หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายังไม่ใช่โอบิโตะ.....  (อ่าน 79446 ครั้ง)

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ถ้ายังไม่ใช่โอบิโตะ.....
« เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 22:48:04 »
มาถึงขั้นนี้แล้ว ถ้าโทบิยังไม่ใช่โอบิโตะอีก คงเป็นการ์ตูนที่คบไม่ได้เอาเสียเลย อาจารย์อุตส่าปูเนื้อเรื่องมาเสียขนาดนี้แล้ว แล้วมาหักดิบ ผมว่ามันไม่ใช่สไตล์ของการตูนเรื่องนี้นะ หรือคุณว่าไง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 09:17:41 โดย ประชาชนธรรมดา »
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ถ้ายังไม่ใช่โอบิโตะ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 22:57:04 »
ความเป็นไปไม่ได้คือความเป็นไปได้ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 23:03:18 »
ประโยคมันบอกมาชัดเจนแล้วครับ ถ้าโทบิใช้คามุยอย่างเดียว อันนี้ผมยังพอจะแถต่อได้ว่าไม่ใช่โอบิโตะ แต่จากที่มันพูดว่า " พลังที่ถูกยืมไป " ประโยคนี้ทำให้แถต่อยากครับ

แต่ผมก็ยังให้โทบิไม่ใช่โอบิโตะอีก 10% เพราะการ์ตูนส่วนมาก เวลาจะเฉลยความลับสำคัญๆแบบนี้

คนเขียนจะไม่แย้มทีละนิดๆให้เรารู้แบบนี้ครับเพราะจะทำให้ความตื่นเต้นตอนเปิดเผยลดลงไป

มันต้องเป็นลักษณะแบบ จู่ๆก็ถอดหน้ากากเลย และคนอ่านต้องเดาไม่ได้ด้วย (ข้อมูลที่ใช้ตัดสินใจมีเท่ากันทุกตัวละคร) 

มันแปลกๆ เหมือนคนเขียนกำลังจะหลอกอะไรเรา ผมก็ยังเชื่อว่ายังมีความเป็นไปได้เพียงเล็กน้อยที่มันจะไม่ใช่โอบิโตะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 23:54:30 โดย Zigmund »

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 23:11:42 »
ยังแถได้ว่า  คาคาชิ แกไม่ใช่คนตระกูลอุจิวะไง   แค่คนที่ยืมพลังจากตระกูลไป ไรงี้

ถ้ามันพูดว่า  พลังที่ยืมไปจากชั้น  ก็ว่าไปอย่าง

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

มองดากดำ

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 23:16:34 »
อย่าคิดเอง เออเองสิครับท่าน เขายังไม่เฉยเลย  *haha*

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 23:28:02 »
ยังแถได้ว่า  คาคาชิ แกไม่ใช่คนตระกูลอุจิวะไง   แค่คนที่ยืมพลังจากตระกูลไป ไรงี้

ถ้ามันพูดว่า  พลังที่ยืมไปจากชั้น  ก็ว่าไปอย่าง

มันอาจจะเป็นแบบนั้นก็ได้ แต่โดยทั่วไป การ์ตูนจะไม่สื่อความหมายออกมาแบบนั้นครับ เพราะประโยคที่คุยกันอยู่ มันพูดถึงแต่เรื่องเนตรโทบิ กับพลังของคามุย

มันไม่ได้คุยกันว่า คาคาชิ แกเป็นแค่คนนอกตระกูล แต่ดันเอาเนตรของอุจิวะมาใช้ อะไรทำนองนี้

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 22 ส.ค. 2012 เวลา 23:48:11 »

เป็นไงล่ะ หงายเงิบ กันเลย ปณิธานแรงกล้าผมใกล้ได้เวลาแล้ว

โอบิโตะ โอบิโตะ โอบิโตะ  *love*
ถึงยังไม่เฉลยก้เฮอะ

*bye* *bye* *bye* *bye* *bye*   สำหลับคนที่เคยดูถูกเรา *bye* *bye* *bye* *bye* *bye*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 00:25:28 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

thana_pat

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 01:04:22 »
ถ้าเกิดเป็นโอบิโตะจริงๆ คงต้องมีบทสนทนากันเกือบครึ่งเล่มเลยล่ะ อีกยาวๆๆๆๆๆ

