หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเหมือนกันป่าว  (อ่าน 13784 ครั้ง)

หลายๆหาง

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
คิดเหมือนกันป่าว
« เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 19:21:58 »
คิดเหมือนกันป่าวคับว่า เจ้าคนที่ใช้ชื่อ โทบิที่บุกโคโนะฮะ เมื่อหลายปีก่อน เป็น มาดาระตัวจริงอ่ะ 
เหตุผลคือ   ตอนที่คาบูโตะ ใช้สัมภเวสีคืนชีพเชิญมาดาระมานั้น  เมื่อมาดาระที่คืนชีพเข้าสู่สนามรบ เก้าหางมีปฏิกริยาต่อจักระของมาดาระ จึงให้นารุโตะยืมพลังอ่ะคับ 
จากสิ่งนี้ผมจึงคิดว่า
มาดาระตัวจริง ใช้เก้าหางบุกโคโนะฮะ และตายลงหลังจากนั้นไม่นาน(ไม่ได้ตายตอนที่บุกโคโนะฮะนะ) 
ก่อนตายเบิกเนตรสังสาระได้ จึงให้โทบิ(ใครก็ไม่รุ) เอาเนตรไปให้นางาโตะ
ส่วนโทบินั้นผมไม่รุว่าเป็นใคร แต่ขอเดาว่าไม่น่าใช่คนตระกูลอุจิวะ เหตุผลคือไม่เคยเห็นใช้วิชาเนตรเฉพาะที่คนตระกูลอุจิวะใช้เลยสักครั้ง เช่น ซึซาโนะโอ  เทวีสุริยา เป็นต้น จึงเดาว่า ไม่สามารถใช้ได้เพราะไม่ใช่คนในตระกูล (ถ้าเป็นคนในตระกูลจริงตอนที่เอาตาของมาดาระไปให้นางาโตะ    โทบิก็น่าจะเห็นมาดาระตาย ความตายของคนใกล้ชิดในตระกูลจะสามารถเบิกเนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุปผาได้  ไม่ใช่หรือครับ) และอีกอย่าง มาดาระใช้วิชาเนตร ควบคุมเก้าหาง แต่ทำไมโทบิถึงไม่ใช้วิชาเนตรควบคุมสัตว์หางที่ตัวเองใช้สู้กะนารุโตะอ่ะครับกลับใช้คาถาเอ่อ......ไม่รุว่าเรียกว่าคาถาอะไรที่เป็นโซ่ควบคุมพวกสัตว์หางอ่ะครับ  คิดเหมือนกันป่ะ  แชร์ความคิดเห็นได้คับแต่อย่าด่านะ  โตๆกันแล้ว

