หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)  (อ่าน 119502 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 22:55:40 »
@ themangmang1

ถ้าเอาเรื่องคาถาผนึก รุ่น1คุมเก้าหางได้โดยไม่ตาย แต่รุ่น4ทำไม่ได้นะ ในเรื่องคาถาผนึกอ่ะ

ที่ท่านบอกว่า "ถ้าผนึกรุ่น1เจ๋งจิง เก้าหางมันคงไม่โผล่มาโคโนะฮะ"  ตอนแรกใครเปนคนเจอก่อน

มาดาระใช่มะ แล้วมันเอามาสู้กับรุ่น1 พอรุ่น1ชนะมาดาระแล้ว ก้เอาเก้าหางเก็บไว้

เสดแล้วเมียมันก้ผนึกใส่ตัวเองไป  หลังจากนั้นเก้าหางหลุดมั้ย มาหลุดตอนรุ่น4 เพราะใคร เพราะโทบิ

ว่าแต่ ผมยัง งงๆว่า รุ่น1ผนึกเก้าหางไว้ตอนไหนง่ะ เคยได้ยินแต่ สะกด ควบคุม  - -

ปล.ผมอยากเหนรุ่น4 สู้กับมาดาระแฮะ  *attack* *attack* *attack*

keawmyth

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 03:53:51 »
ไม่ตรงใจใครก็อย่าว่าผมนะ รุ่น 1 มีสายเลือดใกล้เคียง เซียนเต๋า  *shock* รุ่น 4 เป็นคนธรรมดา

คุณคิดว่าใครเจ๋งกว่ากัน ในเมื่อ รุ่น1 สู้กับ 9 หางและมาดาระในเวลาเดียวกัน แต่ตัวเองก็มีสายเลือดที่สุดยอดอยู่ในตัว

ส่วนอีกคน เป็นคนธรรมดา(อัจฉริยะ)ที่เรียนรู้วิชาคนรุ่นก่อนมา แต่สามารถสู้กับ 9 หาง ปกป้องหมู่บ้าน ช่วยลูกช่วยเมีย

komihou89

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 05:49:58 »

ถ้าเอาเรื่องคาถาผนึก รุ่น1คุมเก้าหางได้โดยไม่ตาย แต่รุ่น4ทำไม่ได้นะ ในเรื่องคาถาผนึกอ่ะ

ที่ท่านบอกว่า "ถ้าผนึกรุ่น1เจ๋งจิง เก้าหางมันคงไม่โผล่มาโคโนะฮะ"  ตอนแรกใครเปนคนเจอก่อน

มาดาระใช่มะ แล้วมันเอามาสู้กับรุ่น1 พอรุ่น1ชนะมาดาระแล้ว ก้เอาเก้าหางเก็บไว้

เสดแล้วเมียมันก้ผนึกใส่ตัวเองไป  หลังจากนั้นเก้าหางหลุดมั้ย มาหลุดตอนรุ่น4 เพราะใคร เพราะโทบิ

ว่าแต่ ผมยัง งงๆว่า รุ่น1ผนึกเก้าหางไว้ตอนไหนง่ะ เคยได้ยินแต่ สะกด ควบคุม  - -

ปล.ผมอยากเหนรุ่น4 สู้กับมาดาระแฮะ  *attack* *attack* *attack*
เปล่านะ คนที่ผนึกเก้าหางตอนแรก คือ อุสึมากิ มิโตะ  ภรรยารุ่นที่ 1  ไม่ไช่รุ่น  1    รุ่น1 แค่ จับตัวไว้ไม่ให้เคลื่อนไหว
รุ่น 4 ได้รับขนานนามว่า คาเงะที่แข็งแกร่งที่สุด ผมว่า รุ่น4 นี้และ เก่งสุดและ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 05:51:53 โดย komihou89 »

