หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 490573 ครั้ง)

MAX

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
เชิญเเต่สัตว์หางออกมาอย่างเดียวไม่ได้หรอวะ

555 ผมก็สงสัย

แต่ถ้าให้เดา ถ้าเรียกออกมา ก็คงได้ แต่คงจะดื้อพอๆกับ4 หางและตัวอื่นๆนั่นแหละ
เพราะเท่าที่ดูดเข้าไป ไม่มีตัวใหนยอมตายแล้วให้ดูดง่ายๆซักตัว

แต่ถ้าเรียกออกมาพร้อมพลังสถิตร่าง มันสามารถควบคุมได้ไงล่ะ
เพราะควบคุมผ่านพลังสถิตร่างอีกที

เหมือนที่นารูโตะ ถอดสลักที่ควบคุมพลังสถิตร่างออกไปของ4หาง
มันก็ไม่ยอมทำตามโทบิทันที แต่แค่จะโจมตีโทบิไม่ได้เพราะถูกควบคุมซ้อนอยู่กับเทวรูป นอกรีด นั่น
เพราะเคยถูกดูดเข้าไปแล้วไง มันจึงจะดูดตัวใหนอีกก็ได้ ที่เคยดูดเข้าไปแล้ว

งงๆ ไม๊ 555
อิทาจิ มาแว้ว!!

uddy

• *
  • ชื่อที่บ่งบอกถึงพลัง
เนื่องจากผมไปอ่านมาอีกกระทู้ และผมเห็นว่าข้อมูล 3 ท่านน่าสนใจที่สุด
---------------------------------------------------------------------

ขออนุญาต อ้างอิง
จากหัวข้อ: มาโหวตความลงความคิดเห็นกันใครเป็นโทบิ ver.2(เพิ่มCHOICE)จขกท.เดิม ของคุณ kanandjung

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ล่วงหน้าครับ
---------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 04:09:40 โดย uddy »
GOUKA MAKKYAKU

uddy

• *
ท่านที่ 1
icekungza9

จะให้คนเขาโหวตอ่ะ ลอง นึกอายุ มั่งดิ อิซึนะ ยุค มาดาระ ยุค รุ่น 1 ถ้ามันเป็น โทบิ มันจะแก่ ขนาดไหน ขนาด
ซึนาเดะ ยัง 50 กว่า รุ่น 3 ยังโคตรแก่ แล้ว อิซึนะ หรือ คนอื่นๆ นี่ยุคเก่าๆเลย นะ  - -
อุจิวะ ฟุงะกุ - ผมคนละทรงกันเลย ลายเส้นลูกกะตา ก็คนละแบบกับ โทบิเลย โทบิตาจะโตกว่า
อุจิวะ คางามิ - ผมก็คนละแบบกันเลย ขนาด ใส่ที่คาดหัว ผมยังไม่ตั้งเหมือนโทบิ โทบิก็ใส่ผ้า คาดเหมือนกัน ส่วนคนผมหยิกแบบ ถ้า จะทำให้ ผมตั้งแบบโทบิ ไม่ได้อ่ะ ถึงจะเอาผ้าคาดดันผมไว้ผมมัีนก็งอหยิกลงมาอยู่ดี
อุจิวะ โอบิโตะ - โทบิ บุกโคโนฮะ อิทาจิ ยัง อุ้มซาสึเกะ อยู่เลย ซาสึเกะ ก็ ยังทารก พวก คาคาชิ โอบิโตะ ก็ยัง เด็ก อยู่
ร่างโึคลน - อันนี้ไม่รู้  *disappoint*
ลูกรุ่น 1

อ้างถึง
ตระกูลเซ็นจูปัจจุบันมีแค่นี้
    Nawaki
    Hashirama Senju
    Tobirama Senju
    Tōka Senju
    Tsunade
    Mito Uzumaki
คนที่เหลือยังไม่เปิดเผย
ส่วนหนึ่งของเซ็ทสึ - มันต่างไรจากร่านโคลน - -*
คนในอุจิวะ 

อ้างถึง
     Fugaku Uchiha
 Hikaku Uchiha
    Inabi Uchiha
    Itachi Uchiha
    Izuna Uchiha
    Kagami Uchiha
    Madara Uchiha
    Mikoto Uchiha
    Obito Uchiha
    Sasuke Uchiha
    Setsuna Uchiha
    Shisui Uchiha
    Tekka Uchiha
    Teyaki Uchiha
    Uruchi Uchiha
    Yakumi Uchiha
    Yashiro Uchiha  ผมแต่ละคนยาวๆทั้งนั้นมีโอบิโตะผมสั้นๆตั้งๆคนเดียว
โทบิ ก็ คือโทบิ - ถ้าเป็นโทบิจะปิดหน้าเพื่อ ?
นอกเหนือจากนั้น - ตระกูลอุสึมากิ

