หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มินาโตะ กับ มาดาระ(สมัยสู้กับรุ่นหนึ่ง)คุนว่าใคร  (อ่าน 50627 ครั้ง)

FerlynneZ

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
สืบเนื่องมาจากกระทู้รุ่นหนึ่งประทะรุ่นสี่ครับแล้วมีบางคนเปรียบเทียบทีเล่นทีจริงระหว่างรุ่นสี่กับมาดาระ เลยอยากไห้เพื่อนเพื่อนช่วยวิเคราะถ้าสองคนนี้บวกกันจะเป็นยังไงครับ ระหว่างจุดสูงสุดของความเร็ว กับจุดสูงสุดของเนตรวงแหวนครับ *attack*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 16:55:55 โดย FerlynneZ »
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: มินาโตะ กับ มาดาระ(สมัยสู้กับรุ่นหนึ่ง)คุนว่าใคร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 16:14:31 »
ผมให้มาดาระ ถ้ามาดาระใช้สุซาโน่ร่างสมบูรณ์ คงเข้าใกล้ได้ยาก

อย่าง เอาสุซาโน่ป้องกันร่างกายไว้แบบเกะ ไปทางไหนก้จะมีสุซาโน่เปนโล่อยุ่ตลอด

การจะทะลุเข้ามาคงยาก ขนาดไรคาเงะที่พลังทำลายเยอะๆยังต้องรวมกับคาถากุมน้ำหนักหินของตาแก่ซึจิคาเงะเลย

ถึงจะปามีดวาปไปรอบๆก้เถอะ แต่ถ้าเข้าใกล้แบบประชิดตัวไม่ได้ ก้คงจะแบบว่า  นะ  - -

ปล.ผมคิดของผมคนเดียวนะ  ^^

ปล2.
  *haha* *haha* *haha*

Augustz

• *
Re: มินาโตะ กับ มาดาระ(สมัยสู้กับรุ่นหนึ่ง)คุนว่าใคร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 16:27:55 »
ตอนนั้นมาดาระกระจอกกว่า5คาเงะตอนนี้หรอ

ทำไม ตอนโอโนกิเอ๊าะๆ มูยังสู้มาดาระไม่ได้เลยอ่ะ  - -  งงแฮะ

สุซาโน่ที่เปนพลังของมาดาระเอง โอโนกิก้เคยเจอมาแล้ว แถมเปนพลังของมันเองด้วย

ไม่ได้เกี่ยวกับรุ่น1เลย จะกระจอกกว่า5คาเงะหรอคับ  *้ัdoubt*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 17:15:55 »
ตอนนั้น มาดาระ กระจอกกว่าตอนนี้หนะถูกแล้วครับ เพราะมันได้เซลของรุ่น1และเนตร สังสาระ แต่แค่ไม่มี9หาง *splash*

แต่ถึงยังไง ถ้าตัด 5คาเงะ ที่อาจจะโค่น มาดาระ ตอนนั้นได้ ให้เหลือสัก3 มาดาระ ตอนนั้นก็คงจัดการได้ง่ายๆอยู่ดี  *attack*

แต่รุ่น4 เนี่ยนะครับ อย่าลืมว่า

1.จักระน้อย ต้องรีบจัดการ ถ้ายืดเยื้อจะเสียเปรียบ เป็นนินจาประเภทฉวยโอกาส
2. พลังโจมตีเบา เพราะรุ่น4ไม่ได้ฝึกโหมดเซียน จึงทำกระสุนวงจักรได้แค่ 1กำมือ ถ้าจะทำให้ใครเจ็บก็ต้องฉวยโอกาส
3.แต่เป็นคนไหวพริบไว ถึงจัดการเขาไม่ได้แต่ก็เอาตัวรอดได้สบาย  *number1*
4. และ คาถาผนึกเยอะ อาจจะสกัดพลังของ คู่ต่อสู้ที่ใช้คาถาอัญเชิญได้ง่ายๆ ถ้าเป็นสงคราม จะเป็นนินจาที่พลิกสถานการณ์ได้
5.รุ่น4เป็นพวกที่ต่อสู้ในระยะประชิด จึงมีขอดี และข้อเสีย

