หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เน้ๆ พวกนายว่า ซาสึเกะ เก่งป่ะอ่ะ (ไคชอบอย่าด่าเค้าน่ะ)  (อ่าน 62119 ครั้ง)

doon142

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เกะจะชนะแบบฟลุ๊คหรือมีคนช่วยไม่สำคัญ แต่ถ้าไม่มีคนช่วยมันตายไปหลายรอบแล้ว ตอนบี 1 ตอน ไรคาเงะ 1 ตอน มิซึคาเงะ 1 แต่อย่างว่าระดับที่สู้ก็คาเงะทั้งนั้น(โตะก็คงม่ายไหวเหมือนกัล) *damage*
โตะ ก็สู้กับเพนไงครับ พังทั้งโคโนฮะ

cero

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
แต่ โตะ คือ  อุซึมากิ นารุโตะ น๊ะ  *haha* *haha* *haha*

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
วิเคราะห์ เกะก่อนแล้วกัน
เริ่มแรกเลย เกะ มันเก่งกว่า โตะ เพราะมีเนตร กับขีดจำกัดของสายเลือด อุจิวะ

ต่อมาโตะเริ่มใช้จิ้งจอกเก้าหางได้นิดหน่อย เกะเริ่มคิดว่าโตะตามทัน เลยโหยหาพลังเลยไปอยู่กับ โอโรชิมารู

เปิดตัวมา ภาค2 หลังจากโตะเดินทางไปฝึกวิชากับจิไรยะ เกะ อยู่กับโอโรชิมารุ ตอนเจอกันที่ฐานลับ เกะเก่งกว่า เยอะเลย เพราะใช้ ยาในการช่วยฝึกกับโอโรชิมารุ

โตะยังยอมรับว่า สู้ไม่ไหว

เกะฆ่าโอโร ตอนร่างเก่าหมดเวลา จะย้ายร่างใหม่ อันนี้ ชนะสบายเพราะ มีเนตรช่วย ถึงรอด พีธีเปลี่ยนวินญานมาได้(ถ้าโอโร100%คงอัดเกะให้ปางตายแล้ว ค่อยเปลี่ยนร่าง ก็ยังไม่สาย แต่มันถึงขีดสุด เลยจำใจใช้วิชามิติเปลี่ยนร่าง ประมาทเองคิดว่า เอาเกะอยู่)

ตอนชนะเดอิดาระ อันนี้ผมว่า ความสามารถล้วนๆ เพราะว่า วิชา อัคระสาป จะว่าได้มาจากโอโรก็ไม่เชิงนะ เพราะมันได้มาจากความสามารถตัวเอง ไม่ได้ขอมาฟรีๆ ถือว่า ฝึกวิชาได้มาก็ได้

ตอนชนะอิทาจิ อิทาจิจงใจยอมตายเพื่อให้พลังเกะ แต่แรกแล้วก็ว่าได้เอาเอาเทพวายุใช้แต่แรกเกะตายไปนานละ อิทาจิจงใจไล่ต้อนเกะจนหมดจักระ แล้วจะปิดผนึกโอโร แล้วค่อยตาย ต่อหน้าเกะ อันนี้ถือว่า ชนะเพราะ พี่ยอมตายเอง

ตอนสู้กับพวกคาเงะ ถ้า 1-1คงพอไหวแต่นี่สู้หลายคนเกิน สุดท้ายก็รอดมาได้ เพราะ โทบิมาช่วย อันนี้ถือว่าดวงไป

ตอนสู้กับดันโซ ฝีมือล้วนๆ แต่ถ้า อิทาจิไม่เบิกเนตรให้ก็คงไม่ชนะอีกนั่นแหละ

ตอนสู้กับ8หางนี่คงตายไปแล้วถ้าไปคนเดียวโชคดีที่มีเพื่อนช่วย

ส่วนตอนล่าสุด มันเทพไปแล้วเอาตาอิทาจิมาใส่ คงเมพ พอๆกับมาดาระ สมัยหนุมๆ

มาโตะ มั่ง

เปิดตัวมากากมาก แต่พอเริ่มใช้จักระ จิ้งจอกเก้าหางก็เริ่ม สู้สีกับเกะ จนเกะคิดว่าโดนตามทันเลยไปหาโอโรเพื่อเอาพลัง