Leang_34

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 09:14:11 »
อยากรู้ว่าวิชาแพทย์ของรุ่น1 ถ้าตัวขาดหรือแหลกจากลับเปนแบบเดิมไหม
ถ้าได้ไงๆ รุ่น1ก็ชนะครับ *great* *great*
แล้วที่บอกกันว่ารุ่น1ไม่มีเทกนิกอะไรกัน รู้ได้ไงอะไม่เคยให้ดูมีตอนที่รุ่น1สู้แบบเต็มๆอะ
แบบตั้งแต่ต้นจนจบอะ    ถ้ามีต้องขอโทษด้วย

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 09:22:46 »

รู้ได้ไงครับ ว่ารุ่น 4 ผนึก 9 หางแบบไม่ตายไม่ได้ ... ที่ รุ่น 4 ผนึกซากอสูรแหละตายไปด้วยก็เพื่อให้ แม่ลูก เค้่าเจอกันไม่ใช่หรอ ?

ในตอน 504 บอกไว้หมดแล้วนิครับ ถึงรุ่น 4 จะไม่ใช้วิชาผนึกซากอสูร ยังไง แม่นารูโตะก็ต้องตายอยู่ดี แหละก็ไม่ได้พบหน้าไอโตะตอนโต ??

รุ่น 4 เลยตัดสินใจ ใช้ ผนึกซากอสูรแหละ ถอดเท จักรกะของแม่ไอโตะไปไว้ใน ผนึก เพื่อที่จะให้ เค้าพบกันอีกครั้งไม่ใช่หรอ ??

อย่างมินาโตะ ผมว่า้ถ้าไม่จำเป็นต้องให้ แม่ลูกเค้าเจอกันอีก คิดหรอว่า มินาโตะจะจัดการกับ 9 หางไม่ได้ ?? คลายการควบคุม 9 หาง

จากโทบิได้แบบง่ายๆ แหละอย่างลืม .. ผนึกที่รุ่น 1 ใช้ตอนสู้กับมาดาระ '' ยามาโตะ ก็ใช้ผนึกนั้นได้เหมือนกัน '' แหละอีกอย่าง

ผมถามหน่อย .. วิชาผนึกนั้นเป็นของ รุ่น 1 หรอ ???? มันน่าจะเป็นของตระกลูอุซึมากิไม่ใช่หรอ ... ถ้าเป็นของ อุซึมากิ ยังไง

มินาโตะก็ทำได้เหมือนกัน แหละน้า !

ปล. มาดาระ จะตามรุ่น 4 ทันเร๊าะ .. เนตรเซียนเจอกายเซียนแหละจะร้อง ^ ^ เนตรวงแหวนที่ว่ากันว่า มองออกทุกการเคลื่อนไหว

ยังตามรุ่น 4 ไม่ทันเลยนะ ^ ^ โทบิเลยโดนจัดเต็มไปซะ @%@

นี่ครับตอนที่ก่อนรุ่น 4 จะใช้วิชาผนึกซาก หลายๆคนคิดผิดว่า รุ่น 4 ต้องใช้ผนึกซากอสูรเพื่อที่จะเอาชนะ 9 หาง '' คุณคิดผิดแล้ว ''

แล้วทำไมรุ่น 4 ถึงใช้ผนึกซากอสูรไปอ่านดูครับ ^^

juppy

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 13:21:01 »

รู้ได้ไงครับ ว่ารุ่น 4 ผนึก 9 หางแบบไม่ตายไม่ได้ ... ที่ รุ่น 4 ผนึกซากอสูรแหละตายไปด้วยก็เพื่อให้ แม่ลูก เค้่าเจอกันไม่ใช่หรอ ?

ในตอน 504 บอกไว้หมดแล้วนิครับ ถึงรุ่น 4 จะไม่ใช้วิชาผนึกซากอสูร ยังไง แม่นารูโตะก็ต้องตายอยู่ดี แหละก็ไม่ได้พบหน้าไอโตะตอนโต ??

รุ่น 4 เลยตัดสินใจ ใช้ ผนึกซากอสูรแหละ ถอดเท จักรกะของแม่ไอโตะไปไว้ใน ผนึก เพื่อที่จะให้ เค้าพบกันอีกครั้งไม่ใช่หรอ ??

