หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปว่าเนตรสังสาระ คือเนตรสุดยอดของเนตรวงแหวน ใช่ไหมครับ  (อ่าน 75202 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ถ้าเนตรสุดยอดต้องเป็นเนตรสังสาระอย่างไม่ต้องสงสัย
เพราะเนตรสังสาระเกิดจาก กายเซียน(กายเซนจู อุสึมากิ)+เนตรเซียน(เนตรอุจิวะ)

ถ้ามองเนตรวงแหวนโดยเอา คาคาชิและซาสุเกะเป็นหลัก จะเห็นได้ว่า2คนนี้มักมีปัญหาเรื่องจักระ
สรุปคร่าวๆว่าเนตรพวกนี้คงต้องใช้จักระมหาศาล

นางาโตะไม่ได้แพ้9หาง แต่แพ้พลังสถิติร่าง9หางที่มีสายเลือดเซนจู
ถ้าเซียนเต๋าเก่งสุดยอดมาจากพลัง3อย่าง กาย+เนตร+สัตว์หาง
นารูโตะก็มีพลัง2อย่างในตัว

แต่อย่างที่อิทาจิบอก ทุกวิชามีจุดอ่อน การ์ตูนเรื่องนี้ก็แสดงให้เห็นหลายตอนแล้วว่าสมองสามารถชนะความเก่งได้

"นางาโตะไม่ได้แพ้9หาง แต่แพ้พลังสถิติร่าง9หางที่มีสายเลือดเซนจู"

จริงเหรอครับ กลับไปดูดีๆ
เพน จัดการ นารูโตะ ได้แล้ว แต่ที่เอา 9หางไม่ได้ เพราะ นารูโตะ มีหางที่8งอกออกมา ในระหว่างนั้นถ้า เพนจัดการ ทั้ง8หางที่งอกออกมาได้ ก็คงไม่มีเรื่อง นารูโตะ ให้อ่านต่อแล้ว

แต่ที่เพน แพ้ ก็เพราะว่า เพนฝึก เนตรสังสาร ในแบบ6วิถี ไม่ได้ฝึกในแขนงของวิชา ถ้า เพน เลือกที่ฝึกแบบแขนงวิชา ตอนนั้นก็คงมีวิชามากมายเหมือน มาดาระ ตอนนี้ แต่จะไม่มีวิชา เทวรูป ที่ไว้เก็บ10หาง

ผมว่า เนตรสังสาระ = เนตรเซียน + กายเซียน ก็จริง แต่กายเซียนเป็นแค่เงินไขเล็กน้อยในการเบิก มาดาระ อาจจะเอา เซลล์ของรุ่น 1มา แค่เพื่อให้ได้เนตรสังสาระ แต่ใช่ว่า มาดาระ จะได้พลัง กายเซียน แบบสมบูรณ์นิครับ แค่เอาDNA มาอาจจะแค่ 10/100% ก็สามารถเบิก เนตรสังสาระได้แล้ว
เพราะเนตรสังสาระ = เนตรแห่งเซียน
กายเซียน = กายเซียน (แสดงออกที่ร่างกาย)

ที่เซียนเต๋าเป็นที่สุดของโลกนินจา ก็เพราะ มีเนตรอันสูงส่ง +กายเซียน 100%
ที่เขาว่า เพน, มาดาระ และ นารูโตะ  คือเซียนเต๋า คนต่อไป จริงๆแล้วผมว่าไม่ใช่หรอกครับ เซียนเต๋าก็คือเซียนเต๋า
คงไม่ใช่มีเซียนเต๋า ผุดมาอีก10คนนะครับ  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

playonline

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
คงจะจริงที่ข่าวสารมาเหมือนกันแต่สมองคนกรันกรองได้ไม่เท่ากัน

