หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปว่าเนตรสังสาระ คือเนตรสุดยอดของเนตรวงแหวน ใช่ไหมครับ  (อ่าน 75187 ครั้ง)

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมจะสรุปให้หลายๆคนนะครับ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน

1.เนตรสังสาระ ก็ต่างหากไม่ใช่ขั้นต่อไปของ เนตรวงแหวนนิรันดร์ และไม่เกี่ยวกันเลย
2.เรื่องที่เกี่ยวกับ โทบิ ตอนนี้ยังฟังธงอะไรไม่ได้ทั้งถ้าเรายังไม่รู้ว่ามันเป็นใครกัน
3.รวมถึง โทบิ เอาเนตรไปใส่ให้ นางาโตะ ด้วยเรื่องนียังฟันธงไม่ได้100%

แต่ผมมีคำถามข้อนึง คาบูโตะ เป็นคนเอา DNA ของรุ่น1มาใส่ มาดาระ ในคาถาสัมภเวสีคืนชีพทีหลังใช่มะ? หรือ มันได้ DNA ของรุ่น1ก่อนตายและเบิก เนตรสังสาระ เสร็จมันก็ตาย?
เพราะเท่าที่อ่านมา เหมือน มาดาระ มันยังงงๆอยู่หลายเรื่องเกี่ยวกับพลังของมัน  *dead*

ข้อ2 กับข้อ3 รับได้ครับ

แต่ข้อ1 ถ้าบอกว่าข้อมูลไม่พอผมรับได้ แต่คุณเล่นบอกว่าเนตรสังสาระไม่เชื่อมโยงกับเนตรวงแหวนเลยอันนี้ผมว่าไม่ถูก
1.เซียนเต๋ามีเนตรสังสาระ แบ่งพลังให้ลูกออกเป็นเซนจู พลังกาย อุจิวะ พลังเนตร เนตรวงแหวน
2.เรารู้อยู่แล้วว่ามาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ และอาจมีส่วนเกี่ยวข้องกับพลังของรุ่น1 ข้อมูลนี้คุณทิ้งไปได้ยังไง??
3.ถ้าไม่เกี่ยวอะไรกับรุ่น1 ทำไมต้องไปเอานางาโตะมารับช่วงดวงตา??
4.ถ้าการเบิกเนตรสามารถทำได้ทั้ง2ตระกูลไม่เกี่ยวกับการแย่งพลังจากอีกฝ่าย ทำไมก่อนหน้านี้ไม่เคยมีเนตรสังสาระปรากฎ
เราก็เห็นแล้วว่า ฮิชิรามะและมาดาระเก่งเวอร์ขนาดนี้ ก็ยังไม่มีเนตรสังสาระถูกไหม?

บางทีรอห้คนเขียนอธิบาย ผมว่าจบเรื่องคนเขียนยังอาจจะไม่อธิบายเลยครับ เพราะเหมือนเค้าวางโครงเรื่องมาแล้ว
แต่ผมเองลุ้นนะให้อธิบายกันชัดๆไปเลยจะได้ไม่ต้องเถียง ขอให้ที่ๆซาสุเกะไปกะโอโรจิคงเป็นศาลเจ้านาคาโนะ และพูดถึงที่มาของพลังทั้งหมดให้กระจ่างก็ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 10 ส.ค. 2012 เวลา 16:31:01 โดย p@pangja »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon

แต่ข้อ1 ถ้าบอกว่าข้อมูลไม่พอผมรับได้ แต่คุณเล่นบอกว่าเนตรสังสาระไม่เชื่อมโยงกับเนตรวงแหวนเลยอันนี้ผมว่าไม่ถูก
1.เซียนเต๋ามีเนตรสังสาระ แบ่งพลังให้ลูกออกเป็นเซนจู พลังกาย อุจิวะ พลังเนตร เนตรวงแหวน
2.เรารู้อยู่แล้วว่ามาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ และอาจมีส่วนเกี่ยวข้องกับพลังของรุ่น1 ข้อมูลนี้คุณทิ้งไปได้ยังไง??
3.ถ้าไม่เกี่ยวอะไรกับรุ่น1 ทำไมต้องไปเอานางาโตะมารับช่วงดวงตา??
4.ถ้าการเบิกเนตรสามารถทำได้ทั้ง2ตระกูลไม่เกี่ยวกับการแย่งพลังจากอีกฝ่าย ทำไมก่อนหน้านี้ไม่เคยมีเนตรสังสาระปรากฎ
เราก็เห็นแล้วว่า ฮิชิรามะและมาดาระเก่งเวอร์ขนาดนี้ ก็ยังไม่มีเนตรสังสาระถูกไหม?

