หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ  (อ่าน 90870 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
นารูโตะ เริ่มเดือดแล้วคับ   มีใครสนใจออกทะเลวันพีช กับผมมั้ยคับ

สนับสนุนให้ทุกคนออกทะเล ก่อนที่จะทะเลาะกันน่ะคราฟฟฟฟ *great*

tonkkn

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เนตรสังสาระของนางาโตะได้มาจากโทบิ ซึ่งเนตรนี้เป็นของมาดาระที่ได้เบิกเนตรไว้ก่อนตาย ก่อนตายมาดาระได้สั่งให้โทบิให้นำเนตรของตนไปมอบให้แก่คนในตระกูลอุซึมากิ ซึ่งจะเป็นใครก็ได้หรืออยู่ที่ไหน แต่มาดาระกำจับไว้ว่าต้องตั้งชื่อเด็กคนนี้ว่านางาโตะ โทบิคงค้นหาเด็กในตระกูลอุซึมากิตามที่มาดาระได้สั่งไว้ เผอิญไปพบคนในตระกูลอุซึมากิครอบครัวหนึ่งซึ่งเป็นแค่คนธรรมดา(หรือโทบิอาจจะจงใจเล็งไว้นานแล้วก็เป็นได้)ซึ่งถ้าหากเป็นนินจาก็คงยากที่จะทำแผนการสำเร็จ โทบิคงเฝ้ารออยู่นานจนครอบครัวนี้ท้องแล้วคลอดลูกออกมา(ก็เหมือนตอนที่รอคุชินิคลอดลูกเพื่อดึงเก้าหางออกมาแหละครับ)บางที่เด็กที่ออกมาอาจจะพิการตาบอดแต่กำเนิด หรือไม่โทบิคงจงใจให้บอดแล้ว แสดงตนคล้ายๆหมอเข้าไปรักษาให้โดยทำการปลูกถ่ายเนตรสังสาระลงไปให้แทน พร้อมกับตั้งชื่อเด็กคนนี้พร้อมไปเลยก็เป็นไปได้ครับ ซึ่งครอบครัวนี้ก็ไม่ได้ติดใจอะไรว่าโทบิจะมีจุดประสงค์อะไร ซึ่งครอบครัวนี้ก็คือครอบครัวของนางาโตะครับ ซึ่งหลายท่านเดาว่ามาดาระรู้จักกับนางาโตะมาก่อนแล้ว ซึ่งความจริงไม่ใช้ มาดาระตายตอนหนุ่ม ดูจากตอนที่ถูกเชิญมาอายุมาดาระก่อนตายน่าจะประมาณ 25-30 ปี ซึ่งถ้าเทียบอายุแล้ว
-มาดาระ  รุ่น 1 อายุ 25-30
-รุ่น 3 อายุ 14-16
-จิไรยะครูของนางาโตะอายุ 3-4
-นางาโตะน่าจะยังไม่เกิด

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ตราบ เท่าที่การ์ตูนมันยังไม่เฉลยก็ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ
แต่แค่ควรจะเคารพการตัดสินใจของคนอื่นบ้างเท่านั้นเอง

*number1* *number1* *number1* *number1* *number1*
บางคนชอบตัดสินว่าข้อมูลตัวเองถูก หาว่าคนอื่นมั่ว ผมก็เบื่อมาก แต่ผมไม่เคยว่าของใครมั่วเลย
ต้องเคารบความคิดคนอื่น เพราะคนเราคิดต่างอยู่แล้ว เพราะที่เราเห็นเหมีอนกัน ใช่ว่าจะคิดตรงกัน แต่เราจะเชื่อความคิดตัวเองเป็นหลัก

