หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ผมอยากลองเสนอแนวคิดนี้ดู  (อ่าน 15803 ครั้ง)

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *

ถ้าผมบอกว่าคนในรูปคือโทบิ จะหาว่าผมบ้าไหมครับ เดี๋ยวก่อนอย่าพึ่งด่าผมนะ   *shock*

คือตอนล่าสุด ทำให้ผมเกิดความคิดขึ้นมาได้หนึ่งอย่าง จากที่มาดาระคลายผนึกของสัมภเวสีคืนชีพด้วยตัวเอง แต่ถ้ากรณีนี้เกิดขึ้นกับรุ่น1 ละครับ ?

ถ้าให้เดาว่า วิญญาณรุ่น1 ที่อยู่ในท้องของมรณะเทพ คลายการพันธนาการของสัมภเวสีคืนชีพได้สำเร็จ วิญญาณจะไปที่ไหน คำตอบก็คือ น่าจะกลับเข้าร่างทรงที่โอโรจิมารุเป็นคนใช้เรียกออกมา

นั่นคือ นินจาในรูปนี้ครับ ถ้าใครยังจำได้ ดูเหมือนว่าจะเป็นนินจาหมู่บ้านโอโตะ ที่เคยสู้กับชิโนะ ทรงผมเหมือนโทบิมากๆ

และผมก็ได้คำตอบแล้วว่าทำไมแขนโทบิมันถีงชอบหลุด คำตอบก็คือ ตอนที่สู้กับชิโนะ นินจาคนนี้ได้ใช้วิชากระสุนแรงอัดอะไรบางอย่าง แต่ชิโนะส่งแมลงเข้าไปอุดรูไว้ มันถึงได้แขนขาดทั้งสองข้างครับ

เท่าที่อ่าน แขนทั้งสองข้างของโทบิก็เคยหลุดให้เราเห็นมาแล้ว โทบิอาจจะไปหาแขนของคนอื่นมาใส่แทน หรือไม่ก็ปลูกถ่ายเซลล์เพื่อซ่อมแซม

ทำไมใบหน้าของมันถึงมีสีดำครึ่งซีก อาจจะเป็นเพราะ โดนมรณะเทพดูดกลืนวิญญาณไปบางส่วนแล้ว เลยได้แผลแบบโอโรจิมารุมา (ก็อย่างที่บอก รุ่น1 มีขีดจำกัดสายเลือดที่ทำให้พลังชีวิตเยอะกว่าคนอื่น)

แต่ถ้าเทียบจากระยะเวลา มันดูไม่น่าจะเป็นไปได้เพราะ โทบิปรากฎตัวครั้งแรกเพื่อถล่มหมู่บ้านในยุคของรุ่น4 และตอนนั้นโทบิก็เคยแขนหลุดให้เห็นมาแล้วด้วย แต่เรื่องทั้งหมดนี้จะเป็นไปได้ด้วยคาถา

อิซานางิ ครับ โทบิใช้อิซานางิได้เทพกว่าดันโซ เพราะมันควบคุมเซลล์รุ่น1 ได้สมบูรณ์ และจำนวนครั้งที่มันใช้ได้ก็เป็นร้อยๆครั้งเลยทีเดียว เป็นไปได้ว่าหลังจากรุ่น1 หลุดออกมา

ตัวเองจะใช้อิซานางิ เพื่อกลับไปบิดเบือนเหตุการณ์ในอดีต นั่นก็คือ พยายามถล่มหมู่บ้าน (อธิบายได้ว่าทำไมมันถึงรู้ล่วงหน้าเรื่องเวลาคลอด)

ซึ่งผมได้ถามความเห็นของหลายๆคนไปแล้วในกระทู้นี้

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=3737.0

ผมรู้ว่ามันไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ แต่ก็มีแค่สองข้อ

1. ใช่ว่ารุ่น1 โดนมรณะเทพยึดวิญญาณไปแล้ว จะใช้คาถาได้ ใช่ว่ารุ่น1 จะทำแบบมาดาระเป็น และก็ใช้ว่าคลายสำเร็จแล้ววิญญาณจะเข้าร่าง แต่ดูจากคาถาที่ดันใช้ในตอนล่าสุดแล้ว ผมว่าในแง่ของการ์ตูน มันเป็นไปได้ครับ

