หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)  (อ่าน 119918 ครั้ง)

อุนจิแปร้ด

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 04:27:57 »
เดียวจะทะเลาะกัน ซะก่อนน่ะคับ เม้นนี้ไม่เกรียน

คือผมจะอธิบายว่า โดยรวมรุ่น ๑ เหนือกว่า แต่ถ้า หนึ่งๆ รุ่นสี่ สู้ได้ และเปอเซ็น ชนะเยอะด้วย ด้วยสกิล และทักษะคับ

ลองดูน่ะคับ รุ่น ๑ มีพลังโหดแต่เทคนิคความคิด ผมว่ายังไม่สู้รุ่นสี่ คับ แต่พลังรุ่น หนึ่งโหดจิงคับ จบน่ะคับ ความหมายของผม *disappoint*

snooker46

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • Higgins
Re: รุ่น 4 กับรุ่น 1ใครเก่งกว่ากัน(โฮคาเงะ)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 07:11:05 »
ที่รุ่น 4 ตายอาจจะต้องทำอะไรหลายอย่างด้วยไงไหนจะต้องช่วยนารูโตะกับคุชินะอีกและผนึก 9 หาง ต้องวาปไปหลายๆที่เพื่อช่วยคนหลายคน แต่รุ่น 1 สู้แค่กะมาดาระกะ 9 หาง แต่ความคิดผมผมก้ว่ารุ่น 1 เก่งกว่าแหละ แต่ถ้ามาเจอ รุ่น 4 vs มาดาระ ผมว่าพอฟัดพอเหวี่ยง เอาตอนมาดาระสมัยก่อนที่ไม่ใช่ตอนนี้นะครับ

คุณลองอ่านใหม่ดูนะ ว่า รุ่น4 มันใช้คาถา อะไร   คาถา ปิดผนึกซากอสูร  เป็นวิชาที่ต้องใช้ ชีวิตเป็นเครื่องสังเวย 
รุ่น3 ก็ใช้ ตอนที่สู้กับ โอโรจิมารุ  โดยใช้คาถาเดียวกันแต่ไม่สามารถ ซ้าโอโรมันได้ เลยเอาวิชามันไป โดยมันใช้แขนไม่ได้อีก
แต่มันก็หาวิชาที่ทำให้แขนมันใช้ได้ กลับคืนมา จบ    รุ่น4 เอาวิชา ปิดผนึกซากอสูร มาจาก ตะกูน ของ อุสึมากิ   
แต่วิชาของรุ่น 1 มัน ไม่ใช่วิชา ปิดผนึกซากอสูร   รุ่น 1 ก็ มีภรรยา  โดย ภรรยา ของรุ่น1 ก็ เป็นคนในตะกูนเดียวกับ คุชินะ  และเป็นคนแรกที่ เป็นร่างสถิด 9 หาง

ลองคิดดูนะว่า   ใครแน่กว่า กัน    รุ่น 1 ใช้วิชา ที่ไม่ต้องใช้ ชีวิตเข้าแลก แต่รุ่น 4 เอาวิชาที่ ใช้ชีวิตเข้าแรก  ถ้ารุ่น 4 เก่งจริงทำไม ไม่ใช่ วิชาเดียวกับ รุ่น 1 ละ

ขอโทษนะครับผมบอกหรอว่า รุ่นที่ 4 เก่งกว่ารุ่นที่ 1 ผมบอกหรอว่า รุ่นที่ 4 แน่กว่ารุ่นที่หนึ่ง ผมรู้ผมไม่ต้องอ่านใหม่หรอกว่ารุ่นที่ 4 ใช้คาถาอะไร แต่คุณอ่านเม้นของผมให้จบก่อนก่อนที่คุณจะมาสรุปว่าผมบอกว่ารุ่นที่ 4 เก่งกว่ารุ่นที่ 1

monomy

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 10:11:47 »
อินจัด *haha* รุ่น 4 หล่อม๊าวก ชอบ *love*

011nb

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 11:06:11 »
ที่ มาดาระ มันบอกว่าคนที่หยุดมันได้มีแต่รุ่น 1 เพราะมันยังไม่รู้จักรุ่น 4 ครับ ถ้ามันรู้จักรุ่น 4 มันคงต้องพูดอีกแบบนึง  *dontknow* *dontknow* *dontknow*

ข้าคือ god

juppy

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 13:18:09 »
ทุกรุ่น เก่งกันหมดแหละครับ (ชายที่ได้ชื่อว่าโฮคาเงะคือผู้ที่เก่งที่สุดในหมู่บ้าน ตอนนั้น ๆ)

มันยุที่ความชอบส่วนบุคคลครับ อย่างที่ คุณ 011nb บอก ว่า ถ้ามาดาระรุจักรุ่น 4 ....

