หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนฆ่าล้างตระกูลอุจิวะ คิดว่าไอโอบิโตะจะฆ่าพ่อแม่ตัวเองไหม  (อ่าน 19234 ครั้ง)

paemzaa

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
1.ถ้าโอบิโตะโตะมันมีพ่อแม่ขึ้นมา แล้วคนที่คิดจะฆ่าล้างตระกูลอุจิวะ สมมุิตเป็นอิทาจิร่วมมือกับมาดาระ
อันนี้โอบิโตะมันก็ต้องรู้ว่า พ่อแม่ตัวเองถูกฆ่าแน่ๆ มันจะยอมไห้มาดาระฆ่าหรอ
หรือถ้าไอ้โอบิโตะเป็นคนฆ่าล้างตระกูลด้วยตัวเองขึ้นมา อันนี้มันจะทำได้ลงคอเหรอ เหตุผลแค่ผู้หญิงคนเดียวถึงกับฆ่าพ่อแม่ตัวเองได้ลงคอ  คิดแล้วมันแปลกๆ

2.เรื่องอิทาจิฆ่าพ่อแม่ตัวเอง ผมว่าพล็อตเรื่องมันก็ดูแปลกๆนะ ถึงรู้ว่าไงๆตัวเองไม่ฆ่าตระกูลตัวเอง แต่มาดาระก็ต้องฆ่าแน่ๆ  อย่างน้อยพ่อแม่ีตัวเองมันก็ไม่น่าจะฆ่าลงคอ 
ถ้าเปลี่ยนพล็อตเรื่องไปแบบว่า อิทาจิตกลงกับมาดาระว่าฆ่าได้ทุกคนยกเว้นน้องตัวเอง
แต่มาตอนหลังอิทาจิหักหลังมาดาระ เปลี่ยนใจไม่ฆ่าล้างตระกูลอุจิวะ แล้วรีบไปบอกไห้ตระกูลรีบหนีเพราะมาดาระจะตามมาล้างแค้น
แต่ไม่ทัน เพราะไม่มีไครเชื่อว่ามาดาระยังมีชีวิตอยู่ สุดท้าย ตระกูลโดนฆ่าล้างหมด โดยอิทาจิเป้นแพะรับบาป ถ้าเนือเรื่องเป็นแบบนี้ผมว่ายังเนียนกว่าเยอะเลยแหะ  *disappoint*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
1.ผมว่ามันคงทำไม่ลงหรอกครับ เลยปล่อยให้อิทาจิจัดการไป ภายใต้เงื่อนไข ปล่อยซาสึเกะคุงไป

ส่วนเหตุผลที่ว่า เพราะรินตาย อย่าเพิ่งปักใจเชื่อครับ ลู้ไม้ตุกติกโอบิโตะมีเยอะ ขนาดใส่แว่นแท้ๆฝุ่นยังเข้าตาได้เลย *้ั์drinktea*

1. ถ้าไม่ทำแบบนั้น เงื่อนไขเรื่องซาสึเกะก็ต้งเป็นอันยกเลิกสิครับ *worm*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

TeyTey

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
1.ผมว่ามันคงทำไม่ลงหรอกครับ เลยปล่อยให้อิทาจิจัดการไป ภายใต้เงื่อนไข ปล่อยซาสึเกะคุงไป

ส่วนเหตุผลที่ว่า เพราะรินตาย อย่าเพิ่งปักใจเชื่อครับ ลู้ไม้ตุกติกโอบิโตะมีเยอะ ขนาดใส่แว่นแท้ๆฝุ่นยังเข้าตาได้เลย *้ั์drinktea*

1. ถ้าไม่ทำแบบนั้น เงื่อนไขเรื่องซาสึเกะก็ต้งเป็นอันยกเลิกสิครับ *worm*

*number1*
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

H_A_Y

• *
ผมว่าแรงบันดาลใจในการทำมันต่างกันน่ะครับ

จิ จำใจ

โตะหิน เต็มใจ

แต่ทั้่งสองมีอยู่ภายใต้เงื่อนใขเดียวกันว่า ถ้ายอมช่วยเหลือแล้วก็จะได้รับการช่วยเหลือตอบตามคำสัญญา
_E_V_
H_A_Y
HEAVY

