หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: 50/50 แล้วล่ะ ว่าผมจะหน้าแหก ที่ฟันธงว่า โทบิ คือ อิสึนะ  (อ่าน 67162 ครั้ง)

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมเคยพิมเกี่ยวกับเรื่องนี้มานานแสนนานแล้ว และฟันธงว่าเป็นโอบิโตะ เพราะในฉากต่อสู้นี้อาจารย์ นำไกกับคาคาชิ มาอยู่ในฉากนี้ด้วย ยิ่งฟันธงไปได้เลยว่าโทบิต้องเป็นคนที่ไกกับคาคาชิรู้จัก เพราะไม่งั้นกาตูนจะเดินเรื่องต่อลำบาก แค่นี้เองกาตูนไม่จำเป็นต้องวิเคราะห์อะไรมากก็ได้ มองในมุมนักเขียน ผมพยายามสื่อหลายครั้งแล้ว ดูที่ลายเซ็นผมได้ ที่เขียนว่าไกกับคาคาชิมารอ ดร่าม่านานแล้วพิมไว้สักชาตินึงละ แต่เพื่อนๆก็วิเคราะห์ ได้สนุกเหมือนกันอ่านแล้วชอบครับ  แต่เปลื่ยนใจผมไม่ได้หรอกว่า
โทบิคือโอบิโตะ TOBO= OBITO ลองเขียนชื่อใส่กระดาษใส่แล้วพลิกกลับด้านอ่านดูนะ เคยมีบอสของกาตูนเรื่องนึงก็ใช้มุขนี้มาเล่นชื่ออ่านกลับหลัง ผมจำชื่อไม่ได้ละว่าเรื่องอะไร เพราะมันประมาณ25ปีที่แล้ว ผมยังเด็กอยู่ อาจารย์วาดเรื่องนี้ก็ยังเด็กคงจำมุขนี้มาเล่นเหมือนกัน  เพราะนักเขียนกาตูนทุกคนจะเอาประสบการณ์การอ่านกาตูนของตัวเองในวัยเด็กมาดัดแปลงเป็นแนวของตัวแล้วเขียนกาตูน

น่าจะเกิน70 เปอเซนละนะ โอบิโตะ
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Monkey D. Jennei

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
สำหรับผม ผมคิดว่าโทบิอาจจะเป็นมาดาระตัวจริงก็ได้ ขอให้มองในแง่การ์ตูนกันนะครับ

มาดาระได้ล้มเหลวในฐานะผู้นำตระกูลเพราะตาของตัวเองเริ่มบอดจากการใช้เนตรมากๆ แต่มาดาระอาจจะใช้ประโยชน์จากเรื่องนี้ก็ได้โดยการมอบเนตรให้อิสึนะก่อนที่ตาจะบอดสนิท

และให้อิสึนะสานต่อชื่อของตัวเองในฐานะผู้นำตระกูล เคยสงสัยกันไหมครับว่าทำไมคนเขียนถึงต้องให้เป็นน้องชายฝาแฝด มันยากต่อการวาดนะครับ ทำไมไม่ทำให้เป็นแบบรุ่น1 กับ รุ่น2 ไปเลย

ต่อนะครับ ที่เราเห็นมาดาระในเรื่อง แต่เราก็เห็นแค่ตอนโต คือช่วงที่สู้กับรุ่น1 และตอนที่ถูกเรียกออกมาจากสัมภเวสีคืนชีพ แต่ไม่มีอะไรยืนยันได้ว่านั่นคือมาดาระตัวจริง ถึงแม้คนอื่นๆจะบอกว่านั่นคือมาดาระก็ตาม

แต่อย่าลืมนะครับ ผู้คนรู้จักมาดาระกันก็เพราะรูปปั้นที่สร้างเอาไว้ที่หุบผาแห่งจุดจบ ถ้าอิสึนะสวมรอยเป็นมาดาระก่อนหน้าเหตุการณ์นั้น ก็คงจะไม่มีใครรู้แน่นอน 

อิสึนะอาจจะสวมตัวตนเป็นมาดาระตั้งแต่นั้นมา ส่วนมาดาระตัวจริง เกิดอะไรขึ้นหลังจากนั้นไม่มีใครรู้ แต่ก็แน่นอน มาดาระเสียเนตรทั้งสองข้างไปแล้วเลยต้องเอาของคนอื่นมาใส่แทน