2. อิซานางิ ไม่น่าจะสามารถย้อนเวลาได้ แต่ผมว่าดันโซก็เคยใช้ให้เราเห็นแล้ว ถึงจะย้อยได้ไม่นานแค่กี่วิ แต่อิซานางิของโทบิน่าจะเทพกว่า แล้วก็อาจจะใช้ต่อกันหลายๆครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 11:25:55 โดย Jay_Jay »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ผมอยากลองเสนอแนวคิดนี้ดู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 11:35:22 »
มันออกนอกโลกไปเลยนะคับเนี่ย  - -

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
Re: ไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ผมอยากลองเสนอแนวคิดนี้ดู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 15:51:43 »
เกินคำบรรยายจริงๆ  *number1*

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:32:16 »

ถ้าผมบอกว่าคนในรูปคือโทบิ จะหาว่าผมบ้าไหมครับ เดี๋ยวก่อนอย่าพึ่งด่าผมนะ   *shock*

คือตอนล่าสุด ทำให้ผมเกิดความคิดขึ้นมาได้หนึ่งอย่าง จากที่มาดาระคลายผนึกของสัมภเวสีคืนชีพด้วยตัวเอง แต่ถ้ากรณีนี้เกิดขึ้นกับรุ่น1 ละครับ ?

ถ้าให้เดาว่า วิญญาณรุ่น1 ที่อยู่ในท้องของมรณะเทพ คลายการพันธนาการของสัมภเวสีคืนชีพได้สำเร็จ วิญญาณจะไปที่ไหน คำตอบก็คือ น่าจะกลับเข้าร่างทรงที่โอโรจิมารุเป็นคนใช้เรียกออกมา

นั่นคือ นินจาในรูปนี้ครับ ถ้าใครยังจำได้ ดูเหมือนว่าจะเป็นนินจาหมู่บ้านโอโตะ ที่เคยสู้กับชิโนะ ทรงผมเหมือนโทบิมากๆ

และผมก็ได้คำตอบแล้วว่าทำไมแขนโทบิมันถีงชอบหลุด คำตอบก็คือ ตอนที่สู้กับชิโนะ นินจาคนนี้ได้ใช้วิชากระสุนแรงอัดอะไรบางอย่าง แต่ชิโนะส่งแมลงเข้าไปอุดรูไว้ มันถึงได้แขนขาดทั้งสองข้างครับ

เท่าที่อ่าน แขนทั้งสองข้างของโทบิก็เคยหลุดให้เราเห็นมาแล้ว โทบิอาจจะไปหาแขนของคนอื่นมาใส่แทน หรือไม่ก็ปลูกถ่ายเซลล์เพื่อซ่อมแซม

ทำไมใบหน้าของมันถึงมีสีดำครึ่งซีก อาจจะเป็นเพราะ โดนมรณะเทพดูดกลืนวิญญาณไปบางส่วนแล้ว เลยได้แผลแบบโอโรจิมารุมา (ก็อย่างที่บอก รุ่น1 มีขีดจำกัดสายเลือดที่ทำให้พลังชีวิตเยอะกว่าคนอื่น)

แต่ถ้าเทียบจากระยะเวลา มันดูไม่น่าจะเป็นไปได้เพราะ โทบิปรากฎตัวครั้งแรกเพื่อถล่มหมู่บ้านในยุคของรุ่น4 และตอนนั้นโทบิก็เคยแขนหลุดให้เห็นมาแล้วด้วย แต่เรื่องทั้งหมดนี้จะเป็นไปได้ด้วยคาถา

อิซานางิ ครับ โทบิใช้อิซานางิได้เทพกว่าดันโซ เพราะมันควบคุมเซลล์รุ่น1 ได้สมบูรณ์ และจำนวนครั้งที่มันใช้ได้ก็เป็นร้อยๆครั้งเลยทีเดียว เป็นไปได้ว่าหลังจากรุ่น1 หลุดออกมา

ตัวเองจะใช้อิซานางิ เพื่อกลับไปบิดเบือนเหตุการณ์ในอดีต นั่นก็คือ พยายามถล่มหมู่บ้าน (อธิบายได้ว่าทำไมมันถึงรู้ล่วงหน้าเรื่องเวลาคลอด)

ซึ่งผมได้ถามความเห็นของหลายๆคนไปแล้วในกระทู้นี้

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=3737.0

ผมรู้ว่ามันไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ แต่ก็มีแค่สองข้อ

