หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบให้กระจ่าง โทบิ ไม่ใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย  (อ่าน 75085 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
เห็นหลายคนแล้วนะครับที่คิดว่า โทบิ คือ 2 คนนี้ แต่ผมขอบอกว่าคุณคิดผิดถนัด เพราะเหตุผลหลักๆคือ......

1. อุจิวะ โอบิโตะ เป็นศิษย์ของท่านรุ่นที่ 4 มินาโตะ ซึ่งก็แน่นอนต้องรวมทั้ง คาคาชิ และ ริน ที่อยู่ทีมเดียวกัน และย้อนไปเมื่อ นารูโตะ เกิดตอน9หางบุก โคโนฮะ มิน่าโตะ ได้ประมือกับ โทบิ ซึ่งแน่นอนว่าต้องเป็นเป็น โทบิ คนเดียวกันกับตอนปัจจุบันนี้แน่ และเป็นไปไม่ได้ที่ โอบิโตะ จะเก่งขนาดประมือกับรุ่นที่ 4 ได้สบายแถมเชิงยังเป็นต่อได้ขนาดนั้น ถ้าไม่มัวเอาสมาธิพลังไปคุม9หางซะก่อนรุ่น4 ไม่ไหวแน่ๆ แถมการตายของ โอบิโตะ เท่าที่ผมดูเหมือนจะเป็น อุจิวะ ที่มีฝีมือยังไม่ถึงขั้น (แต่ผมก็ไม่ได้ฟันธงว่าโอบิโตะไม่เก่งนะครับ)
เฉพาะฉนั้น ตัด โอบิโตะ ไปได้เลยครับ

ส่วนคนที่ 2.อุจิวะ ซิซุย คนๆนี้เข้าข่ายและทำให้ผมคิดอยู่นาน แต่สุดท้ายผมก็ยังยื่นยันว่าไม่ใช่ เหตุผลหลักคือ ตาของ ซิซุย ทั้ง2ข้างมีคนเอาไปแล้ว คือ ดันโซ และ อิทาจิ แต่การตายของ ซิซุย ผมเองก็ไม่กล้า confirm ว่าตายแบบไหนแต่ที่แน่ๆคือตายจริงๆ เพราะทั้งตระกลู อุจิวะ ก็ได้บอกว่าเจอศพ และการได้เนตรกระเงาหมื่นบุฝผา ของ อิทาจิ ยิ่งทำให้ผมมั่นใจ+กับเรื่องอายุ ซิซุย เป็นเพื่อน อิทาจิ ก็คงจะอายุไล่เรี่ยกันแถมทั้งคู่ก็น่าจะเด็กกว่า คาคาชิ อีก และแน่นอนอายุน้อยกว่ากลุ่มของ คาคาชิ ไม่คู่ต่อสู้ของรุ่นที่ 4 ในตอนนั้นแน่ๆ เฉพาะฉนั้นก็ตัดไปได้เลยครับ

จากที่ผมรวบรวมข้อมูลมาทั้งหมดผมคิดว่าแน่ปึกพอที่ตอบทุกคนได้แล้ว แต่ถ้าสุดท้ายการ์ตูนเรื่องนี้ออกคำตอบมาเป็น 2 คนที่นี้ ผมคงต้องเลิกอ่านและเก็บเศษหน้าที่ไรยางอายของผมไปอ่าน HxH แล้วหละครับ *haha*(ล้อเล่นครับ)  *attack*(เอาจริงๆละ)แต่ถ้าสุดท้ายแล้วคำตอบยังออกมาเป็น 2 คนนี้ผมว่าการ์ตูนเรื่องคงมีจุดบอดที่ไม่เชื่อมกันแล้วหละครับ เพราะจะมองไปทางไหนก็เป็นไปไม่ได้เลยสำหรับคำตอบที่จะออกมาเป็น 2 คนนั้น

ส่วนถ้าใครที่คิดว่าคำตอบใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย ก็เอาข้อมูลมากระแทกหน้าผมให้แหกเลยนะครับ  *haha* (ขำอีกละ) *disappoint*
ส่วนคำตอบของผมที่ว่า โทบิ คือใครนั้นผมขอตอบ.....
        รออ่านตอนต่อไป *attack*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 08:39:06 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ตอบให้กระจ่าง โทบิ ไม่ใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 14:35:58 »
ณ ข้อมูลตอนนี้ ในหัวผมคิดอยู่แค่คนเดียว  โทบิคือน้องชายของมาดาระครับ