อย่างมินาโตะ ผมว่า้ถ้าไม่จำเป็นต้องให้ แม่ลูกเค้าเจอกันอีก คิดหรอว่า มินาโตะจะจัดการกับ 9 หางไม่ได้ ?? คลายการควบคุม 9 หาง

จากโทบิได้แบบง่ายๆ แหละอย่างลืม .. ผนึกที่รุ่น 1 ใช้ตอนสู้กับมาดาระ '' ยามาโตะ ก็ใช้ผนึกนั้นได้เหมือนกัน '' แหละอีกอย่าง

ผมถามหน่อย .. วิชาผนึกนั้นเป็นของ รุ่น 1 หรอ ???? มันน่าจะเป็นของตระกลูอุซึมากิไม่ใช่หรอ ... ถ้าเป็นของ อุซึมากิ ยังไง

มินาโตะก็ทำได้เหมือนกัน แหละน้า !

ปล. มาดาระ จะตามรุ่น 4 ทันเร๊าะ .. เนตรเซียนเจอกายเซียนแหละจะร้อง ^ ^ เนตรวงแหวนที่ว่ากันว่า มองออกทุกการเคลื่อนไหว

ยังตามรุ่น 4 ไม่ทันเลยนะ ^ ^ โทบิเลยโดนจัดเต็มไปซะ @%@

นี่ครับตอนที่ก่อนรุ่น 4 จะใช้วิชาผนึกซาก หลายๆคนคิดผิดว่า รุ่น 4 ต้องใช้ผนึกซากอสูรเพื่อที่จะเอาชนะ 9 หาง '' คุณคิดผิดแล้ว ''

แล้วทำไมรุ่น 4 ถึงใช้ผนึกซากอสูรไปอ่านดูครับ ^^

เห็นด้วยครับ มินาโตะเป็นพวกคมในฝักความสามารถก็สูงมากถ้าเทียบกับคนธรรดา แต่ก็ไช่ว่าจะปราบ รุ่น 1ได้จริง ๆ แต่อีกเรื่องคือรุ่น 4 มีคาถาที่จะจัดการกับรุ่น 1ได้แน่ครับ

เช่น กระสุนกงจักร แต่ต้องพูดในส่วนที่ว่า รุ่น 1ไม่มี สัตว์หางทั้งแปดตัวนะครับ ถ้ามีสัตว์หาง 8 ตัว ความสามารถนี้แหละครับ ที่เป็นตัวแปลง ผลการต่อสู้
...............................................

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 13:33:22 »
อย่าลืมนะครับว่ามีแค่รุ่น1กะ มาดาระ เท่านั้นที่เอา 9หางอยู่ และก็เป็นแกนหลักในการสร้างหมู่บ้าน ยังไงรุ่น4ก็ต้องยอมอะครับ แค่คาถาผนึกบางคาถายังต้อง อาศัยตระกูล อุซึมากิ เลย และเทพเท้าอัสนีย์ ใช่ว่าจะปราบใครก็ำได้นะครับ มีความเร็วก็ใช่จะได้เปรียบเสมอไป แค่ปิดจุดตายของคาถาทุกพื้นที่ๆลงอักขระ ก็เสียเปรียบรุ่น1ที่ใช้คาถาไม้ครอบคลุมทุกพื้นที่ไปกว่าครึ่งแล้วครับ  *dontknow*
ทุกคนเห็นว่ารุ่น4มันเท่ห์ใช่มั้ยหละครับ ก็เลยซูฮกกันไปต่างๆนาๆว่าเก่งที่สุด แต่ความจริงมันไม่ใช่อย่างงั้น *disappoint*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 13:34:59 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

