หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....  (อ่าน 72932 ครั้ง)

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....
« เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 08:34:34 »
พอดีผมได้เข้าไปหาข้อมูลของเนตรวงแหวนมา แล้วก็ได้เขาเงื่อนไขและความสามารถนี้เข้าครับ

5.เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุบผานิรันดร์ เป็นเนตรขั้นต่อจากเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุบผาจะเบิกได้โดยการ ฆ่าพี่น้องที่มีเนตรวงแหวนเหมือนกัน และ เอามาใส่ในดวงตาของตัวเอง โดยคนๆนั้นจะมีชิวิตอมตะ และ ตาไม่บอดอีกต่อไป พร้อมทั้งรับบาปทั้ง 7 โดยที่ตนเองไม่มีวันที่จะได้ตายอีกเลย

และ

หมายเหตุ ผลกระทบ จากการใช้ เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผา คือจะไม่ได้รับแสงสว่างอีกต่อไป ซึ่งนั่นก็คือ ตาบอดนั่นเองอุจิวะ อิทาจิ ได้พูดไว้ในตอน 386 แต่เนตรหมื่นบุปผานิรันดร์ของมาดาระและเนตรหมื่นบุปผาเพลิงอัคคีของโยคุอุจิจะไม่ได้รับผลกระทบนี้ เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ จะใช้เนตรนี่เท่าไรก็ได้ เพราะเนตรนี่จะไม่มีวันกลับไปตาบอดอีกได้อีก แล้วจะมีชีวิตที่เป็นอมตะ ไม่มีวันตาย *shock* *rip*

ถ้าเป็นอย่างั้นจริงๆ เกะ ก็ฆ่า โตะ สบายสิครับ *great* แต่นะ โตะ เป็นพระเอกจะตายได้ไง *disappoint*
แต่ก็นะ การ์ตูนมันคงไม่ทำให้เนตรวงแหวน over ขนาดนี้หรอก แต่มันดันมีแหล่งอ้างอิงที่ตรงกัน หลายwebด้วยสิ *glad*

อ้างอิงจาก
http://narutoclub-hit.blogspot.com/2011/07/download-naruto-shippuuden.html

และ  http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%94_(%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B9%89%E0%B9%82%E0%B8%AE%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B8%B0)

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 12:33:18 »
มันก็แค่เรื่องที่คนเขียนขึ้นมาเฉยๆมั้งครับ ไม่งั้นมาดาระคงไม่ตาย เพราะมันมีเนตรนิรันดร์อยู่แล้ว

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: เนตรวงแหวน โหดที่สุดและสุดๆครับ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 13:41:52 »
ไม่นี้คือข้อมูลจริงจากการ์ตูน เรี่องนารุโตะครับ แต่ผมว่ามันก็ต้องตายแหละ หลักฐานคือมาดาระตอนนี้
ผมว่าน้าจะเงีอนไขอะไรสักอย่าง ความคิดผมน๊ะ ใช้ อิชานางิ แล้วตาไม่บอดอะไรประมารนี้มั้ง เดาเอา
เพราะเนตมันนิรันดรนี้น้า

ผมมั่วเด้อ *haha* *haha* *haha*

momothedog

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 21:09:13 »
เนตรหมื่นบุปผาเพลิงอัคคี  เนตรอะไรอ่ะ ไม่เคยได้ยินในเรื่องนารูโตะเลย

เคยได้ยินแต่เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์นิรันดร์

ooae

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 22:36:13 »
ตาย ล้านเปอร์เซน เพียงแค่ตาไม่บอดเท่านั้น ใช้ได้เรื่อยๆขึ้นอยู่กับจักกระมากกว่า ว่าจะใช้ได้มากแค่ไหน  ส่วน อินาสึงินั้น ต้องเป็นคนที่มีทั้ง เซนจู และ อุจิวะ ในคนเดียวกันถึงใช้ได้
ใช้ได้ แค่ มาดาระ กับ โทบิ เท่านั้น ในตอนนี้นะ  ซาสึเกะยังใช้ไม่ได้  *number1* 
....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง

junior_rokierose@hotmail.