1. ใช่ว่ารุ่น1 โดนมรณะเทพยึดวิญญาณไปแล้ว จะใช้คาถาได้ ใช่ว่ารุ่น1 จะทำแบบมาดาระเป็น และก็ใช้ว่าคลายสำเร็จแล้ววิญญาณจะเข้าร่าง แต่ดูจากคาถาที่ดันใช้ในตอนล่าสุดแล้ว ผมว่าในแง่ของการ์ตูน มันเป็นไปได้ครับ

2. อิซานางิ ไม่น่าจะสามารถย้อนเวลาได้ แต่ผมว่าดันโซก็เคยใช้ให้เราเห็นแล้ว ถึงจะย้อยได้ไม่นานแค่กี่วิ แต่อิซานางิของโทบิน่าจะเทพกว่า แล้วก็อาจจะใช้ต่อกันหลายๆครั้ง
ไม่รู้สิว่าคนอื่นคิดไง แต่ผมเชียรืท่าน นะ ในที่สุดก้อหาวิธีการกลับจาดสัมภเวสีได้ เยี่ยมจิงๆ *number1* *number1*(ถึงไม่มีโอกาศเลย *great* *great*เพราะเราไม่เห็นอะไรเลยตอนรุ่น1หายไป)

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:48:04 »
บอกตรงๆ อย่าว่ากันเลยนะ

ทฤษฏีของท่านเนี่ย มันอยู่นอกโลกเลยนะเนี่ย

สุดยอดมาก เกินคำบรรยายจริงๆ

เอาตรงๆนะ ไปๆ มาๆ เป็นเอามากเลยนะเนี่ย หนักเข้าไปใหญ่

ขนาด namkham ที่เชื่อเรื่องคนอื่นแต่งขึ้นมาง่ายๆ

มันยังไม่เชื่อทฤษฏีที่ท่านแต่งขึ้นมาเลย
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

011nb

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 17:57:55 »
ท่าน jay jay เอาอีกแล้วเหรอครับ

ข้าคือ god

Augustz

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 18:05:16 »
ถ้าผมจำไม่ผิด วิญญาณรุ่น1 โดนเทพมรณะดึงออกมาแล้วนะคับ 

ไม่มีจังหวะให้ประสานอินในช่วงที่กลายสภาพเปนวิญญาณหรอกมั้ง  - -

แล้วก้โดนเทพมรณะตัดหัวแล้วกลืนลงท้องไปแล้วด้วย

เพราะงั้น ผมว่าแทบจะเปนไปไม่ได้หรอกคับ ที่รุ่น1จะใช้วิธีแบบนั้น  - -  ในอนิเมะน่าจะเหนชัดกว่านี้นะ

picop

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 18:10:37 »
ตอนรุ่น1 โดนวิชาปิดผนึกซากอสูร วิญญาณรุ่น1โดนมรณะเทพงาบไปพร้อมกับรุ่น2แล้วไม่ใช่รึครับ

ยกเว้นแต่ รุ่น1มีการแบ่งวิญญาณไว้ส่วนนึง แบบที่รุ่น4เคยทำเอาไว้ (แต่ก็อยู่ได้ไม่นาน ออกมาเจอโตะแปปเดียวเอง)

แล้วอีกอย่าง โทบิ มันบอกกับอิทาจิว่า มันเป็นคนที่มีความแค้นกับตระกูลอุจิวะ และหมู่บ้านโคโนฮะ แล้วรุ่น1 มีความแค้นอะไรกับ ตระกูลอุจิวะ และหมู่บ้านโคโนฮะครับ
รุ่น1ก็ไม่มีความแค้นอะไรนะ รุ่น1จะมาถล่มหมู่บ้านตัวเองเพื่ออะไรละ

ยิ่งตอนที่โทบิมันสู้กับรุ่น4 มันโดนรุ่น4เล่นงานบาดเจ็บ หากมันเป็นรุ่น1จริง มันก็ต้องฟื้นฟูตัวเองได้จริงไหมครับ คาถาไม้ ยังไม่เห็นมันจะใช้ได้เลย
จะบอกว่า เพราะ ไม่ใช่ร่างของรุ่น1 แต่วิชาที่ใช้คืนชีพคนตาย ก็มีแต่สัมภเวสีคืนชีพ กับวิชาคืนชีพที่เพนใช้ตอนที่ใปตอนถล่มโคโนฮะ ซึ่งตอนโอโรจิมารุ ใช้วิชาสัมภเวสีคืนชีพเรียกรุ่น1ออกมา รุ่น1ยังใช้คาถาไม้ออกมาให้เห็นๆเลยทั้งๆที่ร่างที่ไว้เป็นที่สถิตวิญญาณ ก็ไม่ใช่ร่างของรุ่น1 ส่วนถ้าเป็นวิชาเดียวกับวิชาคืนชีพของเพน ถ้าใช้จริงๆ รุ่น1ก็ต้องได้ร่างกายของตัวเอง ก็ต้องใช้คาถาไม้ได้ และ ต้องไม่ถูกเรียกโดยสัมภเวสีคืนชีพตอนที่โอโรจิมารุสู้กับรุ่น3