*glad* *glad* *glad* *glad* *love*

เอาตามเหตุ และ ความเข้าใจตัวเป็นดีที่สุด

*love* *love* *love* *love* *love* *number1*

Augustz

• *
ก้แล้ว นางาโตะ ยังไม่เกิด ทำไมมาดาระพูดถึงมัน

รึว่า นางาโตะ จะเปนลูกของ อุจิวะ มาดาระ  *shock* *shock*

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
อ้างถึง

บางคนชอบตัดสินว่าข้อมูลตัวเองถูก หาว่าคนอื่นมั่ว ผมก็เบื่อมาก แต่ผมไม่เคยว่าของใครมั่วเลย
ต้องเคารบความคิดคนอื่น เพราะคนเราคิดต่างอยู่แล้ว เพราะที่เราเห็นเหมีอนกัน ใช่ว่าจะคิดตรงกัน แต่เราจะเชื่อความคิดตัวเองเป็นหลัก

เอาตามเหตุ และ ความเข้าใจตัวเป็นดีที่สุด

ก็เพราะมีบางคนอ่านเรื่องไม่ดี ข้อมูลไม่แน่นแล้วก็ชอบเถียงแบบแต่งเรื่องแต่งราวเอง
คือถ้าอะไรที่มันนอกเหนือเนื้อเรื่องก็ควรจำด้วยว่าเป็นการจินตนาการของเราเอง
แต่ถ้าอะไรที่เนื้อเรื่องแสดงออกมา มันคือมูลความจริง ก็ต้องเอามาประติดประต่อ
ไม่ใช่อะไรเป็นข้อมูลที่ไม่ตรงกับตัวสันนิษฐานหรือหาคำตอบไม่ได้ ก็ข้ามไปหรือพยายามบอกว่าตัวละครโกหก

อย่างไอ้โอบิโตะเป็นโทบิเนี้ย ผมเคยถามคำถามง่ายๆไป2-3ข้อ ให้ลองคิดดู
จริงๆมันเป็นคำถามที่คนเขียนจะต้องตอบให้ได้ถ้าต้องการให้โอบิโตะเป็นโทบิ โดยเนื้อเรื่องไม่เสียหาย
สักวันคนแต่งอาจจะให้โอบิโตะเป็นโทบิจริงๆ ผมก็ยอมรับ แต่เมื่อนั้นคนแต่งต้องตอบให้ได้ถึง
แรงจูงใจในการที่ให้โอบิโตะเลือกเดินทางสายมืดร่วมกับพวกมาดาระ

Augustz

• *
ถ้าเรื่องโทบิ เปนโอบิโตะ ความเปนไปได้มันมีอยุ่ไม่กี่อย่างเองมั้ง

1.วิชาของโทบิ คล้าย คาคาชิ
2.เนตรคนละข้างกับคาคาชิ

แต่ถ้าจะยกเรื่องอายุมาขัด ผมก้ขอตอบว่า อาจจะไม่ใช่โอบิโตะจิงๆก้ได้
ิอาจจะเปนแค่ร่างของโอบิโตะ แต่คนอื่นใช้ เหมือนอย่างที่โอโรย้ายวิญญาณไปอยุ่ในร่างคนอื่น
เพราะในเรื่องไม่มีบอกจิงมั้ยคับ ว่าใครสามารถใช้วิชาย้ายวิญญาณได้มั่ง

ปล.ความเหนส่วนตัว *้ัิalone*
ปล2.แบบนี้ถือว่ามีเหตุผลใช่มั้ยคับ เพราะ เนื้อเรื่องไม่เสียหาย *great*

Leang_34

• *
ผมว่าไม่ใช่นะน่าจาเป็นอุจิวะคางามิสิแถมรุ่นเดียวกับรุ่น3
รู้จักดันโซอีก

MicMaple

• *
ผมว่าไม่ใช่นะน่าจาเป็นอุจิวะคางามิสิแถมรุ่นเดียวกับรุ่น3
รู้จักดันโซอีก
ส่วนตัวของผม ถ้าคนเขียนเฉลยมาเป็นคางามิ มันจะไม่น่าสนใจอ่ะครับ
เพราะในเรื่องมันไม่ค่อยได้พูดถึง ตอนเฉลยมันจะง่ายไปน่ะครับ แค่เอาตัวละครที่พูดถึงน้อยมาเป็นโทบิ
อาจารย์เขาต้องเขียนได้ดีกว่านี้แน่นอนอยู่แล้วครับ *number1*
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

