หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

ตามกระทู้เลยจ้ะ

อุจิวะ ชิซุย-ยังหาศพไม่พบและมีการสันนิษฐานกันเยอะมาก
4 (8.7%)
อุจิวะ คางามิ-เนื่องจากอยู่ทีมรุ่น3แต่ไม่ออกมาช่วยตอนเกดาหางบุกโคโนฮะ
10 (21.7%)
อุจิวะ ฟุงะกุ-เนื่องจากตอนนั้นไม่ออกมาสู้และคนที่รู้เรื่องคลอดน่าจะเป็นคนระดับสูง
0 (0%)
อุจิวะ อิซึนะ-เพราะตอนนั้นผมยาวคล้ายกันแถมโทบิเรียก9หางได้น้องชายคงเก่งคือๆกันกะมาดาระ
19 (41.3%)
อุจิวะ โอบิโตะ-ก้อเห็นคนบอกกันมาเยอะแต่ก้อข้อูลไม่มากอะครับ
9 (19.6%)
คนนอกตระกูลอุจิวะ
2 (4.3%)
ร่างโคลนของมาดาระ
2 (4.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 45

ปิดการโหวต: อ. 13 ธ.ค. 2011 เวลา 22:23:23

ผู้เขียน หัวข้อ: มาโหวตลงความเห็นกันใครเป็นมาดาระ  (อ่าน 122330 ครั้ง)

banksoi5

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: มาโหวตลงความเห็นกันใครเป็นมาดาระ
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: พฤ. 12 ม.ค. 2012 เวลา 14:30:04 »
ผมว่านะคับ เป็นไปได้เยอะกว่าใครๆเลยด้วย !!~.. อาจจะไม่มีข้อมูลที่แน่นพอ แต่มีโอกาศเป็นไปได้!!~

ถ้ามาดาระมีลูก แล้ว รุ่น1ล่ะ มีลูกไหม??... ถ้า ลูกรุ่น1 มี ผมว่ามีโอกาศเป็นไปได้เหมือนกันคับ!!~

เพราะว่า รุ่นหนึ่งมีพลังของเซนจู มีเมียเป็น คนตระกูล อุซึมากิอีก ถ้ามีลูก คงมีพลังทั้งสองตระกูล แต่ไม่มีพลังอุจิวะ!!

เลยเห็นเนตรของโทบิ นั้นไม่แปลงสภาพไปเหมือนคนในตระกูล?? (ผมสังเกตุพลังที่โทบิใช้ มีพลังของตระกูลอุสึมากิด้วย ที่ใช้เป็นโซ่ ผนึกสัตว์หางหรือดึงสัตว์หางไว้ก่อนที่จะโดนสัตว์หางตัวนั้นขัดขืน!!)

อันนี้เป็นเหตุผลส่วนตัวนะคับ!! ผิดพลาดประการใด ขอโทษไว้น่ะที่นี้ด้วยคับผม^^".. *hoho*
โทบิคือ อุจิวะ ...!!!
 *haha* *haha*

kanandjung

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: มาโหวตลงความเห็นกันใครเป็นมาดาระ
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: พฤ. 12 ม.ค. 2012 เวลา 16:54:21 »
ไปกระทู้ใหม่นะครับ

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 23:22:21 »
คุชินะเป็นคนเล่าครับ
ตอนที่คลอดนารูโตะเสร็จ กำลังผนึกอ่อนแรง และโทบิเป็นคนปลดผนึกเอา9หางออกมาตอนที่ชิงตัวคุชินะไปเพราะรุ่น4ว๊าปไปปกป้องนารูโตะจากระเบิด

ส่วนความสามารถทะลุมิติรุ่น2กะรุ่น4ทำได้ แต่เป็นคนละแบบ เพราะไม่มี หมุนๆ  *rip* แบบนี้
ส่วนคาคาชิ ดันใช้วิชานี้โดยที่รูปแบบเหมือนกัน ทำให้สันนิฐาน น่าจะมาจากตาคนเดียวกัน ก็คือโอบิโตะ

ส่วนตอนที่ชิซุยโดนครอบงำแล้วจะทำร้ายอิทาจิ จนกลายเป็นอิทาจิแทงนั้น ไปหาอ่านเอาเองนะครับ
ส่วนเรื่องการตายของมาดาระนั้นไม่มีความหมายแล้ว เพราะใช้คาถาสัมพเวสีเรียกมาดาระออกมา แสดงว่ามันตายแล้ว จบ