juppy

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 13:38:03 »
อย่าลืมนะครับว่ามีแค่รุ่น1กะ มาดาระ เท่านั้นที่เอา 9หางอยู่ และก็เป็นแกนหลักในการสร้างหมู่บ้าน ยังไงรุ่น4ก็ต้องยอมอะครับ แค่คาถาผนึกบางคาถายังต้อง อาศัยตระกูล อุซึมากิ เลย และเทพเท้าอัสนีย์ ใช่ว่าจะปราบใครก็ำได้นะครับ มีความเร็วก็ใช่จะได้เปรียบเสมอไป แค่ปิดจุดตายของคาถาทุกพื้นที่ๆลงอักขระ ก็เสียเปรียบรุ่น1ที่ใช้คาถาไม้ครอบคลุมทุกพื้นที่ไปกว่าครึ่งแล้วครับ  *dontknow*
ทุกคนเห็นว่ารุ่น4มันเท่ห์ใช่มั้ยหละครับ ก็เลยซูฮกกันไปต่างๆนาๆว่าเก่งที่สุด แต่ความจริงมันไม่ใช่อย่างงั้น *disappoint*

เพราะเห็น รุ่น 1 สร้างหมู่บ้าน กับ ไกล้เคียงกับเซียนเต๋าเหรอครับ ?คุณถึงคิดว่าเก่ง นินจาย่อมมีการแพ้ทางกันเป็นธรรมดา

จริงอยู่ที่รุ่น 4 อาจจะสู้มาดาระไม่ได้ แต่รุ่น 4 ปราบ 9 หางอยู่แน่ครับ แต่รุ่น 4 เลือกที่จะมอบพลังให้กับลูกชายตัวเองไม่ไช่เหรอครับ ?

อีกอย่างคนที่เอา 9 หางอยู่ คือ มิโตะ ครับ ! ไม่ไช่รุ่น 1 ....
...............................................

sattkon

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 14:21:49 »

เพราะเห็น รุ่น 1 สร้างหมู่บ้าน กับ ไกล้เคียงกับเซียนเต๋าเหรอครับ ?คุณถึงคิดว่าเก่ง นินจาย่อมมีการแพ้ทางกันเป็นธรรมดา

จริงอยู่ที่รุ่น 4 อาจจะสู้มาดาระไม่ได้ แต่รุ่น 4 ปราบ 9 หางอยู่แน่ครับ แต่รุ่น 4 เลือกที่จะมอบพลังให้กับลูกชายตัวเองไม่ไช่เหรอครับ ?

อีกอย่างคนที่เอา 9 หางอยู่ คือ มิโตะ ครับ ! ไม่ไช่รุ่น 1 ....
เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ รุ่น1นั่นแหละครับเอา9หางอยู่หมัดเลย ไม่งั้นจะเอาชนะ มาดาระ ได้ไงครับ แถมยังเป็นคนแรกที่เก็บ9หางไว้เป็นอาวุธสุดยอดของหมู่บ้านด้วย แค่จี้สร้อยคอที่ นารูโตะ เคยใส่อยู่นั่นแค่จักระส่วนหนึ่งที่อยู่ในสร้อยนะครับ ก็ยังสามรถสะกดพลัง9หางได้นานถึงขนาดนี้เลย แล้วถ้าจักระของรุ่น1จริงๆหละจะเยอะขนาดไหน และรุ่น4เนี่ยไม่ได้มีจักระเยอะขนาดนั้นนะครับ คงต่อกรรุ่น1ไม่ไหวแน่ และส่วนที่คุณว่าแพ้ทางเนี่ย ไม่เคยมีระบุไว้ใน นารูโตะ เลยนะครับว่า คาถารุ่น1แพ้ทางรุ่น4 ผมว่ารุ่น4เนี่ยแหละที่จะแพ้ทางรุ่น1 ถ้าเป็น นินจาที่ถนัดการสู้ตัวต่อตัวและยิ่งมีคาถาโจมตีที่เจาะจงเป็นรายบุคคล อย่าง กระสุนวงจักร เนี่ย ไม่มีทางโค่นรุ่น1ได้แน่ๆ แค่คาถาแยกร่างไม้ คุณจะโจมตีใครหละทีนี้ ขนาด5คาเงะ เจอคาถานี้ ยังเน่ามาแล้ว ไหนจะสัตว์อัญเชิญ ของรุ่น1 อีกไหนจะอาวุธสุดยอดนินจาทั้ง 7 ไหนจะคาถาคาถาผนึกอีกเยอะแยะ ที่อยู่ในม้วนผ้าด้านหลังนั่นหนะ เหตุผลของผมพอมั้ยครับ *้ัcomeon*

