หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับหลายๆคน ง่ายๆนะ..ตอบปัญหา 2 ข้อนี้ไม่ได้ ก็อย่าคิดว่ามันคือโอบิโตะเลยครับ.  (อ่าน 20445 ครั้ง)

Pop_เซียนซกมก

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
อย่าตีตนไปก่อนไข้เล้ยย  ผมว่าอยู่เฉยๆ ปล่อยให้เด็กโอบิโตะ ครึกครื้นกันไปก่อน   พอสุดท้ายปรากฏว่าไม่ใช่ ค่อยไปเหยียบซ้ำ เอ๊ย ไม่ใช่  5555  (อย่าไปซีเรียสอะไรกับมันมากเลย แค่การ์ตูน)

55555 ผมว่างั้นละ เงียบๆๆไปก่อนดีกว่าช่วงนี้กระแสโอบิโตะมาแรงเหลือเกิน..

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
กลัวได้แจกหนังสือจังเลยนะพ่อคุณ  *haha*

เนี่ยแหละ สุภาษิติเขาว่า อย่าตีตนไปก่อนไข้  *attack*

ผมก็ว่างั้น  *attack*
ตอนนี้เรื่อง โทบิ เป็นใครเนี่ยหลายกว่า 80% (ย้ำเฉพาะตอนนี้นะ แต่ในอนาคตเรื่องที่ว่า โทบิ เป็นใคร โอบิโตะ อาจจะห่างไกลไปเลื้อยๆก็ได้) มีความเป็นไปได้ว่าอาจจะเป็น โอบิโตะ จริงๆ (คุณ จขกท ก็รู้แต่ไม่ยอมรับ)
เปิดใจยอมรับบ้างก็ดีนะ ที่พวกเราเดากันว่า โทบิ เป็นใครก็เพื่อความสนุกสนานเท่านั้น
ไม่ใช่ว่ามันเปิดเผยออกมาทีละนิดแล้วไม่ใกล้เคียงกับตัวละครที่ตนเองคิดเอาไว้แล้วจะตีโพยตีพายแบบนี้
แล้วคุณอยากให้ โทบิ เป็นตัวละครที่คุณคิดเอาไว้งั้นเหรอ ถึงจะเป็นการ์ตูนที่ไม่โกหก ไม่หลอกลวง

ปล. ผมก็คนหนึ่งคิดว่าเป็น โอบิโตะ .. แต่พออ่านมาถึงตอนนี้ก็เริ่มหวั่นๆแล้วว่ามันจะไม่ใช่ โอบิโตะ มันอาจจะเป็นร่างแบบ เซ็ตสึ แต่เอาตาของ โอบิโตะ มาใส่ก็ได้...แต่พอเฉลยออกมาว่า โทบิ เป็นใคร จะเดาถูกหรือผิด ผมก็ไม่ซีเรียสอะไรหรอก เดาถูกก็ไม่คงจะไม่ได้เงินได้ทองอะไร เดาผิดก็คงไม่เสียเงินเสียทองหรอกครับ
นั่นสินะครับ ถึงตอนเฉลยโทบิจะเปนใคร เราก้อเฉยๆได้ ไม่เห็นต้องตีตนไปก่อนไข้เลย *haha*
มาถึงตอนนี้ ผมว่ามีแค่ จขกท ที่ฟันธงอยู่ฉับๆฝ่ายเดียว ส่วนคนอื่นแค่ดาดเดาตามเนื้อเรื่องเฉยๆ

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
ถึงจะไม่ใช่ ฮิวงะ ฮิซาชิ แต่ผมก็ยังคิดว่าเป็นคนในตระกูลฮิวงะอยู่ดี *้ั์drinktea*
ฮ๋าๆ ความคิดท่านสุดยอดถ้าจะให้ดีหาหลักฐานหรือข้อมูลอะไรก้อได้ว่าบอกเล่าหน่อย แบบท่าน เจเจ ที่จะพยายามให้เป็นรุ่น1  *damage* *damage*ผมละคล้อยตามไปเลยหละแทบไม่รอดเพราะเขาสันนิษฐานได้เยี่ยมมาก *number1* *number1*(ไม่ได้ประชดนะ) ส่วนท่าน windyzero หาข้อมูลมาเลย ผมพร้อมที่จะโดนอ่านจันทราแล้ว *rip* *rip*

