หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....  (อ่าน 72730 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 06:30:37 »
จากที่ผมสังเกตุ ผมว่าเป็นไปไม่ที่ โทบิจะระเบิด ซูซาโนะ หรือ จะใช้อะไรที่เป็นพลังกระจกเงาหมื่นบุฝผา เพราะถ้าอย่างงั้นมันจะตุนเนตรไว้เพื่ออะไรหละ มันก็เปลี่ยนตาของมันเป็น กระจกเงาหมื่นบุฝผานิรันดร์ ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอไม่บอดไม่ดับ แถมใช้พลังได้สะดวกสบายและรุนแรงกว่าเดิมอีก และรู้สึกว่า มันดาระ ไม่เห็นมีแนวโน้มว่ามันจะดุนเนตรวงแหวนเหมือน โทบิ เลยนะ
เหมือนการใช้เนตรวงแหวนของ โทบิ จะอยู่ในเคสเดียวกับ ดันโซ และ คาคาชิ เลย

และอีกอย่าง ความสามารถเนตรวงแหวนธรรมดา ทำได้เยอะกว่านั้นครับเช่น

สะกดจิต เป็น เคสของ ซิซุย
copyวิชา ของ คาคาชิ
ล้วงความลับ ของ โทบิ (กรณีนี้ยังไม่แน่ชัด)
คาถาลวงตา ของ อิทาจิ
อิซึนางิ ของ โทบิ
อ่านจันทรา ของ อิทาจิ
และ กลืนกินมิติ(เคสของ คาคาชิ ที่เป็นกระจกเงาหมื่นธรรมดา)

ส่วน กระจกเงาหมื่นบุฝผา หรือ กระจกเงาหมื่นบุฝผานิรันดร์ จะเน้นไปที่ การพัฒนาเทพวายุ และก็ เวทีสุริยา มากกว่าครับ
*splash*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

coordinators

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 09:47:45 »
โทบิ คือ มาดาระ แน่นอน ส่วน มาดาระ ที่ คาบูโตะ ใช้คาถา สัพเวสี ก็คือน้องชายของมาดาระ ต่างหาก นี่เราคาดการจาก ดู นารูโตะ ตอนซาสึเกะ สู้กับ อิทาจิ มีการเล่าให้ฟัง แล้วกับคำพูดของ มาดาระ ที่บอกว่า น้องชายทิ้งไว้ให้

sattkon

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 10:15:45 »
โทบิ คือ มาดาระ แน่นอน ส่วน มาดาระ ที่ คาบูโตะ ใช้คาถา สัพเวสี ก็คือน้องชายของมาดาระ ต่างหาก นี่เราคาดการจาก ดู นารูโตะ ตอนซาสึเกะ สู้กับ อิทาจิ มีการเล่าให้ฟัง แล้วกับคำพูดของ มาดาระ ที่บอกว่า น้องชายทิ้งไว้ให้

ท่านนี้ก็จะมั่วไปไหน ซึจิคาเงะ มันก็ confirm แล้วว่าที่ คาบูโตะ อัญเชิญมาหนะ คือ มันดาระ *disappoint*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

momothedog

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 15:35:40 »
คุณ momothedog  ตอนไหนหรอที่ว่ามันเปลี่ยนอยุ่บ่อยๆ *้ัdoubt*

จะลองกลับไปหาอ่าน และสังเกตุดูมั่ง *้ัread*

นี่คือ 1 ฉาก ...

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 15:43:19 »
ไม่เห็นมันจะเปลี่ยนเลยอ้ะ  *disappoint*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 16:33:30 »
ยังไม่มีฉากไหนยืนยันได้ว่าโทบิควบคุมเนตรวงแหวนได้ ที่เรามองไม่เห็นเพราะเงาของหน้ากากมันบัง
ลองกลับไปอ่านตอนที่โทบิเปิดเผยว่าตัวเองคือมาดาระดูครับ ฉากนั้นโทบิคุยกับโคนันและเพนอยู่ บังเอิญมีฟ้าผ่าลงมา เพราะมีแสงจ้าจากฟ้าผ่า
ทำให้สังเกตเห็นเนตรวงแหวนใต้หน้ากาก แปลว่าถ้าไม่มีแสงส่องเข้าไป ก็คงจะมองไม่เห็น ใต้หน้ากากมันมืดมาก

