หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา  (อ่าน 67041 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:06:41 »
คาคาชิ ที่ใช้เทวีสุริยา และ อ่านจันทราไม่ได้ น่าจะเพราะไม่ใช่สายเลือดอุจิวะนะคับ

เรื่องชิซุย อาจจะเปนไปได้นะว่าไม่ใช่กระจกเงา ตามที่อิจจี้บอก   แต่ถ้าเปนเนตรธรรมดา

มันจะรวมกันแล้วมี4แฉกหรอ   มันก้ต้องเปนเนตร3ขดสิ  งงอ่ะ  *rip*

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เงื่อนไขของกระจกเงาหมื่นบุปผา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:11:49 »
อ้างจาก: sattkon link=topic=2676.msg27832#msg27832 date=1334217224

[size=10pt
เอ่อคือยังไงดี ก็ไม่เชิงว่าของปลอมหรอกครับ แต่ในเรื่องมันก็บอกว่า เนตรกระจกเงา ของ คาคาชิ เกิดจากการฝึกฝนอย่างหนักนะครับ และก็ไม่ได้ผ่านเงื่อนไขของตระกูล อุจิวะ เลย ถ้าไป search ในเน็ตดู ทุกเว็บจะคัดชื่อ คาคาชิ ออกจากบุลคลที่มีเนตรกระจกเงาหมื่น ไปไว้อีกที่ เพราะไม่ใช่ตระกูล อุจิวะ แค่เกิดจากการฝึกฝนอย่างหนัก และskill ต่างๆก็ใช้ ให้เหมือน กระจกเงา ของ อุจิวะ แท้ๆไม่ได้
เพราะคนที่มี เนตรกระจกเงาหมื่น ของ ตระกลู อุจิวะ จริงๆนั้น มีแค่ 3 คนเท่านั้น ก็ มาดาระ อิทาจิ และ ซาสึเกะ
ทั้ง 3 คนต่างก็ได้เนตรมา เพราะจากการ ฆ่า หรือพี่น้อง คนใกล้ชิดตาย แต่ย้ำต้องเป็นคนในตระกูลเดียวกัน มาดาระ ได้เนตร เพราะ น้องชายตาย ซาสึเกะ ได้เนตรเพราะพี่ชายตาย แต่ คาคาชิ ได้เพราะ.....*้ัread* ไม่เกี่ยวกันเลย
และอีกถ้าเป็น เนตรวงแหวนกระจกเงา ของจริงต้นตำหรับ ก็ต้องสามารถใช้ เวทีสุริยา และ เทพวายุได้

ต่อไปทุกท่านคงจะสงสัยสินะว่าแล้ว ซิซุย หละ ในความคิดของผมนะ ซิซุย ไม่ได้เนตรกระจกเงาหมื่นเลย แต่การที่ตามี 4 แฉกและคาถาสะกดจิตจารึกโลก นั้นก็อาจจะมาจากเคสเดียวกับ คาคาชิหนะครับ เพราะ อิจจิ้ ก็เป็นบอกเองว่า ถ้า ซาสึเกะ เิบิกกระจกเงา ก็จะเป็นคนที่ 3 ของตระกูลที่เคยทำได้ แต่เรื่องของ ซิซุย ผมไม่ confirm นะ *้ั์swallow*[/size]

มาดาระกับน้องมาดาระ เบิกได้เพราะอะไร ผมไม่รู้นะครับ แต่ส่วนตัวผมว่ามาจากการฝึกฝน  ที่บอกมาจากน้องชายตายนั้นไม่ใช่นะครับ  ทั้งคู่ได้เนตรกระจกเงามาพร้อมๆ กัน

ที่ตายนั้นก้อเพราะน้องเอาเนตรให้มาดาระเพื่อทำเป็นเนตรนิรันด์  แต่ย้ำครับมาดาระกับน้องเบิกเนตรกระจกเงาได้พร้อมๆกันโดยไม่มีใครตาย

ส่วนเรื่องเทวิีสุริยา กับเทพวายุ ผมไม่ได้มองว่าต้องเป็นคนตระกูลอุจิวะ  แต่ผมมองว่า ต้องเป็นคนที่มีเนตรกระจกเงาทั้งสองข้างถึงงจะใช้ได้   เพราะเงื่อนไขการใช้เทวี ต้องใช้อ่านจันทราให้ได้