ผมก็ตัดสินใจอยู่นาน แต่คิดว่ามันน่าจะเป็นแบบนี้นะ ใกล้กับหลักการ์ตูนมากที่สุดแล้ว  *love* *love*

โทบิอ้างมาตลอดว่าตัวเองคือมาดาระ มันอาจจะไม่ได้โกหกก็ได้ จากตอนล่าสุดที่มันพูดขึ้นมาเหมือนน้อยใจว่า ใบหน้าก็ยังจำไม่ได้แล้วบอกไปจะมีความหมายอะไร มันอาจจะหมายถึงบอกไปก็ไม่เชื่อหรอก

เพราะใครๆก็คิดว่าโทบิคือมาดาระตัวปลอม จะมีซักกี่คนถ้ามันถอดหน้ากากแล้วบอกว่าตัวเองคือมาดาระตัวจริงต่างหาก และที่มันบีบแขนก็เพราะสาเหตุนี้เอง  *great* *great*

ไม่รู้นะครับ แต่โทบิผมคิดว่มันต้องเกี่ยวข้องกับการต่อสู้ที่หุบผาสิ้นสุดด้วย ไม่อย่างนั้นมันคงไม่ไปนั่งชมวิวบนหัวมาดาระหรอก บางคนบอกเป็นรุ่น1 แต่ผมว่ามันยากเกินไป อะไรจะหักมุมขนาดนั้น

ถ้าใครเคยดูอนิเมภาคแรก ตอนนักรบชุดเกราะสีขาว ก็น่าจะจำได้ครับ ที่น้องสาวปลอมตัวเป็นพี่ชาย ทั้งๆที่พี่ชายตายไปนานแล้ว พล็อตเดียวกันเลย ไม่รู้จะเล่นมุกนี้ซ้ำอีกหรือเปล่า

อย่าว่ากันนะครับ ความเห็นส่วนตัว
ในที่สุดก็มีคนที่คิดเหมือนเราว่า โทบิคือมาดาระตัวจริง แต่เค้าคิดอ่ะต่างไปนิดหน่อยตรงที่หน้าจะ ออกแนวใช้ร่างของเซตซึ สีขาวอยู่
การที่โทบิ สวมหน้ากาก ทำตัวละครนี้ดูคาสสิก และลึกลับ
ถ้าจะให้เปรียบหน้ากากของโทบิ คงจะคล้ายกับ แขนรูปปั้น เทพี วีนัส ที่ขาดไป ทำให้เราจินตนาการไปไกลล
  *great* *great* *great*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
ผมว่ามันคือคนที่อยู่ในลายเซ็นของท่าน อายิโนะ ยั้ยแหละ *haha*

แหนะ  ชอบล่ะซี้~   *haha* *haha* *haha* *haha*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

Monkey D. Jennei

• *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
ผมว่ามันคือคนที่อยู่ในลายเซ็นของท่าน อายิโนะ ยั้ยแหละ *haha*

แหนะ  ชอบล่ะซี้~   *haha* *haha* *haha* *haha*
แต่เค้ารับไม่ได้ เอา อิทจี้ เค้ามาทำแบบนี้ได้ไง เค้าม่ายยยยอมมมมม *rip* *rip* *rip*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

spirit

• *
ผมก็เข้าใจนะว่าทุกคนย่อมเชื่อมั่นในความคิดตัวเองสูงแต่จากตอนที่แล้วที่ดูมันเหมือนจะรู้จักคาคาชินั้นก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นโอบิโตะเสมอไปนะครับผมเห็นอีโทบิมันก็รู้จักเค้าไปทั้วอะครับทั้งแถมมันยังเคยร่วมมือวางแผนกับมาดาระอีกโอบิโตะจะทันมาดาระไหมเนี้ยดูจากอายุแล้วแล้วยังมีเรื่องที่ขัดแย้งมากมายที่จะเป็นโอบิโตะคือเรื่องที่โทบิบอกเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะตั้งแต่สมัยเด็กและบอกให้ยาฮิโกะก่อตั้งแสงอุษาอีกจะเป็นไปได้หรอที่เป็นโอบิโตะซึ่งอายุห่างจากนางาโตะเป็น10 10 ปีเลยเพราะอย่าลืมนะครับว่า โอบิโตะรุ่นเดียวกับคาคาชิ ส่วนนางาโตะอายุห่างจากจิไรยะไม่เกินสิบกว่าปีหรอก มันจะไปทำวิธีไหนที่สามารถจะให้เนตรแก่นางาโต วางแผนกับมาดาระและหลอกใช่นางาโตะกับยาฮิโกะอย่างไรกัน   ทุกอย่างมันก็ร่วนมีทั้งเหตุผลและข้แขัดแย้ง   เพราะฉะนั้นเพื่อใจไว้บ้างก็ดีอย่าเพิ่งเชื่อว่าเป็นโอบิโตะเกิน *damage* *damage* *damage*

