกูล

อย่างพวกคาถาเงาเลียนแบบ คาถาขยายร่าง คาถาจิตย้ายร่าง  พวกนี้ไม่ได้บอกไว้ว่าเปนขีดจำกัดสายเลือดนิ

จิงป่ะ  ท่าน sattkon เค้าก้เลยอาจจะคิดว่า คาถาของคุชินะเปนคาถาแบบนี้ด้วย  รึป่าว  ?

ขอถามหน่อยครับ .. วิชากระจกของฮาคุ แหละ คิมิมาโร่ พวกนี้ จัดอยู่ไหน ประเภทไหนครับ ขีดจำกัดทางสายเลือด หรือ วิชาประจำตระกลู ...

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมว่านะตะกูลอูซึมากิมีจักระพิเศษอยู่แล้ว และคงมีวิชาที่สืบทอดประจำตะกูลด้วยประมาณว่าวิชาลับ และก็คงมีวิชาผนึกต่างๆที่ใครๆก็สามารถเรียนได้ด้วย แต่คงไม่ถึงกับเก่งเท่าตะกูลอูซึมากิ  ผมเห็นเถียงกันเรื่องผนึกนะแล้วก็คลายเป็นขีดจำกัดสายเลือด  *glad* *glad* *glad* *disappoint* *disappoint*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
มีครับ เพียงแต่ มันบอกว่า คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ผมเลยตีความไปว่า คาถาจำกัดทางสายเลือดไง

ผมเลยบอกคุณว่า แค่คำว่า ขีด คำเดียวมันเข้าใจได้หลายแบบ เพราะว่า นินจาบางคนที่ใช้ คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ก็ไม่ได้มีลักษณะโดดเด่นนิครับ ซึ่งมันมีความแตกต่างกัน คุณว่า เนตรวงแหวน กับ เนตรสีขาว หรือ จะเป็นตระกูลกระดูก มีอะไรที่คล้ายกันมั้ยครับ?
แต่คำตอบของผมคือ ที่มันเหมือนก็เพราะมันไม่ใช่ คาถาแต่เป็น skill ติดตัว ไม่ต้องประสานอิน อยากใช้ก็ผุดขึ้นมาเลย

แต่ไม่ว่าจะ คาถาไม้ ของรุ่น1 หรือ หลอมละลาย ของ มิซึคาเงะ หรือจะ คาถาผลึก ของ คุเรน พวกนี้ล้วนแต่ต้องประสานอิน และ ไม่มีลักษณะเด่น ที่ตัวของผู้ใช้คาถา แต่คาถานั่นใครก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าไม่มี DNA ก็ใช้ไม่ได้ ผมจึงเรียกมันว่า "คาถาจำกัดทางสายเลือด" ไงครับ

บางครั้งบางประ โยคเราต้องสังเกตุเองนะครับ ใช่ว่าจะอิงทุกคนพูดจากในการ์ตูนเสมอไป มันต้องทำความเข้าใจเองด้วย ไม่งั้น คนเขียน ต้องมัวมาเขียนให้ตัวละครนั่งอธิบายทุกฉาก คนอ่านไม่เสียอรรถรถหมดเหรอครับ -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 14:52:19 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

มีครับ เพียงแต่ มันบอกว่า คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ผมเลยตีความไปว่า คาถาจำกัดทางสายเลือดไง

ผมเลยบอกคุณว่า แค่คำว่า ขีด คำเดียวมันเข้าใจได้หลายแบบ เพราะว่า นินจาบางคนที่ใช้ คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ก็ไม่ได้มีลักษณะโดดเด่นนิครับ ซึ่งมันมีความแตกต่างกัน คุณว่า เนตรวงแหวน กับ เนตรสีขาวมีอะไรที่ หรือจะเป็นตระกูลกระดูก คล้ายกันมั้ยครับ?
แต่คำตอบของผมคือ ที่มันเหมือนก็เพราะมันไม่ใช่ คาถาแต่เป็น skill ติดตัว ไม่ต้องประสานอิน ก็ผุดขึ้นมาเลย