บางทีรอห้คนเขียนอธิบาย ผมว่าจบเรื่องคนเขียนยังอาจจะไม่อธิบายเลยครับ เพราะเหมือนเค้าวางโครงเรื่องมาแล้ว
แต่ผมเองลุ้นนะให้อธิบายกันชัดๆไปเลยจะได้ไม่ต้องเถียง ขอให้ที่ๆซาสุเกะไปกะโอโรจิคงเป็นศาลเจ้านาคาโนะ และพูดถึงที่มาของพลังทั้งหมดให้กระจ่างก็ดี

ข้อ1 ผมหมายถึงพลังครับ ไม่ใช่เงื่อนไข (sorry เพราะขี้เกียจพิมพ์ยาว)  *dead*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

sattkon

• *
  • UchiHa sattkon

แต่ผมมีคำถามข้อนึง คาบูโตะ เป็นคนเอา DNA ของรุ่น1มาใส่ มาดาระ ในคาถาสัมภเวสีคืนชีพทีหลังใช่มะ? หรือ มันได้ DNA ของรุ่น1ก่อนตายและเบิก เนตรสังสาระ เสร็จมันก็ตาย?
เพราะเท่าที่อ่านมา เหมือน มาดาระ มันยังงงๆอยู่หลายเรื่องเกี่ยวกับพลังของมัน  *dead*

ผมว่า มาดาระ มันคงได้ DNA ของรุ่น1ก่อนตายแล้วแหละครับและคงเบิก เนตรสังสาระ ได้หลังจากมันฝัง DNA ของรุ่น1ลงไป พอมันเบิก เนตรสังสาระ ได้ไม่นานมันก็ม่อง แต่ คาบูโตะ มันไม่รู้มั้งว่า มาดาระ มี DNA ของรุ่น1อยู่ในตัวแล้ว พอ คาบูโตะ ใช้คาถาสัมภเวสีคืนชีพ มันก็เลยยัด DNA ของรุ่น1ใส่ร่างสัมภเวสีคืนชีพของ มาดาระ อีกที

ดีนะ มาดาระ มันไม่ขี้แตกตายซะก่อน *haha* *haha* *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อืมผมไปไล่อ่านดูพอเข้าใจและ

คือจะสื่อว่า เนตรที่กลายเป็นสังสาระแล้ว ใส่ให้ใครก็จะกลายเป็นสังสาระแบบนี้นี่เอง

จริงๆมันก็มีความเป็นไปได้เหมือนกัน แต่คุณก็ต้องยอมรับว่าข้อมูลที่ผมยกมาก็มีสิทธิเป็นไปได้เช่นกัน

มีข้อสงสัยมากมายที่ผมถามไปเช่น ถ้าเนตรสังสาระเบิกแล้วอยู่ตลอดกาล ทำไมโทบิไม่เอาไปใส่ให้คนที่เชื่อฟังโทบิ  ทำไมต้องเลือกญาติเซนจู(นางาโตะ)
(คุณเองก็เชื่อว่ามาดาระกะโทบิร่วมมือกัน)

แล้วตาดวงเดียวกัน ทำไมถึงออกมาเป็นสังสาระ ไม่เป็นเนตรวงแหวน จะตอบกำปั้นทุบดินว่าตอนมาดาระตายทำให้เป็นสังสาระไว้

ก็พอถูไถ แต่ก็อย่างที่เห็น ตาเปลี่ยนได้อิสระตามพลังของมาดาระ มันคงดูแปลกถ้าบอกว่าตายแล้วตาจะค้างในรูปแบบสังสาระ

จะรีบร้อนไปไหนอ่านยังไม่ดีแล้วมาหาว่ามั่วประเด็นแบบนี้ไม่ไหวนะครับ

อ้างอิง คำพูดคุณนะ  มีข้อสงสัยมากมายที่ผมถามไปเช่น ถ้าเนตรสังสาระเบิกแล้วอยู่ตลอดกาล ทำไมโทบิไม่เอาไปใส่ให้คนที่เชื่อฟังโทบิ  ทำไมต้องเลือกญาติเซนจู(นางาโตะ)
(คุณเองก็เชื่อว่ามาดาระกะโทบิร่วมมือกัน)

แล้วตาดวงเดียวกัน ทำไมถึงออกมาเป็นสังสาระ ไม่เป็นเนตรวงแหวน จะตอบกำปั้นทุบดินว่าตอนมาดาระตายทำให้เป็นสังสาระไว้

ก็พอถูไถ แต่ก็อย่างที่เห็น ตาเปลี่ยนได้อิสระตามพลังของมาดาระ มันคงดูแปลกถ้าบอกว่าตายแล้วตาจะค้างในรูปแบบสังสาระ

