หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เน้ๆ พวกนายว่า ซาสึเกะ เก่งป่ะอ่ะ (ไคชอบอย่าด่าเค้าน่ะ)  (อ่าน 62118 ครั้ง)

dragonsoloz4

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • นามข้า○``ลูลูช วี บริททาเนีย
คนเราเก่งด้วยตัวเองไม่ได้หรอกครับ มันถึงต้องมีอาจารไงเล่า ถ้าไอ้เกะไป เอา 8หางกะไอ้บีแบบไม่มีพลัง ต่อยหมัดเดียวมันชนะ คุณจะว่ายังไง มันก้อไม่ตื่นเต้นไง มันต้องมีพลิกไรบ้างล่ะมั้ง ผม เดาเอาน่ะ 5555 อีกอย่างมันหน้าตาดีพอพอกับผมอะ เลยมีโชคเยอะ *haha* *haha* *haha* *attack* *attack* *attack* *attack* *attack*

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
 *great*ผมชอบนะ ซาสึเกะ  *great* *love* *love*

playonline

• *
ไอ่เรืองที่บอกว่า ออกเดินทางเพราะ นารูโตะเนี่ย จินตนาการณ์กันไปเองนะครับ เรืองบนดาบฟ้าโรงบาล เหตุการ์ณที่นำตกครั้งแรกก็รู้ผลแล้วไม่ใช่เหรอว่าใครแพ้ใครชนะ ชิโดริ vs กระสุนวงจักรอะ (ชิโดริมันมีไว้ทะลวงมีไว้เสียบ ส่วนกระสุนวงจักรมีไว้ผลักมีไว้กระแทก ในโรงบาลจึงเป็นเรืองธรรมดาครับที่แท้งน้ำจะโบ๋แบบนั้น มันแค่ทำให้ซาสึเกะแปลกใจว่านารูโตะพัฒนามาได้ขนาดนี้แล้วเท่านั้นเอง แต่จุดประสงค์หลักก็คือออกเดินทางเพื่อฆ่าอิทาจิก็ยังไม่เปลี่ยนครับ ย้ำว่าเป้าหมายหลักคืออิทาจิ ไม่ใช่นารูโตะแน่นอนเพราะอิทาจิในตอนนั้นเก่งกว่านารูโตะเป็นล้านเท่า) แล้วเนื้อเรืองมันก็ถูกสร้างในมุมมองที่ซาสึเกะต้องการล้างแค้นพี่ชายให้เป็นเป็นรูปธรรมจับต้องได้ ทั้งเวลาที่เกะอยู่คนเดียวเกะก็คิดถึงแต่เรืองอิทาจิครับ เคยเห็นคิดถึงโตะบ้างไหมละ

KU_BEER

• *
ที่ ซา ซึ เกะ ออก จาก หมู่ บ้าน มัน ก็ ไม่ ใช่ เพราะ อิ ทา จิ มัน ก็ เป็น หนึ่ง ใน เหตุ ผล นะ ครับ แต่ ที่ จริง แล้ว ผม ว่า มัน มี มาก กว่า นั้น ลอง ย้อน กลับ ไป ดู
- ตอน แรก ซา ซึ เกะ ก็ มั่น ใจ ใน ฝี มือ ตัว เอง มาก ว่า ยัง ไง ตัว เอง ก็ เหนือ กว่า นา รุ โตะ !
- แต่ ด้วย เหตุ การณ์ หลาย ๆ อย่าง มัน ก็ ทำ ให้ ซา ซึ เกะ เห็น ว่า นา รุโตะ ที่ เขา เคย วิ่ง นำ หน้า อย่าง ไม่ เห็น ฝุ่น กลับ วิ่ง ไล่ ตาม เขา จน จะ ทัน แล้ว
- ย้อน ไป ตอน สู้ กับ ฮา คุ และ ซา บุ สะ ที่ สะ พาน ตอน นั้น นา รุ โตะ ก็ ช่วย ซา ซึ เกะ ไว้
- ทั้ง ตอน ที่ นา รุ โตะ สา มา รถ เอา ชนะ กา อา ระ ได้
- และ ตอน สู้ กัน ที่ ดาด ฟ้า โรง พยา บาล มัน ยิ่ง ทำ ให้ ซา ซึ เกะ เห็น ชัด ว่า นา รุ โตะ ได้ วิ่ง แซง หน้า ตัว เอง ไป แล้ว
- จาก หลาย ๆ เหตุ การณ์ ทำ ให้ ซา ซึ เกะ คิด ว่า ถ้า อยู่ ที่ โค โนะ ฮะ ต่อ ไป คง ไม่ ได้ อะ ไร ขึ้น มา เขา จึง ตัด สิน ใจ ไป อยู่ กับ โอ โร จิ มา รุ !