kyo

• *
**********ขออธิบายเรื่องที่ว่า โทบิมอบเนตรให้นางาโตะ****************
เรื่องที่ว่าโทบิมอบเนตรให้นางาโตะ เรื่องทั้งหมดเราฟังมาจากโทบิอีกที ซึงจะจิงหรือไม่จิงอันนี้ไม่รู้
ส่วนตัวคิดข้อแก้ต่างให้กับข้อนี้ได้2กรณี
1.   โทบิไม่ได้เป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะกับมือตัวเอง แต่เป็นมาดาระ ที่เป็นคนมอบให้แล้วมาเล่าเรื่องนี้ให้โทบิรู้ทีหลัง แล้วโทบิก็เอาเรื่องนี้มาโม้ให้คนอื่นฟังอีกต่อ (ก็นิสัยมันเป็นแบบนั้นอยู่ละ)
2.   ในความคิดผมยังสับสนข้อนี้อยู่ คือทุกคนบอกว่านางาโตะแก่กว่ามินาโตะ(รุ่น4) แต่ผมไม่คิดแบบนั้น ถึงนางาโตะจะเป็นศิษย์คนแรกของจิไรยะแต่ไม่ได้หมายความว่าอายุจะเยอะกว่ามินาโตะนี่ครับ สังเกตได้จาก โจสะ เป็นรุ่นเดียวกัน รุ่น4 และไรคาเงะรุ่น4 ก็เคยสู้กับมินาโตะ อายุก็ไล่เลี่ยกันระหว่างไรคาเงะรุ่น4กับโฮคาเงะรุ่น4 แต่คุณดูโคนันสิครับ รุ่นเดียวกันนางาโตะ ทำไมดูสาวจัง ข้อสงสัยข้อนี้จะอธิบายไงครับ 
3.   เพราะงั้นจากข้อข้างบน โอบิโตะหรือโทบิจะเป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะก็มีสิทธ์เป็นไปได้เพราะอายุทั้ง2 คนอาจจะเท่ากันหรือใกล้กันเลยก็ได้ มาดาระเป็นคนพามาดูตอนมอบเนตรให้ก็เป็นได้ โอบิโตะไม่ใช่คนมอบเอง หรือมาดาระกับโอบิโตะมาหานางาโตะแล้วมอบเนตรให้พร้อมกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 20 ก.ค. 2012 เวลา 16:08:12 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว

kyo

• *
ไหนๆก็ไหนๆละขออีกข้อละกัน
ขออธิบายข้อที่ทุกๆคนสงสัยว่าโอบิโตะเป็นเด็กตัวกระเปี๊ยกตอนสู้กับรุ่น4 แล้วมันจะเป็นไปได้หรอ
1. ตอนนั้น คาคาชิกับไก โตเป็นวัยรุ่นแล้วนะครับ

2. โอบิโตะสูงกว่าคาคาชิเยอะนะครับ ดูได้จากตอนเด็กโอบิโตะก็ตัวใหญ่กว่าคาคาชิเยอะแล้ว

3. ดูจากอายุไกกับคาคาชิตอนนั้น น่าจะ16-18ปีแล้ว ซึ่งโตพอที่จะเก่งได้แล้ว ทำไมผมถึงมั่นใจแบบนั้นละ ก็ดูปัจจุบันนี้สิ ถามหน่อยว่า นารุโตะกับซาซึเกะอายุเท่าไร ทำไมมันเทพจัง แล้วโอบิโตะจะเทพแบบนั้นบ้างไม่ได้หรืออย่าใจแคบกันนักครับลองคิดดีๆ