อ้างถึง
   Nagato
    Nagato's mother
    Kushina Uzumaki
    Mito Uzumaki
    Naruto Uzumaki
ที่เหลือยังไม่เปิดเผย

uddy

• *
ท่านที่ 2 เทพขาประจำของเรา
SourCreamz

อิซึนะเสียชีวิตหลังจากที่สละตาใหี่ชาย
มาดาระปลุกเนตรสังสาระแล้วปลุกชีพน้องชายคืนมาโดยแลกกับชีพตนคือเงื่อนไขของเนตรสงสาระ จึงทำให้ยังมีชีวิตจนถึงยุคนี้ เพราะเริ่มนับอายุต่อจากช่องปลายอายุมาดาระ
และเมื่อโทบิตายเมื่อไหร่มาดาระจะฟื้นมาแทนที่ นั่นคือเหตุผลของคำว่า อมตะ และทำไมอิซึนะจึงอายุมาถึงยุคนี้

ทั้งหมดนี้เดานะพี่น้อง อย่ามาด่ากันเน้อ  *glad*

uddy

• *
ท่านที่ 3
nicky574

เอ่อมีใครจำได้  รึเปล่าว่า  คิซาเมะ  มันเห็นหน้าโทบิ  ตอนที่โทบิมันถอดหน้ากากให้คิซาเมะ  มันเป้นตอนหลังจากที่  อิทาจิตาย  ตอนนั้นคิซาเมะมันพูดว่า  ถ้าเป็นท่านมาเป็นผู้นำ  ผมก็...  อะไรซักอย่าง  แล้วตอนต่อจากนั้น  มันก็เป็นตอนอดีตของคิซาเมะ  มันเกี่ยวกับคาเงะของหมู่บ้านของคิซาเมะ  โดยคาเงะ  มันถูกมาดาระควบคุมไว้ด้วยเนตร  ให้ทำตามคำสั่งของมาดาระ  แล้วหลังจากนั้นมันก็ไม่บอกอะไร  แต่เหมือนในการ์ตูนมันเขียนเงาคนที่ควบคุมคาเงะ  มันเหมือนมาดาระ  แต่ว่าคนที่โผล่มาจากโลงมาสู้กับ  5คาเงะ  มันเป็นมาดาระ  นี้น่ะดิ  ดังนั้นคนที่เป็นโทบิมันต้องเหนือกว่ามาดาระ  หรืออาจเป้นคนที่มาดาระยอมรับ  หรือมาดาระอาจจะรู้วิชาอะไรซักอย่าง  เกี่ยวกับการโคลนนิ่ง  ลองคิดดูแม้กระทั่งการทดลองถ่ายทอดยีนของโฮคาเงะรุ่นที่ 1  ยังทำให้เกิดอาจารย์ที่ใช้คาถาไม้(นึกชื่อไม่ออก)แล้วก็อยู่ในหน่วยราก  และหน่วยรากนี้  ดันโซเป็นคนคุม  มันจึงอาจทำให้โทบิรู้จักดันโซ  ซึ่งโทบิมันน่าจะรู้เรื่องการแพทย์  การโคลน  เหมือนที่มันสร้างเซตซึ โดยมาจากสิ้นส่วนของโฮคาเงะรุ่น1 เหมือนกัน  ซึ่งดันโซมันอยากเป็นโฮคาเงะ  จึงทำให้มันรู้จักโทบิ ลองคิดดูคาถาที่มันใช้แต่ละอย่างทั้งเทวะทูตที่ใช้กักพลังสัตว์หาง  มันยังใช้คาถาเกี่ยวกับมิติได้อีก ถ้าบอกว่าเป็นคนของอูจิฮะในรุ่นโฮคาเงะรุ่นสามมัน  อาจจะได้หรือไม่ได้  เพราะเราเห็นหน้าโทบิแล้วครึ่งหนึ่งตอนที่สู้กับโคนัน  มันยังดูเหมือนคนที่น่าจะอายุพอๆโฮคาเงะรุ่น4  หรือรุ่นเดียวกับคาคาชิ   ซึ่งไม่ได้แก่เลย แต่ว่าการที่คนเขียนบอกว่าอิทาจิฆ่าทุกคนในตระกลูแล้วเหลือแต่ซาสึเกะ โดยที่อิทาจิมันไม่ได้ฆ่าลุงคนนี้มันก็แปลกๆ  เพราะจุดสำคัขมันอยู่ที่การไว้ชีวิตซาซึเกะมัน แล้ว  ที่ว่ามันอาจจะเป็นโอบิโตะมันก็น่าสงสัยเพราะว่าเนตรวงแหวนคาคาชิทำอะไรโทบิไม่ได้  มันเหมือนกับ  กาที่อิทาจิฝังไว้ในนารูโตะแล้วอิทาจิก็ทำลายกานั้นทิ้งเพราะบอกว่าซาซึเกะย้ายตา  อิทาจิไปใส่ในตัวเกะแล้ว  และอีกอย่างตอนที่โอบิโตะมันตายตาซ้ายมันเละ  ร่างกายซีกซ้ายก็เสีย  ถ้ามันเป็นโทบินี้มันจะไปเอาเนตรสังสาระได้ไง  เพราะว่า  นางาโตะมันอายุมากกว่าโอบิโตะ  จากที่นางาโตะเป็นคนรุ่นเดียวกับ  โฮคาเงะรุ่น4  ผมคิดว่าคนที่เป็นโทบิตามความน่าจะเป็น1 มาดาระ2ชิซุย3โอบิโตะ4เซียน6วิถี5น้องมาดาระ6โทบิก็คือโทบิซึ่งเกี่ยวพันกับมาดาระทางสายเลือด