Augustz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 18:35:46 »
^
^
^

รุ้สึกว่ารุ่น4ไม่ได้แบ่งวิญญาณนะคับ  เป็นแค่จักระที่เหลืออยุ่ตอนที่ผนึกเก้าหางใส่โตะแค่นั้นเอง

picop

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 20:58:27 »
^
^
^

รุ้สึกว่ารุ่น4ไม่ได้แบ่งวิญญาณนะคับ  เป็นแค่จักระที่เหลืออยุ่ตอนที่ผนึกเก้าหางใส่โตะแค่นั้นเอง

ก็ประมาณนั้นละครับ แต่พอดีมันโผล่มาคุยกับโตะได้ด้วยไง ผมเลยเรียกแบ่งวิญญาณ เพราะจักระ มันแค่พลังงานครับ

love_jung

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 28 มิ.ย. 2012 เวลา 22:34:57 »
ไม่ต้องแย้งอะไรเลย มั่วมาทั้งดุ้นเหมือนเดิม

shisawa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 00:22:54 »
ผมว่าโทบิไม่น่าจะใช่รุ่น 1 นะ   เหตุผลที่เพิ่งผ่านมาไม่กี่ตอนนี้เองก็เพราะว่า    มาดาระน่าจะรู้จักกับโทบิ   และมาดาระบอกกับเหล่าคาเงะประมาณว่า  คนที่จะหยุดเขาได้คือรุ่น 1  แต่ตอนนี้ไม่มีรุ่น 1 อยู่บนโลกนี้อีกแล้ว    เพราะถ้ามาดาระเป็นคนเดียวที่อยู่  ตอนกำหนดขอบเขตแผนที่ขึ้นมาใหม่จะได้ไม่ยุ่งยาก  ....    ถ้ามาดาระรู้จักกับโทบิ  แสดงว่าโทบิคงไม่ใช่รุ่น 1 หรอกครับ  ....  ผมแค่วิเคราะห์ไปตามที่เห็นนะครับ    การ์ตูนอะไรๆก็เกิดขึ้นได้ *attack*

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 09:17:01 »
ผมว่าโทบิไม่น่าจะใช่รุ่น 1 นะ   เหตุผลที่เพิ่งผ่านมาไม่กี่ตอนนี้เองก็เพราะว่า    มาดาระน่าจะรู้จักกับโทบิ   และมาดาระบอกกับเหล่าคาเงะประมาณว่า  คนที่จะหยุดเขาได้คือรุ่น 1  แต่ตอนนี้ไม่มีรุ่น 1 อยู่บนโลกนี้อีกแล้ว    เพราะถ้ามาดาระเป็นคนเดียวที่อยู่  ตอนกำหนดขอบเขตแผนที่ขึ้นมาใหม่จะได้ไม่ยุ่งยาก  ....    ถ้ามาดาระรู้จักกับโทบิ  แสดงว่าโทบิคงไม่ใช่รุ่น 1 หรอกครับ  ....  ผมแค่วิเคราะห์ไปตามที่เห็นนะครับ    การ์ตูนอะไรๆก็เกิดขึ้นได้ *attack*
โอ้ ชายน้อยว่าออกแนวหลับหูหลับตาเชื่อนะนี่ ยกเอาแต่เรื่องที่ตัวเองแต่งขึ้นแต่ไม่สนใจข้อขัดแย้งจิงๆที่มาจากเนื้อเรื่องเลย

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

[G]ooD[E]ndinG

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 11:05:09 »
สุดยอดคับ ถึงจะแหวกแนวก็เถอะ ผมถือว่า เรียบเรียงเหตุการณ์ได้ดีมาก *great*

[G]ooD[E]ndinG

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 29 มิ.ย. 2012 เวลา 11:09:16 »
จากตอนล่าสุด พ่อเกะ กับชิซุย น่าจะตัดนะคับ (ความคิดส่วนตัวผม) 

