หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)  (อ่าน 119932 ครั้ง)

juppy

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ใช่หรือเปล่า !
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 22:29:12 »
ทุกรุ่น เก่งกันหมดแหละครับ (ชายที่ได้ชื่อว่าโฮคาเงะคือผู้ที่เก่งที่สุดในหมู่บ้าน ตอนนั้น ๆ)

มันยุที่ความชอบส่วนบุคคลครับ อย่างที่ คุณ 011nb บอก ว่า ถ้ามาดาระรุจักรุ่น 4 ....

ย้อนถามหน่อย รุ่น 4 ทำไมถึงต้องฝากความหวังไว๊ที่นารูโตะ แทนที่จะจัดการกับ โทบิเอง และก็เก้าหางเอง

ถ้ารุ่น 1 เก่งจริงตายเพราะอะไร ? ไม่น่าจะแก่ตาย ครับ เพราะรุ่น 2 ยังหนุ่ม ๆ ยุเลย ตอนที่เป็น คาเงะ

ผมเถียงสองฝ่ายครับ เพราะผมชอบ ซาซึเกะ !!!!!!!

อันนี้คือคอมเม๊นแรกของผม = =

ผมแค่แย้งข้อความที่คุณบอก รุ่น 4 ไม่มีวิชาไหนที่ ทำลายรุ่น 1 ได้ = =!!!

จบละเถียงกันไปมานอกเรื่องไปเยอะมาก  *haha* *haha*

...............................................

nakin

• *
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 22:32:44 »
       ผมก้อชอบรุ่น 4 ต้องต้องยอมรับว่า กระสุนวงจักรของรุ่น 4 ทำให้รุ่น 1 ตายไม่ได้เต็มที่คงแค่ถลอก แต่ถ้ารุ่น 4 ใส่คุณสมบัติจักระเข้าไปได้เหมือนนารูโตะ ก้อไม่แน่ครับ ที่พอจะจัดการได้คือ คาถาผนึกซากอสูรเหมือนที่รุ่น 3 ทำ *number1* *number1*
       ส่วนสัตว์หางนั้น คาถาไม้รุ่น 1 ควบคุมสัตว์หางไม่ได้ครับ ได้แค่ทำให้มันสยบและสงบลง และคนที่ควบคุมสัตว์หางให้เปนอาวุธสู้ได้จริงๆ ก้อพวกมีวิชาเนตรและพวกพลังสถิตย์ร่างครับ ส่วนคาถาผนึกนั้นมิโตะเปนคนผนึกเก้าหางด้วยตัวเอง
       แระตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงตอนตายของโฮคาเงะทั้งสอง รุ่น 1 เหนือกว่ารุ่น 4 มาาาาาากทางด้านฝีมือวิชาและคาถา แต่ระดับความฉลาด การคาดการล่วงหน้า หรือไหวพริบ รุ่น 4 ไม่เปนรองครับ
       ส่วนที่ไรคาเงะบอกว่า มินาโตะคือชายที่ใครๆๆคิดว่าไม่มีทางเอาชนะด้าย เพราะตอนนั้นไม่มีคนที่จะปราบรุ่น 4 ได้จริงๆแม้แต่บี แต่หากเพราะยุคนั้นไม่มีรุ่น 1 กะมาดาระไง

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 22:37:42 »
       ผมก้อชอบรุ่น 4 ต้องต้องยอมรับว่า กระสุนวงจักรของรุ่น 4 ทำให้รุ่น 1 ตายไม่ได้เต็มที่คงแค่ถลอก แต่ถ้ารุ่น 4 ใส่คุณสมบัติจักระเข้าไปได้เหมือนนารูโตะ ก้อไม่แน่ครับ ที่พอจะจัดการได้คือ คาถาผนึกซากอสูรเหมือนที่รุ่น 3 ทำ *number1* *number1*
       ส่วนสัตว์หางนั้น คาถาไม้รุ่น 1 ควบคุมสัตว์หางไม่ได้ครับ ได้แค่ทำให้มันสยบและสงบลง และคนที่ควบคุมสัตว์หางให้เปนอาวุธสู้ได้จริงๆ ก้อพวกมีวิชาเนตรและพวกพลังสถิตย์ร่างครับ ส่วนคาถาผนึกนั้นมิโตะเปนคนผนึกเก้าหางด้วยตัวเอง
       แระตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงตอนตายของโฮคาเงะทั้งสอง รุ่น 1 เหนือกว่ารุ่น 4 มาาาาาากทางด้านฝีมือวิชาและคาถา แต่ระดับความฉลาด การคาดการล่วงหน้า หรือไหวพริบ รุ่น 4 ไม่เปนรองครับ
       ส่วนที่ไรคาเงะบอกว่า มินาโตะคือชายที่ใครๆๆคิดว่าไม่มีทางเอาชนะด้าย เพราะตอนนั้นไม่มีคนที่จะปราบรุ่น 4 ได้จริงๆแม้แต่บี แต่หากเพราะยุคนั้นไม่มีรุ่น 1 กะมาดาระไง

ไช่ครับ เช่น ในสมัยก่อน มาดาระยังไม่รู้จัก กับ อิทาจิ นารูโตะ นางาโตะ รุ่น 3 รุ่น 4 ซาซึเกะ ถึงแม้นินจาที่เอ่ยมาอาจจะไม่เทียบกับมาดาระไม่ติดแต่คงสร้างความเสียหายให้แก่มาดาระได้ไม่น้อยเลยเช่นกันครับ
...............................................