1. นางาโตะได้เนตรสังสาระเพราะโทบิเอาไปให้ นางาโตะไม่ได้เบิกเนตรได้ด้วยตัวเองครับ อย่าโง่ โทบิมันก็บอกไว้อยู่เป็นคนให้เนตรกับนางาโตะ แล้วเนตรสังสาระเนี่ยมันไม่ได้เป็นเนตรของตระกูลอุสึมากิ มันเป็นของต้นตระกูลรุ่น 1 ซึ่งมันสาบสูญไปก่อนช่วงรุ่นหนึ่งจะมา ถ้าจะบอกว่าเนตรสังสาระคือเนตรที่พัฒนาต่อจากเนตรวงแหวนแล้วทำไมนางาโตะถึงใช้เนตรวงแหวนไม่ได้ คิดสิคิด มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยไอ่เนตร 2 เนตรเนี่ย

2. แล้วมาดาระไม่ได้มีเนตรสังสาระเพราะปลูกเซลรุ่น 1 นะ แต่เป็นเพราะมันเบิกได้เองเบิกได้หลังจากสู้กับรุ่น 1 แล้วแพ้ไป เป็นเพราะว่าตระกูลอุจิวะก็มีต้นตระกูลเดียวกันคือเซียนเต๋า จึงยังพอมีสิทธิเบิกเนตรสังสาระได้อยู่แต่อาจจะยากกว่าตระกูลของรุ่น 1 ที่ได้รับพลังโดยตรงมาเท่านั้นเอง ซึ่งจะว่ากันจริงๆ ไม่ว่าตระกูลไหนก็มีสิทธิเบิกเนตรได้ทั้งนั้น เพราะส่วนใหญ่ก็คงมีสายเลือดจากเซียนเต๋ากันทั้งนั้นแต่อาจจะไม่เข้มข้นเท่าสายตระกูลตรงเท่านั้นเอง

สรุปก็คือการที่มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเนตรวงแหวนเลย คนคนละชนิดกันเลยครับ ไม่งั้นมันจะเปลี่ยนโหมดทำไม ถ้ามันพัฒนาต่อกันจริงๆ เนตรสังสาระก็ต้องใช้วิชาชองเนตรวงแหวนได้เป็นธรรมชาติสิ เหมือนเนตรวงแหวนที่พัฒนาระดับเรื่อยๆ แต่ก็ยังใช้ความสามารถเดิมๆ ได้

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
คงจะจริงที่ข่าวสารมาเหมือนกันแต่สมองคนกรันกรองได้ไม่เท่ากัน

1. นางาโตะได้เนตรสังสาระเพราะโทบิเอาไปให้ นางาโตะไม่ได้เบิกเนตรได้ด้วยตัวเองครับ อย่าโง่ โทบิมันก็บอกไว้อยู่เป็นคนให้เนตรกับนางาโตะ แล้วเนตรสังสาระเนี่ยมันไม่ได้เป็นเนตรของตระกูลอุสึมากิ มันเป็นของต้นตระกูลรุ่น 1 ซึ่งมันสาบสูญไปก่อนช่วงรุ่นหนึ่งจะมา ถ้าจะบอกว่าเนตรสังสาระคือเนตรที่พัฒนาต่อจากเนตรวงแหวนแล้วทำไมนางาโตะถึงใช้เนตรวงแหวนไม่ได้ คิดสิคิด มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยไอ่เนตร 2 เนตรเนี่ย

2. แล้วมาดาระไม่ได้มีเนตรสังสาระเพราะปลูกเซลรุ่น 1 นะ แต่เป็นเพราะมันเบิกได้เองเบิกได้หลังจากสู้กับรุ่น 1 แล้วแพ้ไป เป็นเพราะว่าตระกูลอุจิวะก็มีต้นตระกูลเดียวกันคือเซียนเต๋า จึงยังพอมีสิทธิเบิกเนตรสังสาระได้อยู่แต่อาจจะยากกว่าตระกูลของรุ่น 1 ที่ได้รับพลังโดยตรงมาเท่านั้นเอง ซึ่งจะว่ากันจริงๆ ไม่ว่าตระกูลไหนก็มีสิทธิเบิกเนตรได้ทั้งนั้น เพราะส่วนใหญ่ก็คงมีสายเลือดจากเซียนเต๋ากันทั้งนั้นแต่อาจจะไม่เข้มข้นเท่าสายตระกูลตรงเท่านั้นเอง