ทั้งหมดนี้จากการวิเคราะห์ของผม ว่ารุ่น4น่าจะเป็นนิจาประเภทแบบนี้

คาถา ของ มาดาระ และ รุ่น1 ซึ่งเป็นคาถาที่ใหญ่โตมาก และใครจะเข้าใกล้ได้นั้นยาก มาดาระ มี ซูซาโนะ ห่อหุ้มร่างกาย และ (เทวีสุริยะ?ไม่แน่ใจ) เฉพาะนั้นเนี่ย คิดว่ากระสุนวงจักรลูกเล็กๆจะมีผลหรือ? ถ้าไม่ใช้สัตว์ชัญเชิญหรือ คาถาอย่างอื่น แถมถ้าเข้าไปประชิดจะโดน คาถาอะไรอีกก็ไม่รู้ เผลอๆถ้าไปโดนอ่านจันทราเข้า รุ่น4อาจจะสะบักสะบอมเลยก็ได้นะ แต่คงวาปหนีได้ทันอยู่ *great*

ส่วนรุ่น1ยิ่งไปใหญ่เลย แค่ไม้ก็กินรัศมีหลายกิโลแล้ว ไหนจะคาถาแยกร่างไม้อีก หาตัวจริงเจอยาก ก็เหมือนกับที่5คาเงะสู้กะ มาดาระ ไงครับ ผนึกก็แล้ว ต่อยทะลุก็แล้ว แต่ก็ยังไม่โดนตัวจริง แค่เหยียบไม้ หรือจะปามีดวาปไปที่ไหนรุ่น1ก็รับรู้หมดแหละครับ นอกจากจะหนีก็ได้แค่นั้น
เพราะมันฆ่ายากไงครับ กับคาถาแยกร่างไม้เนี่ย มาดาระ ถึงต้องขุด9หางออกมาเพื่อใช้บอลสัตว์หางทำลายไม้ให้หมด แต่ไม้ก็ยังต้านไว้ได้ ผมถึงบอกแล้วว่าขนาดบอลสัตว์หางยังเอาไม่อยู่ แล้วนับปประสาอะไรกับกระสุนวงจักรครับ *haha*

แล้วอย่างสุดท้ายสุด ความจริงรุ่น3 เล็ง โอโรจิมารุ เป็นโอคาเงะ ตั้งแต่แรกแล้วครับ แค่หลังๆันั้นมันบ้าวิชาเลยต้องจำใจตัดรายชื่อไปโดยปริยาย ที่รุ่น3ปล่อยให้ โอโรจิ รอดมาจนฆ่าตัวเองตายก็เพราะ โอโร เป็นศิษย์ที่รุ่น3ชื่นชอบ ทั้งเก่งและมีพรสวรรค์เหมือนรุ่น4 เนี่ยแหละครับ ขนาด จิไรยะ ยังอิจฉาเลย *haha*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 21:12:30 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

FerlynneZ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 17:56:29 »
ผไม่แน่ใจว่าสมัยนั้นมาดาระสามารถใช้ร่างสมบูรได้รึยัง? แต่แบบนี้แสดงว่าซูซาโน สามารถป้องกันการจู่โจมของมินาโตะได้ค่อนข้องแน่นอนรึเปล่าคับ อิทาจิ หรือซาสุเกะก็น่าจะทําไห้รุ่นสี่ตึงมือได้เหมือนกันปะ ขออภัยหากท่านกัสหมายถึงเฉพาะร่างสมบูรเท่านั้นนะคับ *glad*
ฉันเชื่อว่าวันนึงนายจะพบคำตอบนั้นด้วยตัวของเธอเอง

Silvers-RayLeigh

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 18:11:59 »
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ถ้ามาดาระ ตอนล่าสุด สู้กับรุ่น 1 ที่เห็นสมัยก่อน ใครจะชนะ เนี่ย  เพราะ คนละเรื่องๆเลย / ตอน มาดาระ vs รุ่น1 ไม่ได้เรียกซูซาโน ร่างสมบูรณ์ออกมาเลย ช่วยอธิบายให้ ตาผมสว่างหน่อยจ้า 555+