KiraKylinTy

• *
  • ไม่ว่าจะมีอุปสรรคแค้ไหน!เราก็จะฝ่าไป!
ผมว่าโอบิโตะฆ่าได้ลงคอแน่ แต่เพราะอะไรอันนี้รอ อ.มาซาชิ เฉลย
ส่วน อิทาจิ เขา ฆ่าทั้งน้ำตาครับ ใจจริงๆก็ไม่อยากทำ แต่บ้านตระกูลอุจิวะจะ ปฏิวัติ ต่อให้ปฏิวัติไปก็ตายยกสตระกูลใครจะสู้ รุ่น3 ได้หละครับ ผู้นำตระกูลอุจิวะพ่อของซาซึเกะ
ผมว่ามันไม่ได้เก่งนะ ถ้ามันเก่งจริงมันคงเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปภา สู้กับอิทาจิไปแล้ว  *great*
อิทาจิรู้ดีว่าตระกูลมันเก่งแต่ปาก ขนาดพวกตำรวจของอุจิวะเพื่อนร่วมงานของอิทาจิ  ยังโดนอิทาจิจัดแป๊ปๆ *hoho*
อิทาจิ: เหอะ.....ตระกูลฉันมันจะปฏิวัติกันโอกาศรอดมันจะสักเท่าไหร่กัน ใครจะสู้รุ่น3ได้ฟ่ะ ตูขอไปซูฮกขอให้รุ่น3คุ้มครองน้องตูดีกว่ามันยากที่อุจิวะจะปฏิวัติชนะ
         และอาจเกิดสงครามโลคได้ ฉันตัดสินใจทำลายอุจิวะดีกว่า! ที่จะตายยกตระกูลแบบนี้! เพื่อหมู่บ้าน!และ....[เพื่อซาซึเกะ] *้ั์smoking*
ดันโซ: หึ งั้นเป็นอันตกลงนะ ไปซะฆ่าให้หมด! *hoho* *haha* *haha*
อีกไม่นาน...พวกเราจะรวมตัวกัน!สู้มาดาระ!!

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ไม่น่าจะทำได้ลง แต่พ่อกับแม่ไม่อยู่แล้วมากกว่าละมั้ง ตอนนี้กำลังเดาเล่นๆว่า
โอบิโตะ คือลูกของมาดาระ  *haha*
หาเรื่องหรา

Mnamwa zx

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
โอบิโตะ มาดาระ ชื่อมันคล้ายกันอยู่นะ ไม่แน่ อาจเปน พ่อลูกกันจริงๆขึ้นมานี่ น่าจะฮาดี *dead* *dead* *dead*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เรื่องฆ่าล้างตะกูลอุจิวะ ผมว่า มันต้องมีอะไร อีกเยอะที่ยังไม่เฉลย อ.คงเฉลย ตอนเกะกับโอโรชิมารุไปเจอ กลุ่มบุคคลXXXนั่นแหละ

แค่คำพูดของอิทาจิ ผมว่ามันก็ขัดๆแล้ว ฆ่า พ่อแม่ ตัวเองได้ แต่มีเงื่อนไข ห้ามฆ่าน้องตัวเอง ผมว่า ไม่สมเหตุสมผล พ่อแ่ม่ กับน้องชาย น้ำหนักมันก็ต่างกะันแล้ว
อิทาจิไม่น่าเลือกน้องชาย

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เรื่องฆ่าล้างตะกูลอุจิวะ ผมว่า มันต้องมีอะไร อีกเยอะที่ยังไม่เฉลย อ.คงเฉลย ตอนเกะกับโอโรชิมารุไปเจอ กลุ่มบุคคลXXXนั่นแหละ

แค่คำพูดของอิทาจิ ผมว่ามันก็ขัดๆแล้ว ฆ่า พ่อแม่ ตัวเองได้ แต่มีเงื่อนไข ห้ามฆ่าน้องตัวเอง ผมว่า ไม่สมเหตุสมผล พ่อแ่ม่ กับน้องชาย น้ำหนักมันก็ต่างกะันแล้ว
อิทาจิไม่น่าเลือกน้องชาย
ผมว่าเรื่องอิทาจิฆ่าพ่อมแ่มันค่อนข้างลงตัวแล้ว
ฆ่าเพราะอุดมการณ์ต่างกัน อิทาจิต้องการความสงบของหมู่บ้านไม่อยากให้ตระกูลตัวเองก่อสงคราม
ด้านตระกูลก็ต้องการมีอำนาจในหมู่บ้าน พ่อกับแม่เลือกเส้นทางแล้ว และยังกล่าวชมลูกชายที่เลือกความถูกต้องไม่เลือกตระกูล
(แต่ก็อีกแหล่ะจะโดนคนแต่งหลอกไปต้มอีกป่าวก็ไม่รู้)