และอีกอย่างที่หลายคนเข้าใจผิดๆนะครับขอย้ำว่า รุ่น4ไม่มีคาถาที่สามารถหยุด9หางได้นะครับ มีแต่ คุชินะ เท่านั้นที่หยุดได้ แต่ตอนนั้นจักระ คุชินะ อ่อนแอมาก ไม่งั้นจะขุดคาถาผนึกซากอสูรย์ มาเพื่อแก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้าทำไมหละครับ ส่วนความคิดที่เอา9หางมาใส่ในตัว นารูโตะ เป็นความคิดชั่ววูบที่รุ่น4คิดได้ ณ ตอนนั้นเฉยๆครับ ไม่ได้วางแผนเอาไว้ตั้งแต่ต้น เป็นความคิดที่เหมือนเสี่ยงตายเอาดาบหน้าเพื่อได้เจอหรือหยุดลูกชายเมื่อกลายเป็น8หาง เหตุผลจริงๆเพราะแค่คาถาผนึกซากอสูรย์เอาจักระมหาศาลของ 9หางอยู่ได้ไม่นานแน่ๆ จึงต้องผนึกลงในตัวของเด็กที่ยังไร้เนดียงสาอยู่ เพื่อเพิ่มระยะเวลาในการผนึก และก็เป็นผลดีในการมอบพลังที่ยิ่งใหญ่ให้แก่ลูกชายด้วย เพราะฉนั้นตัว นารูโตะ เองจึงต้องรีบที่จะควบคุม9หางได้เอง เพราะยิ่งโต อารมณ์ก็ยิ่งร้อน อาพรของจิ้งจอกก็ออกมาเรื่อยๆ คาถาผนึกก็อ่อนลง ถ้าไม่มีจี้ของรุ่น1 กับ ยามาโตะ เนี่ย ลำพังความคิดของ มินาโตะ คงฆ่า นารูโตะ ไปแล้วหละครับ  *attack*

วอนแฟน นารูโตะ ถ้าชอบจริงๆอ่านแล้วคิดให้ลึกๆหน่อยนะครับ (เหมือนอธิบายให้เด็กฟังอีกทียังไงไม่รู้งะ *disappoint*)

ปล.สวนเรื่องรุ่น4กับรุ่น1 คงต้องแล้วแต่คนจะคิดแล้วหละครับต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเอง และทั้งคู่มันก็ไม่เคยสู้กันด้วย เพียงแต่ว่าอย่าอ้างข้อมูลที่ผิดๆก็พอครับ (จขกท นิก็เหลือเกินนะ *haha*แค่รุ่น1กะรุ่น4 นิก็ไม่เว้นให้คนมาเถียงกัน ดูซิต้องอธิบายซะยาวเหยียดเลย *dead*)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 15:14:20 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

snooker46

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • Higgins
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 14:35:55 »

นารูโตะ ก้เอา 9 หางอยู่นะครับ ดูสิตอนนี้ช่วยกันโค่นโทบิละ ปล.ผมล้อเล่นนะครับ *glad* *haha*

juppy

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 15:53:32 »
ละจะบอกว่าไงหละครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด รุ่น 1 ก็เคยบอกไว๊ ว่าพลังของ 9หางมากจริง ๆ

อาวุธ ?? จิ๊งจอก 9 หางเป็นอาวุธเหรอครับ รุ่น 1 เก่งขนาดนั้น ตายเพราะอะไรครับ ?

จริง ๆ ก็คิดว่ารุ่น 1 เก่งจริง ๆ แหละครับ แต่ ไอที่บอกเหมือนอธิบายไห้เด็กฟังนี้ไม่เกินไปหน่อย ?