พอไปเรียนกระสุนวงจักร กับจิไรยะก้เริ่ม เก่ง แต่ก็ยังสู้เกะไม่ได้

ตอนใช้โหมดเซียนได้ น่าจะเก่งกว่า เกะ(ในความคิดส่วนตัว ก็ไม่แน่เพราะต่างคนก็ต่างได้พลังให่มมาเหมือนกัน โตะ มีโหมดเซียน เกะมีเทพวายุ)

ตอนเอาจักระเก้าหางมาใช้ได้ ตอนนี้คงกินเกะขาดเราะ เกะมีแต่ เทพวายุยังไม่ได้เอา ตาอิทาจิมาใส่

ล่าสุด โตะมี เก้าหางร่างทอง เกะมี เนตรวงแหวนนิรันด์ คง เมพทั้งคู่ แต่คิดว่า เกะคงชนะนิดหน่อย เพราะเนื้อเรื่องคงปูทาง จนเก้าหางยอมโตะหมดใจให้พลังใหม่มานั่นแหละ ถึงจะ ไปสู้กับเกะ

ปล ความคิดเห็นส่วนตัว อาจคิดไม่เหมือนคนอื่น ก้ได้

icekungza9

• *
  • กัปตันกลุ่มโจรสลัดหมวกฟาง
เกือบ จมกองตีน ไรคาเงะ กับ บี ถ้าพวกไม่มาช่วย *great*

playonline

• *
เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ เกะมันใช้พันปักษาได้เพราะเกะก็เป็นธาตุสายฟ้าเหมือนคาคาชิ ไม่งั้นคาคาชิก็คงสอนให้โตะด้วยแล้ว แล้วไอ่พันปักษาเนี่ยคาคาชิก็แค่สอนให้ ก็เหมือนกับจิไรยะสอนกระสุนวงจักร์ให้โตะนั้นแหละ ส่วนคาถาลูกบอลไฟยักษ์มันเป็นถาคาประจำตระกูลประจำสายเลือด ต้่องฝกฝนไม่ว่าตัวเองจะเป็นธาตุอะไรก็ตามก็ต้องใช้ลูกบอลไฟยักษ์ได้

ส่วนเนตรเนี่ย กว่ามันจะได้มา ก็ไม่ได้ง่ายนักนะครับ ตอนสู้กับอิทาจิ ไม่ได้เป็นเพราะอิทาจิป่วยเลยแพ้แต่เป็นเพราะอิทาจิต่อให้ตะหาก ซึ่งตามความคิดแล้วถ้าอิทาจิเห็นว่าฝีมือของเกะยังไม่ถึงขั้นก็คงไม่ยอมตายให้หรอก ก็คงต้องอยู่ต่อไปเพื่อปกป้องอยู่ห่างๆ (อย่าลืมนะครับว่าตอนที่เกะสู้กับอิทาจิ นารูโตะยังกากกว่าเกะราวฟ้ากับเหว)

เรืองดาบผมไม่ถือว่ามันเทพอะไรนะ มันเอาดาบอื่นมาก็ได้ ดาบของโอโรมันไม่ได้มีความสามารถพิเศษอะไร มันจะเอาดาบอะไรมาใช้ก็ได้ ส่วนดาบพันปักษา เกะก็เรียนรู็เองคิดค้นขึ้นมาเองโดยมีโอโรแนะให้ (โอโรมันยังใช้พันปักษาไม่ได้เลย)

ส่วนเรืองตอนฆ่าเดอิดาระ ผมว่านี้แหละที่เค้าเรียกว่าเก่งครับ ผมชื่นชมนินจาที่มีไหวพริบดีกว่าพวกพลังเวอร์ๆ นะ การที่เกะเรียกงูออกมาป้องกันตัวเองไว้ ถือได้ว่ามีไหวพริบดีฉลาดแถมแกมโกงได้โล่ ถ้ามีหนทางรอดแล้วไม่ใช่นั้นแหละผมถือว่าเป็นนินจาอ่อนหัด