ผมว่าอันนี้ก็มีเหตุผลที่น่าจะรับได้นะครับ

cero

• *
หุยยย กระทู้แรกของ ผม เดือดจิงๆๆ  *shock* *shock* *shock* *glad* *glad* *glad*

kenfatys

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมตอบเเบบประชดประชัน
ทำเอากระทู้เเรงเชียว 555+
งั้นมาข้อเสียนารูโตะบ้างก็ได้

ถ้าไม่มีจิ้งจอกเก้าหางมันไม่ได้เมพเเน่เพราะ
1.เเยกเงาพันร่างใช้จักระจากจิ้งจอกเก้าหางด้วยนิน่อย
2.กระสุนวงจักรเหมือนกัน
3.ถ้าไม่มีจิ้งจอกเก้าหางในตอนเเรกๆนารูโตะกระจอกกว่าซาซึเกะ เพราะทั้งเรื่องฝีมือการตีต่อย วิชานินจา เเพ้หมด

เเต่ว่ามันไม่เเน่นอนครับ มันมี 2เเง่
ถึงนารูโตะจีมีจิ้งจอกเก้าหาง เเต่ตั่งเเต่อ่านมา นะจะพอรู้กันว่า นารูโตะนะ มีจักระเยอะพอตัวอยู่นะ

playonline ครับ ตามความคิดที่ผมเข้าใจ ขีดจำกัดทางสายเลืือดของตระกูลซาซึเกะคือไฟครับ

อีกอย่างนะคุณ playonline ดูท่าคุณจะเป็นFC เกะมากไปมั้ย
ผมไม่ใช้FC ตัวละครทั้ง 2 ตัว เเต่คุณจะออกมาด่าโตะกากทำเพื่อ
ที่ผมพิมผมยังไม่ได้ด่าเกะกากเลยนะ เเต่ผมพิมว่าเกะมันเก่งได้เพราะคัย? หรือไม่จริง

โตะเก่งเพราะจิ้งจอกเก้าหาง อันนี้มีส่วนอยู่เเล้ว
เเต่ตัวโตะเองสามารถฝึกวิชาต่างๆได้รวดเร็วกว่าชาวบ้านเหมือนกัน

ไม่ได้บอกว่าโตะเก่งนะ เครียดกันไปเองเลยนะเนี่ย

kenfatys

• *
คุณplayonline ครับ
ถึงตอนเกะสู้กับโตะตอนเด็กๆ โตะจะเเพ้ เเต่ถ้าโตะตั้งใจก็ชนะครับ
เพราะ 1. นารูโตะตั้งใจเเค่ให้ผ้าคาดหน้าผากหลุดเเต่ผ้าคาดหน้าผากหลุดเเล้ว เกะก็ไม่ยอมกลับหมู่บ้านอยู่ดี

ส่วนตอนที่เหลือๆมา นารูโตะที่ไปฝึกวิชาอะมันฝึกยากกว่าซาซึเกะ ทั้งกระสุนวงจักรก็ฝึกเเสนนาน รวมกับทุนเดิมที่ ต่อยตี เเรงก็จริงเเต่ความเร็วกับทักษะสู้เกะไม่ได้
พอมาเจอเกะตัวจริงก็ห่างกันสิ้นเชิงเพราะนารูโตะขาดทักษะ ในการต่อสู้ เห็นได้จากที่เจอกันตอนโต ห่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลย

ถ้าให้ตอนนี้มาสู้กัน ก็ต้องรอให้โตะเเกฝึกวิชาเคลื่นย้ายเร็วๆนั่นให้เสร็จก่อนละกัน ถ้าใช้ได้ก็เหนือขั้นซาซึเกะไปอีกขั้น