แล้วไปเทวีสุริยาแล้วก้อสุซาโนโอะตามลำดับ

ด้วยเหตุผลนี้ ผมว่าคาคาชิก้อมีเนตรที่สมบูรณืครับ

ปล.แต่ก้อคือความเห็นส่วนตัวนะครับ   *attack* *attack*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:17:14 »
เกะเคยบอกไว้ว่า  การจะเบิกเทพวายุได้ จำเปนจะต้องเบิกเนตรกระจกเงาได้ทั้ง2ข้าง

ผมว่า คนที่เบิกกระจกเงาได้2ข้าง ก้น่าจะใช้ได้ทั้งหมดนะ เพราะส่วนมากก้เหนแต่อุจิวะเบิกใช่มั้ยล่ะ

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:20:12 »
เกะเคยบอกไว้ว่า  การจะเบิกเทพวายุได้ จำเปนจะต้องเบิกเนตรกระจกเงาได้ทั้ง2ข้าง

ผมว่า คนที่เบิกกระจกเงาได้2ข้าง ก้น่าจะใช้ได้ทั้งหมดนะ เพราะส่วนมากก้เหนแต่อุจิวะเบิกใช่มั้ยล่ะ

สมมุติไงครับ ถ้าคาคาชิ เอาเนตรวงแหวนมาใส่อีกข้างแล้วเบิกกระจกเงาได้ ก้ออาจจะใช้ได้กอ้ได้ไง   

แต่ในเรื่องยังไม่มีเคสเอาเนตรวงแหวนมาใส่ทั้งสองข้าง ก้อเลยยังสรุปไม่ได้

ผมเลยปล.ความเห็นส่วนตัวไว้ไง  *glad* *glad*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:35:33 »
อ้างจาก: sattkon link=topic=2676.msg27832#msg27832 date=1334217224

[size=10pt
เอ่อคือยังไงดี ก็ไม่เชิงว่าของปลอมหรอกครับ แต่ในเรื่องมันก็บอกว่า เนตรกระจกเงา ของ คาคาชิ เกิดจากการฝึกฝนอย่างหนักนะครับ และก็ไม่ได้ผ่านเงื่อนไขของตระกูล อุจิวะ เลย ถ้าไป search ในเน็ตดู ทุกเว็บจะคัดชื่อ คาคาชิ ออกจากบุลคลที่มีเนตรกระจกเงาหมื่น ไปไว้อีกที่ เพราะไม่ใช่ตระกูล อุจิวะ แค่เกิดจากการฝึกฝนอย่างหนัก และskill ต่างๆก็ใช้ ให้เหมือน กระจกเงา ของ อุจิวะ แท้ๆไม่ได้
เพราะคนที่มี เนตรกระจกเงาหมื่น ของ ตระกลู อุจิวะ จริงๆนั้น มีแค่ 3 คนเท่านั้น ก็ มาดาระ อิทาจิ และ ซาสึเกะ
ทั้ง 3 คนต่างก็ได้เนตรมา เพราะจากการ ฆ่า หรือพี่น้อง คนใกล้ชิดตาย แต่ย้ำต้องเป็นคนในตระกูลเดียวกัน มาดาระ ได้เนตร เพราะ น้องชายตาย ซาสึเกะ ได้เนตรเพราะพี่ชายตาย แต่ คาคาชิ ได้เพราะ.....*้ัread* ไม่เกี่ยวกันเลย
และอีกถ้าเป็น เนตรวงแหวนกระจกเงา ของจริงต้นตำหรับ ก็ต้องสามารถใช้ เวทีสุริยา และ เทพวายุได้

ต่อไปทุกท่านคงจะสงสัยสินะว่าแล้ว ซิซุย หละ ในความคิดของผมนะ ซิซุย ไม่ได้เนตรกระจกเงาหมื่นเลย แต่การที่ตามี 4 แฉกและคาถาสะกดจิตจารึกโลก นั้นก็อาจจะมาจากเคสเดียวกับ คาคาชิหนะครับ เพราะ อิจจิ้ ก็เป็นบอกเองว่า ถ้า ซาสึเกะ เิบิกกระจกเงา ก็จะเป็นคนที่ 3 ของตระกูลที่เคยทำได้ แต่เรื่องของ ซิซุย ผมไม่ confirm นะ *้ั์swallow*[/size]

