หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ  (อ่าน 38439 ครั้ง)

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
Re: คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 16:41:15 »
ซันจิสิใช้ได้คนแรก *number1*
ซันจิใช้ฮาคิสังเกตุเป็นตั้งแต่ก่อนเข้ากลุ่มลูฟี่ซะอีกครับ *dontknow*
สังเกตุสัดส่วนสาวๆนะ *nude* *nude* *nude*

นายแน่มาก  *nude*
แสงอุษา กองทัพอสูร

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 17:10:25 »
แหม ถ้างั้น ผมว่า นามิใช้ได้ก่อนใคร เขกกบาลลูฟี่จนปูดทุกวัน *haha* *haha*

(ถึงมันจะเป็นมุขของ อ. เค้าก็เถอะน ขอนิดนึง *hoho*)

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

mooosub7770

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 20:27:27 »
ู^
^
^
 หินกับดาบเป็นสิ่งไม่มีชีวิตนะครับ^^
น่าจะเป็นแค่วิถีแห่งนักดาบมากกว่าครับ ไม่ใช่ฮาคิหรอกครับ^^
แล้ววิถีนักดาบนี้เอามาจากไหนเอ่ย ช่วยให้คำจำกัดความคำนี้หน่อย ทำไมไม่ยอมอ้างอิงจากข้อมูลในวันพีชซึ่งพลังพวกนี้ที่เฉลยว่ามีก็ ฮาคิ3แบบ ก็น่าจะอิงจากพวกนี้ ชอบสร้างคำใหม่ที่มันไม่ได้มีอยู่ในเนื้อเรื่อง ในการตูนเรื่องอื่นอาจจะมีวิถีของนักดาบ แต่ในวันพีชยังไม่เคยกล่าวถึงเลย เดี๋ยวคนอื่นก็สับสนไปหมด รู้ว่าคนเราคิดไม่เหมือนกัน แต่สิ่งที่คิดก็น่าจะอิงจากวันพีช ไม่ใช่อิงจากตัวเองหรือการ์ตูนเรื่องอื่นๆ

เหมือนเคยเห็นอยู่ในตอนที่ ดวลเนวี่แบล๊กไฟท์หรือไรซักอย่างถ้าจำไม่ผิด  ที่โซโลหลับตาแล้วเอามือเปล่าๆตบลูกบูลขาด แล้วบอกว่าจะมองเห็นรึไม่เห็น มันไม่มีความสำคัญกับวิถีนักดาบอยู่แล้วอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 22:28:11 โดย mooosub7770 »

setokung

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 22:41:38 »
ซันจิสิใช้ได้คนแรก *number1*
ซันจิใช้ฮาคิสังเกตุเป็นตั้งแต่ก่อนเข้ากลุ่มลูฟี่ซะอีกครับ *dontknow*
สังเกตุสัดส่วนสาวๆนะ *nude* *nude* *nude*

*haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 27 ม.ค. 2012 เวลา 23:46:26 »
ยกตัวอย่าง ลูฟี่ ปัดขวานที่ ฟาน เดอ เดคเค่น ฟาดมาใส่โฮชิน่ะแหละครับ ขวานมันก็ไม่ใช่สิ่งมีชีวิตนี่ ถูกไหมครับ - -
ตอนนี้ลูฟี่ยังรับรู้ได้เลย แล้วของลูฟี่ทำไมเรียกว่าฮาคิ ของโซโลเรียกว่าวิธีแห่งดาบอ่ะละครับถามหน่อย
มีหลายคนพยามยามบีบให้ฮาคิมีคนใช้ได้น้อยลง ให้รู้สึกว่าฮาคิเป็นอะไรที่สุดยอด น้อยๆๆๆๆๆคนถึงจะมีจะใช่ เรื่องอื่นพากันเดาไปถึงไหนต่อไหน แต่พอเรื่องที่มันคล้ายกันหรือเหมือนกันก็พูดให้มันแตกต่างหรือไม่ใช่ ฮาคิกับวิถีแห่งดาบ มันคนล่ะเรื่องเลยนะ ฮาคิมันรูปแบบของพลัง ส่วนวิถีนักดาบ มันเป็นคำพูดปรัชญาสวยหรู เอาไว้ให้จิตใจดูพองโต มันคนล่ะเรื่อง

