หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

12คะแนน โหวต 1คำถาม ต่อ 1choice ต่อ1 คะแนน ถ้าโหวตครบจะเป็นพระคุณอย่างสูงมากครับ

รุ่น1แพ้ทางรุ่น4 ?     ใช่
10 (2.9%)
ไม่
18 (5.1%)
กระสุนวงจักร ทำไม้รุ่น1แตกได้ (แต่บอลสัตว์ปัดกระเด็น)?  ใช่
12 (3.4%)
ไม่
17 (4.9%)
แถมเขายังบอกว่า ที่ปัดบอลสัตว์หางนั่นไม่ใช่ไม้ จริงหรือ?   ใช่
6 (1.7%)
ไม่
23 (6.6%)
คุณคิดว่าลำพัง รุ่น4 เอา9อยู่?   ใช่
18 (5.1%)
ไม่
12 (3.4%)
รุ่น4 มีคาถา ผนึก 9หางแบบ คุชินะ ภรรยา?   ใช่
17 (4.9%)
ไม่
13 (3.7%)
คาถา ผนึก9หาง เฉพาะของ อุสึมากิ เป็นคาถากำจัดทางสายเลือดหรือ?(อันนี้ของผม)   ใช่
12 (3.4%)
ไม่
17 (4.9%)
คาถา ผนึก9หาง เฉพาะของ อุสึมากิ ใครจะฝึกก็ได้?   ใช่
15 (4.3%)
ไม่
14 (4%)
รุ่น1 โดนกระสุนวงจักร(ธรรมดา)เดี้ยง หรือ สาหัสพอๆกับที่ โทบิ โดน?     ใช่
11 (3.1%)
ไม่
18 (5.1%)
รุ่น1สะกด 9หางได้ เพราะ คาถาของ ภรรยา มิโตะ?    ใช่
17 (4.9%)
ไม่
13 (3.7%)
ถ้่ารุ่น4พลังเต็ม ใช้คาถาผนึกซากอสูร ผนึก 9หาง โดยไร้ภาชนะ ผนึกอย่าง นารูโตะ ก็คงจะผนึก 9 หางได้?   ใช่
16 (4.6%)
ไม่
12 (3.4%)
ถ้าเปลี่ยนให้ โทบิ ควบคุม 9หางจาก ถล่ม โคโนะฮะ มาโจมตีรุ่น4 โดยตรง รุ่น4คงชนะ?    ใช่
13 (3.7%)
ไม่
15 (4.3%)
ถ้า รุ่น1 VS รุ่น4 ในฐานศัตรู ใครจะชนะ?  รุ่น1
16 (4.6%)
ถ้า รุ่น1 VS รุ่น4 ในฐานศัตรู ใครจะชนะ?  รุ่น4
15 (4.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 29

ปิดการโหวต: อา. 28 ต.ค. 2012 เวลา 14:07:37

ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงก็ไม่จบ (ตั้งมู้ดีกว่า) ผมมีคำถามที่อยากให้ทุกคนแสดงความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 32978 ครั้ง)

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อาจจะเป็นวิชาลับไรทำนองนี้รึป่าวที่สืบทอดรุ่นต่อรุ่นแต่แน่นอนเลยว่าตะกูลอูซึมากิมีจักระพิเศษเป็นจักระที่มีความพิเศษกว่าหมู่บ้านอื่น

หยั่งในรูปแม่นารูโตะมันก็บอกว่ามันมีจักระพิเศษเลยมีคนหมู่บ้านอื่นมาจับตัวมันไป หยั่งคารินก็คงจะมีเหมือนกันเพราะคารินเองมันก็โดนจับโดยลูกน้องโอโรคงเพราะเรื่องนี้ละแล้วยังที่มันชอบให้ซาซึเกะกินเลือดเพื่อเพิ่มพลังอีก  ส่วนนารูโตะเองที่รักษาตัวไวกว่าชาวบ้านก็น่าจะมาจากจักระพิเศษของอูซึมากิเนี้ยละส่วนหนึ่ง

เพราะ มันต้องการ DNA หรืออย่างอื่นไงครับ ถ้าใรดู นารูโตะ ตอนแรกๆ จะรู้ว่าทำไม ฮิวงะ ถึงต้องมีตระกูล สาขาหลัก กับ สาขาย่อย ก็เพราะขีดจำกัด ทางสายเลือดมันขโมยกันได้ไงครับ  *dead*

