หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ  (อ่าน 35358 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ
« เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 13:53:46 »
ความจิงแล้ว โทบิ อาจจะเปน อุจิวะ อิสึนะ ก้ได้

วิชาสัมผวสีคืนชีพ  คือวิชาที่ใช้เพื่อเรียกวิญญาณคนตาย กลับมาในโลกได้

อิสึนะ อาจจะตายหลังจากที่ได้ให้ดวงตาแก่มาดาระไป และหลังจากนั้น มาดาระก้ได้ไปสู้กับรุ่น1 เพื่อขโมยเอาเซลล์หรือDNA ของรุ่น1มา

แล้วนำมาทำการทดลอง โดยมีโอโรจิมารุ ร่วมมือด้วย  แล้วนำมาทดลองกับร่างของอิสึนะ และใช้คาถา สัมผเวสีคืนชีพ เรียกวิญญาณของอิสึนะ

กลับมา เพื่อให้ทดลองพลังให้ดู พอทดลองดูแล้วเหนว่าได้ผล มาดาระ เลยนำมาปลูกถ่ายใส่ตัวเองมั่ง

และหลังจากนั้นก้สามารถเบิกเนตรสังสาระได้ในที่่สุด และเพื่อรวบรวมสัตว์หางและทำแผนการ เนตรจันทรา ให้สำเร็จ

และมาดาระ ได้ให้โอโรจิมารุ ใช้คาถาย้ายวิญญาณ ย้ายวิญญาณของอิสึนะ ไปอยุ่ในร่างของโอบิโตะ

มาดาระกับอิสึนะ เลยต้องตามล่าสัตว์หาง แต่มาดาระ ดันมาตายไปซะก่อน เลยให้อิสึนะในร่างของโอบิโตะเอาเนตรสังสาระไปไว้ที่นางาโตะ

เพื่อว่าซักวัน นางาโตะ จะใช้พลังของเนตรสังสาระได้ แล้วอิสึนะ จะมาบอกให้นางาโตะ เรียกมาดาระกลับมาด้วยพลังของเนตรสังสาระ

และระหว่างนั้นอิสึนะ หรือ โทบิ ก้ได้ฝึกใช้เนตรวงแหวนของโอบิโตะจนเชี่ยวชาญ เพราะอิสึนะมีความสามารถในการใช้เนตรวงแหวนอยุ่แล้ว

จนสามารถใช้คาถามิติ ได้อย่างชำนาญ แต่ด้วยความที่ ไม่ใช่เนตรของตัวเองหรือร่างกายของตัวเองที่แท้จิง

เลยทำให้ไม่สามารถเบิกเนตรกระจกเงาได้

แบบนี้ำพอจะเปนไปได้มั้ยคับ ลองอ่านดูแล้วถ้าใครมีข้อขัดแย้งหรือเหตุผลอะไร ก้เอามาบอกผมด้วยนะคับ *great*

banksoi5

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 15:27:07 »
มันผิดคั้งแต่อุจิวะ อิสึนะแล้ว
ต้องอุจิวะ ...ต่างหาก
55555555555555555555555+ *haha*

daznobest

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ทฤษดีใหม่ ของโทบิ เอาไปอ่านดูขำๆนะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 15:50:05 »
จริงหรอ

kaofever

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ไม่ได้รู้มากมายอะไร...แค่อ่านหลายรอบแค่นั้นเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 15:54:54 »
มันเบิกเนตรได้ตั้งแต่ก่อนตายแล้วไม่ใช่หรอ *disappoint*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 16:02:58 »
ก้อ่านดูดีๆ ผมไม่ได้บอกว่ามันเบิกปุ้บตายปั้บนี่ ในหนังสือก้ไม่ได้บอกจิงมะ ก้เลยเดามาเปนยังงี้

คือผมจะบอกว่า เบิกมาได้แล้ว มันก้จะรวบรวมสัตว์หางเพื่อทำ10หาง และทำแผนการเนตรจันทราให้สำเร็จ แต่มันตายซะก่อน

