หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ  (อ่าน 38556 ครั้ง)

arsenalmos

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *

โซโลครับ จำตอนที่โซโลสู้กับ ON.1 ได้ไหมครับตอนนั้นโซโลโดน ON.1 โจมตี แล้วหินร่นลงมาทับดาบโซโล
แต่โซโลรู้ว่าดาบอยู่ใหน โซโลยังบอกว่าเขารู้จุดที่หินจะตก ถ้าไม่ใช่ก็แปลว่าโซโลมีพลังเหมือนโรเจอร์
จริงใหมครับหรือผมอ่านผิด

[email protected]

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 12:59:14 »

โซโลครับ จำตอนที่โซโลสู้กับ ON.1 ได้ไหมครับตอนนั้นโซโลโดน ON.1 โจมตี แล้วหินร่นลงมาทับดาบโซโล
แต่โซโลรู้ว่าดาบอยู่ใหน โซโลยังบอกว่าเขารู้จุดที่หินจะตก ถ้าไม่ใช่ก็แปลว่าโซโลมีพลังเหมือนโรเจอร์
ไม่ใช่หรอก ฮาคิสังเกตุ รู้รูปแบบการเคลื่อนไหวของสิ่งมีชีวิตเท่านั้น

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 13:03:34 »
ู^
^
^
 หินกับดาบเป็นสิ่งไม่มีชีวิตนะครับ^^
น่าจะเป็นแค่วิถีแห่งนักดาบมากกว่าครับ ไม่ใช่ฮาคิหรอกครับ^^

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 13:43:51 »

อีกครั้งก็ตอนที่สู้กับไอ้ยีราฟไง ที่รู้ว่าไอ้ยีราฟจะทำไรต่อไป นั่นหละฮาคิ

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 13:49:50 »
ู^
^
^
 หินกับดาบเป็นสิ่งไม่มีชีวิตนะครับ^^
น่าจะเป็นแค่วิถีแห่งนักดาบมากกว่าครับ ไม่ใช่ฮาคิหรอกครับ^^
แล้ววิถีนักดาบนี้เอามาจากไหนเอ่ย ช่วยให้คำจำกัดความคำนี้หน่อย ทำไมไม่ยอมอ้างอิงจากข้อมูลในวันพีชซึ่งพลังพวกนี้ที่เฉลยว่ามีก็ ฮาคิ3แบบ ก็น่าจะอิงจากพวกนี้ ชอบสร้างคำใหม่ที่มันไม่ได้มีอยู่ในเนื้อเรื่อง ในการตูนเรื่องอื่นอาจจะมีวิถีของนักดาบ แต่ในวันพีชยังไม่เคยกล่าวถึงเลย เดี๋ยวคนอื่นก็สับสนไปหมด รู้ว่าคนเราคิดไม่เหมือนกัน แต่สิ่งที่คิดก็น่าจะอิงจากวันพีช ไม่ใช่อิงจากตัวเองหรือการ์ตูนเรื่องอื่นๆ

marangone

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:09:48 »
แล้ววิถีนักดาบนี้เอามาจากไหนเอ่ย ช่วยให้คำจำกัดความคำนี้หน่อย ทำไมไม่ยอมอ้างอิงจากข้อมูลในวันพีชซึ่งพลังพวกนี้ที่เฉลยว่ามีก็ ฮาคิ3แบบ ก็น่าจะอิงจากพวกนี้ ชอบสร้างคำใหม่ที่มันไม่ได้มีอยู่ในเนื้อเรื่อง ในการตูนเรื่องอื่นอาจจะมีวิถีของนักดาบ แต่ในวันพีชยังไม่เคยกล่าวถึงเลย เดี๋ยวคนอื่นก็สับสนไปหมด รู้ว่าคนเราคิดไม่เหมือนกัน แต่สิ่งที่คิดก็น่าจะอิงจากวันพีช ไม่ใช่อิงจากตัวเองหรือการ์ตูนเรื่องอื่นๆ

ก็ถ้าผมจำไม่ผิดมันบอกว่าลมหายใจแห่งดาบหรืออะไรราวๆนี้แหละครับ^^ผมจำคำที่มันบอกไม่ได้อ่ะ -*-

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:20:05 »
อ๋อ หมายถึง ตอนเกาะอลาบาสต้าสินะครับ

ผมไม่คอนเฟิร์มนะว่าใช่ฮาคิหรือไม่

วิถีนักดาบก็น่าจะเป็น นักดาบเก่งๆ ต้องมีสมาธิสูงมากครับ ต้องสุขุมเยือกเย็นได้แม้กำลังจะตาย