ผมก็ว่ามันขโมยได้จากทางDNAนิละขีดจำกัดสายเลือดดูไอ้คาบูโตะดิแมร่ลงมีหลายขีดจำกัดเลย

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
มันน่างง ตรงไหนครับ *้ั์smoking* คือคือ ขีดจำทางสายเลือด ก็อย่างเช่น พวกเนตรวงแหวน เนตรสีขาว หรืออะไรที่มันเป็นสิ่งที่เห็นและติดตัวไปตลอด

ส่วน คาถาจำกัดทางสายเลือดก็คือ คาถาเฉพาะของตระกูล อาจจะแปลธาตุทั้ง3 ธาตุมารวมกัน หรือ ก็คือจะมี1 คาถาที่สามารถใช้ได้เฉพาะในตระกลูเท่านั้น
อย่างเช่น คาถาหลอมละลาย ของมิชึคาเงะ, คาถาม่านกระจกน้ำแข็ง ของ ฮาคุ หรือ จะคาถาไม้ ของ รุ่น1 เป็นต้น

สวนใหญ่จะเป็น คาถา ที่นำ2-3 ธาตุ มารวมกัน เข้ารึยังครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ .. ที่ผมเข้าใจ ขีดจำกัดทางสายเลือดไม่จำเป็นต้องเป็นพวก เนตร อย่างงี้ ใช่ปะครับ อาจจะรวมวิชา

ต่างๆที่ไม่ใช่เนตรก็มี อย่าง คาถาของฮาคุตอนที่สู้กับซาสึเกะ + นารูโตะ ซาบุสะบอกว่าไม่สามารถทำลายได้มันเป็นวิชาขีดจำกัด

แหละซาบุสะได้เห็นพลังของฮาคุ แหละได้ฝึกฝนจนสำเร็จวิชาขีดจำกัดสายเลือดของฮาคุสำเร็จ !  *attack*

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ไม่ได้มานานมีไรสนุกสนุกอีกแว้บเวบนี้ เดี๋ยวขอไปอ่านมู้ต้นเรื่องก่อนแล้วเดี๋ยวมาโหวคไห้คัฟ แต่ส่วนตัวผมก็ชอบรุ่นสี่นะ แต่ถ้าเทียบฝีมือกะรุ่นหนึ่งมันก็ต้องทามใจรับความจิงว่าสู้ไม่ได้อ่าา *glad* *glad* *glad*
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อาจจะเป็นวิชาลับไรทำนองนี้รึป่าวที่สืบทอดรุ่นต่อรุ่นแต่แน่นอนเลยว่าตะกูลอูซึมากิมีจักระพิเศษเป็นจักระที่มีความพิเศษกว่าหมู่บ้านอื่น

หยั่งในรูปแม่นารูโตะมันก็บอกว่ามันมีจักระพิเศษเลยมีคนหมู่บ้านอื่นมาจับตัวมันไป หยั่งคารินก็คงจะมีเหมือนกันเพราะคารินเองมันก็โดนจับโดยลูกน้องโอโรคงเพราะเรื่องนี้ละแล้วยังที่มันชอบให้ซาซึเกะกินเลือดเพื่อเพิ่มพลังอีก  ส่วนนารูโตะเองที่รักษาตัวไวกว่าชาวบ้านก็น่าจะมาจากจักระพิเศษของอูซึมากิเนี้ยละส่วนหนึ่ง

ถ้าไอโตะฟื้นฟูตระกลูขึ้นมาใหม่ .. คงจะเทพกว่าโคโนฮะเยอะเลย ^ ^ ดูแต่ละคนที่อยู่ อุสึมากิสิ .. เพน อย่างงี้ คาริน อย่างงี้ ไอโตะด้วย เพน คนเดียวถล่มหมู่บ้านอื่นได้สบายๆ !   *great*

ตะกูลอูซึมากิมันเป็นตะกูลแปลกครับ  มันมักจะโผล่มาเองเรื่อยๆเหมือนดอกเห็ดทีละคน2คน  ไม่รู้จะมีเพิ่มอีกรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 13:17:04 โดย spirit »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะแบบมู ใช่มั้ยคับ  ^^

ใช้ครับ อย่างเช่น เนตรวงแหวน ก็จะมี คาถาแตกออกไปอีกที อย่าง คาถาลวงตา อ่านจันทรา เทวีสุริยา พันปักษา( มั่ว*haha*) copyวิชานินจา หรือ เทพวายุ  ไรทำนองนี้

