หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

12คะแนน โหวต 1คำถาม ต่อ 1choice ต่อ1 คะแนน ถ้าโหวตครบจะเป็นพระคุณอย่างสูงมากครับ

รุ่น1แพ้ทางรุ่น4 ?     ใช่
10 (2.9%)
ไม่
18 (5.1%)
กระสุนวงจักร ทำไม้รุ่น1แตกได้ (แต่บอลสัตว์ปัดกระเด็น)?  ใช่
12 (3.4%)
ไม่
17 (4.9%)
แถมเขายังบอกว่า ที่ปัดบอลสัตว์หางนั่นไม่ใช่ไม้ จริงหรือ?   ใช่
6 (1.7%)
ไม่
23 (6.6%)
คุณคิดว่าลำพัง รุ่น4 เอา9อยู่?   ใช่
18 (5.1%)
ไม่
12 (3.4%)
รุ่น4 มีคาถา ผนึก 9หางแบบ คุชินะ ภรรยา?   ใช่
17 (4.9%)
ไม่
13 (3.7%)
คาถา ผนึก9หาง เฉพาะของ อุสึมากิ เป็นคาถากำจัดทางสายเลือดหรือ?(อันนี้ของผม)   ใช่
12 (3.4%)
ไม่
17 (4.9%)
คาถา ผนึก9หาง เฉพาะของ อุสึมากิ ใครจะฝึกก็ได้?   ใช่
15 (4.3%)
ไม่
14 (4%)
รุ่น1 โดนกระสุนวงจักร(ธรรมดา)เดี้ยง หรือ สาหัสพอๆกับที่ โทบิ โดน?     ใช่
11 (3.1%)
ไม่
18 (5.1%)
รุ่น1สะกด 9หางได้ เพราะ คาถาของ ภรรยา มิโตะ?    ใช่
17 (4.9%)
ไม่
13 (3.7%)
ถ้่ารุ่น4พลังเต็ม ใช้คาถาผนึกซากอสูร ผนึก 9หาง โดยไร้ภาชนะ ผนึกอย่าง นารูโตะ ก็คงจะผนึก 9 หางได้?   ใช่
16 (4.6%)
ไม่
12 (3.4%)
ถ้าเปลี่ยนให้ โทบิ ควบคุม 9หางจาก ถล่ม โคโนะฮะ มาโจมตีรุ่น4 โดยตรง รุ่น4คงชนะ?    ใช่
13 (3.7%)
ไม่
15 (4.3%)
ถ้า รุ่น1 VS รุ่น4 ในฐานศัตรู ใครจะชนะ?  รุ่น1
16 (4.6%)
ถ้า รุ่น1 VS รุ่น4 ในฐานศัตรู ใครจะชนะ?  รุ่น4
15 (4.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 29

ปิดการโหวต: อา. 28 ต.ค. 2012 เวลา 14:07:37

ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงก็ไม่จบ (ตั้งมู้ดีกว่า) ผมมีคำถามที่อยากให้ทุกคนแสดงความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 33098 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
รุ่น4ออกมา "ซ่อมผนึกไม่ใช่หรอ"  *้ัdoubt*

แบบว่า ผนึกมันกำลังจะคลาย รุ่น4เลยซ่อมให้  มั้ง  *haha* *haha*

ถ้าจำไม่ผิดก้น่าจะตามเนี้ยอ่ะนะ   ออกทะเลกันดีกว่า  เน้ออออออ  *lulla*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ง่าย ๆ เลยถ้า วิชาผนึก 9 หางเป็นขีดจำกัดสายเลือด '' จริง '' ถ้างั้นก็ คารินสามารถผนึก 9 หางได้ ????

แหละถามหน่อย .. ตอนที่รุ่น 4 ออกมาผนึก 9 หางให้นารูโตะตอนสู้กับเพนนั้นไม่ใช่วิชาผนึก 9 หางหรอ ?