4. ช่วงเวลาจากตอนโอบิโตะโดนหินทับกับตอน9หางบุกห่างกันประมาณ6-7ปี ช่วงเวลาขนาดนั้นทำไมจะทำให้คนๆนึงเก่งขึ้นไม่ได้ อีกอย่างอย่าลืมนะว่า คาคาชิก๊อปปี้วิชานินจาได้เพราะเนตรวงแหวนของโอบิโตะ แล้วคิดว่าโอบิโตะเจ้าของจิงๆของเนตรนี้จะก๊อปปี้วิชานินจาไม่ได้หรอ
5. ช่วงเวลา6-7ปีที่หายไปก่อนสู้กับรุ่น4 คิดว่าโอบิโตะอยู่กับมาดาระ มาดาระคงสอนแล้วบอกเรื่องต่างๆให้รู้คิดว่าแทบจะทุกอย่าง ดูตัวอย่างคาบุโตะอยู่กับโอโรจิสิครับ ทำไมคาบุโตะมันรู้ทุกอย่างที่โอโรจิรู้ กรณีนี้ก็เหมือนกัน มาดาระรู้ไรโอบิโตะคงได้รับถ่ายทอดมาเต็มๆรวมทั้งวิชาต่างๆด้วย อย่างที่บอกไปเมื่อข้อที่แล้ว โอบิโตะสามารถก๊อปปี้วิชานินจาได้ คงก๊อปวิชาของมาดาระมาหมดนั้นแหละ  และคิดว่าเจ้าของเนตรจิงๆคงก๊อปวิชาได้ดีกว่าคาคาชิอีกด้วยซ้ำ เพราะคาคาชิก๊อปวิชานินจาได้แค่ระดับ A คิดว่าเจ้าของตัวจิงอาจก๊อปวิชาดีกว่าคาคาชิอยู่แล้วแค่นี้ก่อนละกัน

ผมก็ไม่ได้ฟันธงเต็ม100ว่าโทบิคือโอบิโตะ แค่จะบอกว่าถ้าโทบิจะเป็นโอบิโตะจิงๆ ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้เพราะ โอบิโตะสามารถเก่งได้เหมือนคนอื่นๆ คือเนตรก๊อปปี้ ที่ก๊อปได้ทุกวิชา ซึ่งข้อนี้แหละที่จะทำให้โอบิโตะเทพเกินใครๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 20 ก.ค. 2012 เวลา 16:04:35 โดย kyo »

prince_fenris

• *
    • punzas.net

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
แต่ผมไม่อยากให้เป็นโอบิโตะเลยจริงๆงะ '
ถ้าเป็นโอบิโตะ ก็ไม่หนุกเลยยยย

spirit

• *
ผมขอเถียงเรื่องอายุนะอายุโอบิโตะไม่มีทางเท่ากับนางาโตะแน่นอนยืนยันได้เลยตอนสงครามครั้งที่2 นางาโตะอายุ10ขวบได้ส่วนจิไรยะอยู่ในช่วงวัยรุ่นอยู่เลยอายุคงราวๆ20ห่างกันแค่ประมาณ10ปีเท่านั้นแล้วจะมาเท่ากับโอบิโตะเป็นไปไม่ได้เลยครับเรื่องอายุนิแหละที่เป็นไปได้ยากและแน่นอนว่าโทบิเป็นคนมอบเนตรและไปเป็นคนหรอกใช่นางาโตะแน่นอนฟังจากที่มาดาระมันบอกเองว่าเจ้าเด็กนางาโตะนั้นคงโตมาแบบถูกบงการสินะซึ่งจากข้อความนี้เห็นได้จัดเลยว่ามาดาระมันไม่ได้วงการนางาโตะแต่เป็นคนที่ร่วมมือกับมาดาระนั้นก็คือโทบิซึ่งจะเห็นว่าทั้งหมดนี้คำพูดของมาดาระซอดคล้องกับคำพูดของโทบิแน่นอน และก็อีกอย่างผมว่ามาดาระไม่ทันโอบิโตะหรอกอายุห่างกันเกินไปเกินกว่าที่มาดาระจะอยู่ถึงคงไม่ต่ำกว่า70ปีเลยในการบอกเรื่องราวต่างๆให้โอบิโตะรับรู้แล้วดูมาดาระตอนถูกอัญเชิญสิใบหน้าอายุต่างๆน่าจะตายก่อนหน้านั้นแน่นอนเพราะมันเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นานมันก็ตายมันเป็นคนบอกเองอย่าลืมนะครับนางาโตะมีเนตรสังสาระตั้งแต่ยังเด็กตอนนั้นโอบิโตะยังไม่เกิดเลยมั่งเนตรสังสาระอยู่ที่นางาโตะแล้วส่วนมาดาระเองก็นาจะตายก่อนหน้านี้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 20 ก.ค. 2012 เวลา 17:42:22 โดย spirit »