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

Cay

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
จะเดาว่าเป็นใครผมก็ไม่ว่าอะไร
แต่ถ้าแบบว่าไม่มีทางเป็นไปได้นี่สิ ผมหละเครียด
ประมาณว่า ซาสึเกะเป็นโทบิ หรือเซียน6วิถีเป็นโทบิ  *haha*

คนที่มีชีวิตอยู่นานชั่วนานและเรียนรู้สิ่งต่างๆได้ทั้งหมดทั้งสิ้น
นั่นแหละสมควรที่จะได้รับการขนานนามว่า "ร่างสุดยอด"

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ถึงจะไม่ใช่ ฮิวงะ ฮิซาชิ แต่ผมก็ยังคิดว่าเป็นคนในตระกูลฮิวงะอยู่ดี *้ั์drinktea*
ฮ๋าๆ ความคิดท่านสุดยอดถ้าจะให้ดีหาหลักฐานหรือข้อมูลอะไรก้อได้ว่าบอกเล่าหน่อย แบบท่าน เจเจ ที่จะพยายามให้เป็นรุ่น1  *damage* *damage*ผมละคล้อยตามไปเลยหละแทบไม่รอดเพราะเขาสันนิษฐานได้เยี่ยมมาก *number1* *number1*(ไม่ได้ประชดนะ) ส่วนท่าน windyzero หาข้อมูลมาเลย ผมพร้อมที่จะโดนอ่านจันทราแล้ว *rip* *rip*

ข้อมูลไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะ ตระกูลนี้ไม่ค่อยมีบทซักเท่าไหร่ ว่ากันง่ายๆก็คือ มันลึกลับมาก เหมือน อ. ตั้งใจเก็บความลับไว้ยังไงยังงั้น

อย่างเรื่องปัญหาตระกูลหลักและตระกูลรอง มันก็มีมาช้านาน อีกอย่างก็คือ ชนวนสงครามที่เคยเกิดขึ้นครั้งหนึ่งก็มาจากเรื่องของตระกูลฮิวงะ

ซึ่งทำให้เนจิคุงเสียพ่ออย่าง ฮิวงะ ฮิซาชิ ไป ซึ่งฮิซาชิคุงตายแทนฮิอางิคุงผู้เป็นพี่ชายฝาแฝดนั่นเอง

ส่วนปัญหากับตระกูลอุจิวะก็น่าจะเอามาบังหน้านิดหน่อยเพื่อกันความแตกก็ได้

ส่วนรายละหยาบกระด้างอื่นๆ ไม่มีละ
*้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro

ข้อมูลไม่ค่อยมีหรอกครับ เพราะ ตระกูลนี้ไม่ค่อยมีบทซักเท่าไหร่ ว่ากันง่ายๆก็คือ มันลึกลับมาก เหมือน อ. ตั้งใจเก็บความลับไว้ยังไงยังงั้น

อย่างเรื่องปัญหาตระกูลหลักและตระกูลรอง มันก็มีมาช้านาน อีกอย่างก็คือ ชนวนสงครามที่เคยเกิดขึ้นครั้งหนึ่งก็มาจากเรื่องของตระกูลฮิวงะ

ซึ่งทำให้เนจิคุงเสียพ่ออย่าง ฮิวงะ ฮิซาชิ ไป ซึ่งฮิซาชิคุงตายแทนฮิอางิคุงผู้เป็นพี่ชายฝาแฝดนั่นเอง

