หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 491799 ครั้ง)

apinun

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เจอคนเก่ง...จงเรียนรู้จากเขา เจอคนงี่เง่า...ให้เอามาสอนตัวเอง
พรุ่งนี้แล้วสินะ  *number1*
วันที่รอมานาน
ขอรอด้วยคน  อยากอ่านมากๆ *love* *love* *้ั์post2*
เราจะต้องตายไปพร้อมกัน>_<

EvIL

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ไปอ่าน บางกระทู้ โพสถามว่า คนนี้เป็นใคร

เนื้อเรื่องก็บอกแล้วว่า เป็น ตาแก่ เซียน 6 วิถี

ผมเห็นว่ากระทู้นี้มีข้อมูลครอบคลุมหลายๆเรื่องและมีสาระ งั้นเอามาโพสรวมๆไว้ที่นี่น่ะครับ *love*

เห็นกลางหลังไหมครับ น้ำวน อุสึมากิ ชัดๆ

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
วันนี้ได้กลับไปย้อนอ่านตอนเก่าๆมา ตอนคาคาชิ ใช้พันปักษา !!~ครั้งแรก ที่บอกจะทดสอบวิชาใหม่นัน้นเอง!! เห็นโอบิโตะบอกมันว่า มันจะเก่งและมีพลังเหนือกว่าคาคาชิให้ดู.. ฮ่ะๆ

ผมว่ามีส่วนที่จะเป็นโอบิโตะได้เหมือนกันนะคับ ตอนเก้าหางบุกหมุ่บ้านพร้อมโทบิหรือชายสวมหน้ากากนั้น คาคาชิก็ไม่ได้เด็กสักเท่าไหร่ อายุหน้าจะวัยรุ่นด้วยซ้ำไป...

แต่ถ้าไม่ใช่โอบิโตะจิงๆ ก็น่าจะมีซีกหนึ่งที่เป็นโอบิโตะละ!!~ ตอนโดนทับร่างกายก็โดนทับซีกซ้าย เลยเหลือตาซ้ายมาถึงปัจจุบันนี้ และเอาตาอีกข้างมาใส่แทนเพื่อใช้อิซานางิ

ถามว่าทำไมถึงใช้ได้ (อาจจะมีเซตสึที่มีพลังไม้ของรุ่นที่หนึ่ง!! ครึ่งร่างก็เป็นได้ อ้างอิงจากตอนที่โทบิเจอกับลูกน้องดันโซ) แล้วอีกอย่างที่ผมยกว่า โอบิโตะมีร่างอีกครึ่งหนึ่งที่ไม่โดนทับแต่ตาไม่มี!~เลยหาตาคนอื่นมาใส่

และอีกซีกที่โดนทับ ผมว่าตาไม่เละ!!หลอก การ์ตูนนะ(แหม ความคิดเห็นตรงนี้ไม่มีหลอก) จากการใช้วิชาย้ายมิติแล้ว มีส่วนที่จะเป็นเนตรของโอบิโตะเท่านั้น เพราะคาคาชิก็ใช้ได้ เชื่อมโยงเนตร เป็นในรูปแบบคนของ

คนเดียวกัน เพราะวิชาเนตรมันจำกัดเฉพาะบุคคลอยู่แล้ว แล้วที่มีอีกครึ่งเลยของเซทสึ โอบิโตะ จึงสามารถใช้อิสานางิได้ และไอวิชาผ่านร่างคนอื่นนั้น ผมว่าน่าจะเป็นความสามารถของเซทสึนะคับ !!~ จากข้อสันนิฐานนี้

ผมว่า เซทสึ สามารถย้ายไปที่ต่างๆได้ไวมาก อ้างอิงจากตอนที่นารูโตะ สู้กับ ซาสึเกะ ตอนนี้มันก็อยู่ใต้ดิน!!~เหมือนร่างมันผ่านทุกอย่าง... และก็ตอน ซาสึเกะกับอิทาจิ !!~มันก็อยู่ในดิน... แล้วก็ตอนที่ซาสึเกะสู้ดันโซ

อันนี้เห็นได้ชัดว่า มันมุดผ่านดินได้โดนไร้ข้อสงสัย และผ่านทุกสิ่งที่อย่างได้โดยปรับสภาพพลังของมันเข้ากับวิชาเนตรผ่านมิติของโอบิโตะก็ว่าได้... (แขนขาดตอนสู้กับลูกน้องดันโซก็สละแขนทิ้ง ดื้อๆโดยไม่สนใจใยดีเลย)