ผมว่า 80% ส่วนอีก 20% น่าจะเป็นคนอื่น *number1*

Jay_Jay

• *
Re: ตอบให้กระจ่าง โทบิ ไม่ใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 14:42:07 »
เห็นด้วยกับ จขกท.ครับ แต่ก็ยังไม่ปักใจเชื่อ 100% เอาไป 99.9% พอ กันหน้าแตก   *haha*

ส่วนความคิดของผมยังเหมือนเดิม โทบิคือ พ่อโอบิโตะ 40% โฮคาเงะรุ่นที่1 50% ลูกรุ่น 1 10%

*hoho*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 14:43:52 โดย Jay_Jay »

famesom

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 14:58:30 »
ณ ข้อมูลตอนนี้ ในหัวผมคิดอยู่แค่คนเดียว  โทบิคือน้องชายของมาดาระครับ

ผมว่า 80% ส่วนอีก 20% น่าจะเป็นคนอื่น *number1*

ขอแสดงความคิดเห็นกับของท่านผู้นี้นะคับ...

ผมจำได้ว่า ตอนที่577 มาดาระได้พูดไว้ว่า "หลังจากน้องฉันตาย...เขาได้ทิ้งเนตรและพลังเอาไว้ให้"

ผมคิดว่าคำพูดนี้จะสื่อว่า น้องชายของมาดาระตายไปแล้วจิงๆหรือป่าว ??

แล้วถ้าเปนอย่างนั้น  โทบิมันเป็นสัมภเวสีคืนชีพหรอคับ - -* คงไม่ใช่มั้ง

**โดยส่วนตัว ผมคิดว่าไม่นะจะใช่น้องชายของมาดาระนะคับ  ผิดพลาดก้อขออภัยด้วย  *glad* *glad*

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 15:13:28 »

มาดาระมันเพิ่งบอกเองนะว่า  น้องมันตาย

เห็นด้วยกับ จขกท.ครับ แต่ก็ยังไม่ปักใจเชื่อ 100% เอาไป 99.9% พอ กันหน้าแตก   *haha*

ส่วนความคิดของผมยังเหมือนเดิม โทบิคือ พ่อโอบิโตะ 40% โฮคาเงะรุ่นที่1 50% ลูกรุ่น 1 10%

*hoho*

ผมค่อนข้างมั่นในมานานละว่า ไม่ใช่3คนดังกล่าว โอบิโตะ  ชิซุย  รุ่น1

พ่อซาซึกเกะ  ไม่มีข้อมูลคับ  ผมไม่ให้ความเปนไปได้

ลูกรุ่น1นี่ ให้1เปอเซน คับ แต่แค่เปนเซนเดียวก้อคือความเปนไปได้แล้ว

99เปอเซน คิดว่าเปนอย่างอื่นที่เราคาดไม่ถึง และยังไม่เปิดเผยในเนื้อเรื่อง[/b]
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

LM

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 15:30:09 »

ขอแสดงความคิดเห็นกับของท่านผู้นี้นะคับ...

ผมจำได้ว่า ตอนที่577 มาดาระได้พูดไว้ว่า "หลังจากน้องฉันตาย...เขาได้ทิ้งเนตรและพลังเอาไว้ให้"

ผมคิดว่าคำพูดนี้จะสื่อว่า น้องชายของมาดาระตายไปแล้วจิงๆหรือป่าว ??

แล้วถ้าเปนอย่างนั้น  โทบิมันเป็นสัมภเวสีคืนชีพหรอคับ - -* คงไม่ใช่มั้ง

**โดยส่วนตัว ผมคิดว่าไม่นะจะใช่น้องชายของมาดาระนะคับ  ผิดพลาดก้อขออภัยด้วย  *glad* *glad*

น้องชายมาดาระตาย ผมไม่เถียงนะครับ ที่ผมคิดว่า โทบิคือน้องชายมาดาระ ก็คือ

1. มาดาระตายยังไง ผมคิดว่า มาดาระใช้เนตรสังสาระ คืนชีพให้น้องชาย แล้วก็ตายครับ เพราะมาดาระตายตอนหนุ่ม แล้วฝีมือขนาดนั้น ในยุคนั้นคงไม่มีไครฆ่ามาดาระได้