ตอบ ผมอ้างอิงตอนที่510 แล้วกันจะถูหรือไม่ถูผมก็เอาข้อมูลจากในเรื่องมาตอบดูขนาดนางาโตะตายเนตรยังคาไว้เป็นสังสาระเลย แต่คุณกลับพูดๆแบบไม่มีหลักฐานยืนยันไรได้เลยมันจะเหมือนพูดลอยๆเอานะ น่าจะย้อนดูเนื้อเรื่องไว้บ้างนะ  แล้วถ้ามาดาระมันตั้งใจจะให้เนตรสังสาระแก่โทบิมันตั้งใจคาไว้แล้วตายก็ไม่เห็นแปลกก็เพราะมันตั้งใจจะให้ชุบชีวิตมันอยู่แล้ว
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=cartoonzen&month=18-09-2010&group=1&gblog=108

ตอนที่460 ดูจากตอนนี้โทบิมันไว้ใจนางาโตะมากแต่ก็งงว่าทำไมนางาโตะถึงทรยสมันด้วยถึงขั้นมาถามหากับนารูโตะเลย ที่มันฝากเนตรไว้มันก็ต้องมั่นใจส่วนหนึ่งแหละว่านาโตะจะทำตามคำสั่งมันอาจมีอดีตที่เจ็บปวดเหมือนกันหรือเป็นคนที่รู้จักกับนางาโตะเป็นอย่างดี
http://mangatoonami.blogspot.com/2009/08/naruto-460.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 10 ส.ค. 2012 เวลา 19:59:37 โดย spirit »

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
อาจจะเป็นเพราะนางาโตะไม่มีสายเลือดของอุจิวะก็ได้

ก็เลยใช้ได้แค่เนตรสังสาระ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

playonline

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมจะสรุปให้หลายๆคนนะครับ จะได้ไม่ต้องทะเลาะกัน

1.เนตรสังสาระ ก็ต่างหากไม่ใช่ขั้นต่อไปของ เนตรวงแหวนนิรันดร์ และไม่เกี่ยวกันเลย
2.เรื่องที่เกี่ยวกับ โทบิ ตอนนี้ยังฟังธงอะไรไม่ได้ทั้งถ้าเรายังไม่รู้ว่ามันเป็นใครกัน
3.รวมถึง โทบิ เอาเนตรไปใส่ให้ นางาโตะ ด้วยเรื่องนียังฟันธงไม่ได้100%

แล้วนางาโตะมันเกี่ยวอะไรกับรุ่นหนึ่งครับ อันนี้ งง จริงๆ นางาโตะคือ อุสึมากิ รุ่นหนึ่งคือ เซนจู ถ้าจะบอกว่าอุสึมากิเป็นญาติห่างๆ กับเซนจู งั้นคนอื่นๆ ที่เป็นอุสุมากิก็มีเงื่อนไขใส่เนตรได้เหมือนกันสิครับ ที่โทบิมันให้นางาโตะรับช่วงดวงตาต่อน่าจะมาจากการที่นางาโตะมีอุดมการในตอนแรกแบบเดียวกับโทบิมากกว่านะ อีกอย่างตระกูลอื่นๆ ก็คงเป็นญาติห่างๆกับเซนจูกันทั้งนั้นมันไม่ได้มีแค่อุสึมากิหรอกครับ

bankie555

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • เนตรไหนไม่ว่า อย่าเนตรสังคะตังก็พอ...
อยาก ทราบ วิธี เบิก เนตร สังฆทาน อ่ะ ครับ   *attack*

ข้อง ยิ่งกว่า เนตร ใดๆแล้ว

ผม ว่า เรื่อง เนตร เนี่ยไม่ว่า จะ สังสาระ หรือ วงแหวน ก้อ ยังมีเรื่อง บางเรื่อง ที่เหมือน ข้อมูล มันไม่ แมทช์กันอ่ะครับ

ผมว่า อ.แก คงไม่ได้วางพลอตมายาวขนาดนี้แน่นอน

และจากการอ่าน bakuman ทำให้ผมทราบว่า มันมีวิธีที่ นักเขียนจะย้อนไปอ่านตอนเก่าๆ เพื่อผูกเรื่องให้สัมพันธ์กับตอนในอดีต

แต่นี่บางกรณี อ.แกยกมา แล้วยังไม่นำมาเอ่ยถึงเนี่ย!!!ผมว่า อะไรก้อ เกิด ขึ้นได้นะครับ (มั้ง)  *haha*

ปล.ผมว่า สมาชิกบอร์ดนี้เบิกเนตรสังสาระ ไปหลายท่านแล้ว วิเคราะห์ได้ลึกซึ้งแท้ ผมเชื่อว่าถ้า อ.แกเห็นพวกเรารักนารุโตะขนาดนี้

แกอาจจะ...