ตอนสู้กับ ดันโซ ระดับวิชานินจาก็ต่างกันมาก แต่ที่ชนะมาก็เพราะไหวพริบล้วนๆ อีกเช่นกัน

ดูจากนินจาที่เกะสู้ด้วย หลายๆ คนจัดอยู่ในขั้นนินจาฉลาด เช่น เดอิดาระ หรือ อิทาจิ ส่วนของโตะไม่เคยได้สู้กับนินจาฉลาดๆ เลย

คือถ้าเทียบยุคสมัยแล้วดูดีๆ เกะจะเหนือกว่าโตะอยู่ตลอดเวลา จนตอนหลังนี้แหละที่สูสีกัน (โตะมีโหมดเก้าหางกับโหมดเซียน) ซึ่งจะดูเหนือกว่าเกะหน่อยๆ แล้ว แต่ตอนล่าสุดเกะได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันด์ + ซูซาโนะถือดาบเทวีสุริยา ก็หน้าจะขึ้นมาเท่าเทียมกันได้แล้ว

ปล ลองกลับไปดูตอนโตะสู้ซะนะครับ ถ้าไม่ชนะเพราะเก้าหางหลุดออกมาก็มีคนมาช่วยตลอดเหมือนกัน ตอนสู้กับเพนพวกกบก็มาช่วย แถมถ้าไม่มีฮานาตะก็มารับดาบแทนด้วย แล้วแบบนี้ยังจะบอกว่าชนะได้ด้วยตัวเองอีกเหรอครับ

ปล2 เอาง่ายๆ นะครับ ลองกลับไปดูตอน เกะ vs โตะ แล้วรองบอกผมมาหน่อยว่า ตอนไหนที่โตะชนะเกะบ้าง ไม่นับตอนเจอกันครั้งสุดท้ายเพราะเนตรของเกะมันถึงขีดจำกัดที่จะบอดแล้ว

icekungza9

• *
  • กัปตันกลุ่มโจรสลัดหมวกฟาง
เหรอครับ playonline นายอ่ะ กลับไปอ่าน ใหม่ซิครับ ฮินาตะ มาช่วย โตะ อันนี้ยอมรับ
แล้วเกะ ละครับ เกือบโดนไรคาเงะ กระทืบ ตาย ละ ถ้ากาอาระไม่มาช่วย
แล้วก็เกือบโดน บี เหมือนกันถ้าพวกไม่มาช่วย

ถามใช่ไหม ว่า ตอน โตะ vs เกะ ตอนไหนที่โตะชนะเกะบ้าง
ตอนบนดาดฟ้า ถ้าเกะโดน กระสุนวงจักรของโตะ เกะก็ เละ ครับ สังเกต จาก ผลการทำลาย ของเกะ แค่พังนิดๆ
ของโตะ รูโคตรใหญ่ บะรึ่ม ไอเกะเลยแค้นที่โตะมันเหนือกว่า แึค่นั้นแหละมันเลยออกจากหมู่บ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 20:04:26 โดย icekungza9 »

playonline

• *
อย่าบอกว่า "ถ้า" สิครับ  *haha* แบบนี้เค้าเรียกว่าแถนะครับที่เกะออกเดินทางเพราะต้องการพลังมาฆ่าอิทาจิครับ โตะไม่ได้อยู่ในสายตาเกะเลยในตอนนั้นอะ

อีกอย่าง ตอนไรคาเงะมันไม่ได้มีแค่ไรคาเงะนะครับ มัน 5 คาเงะ ถ้าเกะมันชนะได้สิถึงเรียกว่าแปลก ลำพังแค่ไรคาเงะก็เก่งกว่า 8 หางแล้ว

สรุปก็คือ ถ้าจะมาอ้างว่ามีคนช่วยเนี่ย ผมมองยังไง โตะมันก็มีคนช่วยตลอดมาเยอะกว่าเกะมากครับ 

การชนะของโตะ มี 2 แบบคือ ไม่เก้าหางหลุด ก็มีคนมาช่วย 555 หรือจะเถียงครับ

แล้วถ้าจะยกตัวอย่างอะไรมา พยายามยก time line มาด้วยนะครับ ชอบเอาปัจจุบันไปเทียบกับอดีตมันก็ต้องเก่งกว่าอยู่แล้วสิ  *hoho*