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 22:54:23 »
@ ท่าน sattkon

ก้ท่านบอก อาวุธสุดยอด ที่สุดยอดผมก้คิดไปว่ามันเปนของเซียนเต๋าน่ะสิ  - -

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 05:49:07 »
@คุณ themangmang1

ความหมายของคุณคือ รุ่น1ใช้คาถา ของเมีย ผนึก9หางในตอนที่สู้กับ มาดาระ งั้นเหรอ?

วิชาผนึกสัตว์หางของตระกูล อุสึมากิ เป็นขีดจำกัดทางสายเลือดนะครับ คุณจะว่าใครเก่งก็ใช้ได้อย่างงั้นเหรอ?

ถ้าอย่างั้น มินาโตะ มันจะควักคาถา ผนึกซากอสูรย์ มาทำไม ใช้คาถาของเมีย ผนึก9หางลงที่ตัวเองดีกว่ามั้ย เมียก็ไม่ตาย ลูกก็ไม่ต้องทรมานด้วย *้ัิbored*

ผมว่าไม่ต้องแนะนำคนอื่นหรอกครับคุณนั่นแหละกลับไปอ่านเองใหม่ดีกว่าครับ เดี๋ยวมันจะ discredit ตัวเองเปล่าๆ *้ั์smoking*

55555 * คุณนั้นแหละครับกลับไปอ่านใหม่ดีกว่า ^ ^ วิชาผนึกของตระกลูอุสึมากิไม่ใช่วิชาจำกัดทางสายเลือดนะครับ ^ ^

ถ้าวิชาจำกัดทางสายเลือด ต้้องแบบ เนตรวงแหวน .. เนตรสีขาว .. อะไรพวกนี้ มันเป็นแค่วิชาประจำตระกลูเท่านั้น ..

ถ้าคุณบอกว่าเป็นวิชาจำกัดทางสายเลือดงั้นผมถามหน่อย 

มินาโตะเรียนวิชาผนึก แปดประสานมาจากไหน ? .. แหละอีกอย่าง แม่้นารูโตะบอกเองว่า สอนวิชาผนึกให้กับมินโตะหลายอย่าง .. ถ้า! เป็นวิชาจำกัดทางสายเลือดมันสอนกันได้หรอครับ ? ฮ่า ๆ

ถ้าเป็น ขีดจำกัดทางสายเลือด ผมว่างานนี้ คาริน ลุกขึ้นมาผนึกสัตว์หางแน่ๆ 555555 * ผมว่าคุณเข้าใจเกี่ยวกับ วิชาของสายเลือดผิดนะ ^ ^ ขีดจำกัดของสายเลือด เมื่อเกิดมาแล้ว จะได้รับพลังนั้นตามตระกลูเลย อย่างเช่น อุจิวะ .. ฮิวงะ พวกนี้สิครับ

ถึงเรียกว่า พลังขีดจำกัดทางสายเลือด .. งานนี้คุณ discredit เต็ม ๆ ^ ^   *haha*  *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 06:08:00 โดย themangmang1 »

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 05:59:32 »
เรื่องที่บอก อธิบายให้เด็กฟังผมเองก็พูดอย่างงั้นแหละครับ ถ้าทำให้ไม่พอก็ขออภัยด้วย แต่ที่ผมพูดแบบนี้ก็เพราะมีคนบอกว่า รุ่น4 ปราบ9หางได้ ซึ่งผมไม่เข้าว่าคุณหมายความยังไง
1.สามารถปราบ9หางได้โดยที่ไม่ตาย
2.การที่รุ่น4ใช้คาถาผนึกซากอสูรย์ ตอนนั้น นั่นแหละความหมายของคุณ

ถ้าเป็นอย่างข้อ1 ตรงๆก็คือคุณมั่วแล้วหละครับ *dontknow* ถ้ารุ่น4ปราบได้จริงทำไมต้องใช้คาถาที่ทำให้ตัวเองต้องตายด้วยหละครับ นั่นก็เพราะว่าคนที่มีคาถาผนึก9หางมีแค่ คุชินะ ในตอนนั้น ส่วนความคิดเอามาใสในตัว โตะ ตัดไปก่อนเลยเพราะเป็นความคิดที่ผุดขึ้นตอนนั้น ถ้ารุ่น4สามรถปราบ9หางและมีชวิตรอดมาได้ ใครเค้าอยากจะฝากปีศาจไว้ที่ลูกตัวเองหละครับ อย่างน้อยๆก็คงยัดใส่ตัวเอง เพราะไม่มีทางเลือกแล้วไงครับ คาถาผยึกซากอสูร์ถึงเป็นทางเลือกสุดท้าย และที่เอาใส่ตัวก็เพราะเป็นประโยชน์มหาศาล เพราะรุ่น4เห็นว่าซักวัน นารูโตะ จะสามารถใช้พลังของ9หางได้ เพราะ นารูโตะ มีเลือดเนื้อของ ตระกูล อุสึมากิ ไงครับ เพราะฉนั้น สึนาเดะ ถึงเรียก นารูโตะ ว่าเป็นของขวัญที่รุ่น4ฝากไว้ให้ แต่ไม่ได้เพื่อที่จะหนีให้ โทบิ มาตามเก็บอย่างที่คุณเข้าใจแต่อย่างใดเลย และที่คุณเข้าใจว่า มาดาระ จะอัญเชิญนั้น ถ้าไม่ใช้เนตรวงแหวนสะกด9หางก่อน ในเมื่อไม่เจอตัว ก็สะกดไม่ได้ แถมตอนที่รุ่น4สู้กับ โทบิ ตอนนั้น มาดาระ ตายรึยังก็ไม่รู้  *้ั์smoking*

