หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มินาโตะ กับ มาดาระ(สมัยสู้กับรุ่นหนึ่ง)คุนว่าใคร  (อ่าน 50431 ครั้ง)

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: มินาโตะ กับ มาดาระ(สมัยสู้กับรุ่นหนึ่ง)คุนว่าใคร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พ. 04 ก.ค. 2012 เวลา 20:19:12 »
อ่านะ มนุษย์ทุกคนล้วนหาข้ออ้างหรือสนับสนุนความคิดของตัวเองทั้งนั้นครับ ผมก้อเช่นกัน
การ์ตูนนะยังไงก้อคือการ์ตูนเราไม่มีทางรู้หรอกว่าใครจะแพ้ชนะ มันอยู่ที่คนวาดนู้นนนน
และการแพ้หรือชนะ ปัจจัยมันไม่ได้อยู่ที่คาถาใหญ่ สุดยอด เมพ หรือความเร็วแสง
แต่มันอยู่ที่ใครเห็นจุดอ่อนของคู่ต่อสู้ก่อนกัน แล้วโจมตีจุดอ่อนนั้นต่างหาก นินจาระดับสุดยอดล้วนทำกันครับ
    มาดาระที่ว่าแน่ๆ ตอนนี้ อาจจะแพ้ชิกามารุที่เห็นจุดอ่อน หรือแพ้โคโนฮามารุที่มีสเปร์พริกไทย ฉีดใส่ตาจนใช้ซูซาโนโอะไม่ได้ก้อได้ ใครจะรู้
    ฮาชิรามะที่ว่าเทพๆ อาจจะตายเพราะหมดจักระตอนใช้คาถาไม้ก้อได้ เพราะวิชาที่ก่อกำเนิดชีวิตส่วนมากมักจะทำลายชีวิตผู้ใช้ให้อายุสั้น เหมือนกะของสึนาเดะก้อได้ ใครจะรู้
     มินาโตะที่ว่า เร็วๆเทพๆกะวิชามิติ อาจพลาดวาร์ปไปนอกอวกาศตายก้อได้ใครจะรู้
    สัตว์ที่ตัวใหญ่อย่างงูเหลือม หรืองูจงอางที่มีพิษร้ายเจอตะขาบยังต้องหนีตาเหลือกกลัวตาย เพราะตะขาบมีเล็บและฉี่ที่สามารถฆ่ามันได้
    ตะขาบที่ชนะงูได้ เจอคางคกพ่นพิษใส่ ขาหลุดเปนระยวง
    คางคกที่ชนะตะขาบ ยังมากลายเปนอาหารของงูได้
     ปล.มันไม่แน่เสมอไปดอกนาย ใครพลาดก้อตายทั้งนั้น

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: มินาโตะ กับ มาดาระ(สมัยสู้กับรุ่นหนึ่ง)คุนว่าใคร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 00:04:45 »
ที่ว่าจะเปนโฮคาเงะต้องมีวิชานินจา1000+ 

มันหมายถึงรุ่น3คนเดียวไม่ใช่หรอ ที่มีวิชานินจามากกว่าพันวิชา  หรือป่าวหว่า ถ้าผมจำไม่ผิดนะ  - -

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 00:17:43 »
เอาเปนมินาโตะชนะก้แล้วกัน มันจะได้จบๆ

เหตุผลคือ

1.หล่อ เท่ พ่อพระเอก วิชาเท่
2.ฉลาด ทำอะไรคิดก่อนตลอด วิเคราะห์สถานการณ์ได้ดี
3.เปนพวกเดียวก่ะพระเอก

มาดาระแพ้เพราะ

1.เลว ชั่ว ระยำ หวังจะครองโลก
2.ตัวร้าย พวกตัวโกง
3.โง่ ทำอะไรไม่คิด โดดเข้าไปหารุ่น1ถึงได้แพ้ (ฟายเอ้ย)
4.วิเคราะห์อะไรไม่เป็น ทำอะไรไม่คิด สมองไม่มี
5.รุ่น1เปนพวกสู้ไม่คิด มาดาระถึงได้สูสี เปนถึงโฮคาเงะยังทำอะไรไม่คิด ฟายยยยยยย

