หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับเอเนลู??  (อ่าน 51279 ครั้ง)

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
Re: สงสัยเกี่ยวกับเอเนลู??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 20:15:34 »
55555 แล้วพิษตอนแรกคิดว่าไม่ใช่โรเกีย อย่างนี้ถ้าเอาตัวโจมตีตรงๆไม่ได้

ถ้าเป็นโซโ,หรืออุซปก้อชนะแม็กเจลแลนง่ายๆเลยสิครับ
^^

mooosub7770

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 20:40:40 »
55555 แล้วพิษตอนแรกคิดว่าไม่ใช่โรเกีย อย่างนี้ถ้าเอาตัวโจมตีตรงๆไม่ได้

ถ้าเป็นโซโ,หรืออุซปก้อชนะแม็กเจลแลนง่ายๆเลยสิครับ
พิษของแมคเจนเลนละลายเหล็กได้ครับ  แล้าท่าไฮดร้าของแม็คเจนเลนโหดมากขนาดไอคนที่วิ่งเร็วๆที่อยู่กลุ่มหนวดดำก็ไม่ทันได้ขยับ  เจอไฮดร้าทีไปทั้งกลุ่มเลยอ่ะ  ถ้าไม่มีผู้คุมคนเก่ามาช่วยกลุ่มหนวดดำก็ถูกลบออกจากวันพีชอ่ะครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 22:59:21 »
ผมว่า มานั่ง วิเคราะห์ขีดความสามรถ ฮาคิ ของโคบี้ดีกว่า ผมว่า ของเค้าแรงพอๆกับ มันโทร่าของ เอเนลเลยน่ะเนี่ย

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 23:16:50 »
*shock* โห....โคบี้ มีเค็นบุนฮาคิเท่าเอเนลู แต่เราว่าก็มีโอกาสนะ เพราะโคบี้ก็บอกว่ารับรู้ได้หมด
ถ้าเกิดโคบี้ใช้ได้ไกลขนาดนั้นจริงๆ ตำแหน่งพลเอกคงไม่ใช่แค่ฝันแล้วละ สู้เขานะจ้ะโคบี้!!

pangyens

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 23:31:26 »
ผมว่า น่าจะลองให้ซันจิได้ความสามารถของเอเนลูไป ผมว่าคงจะเทพมาก
เพราะผมคิดว่าซันจิมีไหวพริบ วิเคราะสถาณะการ และแปรผันได้ดีกว่าเอเนลู

และอีกอย่างไฟฟ้าสามารถแปรผันไปเป็นพลังงานได้อีกหลายต่อหลายอย่าง ขอแค่เอเนลูมีความคิดสักนิด

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 01:12:56 »
ขอแย้งเรื่องโคบี้ หน่อยนะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า โคบี้มันใช้ฮาคิ รึว่าเปนของ แชงคูส กันแน่ เพราะ ตอนโคบี้มันว้ากเสดปุบ แชงก้อเดิินมาพอดี อันนี้ไม่แน่ใจ ใครก้อได้มาไขให้ด้ วย  แล้วก้อิีกเรื่อง ผลความมืดของ หนวดดำ นั้น ที่มันใช้ได้กับสายโรเกียก้อเพราะ ตอนที่มันใช้ความสามารถดูดเข้ามา มันจะไม่มีใคร หนีได้ ต่อให้เปนสายโรเกียก้อหนีไม่ได้ ใครที่บอกว่าตอนหนวดดำ ใช้ควารมสามารถดูดก้อทเเลพอต หนี่ หรือ อื่นๆ ก้อทำไม่ได้ คับ ทำได้แค่โจมตีสวนไปเท่่านั้น เหมือนตอนสู้กะเอส ไม่งั้นมันคงไม่อยู่ให้โดนดูด หรอก แล้วก้อพอดูด จนจับตัวได้ ก้อทำให้ความสามารถ ผลปิศาจ หายไป ก้อประมานนี้ ละนะ เรื่องหนวดดำ
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

hippylove

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 08:36:28 »
แทนที่ ลูฟี่ที่เป็นคนสู้กับ เอเนล
ถ้าเป็น มิสเตอร์ 1 แทนละ  *shock*

ใบมีด(เหล็ก) VS สายฟ้า

ไม่มีอะไรไปสู้เลยยยยย *damage* *damage*
รึ อ. โอดะจะให้ว่า เพราะเป็นเหล็ก ไฟฟ้าก็เลยไหลผ่านได้ง่ายมาก ก็เลยไม่เป็นอะไร *dontknow* *dontknow*