ส่วนเรื่องจี้รุ่น1 ยามาโตะ เคยสะกด4หางของ นารูโตะ ไว้ได้โดยต้องมีจี้อยู่ด้วย คุณบอกว่าพลังที่9หางปล่อยตอนนั้นอาจจะไม่10% แต่ทั้งหมดมี9หาง โผล่มาทีละหางคุณต้องคำนวนสัดส่วนพลังของแต่ละหางเท่าๆกัน 4หางส่วน9หาง เมื่อคำนวนเป็น%แล้วก็เท่ากับจักระจิ้งจอกรั่วไหลมาแล้วกว่า 36% เทียบกับ 10% ที่คุณบอก มันต่างกันเยอะเลยนะครับ
แต่ ยามาโตะ เคยบอกเอาไว้ว่าถ้าเกิน6หางก็ช่วยไมได้แล้ว
แล้วทีนี้คุณยังจะบอกอีกเหรอครับว่าสร้อยคอไม่มีส่วนเกี่ยว *splash*

ส่วนเรื่องที่คุณจะเชียร์ใครนั้นผมไม่มีสิทธิไปยุ่งอยู่แล้วครับ *้ั์notlisten*

มู้นี้ถามว่า รุ่น1กับรุ่น4ใครเก่งกว่ากัน? ถ้าให้ตอบหัวข้อ=เก่งเกมือนกันแต่คนละแบบ
แต่ถ้าถามว่าสู้กันใครชนะ ตัวผ ฃม confirm ว่ารุ่น1 ล้าน% ครับ ก็ด้วยเหตุผลที่ผมพิมพ์ไปก่อนหน้านี้
ส่วนคุณๆจะบอกว่ารุ่นที่4 ชนะก็แล้วแต่คุณครับ(ผมแนะนำ จขกท ให้ทำโพลvote เลยดีกว่า *้ัิbored*)

แต่จุดประสงค์ที่ผมต้องการแจกแจงคือ ถ้ารุ่น4เจอกับ9หางตรงๆ ถ้าไม่ใช้ คาถาผนึกซากอสูรย์ ก็เอาไม่อยู่ครับ แถมอาจจะเอาอยู่ได้ไม่นานด้วย เพราะเขาถึงกลัวกันไงครับ ใช่ว่า โอคาเงะ ทุกรุ่นจะเอาสัตว์หางอยู่ได้ทุกตัว ก็มีแค่รุ่น1 นิแหละที่เอา9หางอยู่จริงๆโดยที่ไม่ตาย *attack*

มั่วได้อีกนะครับคุณ ^ ^ จะบอกอย่างนึงว่า ... ไม่เอาดีกว่าไม่บอกแหละ เดียวมันจะไม่จบ ผมว่าคุณไปอ่านเองนะครับตอนนี้

ทำไมมินาโตะถึงใช้ ผนึกซากอสูร

ส่วนที่คุณบอก '' โอคาเงะ ทุกรุ่นจะเอาสัตว์หางอยู่ได้ทุกตัว ก็มีแค่รุ่น1 นิแหละที่เอา9หางอยู่จริงๆโดยที่ไม่ตาย ''

ผมถามหน่อยนะ .. แน่ใจหรอ ? ว่ามีแตุ่รุ่น 1 ที่ผนึกสัตว์หางโดยไม่ตาย ? มีตอนนึง ซึงผมจำไม่ได้ว่าตอนที่ทะไหร่มีคนบอกว่า

ตระอุสึมากิเป็นตระกลูที่ผนึกสัตว์หางแหละไม่ตายเพียงตระกลูเดียว ( รู้สึกจะเป็นโทบิมั้งหรือใครไม่รู้จำไม่ได้ ) แหละผมอยากจะถามคุณหน่อย

วิชารุ่น 1 ใช้กับ 9 หาง เป็นวิชาของเค้าจริง ๆ หรอ ????? คุณนี่ท่าทางจะไม่ไหวนะครับ ๆ ^ ^

เอ่อเกือบลืม .. ผมไม่กลัวจะ discredit หรอกนะครับ ^ ^ คนเราอะไรมันก็พลาดกันได้ .. คุณกล้าบอกไหมว่าคุณไม่เคย discredit

*haha* *haha* *haha*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 06:15:07 »
ถ้าจะเทียบให้มาสู้กัน ผมว่าไม่มีวิชาไหนของมินาโตะจะทำอันตรายรุ่น1 จนถึงตายได้เพราะว่า ขนาดคาบูโตะที่สมัยก่อนยังเป็นนินจาแพทย์ธรรมดาโดนกระสุนวงจักรของนารุโตะเข้าไปก็ยังพอจะฟื้นฟูไหว

ซึ่งระดับของรุ่น1 ถ้าไม่ถึงขั้นตัดคอหรือเด็ดหัวใจ ก็คงจะไม่มีทางตาย ความสามารถของรุ่น1 ก็คงจะใกล้เคียงกับซึนาเดะที่เปิดโหมดเบียคุโก เพียงแต่ ไม่มีความเสี่ยง และมีผล 24 ชม.