เหตุผลแค่นี้ พอนะคับ จบเถอะ  มินาโตะชนะใสๆ  *great*

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 06:35:22 »
เงื่อนไขการเป็นโฮคาเงะต้องรู้วิชานินจามากกว่า 1000 ขึ้นไป ถูกแล้ว -..-

แหละต้องได้การยอมรับจากในคนในหมู่

@namkham ขอโทษนะครับ .. พ่อคุณเป็นคนเขียนการ์ตูนเรื่องนี้หรอ ? ผมเห็นหลายมู้แหละรู้ดีไปหมดทุกเรื่อง

แหละอีกอย่าง .. อย่ามาบอกว่า ใครชนะบอกแค่ว่า '' เชียร์รุ่น 1 หรือ เชียร์รุ่น 4 ก็พอ '' แค่คุณบอกว่าใครในสองคนนี้ชนะ

คุณก็บ้าแล้ว ! ในเรื่องมันมีด้วยหรอที่ว่า มินาโตะ VS มาดาระ แหละอีกมู้นึงก็เหมือนกัน มินาโตะ VS รุ่น 1 ผมเห็นคุณมั่วดีจริงๆ

'' ตอนเก้าหางบุกโคะโนะฮะ ใันควักออกหมดแล้ว และต่อให้มันมีวิชาเจ๋งก่วานี้มันก็เอาชนะมาดาระไม่ได้อยู่ดี  กระสูนวงจักอะไ่ม่สะเทือนมาดาระหรอก '' < ที่คุณบอก ผมถามคุณแบบความคิดของผมหน่อยละกัน ..

1.. คุณรู้ได้ไงครับ ว่ากระสุนวงจักรไม่สะท้านกับมาดาระ ? มาดาระเคยโดนกระสุนวงจักรแล้วไม่เป็นไรหรอ ? ผมอยากลองให้

เอากระสุนวงจักร '' กระแทรกหน้า ''มันไปเต็มๆดูสักครั้งนึงจังว่ามันจะเป็นยังไง ''

2...  ถ้ามินาโตะ มีวิชา มากก่วานี้ ตอนเก้าหางบุกโคะโนะฮะ ใันควักออกหมดแล้ว และต่อให้มันมีวิชาเจ๋งก่วานี้มันก็เอาชนะมาดาระไม่ได้อยู่ดี << เนี้ย มันจินตนาการของคุณทั้งหมด .. ผมอยากจะบอกว่า .. แค่มินาโตะวาป 9 หางออกจากหมู่บ้านก็ดีทะไหร่แล้ว แล้วมีใครทำแบบมันได้มั้ง ?? เจ๋งไม่เจ๋งก็ลองคิด .. วาป 9 หางที่มีจักรกะมากกว่ารุ่น 4 เป็นเท่าๆ ออกไปจากหมู่บ้านได้

ถ้าผมคิดแบบคุณ ผมก็คิดได้นะ .. จะมาดาระก็เถอะ วิชาเดียวก็จอดแล้ว '' ผนึกซากอสูร '' ผมอยากรู้ว่าถ้าผมโพสแบบนี้คุณจะว่ายังไง ? คุณจะบอกว่า มาดาระจะแหกปากเทพมณะออกมาหรือเปล่า ?

ส่วนวิชานินจา 1000 วิชา หาดูได้ตอนภาคแรกตอนแรกๆ ถ้าจำไม่ผิดปู่รุ่นที่ 3 เป็นคนบอก .. ส่วนซึนาเดะ '' อาจจะมีวิชาไม่ถึงเพราะ

ได้เป็นโฮคาเงะอย่างกระทั่งหันปู่รุ่น 3 โดนฆ่าโอโรจิมารุฆ่าตาย .. ไม่มีคนรับตำแหน่งแหละในตอนนั้นก็ไม่มีโฮคาเงะ จึงจำเป็นต้องหาตำแหน่งที่รองกว่า โฮคาเงะ '' ก็คือซังนิน '' คุณต้องเข้าใจเวลาในตอนนั้นด้วย ปู่รุ่น 3 พึงจะตายยังไม่ได้เลือกโฮคาเงะ ใจจริงๆรุ่น3อยากให้ จิไรยะ มากกว่า แต่พอดีมันไม่รับ ก็ไม่มีทางเลือก !