อีกอย่างบอกสร้อยเอาอยู่ ขอย้ำนะครับ ว่า ตอนที่ คาบูโตะ เอาอยู่มันเป็นแค่การรั่วไหลของจักกระไม่ไช่ัจักกระ

9 หาง เต็ม ๆ .... อาจจะไม่ถึง 10% ที่นารูโตะเอามาใช่ในช่วงหลังด้วยซ้ำ อีกอย่าง ความคิดชั่ววูป มันจะบอก

ได้เหรอครับ ว่ามีคนที่ ตัวเองไม่สามารถสุ้ได้ จึงฝากหวังไว้ที่ นารูโตะ รุ่น 4 มองแผนการของโทบิ ออก เหมือนที่โทบิมองแผนการของรุ่น 4 ออก ผมพูดถูกไหม ?

และรุ่น 4 เอง เป็นคนทำไห๊ โทบิ ต้องตามเกบ จิ๊กจอก 9 หางไม่งั้น มาดาระ อัญเชิญ ก็จบแล้ว จิงมั้ย ครับ ? นี้ไม่ได้เรียกว่าอัจฉริยะ แล้วจะไห๊เรียกว่าไร

ส่วน รุ่น 1 เป็นนินจาที่มีกายเซียน พลังธาตุไม้ กับรุ่น 4 ที่เป็น นินจาธรรมดา เป็นคุณ จะเลือกเชียร์ อะไร ระหว่าง สิ่งที่มีอยู่แล้ว กับสิ่งที่พากเพียร์ ฝึกฝน

นี้แหละครับ เหตุึผลที่ผมเลือก มินาโตะ ...
http://upic.me/show/4632383
http://upic.me/show/4632389

JFFL

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 16:55:45 »
ทำไม ตอนนั้นรุ่น4 ไม่วาปเอา 9หางไปทิ้งไกลๆเลยละคับ หมู่บ้านอื่นก็ได้ ฮ่าๆ เอาไปให้ ไรคาแงะ มิซึนาเงะ อะไรก็ได้รุมฆ่าเอา  *hoho*

ขอ ออก ทะเลด้วย คน ไปกัน
..............................

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 17:30:31 »
สรุปเอาง่าย ๆ .. รุ่น 1 ถ้าโดนกระสุนวงจักรก็ลุกแทบไม่ขึ้นเหมือนกัน รุ่น 4 โดนวิชารุ่น 1 ก็ลุกไม่ขึ้นเหมือนกัน ..

มันไม่ใช่ว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแหละลุกขึ้นมาเดินยิ้มได้หรอกนะ มีใครกล้ารับประกันมั้งว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักร

ของมินาโตะแหละไม่เป็นอะไร ? 2 คนนี้สูสีกันมาก มันอยู่ที่ว่า ใครจะฉลาดแหละว่องไวกว่ากัน ส่วนรุ่น 1 ส่วนตัวผมคิดว่า

วิชาผนึกรุ่นส่วนใหญ่ของรุ่น 1 ก็ได้มาจากเมียนั้นแหละ รวมถึงพวกผนึกสัตว์หางด้วยรุ่น 1 มีเมียที่เป็นพลังสถิตย์ร่างเหมือนกับ

แม่นารูโตะ ฉะงั้นมินาโตะต้องมีวิชาผนึกเอาไว้จัดการกับ 9 หางในตัวแม่นารูโตะอยู่แล้ว ไปอ่าน 503-504 เต็มๆตอน เป็นไปได้

ไปดูเป็น อะเม ...

