หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ  (อ่าน 35361 ครั้ง)

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
Re: ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 18:29:34 »
อืม (ผมจะไม่ออกทะเลแล้วนะ เอาแบบมีสาระ อิอิ ) ผมว่าถ้าอาจารย์จะแต่งให้โทบิคืออิสึนะ คงไม่จำเป็นต้องมีอะไรซับซ้อนขนาดนี้หรอกครับ
ยังมีอีกหลายแนวคิดเกี่ยวกับอิสึนะ ที่ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่อธิบายทุกอย่างได้ คือมันดูน่าจะทำให้เนื้อเรื่องลื่นไหลได้ดีกว่าแนวคิดนี้ คนเขียนไม่จำเป็นต้องเอา
สัมภเวสีคืนชีพ หรือ คาถาย้ายชีพเข้ามาเกี่ยว เท่าที่อ่านมาถามว่ามันเป็นไปได้ไหม ก็เป็นไปได้นะ แต่มันอ่านแล้วขาดความเป็นมืออาชีพอะครับ เหมือนอาจารย์กำลังคิดไม่ออก
เลยต้องเเถเอา อย่างของผมคิดว่าโทบิคือรุ่น 1 อย่างนี้ต้องอาศัยการแถครับ เพราะมันเหมือนทำสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ แต่สำหรับอิสึนะอาจจะไม่มีอะไรซับซ้อนขนาดนี้ก็ได้
อาจจะง่ายๆแค่ว่า อิสึนะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระของมาดาระ แล้วก็ออกไปทำอะไรต่างๆนาๆ คนเขียนกำลังหลอกให้เราคิดมากครับ อิอิ

*้ัhypnotist* *้ัhypnotist* *้ัhypnotist*

คนเขียนหลอกหรือป่าวไม่รุ้  แต่คนในบอร์ดเวปนี้  คิดมากเปนธรรมชาติ  *haha* *haha* *haha*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

-AoM-

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 19:39:13 »
จากตอนที่ 560 มาดาระ น่าจะรู้จักกับ โอโร แหง๋มๆ แต่เรื่องแผนการ อารัยนี่ เก็บไปฟุ้งซ่านคนเดียว ก่อน  *hoho*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 20:18:04 »
อืม (ผมจะไม่ออกทะเลแล้วนะ เอาแบบมีสาระ อิอิ ) ผมว่าถ้าอาจารย์จะแต่งให้โทบิคืออิสึนะ คงไม่จำเป็นต้องมีอะไรซับซ้อนขนาดนี้หรอกครับ
ยังมีอีกหลายแนวคิดเกี่ยวกับอิสึนะ ที่ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่อธิบายทุกอย่างได้ คือมันดูน่าจะทำให้เนื้อเรื่องลื่นไหลได้ดีกว่าแนวคิดนี้ คนเขียนไม่จำเป็นต้องเอา
สัมภเวสีคืนชีพ หรือ คาถาย้ายชีพเข้ามาเกี่ยว เท่าที่อ่านมาถามว่ามันเป็นไปได้ไหม ก็เป็นไปได้นะ แต่มันอ่านแล้วขาดความเป็นมืออาชีพอะครับ เหมือนอาจารย์กำลังคิดไม่ออก
เลยต้องเเถเอา อย่างของผมคิดว่าโทบิคือรุ่น 1 อย่างนี้ต้องอาศัยการแถครับ เพราะมันเหมือนทำสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ แต่สำหรับอิสึนะอาจจะไม่มีอะไรซับซ้อนขนาดนี้ก็ได้
อาจจะง่ายๆแค่ว่า อิสึนะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระของมาดาระ แล้วก็ออกไปทำอะไรต่างๆนาๆ คนเขียนกำลังหลอกให้เราคิดมากครับ อิอิ