[email protected]

• *
ยังไงสะ ผมก็ว่าเป็น โอบิโตะ 10000000000000000%

เพราะมันดูเหมือนมันจะ เคืองนิดๆ ที่จำมันไม่ได้
ที่จะใช่ โอบีโตะจริง(ไม่คิดว่าเชื่อหรอก) บ้าป่าว ใส่หน้ากาก ไอ้บ้าที่ไหนจะจำได้ นิสัยก็เปลื่ยนจนไม่เหมือนเดิมเลยสักนิด

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
เอาข้อมูลมาให้ครับ มีคนเคยบอกว่าโทบิภาษาญี่ปุ่นแปลว่าสิบหาง ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า

แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง อาจารย์ต้องคิดเรื่องการกลับชื่อตั้งแต่โอบิโตะออกมาใหม่ๆเลยนะครับ อาจารย์เขาวางพล็อตไว้ไกลจริงๆ  *great* *great*

beforu

• *
เอาข้อมูลมาให้ครับ มีคนเคยบอกว่าโทบิภาษาญี่ปุ่นแปลว่าสิบหาง ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า

แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง อาจารย์ต้องคิดเรื่องการกลับชื่อตั้งแต่โอบิโตะออกมาใหม่ๆเลยนะครับ อาจารย์เขาวางพล็อตไว้ไกลจริงๆ  *great* *great*

10 หาง = จิวบิต่างหากครับ จิว แปลว่า สิบ คิวบิ = 9 หาง คิว = 9    เอาจริงๆเลยนะครับ  ไอตอนที่โทบิมันพูดกับคาคาชิเนี่ย ผมว่าพวกคุณคิดมากกันเกินไปมั้งครับ ผมว่าไม่เห็นมันจะแปลกอะไร แค่มันบอกว่าแกเปิดปากง่ายตลอดเลยนะคาคาชิ บลาๆๆ  แค่เนี้ยเหรอครับจะเอามาเป็นประเด็นที่มีน้ำหนักมากพอที่จะทำให้คิดว่าโทบิเคยสนิทกับคาคาชิมาก่อน จนคิดว่ามันคือโอบิโตะได้  *dead*  โทบิเนี่ยมันเคยปะทะกับคาคาชิอยู่บ้างเหมื่อนกัน จำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง ประมาณว่าแป๊บๆไอโทบิก็วาปหนีตลอด เพราะฉะนั้นที่มันพูดไปแบบนั้นก็อาจจะไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เอาตามจริงนะครับจากที่อ่านมาทั้งหมด คุณสมบัติของโทบิผมสรุปได้ดังนี้ครับ