ย้อนถามหน่อย รุ่น 4 ทำไมถึงต้องฝากความหวังไว๊ที่นารูโตะ แทนที่จะจัดการกับ โทบิเอง และก็เก้าหางเอง

ถ้ารุ่น 1 เก่งจริงตายเพราะอะไร ? ไม่น่าจะแก่ตาย ครับ เพราะรุ่น 2 ยังหนุ่ม ๆ ยุเลย ตอนที่เป็น คาเงะ

ผมเถียงสองฝ่ายครับ เพราะผมชอบ ซาซึเกะ !!!!!!!
...............................................

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 17:13:18 »
จะให้จับสองคนนี้มาสู้กัน ผมไม่รู้หรอกครับ รุ่น4 วาร์ปเก่ง รุ่น1 คาถาไม้ 

แต่ถ้าจะวัดจาก คำยกย่อง/สมญานาม/ฉายา ละก็ รุ่น1 กินขาดครับ เพราะคาบูโตะบอกเองว่า โฮคาเงะรุ่นที่1 เป็นนินจาที่ฝีมือใกล้เคียงกับเซียนเต๋ามากที่สุดแล้ว

ส่วนรุ่น4 ได้ฉายาว่าประกายแสงสีเหลืองแห่งโคโนะฮะ มีการกำชับมาว่า ถ้าเจอชายคนนี้ไงๆก็เผ่นเอาไว้ก่อน แสดงว่าฝีมือยังอยู่ในระดับที่พอจะเสี่ยงดวงได้

ส่วนระดับของรุ่น1 คือ ต้องให้นินจาชั้นแนวหน้ามาสู้เท่านั้น ก็อย่างที่มาดาระและดันบอก คนที่จะโค่นมาดาระได้มีแต่โฮคาเงะรุ่น1 ที่ตายไปแล้วเท่านั้น

สรุป มุมมองของผม รุ่น1 VS รุ่น4 ก็เหมือนจับโอโรจิมารุมาสู้กับคาคาชิ ถ้าเทียบกันคร่าวๆแล้ว โอโรก็น่าจะเก่งกว่า แต่ก็จะมองข้ามคาคาชิไม่ได้ซะทีเดียว

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 18:38:27 »
ตอนหลัง คาคาชิอาจจะก้าวข้ามโอโรไปแล้วก็ได๊นะครับ !
...............................................

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 02:13:45 »
ที่รุ่น 4 ตายอาจจะต้องทำอะไรหลายอย่างด้วยไงไหนจะต้องช่วยนารูโตะกับคุชินะอีกและผนึก 9 หาง ต้องวาปไปหลายๆที่เพื่อช่วยคนหลายคน แต่รุ่น 1 สู้แค่กะมาดาระกะ 9 หาง แต่ความคิดผมผมก้ว่ารุ่น 1 เก่งกว่าแหละ แต่ถ้ามาเจอ รุ่น 4 vs มาดาระ ผมว่าพอฟัดพอเหวี่ยง เอาตอนมาดาระสมัยก่อนที่ไม่ใช่ตอนนี้นะครับ

คุณลองอ่านใหม่ดูนะ ว่า รุ่น4 มันใช้คาถา อะไร   คาถา ปิดผนึกซากอสูร  เป็นวิชาที่ต้องใช้ ชีวิตเป็นเครื่องสังเวย 
รุ่น3 ก็ใช้ ตอนที่สู้กับ โอโรจิมารุ  โดยใช้คาถาเดียวกันแต่ไม่สามารถ ซ้าโอโรมันได้ เลยเอาวิชามันไป โดยมันใช้แขนไม่ได้อีก
แต่มันก็หาวิชาที่ทำให้แขนมันใช้ได้ กลับคืนมา จบ    รุ่น4 เอาวิชา ปิดผนึกซากอสูร มาจาก ตะกูน ของ อุสึมากิ   
แต่วิชาของรุ่น 1 มัน ไม่ใช่วิชา ปิดผนึกซากอสูร   รุ่น 1 ก็ มีภรรยา  โดย ภรรยา ของรุ่น1 ก็ เป็นคนในตะกูนเดียวกับ คุชินะ  และเป็นคนแรกที่ เป็นร่างสถิด 9 หาง