ปล . กระสุนวงจักรสามารถรวบรวมพลังมหาศาลได้ ดูอย่าง เดอะมูฟว่าหลายๆตอนเลย แหละก็เป็นวิชาในตำนาน

sattkon

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 18:21:04 »
เรื่องที่บอก อธิบายให้เด็กฟังผมเองก็พูดอย่างงั้นแหละครับ ถ้าทำให้ไม่พอก็ขออภัยด้วย แต่ที่ผมพูดแบบนี้ก็เพราะมีคนบอกว่า รุ่น4 ปราบ9หางได้ ซึ่งผมไม่เข้าว่าคุณหมายความยังไง
1.สามารถปราบ9หางได้โดยที่ไม่ตาย
2.การที่รุ่น4ใช้คาถาผนึกซากอสูรย์ ตอนนั้น นั่นแหละความหมายของคุณ

ถ้าเป็นอย่างข้อ1 ตรงๆก็คือคุณมั่วแล้วหละครับ *dontknow* ถ้ารุ่น4ปราบได้จริงทำไมต้องใช้คาถาที่ทำให้ตัวเองต้องตายด้วยหละครับ นั่นก็เพราะว่าคนที่มีคาถาผนึก9หางมีแค่ คุชินะ ในตอนนั้น ส่วนความคิดเอามาใสในตัว โตะ ตัดไปก่อนเลยเพราะเป็นความคิดที่ผุดขึ้นตอนนั้น ถ้ารุ่น4สามรถปราบ9หางและมีชวิตรอดมาได้ ใครเค้าอยากจะฝากปีศาจไว้ที่ลูกตัวเองหละครับ อย่างน้อยๆก็คงยัดใส่ตัวเอง เพราะไม่มีทางเลือกแล้วไงครับ คาถาผยึกซากอสูร์ถึงเป็นทางเลือกสุดท้าย และที่เอาใส่ตัวก็เพราะเป็นประโยชน์มหาศาล เพราะรุ่น4เห็นว่าซักวัน นารูโตะ จะสามารถใช้พลังของ9หางได้ เพราะ นารูโตะ มีเลือดเนื้อของ ตระกูล อุสึมากิ ไงครับ เพราะฉนั้น สึนาเดะ ถึงเรียก นารูโตะ ว่าเป็นของขวัญที่รุ่น4ฝากไว้ให้ แต่ไม่ได้เพื่อที่จะหนีให้ โทบิ มาตามเก็บอย่างที่คุณเข้าใจแต่อย่างใดเลย และที่คุณเข้าใจว่า มาดาระ จะอัญเชิญนั้น ถ้าไม่ใช้เนตรวงแหวนสะกด9หางก่อน ในเมื่อไม่เจอตัว ก็สะกดไม่ได้ แถมตอนที่รุ่น4สู้กับ โทบิ ตอนนั้น มาดาระ ตายรึยังก็ไม่รู้  *้ั์smoking*

ส่วนเรื่องจี้รุ่น1 ยามาโตะ เคยสะกด4หางของ นารูโตะ ไว้ได้โดยต้องมีจี้อยู่ด้วย คุณบอกว่าพลังที่9หางปล่อยตอนนั้นอาจจะไม่10% แต่ทั้งหมดมี9หาง โผล่มาทีละหางคุณต้องคำนวนสัดส่วนพลังของแต่ละหางเท่าๆกัน 4หางส่วน9หาง เมื่อคำนวนเป็น%แล้วก็เท่ากับจักระจิ้งจอกรั่วไหลมาแล้วกว่า 36% เทียบกับ 10% ที่คุณบอก มันต่างกันเยอะเลยนะครับ
แต่ ยามาโตะ เคยบอกเอาไว้ว่าถ้าเกิน6หางก็ช่วยไมได้แล้ว
แล้วทีนี้คุณยังจะบอกอีกเหรอครับว่าสร้อยคอไม่มีส่วนเกี่ยว *splash*

ส่วนเรื่องที่คุณจะเชียร์ใครนั้นผมไม่มีสิทธิไปยุ่งอยู่แล้วครับ *้ั์notlisten*

มู้นี้ถามว่า รุ่น1กับรุ่น4ใครเก่งกว่ากัน? ถ้าให้ตอบหัวข้อ=เก่งเกมือนกันแต่คนละแบบ
แต่ถ้าถามว่าสู้กันใครชนะ ตัวผ ฃม confirm ว่ารุ่น1 ล้าน% ครับ ก็ด้วยเหตุผลที่ผมพิมพ์ไปก่อนหน้านี้
ส่วนคุณๆจะบอกว่ารุ่นที่4 ชนะก็แล้วแต่คุณครับ(ผมแนะนำ จขกท ให้ทำโพลvote เลยดีกว่า *้ัิbored*)