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 01:23:38 »
ไม่ขอพูดอะไรมาก โดน อ.มาซาชิ เขาหลอกกันทั้งประเทศนั้นละครับ ^^

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 01:25:58 »
นึกว่าจะบอกว่าจะเผาหนังสือ หรือมาถีบผมได้เลยไรแบบนี้  *haha*

Bankai

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 02:49:25 »
อ้าวเขาเฉลยแล้วเหรอว่า โทบิเป็นใคร ทำไมอ่านไปเจอหว่า *haha* *haha* *haha*

แค่นี้ โทบิก็ยังสามารถเป็นใครก็ได้อยู่ดี จนกว่าจะเฉลย *number1*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 02:51:32 »
ไม่ขอพูดอะไรมาก โดน อ.มาซาชิ เขาหลอกกันทั้งประเทศนั้นละครับ ^^

spoil ได้เกรียนมาก  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 04:21:29 »
ยังไม่จบอย่าเพิ่งนับศพ ทหาร ครับ *haha*

ถึงจะมาขั้นนี้แล้ว ถ้าเป็นโอบิโตะจริง ผมก็ยังพอยอมรับได้ แต่อย่างน้อยก็ต้อง เฉลยข้อโตแย้งกันหน่อยแหละ งั้นก็น่าเกลียดเกิน *disappoint*

ในกรณีที่โทบิ=โอบิโตะ จริงๆ ต้องแก้ตรงข้อโต้แย้งบ้าง ถ้าเราคิดกันได้เรื่องข้อโต้แย้ง คนทั้งโลกก็ต้องคิดได้ แล้วคนเขียนก็ต้องรู้ ตรงจุดนี้ คงไม่เปิด มา โต้งๆ โทบิเป็น โอบิโตะ ทันทีแน่นอน คงเห็นหน้ามันแล้วย้อนเล่าเรื่องความเป็นมาของโทบิอีกซักพักใหญ่ๆแน่นอน

1.ทำไมมันรอดมาได้จากโดนหินทับ อันนี้ประเด็นหลักที่จะทำให้โทบิไม่ใช้โอบิโตะ แบบ100%(หมายถึงร่างกายต้องเกิดจากการดัดแปลงบ้างแหละ)

2.มันทำยังไง ถึงสู้กับรุ่น4ได้ ทั้งๆที่ตอนนั้น โอบิโตะต้องตัวเล็กผีมือก็ต้องยังไม่ถึงขั้น

3.มันเปิดหน้ากากให้ คิซาเมะ ดู คิซาเมะเห็นหน้าไคร?? ถึงยอมเป็นลูกน้องโดยง่าย ถ้าเปิดมาเป็นโอบิโตะ คิซาเมะ คง งง ไอนี่เป็นไครฟระ เก่งมั้ย จะยอมเป็นลูกน้องดีมั้ย มันเก่งกว่าเราจริงหรือเปล่า อะไรแบบนี้ แต่นี่เปิดมาปุ๊ป คิซาเมะยอมเลย แสดงว่ามันต้องเห็น หน้า คนที่ เทพๆ แน่นอน *great*

รอดูกันไป ครับ แฟนๆ โอบิโตะ อย่าเพิ่งดีใจกันไป *hoho*

ส่วนผมเชียร์ อิซุนะ ความหวังเริ่มจะริบหรี่เต็มที *disappoint* *glad* *damage* *dead*

Lewis

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 06:27:33 »
ก็คิดว่ายังไม่ใช่อยู่ดีครับ เหตุผลไม่พอจะหักมุมให้เป็นโอบิโตะ

ตัวละครระดับโอบิโตะ ณ ตอนนั้น สมัยคาคาชิเป็นโจนินตอนแรกในตำนานของคาคาชิ เจ้าตัวเพิ่งจะเบิกเนตรวงแหวนได้ครั้งแรก และสุดท้ายโดนหินทับฝังแหลกครึ่งร่าง

1ปีผ่านไป โทบิ บุกโคโนฮะ เพื่อจะเอาเก้าหาง ย้ำนะครับ1ปีผ่านไป เพราะเหตุการณ์ต่างกันปีเดียว ถ้าตัวละครโทบินี้เป็นโอบิโตะล่ะก็มันโปรพอที่จะใช้เนตรวงแหวนได้ขนาดนั้น และโปรพอที่จะสู้โฮคาเงะรุ่นที่4 ที่ถูกเรียกว่าประกายแสงสีเหลืองแห่งโคโนฮะ อัจฉริยภาพขนาดนั้นได้ ทำได้ขนาดนั้นเลยหรือ?