2.ขนาดเซลล์ มาดาระ คาบูโตะยังหามาได้ แล้วถ้า น้องชายมาดาระตายไปแล้วจริงๆ ทำไมไม่ใช้สัมเวสีคืนชีพ มาใช้ประโยชน์ หละครับ ฝีมือ ก็ ไม่ต่างกับมาดาระ เท่าไร ผมว่า น่าจะมีประโชยน์มากกว่าคนอื่นๆที่คืนชีพมา นะครับ

ผมไม่ได้เถียง หรือ หัวดื้อนะครับ แต่ ทุกคนก็มีเหตุผลเป็นของตัวเอง อะไรที่ยังไม่เฉลย มันก็ยังมีโอกาศเป็นไปได้อยู่  *number1*

coordinators

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 16:32:03 »
ที่รู้ๆๆ รุ่น 1 ยังไม่ตาย มาดาระ บอก ตอนล่าสุด

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 16:38:51 »
ที่รู้ๆๆ รุ่น 1 ยังไม่ตาย มาดาระ บอก ตอนล่าสุด

นั่นมันเเค่เซลล์รุ่น1ที่โทบิเอามาเพาะจนเติบโตครับ มีชีวิตก็จริง เเต่ไม่มีจิตใจ ส่วนรุ่น 1 ตัวจริงตายยังไงเขายังเถียงกันอยู่จนถึงทุกวันนี้

ลองไปอ่านฉบับรวมเล่มดูครับ บางทีการใช้ภาษามันอาจจะเพี้ยนๆก็ได้ ดูในอนิเมมาใช่ปะเนี่ย

*number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 17:32:30 โดย Jay_Jay »

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 18:15:14 »

นั่นมันเเค่เซลล์รุ่น1ที่โทบิเอามาเพาะจนเติบโตครับ มีชีวิตก็จริง เเต่ไม่มีจิตใจ ส่วนรุ่น 1 ตัวจริงตายยังไงเขายังเถียงกันอยู่จนถึงทุกวันนี้

ลองไปอ่านฉบับรวมเล่มดูครับ บางทีการใช้ภาษามันอาจจะเพี้ยนๆก็ได้ ดูในอนิเมมาใช่ปะเนี่ย

*number1*

มันเพี้ยนๆทั้งหมดอยุ่แล้วไม่ใช่หรอ  อนิเมะก้อทั้งเปนซับอยุ่เลย ใช่ปะ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 20:23:18 »
ผมกล้าเอาหน้าด้านๆของผมฟันทิ้ง ไม่ใช่ ฟันธงเลยว่า โทบิคือเค้าคนนั้นแน่นอน .........แล้วใครหวะ
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*
โอบิโตะแน่นอน เพราะยิ่งได้ดู อนิเมชั่น ตอนล่าสุดยิ่งตอกย้ำคนเชื่อนั้นเข้าไปอีก
ผมว่าเช็ดสึ เป็นร่างกอบปี้ของโทบิแน่นอน เพราะมีอะไรหลายๆอย่างเหมีอนกันเอามากๆ ที่แบ่งเป็นขาวกับดำอาจจะสื่อดั่งนี้
ดำคื่อ ความแข่งแกล่งหรือด้านมึดอะป่าวไม่แน่ใจ
ขาวคือ นิสัยอ่อนแอและความไม่เอาไหนไมน้า
ผมสังเกตุมานานแล้วว่าดูบุกคริกชงผมของเช็ดสึสีขาวแล้วค้ายโอบิโตะตอนเด็กเอามากๆ เอาง่ายๆแค่ชงผมของเช็ดสึก็เหมีอนโทบิแล้ว
 *shock* *shock*

ความเห็นส่วนตัว
 *number1* *number1* *number1*

ahingsaka

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 20:28:04 »
ผมขอวิเคราะห์บ้างนะครับ โดยส่วนตัวคิดว่า โทบิเป็นตัวละครใหม่มากกว่า ซึ่งผมคิดว่า โทบิเป็นสิ่งที่ อุจิวะ มาดาระ ได้เหลือไว้ก่อนตายอันได้แก่

