หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับโทบิตอนล่าสุด  (อ่าน 22022 ครั้ง)

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
เกี่ยวกับโทบิตอนล่าสุด
« เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 20:36:46 »
เพื่อนๆคิดว่าเกี่ยวกับที่โทบิพูดตอนล่าสุดว่ามันเป็นคนอูจิวะมันพูดจริง หรือ เพราะอิทาจิพูดว่า ที่นั้นมีแต่อูจิวะเท่านั้นที่รู้แล้วโทบิก็พูดต่อว่างั้นก็ง่ายขั้นหน่อย คงรู้ใช่ไหมฉันเป็นอูจิวะ โทบิเป็นอูจิวะจริงหรือไม่จริงลองช่วยกันวิเคราะห์ดูหน่อยนะครับ 

โดนส่วนตัวผมยังไม่ค่อยเชื่อโทบิสักเท่าไหร่เพราะยังไม่เคยเห็นโทบิใช้คาถาของตะกูลอูจิวะเลยนอกจากเนตรวงแหวนเและมันก็ชอบตามน้ำเพราะอิทาจิมันพูดแบบนั้นที่มันรู้ที่ซ่อนนั้นมันอาจรู้จากมาดาระก็ได้เพราะวางแผนร่วมกันมา  แต่มันก็อาจเป็นอูจิวะจิงๆก็ได้ตามที่มันพูดเอาไว้ถ้ามันไม่โกหกนะ  แล้วจะเป็นใครกัน 

แต่ผมยังคิดเหมือนเดิมว่าโทบิเป็นตัวละครใหม่     ซึ่งเป็นคนตะกูลอูซึมากิ + กับตะกูลอื่นซึ่งอาจจะเป็นอูจิวะหรือไม่ก็กับหมู่บ้านอื่นอะไรทำให้ผมคิดแบบนั้นหรอเพราะแต่ละคาถาของโทบิมันชอบมีโซ่เหมือนคุชินะและนางาโตะนะซิ ถ้าไม่รวมวิชามิติไม่เห็นมันจะใช่วิชาอื่นเลย

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: เกี่ยวกับโทบิตอนล่าสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 20:43:45 »
โซ่จักระนั่นเหมือนคุชินะก้จิง  แต่ซุนบอกไว้ว่า โซ่ที่โทบิใช้มันมาจากคาถานอกรีตของเทวรูปมาร

เดี๋ยวไว้จะลองหารูปมาแปะให้นะ  *glad*

spirit

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 20:49:06 »
โซ่จักระนั่นเหมือนคุชินะก้จิง  แต่ซุนบอกไว้ว่า โซ่ที่โทบิใช้มันมาจากคาถานอกรีตของเทวรูปมาร

เดี๋ยวไว้จะลองหารูปมาแปะให้นะ  *glad*

อันที่ผมเอาลงมันเป็นก่อนโทบิได้เนตรสังสาระอะครับนิเป็นตอนจับคุชินะขึงไว้แล้วจะดึง9หางออกมา

Augustz

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:08:01 »
โซ่ที่ขึงซุนเปนโซ่จักระสีขาว 

โซ่ที่คุชินะใช้ก้เปนสีขาวเหมือนกัน

แต่ที่รูปล่างที่ท่านเอามาลงเปนเหมือนยันต์หรือผนึกมากกว่า เพราะดูแล้วเปนสีดำ

ผมว่า มันคนละแบบกันนะคับ แค่สีก้ไม่ใช่แล้ว  - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:19:58 โดย Augustz »

spirit

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:15:46 »
โซ่ที่ขึงซุนเปนโซ่จักระสีขาว  โซ่ที่คุชินะใช้ก้เปนสีขาวเหมือนกัน