*้ัhypnotist* *้ัhypnotist* *้ัhypnotist*

คนเขียนหลอกหรือป่าวไม่รุ้  แต่คนในบอร์ดเวปนี้  คิดมากเปนธรรมชาติ  *haha* *haha* *haha*

มันคือการวิเคราะห์เชิงลึกครับ  *haha*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 22:01:55 โดย Jay_Jay »

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 20:25:34 »
อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น   คาบูโตะ    ว่ากระจอกล่ะ  ทุกวันนี้  มันยังเอาเซลล์ใครต่อเซลล์มารวมกันก็ไม่รู้  เดาไม่ถูกเลยอาจารย์จะโยงเรื่องไปทางไหน  แต่ที่ผมเดาถูกคือ  อิทาจิ  กับ เกะ  จะต้องช่วยกันจัดการคายูโตะ *love*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 21:22:20 »
แล้วร่างโคลนมาดาระนี่ทิ้งหรือยังครับ จะทิ้งก็ระวังเลอะนะ  *haha*
ยังไม่ทิ้งคับ กลัวเลอะ *haha* *haha*

คือเอาความคิดของหลายๆคน มารวมๆกันและหาเหตุผลมาแถน่ะคับ *hoho*

อ้างถึง
มาดาระก้ได้ไปสู้กับรุ่น1 เพื่อขโมยเอาเซลล์หรือDNA ของรุ่น1มา

แล้วนำมาทำการทดลอง โดยมีโอโรจิมารุ ร่วมมือด้วย

เอ่อ ตอนนั้น โอโร มันโตแล้วหรือครับ ที่ท่านบอกร่วมมือกับมาดาระ ช่วยบอกผมที  *attack*
คือ เปนการคาดเดาเฉยๆคับ  *disappoint*

จากตอนที่ 560 มาดาระ น่าจะรู้จักกับ โอโร แหง๋มๆ แต่เรื่องแผนการ อารัยนี่ เก็บไปฟุ้งซ่านคนเดียว ก่อน  *hoho*
ผมก้เอาตอนนี้มาเดาๆด้วยน่ะคับ เลยออกมาเปนแบบนี้

-AoM-

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 21:59:32 »
อ้างถึง
มาดาระก้ได้ไปสู้กับรุ่น1 เพื่อขโมยเอาเซลล์หรือDNA ของรุ่น1มา

แล้วนำมาทำการทดลอง โดยมีโอโรจิมารุ ร่วมมือด้วย

เอ่อ ตอนนั้น โอโร มันโตแล้วหรือครับ ที่ท่านบอกร่วมมือกับมาดาระ ช่วยบอกผมที  *attack*

ผมว่า ตอนนั้น โอโร น่าจะโตแล้วน่ะ ขนาด มาดาระ ตัวจิงยังรู้จัก นางาโตะเลย

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 22:07:19 »
อ้างถึง

ผมว่า ตอนนั้น โอโร น่าจะโตแล้วน่ะ ขนาด มาดาระ ตัวจิงยังรู้จัก นางาโตะเลย

ถ้าสู้กับรุ่น 1 เสร็จแล้วเอาเซลล์ที่ชิงมาได้ มาทดลองทันที แบบนี้โอโรยังไม่เกิดครับ เทียบง่ายๆ ลองนึกภาพรุ่น 3 ตอนหนุ่มกำลังสอนวิชาให้กับโอโรตอนเด็ก
แต่สมัยนั้นฮิรุเซนยังวัยรุ่นอยู่เลยครับ แต่ถ้าเอาเซลล์มาเก็บไว้ก่อน แบบนี้ยังพอไหว

tumpk9

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 22:44:33 »
อ้างถึง

ถ้าสู้กับรุ่น 1 เสร็จแล้วเอาเซลล์ที่ชิงมาได้ มาทดลองทันที แบบนี้โอโรยังไม่เกิดครับ เทียบง่ายๆ ลองนึกภาพรุ่น 3 ตอนหนุ่มกำลังสอนวิชาให้กับโอโรตอนเด็ก
แต่สมัยนั้นฮิรุเซนยังวัยรุ่นอยู่เลยครับ แต่ถ้าเอาเซลล์มาเก็บไว้ก่อน แบบนี้ยังพอไหว

ตามนั้นครับ
ท่าน ลอว์ เมพสวด !!