ตัวละครระดับโอบิโตะเก่งไม่เท่าอิทาจิหรอกครับมันเห็นๆกันอยู่(เทียบกับคนในอุจิวะที่เห็นว่าเก่งที่สุดตั้งแต่ต้นเรื่อง ตัดมาดาระออกเพราะเก่งไม่เท่ามันแน่ๆ)

ถ้าเป็นโอบิโตะจริง ขอความเห็นแบบที่ทำให้เป็นโอบิโตะได้มากที่สุด และหักล้างข้อมูลข้างต้นที่กล่าวไปจนหมดสิ้น ผมจะเชื่อเลยครับ
เหตุผลมีเป็น108ครับ ว่ามาได้แต่ขอให้เข้าที่เข้าทางไม่ยัดไม่เติมไม่แต่งความคิดของตัวเองลงไปแค่นี้พอครับ

บางคนนี่ก็ชอบเอาจุดเล็กนั่น น้อยนี่มาเติม ทั้งๆที่ประเด็นใหญ่ๆเลยมันขวางลำอยู่

ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่า อาจารย์มาซาชิแก พยายามจะหลอกคนดูทั่วทั้งโลก แล้วเขาก็ทำสำเร็จเสียด้วย ที่มีคนไปเชื่อ เห็นแล้วเซงแทน

ปล.ส่วนท่านอื่นๆที่เห็นข้อความนี้ แล้วแล้วไม่พอใจ ไม่ต้องไล่ให้ผมกลับไปค้นหากระทู้เก่าๆนะครับ ช่วยพิมพ์มาใหม่เลย หรืออ้างอิงจากกระทู้เก่าๆที่ท่านว่าด้วยนะ ผมนั่งๆดูผ่านๆมาหลายกระทู้ละ เห็นแต่ตอบแบบนี้กัน พูดตรงๆ น่าเบื่อครับ

ปล2. แล้วก็คำว่า"อะไรก็เกิดขึ้นได้"อย่ามาเอาใช้ด้วยนะครับ ยกตัวอย่าง เพราะถ้าผมจะบอกว่า ไอโทบินั่นคือมาดาระโลกคู่ขนานแบบเดอะมูฟวี่ ผมก็อ้างได้เพราะผมใช้คำว่า"อะไรก็เกิดขึ้้นได้"เพราะงั้นอย่าเอามาใช้นะครับ มันงี่เง่า 

ขอบคุณพื้นที่สำหรับแสดงความคิดเห็นครับ

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 09:10:58 »
อบิโตะ ใกล้แล้วละ ทุกอย่างชี้มาที่มันแล้ว วิเคราะห์ไปหมดเปลือกแล้วตอนนี้รอเฉลยครับ อย่าหลอกอีกละกันอาจารย์
คุณ เซียนซกมก ลองตัดอคติแล้วลองวิเคราะห์ดูครับ จะได้เบาๆลงหน่อย
ถ้าเป็นผมนะต่อให้ไม่เชื่อว่าเป็นโอบิโตะ แต่มาถึงขั้นนี้แล้วก็คงจะเบาๆลงบ้าง แต่นี่ไรออกตัวแรงตลอด จนคนที่คิดว่าไม่ใช่โอบิโตะแบบคุณยังไม่ชอบคุณเลยอะ
ปล.หนังสืออะผมยังไม่ลืมนะ จะให้ไปเอาที่บ้านไหม*-* ผมว่าเก็บไว้ดีกว่าครับเสียดายกาตูนแบบนี้คงหาคนเขียนได้อีกยาก ถ้าหมด วันพีช บีช นารุโตะไปแล้ว ยุดต่อไปคิดไม่ออกกาตูนไรจะน่าอ่าน
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