รู้สึกตอนนั้นกำลังจะ 9 หางแล้ว รุ่น 4 ออกมาผนึกให้ไม่ใช่หรอ ?
คุณนิชอบถามอะไร นอกเรื่องแบบนี้ อะ

งั้นผมก็ถามกลับ แล้วคูรรู้ได้ไงว่า คาริน ไม่มีวิชาผนึก มันอาจจะไม่ได้เรียน เพราะมันถูกขังโดยการเป็นลูกน้อง โอโรชิมารุ มาตั้งแต่เมื่อไหร่คุณรู้รึเปล่า
แล้ว ส่วนเรื่องขีดจำกัดทางสายเลือดเนี่ย ผมยอมรับว่าผมพูดผิด เพราะความหมายมันต่างจาก คาถาทางสายเลือด อย่าง มิซึคาเงะ
เอาเป็นว่า ผมหมายถึง มันคาถาทางสายเลือดแล้วกัน เพราะ คาถาทางสายเลือด เนี่ยถ้าไม่ได้ฝึกมันจะเป็นมั้ยครับ เพียงแค่มันทำกันได้แค่เฉพาะในตระกูล 

ความจริงมันก็ไม่มีบอกในเรื่องก็จริง แต่วิเคราะห์จากเนื้อเรื่อง สถิตร่างตั้งแต่ มิโตะ จนมาถึง นารูโตะ ก็คือตระกูล อุสึมากิ เพราะฉนั้น มินาโตะ จึงรู้ดีว่าจึงผนึกลงใน นารูโตะ ที่เป็น อุสึมากิ ถึงแม้ว่า ผนึกซากอสูร จะไม่สมบรูณ์ตลอดเหมือน คาถาของ คุชินะ แต่สักวัน นารูโตะ ต้องผนึก9หางได้ด้วยคาถาของตระกูลตัวเองได้แน่ และสุดท้ายก็เป็นความจริง งั้นผมขอถามหน่อยว่า ถ้าไม่ใช่ นารูโตะ จะผนึก และ ใช้พลัง9หาง ได้สมบรูณ์ อย่างทุกวันนี้มั้ย เพราะฉนั้นมามีเหตุผลว่าทำไม่ต้องเป็น อุสึมากิ ผมจึงตีความไปแบบนั้น

แต่คุณจู่ๆ มาบอก คาริน ใช้ คาถาผนึกไม่ได้ ทั้งที่ๆมันไม่เคยใช้ ไม่สามรถวิเคราะห์ได้ มันจึงออกทะเลไงครับ
ผมก็ไม่ได้ชอบนักหรอกตระกูล อุสึมากิ เนี่ย เพียงแต่อ้างอิงจากความจริงในเรื่องความน่าจะเป็น ถ้าเทียบกับ อุจิวะ เนี่ยผมยังรู้เรื่องนั้นดีกว่าอีก

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
มีตอนไหนครับที่เค้าบอกว่า '' คาถาทางสายเลือด '' ขอดูหน่อยครับ ..  มันมีด้วยหรอ คาถาทางสายเลือด ? มันไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือด ?

มีตอนไหนหรอครับ .. คาถาทางสายเลือด ?? คุณกำลังจะสื่ออะไรครับ ใครรู้ว่ามันคืออะไรอธิบายที   *rip*

playboyz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ตั้งคำถามแบบให้เข้าข้างตัวเองไปหน่อยจากทีผมอ่านที่คุณเถียงกันอ่ะ ดูไม่เป็นกลาง
 *disappoint*

sattkon

• *
มีตอนไหนครับที่เค้าบอกว่า '' คาถาทางสายเลือด '' ขอดูหน่อยครับ ..  มันมีด้วยหรอ คาถาทางสายเลือด ? มันไม่ใช่ขีดจำกัดสายเลือด ?

มีตอนไหนหรอครับ .. คาถาทางสายเลือด ?? คุณกำลังจะสื่ออะไรครับ ใครรู้ว่ามันคืออะไรอธิบายที   *rip*

คุณเคยบอกผมว่า อ่านให้ครบก่อน? ไม่ต้องรีบตอบ บอร์ด ไม่ได้หนีไปไหน *dontknow*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
ท่าน sattkon จะบอกว่า คาถาทางสายเลือดที่ท่านว่า คือขีดจำกัดสายเลือดใช่มั้ยเอ่ยย  ?

คุณเคยบอกผมว่า อ่านให้ครบก่อน? ไม่ต้องรีบตอบ บอร์ด ไม่ได้หนีไปไหน *dontknow*

ก็ใช่ไงครับ .. แล้วไหนอะที่จะให้ผมอ่าน '' คุณอธิบายมาสิ คาถาสายเลือดมันคือ ? '' ผมเชื่อว่าในบอร์ดนี้ 90 % ไม่รู้มันคือแน่ๆ

มันมีแต่ '' ขีดจำกัดทางสายเลือด '' คุณมาบอกเป็น วิชาของสายเลือด ? ตอนแรกคุณก็บอกว่า เป็นขีดจำกัดทางสายเลือด ?