แถมเนตรสังฆทาน มาในเรื่องด้วยนะ (แซวนะครับ มิใช่เกรียนแต่อย่างใด  *hoho*)

ติดการ์ตูน ซะยิ่ง กว่าเมีย...

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
อยาก ทราบ วิธี เบิก เนตร สังฆทาน อ่ะ ครับ  *attack*

ข้อง ยิ่งกว่า เนตร ใดๆแล้ว

ผม ว่า เรื่อง เนตร เนี่ยไม่ว่า จะ สังสาระ หรือ วงแหวน ก้อ ยังมีเรื่อง บางเรื่อง ที่เหมือน ข้อมูล มันไม่ แมทช์กันอ่ะครับ

ผมว่า อ.แก คงไม่ได้วางพลอตมายาวขนาดนี้แน่นอน

และจากการอ่าน bakuman ทำให้ผมทราบว่า มันมีวิธีที่ นักเขียนจะย้อนไปอ่านตอนเก่าๆ เพื่อผูกเรื่องให้สัมพันธ์กับตอนในอดีต

แต่นี่บางกรณี อ.แกยกมา แล้วยังไม่นำมาเอ่ยถึงเนี่ย!!!ผมว่า อะไรก้อ เกิด ขึ้นได้นะครับ (มั้ง)  *haha*

ปล.ผมว่า สมาชิกบอร์ดนี้เบิกเนตรสังสาระ ไปหลายท่านแล้ว วิเคราะห์ได้ลึกซึ้งแท้ ผมเชื่อว่าถ้า อ.แกเห็นพวกเรารักนารุโตะขนาดนี้

แกอาจจะ...

แถมเนตรสังฆทาน มาในเรื่องด้วยนะ (แซวนะครับ มิใช่เกรียนแต่อย่างใด  *hoho*)
เนตรสังฆทาน จะเบิกได้มากใน วันเข้าพรรษา และ วันออกพรรษา อ่ะครับ
เนตรสังฆทาน จะสะกดได้แค่พระสงฆ์อยู่ในวัด
*้ัhypnotist* เนตรนี้ใช้กับพระจะได้ผลดีมากๆ (ขำๆนะครับ)
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

chainoi

• *

แล้วนางาโตะมันเกี่ยวอะไรกับรุ่นหนึ่งครับ อันนี้ งง จริงๆ นางาโตะคือ อุสึมากิ รุ่นหนึ่งคือ เซนจู ถ้าจะบอกว่าอุสึมากิเป็นญาติห่างๆ กับเซนจู งั้นคนอื่นๆ ที่เป็นอุสุมากิก็มีเงื่อนไขใส่เนตรได้เหมือนกันสิครับ ที่โทบิมันให้นางาโตะรับช่วงดวงตาต่อน่าจะมาจากการที่นางาโตะมีอุดมการในตอนแรกแบบเดียวกับโทบิมากกว่านะ อีกอย่างตระกูลอื่นๆ ก็คงเป็นญาติห่างๆกับเซนจูกันทั้งนั้นมันไม่ได้มีแค่อุสึมากิหรอกครับ
@playonline เห็นแต่ว่าคนอื่น โง่ นี่ตัวเองฉลาดจิงๆเลยนะครับ โทบิให้เนตร นางาโตะตั้งแต่นางาโตะยังเด็กมากๆ มันจะไปมีอุดมการณ์อะไรเหมือนโทบิเหรอครับ อีกอย่างอุสึมากิเป็นตระกูลที่เรียกได้ว่าใกล้เคียงกับเซนจูที่สุดครับและ นางาโตะเป็นตัวเลือกที่ดีเพราะมันเป็นเด็กสามารถเอาไปเลี้ยงและก็บงการได้ง่าย

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ตอบทั้ง spirit และ playonline
เรื่องความเชื่อใจที่คุณพูดถึงมันหมายถึงตอนโต แต่เนตรถูกใส่ตั้งแต่เด็ก ตอนพอแม่ยังอยู่ แล้วมั่นใจได้แค่ไหนว่าจะเชื่อใจนางาโตะได้

อ้างถึง
อีกอย่างตระกูลอื่นๆ ก็คงเป็นญาติห่างๆกับเซนจูกันทั้งนั้นมันไม่ได้มีแค่อุสึมากิหรอกครับ
ข้อมูลมาจากไหนครับ

การที่โทบิพูดว่าเห็นเงาเซนจูกับมาดาระ ในตัวของนารูโตะและซาสึเกะ ก็ชัดเจนว่ามันมองอุสึมากิคือสายเลือดเซนจู
ผมว่าแทบทั้งบอร์ดก็เข้าใจตรงกันว่านารูโตะเกี่ยวพันกับเซนจู คือมีสายเลือดเซียนเต๋านั่นแหล่ะ

