หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา  (อ่าน 66987 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:08:07 »
ตกลง เรื่องนี้มันยังไงกันแน่คับ

ตอนแรกบอก ต้องฆ่าเพื่อนที่สนิทที่สุด  พอมาตอนนี้ เกะไม่ได้ฆ่าเพื่อนเลย แต่โอโรจิ ถูกอิจจี้ฆ่า

โอโรจิเปนคนที่ ใกล้ชิดกับเกะมากที่สุดในตอนนั้น แล้วเงื่อนไขจิงๆที่โทบิเล่าให้ฟังทีหลัง

คือ ความตายของคนใกล้ชิด  แค่นี้ก้ได้แล้ว  ตกลงมันยังไงกันแน่ งงไปหมดละ  *disappoint*

MicMaple

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:33:28 »
น่าจะเป็น การตายของอิทาจิมากกว่านะครับ
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

Augustz

• *
Re: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:35:51 »
อิจจี้ ใกล้ชิดกับ เกะ หรอคับ ตอนนั้นน่ะ

MicMaple

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:42:36 »
ไม่ได้ใกล้ชิดแต่ ก็พอเกะได้รู้ความจริงจากโทบิ มันก็รักพี่ขึ้นมาเลย

แล้วเกะก็จะไปบุกโคโนฮะครับ แล้วตอนนั้นเกะร้องไห้ลืมตามาอีกที ได้เนตรกระจกเงามาแล้วครับ

ปล.น่าจะคนที่รักตายก็เบิกได้ด้วยนะครับ

เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 00:49:45 »
โดยภาพรวมแล้วเงื่อนไขน่าจะเกี่ยวข้องกับความรู้สึก เป็นความรู้สึกเชิงลบ ประมาณว่าเสียใจต่อการตายของคนสำคัญ

เพราะซาสึเกะเบิกได้หลังจากฟังเรื่องของอิทาจิจากโทบิ ไม่ได้ไปฆ่าแกงใครก็เบิกได้

ที่บอกว่าต้องฆ่าคนใกล้ชิด อาจจะเป็นทางลัดอย่างหนึ่ง เพราะการที่ฆ่าคนที่สนิทมากๆก็ต้องเกิดความรู้สึกเสียใจถูกไหมครับ

ถ้าจะให้รอจนกว่าเพื่อนตัวเองตายถึงจะได้ครอบครองพลัง ใครจะไปรอได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:20:11 โดย Jay_Jay »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 02:04:42 »
เท่าที่ผมมั่นใจที่สุดคือ ต้องเป็นคนในตระกูล อุจิวะ ครับ แต่ที่ อิจจี้ บอกน่าจะเป็นอีกเงื่อนไขนึง หรืออาจจะมีอีกหลายเงื่อนไข  *้ัread*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 02:10:36 »
ถ้างั้น ต้องเปนคนในตระกูลเท่านั้น

ทำไมตอนนั้นโทบิมันต้องเอ่ยเรื่อง โอโรตาย กับ เงื่อนไขที่ว่าการตายของคนใกล้ชิด ล่ะคับ

แต่ก้น่าคิดนะว่าต้องเปนอุจิวะเท่านั้น มาดาระกับอิสึนะ ก้มีได้เพราะร่วมสงคราม อาจจะเหนพวกพ้องตาย
ก้เลยสามารถเบิกได้ตรงเงื่อนไขพอดี ก้ได้มั้งคับ

แต่อีกอย่างก้คือ ไม่ได้มีฉากที่อุจิวะเหนการตายของคนอื่นเลยนะ เลยไม่แน่ว่าจำเปนต้องเปนความตายของอุจิวะ
เท่านั้นรึป่าว

รึว่า  ไอ่โทบิ จะซุยอีกแล้ว  *disappoint*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 02:22:46 »
อย่างกรณีของซาซึเกะ ผมเพิ่งอ่านรวมเล่นเมื่อกี้ ฉบับลิขสิทธฺ์นะ

มันเขียนว่า เป็นการตายของคนใกล้ชิดที่ทำให้เบิกได้ ส่วนกรณีอื่นก้อมี

ของคาคาชินี่  เห็นจากอิทาจิใช้เนตรกระจกเงา   แล้วก้อก็อบ มาจนตัวเองเบิกเนตรได้

เงื่อนไขเรื่องการค่าเพื่อนสนิทนี้หลังๆ ใช้ไม่ได้แล้ว   แต่ของเกะนี้ชัวมากเงื่อนไขการเบิก

อันอื่นผมไม่รู้  *damage* *damage*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

marakom

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 09:17:06 »
มันเบิกได้เพราะฆ่าอิทาจินิ เพราะซาสึเกะผูกพันธ์กับอิทาจิมาก (เรื่องความแค้น)

ส่วนคาคาชิ น่าจะเบิกได้เอง

เนตรวงแหวนถ้าฝึกฝนและใช้อย่างชำนาญก็สามารถเบิกกระจกเงาหมื่นบุพผาได้ โดยไม่ต้องฆ่าใคร

sattkon

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 12:33:19 »
แต่เคสของ คาคาชิ เนี่ยผมขอย้ำนะครับว่าไม่ใช่ กระจกเงาหมื่นของจริง *้ั์smoking*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 12:57:44 »
แต่เคสของ คาคาชิ เนี่ยผมขอย้ำนะครับว่าไม่ใช่ กระจกเงาหมื่นของจริง *้ั์smoking*