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 00:08:00 »
อันนี้มันก็ต้องความเห็นส่วนตัวของแต่ละคนสิคะ จะไปว่าคนอื่นแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ
ส่วนตัวเราก็มองว่าหลังจากไปฝึกมาเนี่ยโซโลมีแน่ๆฮาคิเนี่ย แต่ก่อนหน้านั้นมัน
คนละเรื่องกันคะมันก็มีหลายๆครั้งที่โซโลพูดออกมาเองเกี่ยวกับ แรงใจ/จิตวิญญาณ
อะไรพวกนี้ แบบว่าจะฟันอะไรให้ขาดก็จะเอาจนกว่าขาด หรือร่างกายยังไม่พอต้องฝึกอีก
ซึ่งเท่าที่เห็นโซโลก้จะฝึกท่าดาบหรือยกเวทตามเบสิคของนักดาบญี่ปุ่นอะคะ
ส่วนเรื่องจิตวิญญาณแห่งดาบนี่ไม่ชัวร์ว่าพูดไปกี่ครั้งแต่ยกตัวอย่างให้ทีนึงละกันคะ
ตอนที่สู้กับซามูไรนิวมะ นี่ก็พูดมาทีนึงละแน่ๆเรื่องจิตวิญญาณ

ปล.ถ้าโซโลใช้ฮาคิได้ตั้งแต่แรกก็ต้องฟันแปซิฟิสต้าขาดไปแล้วสิคะตอนที่โดนโจมตีที่ชาบอนดี้อะคะ

BoaDHandcock

• *
  • Love roronora zorO
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 05:00:55 »
คำถามนี้ตอบยากก พอๆกะที่ชอบเปอร์ถามลูฟี่ว่าแล้ววันพีชกะด้วงกว่างเฮราคัส(หรือไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะเรียกไม่ค่อยจะถูก)อันไหนยอดเยี่ยมกว่ากัน *haha* *haha*

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 09:45:42 »
อันนี้มันก็ต้องความเห็นส่วนตัวของแต่ละคนสิคะ จะไปว่าคนอื่นแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ
ส่วนตัวเราก็มองว่าหลังจากไปฝึกมาเนี่ยโซโลมีแน่ๆฮาคิเนี่ย แต่ก่อนหน้านั้นมัน
คนละเรื่องกันคะมันก็มีหลายๆครั้งที่โซโลพูดออกมาเองเกี่ยวกับ แรงใจ/จิตวิญญาณ
อะไรพวกนี้ แบบว่าจะฟันอะไรให้ขาดก็จะเอาจนกว่าขาด หรือร่างกายยังไม่พอต้องฝึกอีก
ซึ่งเท่าที่เห็นโซโลก้จะฝึกท่าดาบหรือยกเวทตามเบสิคของนักดาบญี่ปุ่นอะคะ
ส่วนเรื่องจิตวิญญาณแห่งดาบนี่ไม่ชัวร์ว่าพูดไปกี่ครั้งแต่ยกตัวอย่างให้ทีนึงละกันคะ
ตอนที่สู้กับซามูไรนิวมะ นี่ก็พูดมาทีนึงละแน่ๆเรื่องจิตวิญญาณ