นี่เป็นเหตุผลนึงที่ว่าทำไมบางทีเราก็มองไม่เห็นเนตรวงแหวนของโทบิ ส่วนตัวผมคิดว่ามันออกแบบหน้ากากให้คนไม่ค่อยเห็นเองต่างหาก

MicMaple

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 17:06:38 »
ยังไม่มีฉากไหนยืนยันได้ว่าโทบิควบคุมเนตรวงแหวนได้ ที่เรามองไม่เห็นเพราะเงาของหน้ากากมันบัง
ลองกลับไปอ่านตอนที่โทบิเปิดเผยว่าตัวเองคือมาดาระดูครับ ฉากนั้นโทบิคุยกับโคนันและเพนอยู่ บังเอิญมีฟ้าผ่าลงมา เพราะมีแสงจ้าจากฟ้าผ่า
ทำให้สังเกตเห็นเนตรวงแหวนใต้หน้ากาก แปลว่าถ้าไม่มีแสงส่องเข้าไป ก็คงจะมองไม่เห็น ใต้หน้ากากมันมืดมาก

นี่เป็นเหตุผลนึงที่ว่าทำไมบางทีเราก็มองไม่เห็นเนตรวงแหวนของโทบิ ส่วนตัวผมคิดว่ามันออกแบบหน้ากากให้คนไม่ค่อยเห็นเองต่างหาก

ส่วนตัวคิดว่าโทบิไม่ใช่ตระกูลอุจิวะเพราะเหตุผลนี้แหละครับ
เปลี่ยนโหมดเนตรไม่ได้คล้ายกับนางาโตะและคาคาชิ
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: อ. 27 มี.ค. 2012 เวลา 18:23:34 »

ส่วนตัวคิดว่าโทบิไม่ใช่ตระกูลอุจิวะเพราะเหตุผลนี้แหละครับ
เปลี่ยนโหมดเนตรไม่ได้คล้ายกับนางาโตะและคาคาชิ
ไม่ได้จะเถียงนะครับ แค่มาแสดงความเห็นเรื่องเนตรของนางาโตะ
   พวกเราต่างก้อรู้ว่า ตอนเด็กประมาณ 4 ขวบนางาโตะเคยใช้เนตรสังสาระฆ่าคน 2 ครั้ง แต่ละครั้งทำโดยไม่รู้ตัวและจำไม่ได้
   ครั้งที่ 1 ตอนเหนพ่อแม่โดนนินจาโคโนฮะฆ่าตาย แล้วมันก้อสลบฟื้นขึ้นมาอีกทีนินจาสองคนนั้นตายแล้ว แต่เนตรนางาโตะกลับเป็นปกติ
   ครั้งที่ 2 ตอนฆ่านินจาที่จะมาทำร้ายยาฮิโกะ ตอนนั้นเนตรมันปรากฏเปนสังสาระ และมันก้อจำอะไรไม่ได้อีกแล้ว
   ปล,ส่วนตัวคิดว่าเนตรของนางาโตะปิดเปิดได้นะ แต่ที่เราไม่เหนมันปิดก้อเพราะมันต้องใช้เนตรตลอดเวลา เพราะมันต้องใช้เนตรควบคุมร่างเพนทั้งหก และม่านฝนในหมู่บ้านเพื่อป้องกันผู้บุกรุกต่างหาก
   ถ้าจะเอาแค่เรื่องเนตรปิดเปิดได้มาตัดสินว่าเปนเนตรเจ้าตัวหรือเปล่านั้น มันไม่ค่อยสมเหตุสมผลนัก เพราะเซียนเต๋าเจ้าของเนตรแท้ๆเรายังไม่เห็นว่าปิดเนตร(ที่เรายังไม่เหนทั้งเซียนเต๋า นางาโตะ คาคาชิ และโทบิ ปิดเปิดเนตร อาจเปนเพราะอาจารย์เขายังไม่กล่าวถึงมากกว่า)