SourCreamz

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 23:50:30 »
ผมว่าเดาใจผู้เขียนได้ไม่ยาก ลองไล่ดูประเด็นสำคัญที่เนื้อเรื่องพยายามสื่อตั้งแต่ต้นเรื่อง
เนื้อเรื่องจงใจเน้นไปที่ตระกูลอุจิวะตั้งแต่เริ่มเรื่อง เล่าถึงซาสึเกะ
เนื้อเรื่องจงใจเน้นไปที่สัตว์หาง เล่าถึงนารูโตะ
เล่าถึงโอโรจิมารูกับการทดลองแปลกๆ
ทำไมนางาโตะบุกโคโนฮะ จิงๆคือต้องการดูดวิญญาณแค่นั้นเอง แต่นางาโตะเปลี่ยนใจ เลยทำให้โทบิพูดว่าผิดแผน
ที่จิงการดูดวิญญาณไปเพื่อเอาไปแลกอะไรบางอย่างกลับมา
ทำไมอิทาจิพูดว่ามาดาระเป็นอมตะและยังบอกว่ามันขึ้นกับนิยาม

สรุปหยาบๆก็คือ โทบิเป็นคนตระกูลอุจิวะแน่นอน
เนตรสังสาระมีจุดประสงค์เพื่อคืนชีพแน่นอน และหนึ่งในนั้นคือคืนชีพมาดาระ
โทบิมีเซลรุ่นหนึ่งด้วยแน่นอน ไม่งั้นคงไม่รอดตอนโดนไฟสีดำของอิทาจิแล้ว
โทบิใช้เนตรสะกดจิตได้แน่นอน ไม่งั้นคงไม่รู้ที่ซ่อนนางาโตะจากโคนัน
ตอนนี้ไม่ค่อยสงสัยว่าโทบิเป็นใคร แต่ไปสงสัยว่า แผนเนตรจันทราคืออะไร มีจุดประสงค์อะไร
เพราะเนื้อเรื่องนี้ไม่ค่อยเจอใครเป็นคนคิดเลวสักคน เจอแต่คิดดีแต่วิธีการไม่เหมือนกัน

devicry

• *
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 00:32:16 »
ถ้าไม่คิดว่ามันตายแล้วซึ่งผมว่ามันตายแล้ว  ก้อไม่แน่นะ

เรื่องตา  ที่ไม่ปิดก้อสามารถอธิบายได้  เพราะตาเคยบอด

แต่เรื่องอายุนี้ผมว่ามันน่าจะมากกว่าที่เหนตอนสู้กับโคนัน

ผมคิดว่าน่าจะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระ  ไอ้วิชาฝนอะไรนั้น  ที่คืนชีพโคโนฮะ

แต่สงสัยมาก  ถ้าผมเปนอิสึนะ  ผมจะรีบเอาตาอิทาจิมาใส่อย่างไว  จะได้เนตรนิรันดร์ซะเลย

จบข่าว

มันไม่ใช่พี่น้องกันทางสายเลีอด ใส่ไปก็ไม่ได้ เนตนิรันดรหลอกครับ
เงี่อนไข เค้าบอกกันไว้แล้วในเรี่องแล้ว  *shock*

*disappoint* *disappoint* *disappoint*

ใครบอก  เล่มไหน  ตอนที่เท่าไหร่
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 04:21:03 »
ถ้าไม่คิดว่ามันตายแล้วซึ่งผมว่ามันตายแล้ว  ก้อไม่แน่นะ