สรุปก็คือการที่มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเนตรวงแหวนเลย คนคนละชนิดกันเลยครับ ไม่งั้นมันจะเปลี่ยนโหมดทำไม ถ้ามันพัฒนาต่อกันจริงๆ เนตรสังสาระก็ต้องใช้วิชาชองเนตรวงแหวนได้เป็นธรรมชาติสิ เหมือนเนตรวงแหวนที่พัฒนาระดับเรื่อยๆ แต่ก็ยังใช้ความสามารถเดิมๆ ได้
หลุดโลกเลยแฮะ อ่านเรื่องเดียวกันป่าวนิ *disappoint*

Oni Me no Kyo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
แต่ผมเองก็คิดเหมือนกันว่า มาดาระ เบิกเนตรสังสาระได้ ก่อนตายโดยไม่ต้องใช้ เซลของรุ่นหนึ่งนะ ส่วนเซลของรุ่นหนึ่งนี่ผมว่า มันถูกปลูกถ่ายโดยโอโรจิมารุ กับ ศพของมาดาระ หลังจากโอโรได้ศพของ ของ มาดาระมา

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

nakin

• *
ตรงกันข้าม ผมไม่คิดว่าที่มาดาระท้าสู้กะรุ่น 1 ไม่ใช่เพื่อต้องการยึดหมู่บ้านนะ หากแต่ต้องการพลังของรุ่น 1

spirit

• *
ผมว่าผมก็จำไม่ผิด หรือ ผมจำผิด(ผมว่าผมจำได้ว่าตอนเด็กๆเห็นตา นางาโตะปกติน้า ชอบทำตัวแอบๆ รู้จะเปลี่ยนโหมด สังสาระกับปกติ ตอนเรียนกับจิไรยะด้วย ถ้าผมจำผิดก็ขออภัยด้วย) เล่มรวมผมก็ไม่ได้อ่านมาเกือบปีแล้ว สงสัยกลับกรุงเทพคราวนี้ต้องกลับรื้ออีกรอบ คุณ สปีริต ทำผมคาใจอีกละ

ตอนเด็กๆผมนางาโตะปิดไว้ตลอดเลยครับทำให้ไม่เห็นเนตรเลยจนกระทั่งเกิดเรื่องกับพ่อแม่ของนางาโตะผมที่บังก็เปิดออกเป็นสังสาระและทำให้นินจาจากหมู่บ้านโคโนะฮะตาย นางาโตะเร่ร่อนอยู่คนเดียวผมก็ปิดไว้ตลอดไม่เห็นเนตร จนมาเจอพวกยาฮิโกะก็ไม่เห็นเนตรอีกเพราะผมปิดบังไว้ตลอด พอมาเจอพวกจิไรยะผมของนางาโตะก็ยังปิดอยู่ จนกระทั้งเกิดเรื่องขึ้นกับยาฮิโกะผมนางาโตะก็กระเซ็นออกมาจนให้เห็นเนตรสังสาระและในตอนนั้นเองทำให้จิไรยะเห็นเนตรสังสาระของนางาโตะครั้งแรก และหลังจากนั้นไม่นานนางาโตะมันก็ทำผมทรงใหม่คือไม่ได้ไว้หน้าม้าผมปิดตาแล้วแต่หวีเป่ปัดข้างทำให้เห็นเนตรสังสาระตลอดเลยทีนี้และจนถึงปัจจุบันผมก็ยังเห็นเนตรสังสาระของนางาโตะตลอดเลยไม่เคยเห็นมันปิดเนตรเลยแม้แต่ครั้งเดียว

อ้างอิงแล้วกันครับ^ ^  ตอนที่372
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3571.0
ตอนที่373 ผมก็ยังปิดอยู่
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3572.0
ตอนที่ 444 ผมมันก็ปิด อ้างอิงข้อความที่ผมเขียนไว้ด้านบน
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3644.0
ตอนที่445
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3645.0
ตอนที่446
http://www.narutoroyal.com/backup/index.php?topic=3646.0
   สุดยอดครับคุณ Spirit ข้อมูลอ้างอิงชัดเจนมากแสดงว่า นางาโตะ เกิดมาก็มีเนตรสังสาระติดตัวมาเลยสินะ