สรุปได้ว่า อีกครึ่งร่างนั้นเป็นเซทสึแน่นอน!!~ ผมว่างั้นนะ... ใครมีข้อสงสัย หรือผมผิดพลาดประการใด โต้แย้งได้๊ห๊ะ.. *hoho*

implay

• *
มาดาระ ตัว จริง ตาย นานแล้ว ครับ ชายที่ใส่หน้ากาก อยู่นั้น อาจจะเป็นน้องชายของเขาเอง ที่ ในเนื้อเรื่องไม่ได้ บอกว่า เมื่อ มาดาระนำเนตรของน้องชาย ตัวเองมา เพื่อเบิกเนตร กระจกเงานิรันต์ดร นั้น น้องชายเค้าได้ตาย จริง หรือ ปล่าว ( น้องยอมให้พี่เอาตาไปเบิกเนตร เพื่อ ตระกูล อุจิฮะ น่านับถือ )

ส่วนคนที่ ฆ่า มาดาระ นั้น ก็คือ นางาโตะ ด้วยเนตร สังสาระ ที่ มาดาระให้ไป
เหตุคือ ที่ตัวเองยอม ตาย ด้วยเนตร ของตัวเองให้ไป เพราะ วิชา ของ เนตร สังสาระ วิธี สวรรค์ สามารถ ฝื้น คืนชีพ ให้ กับ ใคร ก็ได้ ที่ ผู้ใช้ คาถา ได้ ฆ่าไป ดังนั้น   ที่ ชายที่ใส่หน้ากาก บอกว่า นารุโตะ ทำให้แผนเสีย ก็เป็นเพราะ นางาโตะ เชื่อมั้นในตัว นารุโตะ ในการนำความสงบสุขมาสู่โลก นินจาได้จริง จิงใช้วิชา  ที่ อุจิฮะ มาดาระ หวังให้ มาใช้กับตัวเอง แต่ นางาโตะ นำไปใช้กับ คนที่ ตัวเองได้ ฆ่าไป  ใน โคโนฮะ จนจักระ หมดสิ้น(ตาย) ทำให้แผนการคืนชีพ ของมาดาระ แตก
ทำไมมาดาระต้องทำอย่างนี้ ก็เพื่อ เมื่อ ตัวเอง อยู่ในห้วงของความตาย ทุกอย่าจะหยุดนิ่งที่นั่น แล้วปล่อยให้เวลา และ น้องชายของเขาเอง ทำทุกสิ่ง ตามแผนการที่วางไว้ ( แผนเนตรจันทรานิรันต์ดร ) พอถึงเวลานั้น อุจิฮะ มาดาระ ก็ มารับ วิชาเนตร นั้น ด้วย ร่างกาย ที่ยัง ไม่แก่ เหมือน เมื่อ ตอนที่ ยอมให้ นางาโตะ ฆ่า แล้วผู้ที่แข็งแกร่ง และครอง โลกนินจานี้ ก็ คือ เขา อุจิฮะ มาดาระ

ดังนั้น โทบิ จึงไม่ไช่ มาดาระแน่นอน อาจจะเป็นน้องชายของเขา เพราะ มีดวงตาเหลือ เพียงข้างเดียว (ดวงตาแต่ละข้างของเนตรวงแหวนมีความสามารถที่ต่างกัน) ดังนั้น  โทบิ จึงสามารถทำได้ แค่ ใช้วิชา มิติ เท่านั้น

เดี๋ยวว่างๆ ผมหา เนื้อและรูป กาตูน ที่ เอามาอ้างอิง จาก ด้านบน มาให้นะครับ หรือใครมีข้อคิดโต้แย้ง ก็ สามารถ ได้ นะครับ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ไปอ่าน บางกระทู้ โพสถามว่า คนนี้เป็นใคร

เนื้อเรื่องก็บอกแล้วว่า เป็น ตาแก่ เซียน 6 วิถี

ผมเห็นว่ากระทู้นี้มีข้อมูลครอบคลุมหลายๆเรื่องและมีสาระ งั้นเอามาโพสรวมๆไว้ที่นี่น่ะครับ *love*

เห็นกลางหลังไหมครับ น้ำวน อุสึมากิ ชัดๆ
น่าจะเป็นลายเนตรสังสาระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 16:21:59 โดย nakin »

ooae

• *
โทบิไม่ใช่มาดาระแน่นอน  มาดาระที่คาบุโตะเรียกออกมา ผมไม่เห็นว่ามันมันจะใช้วิชาข้ามมิติเหมือนโทบิเลย..เคยเห็นป่าว มันแค่หลบหลีกธรรมดา ไม่ได้ทะลุผ่านใครไปเลย  ตาก็ไม่เหมือนกัน เห็นแค่นี้ก้รู้แล้วว่า โทบิไม่ใช่มาดาระ
....................................
ฝนตก น้ำท่วมเท่าไรกูรก็ไม่กลัว....เพราะโลกส่วนตัวกรูสูง