วิชานินจา 1000 วิชา มันก็ต้องรวมพวกวิชาเด็กๆเข้าไปด้วย พวก แยกร่างพันเงา อะไรพวกนี้แน่นอน ! ทุกๆคนรู้ดีว่า ปู่รุ่น 3 มีวิชานินจา 1000+ แน่นอน ส่วนคุณ @namkham ก็บอกว่า ..

ถ้ามินาโตะ มีวิชา มากก่วานี้ ตอนเก้าหางบุกโคะโนะฮะ ใันควักออกหมดแล้ว < ผมถามจริงๆว่าคุณเข้าใจอะไรมั้งป่าว .. อย่างปู่รุ่น 3 ทำไมตอนสู้กับโอโรจิมารุ ทำไมถึงไม่เอาสัก 500 วิชาออกมางัดกับโอโรจิมารุละครับ เพราะ ปู่รุ่น 3 มีวิชานินจาถึงแน่ๆ 1000 วิชาเนี้ย ?????

'' ไม่ต้องเถียงกันหรอกว่าใครชนะ '' ในนิยายมันไม่มีอยู่แล้วเรื่องพวกนี้ มันอยู่ที่จินตนาการของคนมากกว่า ''
จะเถียงกันไปมันก็ไม่จบหรอกเรื่องพวกนี้ ..  *rip*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 06:41:04 โดย themangmang1 »

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 07:36:15 »
เรื่องเทพวายุ อ่านจันทรา เทวีสุริยา ไม่ใช่สิ่งที่เดาขึ้นมานะครับ ผมให้ 90% มาดาระใช้ได้

มาดาระตอนสู่กับท่านรุ่น1อ่อนจริงๆนะ ดูอย่างการต่อสู้ดิวิ่งเข้าหารุ่น1ตรงๆหรือไม่ก็กระโดดเข้าหารุ่น1ตรงๆอย่างงี้
ส่วนตัวให้ท่านรุ่น4นะถึงมาดาระจะมีซูซาโนะก็เถอะก็ใช้สุ่มสีสุ่มห้าไม่ได้หรอกท่านรุ่นที่4เร็วขนาดไหนหลบหมัดไรคาเงะที่อยู่ปลายจมูก
ยังทัน และก็มาดาระกับท่านรุ่นที่1อาจจะเก่้งที่สุด(ในอดีต)แต่ในยุคของท่านรุ่นที่4มีใครเก่งกว่าท่านรุ่น4มั้ยละโทบิก็เหมือนตัวแทน
ของมาดาระก็ยังทำอะไรท่านรุ่นที่4ไม่ได้เลย ทุกๆท่านคิดว่าที่ท่านรุ่นที่4ได้รับฉายาประกายแสงสีทองแห่งโคโนฮะและได้เป็นโฮคาเงะ
ได้เป็นถึงขนาดนี้เป็นไปไม่ได้เลยที่ท่านรุ่นที่4จะมีวิชาแค่ 2-3 ในหนังรุ่น4ไม่ได้โชว์วิชาอะไรเลยนอกจากวาป+กระสุนวงจักร แค่เนี้ยย
แต่กลับตรงข้ามกับรุ่นที่1แหละมาดาระเผลอๆซาซูโนะอาจถูกหยุดด้วยวิชาของรุ่น4วิชาใดวิชานึงก็ได้