Leang_34

• *
นี้คุณหาว่าผมสมองไม่มีจิตนาการหรือ
แต่ไม่เปงไรครับผมไใม่โกรธคนง่าย
แต่แข็งง่ายใช่ไหมคับคุณAugustz

Augustz

• *
นี้คุณหาว่าผมสมองไม่มีจิตนาการหรือ
แต่ไม่เปงไรครับผมไใม่โกรธคนง่าย
แต่แข็งง่ายใช่ไหมคับคุณAugustz

ตามนั้นล่ะมั้งคับ *rip*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 00:55:18 »
สุดท้ายมันก็พากพิงถึงผมอยู่ดีว่าผมผมมั่ว แต่ผมเป็นคนทำอะไรมีข้อมูลตลอดนะครับ ความคิดผมไม่ตรงคนอื่น ที่ว่าเป็นไปไม่ได้ที่ มาดาระ จะเอา เนตรสังหาระ ให้ นางาโตะ ผมหา clip มาให้พวกคุณว่า นางาโตะ เบิกเนตรสังหาระ ยังไง ผมไม่ใช่คนพิมพ์ขึ้นมาลอยๆอยู่แล้วครับ
ยกตัวอย่าง ข้อมูล
กับอย่างที่บางคนบอกว่า โทบิ เป็น โอบิโตะ ผมก็จะบอกว่าให้ไปดู clip นี้ซะ
*้ั์smoking*

Naruto Shippuuden folge 120 deutsch 1/2

และถ้ายังไม่เข้าใจ ก็เข้าอ่านมู้นี้ ว่าทำไมถึงเป็นไปไม่ได้  *้ั์smoking*

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=2290.0

ผมไม่ได้แต่งเรื่องขึ้นเองอยู่แล้ว และที่ผมบอกว่าตัวละครโกหก มันเรื่องจริงมั้ยครับที่ว่า โทบิ คือ มาดาระ อย่างกับตอนแรกๆที่ทุกคิดว่าใช่สุดท้าย ก็ failed และในจินตนาการของผมก็บอกว่า โทบิ มันต้อง โกหกอีกหลายเรื่อง
แล้วที่บอกอะไรในเรื่องที่ปรากฏออกมาแล้ว มันก็คือความจริง แล้วขอถามหน่อยว่ามันกี่ความจริงกันหละครับ ทั้งที่ตอนแรกๆบอกว่า มาดาระ ตายหลังจากแพ้ รุ่น 1 แต่เอาไปเอามา ยังมีอารมณ์มาเบิก เนตรสังหาระ อีก แถมยังมีเรื่องอื่นอีกตั้งหลายเรื่อง แล้วอันไหนคือความจริงครับ สุดท้ายก็ต้องเดาแต่ไม่ใช่สุ่ม4สุ่ม5 เพราะถ้าผิดก็จะได้เย็บหน้ากันปาย *dontknow*  *haha* และจะได้รู้ว่า การ์ตูนมันหลอกเราอยู่
*dontknow*

บางคนก็อาจจะมีข้อมูลของตัวเองว่าตัวเองถูกนะ ก็เอามาวัดกัน ถ้าไม่มีใครชนะ ก็พักยกกันไปก่อน แล้วพอการ์ตูนเฉลยจริงๆก็ค่อยสวนแบบโป้งเดียว Knock *damage* แล้วก็ยอมรับขอโทษกานปาย *number1* ดีกว่ามาเถียงแบบลมหรือว่าคนอื่นมั่ว แบบนี้มันดูไม่จืดเลย *dontknow*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 01:20:22 »
ถ้างั้นประโยคที่มาดาระพูดตอนออกจากโลง
ที่พูดถึงนางาโตะ หมายความว่ายังไง ต่อให้มีการแปลเพี้ยนยังไง การที่มาดาระพูดชื่อนางาโตะเมื่ออกจากโลง
แสดงว่ามาดาระรู้จักนางาโตะแน่นอน คุณจะอธิบายยังไง(คุณไม่เชื่อว่ามาดาระกะนางาโตะรู้จักกันนี่)