ส่วนปัญหากับตระกูลอุจิวะก็น่าจะเอามาบังหน้านิดหน่อยเพื่อกันความแตกก็ได้

ส่วนรายละหยาบกระด้างอื่นๆ ไม่มีละ
*้ั์drinktea*
รู้สึก ว่าอ่านจันทราของท่านจะทำอะไรผมไม่ได้เลย ฮร่าๆๆๆๆ *haha* *haha* *้ั์punch* *้ั์punch* *damage* *damage*
แซวเล่นนะครับ ตามที่ท่านพูดนั้นแหละลึกลับมาก แต่ก้อเป็นตระกูลที่เท่ใช่ย่อย

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

TeyTey

• *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
เจ้าโทบิ มันคือพ่อผมเองละ  *haha* *haha* (ม้วนฮาๆคับ)
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

Bankai

• *
โทบิ คือ ตัวละครใหม่ ที่ไม่เคยมีการกล่าวถึงมาก่อน และก็ไม่ใช่ อุจิวะด้วย *hoho*
เพราะโทบิเป็นเซ็นจู  *great* ตัวจริงของโทบิก็คือ พ่อของ ซึนาเดะ *haha*
เหตุที่ก่อสงครามคือ เจ็บแค้นโคโนฮะที่ไม่ยอมยกตำแหน่ง โฮคาเงะ ให้ตัวเอง *disappoint*
จึงออกจากหมู่บ้านไป แต่ใจยังรักในตระกูล จึงทำตัวเป็นคนในตระกูลอุจิวะ เพื่อให้คนอื่นเข้าใจผิด *great*
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*
ขำๆ กันนะครับ อย่าซีเครียด  *rip* *rip* *rip*

prince_fenris

• *
    • punzas.net
1. ใครสู้กับรุ่น 4 แถมวิชามันตอนนั้นรุ่น 4 ยังบอกว่าเหนือกว่ารุ่น 2 [คนรุ่นคาคาชิยังอายุไม่ถึง 15 เลยม่าง]

2. ความลับโคโนหะมันเอามาจากไหนรู้ดีไปหมดทุกซอกทุกมุม เรื่อง 9 หาง+เรื่องผนึก ม่านพลัง ไม่พอโชโหดคุมเก้าหาง อันเชิญมาถล่มโคโนฮะด้วย เก่งสัสเก่งโครต....เอามาจากไหน ?

ถ้าเอาเหตุผล 2 ข้อนี้มาไม่ได้ก็อย่าฟันธงเลยครับหน้าแหกเปล่าๆ ^^ เพราะถ้าเป็นโอบิโตะ มามันจะขัดไปหมด จะบอกว่าหักมุมว่างั้น ถ้าแบบนั้นเผาหนังสือทิ้งแน่นอน อ.มาซาชิ จะเอารูปมาเยียบหน้าแมร่งเลย ข้อหาหลอกให้ตูซื้อหนังสือมรึงเพื่อปั่นหัวตูเล่น...

เหตุผลคนชอบอ้างก็ง่าย..ๆ ก็มันถูกทดลองว่าเซลรุ่น 1 อย่างนั้นอย่างนี้ทำให้โตไวข้อมูลก็เอามาจากมาดาระ คนนั้นคนนี้ไม่มีเหตุผลหลักฐานบ่งบอกชัดเจน คิดกันไปเองทั้งนั้นละม่าง..
ตราบใดยังไม่เปิดหน้ากากพร้อมกับบอกชื่อตัวเองละนะ

ก็ฟันธงกันไมได้หรอก...

ถึงมันเปิดหน้ากากออกมาแล้วบอกชื่อ ก็ไม่รู้อยู่ดีว่ามันคือใคร ถ้าคนเขียนเค้ายังไม่บรรยายที่มาที่ไปของมันน่ะ *dontknow* *dontknow* *dontknow*

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
1. ใครสู้กับรุ่น 4 แถมวิชามันตอนนั้นรุ่น 4 ยังบอกว่าเหนือกว่ารุ่น 2 [คนรุ่นคาคาชิยังอายุไม่ถึง 15 เลยม่าง]

2. ความลับโคโนหะมันเอามาจากไหนรู้ดีไปหมดทุกซอกทุกมุม เรื่อง 9 หาง+เรื่องผนึก ม่านพลัง ไม่พอโชโหดคุมเก้าหาง อันเชิญมาถล่มโคโนฮะด้วย เก่งสัสเก่งโครต....เอามาจากไหน ?