wattahan645

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: คิดเหมือนกันป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 21:39:53 »
 *haha*ผมว่าไม่นะครับเพราะอยากให้กลับไปดูตอนที่โทบิสู้กับรุ่น4ตอนที่โดนกระสุนวงจักรแล้วบาดเจ็บแขนของโทบิมันเลือดออกและแขนจะคล้ายๆร่างของเซ็ตสึคือมันยืดๆหนืดๆเหมือนตังเมอ่ะครับลองสังเกตดูนะครับลักษณะเหมือนโทบิปัจจุบันเลย
-เรื่องเนตรก็น่าจะเป็นแบบที่คุณว่าครับก่อนตายเลยให้โทบิให้นางาโตะ
-โทบิใช้ซึซาโนโอและเทวีสุริยาไม่ได้เพราะไม่ได้มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาครับเป็นเนตรวงแหวนธรรมดาแต่พลังสุดยอดมาก
-ผมว่าที่ไม่ใช้เนตรควบคุมสัตว์หางเพราะคงกลัวพลังไม่พอแล้วใช้เพน6วิถึดีกว่าเพราะใช้พลังสัตว์หางได้ทุกรูปแบบไม่ว่าอาภรสัตว์หาง หรือแปลงเป็นสัตว์หางครับ
-ส่วนการเบิกเนตรนี่ตามเรื่องคือเกิดจากการตายของคนใกล้ชิดไม่ต้องตระกูลเดียวกันนะครับดูอย่างที่เกะสู้กับโตะแล้วคิดถึงคำพูดอิทาจิแต่เค้าเปลียนใจไม่ทำหรืออีกอย่างคือต้องถามคาคาชิครับว่าทำไงครับ5555
 *hoho*
 *glad*ผมว่าเนตรโทบิเป็นไปได้ที่จะเป็นเนตรโอบิโตะแต่ผมว่าไม่น่าไช่โอบิโตะเพราะโทบิมันสะสมเนตรวงแหวนมามากและอาจทำการทดลองกับเนตรจนได้เนตรวงแหวนที่สุดยอดแต่ก็ไม่ไช่ที่ว่าจะไม่มีโอกาสเป็นโอบิโตะนะครับผมคิดว่าหากดูวิชาเนตรมิติแล้วคาคาชิใช้วิชามิติได้ก็ตอนมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาส่วนตอนมีเนตรวงแหวนธรรมดาใช้ไม่ได้ครับแต่เนตรโทบิใช้ตอนเป็นเนตรธรรมดาได้มันสุดยอดไปเลยครับ *number1*

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 00:20:54 »
ไม่อยากเดาแล้ว  ไอ้โทบิเนี๊ย  ลึกลับซับซ้อน  ตอนนี้ลุ้นอย่างเดียว  นารุโตะ  มันจะมีพลังมากไปถึงไหน   *great*

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 01:30:43 »
กุบอกแล้ว โทบิ คือ มาดาระ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 02:54:34 »
เอาง่ายๆ นะ โทบิต้องเคยเป็น หัวหน้าแคว้นมาก่อน เพราะ .. ตอนที่โทบิเปิดหน้ากากให้ คิซิเมะ ดูคิซิเมะบอก ท่านนี่เอง ...  เป็นคนที่คิซิเมะรู้จัก

แหละมันจะเป็นร่างของโอโีร ได้ัยังไง ลองไปอ่านตอนนั้นดูครับ ผมจำไม่ได้ว่าตอนที่เท่าไหร่ แหละก็ คิซิเมะยังเรียกโทบิ ว่า คาเงะๆๆ ไรนี่แหละจำไม่ได้

เหมือนกับคล้ายๆ โฮคาเงะ  ไปอ่านดูครับ

DoneGX

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 08:50:48 »
มันชับช้อนจนตูไม่รู้จะว่าอย่างไรดี .... ยิงอ่านก็ยิงจะงงเข้าไปอีกหน่อย ... มาเล่นตัดบดไปบดมา ... แวบนั้นแวบนี้ ... *rip* *rip* และก็ไม่ค่อยมีลายระเอียดเท่าไร ... ไม่เล่าปหวัดมาดาระเลย  *shock* *shock* และตอนล่าสุดนี้ ไม่มันเลย อุส่ารอลุ้นว่าจะเกีดไรขื้น พ็มาดู  *glad* มีแต่กานรายงาน  *great* พระเจ้า เช็งเลยตู .... *dead*

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 10:51:14 »
ไม่อยากเดาแล้วลุ้นอย่างเดียว กว่าจะเฉลยว่าโทบิคือใคร ก็คงจะเป็นตอนที่โทบิใกล้ตายมั้ง
ปล.ตอนหน้ามันคงตัดไปห้าคาเงะ+มาดาระ แหงๆ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