สรุปแล้วก้คือ มันเบิกได้ก่อนตาย แต่หลังจากเบิกได้ นานแค่ไหนกว่ามันจะตาย ไม่มีใครรู้ *great*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 16:56:52 »
อืมม...เข้าท่าแฮะ ผมก้อว่าน่าจะเป็นไปได้นะ
แต่ผมยังข้องใจ ที่โทบิมันบอกกับโคนันว่า มันเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ แล้วมันเอาไปให้ตอนไหนเหรอ ?? (อันนี้นอกเรื่องแระ ^^)
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:23:06 »
อืมม...เข้าท่าแฮะ ผมก้อว่าน่าจะเป็นไปได้นะ
แต่ผมยังข้องใจ ที่โทบิมันบอกกับโคนันว่า มันเป็นคนมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ แล้วมันเอาไปให้ตอนไหนเหรอ ?? (อันนี้นอกเรื่องแระ ^^)
คืออาจจะเปนเรื่องเมื่อนานมาแล้วนะคับ  ตอนก่อนที่มาดาระจะตาย

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:29:54 »
ความจิงแล้ว โทบิ อาจจะเปน อุจิวะ อิสึนะ ก้ได้

วิชาสัมผวสีคืนชีพ  คือวิชาที่ใช้เพื่อเรียกวิญญาณคนตาย กลับมาในโลกได้

อิสึนะ อาจจะตายหลังจากที่ได้ให้ดวงตาแก่มาดาระไป และหลังจากนั้น มาดาระก้ได้ไปสู้กับรุ่น1 เพื่อขโมยเอาเซลล์หรือDNA ของรุ่น1มา

แล้วนำมาทำการทดลอง โดยมีโอโรจิมารุ ร่วมมือด้วย  แล้วนำมาทดลองกับร่างของอิสึนะ และใช้คาถา สัมผเวสีคืนชีพ เรียกวิญญาณของอิสึนะ

กลับมา เพื่อให้ทดลองพลังให้ดู พอทดลองดูแล้วเหนว่าได้ผล มาดาระ เลยนำมาปลูกถ่ายใส่ตัวเองมั่ง

และหลังจากนั้นก้สามารถเบิกเนตรสังสาระได้ในที่่สุด และเพื่อรวบรวมสัตว์หางและทำแผนการ เนตรจันทรา ให้สำเร็จ

และมาดาระ ได้ให้โอโรจิมารุ ใช้คาถาย้ายวิญญาณ ย้ายวิญญาณของอิสึนะ ไปอยุ่ในร่างของโอบิโตะ

มาดาระกับอิสึนะ เลยต้องตามล่าสัตว์หาง แต่มาดาระ ดันมาตายไปซะก่อน เลยให้อิสึนะในร่างของโอบิโตะเอาเนตรสังสาระไปไว้ที่นางาโตะ

เพื่อว่าซักวัน นางาโตะ จะใช้พลังของเนตรสังสาระได้ แล้วอิสึนะ จะมาบอกให้นางาโตะ เรียกมาดาระกลับมาด้วยพลังของเนตรสังสาระ

และระหว่างนั้นอิสึนะ หรือ โทบิ ก้ได้ฝึกใช้เนตรวงแหวนของโอบิโตะจนเชี่ยวชาญ เพราะอิสึนะมีความสามารถในการใช้เนตรวงแหวนอยุ่แล้ว

จนสามารถใช้คาถามิติ ได้อย่างชำนาญ แต่ด้วยความที่ ไม่ใช่เนตรของตัวเองหรือร่างกายของตัวเองที่แท้จิง

เลยทำให้ไม่สามารถเบิกเนตรกระจกเงาได้

แบบนี้ำพอจะเปนไปได้มั้ยคับ ลองอ่านดูแล้วถ้าใครมีข้อขัดแย้งหรือเหตุผลอะไร ก้เอามาบอกผมด้วยนะคับ *great*

เอาตามผมคิดน่ะ
โทบิมีเนตกระจกเหงาหมี่นบุกษาแน่นอน แต่คนเขียนเค้ายังไม่ให้เราเห็นเอง ว่ามีรูปแบบเป็นไง (ดวงตาของโทบิ)
อย่าง คาคาชิ เนตนั้นก็ไม่ใช้ของเค้า ยังใช้กระจกเหงาได้ ประเด่นที่ว่า ไม่ใช่เนตตัวเองแล้วใช้กระจกเหงาไม่ได้ก็ตกไป
เรี่องสีผิวของโทบิอีก ที่ว่าดำเหมีอนคนตายอันนี้ก็ เดาได้หลายทางผมจะยกตัวอย่างเช่น อาจจะเป็นเชลแบบเดียวกับเช็ดสึ ขาวดำก็ได้ แถมข้างเดียวกันอีก
โทบิก็อาจเหมีอนกัน ช้ายขาว ขวาดำ เพราะเรายังไม่เห็นด้านช้ายเป็นไง เพราะคนเขียนยังทำไว้ให้เดาอยู่