ทำไมอะครับ  *้ัdoubt*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:22:26 »
มันเบิกได้เพราะฆ่าอิทาจินิ เพราะซาสึเกะผูกพันธ์กับอิทาจิมาก (เรื่องความแค้น)

เนตรวงแหวนถ้าฝึกฝนและใช้อย่างชำนาญก็สามารถเบิกกระจกเงาหมื่นบุพผาได้ โดยไม่ต้องฆ่าใคร

ไม่ได้เบิกได้เพราะค่าอิทาจิครับ  อิทาจิไม่ได้โดนซาซึเกะค่านะ มันตายเพราะโรคเรื้อรังกับ ใช้ฝืนจักระมากเกินไป  ในรวมเล่นก้อบอกอยู่ว่า ซาซึเกะเบิกได้

เพราะคนใกล้ชิดตาย นั้นก้อคือ อิทาจิ   ไม่ได้บอกเลยว่าค่าอิทาจิเแล้่วเบิกได้

นั้นซิครับ มีของจริงของปลอมด้วยหรอ คาคาชิเบิกเนตรวงแหวนจากการเห็นอิทาจิใช้พอก้อบมา  ก้อกลายเป็นเบิกเนตรของตัวเองก้อถูกแล้วนี่

ขอเหตุผลด้วยทำไมไม่ใช่ของจริง  เพิ่งเคยได้ยินนะเนี่ย   *disappoint*   

Augustz

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:36:13 »
อาจจะแบบว่า  ไม่ได้สืบสายเลือดอุจิวะ เลยทำให้กระจกเงาไม่สมบูรณ์มั้งคับ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:40:19 »
ผมว่าไม่น่าเกี่ยวมั้งครับ  ผมว่าคาคาชิใช้เนตรวงแหวนเก่งกว่าคนในตระกูลบางคนด้วยซ้ำ 

ที่ว่าไม่สมบูรณ์ ผมคิดออกอยู่อย่างเดียวคือ ไม่สมบูรณ์เพราะมีข้างเดียว  อีกข้างแกก้อใช้ได้มีประสิทธิภาพอยู่นะ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบ *glad* *glad*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 14:53:44 »

ไม่ได้เบิกได้เพราะค่าอิทาจิครับ  อิทาจิไม่ได้โดนซาซึเกะค่านะ มันตายเพราะโรคเรื้อรังกับ ใช้ฝืนจักระมากเกินไป  ในรวมเล่นก้อบอกอยู่ว่า ซาซึเกะเบิกได้

เพราะคนใกล้ชิดตาย นั้นก้อคือ อิทาจิ   ไม่ได้บอกเลยว่าค่าอิทาจิเแล้่วเบิกได้

นั้นซิครับ มีของจริงของปลอมด้วยหรอ คาคาชิเบิกเนตรวงแหวนจากการเห็นอิทาจิใช้พอก้อบมา  ก้อกลายเป็นเบิกเนตรของตัวเองก้อถูกแล้วนี่

ขอเหตุผลด้วยทำไมไม่ใช่ของจริง  เพิ่งเคยได้ยินนะเนี่ย    *disappoint*

เอ่อคือยังไงดี ก็ไม่เชิงว่าของปลอมหรอกครับ แต่ในเรื่องมันก็บอกว่า เนตรกระจกเงา ของ คาคาชิ เกิดจากการฝึกฝนอย่างหนักนะครับ และก็ไม่ได้ผ่านเงื่อนไขของตระกูล อุจิวะ เลย ถ้าไป search ในเน็ตดู ทุกเว็บจะคัดชื่อ คาคาชิ ออกจากบุลคลที่มีเนตรกระจกเงาหมื่น ไปไว้อีกที่ เพราะไม่ใช่ตระกูล อุจิวะ แค่เกิดจากการฝึกฝนอย่างหนัก และskill ต่างๆก็ใช้ ให้เหมือน กระจกเงา ของ อุจิวะ แท้ๆไม่ได้
เพราะคนที่มี เนตรกระจกเงาหมื่น ของ ตระกลู อุจิวะ จริงๆนั้น มีแค่ 3 คนเท่านั้น ก็ มาดาระ อิทาจิ และ ซาสึเกะ
ทั้ง 3 คนต่างก็ได้เนตรมา เพราะจากการ ฆ่า หรือพี่น้อง คนใกล้ชิดตาย แต่ย้ำต้องเป็นคนในตระกูลเดียวกัน มาดาระ ได้เนตร เพราะ น้องชายตาย ซาสึเกะ ได้เนตรเพราะพี่ชายตาย แต่ คาคาชิ ได้เพราะ.....*้ัread* ไม่เกี่ยวกันเลย
และอีกถ้าเป็น เนตรวงแหวนกระจกเงา ของจริงต้นตำหรับ ก็ต้องสามารถใช้ เวทีสุริยา และ เทพวายุได้

ต่อไปทุกท่านคงจะสงสัยสินะว่าแล้ว ซิซุย หละ ในความคิดของผมนะ ซิซุย ไม่ได้เนตรกระจกเงาหมื่นเลย แต่การที่ตามี 4 แฉกและคาถาสะกดจิตจารึกโลก นั้นก็อาจจะมาจากเคสเดียวกับ คาคาชิหนะครับ เพราะ อิจจิ้ ก็เป็นบอกเองว่า ถ้า ซาสึเกะ เิบิกกระจกเงา ก็จะเป็นคนที่ 3 ของตระกูลที่เคยทำได้ แต่เรื่องของ ซิซุย ผมไม่ confirm นะ *้ั์swallow*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:00:21 โดย sattkon »