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ข้อมูลเพียบ *number1*

มั่นใจมากขึ้นน่ะนั่น
ไม่น่าจะนอกเหนือไปกว่าที่พวกเราคิดแน่ๆๆ

จนกว่าจะมีกันเฉลย
และจุดจบของโทบิ นั่นแหละ กว่าจะยอมถอดหน้ากาก

อ้อมีอีกคนที่เคยเห็นหน้ามัน
และพูดได้อยู่. พระเอกคนนั้นก็คือ.    อิทาจิ. นั่นเอง *haha*
อิทาจิ มาแว้ว!!

walkinw

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมติดตามกระทู้นี้อยู่สักพักละ
ครับผมคิดว่าบางท่านก็เป็นการวิเคราะห์อย่างเข้าข้างตัวละครขตนมากไปหน่อย   แค่ของแบบนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ  เหอะๆ

งั้นก็เข้าเรื่องเลย ในตอนนี้ในหัวของหลายๆคนหรืออาจเป็นส่วนมากกำลังคิดว่า
โทบิหรือชายในหน้ากากคือ "อุจิวะ โอบิโตะ" เพื่อนของคาคาชิ  ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าตัวละครนี้
"แทบไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลย"ถ้าผมไม่ได้จำบกพร่องหรือคุนคนเขียนนั้นเขียนพลาด 
เนื่องจากว่า 1.โอบิโตะนั้นมีอายุเท่ากับคาคาชิและในวันที่จิ้งจอก9หาง บุกหมู่บ้าน
คาคาชิกับไกไม่ได้เข้าร่วมสงครามและเห็นว่าค่อนข้างเด็ก และโตมาจากตอนมูฟวี่ที่เป็ยเรื่องของ
โอบิโตะ น้อยมาก ไม่กี่ปีครับ จึงไม่น่ามีความสามารถที่จะสู้กับโฮคาเงะรุ่นที่4ได้
แต่……จากที่ผมอ่านมาเมื่อตอนที่นารูโตะสู้กลับมาดาระ และ โทบิ จิ้งจอก9หางพูดว่า
"ข้าแค่ไม่อยากโดน มาดาระ  ควบคุมอีก" ในความเห็นของผม คนที่นำจิ้กจอก9หางมาบุกหมู่บ้านในปัจจุบัน
อาจจะเป็น อุจิวะ มาดาระ ไม่ไช่ โทบิในปัจจุบัน เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น เรื่องความสามารถใในการควบคุม9หาง
ความสามารถในการต่อสู้กับรุ่นที่4 และอายุ ครบหมดเลยครับ
ส่วนข้อ2ที่ทำไห้โอบิโตะเป็นโทบิและความขัดแย้งที่มำไห้ไม่ไช่คือ คาคาชิสามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา
และการเบิกเนตรกระจกเงานั้นเพื่อนที่สนิทที่สุดต้องตายหรือโดนตัวเองฆ่า  ถ้าโอบิโตะยังไม่ตาย
คาคาชิไม่น่าจะมีเนตรกระจกเงาหมืนบุปผาได้  แต่บางคนคิดว่า โอบิโตะนั้นได้ถูกเซ็ทซึช่วยเอาไว้-0-
จากที่ทุกคนดู เซ็ทซึนั้นไม่น่าจะไช่คนด้วยซ้ำไป- -  เรื่องอายุคงนำมาเถียงไม่ได้
ถ้าเซ็ทซึได้รวมร่างกับโอบิโตะหละครับ อันนี้มีคนเดามาจริงๆ อย่างที่ผมบอก
เซ็ทซึไม่น่าไช่คน น่าจะเป็นเหมือนจอมมารบูอะไรงี้ก็ได้ เนื่องจากบางคนเห็นว่าแขนที่โดนฟันของโทบิ
กลายเป็นขาวๆเหมือนเซ็ทซีขาว  ข้อสันนิษถานนี้ ผมไม่มีข้อเถียงเลยครับ เนื่องจาก
ถ้าเป็นเซ็ทซึ+โอบิโตะ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
คนต่อไปที่มีคนโหวตมาเยอะคือ อุจิวะชิซุย เนื่องจากเนตรของชิซุย
ไม่น่าจะมึเหลืออยู่แล้วเนื่องจากข้างนึงอยู่กับดันโซอีกข้างอยู่กับอิทาจิ และได้ไหนารูโตะไปแล้ว
และถ้าเกิดมีคนสังเกตุ  โทบิได้บอกกับโคนันไว้ว่ามันเป็นคนที่ไห้เนตรสังสาระไว้กับนางาโตะเอง
ผมก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อหรอกครับ แต่ผมคิดว่าคนที่รู้ว่าตนเองจะชนะและรู้ว่าอีกฝ่ายกำลังจะตาย
ไม่น่าจะมีการโกหกครับ ยกเว้นคนเขียนพลาดเรื่องจิตใจมนุษย์นะครับ แหะๆ  ถ้าชิซุยคือเพื่อนมี่สนิทที่สุด
ของอิทาจิละก็ไม่น่าจะปิดบังเรื่อง เนตรสังสาระนะครับ  และไม่น่ามีเนตรสังสาระด้วย  เพราะฉนั้น อุจิวะชิซุย
ไม่น่าไช่ครับ คนต่อไปคือ ลูกของเซียนเต่าอีกคนนึง คนนึ้ผมคิดว่า ไม่น่าไช่ครับ
เพราะคนเขียนคงไม่ทำร้ายผู้วิเคราะห์(ผู้เดา) โดยการนำตัวละครไหม่
มาเป็นตัวละครที่ทุกคนเฝ้าคอย

ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งนู่นทั้งนี่ กระทู้นี่ก็เกิดจากคนเพียงคนเดียวครับคือ
อุจิวะ อิทาจิ - -  ถ้าเค้าไม่ไส่เทวีสุริยาไว้กับซาสึเกะ เราคงได้เห็นหน้าคนๆนี้
กันแล้วครับ  ล้อเล้นนะครับ แหะๆ
ยังมีอีกหลายคนที่เดามานะครับว่าเป็นคนตระกูลแม่ของนารูโตะ แต่ผมก็ว่า พอเป็นไปได้นะครับ
เพราะดูจากตอนล่าสุดหรือตอนก่อนล่าสุดนี้  ผมแอบเห็นอย่างจังๆว่ามันสามารถสะกดสัตว์หางไปได้ด้วย
ความไวสุดยอด  และเนื่องจากตระกูลแม่โตะมีความสามารถในการสะกดสัตว์หาง
แต่ผมสงสัยว่า อุซึมากิ นารูโตะ ชื่อที่นารูโตะป่าวประกาศไปทั่ว
ทำไมไม่มีใครสงเกตุว่า มันตรงกัน อุซึมากิ มินาโตะ อะครับ
ส่วนอีกคนที่คนโหวตมากคือ อุจิวะ อิซึนะ หรือน้องชายมาดาระนั่นเอง
แต่ผมคิดว่ามาดาระมี่เป็นพี่ยังตายไปแล้ว แล้วเนตรก็ไม่ไช่เนตรนิรันทร์ ไม่น่ามีชีวิตถึงปัจจุบันด้วยซ้ำ
และจากภาพ อิซึนะ หรือน้องมาดาระลงโลงศพไปแล้วคราบ-0- ส่วนแรงจูงใจในการครองโลกคือ
แม้ตัวเองยอมมอบดวงตาอันเป็นที่รักไห้พี่ไป แต่ตระกูลอุจิวะยังคงแพ้สงคราม ถือเป็น
แรงจูงใจที่ดีมากครับ แต่ถ้าเค้าไม่ได้ตายจริงๆ เราก็มีข้อมูลตะละครนี้น้อยมาก
ผมคิดไม่ออกละครับ  ติติงได้นะครับ ถ้าผมไช้ข้อมูลผิดอย่างไร ก็ประทานโทษด้วยครับ

walkinw

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
สำหรับบางคนที่คิดว่าโทบิ คือโทบิ นั้น ผมว่าง่ายไปหน่อยอะครับ
สำหรับคนเขียนที่จะสร้างตัวละครไหม่เลย แล้วถ้าเค้าเป็นแค่โทบิ
ก๋ไม่น่าไส่น่ากากไห้ลึกลบเลย

ส่วนตัวผมอยากไห้ถอดหน้ากากออกมาแล้วเป็นคนขายราเม็งครับ
เพราะเมื่อก่อนเนื้อเรื่องนารูฌตะจะแทรกมุขไว้บ่อยกว่านี้
ตอนนี้มันเครียดไปครับ ถ้าเปิดมาเป็นคนขายราเม็งหรืออากามารุก็สนุข
ดีนะครับ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมติดตามกระทู้นี้อยู่สักพักละ
ครับผมคิดว่าบางท่านก็เป็นการวิเคราะห์อย่างเข้าข้างตัวละครขตนมากไปหน่อย   แค่ของแบบนี้ก็แล้วแต่ความชอบครับ  เหอะๆ