มาดาระกับน้องมาดาระ เบิกได้เพราะอะไร ผมไม่รู้นะครับ แต่ส่วนตัวผมว่ามาจากการฝึกฝน  ที่บอกมาจากน้องชายตายนั้นไม่ใช่นะครับ  ทั้งคู่ได้เนตรกระจกเงามาพร้อมๆ กัน

ที่ตายนั้นก้อเพราะน้องเอาเนตรให้มาดาระเพื่อทำเป็นเนตรนิรันด์  แต่ย้ำครับมาดาระกับน้องเบิกเนตรกระจกเงาได้พร้อมๆกันโดยไม่มีใครตาย

ส่วนเรื่องเทวิีสุริยา กับเทพวายุ ผมไม่ได้มองว่าต้องเป็นคนตระกูลอุจิวะ  แต่ผมมองว่า ต้องเป็นคนที่มีเนตรกระจกเงาทั้งสองข้างถึงงจะใช้ได้   เพราะเงื่อนไขการใช้เทวี ต้องใช้อ่านจันทราให้ได้

แล้วไปเทวีสุริยาแล้วก้อสุซาโนโอะตามลำดับ

ด้วยเหตุผลนี้ ผมว่าคาคาชิก้อมีเนตรที่สมบูรณืครับ

ปล.แต่ก้อคือความเห็นส่วนตัวนะครับ   *attack* *attack*

ไม่ได้ว่าจะเถียงนะครับ แต่ข้องใจ ว่าน้อง มาดาระ ไปได้เนตรกระจกเงา ตอนไหนมีด้วยเหรอ  *dontknow* แต่ที่ผมเข้าใจ อุจิวะ ก็เป็น ขีดจำกัดทางสายเลือดนะครับ
ถ้าเกินเนตรวงแหวนธรรมดาไปแล้ว ก็คงจะเป็นขีดจำกัดทางสายเลือดแล้วครับ โดยเฉพาะ เทพวายุ หรือ ซูซาโนะ กับ เวทีสุรียา ต่อให้คุณมีวงตาอีกสัก 10 ดวง ถ้าไม่ใช่คนในตระกูลก็ใช้ไม่ได้ครับ ถ้างั้น ดันโซ มันยัดเนตรวงแหวนใส่ตาแค่ข้างเดียวทำไมหละครับ *้ั์smoking* ไม่งั้นเนตรวงแหวน มันก็ไม่ใช่ขีดจำกัดทางสายเลือดสิครับ แค่มีลูกตาทำได้เหมือนทุกอย่าง ดูเหมือนว่าการเกิดมาเป็นคนของตระกลู อุจิวะ นั้นไม่มีความหมายเลย
ส่วน อิซานางิ นั้นใช้ได้ทุกคนครับ แค่มี ลูกตาเนตรวงแหวน แต่ต้องตาบอด
แต่ผมก็เคยคิดนะว่า ถ้ามีคนควักลูกตา เนตรสีขาว ไปใส่มันจะใช้คลื่นสวรรค์ได้มั้ย

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

LM

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 15:49:52 »
เงื่อนไขการเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุพภา น่าจะเป็นประมาณว่า

ความรู้สึกเสียใจ ที่เกิดจากการเสียชีวิต ของคนใกล้ตัว(ไม่จำเป็นต้องเป็นคนฆ่าเอง) อ้างอิง จากซาซึเกะ

ส่วนเงื่อไขที่มาดาระบอกนั้นผมว่าไม่ใช่แล้วแหละ

ที่ว่าต้องฆ่า เพื่อนสนิท ถึงจะเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุพถาได้ คงเป็นจริงไม่100% หลอกมั้ง