แต่ที่รูปล่างที่ท่านเอามาลงเปนเหมือนยันต์หรือผนึกมากกว่า เพราะดูแล้วเปนสีดำ

ผมว่า มันคนละแบบกันนะคับ แค่สีก้ไม่ใช่แล้ว  - -

ใช่แล้วครับที่อยากให้ดูคือวิชาของโทบิอะครับวิชาของมันออกแนวมีส่วนของวิชาผนึกมากกว่ารวมถึงวิธีดึงสัตว์หางออกมาด้วยรวมถึงการรู้ผนึกต่างๆผมเลยคิดว่ามันอาจจะต้องมีส่วนเกี่ยวข้องกับตะกูลนี้แน่อะครับ     

Augustz

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 21:31:13 »
มีเหตุผลแฮะคับ

แต่มันติดอยุ่ตรงที่ว่า ตอนนั้นผนึกของคุชินะตอนนั้นก้ใกล้จะคลายเต็มที่

ไอ่ที่ดำๆนั่นจะเปนผนึกที่คลายของคุชินะหรือป่าว เพราะที่อยุ่ที่ท้องของคุชินะก้เปนอัขระสีดำเหมือนกัน

เลยทำให้คิดว่า มันเปนผนึกของคุชินะมากกว่าจะเปนคาถาของโทบิ

เพราะการที่ผนึกจะคลาย ไม่น่าจะจำเปนจะต้องมีวิชาใดๆมาเกี่ยวด้วยเลย แค่ปล่อยไว้ไม่ให้สร้างผนึกใหม่ได้

สัตว์หางก้ออกมาได้แล้ว แล้วไอ่สีดำๆนั่น ดูเหมือนว่าจะออกมาจากตัวของคุชินะเองเหมือนกัน

แต่มันมีความเปนไปได้ทั้ง2อย่าง เพราะโทบิมีเป้าหมายที่จะดึงสัตว์หางออกมา

ซึ่งนั่นก้เปนไปได้ว่าน่าจะเปนคาถาของมันจิงๆ  โทบินี่มันตัวปัญหาจิงๆเลยแฮะ

โอ๊ยยยย   ปวดหัวววววววววววววววววววววววววววววว  *haha* *haha* *haha*

bigjoo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 22:22:10 »
ขอ มั่วนิดนุง คิดไปคิดมาไอ้โทบิ อาจเป็นเซียนหกวิถีกะได้ แบบร่างมารไรเงี้ย เพราะมันเคยบอกมันเป็นคนทำให้นางาโตะมีเนตรสังสาระ เหตุผลอื่นขี้เกียจพิม แค่การเดา ไปคิดกันเล่นๆอีกหนึ่งช๊อย *hoho* *hoho*

spirit

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 10:51:44 »

เนี้ยอะครับเหมือนโทบิมันจะใช้วิชา เหมือนโทบิมันผนึกคุชินะให้อยู่เฉยๆโดยล๊อกแขนทั้ง2ข้างไว้ให้ตรึงกับเสาหินเพื่อที่จะดึง9หางออกมาอะ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 10:59:51 »
ก้ตรงนี้ล่ะ  ที่มันทำให้ผมสงสัยอ่ะ  - -

ไว้หาอะไรเจอ จะเอามาบอกใหม่ละกันนะคับ  ^^

uchiha_itachi

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 11:03:55 »
แต่ก่อนผมก็เคยคิดว่า โทบิเป็นคนในตระกูลอุซึมากิ เพราะพลังโซ่นี่ล่ะครับ แต่มีเหตุผลหนึ่ง ที่คาบูโตะพูดว่า คนในตระกูลอุซึมากิจะมีผมสีแดง แต่โทบิมีผมสีดำ ถ้าเป็นคนตระกูลอุซึมากิจริง สงสัยย้อมสีผม หรือมีวิชาเปลี่ยนสีผม ขำ ขำ นะครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 11:15:39 »
จะเอาเรื่องนั้นมาคิดแบบ100% ก้ไม่ได้นะคับ