หรือไม่ว่าจะ คาถาไม้ ของรุ่น1 หรือ หลอมละลาย ของ มิซึคาเงะ หรือจะ คาถาผลึก ของ คุเรน พวกนี้ล้วนแต่ต้องประสานอิน และ ไม่มีลักษณะเด่น ที่ตัวของผู้ใช้คาถา แต่คาถานั่นใครก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าไม่มี DNA ก็ใช้ไม่ได้ ผมจึงเรียกมันว่า "คาถาจำกัดทางสายเลือด" ไงครับ

บางครั้งบางประ โยคเราต้องสังเกตุเองนะครับ ใช่ว่าจะอิงทุกคนพูดจากในการ์ตูนเสมอไป มันต้องทำความเข้าใจเองด้วย ไม่งั้น คนเขียน ต้องมัวมาเขียนให้ตัวละครนั่งอธิบายทุกฉาก คนอ่านไม่เสียอรรถรถหมดเหรอครับ -*-

ถ้าผมทำให้สับสนก็ขอโทษละกันครับ ! ^ ^  *disappoint*

sattkon

• *

ผมเลยบอกคุณว่า แค่คำว่า ขีด คำเดียวมันเข้าใจได้หลายแบบ เพราะว่า นินจาบางคนที่ใช้ คาถาขีดกำกัดทางสายเลือด ก็ไม่ได้มีลักษณะโดดเด่นนิครับ ซึ่งมันมีความแตกต่างกัน คุณว่า เนตรวงแหวน กับ เนตรสีขาวมีอะไรที่ หรือจะเป็นตระกูลกระดูก คล้ายกันมั้ยครับ?
แต่คำตอบของผมคือ ที่มันเหมือนก็เพราะมันไม่ใช่ คาถาแต่เป็น skill ติดตัว ไม่ต้องประสานอิน ก็ผุดขึ้นมาเลย

หรือไม่ว่าจะ คาถาไม้ ของรุ่น1 หรือ หลอมละลาย ของ มิซึคาเงะ หรือจะ คาถาผลึก ของ คุเรน พวกนี้ล้วนแต่ต้องประสานอิน และ ไม่มีลักษณะเด่น ที่ตัวของผู้ใช้คาถา แต่คาถานั่นใครก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าไม่มี DNA ก็ใช้ไม่ได้ ผมจึงเรียกมันว่า "คาถาจำกัดทางสายเลือด" ไงครับ

ถ้าผมทำให้สับสนก็ขอโทษละกันครับ ! ^ ^  *disappoint*

*attack* ไม่เป็นไรครับ แค่คุณเข้าใจสารที่ผมสื่อ ก็ถือว่าภาระกิจเสร็จสิ้นแล้ว  *number1*

แต่ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมไม่ได้พิศวาส รุ่น1 กับ อุสึมากิ แต่อย่าง ผมเชียร์ 2 พี่น้อง อุจิวะ และ มาดาระ ตะหาก *shock* *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
คิมิมาโร่ จัดอยุ่ใน ขีดจำกัดสายเลือดคับ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
อยากจะรู้จริงๆ ใครเปนคนคิดคำถามฟร่ะ ว่ารุ่นหนึ่งกะรุ่นสี่ ใครเก่งเนี้ย
นี่มันปัญหาระดับประเทศแล้วเพ่น้อง ต้องนำเรื่องนี้ไปถกในสภาแล้วล่ะ
ปล.ถ้าถามว่ารุ่นหนึ่งกะรุ่นสี่ใครเกิดก่อน คงจบไปนานแล้ววว *disappoint* *disappoint* *disappoint*

ผมขอถามอีกอย่างครับ .. พอดีนึกสงสัยขึ้นมา .. วิชาที่รุ่น 1 ใช้สู้กับ 9 หาง รุ่น 1 ใช้วิชาผนึก 2 อย่าง ผมสงสัยว่า '' มันเป็นวิชาเดียวกับ

มินาโตะหรือเปล่า '' ช่วยดูให้หน่อยครับ

^^ วิชาข้างบนมันเป็นตอนที่ รุ่น 1 ใช้ผนึกนี้กับ มาดาระแหละเนตรวงแหวนที่ตาของ 9 หางก็หายไป !