คาคาชิคงไม่ฆ่าเพื่อน เพื่ออยากได้พลังเนตรแน่นอน ซิซุย อิทาจิ ก็เช่นกัน

Augustz

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 16:53:48 »
ไม่ได้ว่าจะเถียงนะครับ แต่ข้องใจ ว่าน้อง มาดาระ ไปได้เนตรกระจกเงา ตอนไหนมีด้วยเหรอ  *dontknow* แต่ที่ผมเข้าใจ อุจิวะ ก็เป็น ขีดจำกัดทางสายเลือดนะครับ
ถ้าเกินเนตรวงแหวนธรรมดาไปแล้ว ก็คงจะเป็นขีดจำกัดทางสายเลือดแล้วครับ โดยเฉพาะ เทพวายุ หรือ ซูซาโนะ กับ เวทีสุรียา ต่อให้คุณมีวงตาอีกสัก 10 ดวง ถ้าไม่ใช่คนในตระกูลก็ใช้ไม่ได้ครับ ถ้างั้น ดันโซ มันยัดเนตรวงแหวนใส่ตาแค่ข้างเดียวทำไมหละครับ *้ั์smoking* ไม่งั้นเนตรวงแหวน มันก็ไม่ใช่ขีดจำกัดทางสายเลือดสิครับ แค่มีลูกตาทำได้เหมือนทุกอย่าง ดูเหมือนว่าการเกิดมาเป็นคนของตระกลู อุจิวะ นั้นไม่มีความหมายเลย
ส่วน อิซานางิ นั้นใช้ได้ทุกคนครับ แค่มี ลูกตาเนตรวงแหวน แต่ต้องตาบอด
แต่ผมก็เคยคิดนะว่า ถ้ามีคนควักลูกตา เนตรสีขาว ไปใส่มันจะใช้คลื่นสวรรค์ได้มั้ย

อิสึนะ มีกระจกเงาจิงๆนะคับ  มันจะมีตอนที่ย้อนอดีตไปว่า
มาดาระ กับน้อง เปน2คนในตระกูลที่สามารถเบิกกระจกเงาได้ ในยุคนั้น

แล้วก้ ถ้าอิสึนะไม่มีกระจกเงา มาดาระจะได้เนตรนิรันดิ์มั้ยล่ะคับ เงื่อนไขของการจะเบิกเนตรนิรันดิ์
ก้คือการเอากระจกเงาของคนอื่นมาใส่ เพื่อให้ได้มาซึ่งเนตรนิรันดิ์

ตามรูปนี้นะคับ  ลองดูกระจกเงาของทั้งคู่ดีๆ
มาดาระ ตอนแรกยังไม่มี3ขีดออกมา เหมือนตอนที่ถูกเรียกออกมา มีแค่วงกลมๆ
แต่ของน้องมันมี3ขีด  พอเอามารวมกันก้ได้อย่างปัจจุบันอ่ะคับ

เหมือนเกะกับอิจจี้อ่ะ  ตอนแรกมีแค่6แฉกธรรมดา ไม่มี3ขีดตรงกลาง

พอเอาของอิจจี้มาใส่ ก้มี3ขีดขึ้นมาคับ 

เพราะงั้น การที่จะเบิกเนตรนิรันดิ์ได้ ต้องเอากระจกเงาของคนอื่นและของตัวเองมารวมกันอ่ะคับ  *great*

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 18:28:00 »
การเบิกเนตนี้ต้องทำความเข้าเอาใครเอามันดีกว่า  *glad*

แต่เงี่อนไขตามอิทาจิบอกคื่อ  การตายต่อหน้าหรือด้วยนั้มมื้อของตัวเอง ของพ่อแม่พี่น้อง หรี่อ เพี่อนสนิด ย้ำต้องเป็นคนสำคัญกับบุกคนนั้นเท่านั้น

ไม่ใช้ใครใกล้ตัวตายก็จะเบิกเนตได้ *number1*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 20:16:30 »
อ๋อเรื่อง อิซึนะ อันนี้ผมขอโทษครับ  *้ั์punch* *damage*  ลืมไปซะสนิทเลย แต่เรื่อง กระจกเงาหมื่นนิรันดร์ นิผมก็เห็นด้วยนะ ว่าต้องเอาตาของคนที่มีกระเงาหมื่น มาใส่ *number1*
แต่เงื่อนไขทุกอย่างที่จะเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นนั้น ผมยัง confirm ว่าต้องคนในสายเลือด อุจิวะ เท่านั้นครับ *้ั์smoking*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 20:44:50 »
แล้วทำไม คาคาชิเบิกได้ล่ะคับ  *disappoint*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 21:18:43 »
ทำไมยังไม่ clear เรื่อง คาคาชิ อีกหรือเนี่ย *disappoint* ก็ได้เนตรกระจกมาเพราะจากการฝึกฝนอย่างหนักไง *้ัิbored*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 21:24:20 »
อันนั้นผมเข้าใจคับ  แต่อันนี้มันทำผมไม่เข้าใจ