ถ้าเอาเหตุผล 2 ข้อนี้มาไม่ได้ก็อย่าฟันธงเลยครับหน้าแหกเปล่าๆ ^^ เพราะถ้าเป็นโอบิโตะ มามันจะขัดไปหมด จะบอกว่าหักมุมว่างั้น ถ้าแบบนั้นเผาหนังสือทิ้งแน่นอน อ.มาซาชิ จะเอารูปมาเยียบหน้าแมร่งเลย ข้อหาหลอกให้ตูซื้อหนังสือมรึงเพื่อปั่นหัวตูเล่น...

เหตุผลคนชอบอ้างก็ง่าย..ๆ ก็มันถูกทดลองว่าเซลรุ่น 1 อย่างนั้นอย่างนี้ทำให้โตไวข้อมูลก็เอามาจากมาดาระ คนนั้นคนนี้ไม่มีเหตุผลหลักฐานบ่งบอกชัดเจน คิดกันไปเองทั้งนั้นละม่าง..
ตราบใดยังไม่เปิดหน้ากากพร้อมกับบอกชื่อตัวเองละนะ

ก็ฟันธงกันไมได้หรอก...

ถึงมันเปิดหน้ากากออกมาแล้วบอกชื่อ ก็ไม่รู้อยู่ดีว่ามันคือใคร ถ้าคนเขียนเค้ายังไม่บรรยายที่มาที่ไปของมันน่ะ *dontknow* *dontknow* *dontknow*

ก็ใช้ไง...ถ้าเปิดหน้ากากมาแล้วยังไม่รู้กันอีกว่าใครก็คงไม่ใช้ โอบิโตะ แล้วละม่างถ้าต้องย้อนไปเนีย...
ตามนั้นละ อะไรไม่เฉลยมา ก็ฟันธงไม่ได้หรอก จะเป็นใครก็ได้ เผลอๆ จะให้มันเป็น ราชาเท็นงูก็ได้นะ  *haha*  *haha*

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

zeezazalud

• *
เดี่ยวพอเขาเฉลยก็จะมาแนวประมาณว่า ผมว่าแล้ว ตอนนั้นผมเดาแบบนั้น แบบนี้ (ก้เดาซะหมดและหนิ) ไม่ได้ว่าใครนะ แต่กระทู้ที่ตั้งส่วนใหญ่จะตั้งแบบเดาคนนั้นบ้างคนนี้บ้าง หาเหตุผลมาหักล้างมั่งแหละ คนเรามันมีหลายความคิดครับ และอีกอย่างถ้าเขาคิดแบบไหนก้อย่าไปขัดเหอะเพราะมันความคิดเหนส่วนตัวเขา

ปล.เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่แต่เพิ่งมีโอกาศโพสก้วันนี้แหละ  ไม่ได้ว่านะครับ แต่แค่พูดให้ท่านลองคิดดู

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ถึงตอนนี้  ผมเชื่อแล้วว่า  โทบิจะเป็นใครก็ได้ทั้งนั้นรวมทั้งโอบิโตะ (ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นโอบิโตะแน่ๆนะ)

แม้การดำเนินเรื่องที่ผ่านมาจะมีข้อแย้งว่าคงเป็นไปไม่ได้ที่จะเป็นโอบิโตะ

เช่น  เรื่องวิชาเนตรของโทบิกับคาคาชิ  ซึ่งตอนนี้คาคาชิเฉลยแล้วว่าคือวิชาเนตรที่มีมิติเดียวกัน(เนตรของคนเดียวกัน)

แต่ที่ผ่านมา  มันมีข้อแย้งว่ามันไม่น่าจะใช่วิชาเนตรเดียวกัน(ถึงแม้จะคล้ายกันก็ตาม)  เชน