ขนาดซึนาเดะโดนแทงทะลุลำตัวด้วยดาบขนาดใหญ่ แต่ก็ยังกลับมาเป็นปกติได้เลย (ที่ผมเอามาเทียบได้ เพราะมาดาระบอกเองว่าเบียคุโก เป็นความสามารถที่เหมือนกับรุ่น1)

ส่วนมินาโตะ ทุกครั้งที่สังหารศัตรู จะอาศัยการวาร์ปด้วยความรวดเร็ว อ้อมมาด้านหลังแล้วใช้มีดสั้นจ้วงศัตรู

แต่มินาโตะไม่สามารถทำแบบนั้นกับรุ่น1 ได้ครับ (ซึ่งในกรณีที่รุ่น1 เผลอนะครับ)

ก็อย่างที่บอกถ้าแทงแล้วไม่ตาย หรือเจอร่างแยกไม้ที่ไม่มีทางดูออก จะทำยังไงละครับ คาถาที่รุนแรงที่สุดของมินาโตะคือ กระสุนวงจักรธรรมดา ซึ่งสมัยนี้ถือว่าเป็นวิชาที่เบามาก

และก็ตามที่คาคาชิบอก รุ่น4 ไม่สามารถพัฒนากระสุนวงจักรของตัวเองต่อได้อีกแล้ว (แปลงคุณสมบัติไม่ได้)

เรื่องผนึกซากอสูร ผมไม่อยากจะนับว่าเป็นวิชาที่จะเอามาสู้ได้นะครับ สังเกตว่าถ้าไม่ถึงขั้นมัดศัตรูให้ขยับไม่ได้ ก็คงไม่มีใครเสี่ยงจะเอามาใช้ มันก็ง่ายๆเลย ถ้าใช้ ศัตรูก็หนีไม่ยอมสู้ด้วยนะสิ

แต่รุ่น4 ก็มีข้อได้เปรียบคือ ความไว เพราะคาถาไม้ของรุ่น1 ถึงจะวิชาที่โกงมาก แต่ก็โจมตีช้า (ไม้มันค่อยๆเลื้อย)

มินาโตะไม่สามารถทำให้รุ่น1 บาดเจ็บได้ แต่ในขณะเดียวกัน รุ่น1 ก็โจมตีมินาโตะไม่โดนเช่นกัน ลักษณะการต่อสู้น่าจะออกมาแบบ รุ่น4 เป็นฝ่ายตั้งรับอย่างเดียว ผลออกมาเสมอ

แต่ถ้ารุ่น4 ดื้อจะสู้ต่อไปเรื่อยๆ ก็คงจะเเพ้เรื่องจักระนั่นแหละครับ รุ่น4 จักระคงจะหมดก่อน

ส่วนเรื่องผนึกสัตว์หางผมจะไม่เอามาพูดนะครับ เพราะมันคงจะเอามาฆ่ากันไม่ได้  *haha*

ปล. มันต้องขึ้นกับปัจจัยอื่นอีกเยอะ เช่น รุ่น4 จะโดนร่างแยกหลอกหรือเปล่า รุ่น1จะโดนแอบแปะอักขระเอาไว้หรือเปล่า รุ่น4 จะวาร์ปทันหรือเปล่า รุ่น1 จะใช้กลยุทธ์คาถาไม้แบบไหน

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 06:50:56 »
จากเม้นที่บอกว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแล้วลุกไม่ขึ้น

-คาถารักษา 100% วิชานินแพทย์ระเบิดระเบ้อ อีกมากมาย เก็บไว้ให้พูดถึงเล่นหรอครับ?

อย่าพยายามหาเหตุผลมาเพิ่มข้ออ้างในจุดยืนของสิ่งที่ตัวเองศรัทธาจะดีกว่า ซึ่งลองมองจริงๆ

รุ่น 4 สู้ไม่ได้เลย ตามที่อ.ให้มาก็บอกอยู่แล้วว่ารุ่น 1 คือนินจาที่แข็งแกร่งที่สุดใกล้เคียงกับเซียนเต๋า

แต่รุ่น 4 คือโฮคาเงะที่แข็งแกร่งที่สุด ซึ่ง โฮคาเงะเป็นแค่ซับเซตของโลกนินจานะครับอย่าลืม

และอีกประเด็นคือ

รุ่น 1 เก่งจริงทำไมถึงตาย ตายได้อย่างไร?

- โหเหตุผลโง่มากครับ การที่จะหาเหตุผลมาให้รุ่น 1 แพ้รุ่น 4 โดยการยกประเด็นเรื่องตายไม่ตายมามันไร้สาระ

งั้นผมถามกลับ เซียนเต๋ามหาเทพเก่งจริง ไร้เทียมทานทำไมถึงตาย?