เเต่ทักษะการต่อสู้ก็ดูยังเหนือไม่เท่าเกะอยู่ดีอะนะ เเต่ทำไงได้ คาเเลกเตอร์พระเอก เรื่องนี้มันทำมาให้่เปิ้นๆ เเบบนี้อะ

kenfatys

• *
เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ เกะมันใช้พันปักษาได้เพราะเกะก็เป็นธาตุสายฟ้าเหมือนคาคาชิ ไม่งั้นคาคาชิก็คงสอนให้โตะด้วยแล้ว แล้วไอ่พันปักษาเนี่ยคาคาชิก็แค่สอนให้ ก็เหมือนกับจิไรยะสอนกระสุนวงจักร์ให้โตะนั้นแหละ ส่วนคาถาลูกบอลไฟยักษ์มันเป็นถาคาประจำตระกูลประจำสายเลือด ต้่องฝกฝนไม่ว่าตัวเองจะเป็นธาตุอะไรก็ตามก็ต้องใช้ลูกบอลไฟยักษ์ได้

ส่วนเนตรเนี่ย กว่ามันจะได้มา ก็ไม่ได้ง่ายนักนะครับ ตอนสู้กับอิทาจิ ไม่ได้เป็นเพราะอิทาจิป่วยเลยแพ้แต่เป็นเพราะอิทาจิต่อให้ตะหาก ซึ่งตามความคิดแล้วถ้าอิทาจิเห็นว่าฝีมือของเกะยังไม่ถึงขั้นก็คงไม่ยอมตายให้หรอก ก็คงต้องอยู่ต่อไปเพื่อปกป้องอยู่ห่างๆ (อย่าลืมนะครับว่าตอนที่เกะสู้กับอิทาจิ นารูโตะยังกากกว่าเกะราวฟ้ากับเหว)

เรืองดาบผมไม่ถือว่ามันเทพอะไรนะ มันเอาดาบอื่นมาก็ได้ ดาบของโอโรมันไม่ได้มีความสามารถพิเศษอะไร มันจะเอาดาบอะไรมาใช้ก็ได้ ส่วนดาบพันปักษา เกะก็เรียนรู็เองคิดค้นขึ้นมาเองโดยมีโอโรแนะให้ (โอโรมันยังใช้พันปักษาไม่ได้เลย)

ส่วนเรืองตอนฆ่าเดอิดาระ ผมว่านี้แหละที่เค้าเรียกว่าเก่งครับ ผมชื่นชมนินจาที่มีไหวพริบดีกว่าพวกพลังเวอร์ๆ นะ การที่เกะเรียกงูออกมาป้องกันตัวเองไว้ ถือได้ว่ามีไหวพริบดีฉลาดแถมแกมโกงได้โล่ ถ้ามีหนทางรอดแล้วไม่ใช่นั้นแหละผมถือว่าเป็นนินจาอ่อนหัด

ตอนสู้กับ ดันโซ ระดับวิชานินจาก็ต่างกันมาก แต่ที่ชนะมาก็เพราะไหวพริบล้วนๆ อีกเช่นกัน

ดูจากนินจาที่เกะสู้ด้วย หลายๆ คนจัดอยู่ในขั้นนินจาฉลาด เช่น เดอิดาระ หรือ อิทาจิ ส่วนของโตะไม่เคยได้สู้กับนินจาฉลาดๆ เลย

คือถ้าเทียบยุคสมัยแล้วดูดีๆ เกะจะเหนือกว่าโตะอยู่ตลอดเวลา จนตอนหลังนี้แหละที่สูสีกัน (โตะมีโหมดเก้าหางกับโหมดเซียน) ซึ่งจะดูเหนือกว่าเกะหน่อยๆ แล้ว แต่ตอนล่าสุดเกะได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันด์ + ซูซาโนะถือดาบเทวีสุริยา ก็หน้าจะขึ้นมาเท่าเทียมกันได้แล้ว

ปล ลองกลับไปดูตอนโตะสู้ซะนะครับ ถ้าไม่ชนะเพราะเก้าหางหลุดออกมาก็มีคนมาช่วยตลอดเหมือนกัน ตอนสู้กับเพนพวกกบก็มาช่วย แถมถ้าไม่มีฮานาตะก็มารับดาบแทนด้วย แล้วแบบนี้ยังจะบอกว่าชนะได้ด้วยตัวเองอีกเหรอครับ