ขอให้แยกให้ออกระหว่างข้อมูลกับข้อสันนิฐานนะครับ อย่าเอามาปนกัน
สิ่งที่ผมยกมาเป็นเรื่องจริงที่เกิดในเนื้อเรื่องหลักของการ์ตูนเรื่องนี้
ผมว่าคุณน่าจะบอกตัวเองด้วยเหมือนกัน เรื่องข้อสันนิษฐานกับความจริง อย่าปนกัน

ไม่เคยมีตอนไหนเล่าว่าชิซุยถูกเนตรครอบงำ ในช่วงแรกเป็นแค่การสันนิษฐานของคนในตระกูลอุจิวะ
ว่าอิทาจิฆ่าชิซุย แต่อิทาจิที่กลับมาในร่างสัมพเวสีเล่าเรื่องของตัวเองว่า ชิซุยมอบตาให้ก่อนจะฆ่าตัวตาย

เรื่องดวงตาของโอบิโตะ ความสามารถในการวาปอะไรต่างๆ คุณต้องยอมรับว่าส่วนนึงมาจากจินตนาการของคุณเอง
ตอนกำเหนิดคาคาชิ โอบิโตะเพิ่งเบิกเนตรได้ ความสามารถก็แค่การมองกระบวนท่าต่างๆ ไม่เคยแสดงให้เห็นว่าวาปได้
ส่วนคาคาชิ วันดีคืนดีก็เบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุษผาได้ ทั้งๆที่ตอนแรกการ์ตูนเรื่องนี้บอกว่าการเบิกเนตรเงื่อนไขมาจากการฆ่า
เพื่อนสนิท(ซึ่งตรงนี้ในเรื่องคาคาชิไม่ได้ฆ่าใคร อิทาจิก็ไม่ได้ฆ่าชิซุย)
ฉากตายโอบิโตะก็เละไปครึ่งนึง ตามหลักความจริง ไม่น่าจะเหลือตามาถึงปัจจุบัน

จริงๆมีอีกข้อมูลที่เกี่ยวกับการได้มาซึ่งเทพวายุ (ถ้าคนแปลไทยแปลไม่ผิด)
http://www.cartooniverse.co.uk//mangaview/naruto_TH/1_464_10.html
อาจจะเป็นคำตอบว่าทำไม คาคาชิ กับ ดันโซ ที่มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุษผาไม่มีเทพวายุ
ซึ่งจริงๆอาจจะไม่เกี่ยวว่าต้องเป็นคนในตระกูลเท่านั้นถึงจะมีเทพวายุ

รวมๆไปแล้วบางอย่างที่ตัวละครพูดอาจเชื่อไม่ได้ ยิ่งเป็นคำพูดของโทบิ เพราะโทบิมักโกหกเพื่อชักนำคนอื่น
ไม่ว่าการบอกว่า9หางที่โจมตีโคโนฮะเกิดเอง หรือการพยายามบอกว่าตัวเองคือมาดาระมาตลอด
อย่างข้อมูลเรื่องการควบคุมสัตว์หาง ว่ามีเพียง4คนที่ทำได้ คือ มาดาระ รุ่น1 บี และมิซึคาเงะรุ่น4
เผลอๆรุ่นมิซึรุ่น4อาจจะไม่ได้ควบคุมสัตว์หางได้ด้วยซ้ำ คนทำจริงๆอาจจะเป็นโทบิที่ตอนนั้นชักใยอยู่

ขอขัดนิสนึงคับ!!~

พอดีเรื่องโอบิโตะอ่ะคับ ที่บอกดวงตาไม่เคยเห็นใช้วาปย้ายไปย้ายมาแบบคาคาชิเลย!!~ เพราะตอนนั้นมองเห็นแค่กระบวนท่าอย่างเดียว!!~

การเบิกเนตรอาจจะมีเงื่อนไขอีกอย่างคือการเต็มใจหมอบเนตรจากเพื่อนรักให้ก็ได้!!~ หรือเืพื่อนรักเสียชีวิต...(รึเปล่า)