ทุกอย่างโฟกัสไปที่วิธีการตาย ซึ่งรุ่น 1 ตายยังไงไม่มีบอก ซึ่งถ้ามีคงสำคัญมาก แต่ถ้าไม่มีบอกจนป่านนี้ เดาได้อย่างเดียวคือ แก่ตาย

เพราะการตายของคาเงะแต่ละคนมันสำคัญกับเนื้อเรื่องยิ่งโดยเฉพาะรุ่น 1

เอ่อคือ รุ่น1 ตายยังไงยังคงเป็นปริศนานะครับ จะฟันธงว่าแก่ตายคงจะเร็วไปหน่อย

ถ้าเทียบความหนุ่มของรุ่น2 ตอนรับตำแหน่งโฮคาเงะแล้ว ถือว่ารุ่น1 ไม่ได้แก่ตายแน่นอนครับ หรือว่ารุ่น1 อาจจะเบื่อการเป็นโฮคาเงะเลยสละให้รุ่น2 แล้วแก่ตายจริงๆก็ได้

แต่คนที่มีสายเลือดกายเซียนเข้มข้นแบบรุ่น1 เรื่องที่จะว่าจะแก่ตายคงยากมากครับ เพราะขนาดอุสึมากิ มิโตะ เมียของรุ่น1 ยังอยู่มาจนถึงยุคของรุ่น4 ได้เลย 

ผมว่าอาจจะมีการเฉลยในท้ายเรื่องก็ได้ครับว่า รุ่น1 เป็นอะไรตาย

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 07:20:16 »
จากเม้นที่บอกว่า รุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแล้วลุกไม่ขึ้น

-คาถารักษา 100% วิชานินแพทย์ระเบิดระเบ้อ อีกมากมาย เก็บไว้ให้พูดถึงเล่นหรอครับ?

อย่าพยายามหาเหตุผลมาเพิ่มข้ออ้างในจุดยืนของสิ่งที่ตัวเองศรัทธาจะดีกว่า ซึ่งลองมองจริงๆ

รุ่น 4 สู้ไม่ได้เลย ตามที่อ.ให้มาก็บอกอยู่แล้วว่ารุ่น 1 คือนินจาที่แข็งแกร่งที่สุดใกล้เคียงกับเซียนเต๋า

แต่รุ่น 4 คือโฮคาเงะที่แข็งแกร่งที่สุด ซึ่ง โฮคาเงะเป็นแค่ซับเซตของโลกนินจานะครับอย่าลืม

และอีกประเด็นคือ

รุ่น 1 เก่งจริงทำไมถึงตาย ตายได้อย่างไร?

- โหเหตุผลโง่มากครับ การที่จะหาเหตุผลมาให้รุ่น 1 แพ้รุ่น 4 โดยการยกประเด็นเรื่องตายไม่ตายมามันไร้สาระ

งั้นผมถามกลับ เซียนเต๋ามหาเทพเก่งจริง ไร้เทียมทานทำไมถึงตาย?

ทุกอย่างโฟกัสไปที่วิธีการตาย ซึ่งรุ่น 1 ตายยังไงไม่มีบอก ซึ่งถ้ามีคงสำคัญมาก แต่ถ้าไม่มีบอกจนป่านนี้ เดาได้อย่างเดียวคือ แก่ตาย

เพราะการตายของคาเงะแต่ละคนมันสำคัญกับเนื้อเรื่องยิ่งโดยเฉพาะรุ่น 1

คุณนี้ก็เวอร์ไป .. คิดจริงๆหรอ ถ้ารุ่น 1 โดนกระสุนวงจักรแหละจะมายืนรักษาให้ตัวเองไหว ... ? โทบิที่แข็งแกร่งรองจาก มาดาระ

โดนกระสุนวงจักรไปเต็มๆตัว ทำไม โทบิไม่สู้ต่อละครับ ? ถ้ายังไหว โดนไปแค่ทีเดียว ลุกขึ้นมาวาปหายไปเลย ? อดีตรุ่น 1

อาจจะเก่งที่สุดก็ได้ .. ถ้าเอารุ่น 1 มาเปรียบเทียบกับรุ่น 4 ทำไมไม่เอา รุ่น 1 VS ไรคาเงะไปเลยละ ? ไรคาเงะตอนนี้เป็น 5 คาเงะ

ที่แข็งแกร่งที่สุดก็ว่าได้ .. อัศนีสายฟ้าทำรุ่น 1 คอขาดได้เหมือนกันนะ ถ้าจะจับรุ่น 1 VS 4 จริงๆ รุ่น 1 อาจจะฆ่ารุ่น 4 ก็เป็นไปได้

แต่ถ้ารุ่น 1 โดนอักขระของรุ่น 4 ติดตัว รุ่น 1 จะทำยังไงละครับ ? อักขระมินาโตะสามารถปลดปล่อย 9 หางจาก โทบิได้อะ แถมยัง

มีอักขระวาปไปตามอักขระที่ตัวเองวางไว้ก็ได้

มันขึ้นอยู่กับว่า '' ใครจะพลาดก่อนกันเท่านั้นแหละ '' หลายคนคิดว่า กระสุนวงจักรฆ่ารุ่น 1 ไม่ได้ '' อาจจะจริง ''แต่ก็ทำให้สาหัสได้

แหละถามต่อว่า

รุ่น 1 ตามความเร็ว รุ่น 4 ทันป่าว ?