ปล2 เอาง่ายๆ นะครับ ลองกลับไปดูตอน เกะ vs โตะ แล้วรองบอกผมมาหน่อยว่า ตอนไหนที่โตะชนะเกะบ้าง ไม่นับตอนเจอกันครั้งสุดท้ายเพราะเนตรของเกะมันถึงขีดจำกัดที่จะบอดแล้ว

ดาบที่ได้จากโอโรมันไม่ใช้ธรรมาดาน้า.....

kenfatys

• *
ไอ่เรืองที่บอกว่า ออกเดินทางเพราะ นารูโตะเนี่ย จินตนาการณ์กันไปเองนะครับ เรืองบนดาบฟ้าโรงบาล เหตุการ์ณที่นำตกครั้งแรกก็รู้ผลแล้วไม่ใช่เหรอว่าใครแพ้ใครชนะ ชิโดริ vs กระสุนวงจักรอะ (ชิโดริมันมีไว้ทะลวงมีไว้เสียบ ส่วนกระสุนวงจักรมีไว้ผลักมีไว้กระแทก ในโรงบาลจึงเป็นเรืองธรรมดาครับที่แท้งน้ำจะโบ๋แบบนั้น มันแค่ทำให้ซาสึเกะแปลกใจว่านารูโตะพัฒนามาได้ขนาดนี้แล้วเท่านั้นเอง แต่จุดประสงค์หลักก็คือออกเดินทางเพื่อฆ่าอิทาจิก็ยังไม่เปลี่ยนครับ ย้ำว่าเป้าหมายหลักคืออิทาจิ ไม่ใช่นารูโตะแน่นอนเพราะอิทาจิในตอนนั้นเก่งกว่านารูโตะเป็นล้านเท่า) แล้วเนื้อเรืองมันก็ถูกสร้างในมุมมองที่ซาสึเกะต้องการล้างแค้นพี่ชายให้เป็นเป็นรูปธรรมจับต้องได้ ทั้งเวลาที่เกะอยู่คนเดียวเกะก็คิดถึงแต่เรืองอิทาจิครับ เคยเห็นคิดถึงโตะบ้างไหมละ

ใช้ครับเป้าหมายลัก เหตุผลหลักในตอนนั้นคือ อิทาจิ
เหตุผลลอง ที่ผมขอเถียงด้วยก็คือนารูโตะ
มีเเว๊บนึงที่ซาซึเกะ คิดว่าจะไปดีไหม เเต่ก็เลิกคิด เพราะรู้ว่าอยู่ไปก็เท่านั้น นารูโตะเหนือกว่า

ถ้าเชียร์ ถ้ารัก ซาซึเกะขนาดนั้น ทำไมไม่ตั้งชื่อเรื่องใหม่เป็น
"ซาซึเกะ นินจานะฮะ" เป้าหมายหลักตบเกรียนอิทาจิ สะเลยละ เเล้วถ้าเป็นงี้มันควรจบตั้งเเต่อิทาจิตายละ
การ์ตูนมันชื่อ"นารูโตะ" นะครับบบบ

เเถมๆ
http://www.youtube.com/watch?v=W0r6dvUi_Sc#

kingonelove

• *

เอ่อ ผม บอก ว่า มัน เป็น เหตุ ผล หลาย ๆ อย่าง ไม่ ใช่ เพราะ นา รุ โตะ คน เดียว
เรื่อง ที่ หน้า ผ้า สิ้น สุด มัน ก็ อีก เรื่อง คุณ ลอง คิด ดู ถ้า นา รุ โตะ สู้ แบบ จะ ฆ่า ซา สึ เกะ จริง ๆ มัน จะ เกิด อะ ไร ขึ้น ?
ที่ มัน ออก จาก หมู่ บ้าน เพราะ อยาก ได้ พลัง เพื่อ จะ มา ฆ่า อิ ทา จิ มัน ก็ ใช่ ผม ไม่ เถียง
ที่ คุณ บอก ว่า อิ ทา จิ เก่ง กว่า นา รุ โตะ ใน ตอน นั้น นั่น มัน ก็ ถูก ต้อง ที่ สุด
ที่ ผม วิ เคราะห์ คือ ความ คิด ของ ซา ซึ เกะ คิด ใน ตอน นั้น คือ ถ้า ชนะ นา รุ โตะ ไม่ ได้ แล้ว จะ ชนะ อิ ทา จิ ได้ ยัง ไง ?