คุยด้วยคน

• *
ผิดหวังกับการรอคอยจังครับ
แม้งเอ้ยไม่มีอะไรเล้ยยยยย     มีแต่ไอ้เด็ก เกะ ใจแตก ที่หันหน้ามามองคนดู เหมือนที่ เครดิต บอกไว้เลย 555 *haha*
ไอ เกะ แม้งต้องมา สอด โตะ ที่กำลัง+โทบิอยู่     แหงมๆ
เซ็งจริงๆ แทนที่มันจะไปหา พี่ชายแสนดีของมัน ดันไปหาไอ้ โทบิ สะงั้น *rip*

meaw111

• *
แย้งนิดนึงครับ คาถาชุบชีวิตของนางาโตะครับถ้าเกิดตายนานๆไม่สามารถชุบได้ ตอนที่นางาโตะใช้ตอนนั้นมีบอกว่าเซียนกบตายนานเกินไปเลยชุบไม่ได้

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ขอรอด้วยคน  อยากอ่านมากๆ *love* *love* *้ั์post2*

ตอนใหม่นี้  กะว่าจะมีฉาก แอ๊กชั่น มันๆ
55 คนเขียนให้พวกเราพักหายใจ

แล้วทบทวนเจตจำนงค์ ที่สำคัญ และยุติความเกรียดชังครั้งยิ่งใหญ่
และสิ่งที่จะเกิดขึ้น เมื่อนารูโตะ ชนะ

คิดไปนู่น *hoho*

อิทาจิ มาแว้ว!!

koratdevil3

• *
โทบิ  ตายแน่ๆ  ฮ๋าๆๆๆ   *haha*   แล้วไอ้เก่งก็มาช่วย  แล้วโดน  นินจาลุมประชาทัน   ฮ๋าๆๆๆๆ   *rip*

คุยด้วยคน

• *

ตอนใหม่นี้  กะว่าจะมีฉาก แอ๊กชั่น มันๆ
55 คนเขียนให้พวกเราพักหายใจ

แล้วทบทวนเจตจำนงค์ ที่สำคัญ และยุติความเกรียดชังครั้งยิ่งใหญ่
และสิ่งที่จะเกิดขึ้น เมื่อนารูโตะ ชนะ

คิดไปนู่น *hoho*
ผมว่า อ. เขาพักมากกว่านะครับพวกเราคนอ่านไม่มีใครอยากพักหลอกคับ
มันต้อง บู๊ๆๆๆๆๆๆแหลก 
 *haha* *haha*

คุยด้วยคน

• *
สงสัยว่าตอนหน้าคงจะตัดไปฉาก5คาเงะจิงๆเพราะมีตอนนี้เข้ามาขัดไว้
แต่อยากดูฉากของทางด้าน อิทาจิ+คาบูโตะ      สุดๆๆๆๆๆๆๆ *love*
คงจะมันส์น่าดู  *haha* *haha* *haha* *haha*
-  เอ้อ แล้ว ตอนใหม่นี้ที่ โทบิ มันพูดว่า -- ไม่สิ ไม่ว่ายังไง นารูโตะ ก็ไม่มีทาง .... --     มันเหมือนกับเริ่มรู้แล้วว่า โตะ มันอาจจะได้พลังของสัตว์หางแต่ละตัวมา (?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 00:01:34 โดย คุยด้วยคน »

• *
วันนี้ได้กลับไปย้อนอ่านตอนเก่าๆมา ตอนคาคาชิ ใช้พันปักษา !!~ครั้งแรก ที่บอกจะทดสอบวิชาใหม่นัน้นเอง!! เห็นโอบิโตะบอกมันว่า มันจะเก่งและมีพลังเหนือกว่าคาคาชิให้ดู.. ฮ่ะๆ

ผมว่ามีส่วนที่จะเป็นโอบิโตะได้เหมือนกันนะคับ ตอนเก้าหางบุกหมุ่บ้านพร้อมโทบิหรือชายสวมหน้ากากนั้น คาคาชิก็ไม่ได้เด็กสักเท่าไหร่ อายุหน้าจะวัยรุ่นด้วยซ้ำไป...