ใช่แล้วครับนางาโตะน่าจะมีเนตรสังสาระติดตัวไว้ตั้งแต่เด็กแล้ว ตามที่โทบิบอกเลยว่ามันมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะตั้งแต่เด็ก
แล้วก็ตรงกับคำพูดของมาดาระเลยว่ามันรู้จักกับนางาโตะแน่นอน และก็ตรงกับที่มาดาระพูดอีกว่ามันเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นานมันก็ตายมันคงวางแผนกับโทบินั้นแหละที่จะมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะหลังจากมาดาระได้ตายลง  ผมไม่กล้าเถียงหรอกครับถ้าผมไม่มีหลักฐานอะ  *rip* *rip* *rip*

spirit

• *
ข้อมูลเท่ากันแล้วแต่รายละเอียดและมันสมองในการกลั่นกรองข้อมูล
1.นางโตะมีเนตรสังสาระ --- นางาโตะได้ตามาตาอะไรก็ไม่รู้ แต่นางาโตะมีสายเลือดเซนจูตานั้นทำให้กลายเป็นเนตรสังสาระได้
2.มาดาระมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุษผา --- นั่นคือสูงสุดที่ฝั่งอุจิวะจะมีได้ พอปลูกเซลรุ่น1ได้เนตรสังสาระ

จริงๆดูแค่มาดาระก็รู้แล้วว่าเนตรวงแหวนสามารถพัฒนาเป็นเนตรสังสาระได้

1 .นางาโตะได้ตาไรมาก็ไม่รู้โทบิมันก็เฉลยแล้วนิครับว่ามันมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ แล้วนางาโตะไม่ได้มีสายเลือดเซนจูนะแต่นางาโตะเป็นอูซึมากิ เป็นตะกูลที่เป็นญาติห่างๆกับตะกูลเซนจู
2. มาดาระมันมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันดิ์ เพราะก่อนที่มันจะสู้กับรุ่นที่1นั้นน้องมันให้ตามาเรียบร้อยแล้วครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าที่มาดาระไปสู้กับรุ่นที่หนึ่งนั้นไม่ได้ต้องการทำลายหมู่บ้านหลอกแต่ต้องการพลังของีรุ่นที่1นะสังเกตุได้จากฉากที่สู้กันไม่ได้สู้กันที่หมู่บ้านต่างจากโทบิที่มันต้องการทำลายหมู่บ้านเลยไปเลือกสู้ในหมู่บ้าน  ผมว่ามาดาระตอนนั้นที่มันแกล้งตายเพราะมันได้สิ่งที่มันต้องการแล้วคือเซลล์ของรุ่นที่1 เพราะมันคงรู้ดีแหละว่าสู้ไปยืดยือก็คงไม่ชนะและไม่เป็นผลดีกับตัวมันเองในเมื่อได้ในสิ่งต้องการแล้วก็เลยแกล้งตาย และผมว่ามันจำเป็นที่ต้องได้เซลล์ของรุ่น1ถึงเบิกสังสาระได้เพราะไม่งั้นมันคงไม่ลงทุนไปสู้กับรุ่นที่1ทั้งๆที่ตัวเองก็สู้ไม่ได้ผมว่า มันคงจะง่ายกว่าคือเอา9หางไปบุกหมู่บ้านเหมือนโทบิถ้ามันแค้นหมู่บ้านอะนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 09 ส.ค. 2012 เวลา 22:07:08 โดย spirit »

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
แต่ผมเองก็คิดเหมือนกันว่า มาดาระ เบิกเนตรสังสาระได้ ก่อนตายโดยไม่ต้องใช้ เซลของรุ่นหนึ่งนะ ส่วนเซลของรุ่นหนึ่งนี่ผมว่า มันถูกปลูกถ่ายโดยโอโรจิมารุ กับ ศพของมาดาระ หลังจากโอโรได้ศพของ ของ มาดาระมา

ใช้ครับ...มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลรุ่น 1 แล้ว แล้วไอ คาบุโตะอะมันไปเอาเซลใส่ร่างมาดาระตอนเป็นศพ เพราะตอนที่มันพูดกับมาดาระ คือ ร่างตอนนี้ยิ่งกว่ายุคทอง ของมันอีก นั้นหมายความว่า คาบุโตะมันทำร่าง มาดาระให้ใหม่ จบข่าว...