ปล.ถ้าโซโลใช้ฮาคิได้ตั้งแต่แรกก็ต้องฟันแปซิฟิสต้าขาดไปแล้วสิคะตอนที่โดนโจมตีที่ชาบอนดี้อะคะ
ฮาคิที่พูดถึงของโซโลนี้ คือการสังเกตุจ้ะ ไม่ใช่ฮาคิเกราะ ในกลุ่มตอนนั้นคงไม่มีใครมีฮาคิแบบเต็มตัวหรอก คงประมาณว่า เหมือนจะตื่น มีเค้าว่าจะได้มาซึ่งพลังนี้ และของโซโลมันก็เด่นชัด ส่วนเรื่องจิตวิญญาณของนักดาบนั้นในทาง รูปธรรมเรานึกถึงในแง่พลังไม่ออกเลย เพราะยังไงๆมันก็เป็นแค่คำพูด เราเลยอิงพลังที่โซโลมีไปเทียบกับฮาคิ เพราะมันมีอยู่จริง ลักษณะมันคล้ายที่เอเนลใช้ หรือถ้าจะใช้คำพูดจิตวิญญาณหรือวิถีของนักดาบ คงจะมีเหตุการเดียวที่เราจำได้ขึ้นใจที่โซโลพูดตอนที่โดนตาเหยี่ยวฟัน "แผลที่กลางอก คือความอัปยศของนักดาบ" เราว่า2คำนี้เหมาะกับเหตุการนี้ที่สุด

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 10:31:34 »
งั้นผมเข้าใจผิดมาตลอดสินะ ความอัปยศของนักดาบคือแผลที่กลางหลัง - -*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 12:03:46 »
งั้นผมเข้าใจผิดมาตลอดสินะ ความอัปยศของนักดาบคือแผลที่กลางหลัง - -*

555

SmallfootS

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 12:58:51 »
ความอัปยศของนักดาบคือหลงทางต่างหากครับ  *hoho*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 13:25:01 »

ก็ถูกแล้วนิครับ ความอัปยศของนักดาบคือบาดแผลที่หลัง

เพราะจะไม่หันหลังให้ไคร(วิ่งหนีไคร ถ้าสู้ไม่ได้) หรือ ไม่ให้ไครมาฟันข้างหลังได้(ประมาท เผลอ จนโดนฟันจากข้างหลัง)

ตอนสู้กับตาเหยียว เลยหันหน้ามาให้ฟันแทน เพราะไม่อยากมีความอัปยศของนักดาบ(ไม่อยากมีแผลที่หลัง)

ผมรู้นะท่านแซวReb บน อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 13:30:42 โดย LM »

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 20:06:22 »

ก็ถูกแล้วนิครับ ความอัปยศของนักดาบคือบาดแผลที่หลัง

เพราะจะไม่หันหลังให้ไคร(วิ่งหนีไคร ถ้าสู้ไม่ได้) หรือ ไม่ให้ไครมาฟันข้างหลังได้(ประมาท เผลอ จนโดนฟันจากข้างหลัง)

ตอนสู้กับตาเหยียว เลยหันหน้ามาให้ฟันแทน เพราะไม่อยากมีความอัปยศของนักดาบ(ไม่อยากมีแผลที่หลัง)

ผมรู้นะท่านแซวReb บน อิอิ
ที่โซโลบอกมันตรงตัวที่สุดแล้ว คิดลึกไปไหมจ้ะ โซโลเป็นคนท้าสู้กับตาเหยี่ยวจนแพ้แบบหมดรูป โซโลคงไม่คิดจะรักษาเกียรติของตัวเองไว้โดยไม่ให้ฟันที่หลังแน่ๆ เพราะไม่มีนักดาบที่ไหนฟันคนจากข้างหลัง ตอนนั้นแพ้แล้วล่ะตาเหยี่ยวก็ไม่ได้เอาเรื่องไรด้วย แต่ความอัปยศที่โซโลไปท้าเขาแล้วแพ้ คงเกินจะรับไหว เลยกลางแขนให้ตาเหยี่ยวฟัน เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจว่าเคยพ่ายแพ้มา ยอมรับความอัปยศครั้งนี้ไปแทน นี้คือวิถีของนักดาบ ส่วนที่บอกว่าให้ฟันกลางอกแทนเพราะไม่อยากให้ฟันข้างหลังเพราะไม่อยากได้รับความอัปยศ ตาเหยี่ยวนายฟันที่กลางอกฉันแล้วกัน เพราะฉันไม่อยากมีแผลที่หลัง เดี๋ยวนักดาบคนอื่นมาเห็นเข้า ฉันอายเขาแย่เลย ไหนล่ะเกียรติ แบบนี้น่าสมเพสมากกว่า นักดาบเวลาสู้กันสู้กันซึ่งๆหน้า สิ่งที่สำคัญที่สุดของนักดาบคือกลางอก เพราะจะให้คมดาบมาฟันง่ายๆได้ไง เพราะเป็นนักดาบต้องรักษาส่วนนี้ให้ดีที่สุด หรือถ้าจะมีแผลที่กลางอกส่วนมากก็จะตายไปเลย ส่วนแผลที่หลังมันไม่สำคัญเพราะเราไม่มีตาหลัง ถ้ามันจะมีแผลเพราะการต่อสู้มันก็ไม่แปลก แต่กลางหน้าอก เราถือดาบอยู่แท้ๆยังจะให้มีแผลได้อีกหรอ มันน่าอายไหมล่ะ นี้หละคือสิ่งที่โซโลหมายถึง

windyzero

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 20:48:28 »
ในการต่อสู้

ถ้านักดาบพ่ายแพ้ในการต่อสู้ นั่นถือเป็นความอับอายของนักดาบ มากกว่าแผลกลางหลังอีกครับ

สำหรับกติกาทั่วไประหว่างซามูไรมีว่า ก่อนจะหํ้าหั่นกันนั้น ทั้งสองฝ่ายจะทำความเคารพกัน

และแจ้งชื่อของตน ตลอดจนชื่อของบิดา มารดา รวมทั้งวีรกรรมที่ผ่านมาของตนว่า

ได้ต่อสู้ชนะใครมาบ้าง พอสังเขป และหลังจากการต่อสู้สิ้นสุดลง ผู้ชนะจะกล่าวสรรเสริญความกล้าหาญของผู้แพ้... ก่อนจะตัดเอาหัวไป

การตายเยี่ยงวีรบุรุษในสงครามนั้น เป็นจุดหมายอันทรงเกียรติสูงสุด!

http://artsmen.net/content/show.php?Category=warboard&No=3157

เพราะงั้น ที่โซโลให้มิฮอว์คฟัน นั่นคือ โซโลจะยอมตายเพราะตัวเองแพ้ เท่านั้นแหละครับ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 22:05:16 »
คือเรื่องเนี้ยแพนว่าป๋าๆเบรคดีกว่า คือพี่Nutเขาไม่ได้มองโซโลแบบนักดาบญี่ปุ่นแบบที่ อ.โอดะเขาจะสื่อน่ะคะ
ไปพูดเรื่องจิตวิญญาณซามูไรอะไรพวกนี้พี่เขาก็ไม่เข้าใจอยู่ดี เพราะพี่เขาไม่ได้อินไปกะตรงนั้นพี่เขาก็มองแค่ว่ามันไม่มีจริง
ส่วนทางที่บอกว่าไม่มีจิตวิญญาณ ตัวเองคิดว่าไม่มีเพราะมันไม่พูดถึงก้โอเคคะเชื่อแบบนั้นได้ไม่มีใครห้ามแน่นอน แต่คนที่เขาบอกว่า
โซโลยังไม่มีฮาคิในตอนนั้นก็เพราะว่าการ์ตูนมันบอกว่าไม่มีมั้งละคะ เรื่องความเชื่อก็ต้องกลางๆหน่อยคะ ไปบอกอีกฝ่าย
ไม่ใช่เลยก็กระไรอยู่นะคะ ส่วนเรื่องแผลกลางหลังคือความอับอายของนักดาบ ขอยืนยันคะว่าเรื่องจริง อธิบายได้ด้วยภาพเลย
ตาเหยี่ยวกำลังจะฟันโซโลที่กลางหลังแน่นอน แต่โซโลหันหน้ามาให้ฟันเองพร้อมพูดประโยคดังกล่าวออกมาคะ

ส่วนเรื่องฮาคิเท่าที่อ่านเจอ ถ้าตื่นแล้วก็ตื่นเลยนี่คะ เหมือนฮาคิราชันย์ของลูฟี่ที่ตื่นแล้วก็ตื่นเลย
เค็นบุนฯฮาคิของโคบี้ที่ตื่นแล้วก็ตื่นเลยอ่ะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 22:09:13 โดย panndora »