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 18:31:30 »
ผไม่แน่ใจว่าสมัยนั้นมาดาระสามารถใช้ร่างสมบูรได้รึยัง? แต่แบบนี้แสดงว่าซูซาโน สามารถป้องกันการจู่โจมของมินาโตะได้ค่อนข้องแน่นอนรึเปล่าคับ อิทาจิ หรือซาสุเกะก็น่าจะทําไห้รุ่นสี่ตึงมือได้เหมือนกันปะ ขออภัยหากท่านกัสหมายถึงเฉพาะร่างสมบูรเท่านั้นนะคับ *glad*
ผมว่ามาดาระตอนนั้น ไม่มีทางที่จะทำร่างสมบูรณ์เหมือนตอนสู้กะไรคาเงะได้ แต่คงทำได้เหมือนเกะแหละ
   ส่วนคาถาและความสามรถของมาดาระ อ.เค้าเฉลยมาเยอะ จนเกือบหมดแล้วมั้ง
   แต่ของมินาโตะ ชายที่ได้ชื่อว่าโฮคาเงะ วิชาหรือคาถาอื่นๆยังไม่ค่อยได้เปิดเผยไรเลย คงไม่ได้ใช้แค่ธาตุลมหรอกและคงเหนือกว่าคาคาชิและไรคาเงะเยอะ
   ส่วนตัวผมว่า มินาโตะสามารถล้มมาดาระตอนนั้นได้ อิทาจิบอกเองว่าทุกวิชาย่อมมีจุดอ่อน ผมเชื่ออิทาจิและมันสมองระดับมินาโตะคงเห็นจุดอ่อนได้สบาย
   และมาดาระเปนพวกเย่อหยิ่ง คงเหนคนอื่นเปนเพียงมดปลอก ชอบดูถูกคนอื่น นี่อาจเปนจุดอ่อนของมันได้
   ขณะที่มินาโตะ จะเหมือนกะคาคาชิ จะสู้กะใครต้องวิเคราะก่อน นี่ผมว่าเปนจุดแข็งของมัน
   ปล.ถ้าผมเปนมินาโตะ ผมจะขว้างมีดหรือโจมตีสัก 1-2 ครั้งหรือปล่อยอักระไปตามพื่นค่อยกระดึบขึ้นตัวมาดาระก่อน มันจะต้องเปิดใช้ซูซาโนโอะแน่ แล้วค่อยวาร์ปกลับบ้านแล้วค่อยย่องมาตีใหม่ มันจะเปิดทั้งวันทั้งคืน ก้อให้มันรู้ไป
นินจา หากใช้แต่วิชาเดิมๆที่ตัวเองถนัด คู่ต่อสู้ก้อจับทางได้หมดสิครับ มันอยู่ที่การพลิกแพลง
   ปล.2 ซูซาโนโอะที่ว่าแข็งแกร่งป้องกันวิชาหมอกพิษของมิสึคาเงะและทรายของกาอาระยังมิได้เน้ออเหนมันกระชากตัวมาดาระออกจากซูซาโนโอะอยู่

gedomazo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 20:15:44 »
มันก็น่าจะเป็น มาดาระ นะครับ
มินาโตะที่ว่า ตำนาน  มาดาระมัน ตำนาน กว่าอีก 5555
มินาโตะก็โดน ซูซาโนะร่างสมบูรณ์ ได้นะครับ จะวาปก็เหอะ ทางไหนก็ทำไรไม่ได้
 *haha* *haha* *haha* แต่ผมชอบมินาโตะมากกว่ามาดาระอีก มาดาระ..
แม่งเชี้ยยย

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 21:25:19 »
@nakin

เข้าใจอะไรผิดรเปล่าครับ

มาดาระ เป็นคนแรกที่ได้เนตร นิรันดร์นะครับ เพราะฉนั้น ซูซาโนะ มันต้องสมบูรณ์ตั้งแต่สู้กับรุ่น1 แล้ว ตอนปัจจุบัน มาดาระ มีพลังไม้ของรุ่น1 และก็เนตรสังสาระ เท่านั้นที่เพิ่ม อาจะเป็นบ่อเกิดของวิชาใหม่ๆด้วย เพราะฉนั้นตอนปัจจุบันนี้ มาดาระ เทียบเท่าเซียนเต๋าแล้วครับ เพราะมีทั้ง เนรตเซียน และกายเซียน เพียงแต่ว่าเหลือรวบรวม10หางเท่านั้นแหละครับ ถ้ามันทำสำเร็จก็กลายเป็นเซียนเต๋าจริงๆแน่

ส่วน มินาโตะ นั้นก็ใช่ว่าจะไม่เก่ง เป็นนินจาประเภทที่ว่า ถ้าประมาทก็ถึงฆาต เพราะฉนั้นถ้าลุยไปสุ่ม4สุ่ม5แบบ ไรคาเงะ ก็เดี้ยงแบบไม่ได้เอ่ยลาเลย *attack*
เพียงแต่ถ้าเจอคนที่แข็งแกร่งและมีพลังที่มหากาฬ อย่าง มาดาระ กับ รุ่น1เนี่ย บอกตรงๆเลย ว่า2คนนี้ไม่ประมาทรุ่น4แน่น และก็เคี้ยวยาก หรือ อาจจะเคี้ยวแล้วฟันหัก *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

prapha

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 21:43:23 »
อย่าลืมผนึกสิครับตอนสู้กะไรคาเงะรุ่นสี่ทำไว้ที่ตัวคนได้นะแล้ววาปไปจัดการก็จบละ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 03 ก.ค. 2012 เวลา 23:23:19 »
^
^
^