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

nakin

• *

ใช้ครับ...มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลรุ่น 1 แล้ว แล้วไอ คาบุโตะอะมันไปเอาเซลใส่ร่างมาดาระตอนเป็นศพ เพราะตอนที่มันพูดกับมาดาระ คือ ร่างตอนนี้ยิ่งกว่ายุคทอง ของมันอีก นั้นหมายความว่า คาบุโตะมันทำร่าง มาดาระให้ใหม่ จบข่าว...
การ์ตูนเรื่องนี้ นอกจากอิงตำนานโบราณแล้วยังอิงวิทยาศาสตร์

แต่ตามหลักแล้ว การปลุกถ่ายลงในศพ มันจะได้เหร้ออ

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก

การ์ตูนเรื่องนี้ นอกจากอิงตำนานโบราณแล้วยังอิงวิทยาศาสตร์

แต่ตามหลักแล้ว การปลุกถ่ายลงในศพ มันจะได้เหร้ออ

ทำไมจะไมได้เหล่า ขนาดศพยังถูกเรียกมามีชีวิตได้เลย อีกอย่าง เซลรุ่น 1 ยังไม่ตายไงมันเลยทำได้ เหมือนตอนที่ โทบิ บอกคาบุโตะ ตอนพาไปดูร่างโคลนนิ่ง เปนแสนๆๆ คน ที่มันบอกว่า เซล ฮาชิรามะ เหมือนยังมีชีวิตอยู่ ไรทำนองนัน้ละ .... คาบุโตะมันเอาร่างมาดาระมาได้ มันก็ไม่แปลกที่จะทำอะไรกับร่างมาดาระก่อนด้วยซ้ำ...ตอนมันชุบมามันถึงได้บอกว่าขอให้แสดงพลังของอุจิวะ ให้เต็มตาหน่อย... ทำนองนั้น

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใครมีหลักฐานว่าเนตรสังสาระเบิกยังไง ก็เอามาให้ดูด่วนเลยครับ ไม่ใช่พูดซะสวยหรูแต่ไม่มีหลักฐานมายืนยัน  ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัว อันนี้ผมไม่ว่าอะไรครับ แต่บางคอมเม้น คุณก็ออกตัวแรงเหลือเกิน 

ก็ผมบอกไปแล้วว่าข้อมูลเรื่องที่มาไปที่ไปของเนตรสังสาระในตอนนี้เท่ากับศูนย์ ไม่มีการกล่าวถึงเลยว่าเนตรสังสาระมาจากไหน พวกเราเดากันไปเรื่อยทั้งนั้น

ข้อมูลเท่าที่ผมรู้ในตอนนี้เกี่ยวกับเนตรสังสาระ เชื่อถือได้และมีที่มาที่ไปนะ

1. มาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ไม่นานก่อนตาย (อันนี้มาดาระพูดเอง)

2. ในการต่อสู้ที่หุบเขาแห่งจุดจบ มาดาระยังไม่ตาย และต้องการจะแย่งพลังของรุ่น1 (แต่ก็ไม่มีอะไรบอกได้ว่าสำเร็จหรือเปล่า)

หรือใครจะเสริมอะไร ก็เสริมได้ครับ ขี้เกียจพิมพ์ละ -*-

ที่บางคนบอกว่าเงื่อนไขคือ พลังของเซ็นจูกับอุจิวะ ผมสงสัยนิดนึงครับ เพราะโทบิก็มีครบแล้ว แต่มันยังต้องเสียเวลาไปเอาเนตรจากนางาโตะอยู่เลย ทำไมมันไม่เบิกเอง (อันนี้ถามเฉยๆครับ ไม่ได้จะแย้งอะไร)

