หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบให้กระจ่าง โทบิ ไม่ใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย  (อ่าน 75084 ครั้ง)

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ตอบให้กระจ่าง โทบิ ไม่ใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 22:27:52 »
เห็นหลายคนแล้วนะครับที่คิดว่า โทบิ คือ 2 คนนี้ แต่ผมขอบอกว่าคุณคิดผิดถนัด เพราะเหตุผลหลักๆคือ......

1. อุจิวะ โอบิโตะ เป็นศิษย์ของท่านรุ่นที่ 4 มินาโตะ ซึ่งก็แน่นอนต้องรวมทั้ง คาคาชิ และ ริน ที่อยู่ทีมเดียวกัน และย้อนไปเมื่อ นารูโตะ เกิดตอน9หางบุก โคโนฮะ มิน่าโตะ ได้ประมือกับ โทบิ ซึ่งแน่นอนว่าต้องเป็นเป็น โทบิ คนเดียวกันกับตอนปัจจุบันนี้แน่ และเป็นไปไม่ได้ที่ โอบิโตะ จะเก่งขนาดประมือกับรุ่นที่ 4 ได้สบายแถมเชิงยังเป็นต่อได้ขนาดนั้น ถ้าไม่มัวเอาสมาธิพลังไปคุม9หางซะก่อนรุ่น4 ไม่ไหวแน่ๆ แถมการตายของ โอบิโตะ เท่าที่ผมดูเหมือนจะเป็น อุจิวะ ที่มีฝีมือยังไม่ถึงขั้น (แต่ผมก็ไม่ได้ฟันธงว่าโอบิโตะไม่เก่งนะครับ)
เฉพาะฉนั้น ตัด โอบิโตะ ไปได้เลยครับ

ส่วนคนที่ 2.อุจิวะ ซิซุย คนๆนี้เข้าข่ายและทำให้ผมคิดอยู่นาน แต่สุดท้ายผมก็ยังยื่นยันว่าไม่ใช่ เหตุผลหลักคือ ตาของ ซิซุย ทั้ง2ข้างมีคนเอาไปแล้ว คือ ดันโซ และ อิทาจิ แต่การตายของ ซิซุย ผมเองก็ไม่กล้า confirm ว่าตายแบบไหนแต่ที่แน่ๆคือตายจริงๆ เพราะทั้งตระกลู อุจิวะ ก็ได้บอกว่าเจอศพ และการได้เนตรกระเงาหมื่นบุฝผา ของ อิทาจิ ยิ่งทำให้ผมมั่นใจ+กับเรื่องอายุ ซิซุย เป็นเพื่อน อิทาจิ ก็คงจะอายุไล่เรี่ยกันแถมทั้งคู่ก็น่าจะเด็กกว่า คาคาชิ อีก และแน่นอนอายุน้อยกว่ากลุ่มของ คาคาชิ ไม่คู่ต่อสู้ของรุ่นที่ 4 ในตอนนั้นแน่ๆ เฉพาะฉนั้นก็ตัดไปได้เลยครับ

จากที่ผมรวบรวมข้อมูลมาทั้งหมดผมคิดว่าแน่ปึกพอที่ตอบทุกคนได้แล้ว แต่ถ้าสุดท้ายการ์ตูนเรื่องนี้ออกคำตอบมาเป็น 2 คนที่นี้ ผมคงต้องเลิกอ่านและเก็บเศษหน้าที่ไรยางอายของผมไปอ่าน HxH แล้วหละครับ *haha*(ล้อเล่นครับ)  *attack*(เอาจริงๆละ)แต่ถ้าสุดท้ายแล้วคำตอบยังออกมาเป็น 2 คนนี้ผมว่าการ์ตูนเรื่องคงมีจุดบอดที่ไม่เชื่อมกันแล้วหละครับ เพราะจะมองไปทางไหนก็เป็นไปไม่ได้เลยสำหรับคำตอบที่จะออกมาเป็น 2 คนนั้น

ส่วนถ้าใครที่คิดว่าคำตอบใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย ก็เอาข้อมูลมากระแทกหน้าผมให้แหกเลยนะครับ  *haha* (ขำอีกละ) *disappoint*
ส่วนคำตอบของผมที่ว่า โทบิ คือใครนั้นผมขอตอบ.....
        รออ่านตอนต่อไป *attack*

เข้ามาคอนเฟิมอีกคนว่า ไม่ใช่โอบิโตะกะ ชิซุย    *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ตอบให้กระจ่าง โทบิ ไม่ใช่ทั้ง โอบิโตะ และ ซิซุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 22:55:02 »
ก้นะ  จิงๆแล้วชิซุย มีคนเจอศพแล้ว เลยไม่ใช้แน่นอน