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 08:19:30 »
*haha* *haha*

เอารุ่น1 vs ไรคาเงะ รุ่นล่าสุด ผมเกรงว่าไรคาเงะ จะไม่เหลือ ซาก  *haha*

รุ่น1มีกายเซียน ลองเปรียบรุ่น1เป็น นารูโตะ สิครับ ทั้งอึดและก็ใจสู้ ถ้าเทียบความแรง พันปักษา ก็ พอๆกับ กระสุนวงจักร(ไม่ใช่ดาวกระจาย) เพียงแต่รูปแบบการทะลุทะลวงไม่เหมือนกัน นารูโตะ โดนทะลุไป 1ดอกยังยื่นได้ (ขนาดอันนั้นตอนเด็กอยู่นะ) แต่ นารูโตะ ไม่ได้มีกายเซียน แล้วรุ่น1ที่มีกายเซียนหละ จะถึกขนาดไหน (อย่าเข้าใจผิด 9หางไม่ได้ช่วยทำให้ถึก แค่รักษาบาดแผลได้เร็ว) มันก็เหมือนรุ่น1 ต่อให้โดนโดนกระสุนวงจักรมันก็ยังยื่นได้ แล้วพอรุ่น1ตั้งตัวได้ทีนี้แหละ รุ่น4เตรียมใจไว้ได้เลย *haha*

คุณคิดว่า ไรคาเงะ เร็ว มันเร็วเท่า มือประสานอิน ของรุ่น1เหรครับ *haha* แค่แป็บเดียว ไม้ก็โผล่ขึ้นมาแล้ว *attack*
ส่วนรุ่น4 ยิ่งไปใหญ่ เลยถ้าไม่ได้แต่เนื้อต้องตัวหรือเฟี้ยงอะไรไปปักตรงไหนก่อนก็อย่างหวังจะได้กิน
แล้วคุณคิดว่า นินจา อย่างรุ่น1 จะโง่พอให้รุ่น4 ฝากอักขระง่ายๆเหรอครับ ต่อให้เฟี้ยงมีดไปตกตรงไหน ก็ไปจ๊ะเอ๋ คาถาแยกไม้ รุ่น1หมด *haha* ถ้าไม่เผ่นแลบ บวกมาก็มีแต่โดนสวน *haha*

สวนเรื่อง โทบิ ที่มันต้องหนีเพราะ มันควบคุม 2 อย่างในเวลาเดียวกัน แถมมันยังควบคุม9หางไปบุกอีกที่ แต่ตัวมันมาสู้กับ รุ่น4 คุณคิดว่ามันมั้ยยากหละครับ แต่ถ้า โทบิ มันสั่ง9หาง ให้มาบวกกับรุ่น4 คราวนี้หละงานงอกแน่ *haha* อาจจะเหลือแต่ชื่อ หรือแพ้ โทบิ หลุดลุ่ยเลยก็ได้ เพราะแค่ 9หางตัวเดียวยังต้องใช้ ผนึกซากอสูรย์ แล้วนิมี โทบิ มาแจมอีกรุ่น4 จะสู้ไงไหวครับ
คุณลองประเมิณสภาพ และ สถานการณ์ก่อนวิเคราะห์สิครับ จะได้ไม่พลาดแบบนี้

ถ้าคุณบอกไปเลยว่า รุ่น4 ชนะครับ ไม่ต้องยกเหตุ ผมคงไม่แย้งหรอก แต่นิคุณยกเหตุผลมาว่ารุ่น1ต้องโดนคาถารุ่น4อย่างงู้นอย่างงี้เดี้ยง  *dontknow* ผมจะบอกให้ว่าคุณเจอเหตุผลของผมมีแต่ทางตันอะ *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

lnwmasegun

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 08:39:39 »
ผมว่าพวกคุณลองคิดดูนะครับ มาดาระ พูดเองว่ามีเพียงรุ่น 1 ที่เอาชนะมาดาระในร่างสุดยอดได้ ขนาดห้าคาเงะยังทำไรไม่ได้เลยแล้ว ห้าคาเงะมีวิชาไรบ้างแล้สรุ่น สี่มีวิชาไรบ้าง
ผมว่า ห้าคาเงะยังจะเหนือกว่ารุ่น สี่ยุนะครับ แต่ถึงมาดาระจะไม่ใช่ร่าง อมตะ ก็ใช่ว่าห้าคาเงะจะสู้กับมันได้ ถ้ามันไม่ประมาทรุ่นสี่ มีแค่ความเร็ว ที่เหมือนกับไรคาเงะ ไรคาเงะทำไรมาดาระได้มั้ย คำตอบคือ ไม่ ครับ
อย่าเอารุ่น 1 มาเทียบกับใครเลยครับเพราะวิชานินจาที่ใช่อาจจะยังเป็นความลับอยู่เยอะ แล้วผมว่าตะกูล อุจิวะ ก็มีความเร็วยุมากเกือบทุกคนยุนะเพราะมีเนตร วงแวน ยังทำไรรุ่น 1 ไม่ได้เลย
และวิชานิจาในสมัยก่อนก็มีแต่วิชาที่สุดยอดทั้งนั้นเลย แล้วทำไมรุ่น 1 ถึงได้ชื่อว่า แข็งแกร่งที่สุด ละครับ คิดดู เอา