1.เป็นอุจิวะแน่นอน และเป็นอุจิวะยุคแรกๆ ยุคพอๆกับมาดาระ มันรู้จักทุกคนในอุจิวะ รู้หมดใครลูกเต้าเหล่าใคร
2.เป็นคนที่มาดาระไว้ใจมากที่สุดและสมรู้ส่วมคิดกับมาดาระเป็นอย่างดี แล้วทำไมถ้าคิดว่าเป็นโอบิโตะ ทำไมมาดาระต้องแยแสกับนินจาอุจิวะธรรมดาๆที่แค่โดนหินทับก็อนาถ
3.เก่งโคตรๆ + เก๋าโคตรๆ พอๆกับมาดาระ  ประสบการณ์ในการต่อสู้เยอะมาก คาถาแปลกๆก็เยอะ  คงไม่ตายแบบหินทับตายง่ายๆเหมือนใครไม่รู้ แค่อายุก็ไม่ใช่โอบิโตะแล้ว
4.รู้จักวิธีเอาเซลล์รุ่นที่1มาใช้ ซึ่งไม่ง่ายเลย ถ้าเป็นนินจาธรรมดาๆคงทำไม่ได้ ต้องมีข้อมูลวิจัยอะไรต่างๆเกี่ยวกับเซลรุ่นที่ 1 ซึงคงไม่ใช่คนยุคหลังๆ
5.มีความแค้นกับทั้ง อุจิวะ และ หมู่บ้าน มันแค้นอะไรอุจิวะไม่รู้ แต่มันมีส่วนร่วมกับอิทาจิในการฆ่าล้างตระกูล......  อ่าน http://www.mangareader.net/naruto/590/11 จากตอนนี้จะเห็นว่า ตอนแรกอิทาจิไม่รู้ว่าโทบิมันเป็นคนในอุจิวะ แสดงว่าโทบิมันไม่ได้เดินเข้าออกอาศัยอยู่ในเขตของอุจิวะเป็นปกติ  จึงไม่มีใครในอุจิวะเคยเห็นมัน แต่อิทาจิก็สืบได้ว่ามันแอบเข้าไปอ่านศิลาประจำตระกูลได้ ซึ่งมีแต่อุจิวะเท่านั้นที่รู้อิทาจิจึงคิดว่ามันเป็นอุจิวะ และอิทาจิบอกว่าจะช่วยแก้แค้นอุจิวะให้ โดยมีข้อแม้ว่าห้ามแตะต้องหมู่บ้านและซาสึเกะ

ถามว่าโทบิเก่งขนาดนี้ ทำไมไม่มีเนตรกระจกเงา คิดว่าเทพขนาดนี้ไม่รู้วิธีเบิกเนตรได้ไง  ตอบ...ผมคิดว่ามันคงให้คนอื่นไปแล้ว ใครฟะ ไม่รู้ดิ ก็คนที่เบิกเนตรกระจกเงาได้ก็มีแค่ มาดาระ อิซึนะ ชิซุย อิทาจิ ซาสึเกะ และ คาคาชิ แค่นี้ บุคคลไหนมีโอกาสเป็นโทบิได้มากที่สุด ก็น่าจะคิดกันได้แล้วนะครับ

ที่ผมวิเคราะห์มาผมเอาเรื่องเหล่านี้ออกไปจากหัวนะครับ ร่างก๊อป ใครย้อนเวลา มนุษย์ทดลอง ผลพวงจากการวิจัย นินจากระจอกๆที่โดนหินทับแล้วไม่ตายเอาเนตรให้เพื่อนรัก อยู่ๆก็แค้นบ้าไรขึ้นมา กุจะครองโลกให้ได้ กุจะรวม 10 หาง

beforu

• *
เอาเป็นว่าถ้าโทบิเป็นโอบิโตะจริง ผมยอมหน้าแหกเลยครับ คือผมจะฟันธงว่าโทบิไม่ใช่โอบิโตะล้านเปอเซนแค่นั้น ยังไม่ได้บอกว่าเป็นใครนะ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ได้คิดว่าโทบิเป็นโอบิโตะครับ  *disappoint* *disappoint*  แต่ถึงจะไม่เห็นด้วยแค่ไหน ก็อย่าพึ่งโจมตีคนอื่นสิครับ สิ่งที่คุณคิดก็เป็นความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น อย่างเช่นเป็นอุจิวะแน่นอน แล้วรู้ได้ยังไงละครับ

ส่วนอิสึนะ ผมว่ามันขัดแย้งตรงที่โทบิบอกว่าหน้าก็ยังจำไม่ได้นะสิ เพราะแต่เดิมก็ไม่มีใครรู้จักอิสึนะอยู่แล้ว ผมให้ความเป็นไปได้หนึ่งอย่างจากประโยคที่มันพูด โทบิมันต้องเป็นนินจาที่ใครๆก็รู้จัก ไม่งั้นประโยคที่มันพูดก็เหมือนกับคิดเองเออเองว่าใครๆก็รู้จักมัน