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:02:25 »
ก้นะ  จิงๆแล้วชิซุย มีคนเจอศพแล้ว เลยไม่ใช้แน่นอน

เดวนี้เจอกันในบอร์ดนารูโตะบ่อยนะครับ   ปกติเห็นสิงอยู่บอร์ดวันพีช  *haha* *haha*

keanunon

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:05:09 »
ณ วันนี้ในความคิดของผมว่าโทบิ คือใคร ตอนนี้คงเหลือตัวเลือกเท่านี้
 -โคลนของ อุจิวะ มาดาระ หรือ อิซึนะ ซึงเป็นไปได้ เพราะหลังจากที่มาดาระได้เซลล์ของรุ่น 1 มาก็ทำการสร้างโคลนตัวเอง
          ก่อนตายหรือของน้อง สังเกตุ ว่าตอนที่แขนโทบิขาด มีลักษณะคล้ายกับของเซ็ตสึหรือโคลนของเซ็ทสึ
          และจาก naruto shipphuden 253 ทำให้นึกได้ว่าการสร้างโคลนนั้นทำได้ และอาจใช้คาถาที่เพนใช้คืนชีพให้
          นินจาหมู่บ้านโคโนฮะ (ทำได้เฉพาะคนที่มีเนตรสังสาระ) ซึ่งเซ็ทสึโกรธมากที่เพนทำอย่างนั้น  โดยมาดาระอาจใช้
          คาถาวิถีแห่งวิญญาณของน้องมาใส่ในร่างโคลนนี้ 
 -อุจิฮะ คากามิ ซึ่งเป็นเพื่อนร่วมทีมตอนสงครามนินจา ที่มีรุ่น 2 (ตัวละครที่ อาจารย์มาซาชิ ไม่ชอบเขียน) เพราะตอนที่ซาซุ
          เกะสู้กับดันโซ สังเกตว่า โทบิรู้จักเวทและสไตล์การต่อสู้ของดันโซพอสมควร  และยังไม่กล่าวถึงการตายของคนนี้
 -อุจิฮะอื่นๆ ซึ่งไม่เคยกล่าวถึง ได้แก่ อุจิฮะ ...  *attack* หรือ อุจิฮะ ฮานามิ  *damage* หรือ อุจิฮะ อุนจิ  *haha*
 -ลูกของรุ่น 1 เนื่องจาก ไม่เคยปรากฏในเนื้อเรื่อง เพราะ อาจเอาไว้หักมุม โดยมีเหตุผลต้องการทำลายหมู่บ้านที่พ่อสร้างไว้
          เนื่องจากเหตุผลบางอย่าง

Augustz

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:08:30 »

เดวนี้เจอกันในบอร์ดนารูโตะบ่อยนะครับ   ปกติเห็นสิงอยู่บอร์ดวันพีช  *haha* *haha*

จิงๆแล้วผมก้อ่านทั้ง2เรื่องล่ะคับ  แต่ไม่ค่อยมาบอร์ดนี้เพราะม่ะก่อนมีวางมวยกันบ่อย

คิดไม่ตรงกันหน่อยก้ด่า ข้อมูลผิดนิดหน่อยก้ด่าน่ะคับ  เลยไม่ค่อยอยากจะมา

แต่ตอนนี้ไม่มีพวกนั้นแล้ว  เลยมาบ่อยน่ะคับ  *hoho*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:29:54 »

จิงๆแล้วผมก้อ่านทั้ง2เรื่องล่ะคับ  แต่ไม่ค่อยมาบอร์ดนี้เพราะม่ะก่อนมีวางมวยกันบ่อย

คิดไม่ตรงกันหน่อยก้ด่า ข้อมูลผิดนิดหน่อยก้ด่าน่ะคับ  เลยไม่ค่อยอยากจะมา

แต่ตอนนี้ไม่มีพวกนั้นแล้ว  เลยมาบ่อยน่ะคับ  *hoho*

*haha* *haha* ดีเลยครับแต่ก่อนผมสิงแต่บอร์ดวันพีช นานๆมาโตะที   แต่เดวนี้บอรืดวันพีช ไม่ค่อยมีอะไรน่าติดตามเลย แถมดูเงียบเหงาด้วย ไม่เหมือนแต่ก่อน

เนื้อหาสาระแน่นมาก   เดวนี้เลยมาอยู่นี่บ่อนขึ้น   คิดเหมือนกันมั้ยครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:37:54 »
เหมือนกันเด๊ะเลยคับ  *haha*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 01:43:04 »

*haha* *haha* ดีเลยครับแต่ก่อนผมสิงแต่บอร์ดวันพีช นานๆมาโตะที   แต่เดวนี้บอรืดวันพีช ไม่ค่อยมีอะไรน่าติดตามเลย แถมดูเงียบเหงาด้วย ไม่เหมือนแต่ก่อน