ถ้ามาดาระกางสุซาโน่ไว้ตั้งแต่แรก การจะเข้าถึงตัวมาดาระและไปฝังอัขระ คงทำได้ยากล่ะมั้งคับ  - -

@ ท่านเฮฟวี่ ผมเข้าใจผิดไป ขอโทษด้วยคับ  *glad*

แบบว่า ผมขอตอบทีละ2ข้อเลยนะคับ

1.มาดาระสามารถใช้ร่างสมบูรณ์ได้ตั้งแต่ตอนรุ่น1ค่อนข้างแน่นอน ให้99.9%ละกัน
   เพราะมาดาระเปนคนแรกที่ได้เนตรนิรันดร์และได้กระจกเงามาพร้อมน้องชาย ทั้งๆที่คนในตระกูลตอนนั้นไม่มีใครมี
   จะใช้ร่างสมบูรณ์ไม่ได้คงแปลกๆอยุ่ เกะ-อิจจี้ใช้ได้ แต่มาดาระสมัยนั้นใช้ไม่ได้ ทะแม่งๆนะคับ  - -

2.มาดาระสามารถใช้เทวีสุริยาและอ่านจันทราได้แน่นอน  อิจจี้บอกไว้ว่า

เทพวายุ จะอยุ่ในเนตรที่เบิกอ่านจันทราและเทวีสุริยาได้  มาดาระใช้สุซาโน่ได้ ถ้าใช้2อย่างนี้ไม่ได้ก้คงแปลก

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 04 ก.ค. 2012 เวลา 02:11:19 »
ยังไงก็ตาม ผมเชื่อว่า แกล้งตายเพื่อขโมยพลัง มันยากกว่า ฆ่าทิ้ง ครับ

ความคิดของผม มาดาระไม่ได้ถือว่าแพ้รุ่น1 แต่ถือว่าชนะเพราะมันทำตามเป้าหมายของตัวเองสำเร็จ เหมือนกับภารกิจแทรกซึมของคิซาเมะ ถามว่าคิซาเมะเเพ้หรือเปล่า ยิ้มขนาดนั้น  *haha*

ดังนั้นมาดาระในอดีตก็น่าจะเหนือกว่ารุ่น1 ครับ แต่คงจะเหนือกว่าไม่มาก คงจะสูสีกัน

ส่วนเรื่องวิชาเนตร ผมคิดว่าถ้าใช้พวก เทวีสุริยา อ่านจันทรา หรือเทพวายุไม่ได้ มาดาระคงไม่ลงทุนเอาตาจากน้องหรอกครับ  *dead*

และก็ยังมีปริศนาอยู่ว่ารุ่น1 ถูกมาดาระหลอกด้วยวิธีไหน แต่คิดว่าคงเป็นคาถาที่ร้ายกาจแน่ๆ (ผมคิดว่าน่าจะเป็นอิซานางิ เพราะตอนที่เกะสู้กับดันโซ เกะก็ยังถูกหลอกว่าดันโซตายแล้วเลย)

ถ้ารุ่น1 VS รุ่น4 ผมจะให้เสมอกันครับ เพราะถึงรุ่น4 จะโชคร้ายพลาดท่าแค่ไหน แต่ถ้ามีอักขระเพียงแค่อันเดียว แปะเอาไว้เพื่อเป็นทางหนี ไม่ว่าจะเฉียดตายแค่ไหนแต่ก็หนีกลับได้ทันแน่นอน

เพราะรุ่น4 ประสาทไวมาก ขนาดโทบิยังดูดไม่ทัน ทั้งๆที่เป็นการตลบหลัง   *disappoint*

แต่ผมจะให้รุ่น4 เเพ้มาดาระเพราะ คาถาลวงตาของมาดาระ ไม่ใช่ระดับที่จะคลาย หรือวาร์ปหนีได้ ถ้าโดนเข้าไปก็คือเเพ้ 100% เผลอๆอาจจะไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ ประมาณว่านึกว่าตัวเองวาร์ปไปแล้ว แต่ความจริงคือ เเพ้ไปเรียบร้อย