อย่าง ฮิวงะ ก็เหมือนกัน ซึ่งมันความหมายมันก็ ไม่ได้ต่างกันมากหรอก ระหว่าง คาถาที่จำกัดทางสายเลือด กับขีดจำกัดทางสายเลือด

อ๊อลืมไป ขีดจำกัดทางสายเลือด ยังมี ตระกูล ของ คมิมาโร่ ที่ใช้กระดูก อีกนะครับ *number1*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

ถ้าไอโตะฟื้นฟูตระกลูขึ้นมาใหม่ .. คงจะเทพกว่าโคโนฮะเยอะเลย ^ ^ ดูแต่ละคนที่อยู่ อุสึมากิสิ .. เพน อย่างงี้ คาริน อย่างงี้ ไอโตะด้วย เพน คนเดียวถล่มหมู่บ้านอื่นได้สบายๆ !   *great*

ตะกูลอูซึมากิมันเป็นตะกูลแปลกครับ  มันมักจะโผล่มาเองเรื่อยๆเหมือนดอกเห็นทีละคน2คน  ไม่รู้จะมีเพิ่มอีกรึป่าว

มันไม่ได้เพิ่มมาหรอกครับ .. เพราะมันอยู่ยังไงก้อยู่อย่างนั้นแหละ ^^ แต่มันหาไม่เจอกันเอง แยกย้ายไปอยู่ไหนกันหมดก็ไม่รู้

แต่ผมว่าคนในตระกลูวิชานินจาต้องระดับเทพแน่ๆ ดูอย่างตอนนี้ดิ มีคนไหนในอุสึมากิกระจอกๆมั้งละ   *attack*

sattkon

• *
มันน่างง ตรงไหนครับ *้ั์smoking* คือคือ ขีดจำทางสายเลือด ก็อย่างเช่น พวกเนตรวงแหวน เนตรสีขาว หรืออะไรที่มันเป็นสิ่งที่เห็นและติดตัวไปตลอด

ส่วน คาถาจำกัดทางสายเลือดก็คือ คาถาเฉพาะของตระกูล อาจจะแปลธาตุทั้ง3 ธาตุมารวมกัน หรือ ก็คือจะมี1 คาถาที่สามารถใช้ได้เฉพาะในตระกลูเท่านั้น
อย่างเช่น คาถาหลอมละลาย ของมิชึคาเงะ, คาถาม่านกระจกน้ำแข็ง ของ ฮาคุ หรือ จะคาถาไม้ ของ รุ่น1 เป็นต้น

สวนใหญ่จะเป็น คาถา ที่นำ2-3 ธาตุ มารวมกัน เข้ารึยังครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ .. ที่ผมเข้าใจ ขีดจำกัดทางสายเลือดไม่จำเป็นต้องเป็นพวก เนตร อย่างงี้ ใช่ปะครับ อาจจะรวมวิชา

ต่างๆที่ไม่ใช่เนตรก็มี อย่าง คาถาของฮาคุตอนที่สู้กับซาสึเกะ + นารูโตะ ซาบุสะบอกว่าไม่สามารถทำลายได้มันเป็นวิชาขีดจำกัด

แหละซาบุสะได้เห็นพลังของฮาคุ แหละได้ฝึกฝนจนสำเร็จวิชาขีดจำกัดสายเลือดของฮาคุสำเร็จ !  *attack*

มันมีอยู่ตอนไหนครับ ช่วยบอกผมที  *attack*

และผมจำไม่ผิดซาบูสะบอกว่า มันคือ "วิชาขีดจำกัดทางสายเลือด" แล้ว วิชา มันต่างจาก คาถา ยังไงครับ *disappoint*
เอาเป็นว่า แค่มีคำว่า ขีด เนี่ยความหมายมันไม่ได้เปลี่ยนเยอะหรอครับ ถ้าคุณจะไม่เชื่อก็ไปหาหลักฐานเองเลยครับ ผมขี้เกียจคุ้ยแล้ว เพราะมันนานเกิน *้ัิbored*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

มันมีอยู่ตอนไหนครับ ช่วยบอกผมที  *attack*

และผมจำไม่ผิดซาบูสะบอกว่า มันคือ "วิชาขีดจำกัดทางสายเลือด" แล้ว วิชา มันต่างจาก คาถา ยังไงครับ *disappoint*
เอาเป็นว่า แค่มีคำว่า ขีด เนี่ยความหมายมันไม่ได้เปลี่ยนเยอะหรอครับ ถ้าคุณจะไม่เชื่อก็ไปหาหลักฐานเองเลยครับ ผมขี้เกียจคุ้ยแล้ว เพราะมันนานเกิน *้ัิbored*