งั้นก็เข้าเรื่องเลย ในตอนนี้ในหัวของหลายๆคนหรืออาจเป็นส่วนมากกำลังคิดว่า
โทบิหรือชายในหน้ากากคือ "อุจิวะ โอบิโตะ" เพื่อนของคาคาชิ  ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าตัวละครนี้
"แทบไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลย"ถ้าผมไม่ได้จำบกพร่องหรือคุนคนเขียนนั้นเขียนพลาด 
เนื่องจากว่า 1.โอบิโตะนั้นมีอายุเท่ากับคาคาชิและในวันที่จิ้งจอก9หาง บุกหมู่บ้าน
คาคาชิกับไกไม่ได้เข้าร่วมสงครามและเห็นว่าค่อนข้างเด็ก และโตมาจากตอนมูฟวี่ที่เป็ยเรื่องของ
โอบิโตะ น้อยมาก ไม่กี่ปีครับ จึงไม่น่ามีความสามารถที่จะสู้กับโฮคาเงะรุ่นที่4ได้
แต่……จากที่ผมอ่านมาเมื่อตอนที่นารูโตะสู้กลับมาดาระ และ โทบิ จิ้งจอก9หางพูดว่า
"ข้าแค่ไม่อยากโดน มาดาระ  ควบคุมอีก" ในความเห็นของผม คนที่นำจิ้กจอก9หางมาบุกหมู่บ้านในปัจจุบัน
อาจจะเป็น อุจิวะ มาดาระ ไม่ไช่ โทบิในปัจจุบัน เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น เรื่องความสามารถใในการควบคุม9หาง
ความสามารถในการต่อสู้กับรุ่นที่4 และอายุ ครบหมดเลยครับ
ส่วนข้อ2ที่ทำไห้โอบิโตะเป็นโทบิและความขัดแย้งที่มำไห้ไม่ไช่คือ คาคาชิสามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา
และการเบิกเนตรกระจกเงานั้นเพื่อนที่สนิทที่สุดต้องตายหรือโดนตัวเองฆ่า  ถ้าโอบิโตะยังไม่ตาย
คาคาชิไม่น่าจะมีเนตรกระจกเงาหมืนบุปผาได้  แต่บางคนคิดว่า โอบิโตะนั้นได้ถูกเซ็ทซึช่วยเอาไว้-0-
จากที่ทุกคนดู เซ็ทซึนั้นไม่น่าจะไช่คนด้วยซ้ำไป- -  เรื่องอายุคงนำมาเถียงไม่ได้
ถ้าเซ็ทซึได้รวมร่างกับโอบิโตะหละครับ อันนี้มีคนเดามาจริงๆ อย่างที่ผมบอก
เซ็ทซึไม่น่าไช่คน น่าจะเป็นเหมือนจอมมารบูอะไรงี้ก็ได้ เนื่องจากบางคนเห็นว่าแขนที่โดนฟันของโทบิ
กลายเป็นขาวๆเหมือนเซ็ทซีขาว  ข้อสันนิษถานนี้ ผมไม่มีข้อเถียงเลยครับ เนื่องจาก
ถ้าเป็นเซ็ทซึ+โอบิโตะ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
คนต่อไปที่มีคนโหวตมาเยอะคือ อุจิวะชิซุย เนื่องจากเนตรของชิซุย
ไม่น่าจะมึเหลืออยู่แล้วเนื่องจากข้างนึงอยู่กับดันโซอีกข้างอยู่กับอิทาจิ และได้ไหนารูโตะไปแล้ว
และถ้าเกิดมีคนสังเกตุ  โทบิได้บอกกับโคนันไว้ว่ามันเป็นคนที่ไห้เนตรสังสาระไว้กับนางาโตะเอง
ผมก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อหรอกครับ แต่ผมคิดว่าคนที่รู้ว่าตนเองจะชนะและรู้ว่าอีกฝ่ายกำลังจะตาย
ไม่น่าจะมีการโกหกครับ ยกเว้นคนเขียนพลาดเรื่องจิตใจมนุษย์นะครับ แหะๆ  ถ้าชิซุยคือเพื่อนมี่สนิทที่สุด
ของอิทาจิละก็ไม่น่าจะปิดบังเรื่อง เนตรสังสาระนะครับ  และไม่น่ามีเนตรสังสาระด้วย  เพราะฉนั้น อุจิวะชิซุย
ไม่น่าไช่ครับ คนต่อไปคือ ลูกของเซียนเต่าอีกคนนึง คนนึ้ผมคิดว่า ไม่น่าไช่ครับ
เพราะคนเขียนคงไม่ทำร้ายผู้วิเคราะห์(ผู้เดา) โดยการนำตัวละครไหม่
มาเป็นตัวละครที่ทุกคนเฝ้าคอย

ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งนู่นทั้งนี่ กระทู้นี่ก็เกิดจากคนเพียงคนเดียวครับคือ
อุจิวะ อิทาจิ - -  ถ้าเค้าไม่ไส่เทวีสุริยาไว้กับซาสึเกะ เราคงได้เห็นหน้าคนๆนี้
กันแล้วครับ  ล้อเล้นนะครับ แหะๆ
ยังมีอีกหลายคนที่เดามานะครับว่าเป็นคนตระกูลแม่ของนารูโตะ แต่ผมก็ว่า พอเป็นไปได้นะครับ
เพราะดูจากตอนล่าสุดหรือตอนก่อนล่าสุดนี้  ผมแอบเห็นอย่างจังๆว่ามันสามารถสะกดสัตว์หางไปได้ด้วย
ความไวสุดยอด  และเนื่องจากตระกูลแม่โตะมีความสามารถในการสะกดสัตว์หาง
แต่ผมสงสัยว่า อุซึมากิ นารูโตะ ชื่อที่นารูโตะป่าวประกาศไปทั่ว
ทำไมไม่มีใครสงเกตุว่า มันตรงกัน อุซึมากิ มินาโตะ อะครับ
ส่วนอีกคนที่คนโหวตมากคือ อุจิวะ อิซึนะ หรือน้องชายมาดาระนั่นเอง
แต่ผมคิดว่ามาดาระมี่เป็นพี่ยังตายไปแล้ว แล้วเนตรก็ไม่ไช่เนตรนิรันทร์ ไม่น่ามีชีวิตถึงปัจจุบันด้วยซ้ำ
และจากภาพ อิซึนะ หรือน้องมาดาระลงโลงศพไปแล้วคราบ-0- ส่วนแรงจูงใจในการครองโลกคือ
แม้ตัวเองยอมมอบดวงตาอันเป็นที่รักไห้พี่ไป แต่ตระกูลอุจิวะยังคงแพ้สงคราม ถือเป็น
แรงจูงใจที่ดีมากครับ แต่ถ้าเค้าไม่ได้ตายจริงๆ เราก็มีข้อมูลตะละครนี้น้อยมาก
ผมคิดไม่ออกละครับ  ติติงได้นะครับ ถ้าผมไช้ข้อมูลผิดอย่างไร ก็ประทานโทษด้วยครับ
โฮคาเงะรุ่น 4 ชื่อ นามิคาเสะ มินาโตะครับ ไม่ใช่ อุซึมากิ มินาโตะ ไอโตะ เอานามสกุลแม่ คือ อุซึมากิ คุชินะ มาใช้ อาจเพราะป้องกันมิใช้คนอื่นรู้ว่าเปนพลังสถิตย์ร่าง
ส่วนที่ว่า โทบิเป็นใครนั้น ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นคนอุจิวะ และเป็นคนที่ซาสึเกะรู้จักดีซะด้วย เพราะหน้ากากที่มันชอบปิดบังคนอื่น แต่กลับจะมาเปิดให้ซาสึเกะดูง่ายๆ แถมอิทาจิยังใส่ เทวีสุริยาไว้เพื่อให้ฆ่า โทบิ ถ้าเห็นเนตรวงแหวน แสดงว่าิอิทาจิไม่อยากให้ซาสึเกะเห็นหน้าโทบิ แล้วกลับไปล้างแค้นที่หมู่บ้าน มั้ง

witthawat7

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
มีข้อสังเกตนิดนึงคัฟ.........
ตอนที่อิทาจิไปชวนโทบิ(อิทาจิเล่าเกะว่าเปน มาดาระ) ซึ่งก้อสวมหน้ากากเหมือนกัน ตอนนั้นมาดาระผมยาวนะคัฟ และตัวใหญ่กว่าอิทาจิเยอะ ซึ่งเหตุการนั้นเกิดหลังจากโทบิอัญเชิญ9หางบุกโคโนฮะ ซึ่งผมสั้นและตัวก้อไม่ได้ใหญ่อะไรมากเรย ทำให้น่าสงสัยว่ามันเปนคนเดียวกันป่าว เพราะมันดูแตกต่างกันเยอะนะคัฟ ใครสงสัยลองกลับอ่านดูนะคัฟผมก้อจำไม่ได้ว่าตอนที่เท่าไร  *shock* *shock* *shock* *shock* *shock* *shock* *dead* *dead* *dead* *dead*

uddy

• *
ตอนนี้นั้น ที่รู้และพวกเราก็เห็นเป็นประจักแล้ว

คือ มาดาระ นั้นตัวใหญ่ ผมยาว และเทพมากๆ กำลังลุ้นอยู่ว่า เมื่อไหร่จะให้เราไปดูต่อ
ว่า 5 คาเงะ จะทำยังไงเพื่อจะหยุด มาดาระ

ในอีกด้าน เราก็ได้เห็นแล้วว่า โทบิ ก็ไม่ธรรมดารเอาซะเลย
ด้านคาถา ต่างๆ ก็ โครตจะเทพ สามารถควบคุมสัตว์หางได้ทุกตัว

และการต่อสู้ที่เคยผ่านมาก็ไม่ธรรมดา
ยังไม่ใช่งานง่ายของ นารูโตะ+คุรามะ และ บี+9หาง ในตอนนี้