อีกอย่างนึง.. เรื่องทรงผมก่อนเลย โทบิตอนสู้กับรุ่น4 กับปัจจุบัน น่าจะมีร่างโคลนคนเดียวกันมากกว่า ผมขอเดาว่าโอบิโตะก็แล้วกันนะ

เหตุผลหรอ ส่วนตัวผมว่าน่าจะเกิดจาก การโคลนร่างของโอบิโตะกับเซตสึ ออกมาเป็นโทบิ.. อะไรประมาณนั้นรึเปล่า

เห็นคนบอกกันจังว่า ความแก่ รอยย่นบ้าง อะไรบ้าง อายุเยอะเลยเห็นเป็นรอยแบบนั้น (หมายถึงตอนเปิดหน้าให้เกะดูตอนอิทาจิตาย)

ส่วนตัวผมคิดไม่รู้เหมือนใครรึเปล่านะ รอยนั้นเป็นรอยข้างเดียวกับโอบิโตะที่โดนหินทับ??

ถ้าจะถามว่าทำไมโอบิโตะถึงยังไม่ตายละ หรือถ้าไม่ตายแล้วทำไมถึงทำแบบนี้ สงคราม? ต้องการไปเพื่อ?

ผมก็ตอบได้ว่า ร่างโคลนนิ่ง จากโอบิโตะกับเซทสึ คงจะไม่ใช่โอบิโตะคนเดียวมากกว่า.. หรือถ้าใช่ อาจจะเครียดแค้นอะไรบางอย่าง อันนี้ขอมั่วเอาว่า เพื่อนในกลุ่มที่โอบิโตะแอบชอบนั่นเสียชีวิตไปเพราะสงคราม?

เรื่องเปิดหน้าให้คิซาเมะดู ผมก็ว่า น่าจะมีอะไรมากกว่านี้นะ (คิดมากอีกละกู) ประมาณว่าใช่เนตรลวงตา??อะไรประมาณนั้น ว่ามันคือมาดาระ หรือใครที่มันเคยไว้ใจหรือเห็นมาก่อนแน่นอน

เพราะตอนเปิดให้ดู ไอคิซาเมะก็ไม่รู้ว่ามาดาระตายไปรึยังนี่หว่า เพราะมาดาระมันมาโชว์เมพหลังไอคิซาเมะตาย- -* (กูพานอกเรื่องละ)

อีกเรื่องนึง เห็นคนบอกว่าร่างโคลนของเซทสึมันเป็นไม้ ทำไมตอนขาดหรือหลุด (แขน) ถึงเป็นเมือกขาวๆเหมือนน้ำ ผสม ดิน??  .. เซทสึไม่เหมือนกับโทบิตรงไหนเหรอ แขนขาดก็เป็นของเหลวผสมดินเหมือนกัน??

อีกอย่างนึง ไอทะลุมิติเนี่ยวิชาของโทบิเนี่ย ?? เห็นบอกว่าเป็นวิชาคล้ายๆเนตรคาคาชิ อันนี้มีส่วนคล้ายนะคับ แต่ผมขอฟันธงว่าเนตรของโทบิตอนนี้ขอโอบิโตะ แน่นอน!! 80% อีกอย่างนึง วิชาทะลุมิติที่สามารถผ่าน

ได้ทุกอย่างนี้ ถ้ามันข้องจ้องกัน เซทสึก็มีเหมือนกันคับ อันนี้ผมขออ้างอิงจากตอนซาซึเกะสู้กับอิทาจานะคับ เซทซึสามารถผ่านร่างหรือทะลุทุกอย่างได้เหมอืนโทบิ ดูจากตอนเกะสู้อิทาจิแล้ว มันมุดอยู่ในดิน?? แทรกร่าง

ลงดิน เหมือนผ่านทะลุไป??เฉยๆ (อันนี้ไม่ค่อยมั่นใจซะเท่าไหร่นะ มันฝังดินหรือมันผ่านกันแน่) แต่ข้อสังสัยของผมว่า มันผ่านมากกว่า ที่โทบิสามารถไปที่ไหนได้ไวกว่าใครก็อาจจะใช้วิชาเนตรของโอบิโตะที่มีอยู่ ผสม

กับ ความสามารถของเซทสึในตัวของตัวเองจึงใช้วิชาเนตร+ทะลุมิติ รวมกันได้มากกกว่า?? อ๊ากกส์ ออกทะเลแล้ว