1.ตัวโทบิ ผมคิดว่าอาจมีส่วนหนึ่งของเซลล์มาดาระ + เซลล์ของรุ่นหนึ่ง(ซึ่งมีแน่นอน)ที่มาดาระแย่งมาได้ ทำให้คิดว่าตัวเองเป็น อุจิวะ มาดาระ (เวลาเล่าถึงเหตุการต่างๆ)
                        2.เซตสึทั้งสองสี ซึ่งมีความสามารถจากเซลรุ่น 1 ฮาชิรามะ เซนจู

ดวงตาของโทบิข้างขวาน่าเป็นของโอบิโตะ ซึ่งเดาจากคำพูดตอนที่คาคาชิกำลังจะจัดการกะมันมันบอกวา ก็รู้อยู่แล้วไม่ใช่รึว่าใช้เนตรนั่นไม่ได้ผล ซึ่งแปลได้2ทางครับ   

1.  ก็คนอื่นเค้ายังทำไรไม่ได้เลยแกจะทำไรได้
                        2.  ก็แกมีเนตรเหมือนชั้นไงละ(คิดว่าข้อนี้มากกว่า)

และจากตอนล่าสุด ผมขอเดาว่าคำพูดของมาดาระที่ว่าจะสอนวิธีชุบชีวิตให้เหล่าคาเงะตอนที่คุยกะ 5 คาเงะนั้นอาจมาจากเหตุผลที่ตนสามารถสร้างเซตสึและโทบิได้ละมั้ง(เดานะ)แล้วอีกทั้งในขณะนี้ตนเองก็มีเห็นสังสาระแถมยังเป็นร่างสัมภเวสีด้วยเลยไม่ต้องกลัวตายละมั้ง ส่วนสาเหตุที่ตายคาดว่าน่าจะมาจากการต่อสู้แล้วบาดเจ็บพอเบิกเนตรได้ก็สายไปละ ตายซะก่อน

อีกข้อที่ที่ผมคิดว่าสิ่งที่พบใจรังโอโรจิมารู คัมภีร์นั้นคงเป็นความลับของพลังเนตรอย่างแน่นนอน(ที่อาจจะชุบชีวิตคนได้มั้งเพราะโอโรจิมารู กระสัน อย่างได้เนตรมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วนิ)  มันเลยบอกว่าจะเอาไปให้ซาสึเกะ(เป็นได้ สองกรณีเช่นกันคือ ให้เพราะซาสึเกะมีเนตร หรือ ให้เพราะซาสึเกะเป็นหัวหน้ากลุ่ม)

ส่วนรุ่นที่ 1-4 ตายถาวรครับชุบไม่ได้ จิไรยะคงตายแล้วละเพราะคาบูโตะบอกศพจมไปในทะเล งมมาไม่ได้ ส่วนรูปหน้า ฮาชิรามะ เซนจู ที่เห็นในรูปปั้นใต้ดินในรังของโทบิคงเป็นแค่เซลล์ที่เอามาเพาะต่อยอดครับที่บอกว่า"มันยังไม่ตาย"คงไม่หมายความว่ารุ่น 1 ยังไม่ตายมั้งครับ แต่คงบอกแบบชมเชยว่าเซลล์มันยังมีชีวิตอยู่เหมือนกับว่ามันยังไม่ตาย ที่เห็นเป็นรูปหน้าออกมานั้นก็คงเหมือนตอนที่หน้าของรุ่น1 ปรากฏที่ตัว มาดาระ และ แขนของดันโซอะครับ แต่โทบิคงมีเยอะว่าเลยมาทั้งตัวไม่มาแค่หน้า555+

ยังไงช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยละกันครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 20:41:55 »
^
^
^

รุ่น1-4 ตายถาวร  งั้นพวกที่คาบุโตะเรียกขึ้นมา  ก้เปนพวกตายแบบ30วัน 7วัน ตามลำดับใช่มั้ยคับ

ปล.แซวเล่นน่ะคับ  *hoho*

ahingsaka

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 21:02:56 »
อย่างกะนมพาสเจอร์ไรต์  ตาย 7 วัน บูดแล้ว 55+ เลยเรียกมาไม่ได้

