หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเถียงเรื่องโทบิหน่อยครับ  (อ่าน 59033 ครั้ง)

Tak khonoha

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ชื่อที่บ่งบอกถึงพลัง อุจิวะ มาดาระ
ขอเถียงเรื่องโทบิหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤ. 10 พ.ค. 2012 เวลา 22:36:12 »
คิดได้ยังไงครับว่าโทบิคือโอบิโตะ โอบิโตะตายไปนานเเล้ว อีกอย่างโอบิโตะจะทำลายหมู่บ้านโคโนฮะทำไมครับ
ลองคิดดูสิครับ
คนอ่อนแอน่ะน่ารังเกียจ เซนจูที่อ่อนแอก็ยิ่งน่ารังเกียจลงไปอีก

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: ขอเถียงเรื่องโทบิหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 05:33:50 »
ก็อย่างที่คุณคิด คุณคิดว่าใครคื่อโทบินั้นและ คุณคิดได้ยังไงกันครับ

มันความคิดและมุมมองส่วนตัว ถ้าคือโอบิโตะ คนเขียนก็คงบอกเหตุผลมาเองนั้นและครับ

ตัวอย่างแบบ อิทาจิ ก็มีให้เห็นๆกัน ว่าทำไม่ต้องฆ่าล้างตระกูลตัวเอง แล้วเค้าก็เฉลยเหตุผล

ก็เหมีอนคนอื่นคิด อิสึนะ คางามิ รุ่นหนื่ง ร่างกอบมาดาระ เค้าก็มีเหตุผลส่วนตัวที่คิดว่าใช่ เวลาจะตั้งกระทู้ อย่าใช้คำที่มันหล้อแหลมหนักน่ะครับ

อ่านดีๆก่อนค่อยโพลลง

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
Re: ขอเถียงเรื่องโทบิหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 07:13:46 »
คิดได้ยังไงครับว่าโทบิคือโอบิโตะ โอบิโตะตายไปนานเเล้ว อีกอย่างโอบิโตะจะทำลายหมู่บ้านโคโนฮะทำไมครับ
ลองคิดดูสิครับ

กระทู้เก่าๆเค้าก้อให้เหตุผลไว้ตั้งเยอะแยะนะ ไปหาดู

ตอนนี้เกบไว้ในใจไปก่อนเถอะคับ  ถ้ามันอัดอั้นมากก้อไว้รอเฉลยก่อน 

ถ้าไม่ใช่แบบที่คุณคิด คุณจะพูดแบบนี้ในเวลานั้นก้อคงไม่มีคนเถียง

ทุกคนมีสิทธิที่จะคิดตามความคิดของแต่ละคน
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 08:53:43 »
^
^
^
ตามนั้น  *number1*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

kampagank

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 10:17:49 »
ผมเคยบอกไปแล้วว่า โทบิไม่ใช้ โอบิโตะ
เเต่ก็มีคนที่เชียร์หาเหวที่เป็นโอบิโตะ โดยใช้เหตุผลงี่เง่า ทั้งๆที่รู็ว่า โทบิมาสู้กับรุ่น 4 ตอนนั้นโอบิโตะได้ตายไปแล้วเเละยังตัวเท่าคาคาชิ อยู่เลย

อีกอย่าง โทบิ ผิวของมันสีเข้ม เข้มกว่ารุ่น 3 ซะอีก สังเกตได้ตอน โทบิสู้กับ โคนัน ซึงอุจิฮะ ที่เราเห็น สีผิวจะเป็นออกขาวไปซะหมด
เเค่นี่ก็รู้เเเล้วว่าไม่ใช้ โอบิโตะ
เเต่ไอ้คนที่เถียงนิสิ มันมั่วได้ใจ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 10:56:16 »
ผมเคยเขียนไปหลายกระทู้แล้วครับว่า ให้ดูในอนิเมชั่น

คาคาชิโตแล้วน่ะครับ ในตอนเก้าหางบุกโคโนฮะ แถมโอบิโตะยังสูงกว่าคาคาชิอีกในเรี่อง

แล้วตอนสู้กับรุ่นสี่ โทบิ ก็ไม่ได้สูงเท่ารุ่นสี่ด้วย ประมาร คาคาชิ กับ นารุโตะตอนนี้