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 18 มี.ค. 2012 เวลา 23:51:37 »
เนรตที่โหดที่สุดคือ เนตรวงเเหวน กระจกเงาจิงโรยโรย คับ
เพราะคนที่ใช้เนตรนี้ได้จะต้องชอบบ้าๆบออย่างโทบิเป็นต้นในตอนเเรกๆ
ที่เห็นมันต๊องๆหน่อยก็เพราะเนตรวงเเหวน กระจกเงาจิงโรยโรยนี้เเหละคับ
เเข็งเกร่งมากความสามารถของเนตรนั้นสุดจะบรรยาย *hoho*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 00:44:14 »
ที่เนตรวงแหวนเป็นเนตรดีที่สุดในบรรดาเนตรทั้งหมด เป็นเพราะเนตรนี้เป็นเนตรเดียวที่สามารถพัฒนาต่อๆไปได้ แบบนี้

เนตรวงแหวน ---> เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผา ---> เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรนดร์

ส่วนเนตรสีขาวและเนตรสังสาระ ไม่สามารถพัฒนาได้ เเต่ก็ไม่มีความเสี่ยงแบบเนตรวงแหวนเช่นกัน ใช้ได้ตลอด ไม่มีตาบอด
ถ้าจะเทียบแค่ความสามารถของเนตรวงแหวนธรรมดา ไม่เอาหมื่นบุปผานะ ผมว่าเนตรนี้อยู่อันดับโหล่เลยแหละ (ยกเว้นกรณีพิเศษเเบบชิซุย)

*haha* *haha* *great*

sattkon

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 04:32:51 »
ที่เนตรวงแหวนเป็นเนตรดีที่สุดในบรรดาเนตรทั้งหมด เป็นเพราะเนตรนี้เป็นเนตรเดียวที่สามารถพัฒนาต่อๆไปได้ แบบนี้

เนตรวงแหวน ---> เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผา ---> เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผานิรนดร์

ส่วนเนตรสีขาวและเนตรสังสาระ ไม่สามารถพัฒนาได้ เเต่ก็ไม่มีความเสี่ยงแบบเนตรวงแหวนเช่นกัน ใช้ได้ตลอด ไม่มีตาบอด
ถ้าจะเทียบแค่ความสามารถของเนตรวงแหวนธรรมดา ไม่เอาหมื่นบุปผานะ ผมว่าเนตรนี้อยู่อันดับโหล่เลยแหละ (ยกเว้นกรณีพิเศษเเบบชิซุย)

แต่ผมว่ายังไงๆ เนตรสีขาว ก็อ่อนสุดครับ อย่าลืมนะครับ วิชาสำคัญของเนตรวงแหวนคือ copy คาถากระบวนท่าของผู้ต่อสู้ได้ *number1*แต่ถ้าผมเป็น เกะ ละก็ผมจะเลียนคาถาเงาแยกร่างของ นารูโตะ ไปเลยครับ อย่างน้อยสัก 4-5 ร่างก็ยังดี แล้วก็ต่อด้วยกระบวนท่าของ ร็อค ลี เอาร่างแยกรุม หลายๆตัวคงเร็วน่าดู เหมือนได้เปิดสัก 4-5 ประตู ทั้งๆที่ ซาสึเกะ ทำบัวบานได้แค่ 2 ประตู หุหุ เชียร์ เกะ ขาดใจ *great*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 06:10:05 »

แต่ผมว่ายังไงๆ เนตรสีขาว ก็อ่อนสุดครับ อย่าลืมนะครับ วิชาสำคัญของเนตรวงแหวนคือ copy คาถากระบวนท่าของผู้ต่อสู้ได้ *number1*แต่ถ้าผมเป็น เกะ ละก็ผมจะเลียนคาถาเงาแยกร่างของ นารูโตะ ไปเลยครับ อย่างน้อยสัก 4-5 ร่างก็ยังดี แล้วก็ต่อด้วยกระบวนท่าของ ร็อค ลี เอาร่างแยกรุม หลายๆตัวคงเร็วน่าดู เหมือนได้เปิดสัก 4-5 ประตู ทั้งๆที่ ซาสึเกะ ทำบัวบานได้แค่ 2 ประตู หุหุ เชียร์ เกะ ขาดใจ *great*
ผมว่าเรื่องเนตรน่ะมันมีจุดดีจุดด้อยต่างกันนะ
    เนตรสีขาวอาจจะมองว่าอ่อนที่สุด แต่ว่ามันไม่มีอันตรายกับร่างกายเลย สามาถรมองได้ไกล ทะลุกำแพงหรือพื้นดินได้ แถมเห็นจุดตายคู่ต่อสู้ หรือป้องกันได้รอบทิศทาง จุดอ่อนคือ ประมาณเท่าเหรียญบาทด้านหลัง
    เนตรวงแหวน สามารถพัฒนาได้จนถึงกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ แต่ผลเสียคือสู้ได้ไม่นาน จุดอ่อนคือคาถาที่ใช้ ยิ่งใช้นานยิ่งตายไว เพราะหมดจักระ ใช้ในที่อับแสงไม่ค่อยได้ ที่ๆมีหมอกหนายิ่งหมดสิทธิ์ คาถาใหญ่ถ้ามองไม่เห็นคุ่ต่อสู้ก็จอด
    เนตรสังสาระ มีแล้วก็สามารถที่จะฝึกวิชาในโลกได้ทั้งหมด เพราะสามารถแปลงคุณสมบัติหรือรูปลักษณ์ธาตุต่างๆได้ และคาถานอกวิถีอีกมากมาย เป็นเนตรที่สามารถก่อกำเนิดหรือทำลายล้างได้ และน่าจะสามารถเรียกซูซาโนโอะที่มี 4 มือ 2 หัวได้ เห็นมาดาระเรียกตอนใช้เนตรสังสาระ
   ปล.เนตรทุกอย่าง ความสามารถมากน้อยอยู่ที่คนใช้