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 08:50:25 »
คนในดิสผมฝากมาบอกว่า ตรูยอมเเพ้ก็ได้วะ เถียงกันยาวน่ารำคาญ   *haha*

(ขำๆนะ เห็นเครียดกัน)

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 08:52:55 »
คุณท่าทางจะำไม่ไหวจริง ๆ นะ ... กระสุนวงจักรทำอะไรรุ่น 1 ไม่ได้จริงหรอ ? คุณคิดว่าความเร็วแบบมินาโตะ ที่เร็วที่สุด อาจจะเร็วกว่า

รุ่น 1  10 เท่าก็ว่าได้ หรืออาจจะเร็วกว่า รุ่น 1 ประสานอินเลยนะ ! ^ ^ ตั้งในเรื่องผมยังไม่เห้นมีใครเ้ร็วกว่ามินาโตะขนาดโทบิล่องหนได้

ยังโดนไปเต็มๆ แล้วจะเอาอะไรกับรุ่น 1 .. รุ่น 1 อะเก่งจริงผมรู้ ! มีตอนนึงคาคาชิบอกกับนารูโตะว่า นินจาย่อมแพ้ทางกันได้ ..

'' แพ้ทาง '' หมายถึง ประมานว่า รุุ่น 1 มีความสามารถพิเศษในการใช้วิชาไม้เป็นอย่างดี .. แต่ไม้ก็แพ้ทางในการ ''ทะลวง'' !

มันก็เหมือนกับ วิชาไม้รุ่นที่ 1 ถ้าโดนกระสุนวงจักร ไม้ของรุ่น 1 จะแตกไหม ? ส่วนโทบิแหละผนึกซากอสูร คุณนี่ไม่เข้าใจจริงๆ

ได้อ่านปะครับที่ผมให้ดู .. แม่นารูโตะบอกกับมินาโตะว่า .. จะใช้ผนึกซากอสูรเพื่อที่จะให้ได้เจอนารูโตะเพียงไม่กี่นาที ???

ไปอ่านมาใหม่ครับ มินาโตะไม่ได้ตั้งใจจะใช้ ผนึกซากอสูรสู้กับ 9 หางอยู่แล้ว ! แหละส่วนโทบิ .. โดนกระสุนวงจักร แหละตามด้วย

ปลดผนึกการควบคุม 9 หางจากโทบิ ... ถ้า ! โทบิมันคิดว่ามันชนะรุ่น 4 ได้ .. มันคงจะไม่ปล่อยให้ 9 หางเป็นของรุ่น 4 หรอกนะครับ

เพราะตอนนั้น 9 หางเป็นอิสระแล้ว ! แหละที่คุณบอกว่า '' แล้วคุณคิดว่า นินจา อย่างรุ่น1 จะโง่พอให้รุ่น4 ฝากอักขระง่ายๆเหรอครับ ต่อให้เฟี้ยงมีดไปตกตรงไหน ก็ไปจ๊ะเอ๋ คาถาแยกไม้ รุ่น1หมด ''

เนี้ย ! ผมถามจริงๆคุณคิดว่า รุ่น 4 จะแพ้กับกับวิชาไม้งั้นหรอ ? คิดว่า รุ่น 4 จะโดนวิชาไม้ขังอยู่ในนั้น ?? คิดว่ารุ่น 4 จะหลบวิชาไม้ไม่พ้น จริงๆหรอ ?

ถามจริงๆนะ .. นายคิดว่ารุ่น 4 จะโดนไม้ทะลุหน้าอกหรอตาย ? ^ ^  มินาโตะเคยสู้กับนินจาหมู่บ้านอื่น 50-1 ใช้แค่มีดอักขระแค่นั้น

เก็บเรียบ !! กับแค่วิชาไม้ คิดจะฆ่า มินาโตะ ??? ส่วน 9 หาง คุณเข้าใจผิดละ ? โทบิปลดปล่อยให้ 9 หางถล่มหมู่บ้าน มันไม่ได้ควบคุม 9 หางแแบบว่า ให้ไปถล่มตรงโน้นๆ มันไม่ใช่ ! โทบิมันแค่ ปลดปล่อยให้ 9 หางมันอาละวาดนะครับ

เอ่ออีกอย่าง ! '' นารูโตะ ไม่ได้มีกายเซียน แล้วรุ่น1ที่มีกายเซียนหละ ''  << อะไรของคุณ ? นารูโตะไม่ได้มีกายเซียน ????

'' กายเซียน '' ไม่ใช่วิชานินจาไรนั้น เหมือนกับ '' เนตรเซียน '' แหละนารูโตะจะไม่มีกายเซียนได้ยังไง ?

สรุป .. รุ่น 1 ตายยังไงไม่มีคนรู้ เผลอๆอาจจะโดนคนอื่น '' ฆ่าตายก็ได้ '' แหละคนที่ฆ่ารุ่น 1 ก็ต้องเก่งกว่ารุ่น 1 เยอะครับ ^ ^

แต่รุ่น 4 '' ไม่ได้ถูกคนอื่นฆ่า แต่ตายเพื่อครอบครัวให้ได้มาเจอกันอีกในวันข้างหน้า '' ส่วน 4 VS 1 จริงๆ ถ้า รุ่น 4 ต้องตาย รุ่น 1 ก้ต้องตายพร้อมกันแหละครับ .. วิชานินจามินาโตะเทพกว่าเยอะ ! ผนึกซากอสูร ... วิชาวาปที่จะพารุ่น 1 วาปไปไหนก็ได้เหมือนกับ 9 หาง '' สรุปเอาแค่ว่า ถ้าสู้กันจริง ๆ '' รุ่น 1 ก็ต้องระวังอย่าให้มินาโตะเข้าไกล้ เพราะถ้าเข้าไกล้แล้วนั้นก็คือจุดจบ ของรุ่น 1 '' : )
มันก็ขึ้นอยู่กับว่า รุ่น 1 ตาม ความเร็ว รุ่น 4 ทันหรือเปล่า ? ถ้าไม่ทันก็โดนอักขระไปซะ !

*haha* *haha*

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 08:57:21 »
จริงๆ ผมก็ไม่ได้อยากจะเถียงหรอกนะ .. แต่ดูเค้าไม่รู้เรื่องแหละยังมาบอกว่า .. วิชาผนึกเป็น ขีดจำกัดทางสายเลือดอย่างงี้ .. นารูโตะไม่ได้มีกายเซียนอย่างงี้ .. ผมจะอธิบายที่ผมเข้าใจ มันจะถูกจะผิดผมไม่รู้ เพราะความจริงมันไม่มีอยู่แล้วเกี่ยวกับ รุ่น 1 VS รุ่น 4 เนี้ย

ยังไงก็ไม่มีใครรู้ว่าใครจะชนะ ! ขึ้นอยู่กับจินตนาการของแต่ละคนมากกว่าครับ : )   *disappoint*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 09:09:57 »
@themangmang1

*้ัิbored* เอาตามที่คุณเข้าใจเถอะนะครับ ถ้าคุณจะไม่ฟังเหตุผลของคนในกระทู้ เขาก็บอกว่า รุ่น1เอา9หางอยู่กันหมด ไม่งั้นจะชนะ มาดาระ ได้ยังไง *dontknow* เข้าใจใหม่นะครับ ผนึก กับ เอาอยู่มันคนละเรื่องกัน เอาอยู่=สะกดไว้ชั่วคราว *dontknow*

แล้วไอ่ตอนที่คุณอ้างมาหนะ มันเกี่ยวอะไรครับ? ตามที่ผมสรุปตอนแรก "คุชินะ บอกที่ มินาโตะ ใช้ คาถาผนึกซากอสูรย์ ก็เพื่อที่ได้เสียสละตัวเอง แล้วให้ คุชินะ เลี้ยง นารูโตะ และไม่ให้หมู่บ้านถูกทำลาย แต่ คุชินะ ก็ไม่ไหวแล้ว จึงเอาร่ากายที่เหลือปกป้องกรงเล็บของ9หาง ตายพร้อมกับ มินาโตะ แล้วได้ถ่ายทอดจักระที่เหลือให้ นารูโตะ ส่วนจะ โดนคาถาผนึกซากอสูรไปด้วยหรือเปล่านั้นไม่แน่ใจ" ลำพังแค่คาถาผนึก ซากอสูร เอา9หางไม่อยู่แน่ เพราะ มินาโตะ ก็เป็นคนบอกเองว่า ผนึกได้แค่พลังครึงนึงของ9หางเท่านั้น อีกครึ่งจึงต้องมีภาชนะ นั้นก็คือ นารูโตะ แถมยังต้องพึ่งคาถาของ คุชินะ จัดการล็อก9หางไว้ก่อนอีกต่างหาก ถ้าตอนนั้นไม่มี นารูโตะ รุ่น4เอา9หางไม่อยู่แล้ว แล้วนับภาษาอะไรกับรุ่น1 ที่ทั้งสู้กับ มาดาระ แถมยังต้องสะกด9หางไปด้วย *dontknow*

แล้วคุณยังจะบอกอยู่มั้ยว่า มินาโตะ ใช้คาถาผนึก9หางแบบ คุชินะ ได้ ถ้ามันทำได้รุ่น4ก็คงผนึกลงตัวเองแล้ว จะขุดคาถาผนึกซากอสูรขึ้นมาทำเบือกอะไร  แล้วตัวคุณก็เป็นคนบอกเองว่า มีแต่ อุสึมากิ เท่านั้นที่ผนึก9หางอยู่ ผมเองก็เคยบอกไปแล้วมันเป็น คาถาทางสายเลือด แล้วยังจะมีหน้ามาบอกว่ารุ่น1ใช้คาถาของ เมียตัวเอง *dontknow* คุณเนี่ยถลอกหมดแล้วนะ *dontknow*

ผมเคยเตือนไปแล้วให้กลับไปอ่านใหม่จะได้ไม่ discredit ตัวเอง แต่ไม่ทันแล้วหละ *dontknow*

ใช่ว่าผมจะไม่เคยหน้าแหกซะเมื่อไหร่ แต่พอผมรู้ตัวผมก็ออกมายอมรับแบบ fair fair แล้วคุณหนะรู้ตัวรึยังครับ  *dead*

503 - 504 แนะนำให้คุณกลับไปอ่านใหม่ ถ้ายังเข้าใจแบบเดิม ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดละครับ เหนื่อย *้ัิbored*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 09:14:34 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*