ลองคิดดูนะว่า   ใครแน่กว่า กัน    รุ่น 1 ใช้วิชา ที่ไม่ต้องใช้ ชีวิตเข้าแลก แต่รุ่น 4 เอาวิชาที่ ใช้ชีวิตเข้าแรก  ถ้ารุ่น 4 เก่งจริงทำไม ไม่ใช่ วิชาเดียวกับ รุ่น 1 ละ

มั่วละครับ .. อย่าเอาวิชา ผนึกรุ่น 1 มาเทียบกับรุ่น 4 เลย ^ ^ รุ่น 1 ผนึก 9 หางตอนสู้กับมาดาระ ? ? ถ้าผนึกรุ่น 1 เจ๋งจิง !

'' 9 หางคงไม่โผล่มาโคโนฮะหรอกครับ ''  วิชาผนึกที่เทพที่สุดก็   '' ผนึกซากอสูร '' ใครโดนก็ต้อง ดิ้นที่ราย

ส่วน 4 VS 1  ผมเชียร์ 4 ครับ ^ ^  ความเร็วแบบ มินาโตะ ไรคาเงะ ยังยอม .. รุ่น 1 จะจับตัว รุ่น 4 ได้หร๊าะ ^ ^

ใครชนะ .. ผมว่ามันอยู่ที่ ความว่องไวมากกว่า ? ถ้ารุ่น 4 ไวกว่ารุ่น 1 ยังไง รุ่น 4 ก็ชนะ

ก็เหมือนกับ โทบิ VS รุ่น 4 แหละ สุดท้ายก็ตัดสินกันด้วยความไว .. แหละอีกอย่างถึงรุ่น 1 จะจับตัวรุ่น 4 ได้

รุ่น 4 ปามีดออกไป ก็วาปตามมีดได้แล้ว เท่าที่ดู วิชารุ่น 1 ไม่น่าทำไรรุ่น 4 ได้นะ ส่วนมากจะเป็นวิชาไม้ทั้งหมด

รุ่น 4 มีวิชา ทะลวงหลายวิชาเลยนิ

ปล. อย่าตัดสินรุ่น 1 ชนะเพราะ '' รุ่น 1 เคยสู้กับมาดาระแหละเอาชนะมาดาระได้ '' เพราะมินาโตะก็ไม่เคยสู้กับมาดาระเลยไม่รู้ผล

*rip*

011nb

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 03:50:26 »
ทำไมท่าน jay jay พูดอย่างนั้นละครับ ก็ไหนท่านเคยบอกว่าโทบิคือคนคนเดียวกันกับรุ่น 1  *attack* *attack*

ข้าคือ god

isoonza

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 05:34:14 »
รุ่น 1 ยังไงก็ชนะครับเพราะรุ่นหนึ่งมีวิชารักษาตัวเองเหมือนรุ่น5

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 05:49:17 »
ทำไมท่าน jay jay พูดอย่างนั้นละครับ ก็ไหนท่านเคยบอกว่าโทบิคือคนคนเดียวกันกับรุ่น 1  *attack* *attack*