แหละภาพที่ 2

^^ ตอนนี้เป็นตอนที่ รุ่น 4 ใช้ผนึกนี้กับ โทบิ .. ซึงตาของ 9 หางก็หายเป็นเนตรวงแหวนเหมือนกัน

^^ แหละรูปนี้เป็นตอนที่ มาดาระใช้วิชาผนึกกับ 9 หาง แหละก็ทำให้ จักรกะ 9 หางอ่อนแอลง

^^ ส่วนตอนนี้เป็นตอนที่ รุ่น 4 ซ่อมผนึก 9 หางผ่านตัวนารูโตะ ซึงตอนนี้ผมคิดว่า .. มันเหมือนกับวิชาที่ ยามาโตะใช้กับ

นารูโตะตอนที่สู้กับ โอโรจิมารุ นารูโตะตอนนั้นมีหางโผล่ออกมา 4 ยามาโตะใช้วิชาผนึกเหมือนตอนที่ รุ่น 1 ใช้วิชานี้กับ 9 หาง

แหละพอยามาโตะผนึกเสร็จ .. นารูโตะก็กลับมาร่างเดิม .. มันก็เหมือนกับที่ รุ่น 4 ซ่อมผนึกให้ นารูโตะ .. แหละนารูโตะ

ก็กลับมาร่างเดิมเหมือนกัน ..

ปล . รบกวนทีครับ ผมสงสัยว่ามันใช้ '' วิชาเดียวกันหรือเปล่า '' รุ่น 1 กับ รุ่น 4 อะครับ ..

sattkon

• *
หา รู้สึกเราจะประชุมสภาจบกันไปนานแล้วมะใช่เหรอ  *dead*

แค่สงสัยเฉยๆครับ ..

ว่าแต่ '' มันใช่ปะครับ ''  *damage*

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
วิชาเดียวกันขอรับท่าน ถ้าคิดจะหยุดจิ้งจอก 9 หางก็ต้องใช้วิชาผนึกอย่างเดียววิชาอื่นทำไรมันไม่ค่อยจะได้แหละจะมีวิชาผนึกกี่วิชาที่จะเอา 9 หางอยู่ - ท่าน themangmang ขอ save naruto หน่อยคับผมเล่นตอนรุ่น 1 สู้กับมาดาระไม่ผ่านคับ รบกวนอัพไฟล์ให้ทีนะคับ [email protected] ส่งมาทางเมล์นี่ก็ได้คับผม

sattkon

• *
รู้สึกที่รุ่น 4 ซ่อมมันคือ คาถาผนึกซากอสูร ไม่ใช่เหรอครับ

แต่ไอ่เรื่องซ่อมได้เนี่ย ผมไม่รู้นะ  *dead*

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน : )

แต่ 2 วิชานี่มันคล้องจองกันมาก .. มันทำให้นึกถึงตอนที่ โทบิสู้กับรุ่น 4 เลย สถานการณ์เดียวกันเป๊ะ !  *attack*

@ hackauthai ผมแอด MSN ไปแหละครับ ^ ^

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมขอถามอีกอย่างครับ .. พอดีนึกสงสัยขึ้นมา .. วิชาที่รุ่น 1 ใช้สู้กับ 9 หาง รุ่น 1 ใช้วิชาผนึก 2 อย่าง ผมสงสัยว่า '' มันเป็นวิชาเดียวกับ

มินาโตะหรือเปล่า '' ช่วยดูให้หน่อยครับ

^^ วิชาข้างบนมันเป็นตอนที่ รุ่น 1 ใช้ผนึกนี้กับ มาดาระแหละเนตรวงแหวนที่ตาของ 9 หางก็หายไป !