ปล. ก็อย่างที่บางคอมเม้นบอก เซียนเต๋าถูกยกย่องว่าเป็นคนเหนือคน ไม่ใช่เพราะว่ามีเนตรสังสาระอย่างเดียว แต่เซียนเต๋ามีเนตรเซียนและกายเซียน รวมถึงสิบหางอยู่ในตัวด้วย

เพราะงั้นถ้ามาดาระต้องการจะให้ตัวเองมีพลังใกล้เคียงกับเซียนเต๋ามากที่สุด ก็คงไม่แปลกที่จะต้องเอาเซลล์รุ่น1 มาปลูกถ่ายด้วย

ต่อมาที่บอกว่าเนตรสังสาระคือขั้นสูงสุดของเนตรนิรันดร์ ผมคิดว่าไม่ใช่นะ  เนตรสังสาระมันอยู่คนละประเภทกับเนตรวงแหวนเลยครับ เนตรสังสาระหมายถึงต้นกำเนิดของวิชานินจา

คุณสมบัติจักระทั้งห้าสาย แต่ไม่ได้รวมคาถาลวงตาเข้าไปด้วย

คาถาลวงตามันคือวิชาสายหยินครับ อย่างเช่นมิสึคาเงะรุ่น2 ใช้วิชาลวงตาจากหอยกาบ ก็ยังบอกว่าตัวเองใช้วิชาสายหยิน ถ้าจะบอกว่าเป็นการพัฒนาก็คงเป็นการพัฒนาที่ฉีกรูปแบบมากๆ   

ส่วนตัว ผมว่ามาดาระเบิกได้เพราะเป็นสายเลือดของเซียนเต๋านั่นแหละครับ แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะทำได้ เรื่องต้นกำเนิดของมาดาระก็ยังเป็นปริศนานะครับอย่าลืม

ผมลองกลับไปอ่าน ที่จริงแล้วมาดาระไม่ได้ใช้คำว่า " เบิก " แต่มาดาระใช้คำว่า " ปลุก " หมายความว่าตัวเองมีพลังนี้ซ่อนอยู่ในตัวตั้งแต่แรกแล้ว แค่ต้องใช้อะไรซักอย่างกระตุ้นก่อน อันนี้ผมมั่วไปเรื่อยนะ

อันนี้คือความเห็นของผมครับ มาแย้งกันได้ แต่บางคนมาถึงก็ด่าเลย แบบนี้ผมไม่ยุ่งด้วยนะ  *้ัิbored* *้ัิbored*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 10 ส.ค. 2012 เวลา 07:54:54 โดย Zigmund »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon

ที่บางคนบอกว่าเงื่อนไขคือ พลังของเซ็นจูกับอุจิวะ ผมสงสัยนิดนึงครับ เพราะโทบิก็มีครบแล้ว แต่มันยังต้องเสียเวลาไปเอาเนตรจากนางาโตะอยู่เลย ทำไมมันไม่เบิกเอง (อันนี้ถามเฉยๆครับ ไม่ได้จะแย้งอะไร)

ถ้างั้นคุณก็คงฟันธงแล้วสินะว่า โทบิ มันคือ อุจิวะ  *pround*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 10 ส.ค. 2012 เวลา 02:43:03 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

spirit

• *

รู้ได้ยังไงอะครับว่ามาดาระเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนจะมีเซลล์รุ่นที่1 ถ้างั้นแสดงว่าโทบิก็มีเซลล์รุ่น1ก่อนมาดาระนะสิทั้งๆที่ร่วมมือกันและมาดาระเป็นคนเอาเซลล์มามาดาระกลับไม่มีงั้นหรอแล้วความพยายามทั้งหมดที่มาดาระทำไปเพื่ออะไรละครับ 

คาบูโตะมันไม่ได้รู้เรื่องยุคทองของมาดาระหลอกมันจะเกิดทันได้ยังไงมันยังไม่เคยเห็นพลังของมาดาระช่วงนั้นหรอกครับมันคาดไม่ถึงหรอกว่ามาดาระมีพลังแบบไหนมากก่อนถึงมันจะบอกว่าสร้างให้เหนือกว่าเรื่องยุคทองก็เถอะแต่มันก็ไม่เคยเห็นมันพูดอวดมาดาระมากกว่า