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เหรอครับ playonline นายอ่ะ กลับไปอ่าน ใหม่ซิครับ ฮินาตะ มาช่วย โตะ อันนี้ยอมรับ
แล้วเกะ ละครับ เกือบโดนไรคาเงะ กระทืบ ตาย ละ ถ้ากาอาระไม่มาช่วย
แล้วก็เกือบโดน บี เหมือนกันถ้าพวกไม่มาช่วย

ถามใช่ไหม ว่า ตอน โตะ vs เกะ ตอนไหนที่โตะชนะเกะบ้าง
ตอนบนดาดฟ้า ถ้าเกะโดน กระสุนวงจักรของโตะ เกะก็ เละ ครับ สังเกต จาก ผลการทำลาย ของเกะ แค่พังนิดๆ
ของโตะ รูโคตรใหญ่ บะรึ่ม ไอเกะเลยแค้นที่โตะมันเหนือกว่า แึค่นั้นแหละมันเลยออกจากหมู่บ้าน

คุณนี่เกียนได้เรื่องคับ คุณบอกเกะมีคนช่วย โตะไ่ม่มีเลยเนอะคับ !!~ พูดเกียนชาวบ้านไปทั่ว แถมไร้สาระสิ้นดี (ถ้ากาอาระไม่มาช่วย เกะก็คงไม่ตายคับ!!~ ไปอ่านดีๆ กาอาระยังบอกเลย ไม่งั้นขาของคุณก็จะใช้การไม่

ได้อีก) อ่านการ์ตูนดูด้วยคับ ข้อมูล!!~ไม่ใช่แพล๋มอย่างเดียว

playonline

• *
เกะออกเดินทางเพราะโตะ  *haha* มีการบอกให้ผมกลับไปดูใหม่ด้วยนะ เป้าหมายที่แท้จริงมันคืออิทาจิตะหาก โตะตอนนั้นโคตรพ่อโคตรแม่กากอะคิดไปได้ โง่นะคุณเนี่ย

playonline

• *
สนับสนุนให้อ่านตัวหนังสือด้วยนะครับตามที่ rep บนบอกอย่ามัวดูแต่ภาพ  *hoho*  *haha* *haha* *haha*

playonline

• *
เก่งสุด น่ากลัวที่สุดในตอนนี้ ผมว่าคาบูโตะ อ่ะ - - คาบูโตะ มันจะฆ่า โทบิได้ตั้งแต่แรก ละ ถ้ามันจะฆ่า ตอนที่ ใช้ edo tensei แสงอุษา + มาดาระ
ผมว่าคาบูโตะกราก+ปอดแหก+ขี้เรื้อนสุดอะครับ มันอัญเชิญคนที่เก่งออกมาละมันก็บังคับคนนั้นให้สู้
มันไมได้สู้ด้วยตัวเองเลย *damage*
ถ้ากาก จะใช่วิชานี้ได้ไหม ??? วิชาระดับ โฮคาเงะ นะครับ

ขอยกมาประจานหน่อย ใช้วิชานี้ได้ไม่ได้หมายความว่ามันจะเก่ง เอาเข้าจริงๆ มันตายตั้งแต่โรงยังไม่เปิดด้วยซ้ำ ตอนเจอโทบิอะ หรือถึงจะเรียกออกมาแล้วก็ตายได้ครับตัวอ่อนแบบนั้นโทบิฆ่าคาบูโตะแล้วก็ไม่เห็นต้องสนใจคนที่มันชุบขึ้นมาซักหน่อย สับสนอะไรรึเปล่ากับคาถาสัมพเวสี โทบิมันไม่จำเป็นต้องฆ่าพวกที่เกิดมาจาก คาถานี้ซักหน่อย เหอๆ

kenkane

• *
ซาซึเกะnoobคับ มันโดนคนเขียนเอาไปเก็บไปจะ20ตอนละไม่มีบทบาทเลย(ไม่ก็เกิน) แค่โผล่มานิดหน่อย
55555555555555555555555
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha*