สรุปคื่อ มันเป็นไปได้หลายทางเลีอก
แล้วผมยังเชื่ออีกว่า มาดาระ ไม่เคยรู้จัก โอโรแน่นอน
ตอนโอโร เข้าแสงอุษา คือโทบิบงการทุกอย่างแล้ว มาดาระน้าจะตายจากตรงนั้นไปนานแล้วแน่นอน
แล้ว อิทาจิ กับ เพนนางาโตะ คิดว่าโทบิคือ มาดาระ ยิ่งเล่ม 57 ยิ่งยื่นยัน
แล้วผมคิดว่า คนที่แนะนำ วิชาต่างๆ เกี่ยวกับเนตกระจกเหงาให้อิทาจิ น้าจะเป็นโทบิ นี้และเพราะมันตอนนั้นอ้างตัวว่าเป็นมาดาระ
เรี่องต่างๆ เกี่ยวกับวิชาเนตมันน้าจะรู้ดี

ทุกอย่างคือการเดาจากมุมมองส่วนตัวผมน่ะครับ
 *number1* *number1* *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:32:14 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:35:57 »
ถ้าไม่คิดว่ามันตายแล้วซึ่งผมว่ามันตายแล้ว  ก้อไม่แน่นะ

เรื่องตา  ที่ไม่ปิดก้อสามารถอธิบายได้  เพราะตาเคยบอด

แต่เรื่องอายุนี้ผมว่ามันน่าจะมากกว่าที่เหนตอนสู้กับโคนัน

ผมคิดว่าน่าจะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระ  ไอ้วิชาฝนอะไรนั้น  ที่คืนชีพโคโนฮะ

แต่สงสัยมาก  ถ้าผมเปนอิสึนะ  ผมจะรีบเอาตาอิทาจิมาใส่อย่างไว  จะได้เนตรนิรันดร์ซะเลย

จบข่าว

หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:42:58 »
ถ้าไม่คิดว่ามันตายแล้วซึ่งผมว่ามันตายแล้ว  ก้อไม่แน่นะ

เรื่องตา  ที่ไม่ปิดก้อสามารถอธิบายได้  เพราะตาเคยบอด

แต่เรื่องอายุนี้ผมว่ามันน่าจะมากกว่าที่เหนตอนสู้กับโคนัน

ผมคิดว่าน่าจะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระ  ไอ้วิชาฝนอะไรนั้น  ที่คืนชีพโคโนฮะ

แต่สงสัยมาก  ถ้าผมเปนอิสึนะ  ผมจะรีบเอาตาอิทาจิมาใส่อย่างไว  จะได้เนตรนิรันดร์ซะเลย

จบข่าว

มันไม่ใช่พี่น้องกันทางสายเลีอด ใส่ไปก็ไม่ได้ เนตนิรันดรหลอกครับ
เงี่อนไข เค้าบอกกันไว้แล้วในเรี่องแล้ว  *shock*

*disappoint* *disappoint* *disappoint*

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:47:25 »

จบข่าว

มันไม่ใช่พี่น้องกันทางสายเลีอด ใส่ไปก็ไม่ได้ เนตนิรันดรหลอกครับ
เงี่อนไข เค้าบอกกันไว้แล้วในเรี่องแล้ว  *shock*

*disappoint* *disappoint* *disappoint*

จิงอะ  ตอนที่บอกนี่เล่มไหนจำได้ป่าว
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:48:46 »
แล้วร่างโคลนมาดาระนี่ทิ้งหรือยังครับ จะทิ้งก็ระวังเลอะนะ  *haha*

LM

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:49:58 »
ผมคิดใว้แบบนี้ตั้งนานแล้ว  *dontknow*
มันคงตอบคำถามได้หลายคำถาม