แต่เรื่องโอบิโตะก็น่าคิด มันก็ต้องมีพ่อมีแม่คนอ่อนโยนทำไมถึงเปลี่ยนไปได้ขนาดนี้

chainoi

• *
ไหนๆก็เชียนเรื่องฆ่าล้างตระกูลละขอตั้งข้อสังเกตุหน่อยนะครับ
1.ทำไมมาดาระถึงต้อง ฆ่าอุจิวะทั้งตระกูลด้วย ในเมื่อสามารถที่จะดึงพวกนี้มาเป็นพวกตัวเองได้สบายๆ เพราะพวกอุจิวะตอนนั้นก็น่าจะมีอุดมการที่คล้ายกับมาดาระในช่วงที่สู้กับฮาชิรามะนั่นก็คือ ต้องการให้ตระกูลตัวเองรุ่งเรืองเป็นผู้นำไม่โดนกดขี่
2.ตระกูลอุจิวะทำไมกากจัง โดนฆ่าเรียบในคืนเดียว ทั้งๆที่ดูจากวิชาของแต่ละคนก็น่าจะไม่ธรรมดา

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

KiraKylinTy

• *
  • ไม่ว่าจะมีอุปสรรคแค้ไหน!เราก็จะฝ่าไป!
ไหนๆก็เชียนเรื่องฆ่าล้างตระกูลละขอตั้งข้อสังเกตุหน่อยนะครับ
1.ทำไมมาดาระถึงต้อง ฆ่าอุจิวะทั้งตระกูลด้วย ในเมื่อสามารถที่จะดึงพวกนี้มาเป็นพวกตัวเองได้สบายๆ เพราะพวกอุจิวะตอนนั้นก็น่าจะมีอุดมการที่คล้ายกับมาดาระในช่วงที่สู้กับฮาชิรามะนั่นก็คือ ต้องการให้ตระกูลตัวเองรุ่งเรืองเป็นผู้นำไม่โดนกดขี่
2.ตระกูลอุจิวะทำไมกากจัง โดนฆ่าเรียบในคืนเดียว ทั้งๆที่ดูจากวิชาของแต่ละคนก็น่าจะไม่ธรรมดา
1.ผมว่า มาดาระมัน เบื่อกับพวกคนในตระกูลมาปฏิวัติยึดอำนาจตอนนี้ก็สายไปแล้ว อำนาจตกอยู่กับพวกเซนจู ประมาณว่าแค้นอยู่แล้วยิ่งหมั้นไส้เข้าไปอีก [ตรูพาปฏิวัติพวกแกดันประท้วง ดันอยากมาปฏิวัติตอนช่วง เซนจูครองอำนาจไปตายซะ] <<[คาดเดาเอาอาจมีความลับมากกว่านี้อีก]
2.ที่่มันโชๆออกมาอะ สุดๆของพวกมันแล้ว *haha* *haha* ล้อเล่นน่า<<มีมือที่2 ช้วยอิทาจิครับ
อีกไม่นาน...พวกเราจะรวมตัวกัน!สู้มาดาระ!!

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
1. ถ้าทุกอย่างอยูที่ปลายปากกาของคนเขียน มันก็ไม่ยากเลยครับ เขาอาจจะสร้างเรื่องให้พ่อแม่ของโอบิโตะตายในสงครามไปแล้วก็ได้ หรือแม้แต่ให้โอบิโตะเป็นลูกของมาดาระ

แต่ในเรื่องแรงจูงใจมันก็แปลกจริงๆนั่นแหละ แค่ผู้หญิงคนเดียวถึงกับจะล้างโลกกันเลย

2. ผมว่ามันคงเกี่ยวกับลักษณะนิสัย อิทาจิเป็นคนที่จะทำอะไรต้องคิดล่วงหน้าเอาไว้เสมอ รวมถึงการตัดสินใจที่เฉียบขาด เป็นคนรักความสงบ เกลียดสงคราม ทั้งหมดนี้คือตัวตนของอิทาจิ

แล้วถ้าเรื่องเป็นอย่างที่ จขกท.บอกจริง มันก็จะขัดกัน ก็จะกลายเป็นว่าอิทาจิเป็นคนเอาแน่เอานอนไม่ได้ เดี๋ยวก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ความเท่ของอิทาจิคงจะลดลงไปซัก 30%

และที่สำคัญการแก้ปัญหาโดยการไปเตือนคนอื่นมันคือการแก้ที่ปลายเหตุ อันที่จริงอิทาจิควรจะไปหามาดาระและห้ามเอาไว้ อย่างนั้นถึงจะแก้ปัญหาได้จริงๆ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น