คุยด้วยคน

• *
ผมคิดไปคิดมาแล้ว
- ผมว่า มาดาระ ตัวจริงนั้น อยู่ได้มาจนถึง ยุคของอิทาจิพึ่งจะเป็นวัยรุ่นมาขอให้มาดาระฆ่าล้างตระกูล  ดูจากทรงผม ความสูง+ตัวใหญ่  อาวุธของมาดาระ (ที่คล้ายๆพัด2อันซ้อนกันอะ ไม่รู้ชื่อ)
และตอนที่ คิซาเมะ เห็นมาดาระ นั้นผมว่าเป็นตัวจริงคับ อีกอย่างตอนที่ คิซาเมะ เห็น มาดาระ นั้น มันยัง วัยรุ่น อยู่เลย  ผมว่า  คิซาเมะ กับ อิทาจิ อายุเท่าๆกัน
  ซึ่งพอจะเชื่อมโยงได้ว่า..
มาดาระ นั้นมีพลังของเซ็นจู ก่อนที่ตัวเองจะตาย เพราะ อยู่ได้มาจนถึง ยุคของ อิทาจิ กับ คิซาเมะ ที่เป็นวัยรุ่น
- มาดาระ ตัวจริงนั้น ได้เป็นคนวางแผน เนตรจันทรา ก่อนตาย(มาดาระอาจรู้ว่าตัวเองนั้นคงจะไม่ไหวแล้ว) จึงวางแผนให้ โทบิ(ซึ่งมาดาระรู้จักดี) ให้เป็นคนเอา เนตรสังสาระ ไปให้ นางาโตะ จริงๆ ก็ได้ด้วยความที่ว่า นางาโตะ นั้นเป็นคนตระกูล อึซึมากิ(เพื่อเป็นการดึงเอาพลังของเนตรสังสาระอย่างเต็มที่ ให้เนตรมีพลังสมบูณ) ที่ โทบิ ไม่เอาใส่ตาตัวเองเพราะ ไม่เคยมีใครลองทำมาก่อนจึงจะทดลองกับนางาโตะก่อน  ต่อมาพอ นางาโตะ ดึงพลังออกมาอย่างสมบูณแล้วจึงสั่งให้ นางาโตะ ตั้งกลุ่ม แสงอุสา ขึ้น เพื่อดำเนิน ตามแผน เนตรจันทรา การที่ โทบิ ไม่ขึ้นเป็นหัวหน้ากลุ่มเสียเองนั้น  เพราะว่า อยากปิดบังตัวตนที่แท้จริง+จะได้ไม่เปลืองแรงหรือแบกรับหน้าที่มากมาย  แต่ก่อนที่ มาดาระ จะตายนั้น ได้ช่วย อิทาจิ ฆ่าล้างตระกูลโดยมีเงื่อนไข ที่ต้องทำให้        อิทาจิ เป็นสมาชิก แสงอุสา (ที่จริงอิทาจิ คงอยากจะเป็นแค่นินจาแยกตัวธรรมดาไม่ได้อยากเป็นสมาชิกแสงอุสาเพราะตนเองนั้นรักหมู่บ้าน) และไปชวน คิซาเมะ อีกคนหนึ่ง
แต่สมาชิกคนอื่นเป็นพวกที่เข้ามาหลังๆมากกว่า  อาจเป็นไปได้ว่า คนที่รู้ความจริงว่าโทบิคือใคร มี อิทาจิ คิซาเมะ มาดาระ นางาโตะ เซ็ตซึ(ผมว่าเซ็ตซึ ร้ายกาจไม่เบาแน่ๆครับ)
และการที่ นางาโตะ อัญเชิญ เทวรูปมารนอกรีต ขึ้นมาในการสู้กับ ฮันโซ นั้น คงเป็นเพราะว่า นางาโตะ อาจรู้ วิชาเดียว+ต้องการ ที่จะอัญเชิญไวรวบรวม สัตว์หาง ไว้ด้วยเลย จงใจที่จะอัญเชิญออกมา 
- ผมเดาได้อีกอย่างเกี่ยวกับ หางเดี่ยว ภูตทราย คือถ้าเกิด ว่าดึงพลังของ สัตว์หาง ออกจนหมด เทวรูปอาจเสียสมดุล ก็อาจเป็นไปได้  จึงต้องเหลือไว้ในเทวรูปตัวหนึ่ง
แต่ผมสงสัย   ไอดอกบัว มันต้องเกี่ยวโยงถึง เซ็ตซึ กับ ยามาโตะ ที่ถูกจับไป+เทวรูปด้วย  มันคงสำคัญ มากทีเดียว