magicmo

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 13:06:22 »
ไอ้โทบิแก... มันเป็นไครกันแนวะอย่าให้เจอตัว *disappoint* *disappoint* *damage*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 13:50:47 »
ไอ้โทบิแก... มันเป็นไครกันแนวะอย่าให้เจอตัว *disappoint* *disappoint* *damage*
ต้องยอมรับเลย อ. เค้าสร้างปมให้สงสัยเยอะจริง ทั้ง...
  โทบิ คือใครฟร่ะ
  หน้าเซียนเต๋าเป็นยังไงน้อ ยังไม่เห็นจะๆเลย
  พลังใหม่นารูโตะจะเป็นไงหลังจากชนหมัด
  พลังความมืดมิดของซาสึเกะเมพป่าวน้อ
  และสุดท้าย อิซานางิของเซียนเต๋าเป็นไงถึงแบ่งสัตว์หางเป็นเก้าส่วนได้ แล้วนารูโตะจะรวมสัตว์หางได้ไงในเมื่อไม่มีเนตร

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 19:12:22 »
เด่ะมันก้คงฉกตาเกะมาล่ะมั้งคับ

คุยด้วยคน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 10 ก.พ. 2012 เวลา 21:15:47 »
ต้องยอมรับเลย อ. เค้าสร้างปมให้สงสัยเยอะจริง ทั้ง...
  โทบิ คือใครฟร่ะ
  หน้าเซียนเต๋าเป็นยังไงน้อ ยังไม่เห็นจะๆเลย
  พลังใหม่นารูโตะจะเป็นไงหลังจากชนหมัด
  พลังความมืดมิดของซาสึเกะเมพป่าวน้อ
  และสุดท้าย อิซานางิของเซียนเต๋าเป็นไงถึงแบ่งสัตว์หางเป็นเก้าส่วนได้ แล้วนารูโตะจะรวมสัตว์หางได้ไงในเมื่อไม่มีเนตร
คำถามสุด hot เลยนะเนี่ย

koratdevil3

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 01:14:35 »
อยากรู้ว่ามาดาระถ้ามันแพ้ 5คาเงะ   แล้วมันจะเผยความลับอะไรบ้าง  อยากรู้จริงๆ   แล้วที่นี้ก็จะรู้ว่า  เจ้าโทบิเป็นใคร

[G]ooD[E]ndinG

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 03:29:03 »
*haha*ผมว่าไม่นะครับเพราะอยากให้กลับไปดูตอนที่โทบิสู้กับรุ่น4ตอนที่โดนกระสุนวงจักรแล้วบาดเจ็บแขนของโทบิมันเลือดออกและแขนจะคล้ายๆร่างของเซ็ตสึคือมันยืดๆหนืดๆเหมือนตังเมอ่ะครับลองสังเกตดูนะครับลักษณะเหมือนโทบิปัจจุบันเลย
-เรื่องเนตรก็น่าจะเป็นแบบที่คุณว่าครับก่อนตายเลยให้โทบิให้นางาโตะ
-โทบิใช้ซึซาโนโอและเทวีสุริยาไม่ได้เพราะไม่ได้มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาครับเป็นเนตรวงแหวนธรรมดาแต่พลังสุดยอดมาก
-ผมว่าที่ไม่ใช้เนตรควบคุมสัตว์หางเพราะคงกลัวพลังไม่พอแล้วใช้เพน6วิถึดีกว่าเพราะใช้พลังสัตว์หางได้ทุกรูปแบบไม่ว่าอาภรสัตว์หาง หรือแปลงเป็นสัตว์หางครับ
-ส่วนการเบิกเนตรนี่ตามเรื่องคือเกิดจากการตายของคนใกล้ชิดไม่ต้องตระกูลเดียวกันนะครับดูอย่างที่เกะสู้กับโตะแล้วคิดถึงคำพูดอิทาจิแต่เค้าเปลียนใจไม่ทำหรืออีกอย่างคือต้องถามคาคาชิครับว่าทำไงครับ5555
 *hoho*
 *glad*ผมว่าเนตรโทบิเป็นไปได้ที่จะเป็นเนตรโอบิโตะแต่ผมว่าไม่น่าไช่โอบิโตะเพราะโทบิมันสะสมเนตรวงแหวนมามากและอาจทำการทดลองกับเนตรจนได้เนตรวงแหวนที่สุดยอดแต่ก็ไม่ไช่ที่ว่าจะไม่มีโอกาสเป็นโอบิโตะนะครับผมคิดว่าหากดูวิชาเนตรมิติแล้วคาคาชิใช้วิชามิติได้ก็ตอนมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาส่วนตอนมีเนตรวงแหวนธรรมดาใช้ไม่ได้ครับแต่เนตรโทบิใช้ตอนเป็นเนตรธรรมดาได้มันสุดยอดไปเลยครับ *number1*