แต่ถ้าไม่ใช่โอบิโตะจิงๆ ก็น่าจะมีซีกหนึ่งที่เป็นโอบิโตะละ!!~ ตอนโดนทับร่างกายก็โดนทับซีกซ้าย เลยเหลือตาซ้ายมาถึงปัจจุบันนี้ และเอาตาอีกข้างมาใส่แทนเพื่อใช้อิซานางิ

ถามว่าทำไมถึงใช้ได้ (อาจจะมีเซตสึที่มีพลังไม้ของรุ่นที่หนึ่ง!! ครึ่งร่างก็เป็นได้ อ้างอิงจากตอนที่โทบิเจอกับลูกน้องดันโซ) แล้วอีกอย่างที่ผมยกว่า โอบิโตะมีร่างอีกครึ่งหนึ่งที่ไม่โดนทับแต่ตาไม่มี!~เลยหาตาคนอื่นมาใส่

และอีกซีกที่โดนทับ ผมว่าตาไม่เละ!!หลอก การ์ตูนนะ(แหม ความคิดเห็นตรงนี้ไม่มีหลอก) จากการใช้วิชาย้ายมิติแล้ว มีส่วนที่จะเป็นเนตรของโอบิโตะเท่านั้น เพราะคาคาชิก็ใช้ได้ เชื่อมโยงเนตร เป็นในรูปแบบคนของ

คนเดียวกัน เพราะวิชาเนตรมันจำกัดเฉพาะบุคคลอยู่แล้ว แล้วที่มีอีกครึ่งเลยของเซทสึ โอบิโตะ จึงสามารถใช้อิสานางิได้ และไอวิชาผ่านร่างคนอื่นนั้น ผมว่าน่าจะเป็นความสามารถของเซทสึนะคับ !!~ จากข้อสันนิฐานนี้

ผมว่า เซทสึ สามารถย้ายไปที่ต่างๆได้ไวมาก อ้างอิงจากตอนที่นารูโตะ สู้กับ ซาสึเกะ ตอนนี้มันก็อยู่ใต้ดิน!!~เหมือนร่างมันผ่านทุกอย่าง... และก็ตอน ซาสึเกะกับอิทาจิ !!~มันก็อยู่ในดิน... แล้วก็ตอนที่ซาสึเกะสู้ดันโซ

อันนี้เห็นได้ชัดว่า มันมุดผ่านดินได้โดนไร้ข้อสงสัย และผ่านทุกสิ่งที่อย่างได้โดยปรับสภาพพลังของมันเข้ากับวิชาเนตรผ่านมิติของโอบิโตะก็ว่าได้... (แขนขาดตอนสู้กับลูกน้องดันโซก็สละแขนทิ้ง ดื้อๆโดยไม่สนใจใยดีเลย)

สรุปได้ว่า อีกครึ่งร่างนั้นเป็นเซทสึแน่นอน!!~ ผมว่างั้นนะ... ใครมีข้อสงสัย หรือผมผิดพลาดประการใด โต้แย้งได้๊ห๊ะ..

ตอนนี้ผมมีเว๊ปที่ดูหนังแล้ว!! ประกฏว่า คาคาชิ กับ ไก โตมากพอแล้ว พอๆกับรุ่นที่4เลย อ้างอิงจากเว๊ปเพจนี้

http://www.animeavenue.net/naruto-shippuuden-episode-248/

ลองเข้าไปดูกันเองคับ!! ตอนนี้ผมเชื่อมั่นว่า คนที่เป็นโทบิ น่าจะเป็น อุจิวะโอบิโตะอย่างแน่นอน!!... ข้อมูลทั้งหมดก็อย่างที่บอกไป

เบื้องต้น!!~ เพื่อนๆว่ายังไงกันมั้งคับ... มีข้อโต้แย้งอะไรรึเปล่า รึมีใครเห็นด้วยกับผมมั้ง ฮ่ะๆ *hoho*

• *
แต่อย่างน้อย ครึ่งหนึ่งก็เป็นของเซทสึ!! แล่ะคับ ซีกซ้ายของโทบิ ที่ยอมหักแขนตอนสู้กับลูกน้องดันโซ แล่ะก็ตอนโดนกระสุนวงจักรของรุ่น

ที่4 อีกด้วย!!~ ถ้าไม่ครึ่งขวาไม่ใช่ของโอบิโตะ เนตรก็น่าจะใช่!!~  อาจจะเป็นคนอื่น ที่เอาเนตรโอบิโตะมาใส่ แล้วก็ผสมกับเซทสึครึ่งร่าง

ทำให้สามารถใช้อิซานางิได้ เพราะมีพลังของทั้งสองตระกูล!!~ (ถ้าเป็นแบบนี้ เป็นใครได้มั้งล่ะ ทีผสมกับเซทสึ.

uddy

• *
  • ชื่อที่บ่งบอกถึงพลัง
ตอนนี้ ดูเหมือนว่า ซาสึเกะ ได้ปลุกเนตรที่แข็งแกร่งเพิ่มขึ้น

สงครามครั้งนี้ มีเค้าเข้ามามีส่วนร่วมแน่นอน

อยู่ที่ว่า พี่ชายของเค้าจะช่วยเหลือพวกนารูโตะ ได้มากแค่ใหนซะด้วยซิ
GOUKA MAKKYAKU