uddy

• *
ผมคิดไปคิดมาแล้ว
- ผมว่า มาดาระ ตัวจริงนั้น อยู่ได้มาจนถึง ยุคของอิทาจิพึ่งจะเป็นวัยรุ่นมาขอให้มาดาระฆ่าล้างตระกูล  ดูจากทรงผม ความสูง+ตัวใหญ่  อาวุธของมาดาระ (ที่คล้ายๆพัด2อันซ้อนกันอะ ไม่รู้ชื่อ)
และตอนที่ คิซาเมะ เห็นมาดาระ นั้นผมว่าเป็นตัวจริงคับ อีกอย่างตอนที่ คิซาเมะ เห็น มาดาระ นั้น มันยัง วัยรุ่น อยู่เลย  ผมว่า  คิซาเมะ กับ อิทาจิ อายุเท่าๆกัน
  ซึ่งพอจะเชื่อมโยงได้ว่า..
มาดาระ นั้นมีพลังของเซ็นจู ก่อนที่ตัวเองจะตาย เพราะ อยู่ได้มาจนถึง ยุคของ อิทาจิ กับ คิซาเมะ ที่เป็นวัยรุ่น
- มาดาระ ตัวจริงนั้น ได้เป็นคนวางแผน เนตรจันทรา ก่อนตาย(มาดาระอาจรู้ว่าตัวเองนั้นคงจะไม่ไหวแล้ว) จึงวางแผนให้ โทบิ(ซึ่งมาดาระรู้จักดี) ให้เป็นคนเอา เนตรสังสาระ ไปให้ นางาโตะ จริงๆ ก็ได้ด้วยความที่ว่า นางาโตะ นั้นเป็นคนตระกูล อึซึมากิ(เพื่อเป็นการดึงเอาพลังของเนตรสังสาระอย่างเต็มที่ ให้เนตรมีพลังสมบูณ) ที่ โทบิ ไม่เอาใส่ตาตัวเองเพราะ ไม่เคยมีใครลองทำมาก่อนจึงจะทดลองกับนางาโตะก่อน  ต่อมาพอ นางาโตะ ดึงพลังออกมาอย่างสมบูณแล้วจึงสั่งให้ นางาโตะ ตั้งกลุ่ม แสงอุสา ขึ้น เพื่อดำเนิน ตามแผน เนตรจันทรา การที่ โทบิ ไม่ขึ้นเป็นหัวหน้ากลุ่มเสียเองนั้น  เพราะว่า อยากปิดบังตัวตนที่แท้จริง+จะได้ไม่เปลืองแรงหรือแบกรับหน้าที่มากมาย  แต่ก่อนที่ มาดาระ จะตายนั้น ได้ช่วย อิทาจิ ฆ่าล้างตระกูลโดยมีเงื่อนไข ที่ต้องทำให้        อิทาจิ เป็นสมาชิก แสงอุสา (ที่จริงอิทาจิ คงอยากจะเป็นแค่นินจาแยกตัวธรรมดาไม่ได้อยากเป็นสมาชิกแสงอุสาเพราะตนเองนั้นรักหมู่บ้าน) และไปชวน คิซาเมะ อีกคนหนึ่ง
แต่สมาชิกคนอื่นเป็นพวกที่เข้ามาหลังๆมากกว่า  อาจเป็นไปได้ว่า คนที่รู้ความจริงว่าโทบิคือใคร มี อิทาจิ คิซาเมะ มาดาระ นางาโตะ เซ็ตซึ(ผมว่าเซ็ตซึ ร้ายกาจไม่เบาแน่ๆครับ)
และการที่ นางาโตะ อัญเชิญ เทวรูปมารนอกรีต ขึ้นมาในการสู้กับ ฮันโซ นั้น คงเป็นเพราะว่า นางาโตะ อาจรู้ วิชาเดียว+ต้องการ ที่จะอัญเชิญไวรวบรวม สัตว์หาง ไว้ด้วยเลย จงใจที่จะอัญเชิญออกมา 
- ผมเดาได้อีกอย่างเกี่ยวกับ หางเดี่ยว ภูตทราย คือถ้าเกิด ว่าดึงพลังของ สัตว์หาง ออกจนหมด เทวรูปอาจเสียสมดุล ก็อาจเป็นไปได้  จึงต้องเหลือไว้ในเทวรูปตัวหนึ่ง
แต่ผมสงสัย   ไอดอกบัว มันต้องเกี่ยวโยงถึง เซ็ตซึ กับ ยามาโตะ ที่ถูกจับไป+เทวรูปด้วย  มันคงสำคัญ มากทีเดียว

ในข้อเสนอแนะ ของคุณ คุยด้วยคน
คงหมายถึงว่า ก่อนหน้านี้ มาดาระ คนที่พื้นขึ้นมาตอนนี้นั้น ยังไม่ได้ ถูกต้องใหมครับ
และที่สำคัญ คือ ช่วย อิทาจิ ล้างตระกูล

แต่เมื่อตนเองต้องตายจริงๆ จึงได้วางแผนให้คนอื่นมาทำหน้าที่ นั่นคือ โทบิ

และทุกอย่างที่เกิดขึ้นตอนนี้ ก็เกิดจากการวางแผนล่วงหน้าก่อนที่เค้าจะตายจริงๆ ถูกต้องใหมครับ

uddy

• *
สนับสนุนข้อเสนอ ของคุณ คุยด้วยคน

คุยด้วยคน

• *
คับๆประมาณนั้นมั้งครับ  นานๆเข้ามาที