แล้วหลังจากนั้นลงมา2ช่อง มาดาระตกใจที่ตัวเองตื่นมาด้วยคาถาสัมพะเวสี
สังเกตุดูมาดาระไม่ได้ตกใจที่ตัวเองฟื้น แต่ตกใจที่ฟื้นมาในร่างสัมพะเวสี

ช่วยตอบแบบมีเหตุผลสำหรับเนื้อเรื่องตรงนี้ให้ฟังหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 02:16:03 โดย p@pangja »

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 01:51:09 »

โทบิอาจโกหกในหลายเรื่อง แต่ถ้าเรื่องไหนมีเค้าโครงเชื่อมโยง ก็ต้องเอามาวิเคราะห์ว่ามันมีสิทธิเป็นไปได้ไหม
อย่างเรื่องโทบิให้เนตรสังสาระ ค่อนข้างมีมูล เพราะโทบิอยู่เบื้องหลังนางาโตะมาตลอด มาดาระเองก็รู้จักนางาโตะ
การออกมาพูดเรื่องเซียนหกวิถีคนที่3 ก็เป็นการทิ้งปริศนาในเรื่อง รวมความแล้วมันมีมูล
ถ้าบอกว่าเป็นนินจาต้องอ่านทาง อย่ามัวแต่อ่านทางจนลืมอ่านเนื้อเรื่องไปด้วยสิคุณ 555+

มันดาระ รู้จักกับ นางาโตะ  *haha* (ขำมาก) แค่นี้ผมก็ไม่เถียงคุณละครับ *haha*

ก้มาดาระ ตอนออกจากโลงมา มันพูดถึงนางาโตะ  แสดงว่ามันน่าจะรุ้จักกัน ไม่ใช่หรอ *้ัdoubt*

ไมีเลยนะครับ ตอนนี้เนี่ย และอีกอย่างลองคำนวน อายุ ระหว่าง นางาโตะ กับ มันดาระ ดูสิครับคนละเรื่องเลย แล้วก็อย่าเอา มันดาระ ไป สับสนกับ โทบิ ครับคนละคนกันเลย

เนี่ยครับ เราเริ่มเถียงกันจากประโยคนี้ ผมก็ตกใจว่านายไปเอาความมั่นใจมาจากไหนเยอะแยะ ถึงกล้าพูดว่ามาดาระไม่รู้จักกับนางาโตะ (เเถมด้วยอารมณ์ดูถูกคนอื่นอีกต่างหาก)
พวกผมก็รีบไปหารูปภาพมายืนยันให้นายดูว่ามีฉากที่มาดาระพูดถึงนางาโตะ แต่นายก็เริ่มเถียงแบบไม่มีเหตุผล ตอนแรกผมก็อึ้งและรู้สึกงงพอๆกับนายนะแหละ ว่ามาดาระรู้จักกับนางาโตะได้ยังไง
เหตุผลก็ตามที่นายว่า เรื่องอายุ แต่นี่เป็นความจริงไปแล้ว การ์ตูนหลอกเราไม่ได้ ชื่อนางาโตะคงไม่ผุดขึ้นมาเองจริงไหมครับ แยกให้ออกว่าข้อมูลแบบไหนที่พลิกแพลงได้ และข้อมูลแบบไหนที่
เป็นข้อเท็จจริง พวกผมก็ต้องวิเคราะห์กันต่อว่ารู้จักกันได้ยังไง ไม่ใช่วิเคราะห์แบบถอยหลังลงทะเล เราต้องวิเคราะห์ไปข้างหน้าจริงไหมครับ 

อีกเรื่อง นายเริ่มเอาประเด็นเรื่องเนตรสังสาระมาปนกันอีกแล้ว ยังไม่มีใครพูดเลยนะครับว่ามาดาระเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ผมก็ไม่รู้ว่านายกำลังเถียงกับใครอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 01:58:11 โดย Jay_Jay »