นารูโตะ พระเอกของเราเองก้มาจากตระกูลอุสึมากิ ผมยังได้พ่อมาเลย ไม่เหนจะเปนสีแดง

ถ้าเปนไปตามที่ผมเดาไว้อีกข้อนึง โทบิอาจจะมีพ่อเปนอุจิวะ แม่เปนอุสึมากิ ก้ได้นะคับ

เพราะมันก้มีเนตรวงแหวนเหมือนกัน ถึงจะดูแล้วเหมือนไม่ใช่อุจิวะที่แท้จิง

อาจจะเปนเพราะไม่ได้เลือดอุจิวะมาเต็มๆ แต่ผสมกับอุสึมากิด้วยเลยทำให้ควบคุมเนตรได้ไม่เต็มร้อย

และทำให้ไม่ได้ผมสีแดง แต่ได้ผมสีดำของพ่อมันที่เปนอุจิวะมา เพราะถ้าดูๆแล้ว อุจิวะจะผมสีดำกันทั้งโคตร

แล้วพ่อมันก้เปนคนบอกที่ซ่อนของศิลาลับของอุจิวะให้กับโทบิ แล้วโทบิก้เลยใช้วิชามิติเข้าไปอ่าน

เรื่องที่ผมคิดไว้ยังมีต่ออีกเยอะคับ  เอาไว้แค่นี้ก่อนก้พอ  ^^

ปล.ทั้งหมดนี้ ผมเดาเอาเองล้วนๆนะคับ

ปล2.ขอย้ำว่า "ผมเดาเอาเอง"  *haha* *haha* *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 11:17:20 โดย Augustz »

spirit

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 20 มิ.ย. 2012 เวลา 11:52:24 »
เรื่องสีผมผมว่ามันไม่จำเป็นแล้วอะครับดูอย่างนารูโตะสิผมสีเหลืองได้พ่อมันมาเพราะเนื้อเรื่องได้บอกไว้ว่าตะกูลอูซึมากิโดนฆ่าล้างตะกูลคนที่มีชีวิตอยู่ต่างก็แยกย้ายกระจัดกระจายไปยังแคว้นต่างๆและได้ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่น  เหมือนแม่ของนางาโตะอะครับที่ไปแต่งงานกับคนหมู่บ้านอื่นแต่พอดีมียีนฝั่งแม่ถึงได้ผมสีเหมือนกันซึ่งต่างจากนารูโตะได้ยีนพ่อมันมาเลยมีผมสีเหลือง

จากภาพพ่อมันผมสีออกดำๆครับแม่มันผมสีแดง แต่มันได้ยีนแม่มันมากกว่าเลยผมแดง -*-

spirit

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 03:18:02 »

ผมมีข้อสงสัยมาเพิ่มเติมนะคุณกัส   สำหรับเรื่องเทวรูปนอกรีตนี้  มันมาจากวิชาเนตรสังสาระจริงหรือ  เพราะไม่มีเขียนไว้ในวิถีต่างๆของเนตรสังสาระเลยเลยเป็นไปได้ไหมมันเป็นเครื่องมือสงครามชนิดหนึ่งของหมู่บ้านน้ำวน  เพราะมันเป็นเครื่องมือที่ผนึก สัตว์หางหรือแม้กระทั้งผนึกวิญญาณเหมือนที่นางาโตะเคยใช้  และตอนสงครามครั้งล่าสุดโทบิมันก็อัญเชิญ ออกมาเพราะเทวรูปใช้ผนึกและกักเก็บจักระสัตว์หาง

เหตุผลก็คือเทวรูปมารนอกรีดตัวนี้มีความสามารถในการผนึกต่างๆเวลาเพนใช้คาถาจำได้ไหมมันบอกว่าผนึก9วิถีมังกรมายาซึงไปซอดคล้องกับวิชาของตะกูลอูซึมากิอีก   

peterx

• *
  • เมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤ. 21 มิ.ย. 2012 เวลา 03:37:46 »