1) วิชาของคาคาชิ  มันไม่ใช่แค่ย้ายมิติเท่านั้น แต่มันทำให้คนที่โดนวิชาได้รับความเสียหายด้วย  (เดอิดาระโดนแขนขาดเลย แปลกมั้ยล่ะวิชามิติแต่ทำให้แขนขาด  ถ้าเทียบกับวิชาของโทบิคงแค่ดูดเดอิดาระไปยังอีกมิติเท่านั้น คงไม่ทำให้แขนขาดได้)

2) วิชาของคาคาชิ  มันดูดเฉพาะส่วนได้  เช่นที่มันคิดจะเด็ดหัวมารนอกรีตนั่นแหละ  ถ้าเทียบกับของโทบิมันคงดูดเฉพาะหัวไม่ได้หรอก

3) ของคาคาชิเป็นเนตรกระจกเงา แต่โทบิแค่เนตรวงแหวนธรรมดา 

ตัวอย่างข้างต้นแสดงให้เห้นว่า  อาจารย์มาซาชิเองก็ดำเนินเรื่องไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ (ซึ่งคงทำให้นักวิเคราะห์ไม่ชอบนัก  เพราะมันเป็นการ์ตูนเชิงวิเคราะห์  น่าจะแต่งให้เนียนและรัดกุมกว่านี้)

แต่เมื่อเค้าเฉลยว่าเป็นเนตรคนเดียวกัน   เราก็คงทำอะไรไม่ได้ 

นั่นก็หมายถึง  การดำเนินเรื่องที่ผ่านมา  ไม่ว่ามันจะมีเหตุผลอะไรก็ตามที่แย้งว่าโทบิไม่น่าจะใช่ใคร   

บางทีอาจารย์เองก็อาจจะมองข้ามจุดๆนั้น   และก็สามารถเฉลยว่าโทบิเป็นใครก็ได้ 

อาจทำให้คนอ่านผิดหวังตรงจุดๆนี้  แต่คงต้องทำใจยอมรับว่าเป้นแค่การ์ตูน  ^^"
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

layling

• *
โทบิ เป็นคนที่ทำให้คนไทยแตกแยก ยังกับการเมืองเลย ไม่มีใครรู้จริงเอาแต่ความคิดส่วนตัวไม่ยอมรับฟังความคิดคนอื่น นี้และเมืองไทย *dead*

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
โทบิ เป็นคนที่ทำให้คนไทยแตกแยก ยังกับการเมืองเลย ไม่มีใครรู้จริงเอาแต่ความคิดส่วนตัวไม่ยอมรับฟังความคิดคนอื่น นี้และเมืองไทย *dead*

โทบิไม่ได้ทำให้คนไทยแตกแยกหรอกครับ   

เป็นเพราะคนเราเองนี่แหละ   เพราะไม่ว่าเรื่องอะไรก็ต่างคนต่างมุมมอง

เหมือนผมกับคุณตอนนี้ ที่คุณคิดว่าโทบิทำให้เราแตกแยก  แต่ผมมองว่าเกิดจากตัวเราเองต่างหาก

แต่เราก็รู้ดีว่า แค่คิดต่างก็ไม่จำเป็นต้องแตกแยกเสมอไป
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

nakin

• *

โทบิไม่ได้ทำให้คนไทยแตกแยกหรอกครับ   

เป็นเพราะคนเราเองนี่แหละ   เพราะไม่ว่าเรื่องอะไรก็ต่างคนต่างมุมมอง

เหมือนผมกับคุณตอนนี้ ที่คุณคิดว่าโทบิทำให้เราแตกแยก  แต่ผมมองว่าเกิดจากตัวเราเองต่างหาก

แต่เราก็รู้ดีว่า แค่คิดต่างก็ไม่จำเป็นต้องแตกแยกเสมอไป
*number1*ตามนั้นครับ ส่วนมากแตกเพราะเห็นต่างกัน และไม่ยอมรับความคิดเห็นของคนอื่น จนนำมาซึ่งการทะเลาะ