มันต่างจากคาถาไม้ของรุ่น1 ตรงนี้ และมินาโตะเองก็ยังไม่มีวิชาที่รุนแรงพอจะโจมตีทะลุเทพวายุได้เลย  *glad*

รุ่น1 อาจจะยังพอมีโอกาสให้ฆ่าได้ เพราะเป็นการฟื้นฟู ตัดคอหรือเด็ดหัวใจก็คือตาย แต่เทพวายุนี่โอกาสโจมตีโดนคือศูนย์เลย เพราะมันเป็นการป้องกันที่ไร้ช่องโหว่

ยกเว้นว่ารุ่น4 จะมีคาถาที่พิศดารหน่อย เช่นโจมตีด้วยเสียง หรือว่าวิชาหลอมละลาย แต่บังเอิญรุ่น4 ไม่มี

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 04 ก.ค. 2012 เวลา 11:50:40 โดย Jay_Jay »

nakin

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 04 ก.ค. 2012 เวลา 02:50:17 »
@nakin

เข้าใจอะไรผิดรเปล่าครับ

มาดาระ เป็นคนแรกที่ได้เนตร นิรันดร์นะครับ เพราะฉนั้น ซูซาโนะ มันต้องสมบูรณ์ตั้งแต่สู้กับรุ่น1 แล้ว ตอนปัจจุบัน มาดาระ มีพลังไม้ของรุ่น1 และก็เนตรสังสาระ เท่านั้นที่เพิ่ม อาจะเป็นบ่อเกิดของวิชาใหม่ๆด้วย เพราะฉนั้นตอนปัจจุบันนี้ มาดาระ เทียบเท่าเซียนเต๋าแล้วครับ เพราะมีทั้ง เนรตเซียน และกายเซียน เพียงแต่ว่าเหลือรวบรวม10หางเท่านั้นแหละครับ ถ้ามันทำสำเร็จก็กลายเป็นเซียนเต๋าจริงๆแน่

ส่วน มินาโตะ นั้นก็ใช่ว่าจะไม่เก่ง เป็นนินจาประเภทที่ว่า ถ้าประมาทก็ถึงฆาต เพราะฉนั้นถ้าลุยไปสุ่ม4สุ่ม5แบบ ไรคาเงะ ก็เดี้ยงแบบไม่ได้เอ่ยลาเลย *attack*
เพียงแต่ถ้าเจอคนที่แข็งแกร่งและมีพลังที่มหากาฬ อย่าง มาดาระ กับ รุ่น1เนี่ย บอกตรงๆเลย ว่า2คนนี้ไม่ประมาทรุ่น4แน่น และก็เคี้ยวยาก หรือ อาจจะเคี้ยวแล้วฟันหัก *haha*

ไม่เอาเถียงกันนะครับท่าน sattkon
บางที่คำว่า ซูซาโนโอะร่างสมบูรณ์ของเราอาจหมายความไม่เหมือนกัน
มาดาระ ใช้ซูซาโนโอะร่างสมบูรณ์(ตอนมีเนตรสังสาระ) เป็นแบบนี้
ในขณะที่ซาสึเกะที่มีเนตรนิรันดร์ ทำได้แค่...

ส่วนผู้มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาทำได้สูงสุด คือ...

ปล.จะสมบูรณ์ได้แค่ไหน มันน่าจะอยู่ที่ระดับชั้นของเนตรนะผมว่า และซาสึเกะตอนนี้ผมว่าคงทำได้ไม่เท่ามาดาระตอนนี้ และมาดาระตอนโน้นก้อคงทำได้ไม่เท่ามาดาระตอนนี้เหมือนกัน

alcoholismz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พ. 04 ก.ค. 2012 เวลา 05:37:55 »
น่าจะเป็นมาดาระนะ ความคิดเห็นส่วนตัว

เรื่องโซซาโนะ เรื่อง ร่างสุดยอดป่าว

Hashirama vs Madara Uchiha and Kyuubi HD (with English subs)

จากตอนนี้ ขนาดมันจะมา.......หมู่บ้าน ไม่เห็นมันจะใช้เลย

ก็เรยไม่รู้ว่ามัน สมบูรณ์หรือยังในตอนนั้น

alcoholismz

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พ. 04 ก.ค. 2012 เวลา 05:39:44 »
จะยังไงก็ชั่งเถอะนะครับ ผมแค่แสดงความคิดเห็น แต่ยังไงก็ไม่เอา เท็นงูนะ