อ๋อเรื่อง อิซึนะ อันนี้ผมขอโทษครับ  *้ั์punch* *damage*  ลืมไปซะสนิทเลย แต่เรื่อง กระจกเงาหมื่นนิรันดร์ นิผมก็เห็นด้วยนะ ว่าต้องเอาตาของคนที่มีกระเงาหมื่น มาใส่ *number1*
แต่เงื่อนไขทุกอย่างที่จะเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นนั้น ผมยัง confirm ว่าต้องคนในสายเลือด อุจิวะ เท่านั้นครับ *้ั์smoking*

เงื่อนไขทุกอย่าง ต้องคนในสายเลือด อุจิวะ  คาคาชิ ไม่ใช่อุจิวะ ทำไมมันมี

แค่ฝึกฝนอย่างหนักก้มี  แล้วถ้าโทบิ เอาเนตรมาฝังในตัวเยอะๆแล้วฝึกฝนอย่างหนัก ก้เบิกกระจกเงาได้หมดรึป่าวหว่า

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤ. 12 เม.ย. 2012 เวลา 23:21:21 »

แล้วการเบิกกระจกเงา คาคาชิก้อทำให้เห็นอยู่ไงครับ ว่ามันเบิกได้ ไม่ใช่คนในตระกูลด้วย ไม่มีสายเลือดใดๆ ด้วย 

ส่วนเรื่องกระจกเงานิรันดิ์ ในเรื่องเขียนมาบอกอยู่แล้วครับ ว่าต้องเอาเนตรของคนในตระกูลมาใส่ครับก้อจะเบิกเนตรนิรันด์ได้  แต่จำเป็นต้องเป็นกระเงาด้วยรึเปล่าก้อไม่แน่ใจ

เพราะตอนอิทาจิ ทำท่าจะแย่งเนตรจากซาซึเกะ ตอนนั้น เกะก้อยังเบิกกระจกเงาไม่ได้  อันนี้ผมไม่คอมเฟิร์ม

การเบิกเนตนี้ต้องทำความเข้าเอาใครเอามันดีกว่า  *glad*

แต่เงี่อนไขตามอิทาจิบอกคื่อ  การตายต่อหน้าหรือด้วยนั้มมื้อของตัวเอง ของพ่อแม่พี่น้อง หรี่อ เพี่อนสนิด ย้ำต้องเป็นคนสำคัญกับบุกคนนั้นเท่านั้น

ไม่ใช้ใครใกล้ตัวตายก็จะเบิกเนตได้ *number1*

ไปอ่านรวมเล่ม เล่มที่ 43   โทบิบอกไว้อย่างชัดเจน การตายของคนใกล้ชิดครับ ไม่ได้บอกเลยว่าต้องเป็นยาด คนในตระกูล  ย้ำครับ การตายของคนใกล้ชิด

thana_pat

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:45:26 »
ส่วนตัวผมนะคับ คิดว่ีาเทวีสุริยาเป็นคาถาเแพาะบุคคลบไป เช่นคาคาชิเป็นคาถาห้วงมิติ วิซุยเป็นคาถาลวงตาขั้นสูง

ส่วนไอ้เรื่องเนตรกระจกเงาหมื่นบุฝนานั้น ผมว่า สิ่งที่อิทาจิบอกน่าจะเป็นบทพิสูจน์ว่าซาซึเกะนะ

จะมีเพื่อนที่ซาสึเกะเข้าใจกันจริงๆหรือไม่ เพื่อจะได้ฝากอะไรบางสิ่งบางอย่างไว้เพื่อช่วยซาสึเกะหลังจากอิทาจิตาย

เผื่อซาสึเกะหลงผิด คงงั้น

Augustz

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ศ. 13 เม.ย. 2012 เวลา 00:50:23 »
ส่วนตัวผมนะคับ คิดว่ีาเทวีสุริยาเป็นคาถาเแพาะบุคคลบไป เช่นคาคาชิเป็นคาถาห้วงมิติ วิซุยเป็นคาถาลวงตาขั้นสูง

ส่วนไอ้เรื่องเนตรกระจกเงาหมื่นบุฝนานั้น ผมว่า สิ่งที่อิทาจิบอกน่าจะเป็นบทพิสูจน์ว่าซาซึเกะนะ

จะมีเพื่อนที่ซาสึเกะเข้าใจกันจริงๆหรือไม่ เพื่อจะได้ฝากอะไรบางสิ่งบางอย่างไว้เพื่อช่วยซาสึเกะหลังจากอิทาจิตาย

เผื่อซาสึเกะหลงผิด คงงั้น

ลึกซึ้งมาก  *number1*