ที่จริง เหตุผลที่คิดว่าเป็น โอบิโตะ เคยถกกันแล้วในแต่ระเหตุผล แล้วมันก็หาข้อสรุปไม่ได้ เพราะแต่ละคนคิดต่างกันมาก

แล้วเวลาเขียนกระทู้ อย่าดูถูกความคิดคนอื่นว่างี่เง่า ถ้าเค้าว่าคุณงี่เง่าบ้างแล้วจะรู้สึก

แล้วที่ว่าผิวมันค้ำใช่ไม่ คุณไปดูตอนมันบอกความจริงคิชาเมะดูสิว่ามันค้ำไม่ ขาวเนียนเลยแหละ

แล้วตอนสู้กับโคนัน ตอนนั้น ไม่มีแดด ฝนตก ขนาดโคนันที่ว่าขาวยังดูค้ำ ผมว่า ลองดูในอนิเมชั่นดีกว่าน่ะครับ ละเอียดดี

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 11:04:30 »
 ยัง ยังไม่จบอีก  *haha* *haha*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 11:27:50 »
ผมก็ไม่เถียงนะครับว่าถ้าใครจะคิดว่า โทบิ คือ โอบิโตะ ถ้าอ่านเกมดีๆ นารูโตะ หลังๆต้องการให้ fan page เดาเนื้อเรื่องกันมันส์ๆ และเนื้อเรื่องมันก็ไม่ได้ไกลกับการวิเคราะห์และก็ไม่ได้หักมุมอย่างที่หลายๆคนคิด  *้ั์drinktea*

ตัวอย่างเช่น ตอน คาบูโตะ ยังไงๆก็ต้องมี โอโรจิมารุ ร่างเทียมออกมาเพราะของมันคู่กัน ไรแบบนี้
ส่วนเรื่อง โทบิ ถ้าอยากจะเดาเล่นก็ค่อยๆตัดประเด็นและตัวละครที่น่าจะเป็นไปได้ เริ่มจาก วัน เวลา อายุ skill มันคือเหตุผลหลักๆ ผมคนแรกเลยที่จะตัด โอบิโตะ กับ ซิซุย ออกไป100%เพราะเหตุและผลมันตัดกัน ผมเองก็เคยกระทู้ไปแล้วและหลายๆคนก็เห็นด้วย แต่ก็มีบางคนที่คิดว่า โทบิ เป็น โอบิโตะ กับ ซิซุย ผมก็ไม่ว่าเพราะมันคือ คหสต ของคุณ *dontknow*

สำหรับถ้าใครที่ยังคิดว่าเป็น โอบิโตะ หลังจากดู 2 ตอนนี้คุณอาจจะเปลี่ยนใจ  *number1*

http://video.mthai.com/player.php?id=18M1328191251M0&sinzaa=1

http://video.mthai.com/player.php?id=18M1328194181M0&sinzaa=1

รหัส INDEX

ปล.ขอแนะนำแฟน นารูโตะ ทุกคนถ้าชอบจริงๆอย่าอ่านแค่ มังงะ อยากให้ดู anime ด้วยมันจะทำให้คุณเข้าใจขึ้นอีกเยอะเลย *้ั์post2*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 12:13:15 »
สองตอนนี้ผมมีพากย์ไทยดูแล้วครับ มี DVD แล้วด้วย

ก็เพราะสองตอนนี้และครับทำให้คิดว่าคือ โอบิโตะอ่ะน่ะ คุณลองเอาตอนที่โอบิโตะ ตอนไม่ใส่กะบังหน้าผาก กับ แวน ตอนมินาโตะพูดเรี่องเขี่ยวขาวให้ฟัง

ไปดูกลับตอนโทบิเปลี่ยนเนตสังสาระดูสิ ยิ่งเรามองจากด้านหลังแล้ว ไม่ต่างอะไรกันเลยกับโอบิโตะ ไม่ว่ารูปลัก ท่าทาง ชงผม เหมีอนกอบกันมาเลยแหละ