ก็มันยังไม่ 100% ซะหน่อย ถ้าผมหน้าแตกแล้วใครจะเย็บให้ละครับ  *shock*

nakin

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 06:26:40 »
ยังไม่สู้กันมันก้อเทียบกันลำบากครับ คงจะได้แค่เทียบระดับคาถาหรือวิชากัน
      รุ่น 1 อยู่จุดสูงสุดของโลกนินจานานแล้ว แถมเปนเชื้อสายเซียนเต่าด้านกายเซียน ใช้ธาตุได้ทั้งน้ำและดิน ออกมาเปนไม้ เก่งวิชาผนึก  และเปนนินจาแพทย์ที่เก่งที่สุด จักระเยอะพอๆกะสัตว์หาง(ดูได้จากวิชาไม้หรือวิชาที่ใช้แต่ละวิชาโคตรจะบะละฮึ้ม)
  สรุปว่า ทุกคาถาสามารถฆ่ารุ่น 4 ได้สบายเลย
      รุ่น 4 เพิ่งจะเริ่มไปสู่จุดสูงสุด ไม่มีขีดจำกัดสายเลือด เปนอัจฉริยนินจา ใช้ธาตุลม มีวิชากระสุนวงจักระ(แปรรูปลักษณ์) วิชาเทพอัสนี และวิชาปิดผนึกสากอสูร
  สรุปนอกจากวิชาปิดผนึกซากอสูลแล้้ว ไม่มีวิชาไหนที่พอจะฆ่ารุ่น 1 ได้(ปิดผนึกซากอสูรคนที่โดนวิชานี้ดึงจะไม่สามรถใช้คาถาหรือวิชาอะไรได้)
      ทีนี้มาดูความเห็นผมกัน
     รุ่น 1 ไม่มีวิชาไหน หรือคาถาใหญ่ๆอะไรที่พอจะตามใส่รุ่น 4 ทัน (เพราะก่อนสู้รุ่น 4 คงแปะอักระไว้ทัวบริเวณทั้งขั๊วโลกเหนือใต้)
     รุ่น 4 น่าจะสามารถเตะตัวรุ่น 1 ได้สบายแต่วิชาที่ใช้คงทำให้รุ่น 1 ตายไม่ได้ คงได้แค่ส่งไปขั๊วโลกด้วยวิชาป้องกันข้ามมิติ(แบบส่งบอลสัตว์หาง) แต่คงไม่ทันใช้ปิดนึกซาอสูร
     สรุปสองคนนี้คงฆ่ากันไม่ได้ กินกันลำบากเสียเวลาหาทางกลับบ้านอีก *haha* *haha* *haha*
     ส่วนที่จะเอาการต่อสู้ของรุ่น 1 กะมาดาระ และของรุ่นสี่มาวัดกันไม่เหมาะนะผมว่า เพราะ....
     รุ่น 1 สู้กะมาดาระและเก้าหางแบบไม่มีห่วงเรื่องหมู่บ้าน เพราะนัดกันไปสู้กันข้างนอกเลยใส่ได้เต็มที่แถมน่าจะรู้วิชาของมาดาระดี
     รุ่น 4 สู้กะโทบิแบบมีห่วงทั้งหมู่บ้านและลูก แถมวิชาวาร์ปเปนวิชาที่ใช้จักระเยอะ ยิ่งตอนสู้กะเก้าหางจักระมันเหลือน้อยแล้ว คงกลัวว่าโทบิจะกลับมาอีกแล้วตัวเองอาจไม่ได้มีชีวิตอยู่ เลยใช้ผนึกซากอสูรและผนึกจิ้งจอกไว้ในตัวนารูโตะเพื่อป้องกันไม่ให้มันอาละวาดอีก และเพื่อให้ลูกตัวเองได้เปนวีรบุรุษ
    สรุปสุดท้าย รุ่นสี่ตอนก่อนตายเทียบกะรุ่น 1 แล้วยังห่างอยู่หลายขุม เพราะรุ่น 4 เพิ่งเข้าสู่จุดสูงสุดแถมยังเปนโฮคาเงะได้ 2-3 ปีเอง แต่ถ้ารุ่น 4 มีชีวิตอีก 5-10 ปี ด้วยสติปัญญาคงเหนือกว่ารุ่น 1 ได้ไม่ยาก

monomy

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 06:34:06 »
รู้ดีจัง เรื่องแบบนี้ *haha*

Pester

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 10:36:16 »
เม้นสองเล่นเกมมากไปป่าวครับ ?  *dontknow*

อุนจิแปร้ด

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 19:08:32 »
มันมีตอนหนึ่งที่ รุ่นสาม บอกว่ารุ่นสี่เป้นอัจฉริยะ สามารถเรียนรู้ คาถาในโคโนฮะได้เกือบหมด  (ยกเว้นวิชาขีดจำกัดสายเลือด)   *great*

*number1* *number1*