ผมเห็นท่านนึงในบอร์ด บอกว่าวิชากระสุนวงจักรของท่านโฮคาเงะรุ่นที่ 4 จอกๆด้อยๆ ผมจะบอกให้วิชากระสุนวงจักรใช้จักรกะตัวเองเป็นเครื่องมือสังหารลูกจะเล็กจะใหญ่อยู่ที่ว่าจักรกะมีปริมาณแค่ไหนอย่างนารูโตะตอนฝึกกับเซียนลามกนารูโตะใช้จักรกะจักรกะทั้งตัวก็ทำให้มือไหม้ก็แปลว่ามันอยู่ที่จักรกะของแต่ละคนลองเปรียบเทียบกับถ้านารูโตะใช้วิชากระสุนวงจักรธรรมดาและอีกร่างให้นารูโตะกลายเป็น4หางแหละใช้วิชากระสุนวงจักรธรรมดาเช่นกันผลออกมาจะเป็นยังไง ร่างจิ้งจอกชนะอยู่แล้วเพราะจักรกะมันแตกต่างกันถึงจะใช้วิชาเดียวกันถ้าจักรกะอยู่คนละชั้นกันก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ โทบิที่เก่งที่สุดในยุคของมินาโตะโดนไปแค่ 1 ทีถึงกับต่อสู้กับรุ่น 4 ไม่ไหวแล้ว

ผมว่าในเรื่องมีแค่ไหน ก็เอาแค่นั้นจะดีกว่าครับ อย่าไปจินตนาการเลยว่ามินาโตะจะมีนู่นมีนี่  *disappoint*

ทุกๆอย่างก็มาจากจินตนาการไม่ใช่หรอคับถ้่าผมถามคุณว่าโฮคาเงะรุ่นที่1กับเซียนเต๋าสู้กันใครจะชนะถ้าผมเดาคุณก็ต้องตอบว่า
เซียนเต๋าถ้าคุณตอบใครคนใดคนนึงนั้นก็จินตนาการของคุณแล้วเพราะมันไม่มีอยู่จริงใช่ปะคับ *damage*

ไม่ใช่แบบนั้นครับ เดี๋ยวมันจะเกิดความไม่ยุติธรรมอีก ถ้าจินตนาการว่ารุ่น4 น่าจะมีวิชานั้นวิชานี้ซ่อนเอาไว้ ผมก็จินตนาการให้มาดาระได้เหมือนกันนะสิ

แล้วมันจะหาคำตอบได้ไหมละเนี่ย   *dead*

ส่วนตัวผมคิดว่า รุ่น4 ไม่มีทีเด็ดอะไรไปเยอะกว่านี้แล้วแน่นอนครับ จากฉายาก็บอกอยู่ว่าเก่งแต่เรื่องย้ายมิติ ส่วนคาถาที่พิเศษสุดๆก็คือกระสุนวงจักรธรรมดา เพราะคิดค้นอยู่หลายปี

และคาคาชิก็บอกว่ารุ่น4 ไม่สามารถพัฒนาต่อได้อีกแล้ว เพราะแปลงรูปลักษณ์เป็นอย่างเดียว แต่แปลงคุณสมบัติไม่ได้

วิชาอื่นๆก็พวกผนึกที่เรียนมาจากคุชินะ แล้วก้อวิชาพิ้นฐานทั่วไป แนวโน้มว่ารุ่น4 จะมีอะไรเทพๆซ่อนอยู่อีกมันน้อยมากครับ

ส่วนมาดาระดูมันจ้าวความลับจะตาย จะมีอะไรซ่อนไว้อีกบ้างก็ไม่รู้ แต่ทั้งนี้ก็เอาแค่สิ่งที่มีอยู่ในเนื้อเรื่องจะดีกว่าครับ ไม่งั้นมันก็ไม่จบแน่ๆ

แน่นอนว่า ไม่มีใครฟันธงได้ 100% เพราะสิ่งนี้ขึ้นอยู่กับคนเขียน อย่างโคโนะฮะมารุก็ยังเอาชนะเพนได้เลย ใครจะเชื่อ  *shock*

ปล. ผมก็ชอบรุ่น4 มากกว่า เพราะรุ่น4 เป็นสัญลักษณ์แห่งความดี เรื่องความเท่งี้สุดๆไป แถมยังมีผ้าคลุมใส่อีก จะเท่ไปถึงไหน  *disappoint*