ไม่แน่หลอกคับ!!~ ความเห็นส่วนตัวของผม น่าจะประมาณนี้ เซทสึอาจจะรวมร่างกับใครบางคน ซึ่งคนๆนั้นอาจจะเป็นคนตระกูลอุจิวะรึ

เปล่าไม่แน่ใจ!!...

วันนี้ได้กลับไปย้อนอ่านตอนเก่าๆมา ตอนคาคาชิ ใช้พันปักษา !!~ครั้งแรก ที่บอกจะทดสอบวิชาใหม่นัน้นเอง!! เห็นโอบิโตะบอกมันว่า มันจะเก่งและมีพลังเหนือกว่าคาคาชิให้ดู.. ฮ่ะๆ

ผมว่ามีส่วนที่จะเป็นโอบิโตะได้เหมือนกันนะคับ ตอนเก้าหางบุกหมุ่บ้านพร้อมโทบิหรือชายสวมหน้ากากนั้น คาคาชิก็ไม่ได้เด็กสักเท่าไหร่ อายุหน้าจะวัยรุ่นด้วยซ้ำไป...

แต่ถ้าไม่ใช่โอบิโตะจิงๆ ก็น่าจะมีซีกหนึ่งที่เป็นโอบิโตะละ!!~ ตอนโดนทับร่างกายก็โดนทับซีกซ้าย เลยเหลือตาซ้ายมาถึงปัจจุบันนี้ และเอาตาอีกข้างมาใส่แทนเพื่อใช้อิซานางิ

ถามว่าทำไมถึงใช้ได้ (อาจจะมีเซตสึที่มีพลังไม้ของรุ่นที่หนึ่ง!! ครึ่งร่างก็เป็นได้ อ้างอิงจากตอนที่โทบิเจอกับลูกน้องดันโซ) แล้วอีกอย่างที่ผมยกว่า โอบิโตะมีร่างอีกครึ่งหนึ่งที่ไม่โดนทับแต่ตาไม่มี!~เลยหาตาคนอื่นมาใส่

และอีกซีกที่โดนทับ ผมว่าตาไม่เละ!!หลอก การ์ตูนนะ(แหม ความคิดเห็นตรงนี้ไม่มีหลอก) จากการใช้วิชาย้ายมิติแล้ว มีส่วนที่จะเป็นเนตรของโอบิโตะเท่านั้น เพราะคาคาชิก็ใช้ได้ เชื่อมโยงเนตร เป็นในรูปแบบคนของ

คนเดียวกัน เพราะวิชาเนตรมันจำกัดเฉพาะบุคคลอยู่แล้ว แล้วที่มีอีกครึ่งเลยของเซทสึ โอบิโตะ จึงสามารถใช้อิสานางิได้ และไอวิชาผ่านร่างคนอื่นนั้น ผมว่าน่าจะเป็นความสามารถของเซทสึนะคับ !!~ จากข้อสันนิฐานนี้

ผมว่า เซทสึ สามารถย้ายไปที่ต่างๆได้ไวมาก อ้างอิงจากตอนที่นารูโตะ สู้กับ ซาสึเกะ ตอนนี้มันก็อยู่ใต้ดิน!!~เหมือนร่างมันผ่านทุกอย่าง... และก็ตอน ซาสึเกะกับอิทาจิ !!~มันก็อยู่ในดิน... แล้วก็ตอนที่ซาสึเกะสู้ดันโซ