แต่จุดประสงค์ที่ผมต้องการแจกแจงคือ ถ้ารุ่น4เจอกับ9หางตรงๆ ถ้าไม่ใช้ คาถาผนึกซากอสูรย์ ก็เอาไม่อยู่ครับ แถมอาจจะเอาอยู่ได้ไม่นานด้วย เพราะเขาถึงกลัวกันไงครับ ใช่ว่า โอคาเงะ ทุกรุ่นจะเอาสัตว์หางอยู่ได้ทุกตัว ก็มีแค่รุ่น1 นิแหละที่เอา9หางอยู่จริงๆโดยที่ไม่ตาย *attack*

juppy

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 18:44:15 »
งั้นรุ่น 1 ก็เท่ากับ วีรบุรุษไร้เทียมทานสินะ ?

แล้วตายได้อย่างไรอ่ะครับ ? ที่ผมบอก 10% ผมบอกว่าอาจจะนะครับ ....

แล้วถ้า 9 หางไม่ได้อยู่ในตัวนารูโตะ มาดาระ เรียกออกมาแผนเนตรจันทรา ก็เกือบสมบูรณ์แบบ พูดถูกไหมครับ ?

อีกอย่าง รุ่น 1 เจอกับโทบิ จะโจมตี โดนไหม ? แล้วถ้ามินาโตะ จะไช่วิธีไหน เอา 9หางใส่ในตัวนารูโตะ

อาวุธสุดยอดนินจาทั้ง 7 มีอะไรอ่อครับ (อันนี้ไม่ได้เถียง แต่อยาได้ภาพประกอบครับ)

"ตะ เองจึงต้องรีบที่จะควบคุม9หางได้เอง เพราะยิ่งโต อารมณ์ก็ยิ่งร้อน อาพรของจิ้งจอกก็ออกมาเรื่อยๆ คาถาผนึกก็อ่อนลง ถ้าไม่มีจี้ของรุ่น1 กับ ยามาโตะ เนี่ย ลำพังความคิดของ มินาโตะ คงฆ่า นารูโตะ ไปแล้วหละครับ"

มินาโตะ บอก นารูโตะเอง เลยครับ ส่วนนี้ ว่า

" เหตุผลที่พ่อผนึกจักระ ครึ่งหนึ่งของจิ๊กจอกเก้าหางไว้ในตัวเธอ ก็เพราะว่าพ่อเชื่อว่าเธอจะต้องใช้มัน เพราะเธอคือลูกชายของฉัน "

อย่าลืมนะครับว่ามีแค่รุ่น1กะ มาดาระ เท่านั้นที่เอา 9หางอยู่

" แล้วโทบิที่ควบคุมเก้าหางได้เลย นี้ไม่สามารถเอาเก้าหางอยู่เหรอครับ ???????? !

ส่วนเรื่องความคิดชั่ววูบที่ คุณกล่าวถึง มินาโตะได้บอกไว้กับนารูโตะว่า " ในตอนที่จิ๊กจอกเก้าหาง โจมตีเมื่อ 16ปีก่อนพ่อก็ได้รู้อะไรบางอย่าง มีไครบางคน ควบคุมจิ๊งจอกเก้าหางให้ทำลายหมู่บ้าน นินจาที่มีพลังอันกล้าแกร่ง และไม่มีพลังอะไรที่จะไปต่อกรกับเขาได้ พ่อเชื่อว่่าเขาต้องจู่โจมหมู่บ้านอีกแน่ ในทางกลับกัน เขาคงมองออกทุกอย่างหมดในสิ่งที่พ่อทำ " ความคิดชั่ววูบ ของคุณ เหรอครับ ?