เนื้อเรื่องก็คงจะพังหมดเลยครับ อิทาจิก็คงจะไม่ได้เข้าแสงอุษาเพราะใจไม่ถึง และอีกเหตุผลหนึ่ง ก็คงจะเป็นเรื่องที่ตัวเองรับอุดมการณ์มาจากชิซุย นั่นก็คือเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาที่ได้มา

ถ้าอิทาจิเกิดใจเสาะขึ้นมาก็จะกลายเป็นว่าทรยศต่อความตั้งใจของชิซุยที่ตายไปแล้ว

ส่วนไอเรื่องฆ่าพ่อแม่ตัวเอง ผมว่าก็ไม่แปลกอะไรครับสำหรับการ์ตูนนินจา มันคงเอามาเทียบกับศีลธรรมของโลกเราไม่ได้แน่ๆ ถ้าใครจำที่ดันโซพูดได้ นินจาทุกคนเกิดมาเพื่อเสียสละ

ประมาณว่าถ้าเป็นนินจา หน้าที่สำคัญยิ่งกว่าสิ่งอื่นใด (แต่เรื่องนี้คงเอามาพูดกับโอบิโตะไม่ได้)

ถ้าไม่ทำ มันก็จะยิ่งหนักกว่าเดิมเป็นสิบๆเท่า เพราะนินจาระดับตระกูลอุจิวะถ้าหากก่อศึกภายในขึ้นมา มันอาจจะนำไปสู่สงครามโลกนินจาครั้งใหม่เลยก็ได้

สรุปผมมองว่าไม่แปลกอะไรครับ มีแค่จุดเดียวที่ผมสงสัยคือถ้าโทบิมันแค้นตระกูลตัวเอง แล้วทำไมที่ผ่านมามันไม่ลงมือเองไปเลย ทำไมต้องรอให้อิทาจิมายื่นข้อเสนอก่อน ถ้าใครรู้ก็ช่วยตอบหน่อยครับ 

Silvers-RayLeigh

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ไม่รู้เหมือนกันว่า พ่อ อิทาจิ จะเก่งหรือป่าว แต่ ตอน อิทาจิ ไปถึง พ่อแม่ ก็นั่ง รอ รู้ล่วงหน้าแล้ว ว่าอิทาจิ มา  ก่อนตาย ยังบอกอีกว่า แกคงรู้ใช่มั้ย งั้นก็รีบๆทำซะ อิทาจิ เลย ฆ่าพ่อแม่ ตัวเอง เพราะเขายอมให้ ฆ่า ไม่ใช่หรอ

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้เหมือนกันว่า พ่อ อิทาจิ จะเก่งหรือป่าว แต่ ตอน อิทาจิ ไปถึง พ่อแม่ ก็นั่ง รอ รู้ล่วงหน้าแล้ว ว่าอิทาจิ มา  ก่อนตาย ยังบอกอีกว่า แกคงรู้ใช่มั้ย งั้นก็รีบๆทำซะ อิทาจิ เลย ฆ่าพ่อแม่ ตัวเอง เพราะเขายอมให้ ฆ่า ไม่ใช่หรอ

ใช่ครับ แต่สมมติฟุงะกุเกิดสู้ขึ้นมา อิทาจิก็ต้องฆ่าเหมือนกัน ดูจากที่ถือดาบมาแสดงว่าอิทาจิเตรียมใจเอาไว้แล้ว 

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมว่า เรามองประเด็นของโอบิโตะ ผิดกันนะครับ

โอบิโตะไม่ได้จะล้างโลก อะไรเลย *dead*

ก็แค่จะสร้างสันติภาพในแบบของตัวเอง

ก็แค่ทำให้ทุกคนบนโลกเป็นพวกเดียวกันหมด คืออยู่ภายใต้คาถาสกดของเนตรจันทรา

เื่มือเป็นพวกเดียวกันหมด ก็ไม่ต้องแบ่งข้าง ทำสงครามกัน ไม่ต้องมีไครตายอีกในสงคราม ไม่ต้องมีญาติพี่น้อง เพื่อน ตายอีกในสงคราม

วิธีอาจจะโหดไปหน่อย วิธีอาจจะขัดแย้งกัน แต่ทุกคนมีเป้าหมายเดียวกัน

คำว่า แค่ผู้หญิงคนเดียวถึงกับจะฆ๋าล้างโลก มันก้ดูแปลกๆไปหน่อยนะครับ สำหรับคำพูดนี้