verserk

• *
แล้วไอโตะอ่ะ!!! บอกแต่เกะ โตะ ก็พอๆกันเลย พลังที่บอกมา ก็มาจากคนอื่นล้วนๆเหมือนกัน  *dontknow*
มันเอามาจากคนอื่นตรงไหนครับ  ฝึกมันก็ฝึกเองทั้งนั่น ด้วยความมุมานะพยายามของมันเอง ถ้าจะว่าพลังมาจากจิ้งจอกเก้าหาง ก็เหมือนกันเกะมีเนตรวงแหวนอะแหละครับ แล้วถ้าเทียบกันนะ ด้วยความเป็ฯจริง ไม่ได้ยึดฝ่ายใดเป็นหลัก  ไอเกะก็ไม่ได้มีพลังอะไรที่มาจากตัวเองเท่าไร่เลยครับ  เนตรก็ได้มาจากอิทาจิ ดาบก็โอโรจิมารู อักขระอีก แถมยังจะตายหลายครั้ง แต่มีคนช่วยไว้ นับไม่ถ้วน ลองคิดแล้วคำนวณดูให้ดีๆก่อนพูดครับ 
** โปรดใช้วิจารญาณในการอ่าน

แล้วโตะมันไม่มีจิ้งจอกหรอคับ ก่อนบังคับจิ้งจอก แม่เขาก็มาช่วย แหม อย่าเลย!!~ ไม่อยากพิมพ์ *dontknow*

แฟนเกะเดือดดด  *shock*  *shock*  *shock*

setokung

• *
เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ เกะมันใช้พันปักษาได้เพราะเกะก็เป็นธาตุสายฟ้าเหมือนคาคาชิ ไม่งั้นคาคาชิก็คงสอนให้โตะด้วยแล้ว แล้วไอ่พันปักษาเนี่ยคาคาชิก็แค่สอนให้ ก็เหมือนกับจิไรยะสอนกระสุนวงจักร์ให้โตะนั้นแหละ ส่วนคาถาลูกบอลไฟยักษ์มันเป็นถาคาประจำตระกูลประจำสายเลือด ต้่องฝกฝนไม่ว่าตัวเองจะเป็นธาตุอะไรก็ตามก็ต้องใช้ลูกบอลไฟยักษ์ได้

ส่วนเนตรเนี่ย กว่ามันจะได้มา ก็ไม่ได้ง่ายนักนะครับ ตอนสู้กับอิทาจิ ไม่ได้เป็นเพราะอิทาจิป่วยเลยแพ้แต่เป็นเพราะอิทาจิต่อให้ตะหาก ซึ่งตามความคิดแล้วถ้าอิทาจิเห็นว่าฝีมือของเกะยังไม่ถึงขั้นก็คงไม่ยอมตายให้หรอก ก็คงต้องอยู่ต่อไปเพื่อปกป้องอยู่ห่างๆ (อย่าลืมนะครับว่าตอนที่เกะสู้กับอิทาจิ นารูโตะยังกากกว่าเกะราวฟ้ากับเหว)

เรืองดาบผมไม่ถือว่ามันเทพอะไรนะ มันเอาดาบอื่นมาก็ได้ ดาบของโอโรมันไม่ได้มีความสามารถพิเศษอะไร มันจะเอาดาบอะไรมาใช้ก็ได้ ส่วนดาบพันปักษา เกะก็เรียนรู็เองคิดค้นขึ้นมาเองโดยมีโอโรแนะให้ (โอโรมันยังใช้พันปักษาไม่ได้เลย)

ส่วนเรืองตอนฆ่าเดอิดาระ ผมว่านี้แหละที่เค้าเรียกว่าเก่งครับ ผมชื่นชมนินจาที่มีไหวพริบดีกว่าพวกพลังเวอร์ๆ นะ การที่เกะเรียกงูออกมาป้องกันตัวเองไว้ ถือได้ว่ามีไหวพริบดีฉลาดแถมแกมโกงได้โล่ ถ้ามีหนทางรอดแล้วไม่ใช่นั้นแหละผมถือว่าเป็นนินจาอ่อนหัด