ผมมีข้อสงสัยมาเพิ่มเติมนะคุณกัส   สำหรับเรื่องเทวรูปนอกรีตนี้  มันมาจากวิชาเนตรสังสาระจริงหรือ  เพราะไม่มีเขียนไว้ในวิถีต่างๆของเนตรสังสาระเลยเลยเป็นไปได้ไหมมันเป็นเครื่องมือสงครามชนิดหนึ่งของหมู่บ้านน้ำวน  เพราะมันเป็นเครื่องมือที่ผนึก สัตว์หางหรือแม้กระทั้งผนึกวิญญาณเหมือนที่นางาโตะเคยใช้  และตอนสงครามครั้งล่าสุดโทบิมันก็อัญเชิญ ออกมาเพราะเทวรูปใช้ผนึกและกักเก็บจักระสัตว์หาง

เหตุผลก็คือเทวรูปมารนอกรีดตัวนี้มีความสามารถในการผนึกต่างๆเวลาเพนใช้คาถาจำได้ไหมมันบอกว่าผนึก9วิถีมังกรมายาซึงไปซอดคล้องกับวิชาของตะกูลอูซึมากิอีก   

หรือ โทบิ...มันอาจจะเป็นลูกมาดาระกับสาวอุสึมากิ... *haha*
ได้ผมพ่อ ตาพ่อกับวิชาผนึกแม่...เดาล้วนๆ.. *shock*
ฝั่งอยู่ที่ไหน...พาผมกลับเข้าฝั่งที

Augustz

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 00:27:51 »
งงกับเทวรูปมารจิงๆแฮะ  แต่เหนมันเรียกว่า  "เทวรูปมารนอกรีต" ใช่มั้ย

นอกรีตก้คือ อะไรก้ตามที่ไม่ได้รับการยอมรับว่ามีอยู่ อย่างพระนอกรีต ไรเงี้ยอ่ะคับ

แต่ผมว่ามันน่าจะมาจากเนตรสังสาระด้วยแหล่ะนะคับ เพราะตอนที่โตะลงไปเจอซุน

ซุนบอกว่า
  "มันมีอะไรเสียบอยู่ตรงนั้น

นั้นคงเป็นต้นตอของโซ่จักระที่กักขังฉันไว้ โซ่อันชั่วร้ายของคาถานอกวิถีแห่งเนตรสังสาระ"

แล้วผมคิดว่าตระกูลอุสึมากิต้องมีอะไรเกี่ยวข้องกับเซียนเต๋าและเนตรสังสาระค่อนข้างแน่นอน

เทวรูปมารก้ใช้โซ่นี้พันตัว4หางแล้วดูดเข้าไป โทบิที่มีเนตรสังสาระก้ใช้โซ่นี้ควบคุมสัตว์หาง

แต่คุชินะไม่มีเนตร ทำไมถึงใช้ได้ ผมว่ามันต้องเกี่ยวข้องกับสังสาระและตระกูลอุสึมากิอ่ะคับ

แบบว่า คุชินะ นารูโตะ มิโตะ สามารถเบิกเนตรสังสาระได้ เหมือนอย่างที่นางาโตะทำ

แต่นางาโตะนี่ ไม่แน่นอนแฮะว่ามันเบิกเอาเองหรือป่าว เพราะโทบิบอกว่ามันเปนคนเอาไปให้

ผมว่า เทวรูปมารตัวนี้มีต้นกำเนิดมาจากเนตรสังสาระ ใช้เพื่อรวบรวมสัตว์หางทั้ง9ไว้ในนี้แล้วเรียก10หางออกมา  อาจจะมีวิธีแบบนี้มาตั้งแต่แรกแล้วก้ได้ และอุสึมากิก้สามารถเบิกเนตรสังสาระเองได้ เพราะอาจจะสืบสายเลือดของเซียนเต๋ามาโดยตรงก้ได้นะคับ  ^^

ปล.ทั้งหมดนี้ผมเดาเอาเองนะคับ  อย่าเชื่อ  *haha* *haha* *haha*

ปล2.อาจจะงงไปบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะคับ  *glad*