sattkon

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 10:30:08 »

ผมว่าเรื่องเนตรน่ะมันมีจุดดีจุดด้อยต่างกันนะ
    เนตรสีขาวอาจจะมองว่าอ่อนที่สุด แต่ว่ามันไม่มีอันตรายกับร่างกายเลย สามาถรมองได้ไกล ทะลุกำแพงหรือพื้นดินได้ แถมเห็นจุดตายคู่ต่อสู้ หรือป้องกันได้รอบทิศทาง จุดอ่อนคือ ประมาณเท่าเหรียญบาทด้านหลัง
    เนตรวงแหวน สามารถพัฒนาได้จนถึงกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ แต่ผลเสียคือสู้ได้ไม่นาน จุดอ่อนคือคาถาที่ใช้ ยิ่งใช้นานยิ่งตายไว เพราะหมดจักระ ใช้ในที่อับแสงไม่ค่อยได้ ที่ๆมีหมอกหนายิ่งหมดสิทธิ์ คาถาใหญ่ถ้ามองไม่เห็นคุ่ต่อสู้ก็จอด
    เนตรสังสาระ มีแล้วก็สามารถที่จะฝึกวิชาในโลกได้ทั้งหมด เพราะสามารถแปลงคุณสมบัติหรือรูปลักษณ์ธาตุต่างๆได้ และคาถานอกวิถีอีกมากมาย เป็นเนตรที่สามารถก่อกำเนิดหรือทำลายล้างได้ และน่าจะสามารถเรียกซูซาโนโอะที่มี 4 มือ 2 หัวได้ เห็นมาดาระเรียกตอนใช้เนตรสังสาระ
   ปล.เนตรทุกอย่าง ความสามารถมากน้อยอยู่ที่คนใช้

กระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ จะใช้เท่าไหร่ก็ได้นะครับไม่มีวันดับไม่มีวันตาย ไอ่ตอนนี้ผมเข้าใจคำว่าไม่วันตายแล้วหละครับ มันหมายถึงใช้พลังเท่าไหร่ก็ได้ไม่มีวันหมดและไม่ทำให้ตายหรือดวงตาดับสูญ ถ้าเป็น กระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ แต่ถ้าจะโดนฆ่าหนะฆ่าได้อยู่แล้วครับ แล้ว กระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ พอได้แล้ว ผมเดาว่ามันพัฒนาในเรื่องของพลังได้อีกนะครับ เพราะผมสังเกตุจากการต่อสู้ของ ซาสึเกะ ตอนที่ยังมีแค่ กระจกเงาหมื่นบุปผา มันพัฒนา เทพวายุ รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ แต่ที่ผมไม่ชอบเยคือ ตอนใช้เทพวายุแข็งแกร่งรุนแรงมากๆก็จริง แต่เหมือนเป็นเป้านิ่งและเคลื่อนไหวช้า ทำให้ภาพของ เกะ ที่เคยรวดเร็วในตอนที่ใช้กระบวนท่าของ ลี หายไปเลย ไอ่ผมละเซ็ง เหมือนคนเขียนจะเริ่มลำเอียงตั้งแต่ตอนนั้นแล้วตั้งใจให้การพัฒนา และการเคลื่อนไหวของ เกะ ช้ากว่า โตะ  *disappoint*

ส่วน เนตรสีขาว ที่ผมมองว่าอ่อนเพราะ 1.เนตรไม่มีการพัฒนา 2.ท่าไม้ตายการโจมตีไม่รุนและไม่มีวงกวาง 3.สู้ได้แค่ในระยะประชิด 4.มีจุดอ่อนด้านหลัง(อย่างที่คุณบอก) และ5.เนตรสีขาวมีไว้แค่ จับจุดมองทะลุและจับสิ่งผิดปกติ เพราะฉนั้น เหมือนคุณเข้าใจอะไรผิดเกี่ยวกับเนตรสีขาวรึเปล่า เพราะเนตรสีขาวไม่ใช่เนตรวงแหวนนะครับที่สามารถอ่านการเคลื่อนไหวและการโจมตีล่วงหน้าได้ เพราะเนตรสีขาวแค่มองเห็นเฉยๆครับแต่อาจะไม่ทัน และก็ต้องป้องกันโดยคลื่นสวรรค์