การที่นางาโตะตายแล้วตายังค้างเป็นเนตรสังสาระ คุณเป็นคนบอกเองว่าตามันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กแค่ไม่เคยโชว์ตา
มันตายแล้วตาไม่เปลี่ยนจะแปลกอะไร??
ที่ผมบอกคือการเป็นเนตรสังสาระได้ต้องเป็นตาอุจิวะ+พลังเซนจู แล้วถ้าอยู่บนนางาโตะจะเป็นสังสาระคงไม่แปลกจริงไหม
ผมบอกแล้วไงสมมุติฐานของคุณเป็นจริงได้เหมือนกัน
แต่ตอบคำถามที่ว่า ทำไมต้องเลือกนางาโตะที่เป็นสายเลือดอุสึมากิไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้มองว่าสายเลือดมีส่วนเกี่ยวกับตา
ถ้าคุณอ้างอุดมการณ์ ตานี่ใส่ตั้งแต่นางาโตะยังมีพ่อมีแม่ คงไม่มีอุดมการณ์ตั้งแต่เด็กจริงไหม

ปล.ไม่ใช่ผมอ่านข้อความของคุณspirit ไม่ดีแล้วมารีบตอบ แต่ผมเห็นคุณพูดถึงเรื่องเนตร อธิบายเรื่องทั่วไป
จนมาถึงข้อความผม คุณกลับหยิบมาโจมตีทำให้ผมเกิดสงสัยว่า ตกลงคุณคิดว่าการมีเนตรสังสาระมันเริ่มมายังไงตะหาก
สิ่งสำคัญคือ คุณไม่ยอมเปิดใจรับข้อมูลที่ผมอธิบาย คุณลองอ่านแล้วนึกตามดูว่าเรื่องที่ผมอธิบาย มันมีเนื้อเรื่องตรงไหนมาขัดแย้งได้บ้างหรือเปล่า
ก่อนที่จะบอกว่าความคิดของผมมันผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ส.ค. 2012 เวลา 10:59:34 โดย p@pangja »

spirit

• *
ตอบทั้ง spirit และ playonline
เรื่องความเชื่อใจที่คุณพูดถึงมันหมายถึงตอนโต แต่เนตรถูกใส่ตั้งแต่เด็ก ตอนพอแม่ยังอยู่ แล้วมั่นใจได้แค่ไหนว่าจะเชื่อใจนางาโตะได้

อ้างถึง
อีกอย่างตระกูลอื่นๆ ก็คงเป็นญาติห่างๆกับเซนจูกันทั้งนั้นมันไม่ได้มีแค่อุสึมากิหรอกครับ
ข้อมูลมาจากไหนครับ

การที่โทบิพูดว่าเห็นเงาเซนจูกับมาดาระ ในตัวของนารูโตะและซาสึเกะ ก็ชัดเจนว่ามันมองอุสึมากิคือสายเลือดเซนจู
ผมว่าแทบทั้งบอร์ดก็เข้าใจตรงกันว่านารูโตะเกี่ยวพันกับเซนจู คือมีสายเลือดเซียนเต๋านั่นแหล่ะ

การที่นางาโตะตายแล้วตายังค้างเป็นเนตรสังสาระ คุณเป็นคนบอกเองว่าตามันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กแค่ไม่เคยโชว์ตา
มันตายแล้วตาไม่เปลี่ยนจะแปลกอะไร??
ที่ผมบอกคือการเป็นเนตรสังสาระได้ต้องเป็นตาอุจิวะ+พลังเซนจู แล้วถ้าอยู่บนนางาโตะจะเป็นสังสาระคงไม่แปลกจริงไหม
ผมบอกแล้วไงสมมุติฐานของคุณเป็นจริงได้เหมือนกัน
แต่ตอบคำถามที่ว่า ทำไมต้องเลือกนางาโตะที่เป็นสายเลือดอุสึมากิไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้มองว่าสายเลือดมีส่วนเกี่ยวกับตา
ถ้าคุณอ้างอุดมการณ์ ตานี่ใส่ตั้งแต่นางาโตะยังมีพ่อมีแม่ คงไม่มีอุดมการณ์ตั้งแต่เด็กจริงไหม