แหละคุณก็อ้างว่า '' ผมยอมรับว่าผมพูดผิด '' ใช่ไหมครับ .. แหละคุณก็ต่อด้วย ''เพราะความหมายมันต่างจาก คาถาทางสายเลือด อย่าง มิซึคาเงะ เอาเป็นว่า ผมหมายถึง มันคาถาทางสายเลือดแล้วกัน เพราะ คาถาทางสายเลือด เนี่ยถ้าไม่ได้ฝึกมันจะเป็นมั้ยครับ เพียงแค่มันทำกันได้แค่เฉพาะในตระกูล ''  << เนี้ยไอที่คุณโพสเนี้ย มันจินตนาการของคุณทั้งนั้น .. ในเนื้อเรื่องมันไม่ได้บอกไว้เลย !

ท่าน sattkon จะบอกว่า คาถาทางสายเลือดที่ท่านว่า คือขีดจำกัดสายเลือดใช่มั้ยเอ่ยย  ?

ง่าย ๆ เลยถ้า วิชาผนึก 9 หางเป็นขีดจำกัดสายเลือด '' จริง '' ถ้างั้นก็ คารินสามารถผนึก 9 หางได้ ????

แหละถามหน่อย .. ตอนที่รุ่น 4 ออกมาผนึก 9 หางให้นารูโตะตอนสู้กับเพนนั้นไม่ใช่วิชาผนึก 9 หางหรอ ?

รู้สึกตอนนั้นกำลังจะ 9 หางแล้ว รุ่น 4 ออกมาผนึกให้ไม่ใช่หรอ ?
คุณนิชอบถามอะไร นอกเรื่องแบบนี้ อะ

งั้นผมก็ถามกลับ แล้วคูรรู้ได้ไงว่า คาริน ไม่มีวิชาผนึก มันอาจจะไม่ได้เรียน เพราะมันถูกขังโดยการเป็นลูกน้อง โอโรชิมารุ มาตั้งแต่เมื่อไหร่คุณรู้รึเปล่า
แล้ว ส่วนเรื่องขีดจำกัดทางสายเลือดเนี่ย ผมยอมรับว่าผมพูดผิด เพราะความหมายมันต่างจาก คาถาทางสายเลือด อย่าง มิซึคาเงะ
เอาเป็นว่า ผมหมายถึง มันคาถาทางสายเลือดแล้วกัน เพราะ คาถาทางสายเลือด เนี่ยถ้าไม่ได้ฝึกมันจะเป็นมั้ยครับ เพียงแค่มันทำกันได้แค่เฉพาะในตระกูล 

ความจริงมันก็ไม่มีบอกในเรื่องก็จริง แต่วิเคราะห์จากเนื้อเรื่อง สถิตร่างตั้งแต่ มิโตะ จนมาถึง นารูโตะ ก็คือตระกูล อุสึมากิ เพราะฉนั้น มินาโตะ จึงรู้ดีว่าจึงผนึกลงใน นารูโตะ ที่เป็น อุสึมากิ ถึงแม้ว่า ผนึกซากอสูร จะไม่สมบรูณ์ตลอดเหมือน คาถาของ คุชินะ แต่สักวัน นารูโตะ ต้องผนึก9หางได้ด้วยคาถาของตระกูลตัวเองได้แน่ และสุดท้ายก็เป็นความจริง งั้นผมขอถามหน่อยว่า ถ้าไม่ใช่ นารูโตะ จะผนึก และ ใช้พลัง9หาง ได้สมบรูณ์ อย่างทุกวันนี้มั้ย เพราะฉนั้นมามีเหตุผลว่าทำไม่ต้องเป็น อุสึมากิ ผมจึงตีความไปแบบนั้น

แต่คุณจู่ๆ มาบอก คาริน ใช้ คาถาผนึกไม่ได้ ทั้งที่ๆมันไม่เคยใช้ ไม่สามรถวิเคราะห์ได้ มันจึงออกทะเลไงครับ
ผมก็ไม่ได้ชอบนักหรอกตระกูล อุสึมากิ เนี่ย เพียงแต่อ้างอิงจากความจริงในเรื่องความน่าจะเป็น ถ้าเทียบกับ อุจิวะ เนี่ยผมยังรู้เรื่องนั้นดีกว่าอีก