จะสังเกตุเลยว่าคาบูโตะมันไม่ได้รู้เรื่องยุคทองหรอกมันแค่สัญนิษฐาน เท่านั้น  และมาดาระก็ได้บอกอีกว่าเจ้ารู้ความลับของร่างกายฉันด้วยหรอ จากข้อความนี้ทำให้เห็นแล้วว่ามาดาระมันมีเซลล์รุ่นที่1อยู่ก่อนหน้านี้แล้ว แต่คาบูโตะมันก็สัญนิษฐานกับโอโรจิมารุว่ามาดาระมันต้องเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ แต่จริงๆมันก็ไม่ค่อยรู้รายละอเอียดเท่าไหร่เพราะมันอ่านศิลาประจำตะกูลไม่ออก

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...

โอ้วว อ่านคอมเม้นดูแล้วไม่มีข้อโต้แย้งถูกเผงเลยครับ ที่ท่านพูดมามันถูกตัวท่านเองทั้งนั้น *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 10 ส.ค. 2012 เวลา 09:39:16 โดย iTheStore »
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

chainoi

• *
ถ้าเนตรวงแหวนที่ว่าหมายถึงกระจกเงานิรันดร์นะ อันไหนเก่งกว่าผมว่ามันก็อยู่ที่ความเห็นส่วนตัวแล้วละครับ อำนาจทำลายล้างพอๆกัน

แต่ถ้าระดับเนตรสูงส่งกว่า อันนี้คือเนตรสังสาระครับ อ้างอิงได้จากที่จิไรยะพูด หรือดูจากศิลาจารึกประจำตระกูลอุจิวะก็ได้ เนตรที่อ่านได้ละเอียดมากที่สุดก็คือเนตรสังสาระ  *number1* *number1*

ตามนั้นครับ แค่ระดับคนที่จะใช้ก้อต้องพิเศษแล้ว เช่น....
เนตรวงแหวนของอุจิวะ ลูกหลานเนตรเซียน เบิกได้สูงสุดที่กระจกเงานิรันดร์
เนตรสังสาระ คนที่จะใช้ได้ต้องมี ทั้งเนตรเซียนและกายเซียน
โดยส่วนตัวมองว่าเนตรสังสาระ คือลำดับขั้นการเบิกที่สูงขึ้นไปจากกระจกเงานิรันดร์ เพราะต้องมีสายเลืดแบบเซียนเต๋าให้ครบถึงเบิกใช้ได้
และเซียนเต๋าน่าจะเบิกเนตร จากเนตรวงแหวนถึงสังสาระเลย ไม่งั้นคงไม่จารึกเรื่องวิชาเนตรต่างๆไว้หรอก
น่าจะประมานนั้นแหละครับ เนตรสังสาระจะเบิกได้น่าจะต้องมีพลังของกายเซียนมาช่วยเบิก นั่นคือจุดประสงค์ที่มาดาระไปสู้กะรุ่นหนึ่ง พอได้มาก็เบิกได้ แต่ไม่ได้หมายความว่ามาดาระจะมีกายเซียน มันก็เท่ากับคนทั่วไปที่มีเนตรสังสาระเท่านั้นเอง การที่คาบูโตะต้องปลูกถ่ายเซล์รุ่นหนึ่งไว้ที่หน้าอกและบอกมาดาระว่าเหนือกว่ายุคทองซะอีก นั่นแหละครับคือทำให้มาดาระมีกายเซียนแล้ว และนี่ก็อธิบายได้ว่าทำไมโทบิจึงไม่เก็บสังสาระไว้เองตั้งแต่แรก ก็คงจะบอกได้ว่ามันก็หวังพึ่งพลังกายของอุสึมากินั่นแหละครับมันถึงต้องเอาไว้ที่ตัวนางาโตะ
ส่วนเนตรไหนเหนือกว่าในด้านของพลังมันก็ต้องสังสาระแหละครับเพราะเป็นเนตรของเซียนเต๋า แต่ในการต่อสู้ที่มันสลับไปมาก็เพื่อจะใช้วิชาต่างๆตามต้องการแหละครับ 

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา