หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับโทบิตอนล่าสุด  (อ่าน 22020 ครั้ง)

l2agel

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: เกี่ยวกับโทบิตอนล่าสุด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 01:55:52 »
ผมว่า อุซึมากิ มิโตะ แอบไปซั่มกับ มาดาระ ได้ลูกออกมาเป็นโทบิ 

*attack* *attack* *attack*
 *haha* *haha* *haha*
 *dead* *dead* *dead*

firstfight

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 11:35:13 »
ลองคิดเล่นๆดูว่าโทบิ อาจป็นโอโรจิมารุ 5555 *haha*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 22 มิ.ย. 2012 เวลา 21:27:18 »
^
^
^

ตอนแรกผมก้เคยคิดแบบนั้น แต่เป้าหมายมันคนละอย่างกัน

โอโรเคยบอกไว้ว่า มันต้องการที่จะเรียนรู้วิชานินจาทั้งหมดบนโลก

แต่โทบิมันต้องการจะครอบครองโลก  มันอาจจะย้ายวิญญาณเข้าไปอยุ่ในร่างของโอบิโตะที่เอามาทดลองก้จิง

แต่ปัญหาใหญ่ที่สุดคือ โอโรโดนผนึกลงดาบโทสึกะไปแล้ว มันจะออกมาได้ยังไง  - -

gedomazo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ส. 23 มิ.ย. 2012 เวลา 05:56:43 »
หรือไม่แน่โทบิอาจจะเป็น ร่างโอบิโตะ ที่มีคน(ไม่รู้คือใคร)นำมาทดลองก็ได้มั้งครับ
คิดเอาเล่นๆอ่ะครับ อย่าว่ากัน ^^
   *dead*

spirit

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ส. 23 มิ.ย. 2012 เวลา 07:03:25 »
โอโรจิมารุ สำหรับ ผมนะผมว่ามันไม่มีทางที่จะเป็นโทบิได้อะครับเพราะถ้ามันเป็นโทบิจิงๆละก็มันจะถามคาบูโตะทำไมเกี่ยวกับคาถาสัมพเวศรีคืนชืพ ดูแล้วไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่ วิชาของตัวเองแท้ๆ

โอบิโตะ สำหรับ ผมนะผมว่ามีความเป็นไปได้น้อยมาก 1. เรื่องที่โดนหินทับหายไปครึ่งร่างรวมถึงเนตรด้วย จะบอกปลูกเนตรใหม่ก็เป็นไปได้ยากเพราะถ้าจะปลูกเนตรใหม่ได้ปลูกเนตรสังสาระไม่ดีกว่าหรอหรือปลูกเนตรของชิซุยน่าจะดีกว่านะโกงกว่าเป็นไหนๆไม่ก็ปลูกเนตรนิรันไปเลย555+ จะดีกว่าปลูกเนตรของโอบิโตะซะอีก 2. โทบิปรากฏตัวครั้งแรกตอนคุชินะคลอดลูกโทบิได้สู้กับรุ่น4 ทั้งที่เป็นศิษย์อาจารย์กันแต่กลับไม่รู้ความสามารถของรุ่น4เลยแพ้แบบคนไม่เคยเห็นไม่เคยสู้กันมาก่อนจะว่าประมาทก็ไม่ใช่แล้วละ  3. แล้วยังเรื่องที่โทบิเอาเนตรไปให้นางาโตะตอนยังเด็กแล้วก็ไปหลอกใช่นางาโตะอีกตอนนั้นโอบิโตะยังไม่เกิดครับ แน่นอนว่ามันจะไปหลอกใช่นางาโตะได้ยังไงและแถมเนื้อเรื่องก็บอกไว้ว่าโทบิเป็นคนบอกให้ยาฮิโกะก่อตั้งแสงอุสา ตอนนั้นโอบิโตะคงยังเด็กอยู่มากๆ คงไปบอกยาฮิโกะให้ตั้งแสงอุสาไม่ได้หรอก 4.ใบหน้าของโทบิแก่มากแล้วดูอายุอานามแล้วเทียบกับคาคาชิแล้วโทบิแก่กว่าเยอะน่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ปี 5.โอบิโตะเป็นอูจิวะที่ถนัดวิชาไฟอันนี้ผมเดานะเพราะเห็นมันใช่ไฟตลอดเพราะเป็นวิชาของตะกูลแต่โทบิไม่เคยวิชาตะกูลเลยนอกจากเนตรวงแหวน  เป็นไปได้ยากมากสำหรับโอบิโตะแรงจูงใจที่โกรธแค้นหมู่บ้านกับตะกูลตัวเองก็ไม่มี ที่มีคล้ายโทบิก็แค่ทรงผมเท่านั้นเรื่องความสามารถของเนตรก็ไม่เหมือนกับคาคาชิเท่าไหร่

BlackNomYen

• *
  • ในโลกนี้ไม่มีคำว่า " เป็นไปไม่ไำด้ "
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 23 มิ.ย. 2012 เวลา 08:17:54 »
โอโรจิมารุ สำหรับ ผมนะผมว่ามันไม่มีทางที่จะเป็นโทบิได้อะครับเพราะถ้ามันเป็นโทบิจิงๆละก็มันจะถามคาบูโตะทำไมเกี่ยวกับคาถาสัมพเวศรีคืนชืพ ดูแล้วไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่ วิชาของตัวเองแท้ๆ

โอบิโตะ สำหรับ ผมนะผมว่ามีความเป็นไปได้น้อยมาก 1. เรื่องที่โดนหินทับหายไปครึ่งร่างรวมถึงเนตรด้วย จะบอกปลูกเนตรใหม่ก็เป็นไปได้ยากเพราะถ้าจะปลูกเนตรใหม่ได้ปลูกเนตรสังสาระไม่ดีกว่าหรอหรือปลูกเนตรของชิซุยน่าจะดีกว่านะโกงกว่าเป็นไหนๆไม่ก็ปลูกเนตรนิรันไปเลย555+ จะดีกว่าปลูกเนตรของโอบิโตะซะอีก 2. โทบิปรากฏตัวครั้งแรกตอนคุชินะคลอดลูกโทบิได้สู้กับรุ่น4 ทั้งที่เป็นศิษย์อาจารย์กันแต่กลับไม่รู้ความสามารถของรุ่น4เลยแพ้แบบคนไม่เคยเห็นไม่เคยสู้กันมาก่อนจะว่าประมาทก็ไม่ใช่แล้วละ  3. แล้วยังเรื่องที่โทบิเอาเนตรไปให้นางาโตะตอนยังเด็กแล้วก็ไปหลอกใช่นางาโตะอีกตอนนั้นโอบิโตะยังไม่เกิดครับ แน่นอนว่ามันจะไปหลอกใช่นางาโตะได้ยังไงและแถมเนื้อเรื่องก็บอกไว้ว่าโทบิเป็นคนบอกให้ยาฮิโกะก่อตั้งแสงอุสา ตอนนั้นโอบิโตะคงยังเด็กอยู่มากๆ คงไปบอกยาฮิโกะให้ตั้งแสงอุสาไม่ได้หรอก 4.ใบหน้าของโทบิแก่มากแล้วดูอายุอานามแล้วเทียบกับคาคาชิแล้วโทบิแก่กว่าเยอะน่าจะไม่ต่ำกว่า 50 ปี 5.โอบิโตะเป็นอูจิวะที่ถนัดวิชาไฟอันนี้ผมเดานะเพราะเห็นมันใช่ไฟตลอดเพราะเป็นวิชาของตะกูลแต่โทบิไม่เคยวิชาตะกูลเลยนอกจากเนตรวงแหวน  เป็นไปได้ยากมากสำหรับโอบิโตะแรงจูงใจที่โกรธแค้นหมู่บ้านกับตะกูลตัวเองก็ไม่มี ที่มีคล้ายโทบิก็แค่ทรงผมเท่านั้นเรื่องความสามารถของเนตรก็ไม่เหมือนกับคาคาชิเท่าไหร่
อย่างที่ท่านบอกครับ ความเป็นไปได้ที่จะเป็น โอบิโตะ น้อยมาก เพราะถึงเเม้ว่าจะเป็น โิิิอบิโตะ เเต่ผมคิดว่าก็ไม่น่าที่จะมีเนตรอะไรเหลือเเล้วล่ะครับ

เพราะว่าข้างนึงเเบ่งให้ คาคาชิ ส่วนอีกข้างนึงก็โดนหินทับไปเเล้ว ซึ่งหินขนาดนั้นผมคิดว่าน่าจะไม่เหลืออะไรเเล้วล่ะครับ  *dead*
http://www.facebook.com/khajonkiat.sriwarom

" มายืมไฟฉายของลุงดีกว่านะ ดึกๆมันอันตราย... "

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ส. 23 มิ.ย. 2012 เวลา 12:07:30 »
ผมสงสัยอย่างนึงนะ  พวกเนตรเนี่ย มันเหมือนตาธรรมดาทั่วไปป่าวอ่ะ

แบบว่า มันจะแข็งกว่าตาธรรมดาหรือป่าว  *้ัdoubt*

spirit

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 02:02:22 »
ผมสงสัยอย่างนึงนะ  พวกเนตรเนี่ย มันเหมือนตาธรรมดาทั่วไปป่าวอ่ะ

แบบว่า มันจะแข็งกว่าตาธรรมดาหรือป่าว  *้ัdoubt*

เรื่องนั้นผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามันแข็งหรือไม่แข็งแต่ผมว่าถ้าโดนจิ้มตามันก็คงบอดแหละคับ *haha* *haha* *haha*

และผมก็รู้แล้วว่าทำไมโทบิถึงควบคุม9หางได้ถึงไม่ใช่อูจิวะที่แท้จริงและไม่จำเป็นต้องเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา ก็มีอีกวิธีหนึ่งที่สามารถควบคุม9หางได้เช่นกัน    ก็คือจะต้องมีพลังของทั้ง2ตะกูล   อูจิวะและเซนจูรวมเข้าไปด้วยกัน

จากภาพนี้แสดงให้เห็นว่าโทบิมันคงรู้ว่ามีพลังทั้ง2ตะกูลจะทำให้ควบคุม9หางได้และแน่นอนว่าโทบิเองมันก็ต้องมีเซลล์รุ่น1แน่นอนเพราะมันเป็นคนพาคาบูโตะไปดูเซลล์ของรุ่น1ที่รังลับด้วยตัวมันเองและก็น่าจะอธิบายเกี่ยวกับเรื่องที่แขนขาดของโทบิทำไมขาดแล้วงอกได้ตลอดเพราะแขนมันคงคล้ายๆดันโซซึ่งมีเซลล์รุ่นหนึ่งอยู่ถึงขาดไปก็แค่งอกออกมาใหม่ได้คงคล้ายๆเซ็ตซึนั้นแหละ

และเหตุที่โทบิไม่ใช่คาถาไม้ทั้งๆที่มีเซลล์รุ่น1อยู่ก็มีบอกที่ภาพนี้เพราะมันไม่ได้ควบคุมง่ายๆเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 02:42:30 โดย spirit »

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 11:57:55 »
โทบิมีโอกาสเป็นคนอุจิวะสูงครับ  (ไม่ใช่โอบิโตะ,ชิซุย อย่างที่เดากันมั่วๆ) เพราะมันสามารถควบคุม 9 หางได้  คุมโคนันให้บอกที่ซ่อนของเนตรสังสาระของนางาโตะได้+รู้เรื่องอุจิวะดี  แล้วเรื่องของที่มันเปิดเนตรวงแหวนตลอดเวลา ไม่เกี่ยวกับว่ามันเอาของคนอื่นมาหรอกครับ มันเปิดตลอดเวลาได้เพราะระดับจักระมันสูงดูจากแต่ละวิชาของมัน+เป็นตระกูลอุจิวะด้วยรึเปล่า ทำให้เปิดได้โดยไม่ดูดจักระมากจนเหนื่อย ต่างกับคาคาชิและดันโซ ที่ต้องปิดเนตรไว้ตลอดเวลาตอนไม่ใช้   แต่ผมสงสัยว่าระดับโทบิทำไมมันเบิกเนตรกระจกเงาไม่ได้ไม่รู้ หรือเพราะมันอาจจะไม่ได้ฆ่าคนที่ใกล้ชิดที่สุดของมัน  เพราะถ้ามี มันคงใช้ไปแล้ว แต่ตอนที่สู้กับโคนันมันถึงขั้นยอมเสียเนตร เพื่อใช้อิซานางิเลยทีเดียว  ส่วนเนตรสังสาระของนางาโตะ มาจากไหน นางาโตะเบิกได้เองครับ ลองกลับไปอ่านจำไม่ได้ตอนที่เท่าไหร่ ที่นินจาโคโนฮะบุกเข้ามาบ้าน แล้วฆ่าพ่อแม่ของนางาโตะโดยไม่ได้ตั้งใจ นางาโตะโกรธจัดแล้วฆ่านินจาของโคโนฮะพวกนั้น ด้วยเนตรสังสาระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 12:11:04 โดย beforu »

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 12:13:30 »
โทบิมีโอกาสเป็นคนอุจิวะสูงครับ ผมให้ 90% เลย (ไม่ใช่โอบิโตะ,รุ่น1,ชิซุย อย่างที่เดากันมั่วๆ) เพราะมันสามารถควบคุม 9 หางได้  คุมโคนันให้บอกที่ซ่อนของเนตรสังสาระของนางาโตะได้+รู้เรื่องอุจิวะดี  แล้วเรื่องของที่มันเปิดเนตรวงแหวนตลอดเวลา ไม่เกี่ยวกับว่ามันเอาของคนอื่นมาหรอกครับ มันเปิดตลอดเวลาได้เพราะระดับจักระมันสูงดูจากแต่ละวิชาของมัน+เป็นตระกูลอุจิวะด้วยรึเปล่า ทำให้เปิดได้โดยไม่ดูดจักระมากจนเหนื่อย ต่างกับคาคาชิและดันโซ ที่ต้องปิดเนตรไว้ตลอดเวลาตอนไม่ใช้   แต่ผมสงสัยว่าระดับโทบิทำไมมันเบิกเนตรกระจกเงาไม่ได้ไม่รู้ หรือเพราะมันอาจจะไม่ได้ฆ่าคนที่ใกล้ชิดที่สุดของมัน  เพราะถ้ามี มันคงใช้ไปแล้ว แต่ตอนที่สู้กับโคนันมันถึงขั้นยอมเสียเนตร เพื่อใช้อิซานางิเลยทีเดียว  ส่วนเนตรสังสาระของนางาโตะ มาจากไหน นางาโตะเบิกได้เองครับ ลองกลับไปอ่านจำไม่ได้ตอนที่เท่าไหร่ ที่นินจาโคโนฮะบุกเข้ามาบ้าน แล้วฆ่าพ่อแม่ของนางาโตะโดยไม่ได้ตั้งใจ นางาโตะโกรธจัดแล้วฆ่านินจาของโคโนฮะพวกนั้น ด้วยเนตรสังสาระ

ก็อย่างที่บอกว่าโทบิควบคุมเก้าหางได้ แต่เห็นได้ชัดว่า มันใช้เนตรวงแหวนธรรมดา ซึ่งพลังที่สามารถควบคุมสัตว์หางได้ ต้องเป็นเนตรหมื่นบุปผาขึ้นไปเท่านั้นครับ เนตรวงแหวนธรรมดาใช้ควบคุมสัตว์หางไม่ได้

ไม่งั้นอุจิวะก็ทำได้กันทั้งตระกูลแล้ว แต่ก็อย่างที่คุณ spirit บอก ยังมีอีกวิธีที่ควบคุมสัตว์หางได้ นั่นก็คือพลังของอุจิวะ (เนตรวงแหวนธรรมดา ไม่จำเป็นต้องหมื่นบุปผา) แล้วก็พลังของเซ็นจู (เซลล์รุ่น1) รวมกัน

ดังนั้นผมว่า ที่บอกว่าโทบิควบคุมเก้าหางได้ มันจึงน่าจะเป็นคนในตระกูลอุจิวะ ไม่น่าจะถูกต้องนะครับ

แล้วก็ที่ผมอยากจะแย้งมากที่สุดคือ นางาโตะเบิกเนตรเองครับ เพราะโทบิยืนยันชัดเจนว่า มันเป็นคนเอาไปให้นางาโตะเอง คือ นางาโตะอาจจะเบิกได้ เพราะว่าโทบิช่วยเหลือ มอบพลังที่จำเป็นให้อะไรแบบนี้

แต่ไม่ใช่ของนางาโตะแน่นอนครับ ส่วนเรืองเก็บเนตรผมเห็นด้วยนะครับ

beforu

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 13:05:10 »
คือผมอ่านจากตอนนี้อ่ะครับ http://www.mangareader.net/93-449-17/naruto/chapter-444.html ตอนที่นางาโตะเบิกเนตรครั้งแรก แต่ตอนนั้นนางาโตะกับโทบิเจอกันมาก่อนแล้วเหรอครับ แต่ผมจำได้ครับว่าโทบิมันบอกว่าเอาเนตรให้นางาโตะ แต่จำไม่ได้ตอนไหนช่วยเอามาลงทีครับ

spirit

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 13:36:14 »
คือผมอ่านจากตอนนี้อ่ะครับ http://www.mangareader.net/93-449-17/naruto/chapter-444.html ตอนที่นางาโตะเบิกเนตรครั้งแรก แต่ตอนนั้นนางาโตะกับโทบิเจอกันมาก่อนแล้วเหรอครับ แต่ผมจำได้ครับว่าโทบิมันบอกว่าเอาเนตรให้นางาโตะ แต่จำไม่ได้ตอนไหนช่วยเอามาลงทีครับ

ข้อสงสัยทั้งหมดของคุณอยู่ในกระทู้นี้แล้วครับผมขี้เกียจอธิบาย  *haha* *haha* *haha*

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=3756.0

beforu

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 13:42:46 »

ข้อสงสัยทั้งหมดของคุณอยู่ในกระทู้นี้แล้วครับผมขี้เกียจอธิบาย  *haha* *haha* *haha*

http://www.sritown.com/forum/index.php?topic=3756.0

สรุปคือของมาดาระ แล้วโทบิเอาไปให้นางาโตะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 13:44:41 โดย beforu »

spirit

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: จ. 02 ก.ค. 2012 เวลา 12:29:57 »
ต่อจากอันเดิมเรื่องโทบิถ้าใครจะบอกว่าโทบิไม่มีเซลล์รุ่น1ให้ดูตอนนี้ครับดูที่แขนของโทบิให้ดีมันเหมือนกับของดันโซเลยซึ่งเป็นลักษณะสีขาวอย่างเห็นได้ชัดกว่าส่วนอื่นและแน่นอนว่าถ้ามีพลังของทั้ง 2 ตะกูล ถึงจะไม่ใช่คนในอูจิวะก็สามารถควบคุม9หางได้ด้วยเช่นกันอย่า่งที่อีโทบิบอกไว้ด้านบนจร้า
http://video.mthai.com/player.php?id=18M1308312732M0&sinzaa=1

รหัส 21639

ผมเอาตอนโทบิเอา9หางมาบุกโคโนฮะมาให้ดูกัน ถ้าจะดูพากไทยต้องไปโหลดเอาเองครับ
http://video.mthai.com/player.php?id=18M1328792217M0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 02 ก.ค. 2012 เวลา 13:13:12 โดย spirit »

spirit

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: จ. 02 ก.ค. 2012 เวลา 13:21:52 »
ฮาดี อ่านไปอ่านมาแล้วเพลิน

ส่วนตัวนะครับ คนนึงเอาความเป็นไปได้มาลง อีกคนจะแย้ง ยังกะรัฐสภาแน่ะ

แต่ผมคิดว่าบางครั้งเราต้องแยกความผิดพลาดของผู้เขียน ที่ตั้งใจผิดพลาดเพื่อให้เราสงสัย กับ  ผิดพลาดเองโดยไม่รู้ตัวนะครับ

ช่ายแล้วครับบางทีเราต้องการคนที่แย้งเรามั่งนะครับเพื่อที่จะหาความเป็นไปได้ที่แท้จริงได้มากที่สุด ซึ่งคือการรวบรวมข้อมูลที่เป็นไปได้ของแต่ละคนมารวมๆกันแล้วเดวมันก็จะได้ข้อสรุปเอง  โดยความคิดส่วนตัวนะ คนที่แสดงความคิดตัวเองออกมาแล้วคนอื่นแย้งไม่ได้ผมว่ามันไม่ถูกต้องนะครับ เราต้องยอมรับความคิดเห็นของพูดอื่นมั่งแล้วดูว่ามันมีเหตุผลรึว่าน่าจะเป็นไปได้จริงรึป่าว แบบนั้นน่าจะหาข้อสรุปของ หัวข้อแต่ละหัวข้อได้เป็นอย่างดี  ปล.ใครจะแย้งผมแย้งได้ตลอดเอาเหตุผลมาแย้งนะ   *hoho* *hoho*