นี้คือบางส่วน ที่ผมใช้เป็นหลักฐาน ในการคิดเดา ว่าโทบิ คือ โอบิโตะ

ที่ยังคาใจผมทุกวันนี้คือ อายุตัวละคร ช่วงเวลาในแต่ละเหตุการมากกว่า ถ้ามีพวกนี้ อะไร อะไร ก็จะเดาได้ง่ายขื้นเยอะ

ผมน่ะมีนารุโตะ ทั้งหนังสือการ์ตูน วีชีดี ตอนเด็ก ดีวีดี ตอนโต ถึงพากย์ พยากรณ์ชำระแค้น

วันพีชก็ครบทุกตอน รอพากย์ ชาโรบอนดี้ ว่าจะวางขายวันไหน

ทำงานมาชื้อการ์สะสม นี้แหละ ติ๋งต๋องได้ใจจริงๆ

ป.ล ลองกดดูแล้วไม่ได้น่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 12:15:03 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 12:19:26 »
จขกท. ไปอ่านของคุณม๊าบเข้าสินะ ไม่แปลกที่จะของขึ้น *haha*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 12:29:39 »
โดนอ่านจันทราของม๊าบ เข้าไปล่ะสิ  *rip* *rip*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 13:59:14 »
@นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

ผมแค่อยากให้คุณเปลี่ยนความคิดก็เท่านั้นแหละครับ เพราะเหตุและผลมันฟังไม่ขี้น *glad*

1.จากตอนที่ 119 - 120 โอบิโตะ เป็น อุจิวะ ที่กากที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นละ ขนาด คาคาชิ เป็น โจนิน แล้ว โอบิโตะ ยังเบิก เนตรวงแหว ไม่ได้เลย

2.ก่อนตายอีกครึ่งตัวของ โอบิโตะ โดนทับจนเละหรือไม่สามารถใช้งานได้ แล้วคุณคิดว่าดวงตามันยังจะเหลือเหรอครับ

3. 9หาง บุก โคโนะฮะ เมื่อ 16 ปีก่อน โทบิ เป็นคนก่อเรื่องและประมือกะรุ่น4ได้อย่างสูสีคุณคิดว่า โอบิโตะ มันจาอายุเท่าไหร่และเทพขนาดเล่นงานอาจารย์ของตัวเองเลยเหรอและยิ่งเป็น มินาโตะ ยิ่งเป็นไปไม่ได้?

4.แค่ลักษณะ ท่าทาง ทรงผม แค่นี้เหรอครับที่คุณเอามาตัดสิน ถ้าพูดถึงเรื่องนี้ โทบิ ไม่ใช่แค่คล้าย โอบิโตะ คนเดียวนะครับ ทั้ง อิสึนะ คางามิ ซิซุย หรือแม้กระทั่ง ดันโซ ก็เป็นได้ทั้งนั้น

คุณบอกว่าถ้ามี "อายุตัวละคร ช่วงเวลาในแต่ละเหตุการมากกว่านี้ก็จะเดาได้ง่ายขื้นเยอะ" แต่ถ้าคุณเข้าใจที่ผมอธิบายตรงนี้คุณก็ไม่ต้องเดาอะไรให้ยุ่งยากละครับ *disappoint*
คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้เขาตัด โอบิโตะ กันหมดละครับ แต่ถ้าคุณยังจะยื่นกรานอยู่ละก็ only say upon your way ความคิดใครความคิดมัน ครับ   *dontknow*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 14:13:00 »
@นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

ผมแค่อยากให้คุณเปลี่ยนความคิดก็เท่านั้นแหละครับ เพราะเหตุและผลมันฟังไม่ขี้น *glad*

1.จากตอนที่ 119 - 120 โอบิโตะ เป็น อุจิวะ ที่กากที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นละ ขนาด คาคาชิ เป็น โจนิน แล้ว โอบิโตะ ยังเบิก เนตรวงแหว ไม่ได้เลย

2.ก่อนตายอีกครึ่งตัวของ โอบิโตะ โดนทับจนเละหรือไม่สามารถใช้งานได้ แล้วคุณคิดว่าดวงตามันยังจะเหลือเหรอครับ

3. 9หาง บุก โคโนะฮะ เมื่อ 16 ปีก่อน โทบิ เป็นคนก่อเรื่องและประมือกะรุ่น4ได้อย่างสูสีคุณคิดว่า โอบิโตะ มันจาอายุเท่าไหร่และเทพขนาดเล่นงานอาจารย์ของตัวเองเลยเหรอและยิ่งเป็น มินาโตะ ยิ่งเป็นไปไม่ได้?