ส่วนเนตร สังหาระ ในลายละเอียดเขาเขียนความสามารถแค่ ถ้ามีแล้วจะสามารถใช้วิชาทั้ง 5 ธาตุได้ นั้นก็คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ และ สายฟ้า ไม่ใช่คาถาทั้งหมดนะครับ แล้วยิ่งโดยเฉพาะ คาถา ที่มาจากขีดจำกัดทางสายเลือดเอาไปใช้ไม่ได้หรอกครับ แล้วที่ มันดาระ มัน เรียกซูซาโนะ ได้เพราะมันเนตรวงแหวนที่มันใช้มาก่อนหน้านี้อยู่ครับ และมันก็เบิก ซูซาโนะ แล้วถึงมาเปลี่ยนเป็น เนตรสังหาระที่หลัง หลังจากที่ทั้ง 5 คาเงะมากันครบแล้วครับ *้ั์drinktea*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 10:32:10 โดย sattkon »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 11:06:01 »
ถ้าคนที่มีเนตรนิรันด์จะต้องรับบาปที่ว่าจะไม่มีวันตายจิงๆ

ทำไมมาดาระถึงตายล่ะคับ  *้ัdoubt*

Kimuchi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 12:54:25 »
ไม่ต้องเถียงครับ เนตรเซียนโตะเจ๋งสุด มองไกลได้ด้วยการจับทางจักระ มองการเคลื่อนที่ได้ดั่งเนตรวงแหวน มองทะลุได้ดั่งเนตรสีขาว(ตอนที่ทะลุต้นไม้กระดาษ)  *attack*

momothedog

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 13:42:36 »
ผมว่าเนตรสังสาระ ใช้ได้ทั้งหมดนะ อ้างอิงจาก ริคุโด เซนนิน [เซียนหกวิถี]

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 13:47:17 »
ถ้าจำไม่ผิด ตอนเพน โผล่มาที่หมุ่บ้าน แล้วมีคนบอกว่า มีเนตรสังสาระ

ตอนนั้น ก้น่าจะเปนตอนที่เอ่ยถึงเซียน6วิถีครั้งแรกนะคับ ถ้าผมจำไม่ผิด (ถ้าจำผิดก้ขอโทดด้วยคับ)

มีนินจา โคโนะฮะ บอกไว้ว่า ถ้าเค้ามีเนตรนั้นเหมือนเซียน6วิถีจิงๆ ทั้งโลกนี้ ก้ไม่มีวิชานินจาอะไรที่เค้าใช้ไม่ได้

แสดงว่า เซียน6วิถี คือผุ้ที่คิดค้นวิชานินจา ทั้งหมด ขึ้นมาอย่างนั้นหรอ  โอ้ย งง *rip*

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: จ. 19 มี.ค. 2012 เวลา 13:49:51 »

ผมว่ามันก็ต้องขึ้นอยู่กับแต่ละคนด้วย คาคาชิที่มันลอกเลียนแบบคาถาคนอื่นได้เพราะ 1.มันฉลาดเป็นกรด 2.เซ้นส์เรื่องคาถามันดี
แต่ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับคุณสมบัติจักระของแต่ละคนด้วย เท่าที่สังเกตุ คาคาชิน่าจะมีจักระธาตุน้ำกับสายฟ้า เลยสามารถเลียนเเบบวิชาของซาบุสะซึ่งเป็นธาตุน้ำเหมือนกันได้
ส่วนซาสึเกะมีธาตุไฟกับสายฟ้า ถ้ามันเจอคนที่มีธาตุไม่เหมือนกันกับตัวเอง มันก็ก๊อปปี้ไม่ได้เหมือนกัน ส่วนวิชาอื่นๆที่ไม่มีธาตุ เช่นแยกเงาพันร่าง วิชานี้เหมาะกับนารุโตะคนเดียว
เพราะจักระมันเยอะ ถ้าซาสึเกะก๊อปไป ก็เปลืองจักระตัวเองเปล่าๆ หรือกระบวนท่าของลี กว่าเกะจะได้ความไวขนาดนั้นมันก็ต้องฝึกเป็นเดือนๆเลย

สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของเเต่ละคนครับ อย่างเนตรสีขาว ถ้าไม่ใช่ระดับเนจิ ก็อาจจะเอาพลังที่แท้จริงของเนตรออกมาไม่ได้ ( เนจิมันฉลาด มีแรงกระตุ้นเรื่องตระกูล )

*disappoint* *disappoint* *disappoint*