ส่วนมาดาระเป็นสัญลักษณ์แห่งความเลว หน้างี้เจ้าเล่ห์โคตรๆเลย ขี้เก๊กอีกต่างหาก ปากก็จัดด่าผู้หญิง เห็นหน้าครั้งแรกก็หมั่นไส้แล้ว *haha*

ผมไม่เถียงนะครับว่า เทพวายุ อ่านจันทรา เทวีสุริยา อันนี้ผมก็มั้นใจว่ามาดาระใช้ได้แน่นอน

ผมเชื่อว่ามินาโตะต้องมีวิชาเจ๋งๆซ่อนอยู่แน่ อันนี้จินตนาการของผมแต่มันก็มีโอกาสเป็นไปได้ ถ้าจะเป็นโฮคาเงะต้องมีวิชานินจา 1000+ ไม่ใช่หรอคับ แหละคนฉลาดๆแบบ มินาโตะคงไม่ได้คิดค้นวิชากระสุนวงจักรวิชาเดียวละมั้ง แต่ก็ว่าเถอะึคนเขียนไม่ได้เขียนให้ 2 คนนี่สู้กันอยู่แล้วมันคนละยุคเลย อัจฉริยะในยุคต้นกับอัจฉริยะในยุคอดีต  *number1*

ก็อย่างที่ผมบอกไงครับ คุณบอกว่ามินาโตะเป็นถึงโฮคาเงะ น่าจะมีวิชาอื่นๆอีกเป็นพัน

ผมก็บอกว่า มาดาระเป็นถึงคนก่อตั้งตระกูลอุจิวะ มีสายเลือดลูกชายคนโตของเซียนเต๋าที่เป็นต้นกำเนิดวิชานินจา แถมยังเป็นผู้เบิกเนตรนิรันดร์ จะไม่มีเป็นหมื่นเลยเหรอ

มาดาระ : ตอนนั้นมันใช้เทพวายุ อ่านจันทราหรือเทวีสุริยา ได้หรือเปล่าฟะ ตอนสู้กับรุ่น1 ไม่เห็นงัดออกมาใช้เลย แถมยังวิ่งเข้าไปสู้ตรงๆอีก สมควรเเพ้แล้ว

มินาโตะ : เป็นถึงโฮคาเงะ แถมยังเป็นอัจฉริยะคนนึง แสดงว่ามีวิชาเป็นพันๆแล้ว ต้องมีซักวิชาที่จะจัดการมาดาระได้บ้างละน่า

นี่คือสิ่งที่กำลังวิเคราะห์กันอยู่ตอนนี้นะครับ และดูเหมือนว่าจะเข้าข้างอยู่ฝ่ายเดียวจริงๆ มินาโตะถูกมองว่าต้องมีอะไรเทพๆซ่อนอยู่อีกเยอะเพราะเป็นถึงโฮคาเงะ

ส่วนมาดาระ จะพูดว่าเป็นตำนานของโลกนินจาก็ได้ ถูกมองแต่ในแง่ลบ จับผิดทุกอย่างที่มาดาระได้ทำพลาด

จะไม่วิเคราะห์หน่อยเหรอครับว่าทำไมมาดาระถึงได้รับการยอมรับจากนินจาทั้งอุจิวะให้เป็นถึงหัวหน้าตระกูล ทำไมรุ่น1 ที่เป็นถึงนินจาที่ได้ชื่อว่า " ฝีมือใกล้เคียงกับเซียนเต๋ามากที่สุด " ต้องสู้กับมาดาระเป็นวันๆ

ทำไมมาดาระในตอนนั้นถึงไม่เอาจริงตอนสู้กับ มู และ โอโนกิ

ยังไม่มีใครวิเคราะห์กันเลยนะ  *dead*

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 15:50:47 »
ท่านnamkhamเงิบเลยหรอคับ  *yellowcard*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 16:38:17 »
ที่ว่าจะเปนโฮคาเงะต้องมีวิชานินจา1000+ 

มันหมายถึงรุ่น3คนเดียวไม่ใช่หรอ ที่มีวิชานินจามากกว่าพันวิชา  หรือป่าวหว่า ถ้าผมจำไม่ผิดนะ  - -