4.แค่ลักษณะ ท่าทาง ทรงผม แค่นี้เหรอครับที่คุณเอามาตัดสิน ถ้าพูดถึงเรื่องนี้ โทบิ ไม่ใช่แค่คล้าย โอบิโตะ คนเดียวนะครับ ทั้ง อิสึนะ คางามิ ซิซุย หรือแม้กระทั่ง ดันโซ ก็เป็นได้ทั้งนั้น

คุณบอกว่าถ้ามี "อายุตัวละคร ช่วงเวลาในแต่ละเหตุการมากกว่านี้ก็จะเดาได้ง่ายขื้นเยอะ" แต่ถ้าคุณเข้าใจที่ผมอธิบายตรงนี้คุณก็ไม่ต้องเดาอะไรให้ยุ่งยากละครับ *disappoint*
คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้เขาตัด โอบิโตะ กันหมดละครับ แต่ถ้าคุณยังจะยื่นกรานอยู่ละก็ only say upon your way ความคิดใครความคิดมัน ครับ   *dontknow*
เยี่ยมๆ *number1* *number1* คิด เหมือน กัน

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 14:42:59 »
ตอบ นี่แหละครับ เพราะว่ามันกากนี่แหละ มันถึงเหมาะจะเป็นโทบิ ความอ่อนด้อยความน้อยเนื้อต่ำใจ ทำให้คนเราจากอ่อนแอกลายเป็นคนโหดร้าย ไม่ใช่แค่ในกาตูนหรอกครับชีวิตจิงก็เป็นแบบนั้น ตอนประถม ผมเคยโดนพวกเพื่อนๆล้อทุกวันจนถึงจุดๆนึง มันไม่ไหวแล้วผมระเบิดออกมา เอาไม้ไล่ตีหัวแม่งเรียงตัวเลย หลังจากนั้นไม่มีใครกล้ายุ่งกะผมเลย เป็นหัวโจ๊กของห้องทันที

ตอบ. เพราะร่างมันเละไปแล้วครึ่งซีกมันจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมโทบิจึงแขนขาดแล้วต่อแขนใหม่ได้

ตอบ ถามว่าตอนนี้ นารุโตะ กับซาซึกเกะอายุเท่าไร ทำไม มันถึงเก่งได้ขนาดนี้

ตอบ ดูจากลักษณะแล้วมันเหมือนโอบิโตะมากสุดไงครับ

ตอบ ทุกคนมีเหตผลของตัวเอง
[/quote]
ตอน ตราบเท่าที่ อาจารย์ยังไม่เฉลยว่าโทบิเป็นใครอย่าเพิ่งดูถูกความเห็นคนอื่น
ปล.ถึงโทบิจะไม่ใช่โอบิโตะแต่ผมมั่นใจว่า ต้องมีไรเกี่ยวข้องกะโอบิโตะ เช่นร่างหรือเนตรเป็นของโอบิโตะ แต่วิญญาณของใครอันนี้ไม่รู้
เพราะงั้นตราบเท่าที่มันยังไม่เฉลย อย่าเพิ่งคิดว่าความเห็นตัวเองถูกความเห็นคนอื่นไม่ถูกนะครับ

OBITO = TOBIO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 15:06:06 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 11 พ.ค. 2012 เวลา 14:56:20 »
^
^
^
ใช่แล้ว เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง...
ตราบเท่าที่มันยังไม่เฉลย อย่าเพิ่งคิดว่าความเห็นตัวเองถูก ความเห็นคนอื่นไม่ถูก
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