ผมไม่ได้เขียนว่านางาโตะมึอุดมการเดียวกับโทบิตั้งแต่เด็กเลย ที่ผมบอกอาจมีอดีตที่เจ็บปวดเหมือนกันเพราะ ตะกูลอูซึมากิ โดนฆ่าล้างตะกูลคนที่รอดชีวิตก็กระจัดกระจายไปตามที่ต่างๆ หรือไม่ก็ไปแต่งงานกับคนนอกหมู่บ้าน  กับอีกอย่างคืออาจจะรู้จักกับนางาโตะเป็นอย่างดี เพราะในความคิดส่วนตัวของผม พวกโทบิมันต้องรู้อยู่แล้วว่านางาโตะเป็นคนตะกูลอูซึมากิมันต้องเจาะจงตะกูลนี้มันอาจจะรู้หรือเคยเกี่ยวพันกันกับคนหมู่บ้านนี้ในอดีตก็ได้เพราะโทบิเองก็รู้จักคาถาผนึกและปลดผนึกเป็นอย่างดี  อ้างอิงตอนนารูโตะตอนเกิด 

อันนี้คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมตั้งแต่นานแล้วเพราะดูลิ้งที่ผมอ้างอิงตอนมันไปเอาเนตรก็เห็นแล้วว่ามันดูมีความผูกพันธุ์กันเพราะมันพูดทำนองว่าทำไมต้องหักหลังมันด้วยและถึงขนาดต้องไปถามกับนารูโตะด้วยตัวเองว่าทำอะไรกับนางาโตะและผมยังไม่ได้บอกเลยนะว่าสายเลือดไม่ได้เกี่ยวกับตาผมบอกตอนไหน  ผมพูดเกี่ยวกับตะกูลอูซึมากิหลายครั้งแล้วว่าตะกูลนี้เป็นตะกูลที่มีอายุยืนยาวมากและมีจักระเยอะมากกว่าตะกูลอื่นๆถ้าโทบิหรือมาดาระไม่รู้ความพิเศษของหมู่บ้านนี้มันก็คงไม่เจาะจงหรอก

แล้วที่ผมบอกตานางาโตะตามันเป็นแบบนั้นตั้งแต่เด็ก ก็ถูกแล้วนิครับเพราะตานั้นไม่ใช่ของมัน ขนาดตอนตายตายังไม่กลับโหมทไม่ได้เลยเพราะในเรื่องผมยังไม่เคยเห็นเนตรปกติของนางาโตะเลย   ก็เหมือนกับคาคาชิและดันโซที่ผมบอกไปตาไม่มีทางเปลี่ยนกลับได้เป็นแน่
แต่ที่ผมพยามบอกเพราะคุณพยามจะพูดประเด็นตาค้างไว้ไม่ใช่หรอผมก็เอาหลักฐานมาให้ดูไงนางาโตะตายตามันยังค้างไว้เลย

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก

ขอตอบให้เลย...เซลรุ่น 1 อะ คาบุโตะมันปลูกถ่ายให้หลังจากที่มันเบิกเนตรได้แล้วตาย...เหตุผลลองย้อนอ่านดูตอนปลุก มาดาระมา มันยัง งง ตัวเอง งงกับพลังตัวเองอยุ่เลย..แต่คาบุโตะมันเป็นคนบอกเองว่า ร่างมันตอนนี้ต่างกับยุคทองของมันในตอนนั้น นั้นหมายความว่า คาบุโตะมันต้องทำอะไรกับร่าง เดาง่ายๆ ใส่เซลรุ่น 1 ไปนั้นละ มันจะมี ตอนที่มาดาระ เปิดเสื้่อมันดูอยู่ ตอนที่คาบุโตะพูด.. หลังจากนั้นขอให้ มาดาระ โชพลังของอุจิวะให้ดูเป็นขวัญตาหน่อย ...ประมาณนั้นละ ที่มาดาระตายเพราะมันฝึกเนตรสังสาระ เนียละเบิดเนตรได้ไม่นานก็ตายเพราะพลังมันไม่พอ..เลยเป็นเหตุทำให้คาบุโตะต้องทำอะไรกับร่าง มาดาระ มันก็เลยออกมาให้เห็นปัจจบุันนี้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ส.ค. 2012 เวลา 11:32:32 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
แต่ผมเองก็คิดเหมือนกันว่า มาดาระ เบิกเนตรสังสาระได้ ก่อนตายโดยไม่ต้องใช้ เซลของรุ่นหนึ่งนะ ส่วนเซลของรุ่นหนึ่งนี่ผมว่า มันถูกปลูกถ่ายโดยโอโรจิมารุ กับ ศพของมาดาระ หลังจากโอโรได้ศพของ ของ มาดาระมา

ใช้ครับ...มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลรุ่น 1 แล้ว แล้วไอ คาบุโตะอะมันไปเอาเซลใส่ร่างมาดาระตอนเป็นศพ เพราะตอนที่มันพูดกับมาดาระ คือ ร่างตอนนี้ยิ่งกว่ายุคทอง ของมันอีก นั้นหมายความว่า คาบุโตะมันทำร่าง มาดาระให้ใหม่ จบข่าว...