ใช่นะผมก็เหมือนจะจำมาแบบนั้นเหมือนกัน ว่ารุ่น3เป็นคนเดียวที่เรียนรู้วิชาเยอะที่สุด ในบรรดา โอคาเงะ

และก็ไม่เห็นมีตอนไหนในการ์ตูนระบุเลยว่า จะเป็น โอคาเงะ ต้องมีคาถา 1000+ ขึ้นไป ถ้างั้น คาคาชิ หละ ดันโซ หละ ป้าซึน หละ คุณเห็นมันใช่กี่คาถา แท็บจะไม่เกิน10 คาถาด้วยซ้ำ  *้ั์smoking*
มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์มากกว่าครับ การเป็น โอคาเงะเนี่ย มันต้องมีเวลาเกษียรณถูกมั้ย จะอายุ 60 หรือ 50 ก็ว่ากันไป แต่ในเรื่อง โอคาเงะ รุ่น1,2 และ 4 เนี่ย ตายก่อน แต่ให้สังเกตุดู ตอนรุ่น4 เป็น โอคาเงะ รุ่น3 จะแก่แล้ว

แล้วมีตอนนึงที่ คาคาชิ จะได้เป็น โอคาเงะ เนี่ยมันมีวิชานินจาครบถึง 1000 รึเปล่าใครรู้บ้าง? *้ัิbored* แต่ที่รู้คือต้องลงมัดติความเห็นจากไดเมียว ของแคว้น อิโนะคุนิ ว่าเป็นต้องบุคคลที่น่านับถือ และเห็นชอบ จากทั้ง2ฝั่งนั่นก็คือ หมู่บ้านนินจาโคโนะฮะ ที่อยู่ในแคว้น อิโนคุนิ และ เหล่าไดเมียวของ อิโนะคุนิ ดันโซ ที่ได้เป็น โอคาเงะ ก็ผ่านความเห็นชอบนี้เหมือนกัน

ก่อนจะเถียงอะไรกันเนี่ย ศึกษาข้อมูลซะก่อนนะ  *dontknow* และก็เถียงที่มันอยู่ในเรื่องพอ ถ้านอกเรื่องเหตุผลมีล้าน8 ต่างคนต่างเข้าข้างตัวเองแล้วเมื่อไหร่มันจะจบ    (เพราะฉนั้นอย่ามั่ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 16:40:45 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 16:50:53 »

ใช่นะผมก็เหมือนจะจำมาแบบนั้นเหมือนกัน ว่ารุ่น3เป็นคนเดียวที่เรียนรู้วิชาเยอะที่สุด ในบรรดา โอคาเงะ

และก็ไม่เห็นมีตอนไหนในการ์ตูนระบุเลยว่า จะเป็น โอคาเงะ ต้องมีคาถา 1000+ ขึ้นไป ถ้างั้น คาคาชิ หละ ดันโซ หละ ป้าซึน หละ คุณเห็นมันใช่กี่คาถา แท็บจะไม่เกิน10 คาถาด้วยซ้ำ  *้ั์smoking*
มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์มากกว่าครับ การเป็น โอคาเงะเนี่ย มันต้องมีเวลาเกษียรณถูกมั้ย จะอายุ 60 หรือ 50 ก็ว่ากันไป แต่ในเรื่อง โอคาเงะ รุ่น1,2 และ 4 เนี่ย ตายก่อน แต่ให้สังเกตุดู ตอนรุ่น4 เป็น โอคาเงะ รุ่น3 จะแก่แล้ว

แล้วมีตอนนึงที่ คาคาชิ จะได้เป็น โอคาเงะ เนี่ยมันมีวิชานินจาครบถึง 1000 รึเปล่าใครรู้บ้าง? *้ัิbored* แต่ที่รู้คือต้องลงมัดติความเห็นจากไดเมียว ของแคว้น อิโนะคุนิ ว่าเป็นต้องบุคคลที่น่านับถือ และเห็นชอบ จากทั้ง2ฝั่งนั่นก็คือ หมู่บ้านนินจาโคโนะฮะ ที่อยู่ในแคว้น อิโนคุนิ และ เหล่าไดเมียวของ อิโนะคุนิ ดันโซ ที่ได้เป็น โอคาเงะ ก็ผ่านความเห็นชอบนี้เหมือนกัน