เค้าบอกว่า ส่วนเรื่องขีดจำกัดทางสายเลือดเนี่ย ผมยอมรับว่าผมพูดผิด เพราะความหมายมันต่างจาก คาถาทางสายเลือด อย่าง มิซึคาเงะ
  .. ถ้าคุณเข้าใจก็ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ -..-

ผมจะขอไม่เถียงอีกละกัน .. จินตนาการของแต่ละคนมันไม่ตรงกันแหละ ขืนเถียงไปเดะจะ ทะเลาะกันเปล่า ๆ ^ ^  *damage*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อาจจะเป็นวิชาลับไรทำนองนี้รึป่าวที่สืบทอดรุ่นต่อรุ่นแต่แน่นอนเลยว่าตะกูลอูซึมากิมีจักระพิเศษเป็นจักระที่มีความพิเศษกว่าหมู่บ้านอื่น

หยั่งในรูปแม่นารูโตะมันก็บอกว่ามันมีจักระพิเศษเลยมีคนหมู่บ้านอื่นมาจับตัวมันไป หยั่งคารินก็คงจะมีเหมือนกันเพราะคารินเองมันก็โดนจับโดยลูกน้องโอโรคงเพราะเรื่องนี้ละแล้วยังที่มันชอบให้ซาซึเกะกินเลือดเพื่อเพิ่มพลังอีก  ส่วนนารูโตะเองที่รักษาตัวไวกว่าชาวบ้านก็น่าจะมาจากจักระพิเศษของอูซึมากิเนี้ยละส่วนหนึ่ง

อาจจะเป็นวิชาลับไรทำนองนี้รึป่าวที่สืบทอดรุ่นต่อรุ่นแต่แน่นอนเลยว่าตะกูลอูซึมากิมีจักระพิเศษเป็นจักระที่มีความพิเศษกว่าหมู่บ้านอื่น

หยั่งในรูปแม่นารูโตะมันก็บอกว่ามันมีจักระพิเศษเลยมีคนหมู่บ้านอื่นมาจับตัวมันไป หยั่งคารินก็คงจะมีเหมือนกันเพราะคารินเองมันก็โดนจับโดยลูกน้องโอโรคงเพราะเรื่องนี้ละแล้วยังที่มันชอบให้ซาซึเกะกินเลือดเพื่อเพิ่มพลังอีก  ส่วนนารูโตะเองที่รักษาตัวไวกว่าชาวบ้านก็น่าจะมาจากจักระพิเศษของอูซึมากิเนี้ยละส่วนหนึ่ง

*number1* *number1* *number1*

sattkon

• *
มันน่างง ตรงไหนครับ *้ั์smoking* คือคือ ขีดจำทางสายเลือด ก็อย่างเช่น พวกเนตรวงแหวน เนตรสีขาว หรืออะไรที่มันเป็นสิ่งที่เห็นและติดตัวไปตลอด

ส่วน คาถาจำกัดทางสายเลือดก็คือ คาถาเฉพาะของตระกูล อาจจะแปลธาตุทั้ง3 ธาตุมารวมกัน หรือ ก็คือจะมี1 คาถาที่สามารถใช้ได้เฉพาะในตระกลูเท่านั้น
อย่างเช่น คาถาหลอมละลาย ของมิชึคาเงะ, คาถาม่านกระจกน้ำแข็ง ของ ฮาคุ หรือ จะคาถาไม้ ของ รุ่น1 เป็นต้น

สวนใหญ่จะเป็น คาถา ที่นำ2-3 ธาตุ มารวมกัน เข้ารึยังครับ

Augustz

• *
ขีดจำกัดสายเลือดเฉพาะแบบมู ใช่มั้ยคับ  ^^

ถ้าไอโตะฟื้นฟูตระกลูขึ้นมาใหม่ .. คงจะเทพกว่าโคโนฮะเยอะเลย ^ ^ ดูแต่ละคนที่อยู่ อุสึมากิสิ .. เพน อย่างงี้ คาริน อย่างงี้ ไอโตะด้วย เพน คนเดียวถล่มหมู่บ้านอื่นได้สบายๆ !   *great*

sattkon

• *

เพราะ มันต้องการ DNA หรืออย่างอื่นไงครับ ถ้าใรดู นารูโตะ ตอนแรกๆ จะรู้ว่าทำไม ฮิวงะ ถึงต้องมีตระกูล สาขาหลัก กับ สาขาย่อย ก็เพราะขีดจำกัด ทางสายเลือดมันขโมยกันได้ไงครับ  *dead*