cero

• *
เน้ขอเถียงหน่อยล่ะกัน ตัวผมเองไม่ไช่ไม่ชอบ ไอ่เกะ หรอก แต่ อาวุดของมัน อันตรายทั้งนั้น ดาบของมันอะ ที่โอโร่ไห้ก็ทำมะดาสะที่ไหน เทพวายุอะไรนั้นอีกมีทั้งดาบ@โล่อยุ่ในตัว (อาวุดตำนานอีก) นารูด๖มีไรมั้งคั่บ แยกเงา จิ้กจอก สุนวงจักร เกะไอ่กะ มีไรมั้งคั่บ คาถาประจำตระกุลอีก +คาถา ไฟฟ้าอีกโด๋ อักขระ โอโร อีก เนตรไหม่อีก โด่ๆ

banksoi5

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมไม่ได้ชอบทั้งสองคนเท่าไหร่อ่ะครับ
แต่ก็ต้องขอบอกว่า ซาสึเกะ อ่อนหัดมากกกก
ถ้าเทียบกับนารูโตะ สังเกตจากซาสึเกะ คิดว่าตัวเองมีเทพวายุ ก็กะเเต่ว่าใช้
ไม่ได้ใช้สมองประเมินตัวเองกับสถานะการณ์เลย ตอนที่สู้กับไรคาเงะก็เกือบตาย
สู้กับมิซิคาเงะ ก็เกือบตายดีที่เซ็ทสึมาช่วยทัน และก็มาเจอซิจิคาเงะ ก็เกือบตาย ดีที่โทบิ(อุจิวะ ...)มาช่วยทัน
สุดท้ายตอนที่สู้กับคาคาชิ ก็เกือบไม่รอดเพราะเนตรดับดีที่โทบิมาทัน มันจะเก่งยังไง

มาดูนารูโตะ เก่ง สุขุม รอบคอบ ใช้สมองมากกว่าซาสึเกะ
สู้กับคาคุสึ ความจริงก็ไม่อยากพูดถึงเท่าไหร่เพราะชนะแบบฟลุคๆ
สู้กับเพน ชนะ มีวิชาเซียนที่คอยทำให้การวิเคราะห์การต่อสู้ดีขึ้น มีจักระของเก้าหาง ความเร็ว กระสุนวงจักร ดาวกระจายวงจักรที่แรงกว่าพันปักษาเยอะ
สู้กับไรคาเงะร่างสัมภเวสีที่มีความเร็วสุดยอด ก็ชนะ เอาแค่น้ก็เห็นความแตกต่างกันแล้ว ว่าตอนนี้ใครเก่งกว่ากัน *dontknow*
 *haha* *haha* *haha*

cero

• *
โดนไจอย่างแรงงงส์ *haha* *haha*

gravija

• *
*great* ขอเสริมเรื่องวิชา พันปักษานิดนึงครับ

ตอนคาคาชิฝึกวิชานี้สำเร็จ แม้จะรวดเร็วรุนแรงก็จริง แต่มีจุดบอดคือ ตอนปะทะจะทำให้มองการโต้ตอบของศัตรูไม่เห็นครับ
คาคาชิใช้วิชานี้ได้สมบูรณ์เมื่อได้รับเนตรวงแหวนจาก โอบิโตะ ซึ่งความสามารถของเนตรจะช่วยปิดจุดบอดนี้ได้

*haha*เพราะงั้น คาคาชิ จึงคิดว่า เกะ น่าจะสามารถใช้วิชานี้ได้

นี่ก็คงเป็นเหตุผลนึงที่ คาคาชิ สอนวิชานี้ให้เกะ แล้วไม่สอนให้คนอื่นๆ

kenfatys

• *
ช่วงหลังๆซาซึเกะคงไม่ได้ใช้เเล้วละ ตัดสายฟ้าเนี่ย หรือวิชาสายฟ้าเนี่ย
เพราะได้คาถาเด็ดๆมาเยอะ

ตัดสายฟ้าหรือวิชาสายฟ้าเกะ พอไปสู้กับคนเก่งๆมันทำอะไรมากไม่ได้
สายฟ้าซาซึเกะยังอ่อนหัดหนัก ถ้าเทียบกับไรคาเงะ