เรื่องตา  ที่ไม่ปิดก้อสามารถอธิบายได้  เพราะตาเคยบอด

แต่เรื่องอายุนี้ผมว่ามันน่าจะมากกว่าที่เหนตอนสู้กับโคนัน

ผมคิดว่าน่าจะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระ  ไอ้วิชาฝนอะไรนั้น  ที่คืนชีพโคโนฮะ

แต่สงสัยมาก  ถ้าผมเปนอิสึนะ  ผมจะรีบเอาตาอิทาจิมาใส่อย่างไว  จะได้เนตรนิรันดร์ซะเลย

จบข่าว

มันไม่ใช่พี่น้องกันทางสายเลีอด ใส่ไปก็ไม่ได้ เนตนิรันดรหลอกครับ
เงี่อนไข เค้าบอกกันไว้แล้วในเรี่องแล้ว  *shock*

*disappoint* *disappoint* *disappoint*

ใครบอก  เล่มไหน  ตอนที่เท่าไหร่

สรุปแล้วคุณลืมอะป่าว  *disappoint* อิทาจิ อธิบายทุกอย่างเกี่ยวกับเนตให้เกะฟังไง

ตอนอิทาจิสู้กลับเกะ ก่อนอิทาจิจะตาย นี้คือจุดสัมคัญมากมากของเรี่อง แล้วก็ตอน โทบิพูดเรี่องลาวเกี่ยวกับอิทาจิให้เกะฟัง ลองไปอ่านดู  *dontknow* *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 04:40:38 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 05:02:10 »
โทปิ คือ ลูกชู้ของเซียนเต๋า ในตอนไปเที่ยวอังเซียน กับปู่ของจิไรยะ *great*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 08:34:25 »
ผมว่าเดาใจผู้เขียนได้ไม่ยาก ลองไล่ดูประเด็นสำคัญที่เนื้อเรื่องพยายามสื่อตั้งแต่ต้นเรื่อง
เนื้อเรื่องจงใจเน้นไปที่ตระกูลอุจิวะตั้งแต่เริ่มเรื่อง เล่าถึงซาสึเกะ
เนื้อเรื่องจงใจเน้นไปที่สัตว์หาง เล่าถึงนารูโตะ
เล่าถึงโอโรจิมารูกับการทดลองแปลกๆ
ทำไมนางาโตะบุกโคโนฮะ จิงๆคือต้องการดูดวิญญาณแค่นั้นเอง แต่นางาโตะเปลี่ยนใจ เลยทำให้โทบิพูดว่าผิดแผน
ที่จิงการดูดวิญญาณไปเพื่อเอาไปแลกอะไรบางอย่างกลับมา
ทำไมอิทาจิพูดว่ามาดาระเป็นอมตะและยังบอกว่ามันขึ้นกับนิยาม

สรุปหยาบๆก็คือ โทบิเป็นคนตระกูลอุจิวะแน่นอน
เนตรสังสาระมีจุดประสงค์เพื่อคืนชีพแน่นอน และหนึ่งในนั้นคือคืนชีพมาดาระ
โทบิมีเซลรุ่นหนึ่งด้วยแน่นอน ไม่งั้นคงไม่รอดตอนโดนไฟสีดำของอิทาจิแล้ว
โทบิใช้เนตรสะกดจิตได้แน่นอน ไม่งั้นคงไม่รู้ที่ซ่อนนางาโตะจากโคนัน
ตอนนี้ไม่ค่อยสงสัยว่าโทบิเป็นใคร แต่ไปสงสัยว่า แผนเนตรจันทราคืออะไร มีจุดประสงค์อะไร
เพราะเนื้อเรื่องนี้ไม่ค่อยเจอใครเป็นคนคิดเลวสักคน เจอแต่คิดดีแต่วิธีการไม่เหมือนกัน
ผมว่า โทบิมีเซลรุ่น 1 ทั้งตัวแหละครับ
สังเกตดู สีผิวที่หน้า ที่แขนสองข้าง สีออกคล้ำนิดๆ เหมือนสีแขนดันโซ ข้างที่ฝังเซลรุ่น 1 แต่ผมเชื่อว่ามันเปนคนตระกูลอุจิวะ ที่มีชีวิตและจิตใจ และน่าจะอายุมากด้วย เพราะดูมันรู้เรื่องราวต่างๆของอุจิวะและโลกนินจามากกว่ามาดาระอีก และคงเก่งวิชาแพทย์ด้วยเพราะนินจาธรรมดาคงไม่ควักตาหรือใส่ตาให้ใครเหมือนเปนเรื่องง่ายๆหรอก
   ปล.สำหรับผมแล้วเรียกเซตสึและเซลรุ่น 1 ต่างกันนะ
        เซตสึมีแค่คนเดียว คือ ไอว่านหางจรเข้ ส่วนที่เหลือเปนร่างแยกมัน
        ส่วนเซลหรือ DNA รุ่น 1 คือสิ่งที่คนนำไปฝังในร่างกายตน ทั้งดันโซ มาดาระ และโทบิ