pozamiki

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 04:58:37 »
ไม่ได้จะเถียงนะครับ แค่มาแสดงความเห็นเรื่องเนตรของนางาโตะ
   พวกเราต่างก้อรู้ว่า ตอนเด็กประมาณ 4 ขวบนางาโตะเคยใช้เนตรสังสาระฆ่าคน 2 ครั้ง แต่ละครั้งทำโดยไม่รู้ตัวและจำไม่ได้
   ครั้งที่ 1 ตอนเหนพ่อแม่โดนนินจาโคโนฮะฆ่าตาย แล้วมันก้อสลบฟื้นขึ้นมาอีกทีนินจาสองคนนั้นตายแล้ว แต่เนตรนางาโตะกลับเป็นปกติ
   ครั้งที่ 2 ตอนฆ่านินจาที่จะมาทำร้ายยาฮิโกะ ตอนนั้นเนตรมันปรากฏเปนสังสาระ และมันก้อจำอะไรไม่ได้อีกแล้ว
   ปล,ส่วนตัวคิดว่าเนตรของนางาโตะปิดเปิดได้นะ แต่ที่เราไม่เหนมันปิดก้อเพราะมันต้องใช้เนตรตลอดเวลา เพราะมันต้องใช้เนตรควบคุมร่างเพนทั้งหก และม่านฝนในหมู่บ้านเพื่อป้องกันผู้บุกรุกต่างหาก
   ถ้าจะเอาแค่เรื่องเนตรปิดเปิดได้มาตัดสินว่าเปนเนตรเจ้าตัวหรือเปล่านั้น มันไม่ค่อยสมเหตุสมผลนัก เพราะเซียนเต๋าเจ้าของเนตรแท้ๆเรายังไม่เห็นว่าปิดเนตร(ที่เรายังไม่เหนทั้งเซียนเต๋า นางาโตะ คาคาชิ และโทบิ ปิดเปิดเนตร อาจเปนเพราะอาจารย์เขายังไม่กล่าวถึงมากกว่า)

สังสาระอาจเปิดตลอดนะ แต่นางาโตะตอนเด็กผมมันเกาหลีปิดหน้าปิดตา ตลอดเวลาต่างหากเราจึงไม่มีใครเหรกระทั่งพวกเซนนินในตำนาน ไม่งั้นนางาโตะน่าจะเสร็จโอโรจิมารุไปแล้ว ห้าๆๆๆ

MicMaple

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 06:16:05 »

สังสาระอาจเปิดตลอดนะ แต่นางาโตะตอนเด็กผมมันเกาหลีปิดหน้าปิดตา ตลอดเวลาต่างหากเราจึงไม่มีใครเหรกระทั่งพวกเซนนินในตำนาน ไม่งั้นนางาโตะน่าจะเสร็จโอโรจิมารุไปแล้ว ห้าๆๆๆ
สำหรับ เนตรสังสาระ
ถ้าอ้างอิงวิธีเบิกตามของมาดาระ
เนตรวงแหวน>เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผา>เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์>มีพลังของเซนจู>เนตรสังสาระ
และ "สามารถสับเปลี่ยนเนตรระหว่าง ธรรมดา เนตรวงแหวน เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ เนตรสังสาระ ได้"
เป็นเหตุผลที่โทบิและนางาโตะเปลี่ยนเนตรไปมาไม่ได้ เพราะเอาเนตรคนอื่นมาใส่นั่นเอง(โทบิและนางาโตะเอาเนตรมาดาระมาใส่)
นี่คือข้อพิสูจน์ครับว่า เวลาเอาเนตรคนอื่นมาใส่แล้วจะเปลี่ยนโหมดไม่ได้ ก็คงไม่เคยเห็นเนตรโทบิกับนางาโตะโหมดปกติหรือตาดำ
เมเปิ้ลเถื่อนเซิฟสนุกๆwww.micmaple.net

sattkon

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 09:53:11 »
อาจจะเป็นไปได้นะว่า โทบิ ไม่ใช่ อุจิวะ เพราะมันตะตุนเนตรเยอะๆไว้ทำไมหละ ถ้าเป็น อุจิวะ จริง แค่ให้กระเงานิรันดร์ แล้วไปพัฒนาก็จบมะใช่เหรอ  *disappoint*

ooae

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 13:49:08 »
มันคงเก็บมาใว้ใช่ อินาสึงิ มั้งคับ
....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 14:00:24 »
มันคงเก็บมาใว้ใช่ อินาสึงิ มั้งคับ
เอ่อ วิชานั้น มันเรียกว่า อิซานางิ ไม่ใช่หรอคับ *disappoint*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 14:17:18 »
 *great*เพื่อ อิสึนางิ อิซานางิ อิโซนางิ อิโซย อิจ้วย เอ้ย *้ั์shock3* *haha*