เนื้อหาสาระแน่นมาก   เดวนี้เลยมาอยู่นี่บ่อนขึ้น   คิดเหมือนกันมั้ยครับ

ออกทะเลแล้ว *glad*

แต่หลายๆคนคิดว่าเป็น เซลรุ่นที่ 1 สินะครับ หุหุหุ เดี๋ยวผมจะตั้งมู้ต่อไปว่า รุ่นที่ 1 ใช่คนหรือไม่ รู้สึกว่าแตกเซลอย่างกะปอรสิตแหนะ  *splash* *attack*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 02:01:47 »

ออกทะเลแล้ว *glad*

แต่หลายๆคนคิดว่าเป็น เซลรุ่นที่ 1 สินะครับ หุหุหุ เดี๋ยวผมจะตั้งมู้ต่อไปว่า รุ่นที่ 1 ใช่คนหรือไม่ รู้สึกว่าแตกเซลอย่างกะปอรสิตแหนะ  *splash* *attack*

ผมอย่าแตกประเด็น ไปอีกเลยครับ ทุกวันนี้ ยังหาฝั่งไม่เจอเลย ลอยๆไปเรื่อยเดวก้อวกกลับเข้ามาเอง

*haha* *haha* *haha*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 02:06:52 »
อ้าววว เรือมาเทียบท่าแล้ว   พวกเรา ถอนสมอ แล้วออกเรือด้ายยย

มุ่งสู่แกรนด์ไลน์กันเลย *haha* *haha* *haha*

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 09:31:06 »
ผมมองว่าเป็นคนที่รู้ควารมเคลื่อนไหวของโคโนฮะเป็นอย่างดี...เช่นตอนที่โตะเกิดรู้ว่าเกิดที่ไหนเวลาเท่าไหร่แถมยังรู้ประวัติการฆ่าล้างตระกูลอุจิฮะอย่างละเอียดมีเนตรวงแหวนเก็บไว้เพียบรู้จักทั้งอิทาจิและซาซึเกะเป็นอย่างดีแล้วจะมีใครใจดียกเนตรของอิทาจิให้ซาซึเกะอย่างไม่มีเงื่อนไขตอนคาบูโตะขอเข้าร่วมสงครามโดยมีซาซึเกะเป็นข้อแลกเปลี่ยนโทบิดูออกจะหวงๆออกหน้าไปหน่อยแถมตอนสู้กะโตะมันพูดว่าโตะเคยเป็นแค่ตัวกระตุ้นเกะให้เกะเก่งขึ้นเท่านั้นแล้วตอนที่มาดาระเอาดวงตาของน้องชายมานั้นมีนินจาผมยาวๆคนนึงแอบดูอยู่เขาคนนั้นน่าจะเป็นโทบิ....ไม่รู้ใช่ป่าวนะผมวิเคราะห์ความสงสัยของผมเพราะฉนั้นผมไม่ตัดพ่อของเกะออกจากข้อสงสัยเสียทีเดียวยังมีตอนที่โทบิถอดหน้ากากออกให้เกะดูอิทาจิยะใส่เนตรป้องกันไว้เหมือนไม่อยากให้เกะรู้ว่าหน้าตาของโทบิคือใคร

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 11:41:54 »
ไม่ใช่โอบิโตะเเละชิซุยแน่ๆ ผมค่อนข้างมั่นใจ เหตุผลก็ตาม จขกท.

ไม่น่าจะใช่ฟุงะกุ เพราะไอหมอนี่มันเป็นแกนนำรัฐประหารหมู่บ้าน ซึ่งขัดกับที่อิทาจิเล่าให้ฟังว่าโทบิช่วยมันฆ่าล้างตระกูล ถ้าฟุงะกุคิดจะทรยศหมู่บ้าน 
แล้วมันจะช่วยอิทาจิล้างตระกูลตัวเองทำไม กับอีกอย่าง ซาสึเกะเห็นภาพพ่อตัวเองถูกฆ่า ภาพที่เห็นในอ่านจันทราโกหกไม่ได้ ฟุงะกุตายแล้วแน่นอน

ไม่น่าจะใช่คางามิ เพราะตัวละครนี้ข้อมูลน้อยมาก แทบจะไม่มีข้อมูลเลยก็ว่าได้ อาจารย์ที่วางเรื่องมาอย่างดี คงไม่แต่งให้โทบิคือตัวละครที่มีข้อมูลน้อยขนาดนี้หรอก

อีกอย่างโทบิมันไม่ใช่คนในตระกูลอุจิวะแน่ๆ เนตรของมันไม่สามารถเปิดปิดได้แบบอุจิวะคนอื่นๆ

แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ ถ้าเกิดโทบิเป็นอุจิวะที่ตาบอดมาก่อน แล้วชิงเนตรของคนอื่นมาใส่แทน มันอาจจะทำให้โทบิควบคุมเนตรวงแหวนไม่ได้ เพราะไม่ใช่แนตรของตัวเอง ตรงนี้เลย
เหลือความเป็นไปได้ให้อิซึนะ เเต่ก็ต่ำขึ้นเรื่อยๆ เพราะมาดาระก็บอกเองว่า น้องมันตายและมอบพลังไว้ให้

ตามความคิดของผม โทบิน่าจะเป็นตัวละครที่ยังไม่กล่าวถึงในเนื้อเรื่อง หรือเป็นตัวละครที่ผ่านหูผ่านตาเรามานี่แหละ เเต่เราไม่ทันสังเกต

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 14:33:14 »

ผมว่ายังไม่เคยมีใครเห็นศบชิชุยเลยครับ มีแค่จดหมายลาตายหรือเปล่านะ
ที่แสดงให้เห็นว่าชิชุยตายไปแล้ว ที่ผมดูตอนที่อิทาจิเจอ คนอุจิวะมาถามเขาแค่สงสัยว่าคนอย่างชิชุยทำไม่ตอนเขียนจดหมายลาตาย
ด้วยว่าจะไปโดดน้ำตายอะไรหรือป่าว ศบชิชุยถูกอิทาจิเก็บไว้ที่ไหนสักแห่งยังไม่มีใครรู้ มีแค่อิทาจิทีรู้ ผมอ่านตอนที่อิทาจิคุยกลับนารุโตะ
ตีความเอาเองอะไรประมารนี้ (ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยครับ) ถ้ามีใครเจอศบชิชุย คาบุโตะเชีญออกมาสู้ไปแล้ว น้าจะเทพกว่าอิทาจิโดยสัม มีทั้ง
วิชาเนตที่สุดยอด มีเนตกระจกเหงาอีกแถมเนตกระจกเหงายังมีความพิเศษอีก มาดาระก็เฮอะตายแงมๆ
 *disappoint* *disappoint* *disappoint*

คิดเอาเองอีกแล้ว

benzvip1

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 15:24:33 »
ลูกชายของ 6 เซียมเต๋าคับ

คนที่ได้รับพลังกายทิพย์ไงคับ

คงจะมีชีวิตแบบยืดยาวมากๆ

มั้วนะคับ
แล้วจะทำไม

Augustz

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 15:54:01 »

ผมว่ายังไม่เคยมีใครเห็นศบชิชุยเลยครับ มีแค่จดหมายลาตายหรือเปล่านะ
ที่แสดงให้เห็นว่าชิชุยตายไปแล้ว ที่ผมดูตอนที่อิทาจิเจอ คนอุจิวะมาถามเขาแค่สงสัยว่าคนอย่างชิชุยทำไม่ตอนเขียนจดหมายลาตาย
ด้วยว่าจะไปโดดน้ำตายอะไรหรือป่าว ศบชิชุยถูกอิทาจิเก็บไว้ที่ไหนสักแห่งยังไม่มีใครรู้ มีแค่อิทาจิทีรู้ ผมอ่านตอนที่อิทาจิคุยกลับนารุโตะ
ตีความเอาเองอะไรประมารนี้ (ถ้าผิดก็ขอโทษด้วยครับ) ถ้ามีใครเจอศบชิชุย คาบุโตะเชีญออกมาสู้ไปแล้ว น้าจะเทพกว่าอิทาจิโดยสัม มีทั้ง
วิชาเนตที่สุดยอด มีเนตกระจกเหงาอีกแถมเนตกระจกเหงายังมีความพิเศษอีก มาดาระก็เฮอะตายแงมๆ
 *disappoint* *disappoint* *disappoint*

คิดเอาเองอีกแล้ว

ตอนย้อนอดีตที่อิทาจิฆ่าล้างโคตรตัวเองอ่ะคับ  เล่มไหนไม่แน่ใจ

มันมีอุจิวะ2คน มาถามอิทาจิว่า ทำไมไม่ไปประชุม แล้วชิซุยก้หายไป มีคนเจอศพของเค้าอยุ่ที่แม่น้ำ แล้วเมื่อวานคนที่หายไปก้มีอิทาจิกับชิซุย
แล้วก้เจอจดหมายลาตายของชิซุย ที่อิทาจิใช้เนตรวงแหวนเขียนขึ้นมาเอง   ประมานนี้ล่ะคับ น่าจะอยุ่ประมานเล่ม20ขึ้นไปมั้ง ผมก้จำไม่ได้ ไม่ได้ย้อนไปอ่านนานแล้ว