และการที่จะรู้ตำแหน่งของดาบ ผมว่า ไม่น่าแปลกเท่าไหร่นะ เพราะโซโลดูเหมือนจะสื่อสารกับดาบได้ ตอนโล้คทาวน์ก็ครั้งหนึ่ง ตอนธริลเลอร์ บาร์ค ก็อีกครั้งหนึ่ง

ส่วนการที่รู้ตำแหน่งของหิน รู้สึก โซโลมันจะพูดว่าได้ยินเสียงลมหายใจของก้อนหิน (รบกวนคนสวยมาแปะให้ด้วยนะ)

แต่ถ้าเป็นฮาคิ มันก็มีความเป็นไปได้นะ เพราะฮาคิ จะสามารถรับรู้ได้หลายๆอย่างในรอบๆตัว (ตอนที่นามิได้ล็กโพสใหม่ ลูฟี่ก็ไม่ได้อยู่แถวๆนั้น แต่มันได้ยินอ่ะ -*-)

ทั้ง การอ่านใจคู่ต่อสู้ว่าจะโจมตีทางไหน การได้ยินเสียงที่พูดคุยกัน ซึ่งน่าจะรวมถึงอันตรายที่กำลังจะเกิดขึ้นกับเราได้ด้วย

ยกตัวอย่าง ลูฟี่ ปัดขวานที่ ฟาน เดอ เดคเค่น ฟาดมาใส่โฮชิน่ะแหละครับ ขวานมันก็ไม่ใช่สิ่งมีชีวิตนี่ ถูกไหมครับ - -*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:27:47 »
อันนี้ผมจำได้  ที่โซโลมันนึกถึงสิ่งทีั่อาจารย์มันเคยสอน
ประมานว่า การรับรุ้ถึงการคงอยู่ของสิ่งต่างๆ

Akatsuki

• *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:44:02 »
พลังของโซโลน่าจะคล้ายๆฮาคินะคับ เพราะเคยบอกไว้ว่าไม่จำเป็นต้องลืมตาตอนต่อสู้ด้วยซ้ำ เพราะฟังเสียงของลมเอา ใช่ไหมน้า *้ัิfreeze*
แสงอุษา กองทัพอสูร

arsenalmos

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:47:01 »
ยกตัวอย่าง ลูฟี่ ปัดขวานที่ ฟาน เดอ เดคเค่น ฟาดมาใส่โฮชิน่ะแหละครับ ขวานมันก็ไม่ใช่สิ่งมีชีวิตนี่ ถูกไหมครับ - -
ตอนนี้ลูฟี่ยังรับรู้ได้เลย แล้วของลูฟี่ทำไมเรียกว่าฮาคิ ของโซโลเรียกว่าวิธีแห่งดาบอ่ะละครับถามหน่อย

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 14:53:32 »
เรื่องฟาน เดอ เดคเค่น นั่นมันหลังจากพวกนั้นฝึกฮาคิกันมาแล้วคับ
แต่ประเด็นของโซโลนี้ยังอยุ่ที่อลาบาสต้าอยุ่เลย ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีการเกริ่นถึงหรือพูดถึงเรื่องของฮาคิเลย

เพราะงั้นเลยเอามาเทียบกันไม่ได้คับ

ส่วนเรื่องที่โซโลหลับตาสู้ที่คุณAkasukiบอก น่าจะเป็นเพราะโซโลต่อสู้มาเยอะ
แล้วใช้การฟังเสียงเท้าเพื่อจับตำแหน่งของคู่ต่อสู้ เหมือนมวยตับจากมั้ง(ถ้าจำไม่ผิด)

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 15:23:50 »
ส่วนการที่รู้ตำแหน่งของหิน รู้สึก โซโลมันจะพูดว่าได้ยินเสียงลมหายใจของก้อนหิน (รบกวนคนสวยมาแปะให้ด้วยนะ)
ไม่ต้องชมก็ได้ เขินเน้อ  *้ัิshy*

ส่วนตัว!!เน้นคำว่า วิกฤติแห่งชีวิต คะประมาณว่าบาดเจ็บหนักร่างกายเลยถูกจิตใจกระตุ้นจนพ้นขีดจำกัดตัวเองไป ประมาณเนี้ยะ(มั้ง??)

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 15:55:14 »
ู^
^
^

*number1*

Vin D Sel

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 16:20:21 »
ซันจิสิใช้ได้คนแรก *number1*
ซันจิใช้ฮาคิสังเกตุเป็นตั้งแต่ก่อนเข้ากลุ่มลูฟี่ซะอีกครับ *dontknow*
สังเกตุสัดส่วนสาวๆนะ *nude* *nude* *nude*

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 16:32:29 »
 *haha* *haha* *haha*