devicry

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 16:20:17 »

จบข่าว

สรุปแล้วคุณลืมอะป่าว  *disappoint* อิทาจิ อธิบายทุกอย่างเกี่ยวกับเนตให้เกะฟังไง

ตอนอิทาจิสู้กลับเกะ ก่อนอิทาจิจะตาย นี้คือจุดสัมคัญมากมากของเรี่อง แล้วก็ตอน โทบิพูดเรี่องลาวเกี่ยวกับอิทาจิให้เกะฟัง ลองไปอ่านดู  *dontknow* *dead*

ผมไม่ลืมหรอก  แต่ที่ผมรู้คือ  เงื่อนไขอยุ่ที่เปลี่ยนเนตร [ไม่ใช่เนต นะ]  กับคนในตระกูล

และต้องเปนคนที่เบิกเนตร [ไม่ใช่เนต นะ] กระจกเงาหมื่นบุพผา

ผมถึงถามคุณไงว่าคุณอ้างอิงมาจากไหนเพราะที่ผมอ่าน  อาจจะแปลผิดไปจากที่คุณอ่านก้อได้

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: จ. 26 มี.ค. 2012 เวลา 16:56:37 »
มันต้องเอา กระจกเงาหมื่นบุปผามาใส่ ถึงจะได้เนตรนิรันดิ์มาไม่ใช่หรอ *้ัdoubt*
แล้วตัวเองก้ต้องเบิกเนตร กระจกเงาได้ด้วยนะ คือต้องมีเนตรของคน2คนที่สามารถเบิกกระจกเงาได้แล้ว
ถึงจะได้เนตรนิรันดิ์  น่าจะแบบนี้นะ ถ้าผมจำและเข้าใจไม่ผิด

เพราะดูอย่างอิทาจิ กับเกะดิ ต่างคนต่างมีกระจกเงา เลยได้เนตรนิรันดิ์มา
มาดาระกับอิสึนะ ก้เหมือนกัน  เพราะงั้น เงื่อนไขก้น่าจะเปนอย่างที่ผมบอกไปข้างบนนะ

จบข่าว

คือ ผมคิดว่า อิสึนะ ถึงใส่ไปก้ไม่น่าจะได้เนตรนิรันดิ์มา เพราะตาตัวเองก้ให้พี่ไปแล้ว
แล้วก้ในเรื่องยังไม่มีการ ยกตาตัวเองที่เปนกระจกเงาให้คนอื่นไป แล้วเอาของคนอื่นมาใส่แทน
เพราะงั้นเลยคิดว่า ไม่น่าจะมีผล เจ้าตัวคงรุ้อยุ่แล้วหรือไม่ก้จะให้ซาสึเกะช่วยทำสงคราม
ถึงได้ปลูกฝังความเกลียดชังให้ซาสึเกะ

ปล.ความเหนส่วนตัว *้ัิalone*