ขีดจำกัดสายเลือดที่ผมพูดถึงมันคือ '' วิชาน้ำแข็งกระเจาของฮาคุ '' ฮาคุ เกิดในหมู่บ้านหนึ่งภายในแคว้นมิซึ โนะ คุนิ โดยมีแม่เป็นผู้สืบทอดขีดจำกัดสายเลือด '' อ้างอิงจาก วิกิพีเดีย เดียวผมจะพยามหา มัง ตอนที่ซาบุสะพูดละกัน ...

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AE%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B8

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...

คาถาของฮาคุ เป็นขีดจำกัดทางสายเลือดนะ แต่ของ มิซึคาเงะกับคาถาไม้ของรุ่น1ไม่แน่ใจว่าจะใช่ขีดจำกัดทางสายเลือดป่าว

แต่ถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนผมเคยอ่านเจอว่า คนที่แปลธาตุทั้ง3 มารวมกันได้ ก็เรียกว่าขีดจำกัดทางสายเลือดนะ

ปล.ถ้าจำผิดก้อขอโทดที
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

sattkon

• *

ขีดจำกัดสายเลือดที่ผมพูดถึงมันคือ '' วิชาน้ำแข็งกระเจาของฮาคุ '' ฮาคุ เกิดในหมู่บ้านหนึ่งภายในแคว้นมิซึ โนะ คุนิ โดยมีแม่เป็นผู้สืบทอดขีดจำกัดสายเลือด '' อ้างอิงจาก วิกิพีเดีย เดียวผมจะพยามหา มัง ตอนที่ซาบุสะพูดละกัน ...

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AE%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B8

ไม่ต้องหาแล้วครับ เดี๋ยวหลักฐานคุณมันจะไม่ตรงประเด็นอีก  *attack*
ขอถามคำถามสุดท้ายพอ

"แหละซาบุสะได้เห็นพลังของฮาคุ แหละได้ฝึกฝนจนสำเร็จวิชาขีดจำกัดสายเลือดของฮาคุสำเร็จ !"

คือ ซาบูสะ หรือ อาคุ ครับที่ ฝึกฝนจนสำเร็จ? *disappoint*

ก็ถูกแล้วไงครับ .. ซาบุสะเป็นคนฝึกฮาคุทุกๆอย่างรวมถึงวิชานินจาด้วย .. อย่าลืม ซาบุสะเจอฮาคุ '' ตั้งแต่เด็กๆ ''

ดังนั้น ถ้าจะมีคนสอนการใช้วิชาก็มีแต่ ซาบุสะเท่านั้น .. เพราะ พ่อ - แม่ ฮาคุตายไปหมดแล้ว ถ้าไม่ใช่ ซาบุสะแล้วจะเป็นใคร

sattkon

• *
@ themangmang1

คุณตอบคำถามผมรึยังเนี่ย?

แล้วอีกอย่าง เอามาทั้ง url เลยครับ อย่าตัดรูปมาเป็นตอนแบบนี้

ส่วน ระหว่าง คาถาจำกัดทางสยเลือด กับ ขีดจำกัดทางสายเลือด เนี่ยมันก็แล้วแต่คนจะเข้าใจนะครับ เพราะความหมายมันก็ไม่ได้ต่างกันมาก

คาคาชิ อาจจะหมายความว่า คาถา นั้นเป็นขีดจำกัดทางสายเลือด 

แต่ขีดจำกัดทางสายเลือด ผมเข้าใจว่า มันต้องมีลักษณะ เด่นชัด อย่างเช่น เนตรวงแหวน เนตรสีขาว หรือ ตระกลูกระดูก อย่าง คิมิมาโร่
ไม่ใช้เป็น คาถา ที่ตายตัวแบบนี้

แค่คeพูดที่บิดเบือนเล็กน้อย กับคำว่า ขีด คำเดียวเนี่ย มันยืนยันอะไรไม่ได้หรอกครับ พิมพ์ไปก็จะเสียเวลาเปล่า เอาเป็นว่า
คุณตอบคำถาม ผมทิ้งไว้ละกัน (ผมจะไปทำการบ้านก่อนละ) *unbear*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 13:58:27 โดย sattkon »

@ themangmang1

คุณตอบคำถามผมรึยังเนี่ย?