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 21:13:19 »
มันเริ่มไม่ใช้คนละ  มีบูดด้วย  *haha* *haha* *haha*

momothedog

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 21:28:36 »
ผมขอวิเคราะห์บ้างนะครับ โดยส่วนตัวคิดว่า โทบิเป็นตัวละครใหม่มากกว่า ซึ่งผมคิดว่า โทบิเป็นสิ่งที่ อุจิวะ มาดาระ ได้เหลือไว้ก่อนตายอันได้แก่

1.ตัวโทบิ ผมคิดว่าอาจมีส่วนหนึ่งของเซลล์มาดาระ + เซลล์ของรุ่นหนึ่ง(ซึ่งมีแน่นอน)ที่มาดาระแย่งมาได้ ทำให้คิดว่าตัวเองเป็น อุจิวะ มาดาระ (เวลาเล่าถึงเหตุการต่างๆ)
                        2.เซตสึทั้งสองสี ซึ่งมีความสามารถจากเซลรุ่น 1 ฮาชิรามะ เซนจู

ดวงตาของโทบิข้างขวาน่าเป็นของโอบิโตะ ซึ่งเดาจากคำพูดตอนที่คาคาชิกำลังจะจัดการกะมันมันบอกวา ก็รู้อยู่แล้วไม่ใช่รึว่าใช้เนตรนั่นไม่ได้ผล ซึ่งแปลได้2ทางครับ   

1.  ก็คนอื่นเค้ายังทำไรไม่ได้เลยแกจะทำไรได้
                        2.  ก็แกมีเนตรเหมือนชั้นไงละ(คิดว่าข้อนี้มากกว่า)

และจากตอนล่าสุด ผมขอเดาว่าคำพูดของมาดาระที่ว่าจะสอนวิธีชุบชีวิตให้เหล่าคาเงะตอนที่คุยกะ 5 คาเงะนั้นอาจมาจากเหตุผลที่ตนสามารถสร้างเซตสึและโทบิได้ละมั้ง(เดานะ)แล้วอีกทั้งในขณะนี้ตนเองก็มีเห็นสังสาระแถมยังเป็นร่างสัมภเวสีด้วยเลยไม่ต้องกลัวตายละมั้ง ส่วนสาเหตุที่ตายคาดว่าน่าจะมาจากการต่อสู้แล้วบาดเจ็บพอเบิกเนตรได้ก็สายไปละ ตายซะก่อน

อีกข้อที่ที่ผมคิดว่าสิ่งที่พบใจรังโอโรจิมารู คัมภีร์นั้นคงเป็นความลับของพลังเนตรอย่างแน่นนอน(ที่อาจจะชุบชีวิตคนได้มั้งเพราะโอโรจิมารู กระสัน อย่างได้เนตรมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วนิ)  มันเลยบอกว่าจะเอาไปให้ซาสึเกะ(เป็นได้ สองกรณีเช่นกันคือ ให้เพราะซาสึเกะมีเนตร หรือ ให้เพราะซาสึเกะเป็นหัวหน้ากลุ่ม)

ส่วนรุ่นที่ 1-4 ตายถาวรครับชุบไม่ได้ จิไรยะคงตายแล้วละเพราะคาบูโตะบอกศพจมไปในทะเล งมมาไม่ได้ ส่วนรูปหน้า ฮาชิรามะ เซนจู ที่เห็นในรูปปั้นใต้ดินในรังของโทบิคงเป็นแค่เซลล์ที่เอามาเพาะต่อยอดครับที่บอกว่า"มันยังไม่ตาย"คงไม่หมายความว่ารุ่น 1 ยังไม่ตายมั้งครับ แต่คงบอกแบบชมเชยว่าเซลล์มันยังมีชีวิตอยู่เหมือนกับว่ามันยังไม่ตาย ที่เห็นเป็นรูปหน้าออกมานั้นก็คงเหมือนตอนที่หน้าของรุ่น1 ปรากฏที่ตัว มาดาระ และ แขนของดันโซอะครับ แต่โทบิคงมีเยอะว่าเลยมาทั้งตัวไม่มาแค่หน้า555+

ยังไงช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยละกันครับ

ต้องไปดู naruto shippuuden 253 sub thai ครับจะเห็นได้ชัดเจนขึ้น ...
เกี่ยวกับเซลล์ฮาชิรามะ ที่ โทบิเลี้ยงไว้ แล้วมีกองทัพ เซตสึ จำนวนมหาศาล