1.มาดาระทำไมถึงตาย --ใช้สังสาระชุบชีวิตน้องชายตัวเอง

2.โทบิทำไมหน้าแก่--ก็น้องชายมาดาระ ก็ต้องแก่เป็นธรรมดา

3.โทบิทำไมต้องสะสมเนตรใว้มากมาย--ก็มันไม่มีตาเป็นของตัวเองนินา ตายกให้มาดาระไปแล้ว

4.โทบิทำไมรู้เรื่อง10หาง เนตรจันทรา ความลับต่างๆของเนตรวงแหวน--ก็มันคือน้องชายมาดาระไง ไม่รู้ก็แปลก

5.โทบิ ทำไมไม่เคยใช้เทพวายุ--ก็ใช้ไม่ได้นะสิ ตาที่มี ไม่ใช่ตาตัวเอง ก็แค่เอาของคนอื่นมาใส่ เหมือน คาคาชิ ดันโซ ก็ใช้เทพวายุไม่ได้

6.ทำไมมาดาระใว้ใจโทบิ ฝากเนตรสังสาระ ใว้ แล้ววางแผนต่างๆมากมายด้วยกัน แล้วมาดาระก็ใว้ใจโทบิว่า จะให้ นางาโตะชุบชีวิต มาดาระ ด้วยเนตรสังสาระ--ก็น้องชายตัวเองก็ใว้ใจนะสิ

7.ทำไมโทบิ แค้น โคโนฮะ แค้น อุจิฮะ --ก็แค้นนะสิ เพราะโทบิคือน้องชายมาดาระ

8.ทำไมโทบิถึง เก่งพอๆกับ รุ่น 4--น้องชายมาดาระฝีมือก็คงไม่ต่างกับพี่มากนัก ถ้าเป็นตอนที่มันยังไม่ได้ให้เนตร มาดาระไป เผลอๆ รุ่น4สู้ไม่ได้ด้วยซ้ำ

มีอีกหลายอย่างที่ โทบิสมควรจะเป็น น้องชายของมาดาระ ถ้าเป็นจริงๆ เนื้อเรื่องก็คง สมเหตุสมผล นะผมว่า ผมคิดแบบนี้มาตั้งนานแล้ว

tumpk9

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 17:54:29 »
อ้างถึง
มาดาระก้ได้ไปสู้กับรุ่น1 เพื่อขโมยเอาเซลล์หรือDNA ของรุ่น1มา

แล้วนำมาทำการทดลอง โดยมีโอโรจิมารุ ร่วมมือด้วย

เอ่อ ตอนนั้น โอโร มันโตแล้วหรือครับ ที่ท่านบอกร่วมมือกับมาดาระ ช่วยบอกผมที  *attack*

ท่าน ลอว์ เมพสวด !!

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 18:14:16 »
อืม (ผมจะไม่ออกทะเลแล้วนะ เอาแบบมีสาระ อิอิ ) ผมว่าถ้าอาจารย์จะแต่งให้โทบิคืออิสึนะ คงไม่จำเป็นต้องมีอะไรซับซ้อนขนาดนี้หรอกครับ
ยังมีอีกหลายแนวคิดเกี่ยวกับอิสึนะ ที่ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่อธิบายทุกอย่างได้ คือมันดูน่าจะทำให้เนื้อเรื่องลื่นไหลได้ดีกว่าแนวคิดนี้ คนเขียนไม่จำเป็นต้องเอา
สัมภเวสีคืนชีพ หรือ คาถาย้ายชีพเข้ามาเกี่ยว เท่าที่อ่านมาถามว่ามันเป็นไปได้ไหม ก็เป็นไปได้นะ แต่มันอ่านแล้วขาดความเป็นมืออาชีพอะครับ เหมือนอาจารย์กำลังคิดไม่ออก
เลยต้องเเถเอา อย่างของผมคิดว่าโทบิคือรุ่น 1 อย่างนี้ต้องอาศัยการแถครับ เพราะมันเหมือนทำสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ แต่สำหรับอิสึนะอาจจะไม่มีอะไรซับซ้อนขนาดนี้ก็ได้
อาจจะง่ายๆแค่ว่า อิสึนะคืนชีพด้วยเนตรสังสาระของมาดาระ แล้วก็ออกไปทำอะไรต่างๆนาๆ คนเขียนกำลังหลอกให้เราคิดมากครับ อิอิ

*้ัhypnotist* *้ัhypnotist* *้ัhypnotist*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 25 มี.ค. 2012 เวลา 18:15:55 โดย Jay_Jay »