อันนี้เห็นได้ชัดว่า มันมุดผ่านดินได้โดนไร้ข้อสงสัย และผ่านทุกสิ่งที่อย่างได้โดยปรับสภาพพลังของมันเข้ากับวิชาเนตรผ่านมิติของโอบิโตะก็ว่าได้... (แขนขาดตอนสู้กับลูกน้องดันโซก็สละแขนทิ้ง ดื้อๆโดยไม่สนใจใยดีเลย)

สรุปได้ว่า อีกครึ่งร่างนั้นเป็นเซทสึแน่นอน!!~ ผมว่างั้นนะ... ใครมีข้อสงสัย หรือผมผิดพลาดประการใด โต้แย้งได้๊ห๊ะ..

ตอนนี้ผมมีเว๊ปที่ดูหนังแล้ว!! ประกฏว่า คาคาชิ กับ ไก โตมากพอแล้ว พอๆกับรุ่นที่4เลย อ้างอิงจากเว๊ปเพจนี้

http://www.animeavenue.net/naruto-shippuuden-episode-248/

ลองเข้าไปดูกันเองคับ!! ตอนนี้ผมเชื่อมั่นว่า คนที่เป็นโทบิ น่าจะเป็น อุจิวะโอบิโตะอย่างแน่นอน!!... ข้อมูลทั้งหมดก็อย่างที่บอกไป

เบื้องต้น!!~ เพื่อนๆว่ายังไงกันมั้งคับ... มีข้อโต้แย้งอะไรรึเปล่า รึมีใครเห็นด้วยกับผมมั้ง ฮ่ะๆ 

gugerror

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 06:47:17 »
โอบิโตะตาย ไปนานแล้วครับ ในการ์ตูนกับมังงะ มันอาจจะไม่เหมือนกันตรงลายเส้นก้ได้ แต่ผมหมั่นใจแน่นอนว่าไม่ใช่โอบิโตะ100%
ตอนโทบิมาบุกโคโนฮะ ช่วงนั้นคาคาชิก็หน้าจะรุ่นๆเดียวกะนารุโตะในตอนปัจุบัน ความเป็นไปแทบไม่มีเลยที่จะเป็นโอบิโตะ

[G]ooD[E]ndinG

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 19:42:13 »
โอบิโตะตาย ไปนานแล้วครับ ในการ์ตูนกับมังงะ มันอาจจะไม่เหมือนกันตรงลายเส้นก้ได้ แต่ผมหมั่นใจแน่นอนว่าไม่ใช่โอบิโตะ100%
ตอนโทบิมาบุกโคโนฮะ ช่วงนั้นคาคาชิก็หน้าจะรุ่นๆเดียวกะนารุโตะในตอนปัจุบัน ความเป็นไปแทบไม่มีเลยที่จะเป็นโอบิโตะ

แต่อย่างน้อย ครึ่งหนึ่งก็เป็นของเซทสึ!! แล่ะคับ ซีกซ้ายของโทบิ ที่ยอมหักแขนตอนสู้กับลูกน้องดันโซ แล่ะก็ตอนโดนกระสุนวงจักรของรุ่น

ที่4 อีกด้วย!!~ ถ้าไม่ครึ่งขวาไม่ใช่ของโอบิโตะ เนตรก็น่าจะใช่!!~  อาจจะเป็นคนอื่น ที่เอาเนตรโอบิโตะมาใส่ แล้วก็ผสมกับเซทสึครึ่งร่าง

ทำให้สามารถใช้อิซานางิได้ เพราะมีพลังของทั้งสองตระกูล!!~ (ถ้าเป็นแบบนี้ เป็นใครได้มั้งล่ะ ทีผสมกับเซทสึ...)