แล้วอีกอย่าง เอามาทั้ง url เลยครับ อย่าตัดรูปมาเป็นตอนแบบนี้

ส่วน ระหว่าง คาถาจำกัดทางสยเลือด กับ ขีดจำกัดทางสายเลือด เนี่ยมันก็แล้วแต่คนจะเข้าใจนะครับ เพราะความหมายมันก็ไม่ได้ต่างกันมาก

คาคาชิ อาจจะหมายความว่า คาถา นั้นเป็นขีดจำกัดทางสายเลือด 

แต่ขีดจำกัดทางสายเลือด ผมเข้าใจว่า มันต้องมีลักษณะ เด่นชัด อย่างเช่น เนตรวงแหวน เนตรสีขาว หรือ ตระกลูกระดูก อย่าง คิมิมาโร่
ไม่ใช้เป็น คาถา ที่ตายตัวแบบนี้

แค่คeพูดที่บิดเบือนเล็กน้อย กับคำว่า ขีด คำเดียวเนี่ย มันยืนยันอะไรไม่ได้หรอกครับ พิมพ์ไปก็จะเสียเวลาเปล่า เอาเป็นว่า
คุณตอบคำถาม ผมทิ้งไว้ละกัน (ผมจะไปทำการบ้านก่อนละ) *unbear*

ก่อนอื่นโทษก่อนเลยที่ตัดรูปเป็นตอนมา -..-  *dead*

ก็อย่างที่คุณบอก มันแล้วแต่คนจะเข้าใจ  .. แต่สำหรับผม ขีดจำกัดทางสายเลือด .. ไอคำว่า '' คาถาจำกัดทางสายเลือด ''

มันไม่มีอยู่แล้วนะ สำหรับผม .. เพราะชื่อเต็ม ๆ มันก็คือ '' ขีดจำกัดทางสายเลือด '' ไอที่คุณอธิบายมามันก็ถูกหมดมีลักษณะ

โดดเด่น แหละคนที่ไม่ใช่คนในตระกลูก็จะไม่สามารถใช้ได้ .. ไม่ว่าจะเป็น เนตรทุกรูปแบบ .. รวมถึง ตัวกระดูกทีี่สู้กับกาอาระ

แบบนี้เค้าเรียก ขีดจำกัดทางสายเลือด ผมย้อนไปดู อะเม ตอนกาอาระ คิมิมาโร่ก็บอกว่าเป็น ขีดจำกัดทางสายเลือด .. ทั้งนั้น

ถ้าคุณบอกมาว่า '' ของพวกนี้เป็น พลังแบบขีดจำกัดสายเลือด '' ผมก็ไม่มีอะไรจะเถียงกับคุณเพราะมันถูกอยู่แล้ว ยิ่งคุณบอกมา

ว่า คาถาจำกัดสายเลือด ผมก็สงสัย .. ( ผมไม่ได้ประชดนะ ผมอยากดูจิงๆ ว่ามันอยุ่ตอนไหน เพื่อผมจะอ่านข้าม ) ตั้งแต่ผม

ดูแหละอ่านมา ยังไม่เคยเจอ เลย คาถาจำกัดสายเลือด .. หรือมันอาจจะมีจริงแต่ผมอ่านแหละดูข้ามก็เป็นไปได้  *disappoint*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ถ้าเอาตามที่ผมเข้าใจ

คาถาทางสายเลือด คือ ขีดจำกัดสายเลือด

ขีดจำกัดสายเลือด คือ คาถาหรือวิชาเฉพาะตระกูล เกิดจากการรวม2ธาตุเข้าด้วยกันจึงออกมาเป็นธาตุใหม่

ขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะ คือ การรวมธาตุทั้ง3ธาตุเข้าด้วยกันออกมาเป็นธาตุใหม่

แต่คาถาทางสายเลือดอาจจะเปนแบบ คาถาที่สอนกันเฉพาะในตระกูล

อย่างพวกคาถาเงาเลียนแบบ คาถาขยายร่าง คาถาจิตย้ายร่าง  พวกนี้ไม่ได้บอกไว้ว่าเปนขีดจำกัดสายเลือดนิ

จิงป่ะ  ท่าน sattkon เค้าก้เลยอาจจะคิดว่า คาถาของคุชินะเปนคาถาแบบนี้ด้วย  รึป่าว  ?