แต่ถ้าเป็นโอบิโตะจิงๆ!!~ ความสามารถก็หน้าจะตรงกับคาคาชิคับ!!~ ทำไมหรอคับ คาคาชิมีวิชาย้ายมิติ!!~ ทำไมโอบิโตะจะไม่มีวิชาันั้นละคับ ดวงตาวิชาเนตรมันก็ตรงสายของแต่ละคนไม่เหมือนใครอยู่แล้ว!!~

หรือที่ผมกล่าวมาไม่จริงรึเปล่าคับ.... (แห๊ะๆ) *haha*

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 00:05:34 »
วันนี้ได้กลับไปย้อนอ่านตอนเก่าๆมา ตอนคาคาชิ ใช้พันปักษา !!~ครั้งแรก ที่บอกจะทดสอบวิชาใหม่นัน้นเอง!! เห็นโอบิโตะบอกมันว่า มันจะเก่งและมีพลังเหนือกว่าคาคาชิให้ดู.. ฮ่ะๆ

ผมว่ามีส่วนที่จะเป็นโอบิโตะได้เหมือนกันนะคับ ตอนเก้าหางบุกหมุ่บ้านพร้อมโทบิหรือชายสวมหน้ากากนั้น คาคาชิก็ไม่ได้เด็กสักเท่าไหร่ อายุหน้าจะวัยรุ่นด้วยซ้ำไป...

แต่ถ้าไม่ใช่โอบิโตะจิงๆ ก็น่าจะมีซีกหนึ่งที่เป็นโอบิโตะละ!!~ ตอนโดนทับร่างกายก็โดนทับซีกซ้าย เลยเหลือตาซ้ายมาถึงปัจจุบันนี้ และเอาตาอีกข้างมาใส่แทนเพื่อใช้อิซานางิ

ถามว่าทำไมถึงใช้ได้ (อาจจะมีเซตสึที่มีพลังไม้ของรุ่นที่หนึ่ง!! ครึ่งร่างก็เป็นได้ อ้างอิงจากตอนที่โทบิเจอกับลูกน้องดันโซ) แล้วอีกอย่างที่ผมยกว่า โอบิโตะมีร่างอีกครึ่งหนึ่งที่ไม่โดนทับแต่ตาไม่มี!~เลยหาตาคนอื่นมาใส่

และอีกซีกที่โดนทับ ผมว่าตาไม่เละ!!หลอก การ์ตูนนะ(แหม ความคิดเห็นตรงนี้ไม่มีหลอก) จากการใช้วิชาย้ายมิติแล้ว มีส่วนที่จะเป็นเนตรของโอบิโตะเท่านั้น เพราะคาคาชิก็ใช้ได้ เชื่อมโยงเนตร เป็นในรูปแบบคนของ

คนเดียวกัน เพราะวิชาเนตรมันจำกัดเฉพาะบุคคลอยู่แล้ว แล้วที่มีอีกครึ่งเลยของเซทสึ โอบิโตะ จึงสามารถใช้อิสานางิได้ และไอวิชาผ่านร่างคนอื่นนั้น ผมว่าน่าจะเป็นความสามารถของเซทสึนะคับ !!~ จากข้อสันนิฐานนี้

ผมว่า เซทสึ สามารถย้ายไปที่ต่างๆได้ไวมาก อ้างอิงจากตอนที่นารูโตะ สู้กับ ซาสึเกะ ตอนนี้มันก็อยู่ใต้ดิน!!~เหมือนร่างมันผ่านทุกอย่าง... และก็ตอน ซาสึเกะกับอิทาจิ !!~มันก็อยู่ในดิน... แล้วก็ตอนที่ซาสึเกะสู้ดันโซ

อันนี้เห็นได้ชัดว่า มันมุดผ่านดินได้โดนไร้ข้อสงสัย และผ่านทุกสิ่งที่อย่างได้โดยปรับสภาพพลังของมันเข้ากับวิชาเนตรผ่านมิติของโอบิโตะก็ว่าได้... (แขนขาดตอนสู้กับลูกน้องดันโซก็สละแขนทิ้ง ดื้อๆโดยไม่สนใจใยดีเลย)

สรุปได้ว่า อีกครึ่งร่างนั้นเป็นเซทสึแน่นอน!!~ ผมว่างั้นนะ... ใครมีข้อสงสัย หรือผมผิดพลาดประการใด โต้แย้งได้๊ห๊ะ.. *haha*