ก่อนจะเถียงอะไรกันเนี่ย ศึกษาข้อมูลซะก่อนนะ  *dontknow* และก็เถียงที่มันอยู่ในเรื่องพอ ถ้านอกเรื่องเหตุผลมีล้าน8 ต่างคนต่างเข้าข้างตัวเองแล้วเมื่อไหร่มันจะจบ    (เพราะฉนั้นอย่ามั่ว)

ในการ์ตูนไม่ได้บอกหรอกครับว่าต้องมี 1000+ ขึ้นไป...แต่ในการ์ตูน มีบอกเอาไว้ว่า คนที่จะเป็น โฮคาเงะ ต้องใช้คาถาต่างๆให้ได้มากกว่าพันขึ้นไป
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

sattkon

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 16:57:56 »

ในการ์ตูนไม่ได้บอกหรอกครับว่าต้องมี 1000+ ขึ้นไป...แต่ในการ์ตูน มีบอกเอาไว้ว่า คนที่จะเป็น โฮคาเงะ ต้องใช้คาถาต่างๆให้ได้มากกว่าพันขึ้นไป
มันมีอยู่ตอนไหนครับทำไม ทำไมผมดู นารูโตะ ภาคแรกไม่เคยผ่านหูเลย  *dead*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 17:09:40 »
นี่ครับ แต่ผมก็ไม่รู้หรอกนะ ที่ เอบิสึ มันพูด จะจริงหรือเปล่า แต่ในการ์ตูนมีอยู่จริงๆ

จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

sattkon

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 17:51:32 »
มันมีความเข้าใจ 2 แบบ

1. ต้องมีคาถามากกว่า 1000 ขึ้นไป งั้นเหรอ (เอาจริงแค่500 คาถาก็ใช้ไม่หมดแล้ว)
2.ต้องสามารถเรียนรู้วิชา มากว่า1000 ขึ้นไป ข้อนี้คือ1000 วิชายังไม่สามารถใช้ได้ แต่ถ้าจะเรียนรู้ก็ไม่ยาก

ถ้าเป็นอย่างงี้ก็ไม่ต่างจาก มีเนตรสังสาระ ดิครับ  *dead*
แล้วอีกอย่าง ตอนที่คุณอ้างอิงมาหนะ มันออกใน naruto anime แค่ไม่กี่วิเองอะ ผมเลยไม่ใส่ใจ *dead*

วินาทีที่ 6:09 หนะครับ *disappoint*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 17:55:42 โดย sattkon »

HelloWeeN

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 18:48:02 »
^
^
^

ถ้ามาดาระกางสุซาโน่ไว้ตั้งแต่แรก การจะเข้าถึงตัวมาดาระและไปฝังอัขระ คงทำได้ยากล่ะมั้งคับ  - -

@ ท่านเฮฟวี่ ผมเข้าใจผิดไป ขอโทษด้วยคับ  *glad*

แบบว่า ผมขอตอบทีละ2ข้อเลยนะคับ

1.มาดาระสามารถใช้ร่างสมบูรณ์ได้ตั้งแต่ตอนรุ่น1ค่อนข้างแน่นอน ให้99.9%ละกัน
   เพราะมาดาระเปนคนแรกที่ได้เนตรนิรันดร์และได้กระจกเงามาพร้อมน้องชาย ทั้งๆที่คนในตระกูลตอนนั้นไม่มีใครมี
   จะใช้ร่างสมบูรณ์ไม่ได้คงแปลกๆอยุ่ เกะ-อิจจี้ใช้ได้ แต่มาดาระสมัยนั้นใช้ไม่ได้ ทะแม่งๆนะคับ  - -