รู้ได้ยังไงอะครับว่ามาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลล์รุ่นที่1 ถ้างั้นแสดงว่าโทบิก็มีเซลล์รุ่น1ก่อนมาดาระนะสิทั้งๆที่ร่วมมือกันและมาดาระเป็นคนเอาเซลล์มามาดาระกลับไม่มีงั้นหรอแล้วความพยายามทั้งหมดที่มาดาระทำไปเพื่ออะไรละครับ 

คาบูโตะมันไม่ได้รู้เรื่องยุคทองของมาดาระหลอกมันจะเกิดทันได้ยังไงมันยังไม่เคยเห็นพลังของมาดาระช่วงนั้นหรอกครับมันคาดไม่ถึงหรอกว่ามาดาระมีพลังแบบไหนมากก่อนถึงมันจะบอกว่าสร้างให้เหนือกว่าเรื่องยุคทองก็เถอะแต่มันก็ไม่เคยเห็นมันพูดอวดมาดาระมากกว่า

จะสังเกตุเลยว่าคาบูโตะมันไม่ได้รู้เรื่องยุคทองหรอกมันแค่สัญนิษฐาน เท่านั้น  และมาดาระก็ได้บอกอีกว่าเจ้ารู้ความลับของร่างกายฉันด้วยหรอ จากข้อความนี้ทำให้เห็นแล้วว่ามาดาระมันมีเซลล์รุ่นที่1อยู่ก่อนหน้านี้แล้ว แต่คาบูโตะมันก็สัญนิษฐานกับโอโรจิมารุว่ามาดาระมันต้องเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ แต่จริงๆมันก็ไม่ค่อยรู้รายละอเอียดเท่าไหร่เพราะมันอ่านศิลาประจำตะกูลไม่ออก

ผมว่านะ รู้เรื่องของร่างมาดาระ เพราะมาดาระกำลังจะทำอะไรกับร่างของมันกับเซลรุ่น 1 แต่มันตายก่อนครับ...สรุปง่ายๆ แล้วคาบุโตะเนีย มันก็...ไปทำต่อจากที่มันค้างอยู่ให้สำเร็จ 100% ไง คาบุโตะ มันก็เหมือน โอโรจิ นั้นละครับอย่าลืม...

โทบิมันก็ต้องมีดิครับ มันเกิดหลัง มาดาระ นะครับ โทบิเนีย....มันรู้เรื่อง มาดาระเป็นอย่างดีอยู่แล้ว..เพราะมาดาระมาก่อนโทบิ -*- โอโรจิ เก่งเรื่องวิชาพวกนี้อยู่แล้ว แล้วไอคาบุโตะมันจะไม่รุ็เรื่องหรอครับ... -*-

สรุปง่ายๆ คาบุโตะ ตัวละครถูกสร้างมาให้เป็นคนฉลาด ทั้งด้านการทดลอง และ รอบรู้การแพทย์ แล้ววิชาลับเป็นอย่างดีเขาถึงสร้างมาให้มันตามโอโรจิไงครับ จุดเด่นมันตรงนี้ ที่บอกว่ามันแกล้งพูดยุคทองไปงั้นๆ ไม่ใช้หรอก มันรุ้จริงครับ...คนเขียนเขาจงใจอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ มาดาระตายหลังจากเบิดเนตรสังสาระก่อนที่ร่างจะสมบูรณ์จบครับ...แล้วคาบุโตะมันไปสารต่อร่างมันให้สมบูรณ์ อย่างที่เห็นปัจจุบัน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ส.ค. 2012 เวลา 11:46:05 โดย Pop_เซียนซกมก »

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ไม่ใช่เพราะภรรยาของรุ่นหนึ่งเป็นอุซึมากิหรอกเหรอ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

spirit

• *
แต่ผมเองก็คิดเหมือนกันว่า มาดาระ เบิกเนตรสังสาระได้ ก่อนตายโดยไม่ต้องใช้ เซลของรุ่นหนึ่งนะ ส่วนเซลของรุ่นหนึ่งนี่ผมว่า มันถูกปลูกถ่ายโดยโอโรจิมารุ กับ ศพของมาดาระ หลังจากโอโรได้ศพของ ของ มาดาระมา

ใช้ครับ...มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลรุ่น 1 แล้ว แล้วไอ คาบุโตะอะมันไปเอาเซลใส่ร่างมาดาระตอนเป็นศพ เพราะตอนที่มันพูดกับมาดาระ คือ ร่างตอนนี้ยิ่งกว่ายุคทอง ของมันอีก นั้นหมายความว่า คาบุโตะมันทำร่าง มาดาระให้ใหม่ จบข่าว...

รู้ได้ยังไงอะครับว่ามาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลล์รุ่นที่1 ถ้างั้นแสดงว่าโทบิก็มีเซลล์รุ่น1ก่อนมาดาระนะสิทั้งๆที่ร่วมมือกันและมาดาระเป็นคนเอาเซลล์มามาดาระกลับไม่มีงั้นหรอแล้วความพยายามทั้งหมดที่มาดาระทำไปเพื่ออะไรละครับ 

คาบูโตะมันไม่ได้รู้เรื่องยุคทองของมาดาระหลอกมันจะเกิดทันได้ยังไงมันยังไม่เคยเห็นพลังของมาดาระช่วงนั้นหรอกครับมันคาดไม่ถึงหรอกว่ามาดาระมีพลังแบบไหนมากก่อนถึงมันจะบอกว่าสร้างให้เหนือกว่าเรื่องยุคทองก็เถอะแต่มันก็ไม่เคยเห็นมันพูดอวดมาดาระมากกว่า

จะสังเกตุเลยว่าคาบูโตะมันไม่ได้รู้เรื่องยุคทองหรอกมันแค่สัญนิษฐาน เท่านั้น  และมาดาระก็ได้บอกอีกว่าเจ้ารู้ความลับของร่างกายฉันด้วยหรอ จากข้อความนี้ทำให้เห็นแล้วว่ามาดาระมันมีเซลล์รุ่นที่1อยู่ก่อนหน้านี้แล้ว แต่คาบูโตะมันก็สัญนิษฐานกับโอโรจิมารุว่ามาดาระมันต้องเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ แต่จริงๆมันก็ไม่ค่อยรู้รายละอเอียดเท่าไหร่เพราะมันอ่านศิลาประจำตะกูลไม่ออก

ผมว่านะ รู้เรื่องของร่างมาดาระ เพราะมาดาระกำลังจะทำอะไรกับร่างของมันกับเซลรุ่น 1 แต่มันตายก่อนครับ...สรุปง่ายๆ แล้วคาบุโตะเนีย มันก็...ไปทำต่อจากที่มันค้างอยู่ให้สำเร็จ 100% ไง คาบุโตะ มันก็เหมือน โอโรจิ นั้นละครับอย่าลืม...

โทบิมันก็ต้องมีดิครับ มันเกิดหลัง มาดาระ นะครับ โทบิเนีย....มันรู้เรื่อง มาดาระเป็นอย่างดีอยู่แล้ว..เพราะมาดาระมาก่อนโทบิ -*- โอโรจิ เก่งเรื่องวิชาพวกนี้อยู่แล้ว แล้วไอคาบุโตะมันจะไม่รุ็เรื่องหรอครับ... -*-

สรุปง่ายๆ คาบุโตะ ตัวละครถูกสร้างมาให้เป็นคนฉลาด ทั้งด้านการทดลอง และ รอบรู้การแพทย์ แล้ววิชาลับเป็นอย่างดีเขาถึงสร้างมาให้มันตามโอโรจิไงครับ จุดเด่นมันตรงนี้ ที่บอกว่ามันแกล้งพูดยุคทองไปงั้นๆ ไม่ใช้หรอก มันรุ้จริงครับ...คนเขียนเขาจงใจอยู่แล้ว

เอาง่ายๆ มาดาระตายหลังจากเบิดเนตรสังสาระก่อนที่ร่างจะสมบูรณ์จบครับ...แล้วคาบุโตะมันไปสารต่อร่างมันให้สมบูรณ์ อย่างที่เห็นปัจจุบัน..

งั้นผมเอาภาพมาอ้างอิงแล้วกัน

จากภาพที่ผมแปะคาบูโตะมันไม่ได้รุ้เรื่องยุคทองไรของมาดาระเลยแต่มันแค่สันนิษฐานเอาครับ  แล้วดูที่มาดาระพูดนะเจ้ารู้ความลับของร่างกายฉันด้วยงั้นหรอ ความลับของร่างกาย จากข้อความนี้ไม่ได้แสดงถึงการพูดถึงเนตรวงแหวนเลยแต่เป็นบางอย่างที่อยู่ในร่างกายและผมก็สันนิฐานว่ามันมีอยู่อย่างเดียวคือเซลล์รุ่นที่1    และคาบูโตะมันพยายามบอกว่าทั้งหมดนี้เป็นพลังที่มันสร้าง   แต่มาดาระก็พูดต่อว่าอย่าได้เข้าใจผิดเจ้าไม่ได้สร้างพลังนี้ขึ้น