^^ ตอนนี้เป็นตอนที่ รุ่น 4 ใช้ผนึกนี้กับ โทบิ .. ซึงตาของ 9 หางก็หายเป็นเนตรวงแหวนเหมือนกัน

^^ แหละรูปนี้เป็นตอนที่ มาดาระใช้วิชาผนึกกับ 9 หาง แหละก็ทำให้ จักรกะ 9 หางอ่อนแอลง

^^ ส่วนตอนนี้เป็นตอนที่ รุ่น 4 ซ่อมผนึก 9 หางผ่านตัวนารูโตะ ซึงตอนนี้ผมคิดว่า .. มันเหมือนกับวิชาที่ ยามาโตะใช้กับ

นารูโตะตอนที่สู้กับ โอโรจิมารุ นารูโตะตอนนั้นมีหางโผล่ออกมา 4 ยามาโตะใช้วิชาผนึกเหมือนตอนที่ รุ่น 1 ใช้วิชานี้กับ 9 หาง

แหละพอยามาโตะผนึกเสร็จ .. นารูโตะก็กลับมาร่างเดิม .. มันก็เหมือนกับที่ รุ่น 4 ซ่อมผนึกให้ นารูโตะ .. แหละนารูโตะ

ปล . รบกวนทีครับ ผมสงสัยว่ามันใช้ '' วิชาเดียวกันหรือเปล่า '' รุ่น 1 กับ รุ่น 4 อะครับ ..
ผมขอตอบมั้งละกัน ผนึกมีหลายแบบครับ
    แบบที่รุ่น 1 ประทับใส่มาดาระ กะรุ่น 4 ประทับใส่โทบิ เปนผนึกเดียวกัน คือผนึกสัญญา มีไว้เพื่อปลดปล่อยสัตว์อัญเชิญให้หลุดจากการควบคุมด้วยวิชาเนตร(ลักษณะมือที่ประทับจะแบนราบ)
    แบบที่ รุ่น 1 ใช้มือทาบที่ตัวจิ้งจอกเลยนี่ เปนคาถาเฉพาะของรุ่น 1 แบบเดียวกับที่ยามาโตะใช้ตอนนารูโตะกลายร่างเปนสี่หาง
    ส่วนผนึกที่รุ่น 4 ทาบที่ตัวนารูโตะเปนผนึกสี่วิถีหรือสี่ลักษณ์ (ลักษณะนิ้วทั้งห้างอเข้าเหมือนกรงเล็บ)
และผนึกของหมู่บ้านต่างๆจะไม่เหมือนกัน และผนึกที่ท้องคุชินะกะของนารโตะไม่เหมือนกัน ตอนนี้ที่ปรากฎว่าผนึกที่ใช้ผนึกสัตว์หางในร่างคนได้มีแค่สาม ผนึก คือ
    ผนึกสี่ลักษณ์ ที่ตัวนารูโตะ
    ผนึกที่ตัวคุชินะ(ไม่แน่ใจเพราะมิโตะเปนคนผนึก)
    ผนึกเหล็กของบี

ผมขอตอบมั้งละกัน ผนึกมีหลายแบบครับ
    แบบที่รุ่น 1 ประทับใส่มาดาระ กะรุ่น 4 ประทับใส่โทบิ เปนผนึกเดียวกัน คือผนึกสัญญา มีไว้เพื่อปลดปล่อยสัตว์อัญเชิญให้หลุดจากการควบคุมด้วยวิชาเนตร(ลักษณะมือที่ประทับจะแบนราบ)
    แบบที่ รุ่น 1 ใช้มือทาบที่ตัวจิ้งจอกเลยนี่ เปนคาถาเฉพาะของรุ่น 1 แบบเดียวกับที่ยามาโตะใช้ตอนนารูโตะกลายร่างเปนสี่หาง
    ส่วนผนึกที่รุ่น 4 ทาบที่ตัวนารูโตะเปนผนึกสี่วิถีหรือสี่ลักษณ์ (ลักษณะนิ้วทั้งห้างอเข้าเหมือนกรงเล็บ)
และผนึกของหมู่บ้านต่างๆจะไม่เหมือนกัน และผนึกที่ท้องคุชินะกะของนารโตะไม่เหมือนกัน ตอนนี้ที่ปรากฎว่าผนึกที่ใช้ผนึกสัตว์หางในร่างคนได้มีแค่สาม ผนึก คือ
    ผนึกสี่ลักษณ์ ที่ตัวนารูโตะ
    ผนึกที่ตัวคุชินะ(ไม่แน่ใจเพราะมิโตะเปนคนผนึก)
    ผนึกเหล็กของบี

ขอบคุณครับ ^^   *number1* *number1*