2.มาดาระสามารถใช้เทวีสุริยาและอ่านจันทราได้แน่นอน  อิจจี้บอกไว้ว่า

เทพวายุ จะอยุ่ในเนตรที่เบิกอ่านจันทราและเทวีสุริยาได้  มาดาระใช้สุซาโน่ได้ ถ้าใช้2อย่างนี้ไม่ได้ก้คงแปลก

มาดาระตอนก่อนอ่อนกว่า เพราะมี เนตรสังสาระ กับ เซลรุ่้น 1 มา ลองคิดดูนะถ้าไม่ใช่ตอนนี้เรียนสุนาโน๊ะออกมาจักกระจะมี่เท่าไรเอง ตอนนี้มันเรียกได้โอเวอเพราะจักกระไม่มีวันหมด

อุนจิแปร้ด

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 19:17:57 »
ไม่ได้ มาดูแปป เดียว เถียงกันยกใหญ่ เลย

ผมยังยืนยันเหมือนเดิม น่ะคับ ว่าผมเชียรุ่น สี่  แต่ไม่ได้บอกว่าใครชนะ

ผมอยากให้ลองคิดสักนิดน่ัะคับ ว่าการต่อสู้ไม่ใช้ การ์ด ยูกิ   ที่จะเอาพลังมาเทียบกันแล้วชนะ

ใครคิดแบบนั้น ก้อ   ก้อนะ จะส่อให้ถึง อย่างอื่นด้วย

ที่ผมเชียรุ่นสี่ไม่ไช้เพราะ มันเท่ หรือเป็น พ่อพระ น่ะคับ  แต่วิชาของรุ่นสี่มีความอ่อนตัวทั้งรุกและรับ

ก้อเหมือนเดิมคับ ผมไม่ได้ฉลาดเท่ารุ่นสี่  แต่ถ้าผมคิดได้รุ่นสี่ (ในกาตูนน่ะอย่าซีเรียส) ก้อน่าจะเมพกว่า

อย่างเช่นว่างๆ รุ่นสี่ก้อนังเขียนยันระเบิดไว้แบบโคนั้น พอ เจอศัตรู โหดหน่อย ก้อพาวาป มาที่เขียนยันทิ้งไว้ จากนั้น ก้อตูมกล้ายเป็น โกโก้คลัชช ฮ่าๆๆๆ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 19:46:02 »
ไม่ได้ มาดูแปป เดียว เถียงกันยกใหญ่ เลย

ผมยังยืนยันเหมือนเดิม น่ะคับ ว่าผมเชียรุ่น สี่  แต่ไม่ได้บอกว่าใครชนะ

ผมอยากให้ลองคิดสักนิดน่ัะคับ ว่าการต่อสู้ไม่ใช้ การ์ด ยูกิ   ที่จะเอาพลังมาเทียบกันแล้วชนะ

ใครคิดแบบนั้น ก้อ   ก้อนะ จะส่อให้ถึง อย่างอื่นด้วย

ที่ผมเชียรุ่นสี่ไม่ไช้เพราะ มันเท่ หรือเป็น พ่อพระ น่ะคับ  แต่วิชาของรุ่นสี่มีความอ่อนตัวทั้งรุกและรับ

ก้อเหมือนเดิมคับ ผมไม่ได้ฉลาดเท่ารุ่นสี่  แต่ถ้าผมคิดได้รุ่นสี่ (ในกาตูนน่ะอย่าซีเรียส) ก้อน่าจะเมพกว่า

อย่างเช่นว่างๆ รุ่นสี่ก้อนังเขียนยันระเบิดไว้แบบโคนั้น พอ เจอศัตรู โหดหน่อย ก้อพาวาป มาที่เขียนยันทิ้งไว้ จากนั้น ก้อตูมกล้ายเป็น โกโก้คลัชช ฮ่าๆๆๆ

โกโก้ครั้น ฮ่า ๆ   *attack*

เฮฟวี่

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤ. 05 ก.ค. 2012 เวลา 20:16:15 »
ท่านอ่านกระทู้ ก็น่าจะรู้แล้วนี่นาว่า กระทู้ชวนให้เถียงกัน