ตอนสู้กับ ดันโซ ระดับวิชานินจาก็ต่างกันมาก แต่ที่ชนะมาก็เพราะไหวพริบล้วนๆ อีกเช่นกัน

ดูจากนินจาที่เกะสู้ด้วย หลายๆ คนจัดอยู่ในขั้นนินจาฉลาด เช่น เดอิดาระ หรือ อิทาจิ ส่วนของโตะไม่เคยได้สู้กับนินจาฉลาดๆ เลย

คือถ้าเทียบยุคสมัยแล้วดูดีๆ เกะจะเหนือกว่าโตะอยู่ตลอดเวลา จนตอนหลังนี้แหละที่สูสีกัน (โตะมีโหมดเก้าหางกับโหมดเซียน) ซึ่งจะดูเหนือกว่าเกะหน่อยๆ แล้ว แต่ตอนล่าสุดเกะได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันด์ + ซูซาโนะถือดาบเทวีสุริยา ก็หน้าจะขึ้นมาเท่าเทียมกันได้แล้ว

ปล ลองกลับไปดูตอนโตะสู้ซะนะครับ ถ้าไม่ชนะเพราะเก้าหางหลุดออกมาก็มีคนมาช่วยตลอดเหมือนกัน ตอนสู้กับเพนพวกกบก็มาช่วย แถมถ้าไม่มีฮานาตะก็มารับดาบแทนด้วย แล้วแบบนี้ยังจะบอกว่าชนะได้ด้วยตัวเองอีกเหรอครับ

ปล2 เอาง่ายๆ นะครับ ลองกลับไปดูตอน เกะ vs โตะ แล้วรองบอกผมมาหน่อยว่า ตอนไหนที่โตะชนะเกะบ้าง ไม่นับตอนเจอกันครั้งสุดท้ายเพราะเนตรของเกะมันถึงขีดจำกัดที่จะบอดแล้ว

*haha*  แฟนเกะ เดือดๆ จะแชร์ข้อมูลควรแชร์เท่ากัน เดวบอร์ดจะกลายเป็นสงคราม 555555555555555555555555+

kingonelove

• *
ที่ ซา ซึ เกะ ออก จาก หมู่ บ้าน มัน ก็ ไม่ ใช่ เพราะ อิ ทา จิ มัน ก็ เป็น หนึ่ง ใน เหตุ ผล นะ ครับ แต่ ที่ จริง แล้ว ผม ว่า มัน มี มาก กว่า นั้น ลอง ย้อน กลับ ไป ดู
- ตอน แรก ซา ซึ เกะ ก็ มั่น ใจ ใน ฝี มือ ตัว เอง มาก ว่า ยัง ไง ตัว เอง ก็ เหนือ กว่า นา รุ โตะ !
- แต่ ด้วย เหตุ การณ์ หลาย ๆ อย่าง มัน ก็ ทำ ให้ ซา ซึ เกะ เห็น ว่า นา รุโตะ ที่ เขา เคย วิ่ง นำ หน้า อย่าง ไม่ เห็น ฝุ่น กลับ วิ่ง ไล่ ตาม เขา จน จะ ทัน แล้ว
- ย้อน ไป ตอน สู้ กับ ฮา คุ และ ซา บุ สะ ที่ สะ พาน ตอน นั้น นา รุ โตะ ก็ ช่วย ซา ซึ เกะ ไว้
- ทั้ง ตอน ที่ นา รุ โตะ สา มา รถ เอา ชนะ กา อา ระ ได้
- และ ตอน สู้ กัน ที่ ดาด ฟ้า โรง พยา บาล มัน ยิ่ง ทำ ให้ ซา ซึ เกะ เห็น ชัด ว่า นา รุ โตะ ได้ วิ่ง แซง หน้า ตัว เอง ไป แล้ว
- จาก หลาย ๆ เหตุ การณ์ ทำ ให้ ซา ซึ เกะ คิด ว่า ถ้า อยู่ ที่ โค โนะ ฮะ ต่อ ไป คง ไม่ ได้ อะ ไร ขึ้น มา เขา จึง ตัด สิน ใจ ไป อยู่ กับ โอ โร จิ มา รุ !