MicMaple

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 01:52:38 »
ถ้าคิดว่าโทบิมันโกหกไปซะทุกอย่างก็ไม่ต้องไปวิเคราะห์มันเลยดีกว่าป่ะครับ

ถึงบางเรื่องมันอาจจะโกหกจริง แต่คนเขียนเค้าก็ต้องมีจุดมุ่งหมายให้ตัวละครตัวนี้โกหกเพื่ออะไรอยู่แล้วครับ

ไม่งั้นก็ไม่ต้องอ่านแล้ว ถ้าจะไม่เชื่ออะไรจากการ์ตูนที่อาจารย์เขาแต่งสักอย่าง แล้วคิดใหม่ขึ้นเอง
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤ. 29 มี.ค. 2012 เวลา 02:02:18 »
ถ้างั้นประโยคที่มาดาระพูดตอนออกจากโลง
ที่พูดถึงนางาโตะ หมายความว่ายังไง ต่อให้มีการแปลเพี้ยนยังไง การที่มาดาระพูดชื่อนางาโตะเมื่ออกจากโลง
แสดงว่ามาดาระรู้จักนางาโตะแน่นอน คุณจะอธิบายยังไง(คุณไม่เชื่อว่ามาดาระกะนางาโตะรู้จักกันนี่)

แล้วหลังจากนั้นลงมา2ช่อง มาดาระตกใจที่ตัวเองตื่นมาด้วยคาถาสัมพะเวสี
สังเกตุดูมาดาระไม่ได้ตกใจที่ตัวเองฟื้น แต่ตกใจที่ฟื้นมาในร่างสัมพะเวสี

ช่วยตอบแบบมีเหตุผลสำหรับเนื้อเรื่องตรงนี้ให้ฟังหน่อย

เอาแบบเหตุผลของผมนะ เน้นว่าของผมนะ
ในตอนนั้นก็คงซักประมาณตอน 559 บางเว็ป แปล เด็ก นางาโตะ นั้นเติบโตขึ้นไม่น้อยเลย ซึงผมก็ไม่เข้าใจว่ามันมีเหตุผลอะไรที่ต้องพูดถึง นางาโตะ โดยไร้ที่มาที่ไป ผมยอมรับว่า shot นั้นผมอ่านข้ามไปเพราะคนเขียนไม่ได้เน้น และต่อมาก็ไม่มีการเอ่ยถึง นางาโตะ อีกเลย
เดาเอาว่า โทบิ กับ มาดาระ คงจะวางแผนกันอะรไสักอย่างก่อน มาดาระ ตายและในระหว่างที่ตายไปแล้ว อาจะสามารถ สือสารกันด้วยคาถา DNA หรืออะไรต่อมิอะไร ให้รับรู้ว่า นางาโตะ มี เนตรสังหาระ เพราะที สัมภสี ยังคืนชีพได้ นารูโตะ ยังคุยกับวิณญาณพ่อแม่ตัวเองได้แล้วนับภาษาอะไรกับ โทบิ จะทำไม่ได้ครับ แต่อาจจะขีดจำักัด ได้แค่ครั้งหรือ  2 ครั้ง ไม่สังเกตุเหรอครับว่า พอมันออกจากโลงปุ๊บเหมือนมันรู้ดีทุกอย่าง แม้กระทั่งสถานการณ์ตอนนั้น มันก็ไม่เอ่ยถามสักคำเลยว่าำทำสงครามกันอยู่เหรอ ถ้าถามว่า มาดาระ จริงๆรู้จัก นางาโตะ มั้ยสำหรับผมตอบว่าไม่ แต่ถ้าเป็น โทบิ ที่จะทำให้ มาดาระ รู้จัก นางาโตะ ไม่แน่ เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ที่ มาดาระ จะอายุยืนข้ามมาถึง 3 รุ่นของ โอคาเงะ ไม่งั้นการต่อสู้ของรุ่นที่ 1 ก็ fail สิครับ เพราะผู้แพ้ดันอายุยันกว่าผู้ชนะ
ผมถึงบอกว่า ถ้าได้รู้ว่ารุ่น 1 ตายยังไงคงดีไม่น้อย

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*