panndora

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 09:28:32 »
ขอแย้งเรื่องโคบี้ หน่อยนะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า โคบี้มันใช้ฮาคิ รึว่าเปนของ แชงคูส กันแน่ เพราะ ตอนโคบี้มันว้ากเสดปุบ แชงก้อเดิินมาพอดี อันนี้ไม่แน่ใจ ใครก้อได้มาไขให้ด้ วย  แล้วก้อิีกเรื่อง ผลความมืดของ หนวดดำ นั้น ที่มันใช้ได้กับสายโรเกียก้อเพราะ ตอนที่มันใช้ความสามารถดูดเข้ามา มันจะไม่มีใคร หนีได้ ต่อให้เปนสายโรเกียก้อหนีไม่ได้ ใครที่บอกว่าตอนหนวดดำ ใช้ควารมสามารถดูดก้อทเเลพอต หนี่ หรือ อื่นๆ ก้อทำไม่ได้ คับ ทำได้แค่โจมตีสวนไปเท่่านั้น เหมือนตอนสู้กะเอส ไม่งั้นมันคงไม่อยู่ให้โดนดูด หรอก แล้วก้อพอดูด จนจับตัวได้ ก้อทำให้ความสามารถ ผลปิศาจ หายไป ก้อประมานนี้ ละนะ เรื่องหนวดดำ
*disappoint* เอ่อ พอดีพวกเรากำลังพูดถึงฮาคิแห่งการสังเกตุของโคบี้คะ ถูกปลุกขึ้นมาหลังจากจบสงคราม
ไม่ได้บอกว่าโคบี้มีฮาคิ ราชันย์คะ จูนเครื่องเร็ว ลักษณะจะรวนแล้ว อิอิ

ส่วนเรื่องการดูดของหนวดดำขออธิบาย+วิเคราะห์นิดนึงนะคะ เนื่องจากมีภาพให้ดูแค่ช่วงตอนที่สู้กับเอสเท่านั้นออกมาให้ดู
แต่ว่าระหว่างที่หนวดดำใช้ท่าวังวนแห่งความมืดดูดเอสเข้ามาเอสยัง "ใช้ความสามารถของผลปีศาจได้อยู่"
ถ้ายังใช้ความสามารถได้อยู่ มันก็ต้องทำได้ทุกอย่างแหละคะ แต่เอสเลือกที่จะโจมตีหนวดดำ เพราะไม่คิดจะหนี สู้ไปเลย
แต่ในกรณีของเอเนลูหรือคิซารุ ถ้าใช้ความสามารถของผลปีศ่าจ ย่อมต้องเทเลพอร์ทหรือเคลื่อนย้ายตัวเองหนีออกมาได้คะ
มั่นใจมาก เพราะพลังของผลปีศาจจะถูกระงับเมื่อโดนจับตัวแล้วเท่านั้น ถ้ายังไม่โดนจับ"ความสามารถในการใช้ผลปีศาจ"
ยังมีอยู่ 100% คะ เราคิดว่าหนวดดำไม่สามารถสั่งได้ว่าให้โจมตีได้อย่างเดียว แต่ให้ใช้พลังทำอย่างอื่นไม่ได้หรอก
เพราะยังไม่มีข้อมูลไหนอธิบายถึงพลังของผลความมืดขนาดนั้น
ส่วนตัวคิดว่า ถ้ายังไม่โดนจับ ย่อมต้องใช้พลังของผลปีศาจได้อย่างสมบูรณ์อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 09:42:58 โดย panndora »

panndora

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 09:47:35 »
ผมว่า น่าจะลองให้ซันจิได้ความสามารถของเอเนลูไป ผมว่าคงจะเทพมาก
เพราะผมคิดว่าซันจิมีไหวพริบ วิเคราะสถาณะการ และแปรผันได้ดีกว่าเอเนลู
และอีกอย่างไฟฟ้าสามารถแปรผันไปเป็นพลังงานได้อีกหลายต่อหลายอย่าง ขอแค่เอเนลูมีความคิดสักนิด
โอ้โหย แค่นี้เอเนลูก็โหดแย่แล้วคะ แถมการแปรผันไฟฟ้ามาเป็นอย่างอื่นเอเนลูก็ทำเยอะคะ
ใช้ท่าโครเมี่ยมแพดลิ้งค์ แปลงไฟฟ้าให้เป็นของมีคม แล้วเอามาแทงลูฟี่ ใช้พลังงานไฟฟ้าสร้างความร้อนให้ลูฟี่ร้อนจนจับไม่ได้
สาเหตุเดียวที่เอเนลูแพ้ลูฟี่ก็เพราะ "ลูฟี่เป็นพระเอก" ชัวร์ๆคะ << ประโยคนี้ขอยกเครดิตให้คุณ marangone

hippylove

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 10:28:27 »
โอ้โหย แค่นี้เอเนลูก็โหดแย่แล้วคะ แถมการแปรผันไฟฟ้ามาเป็นอย่างอื่นเอเนลูก็ทำเยอะคะ
ใช้ท่าโครเมี่ยมแพดลิ้งค์ แปลงไฟฟ้าให้เป็นของมีคม แล้วเอามาแทงลูฟี่ ใช้พลังงานไฟฟ้าสร้างความร้อนให้ลูฟี่ร้อนจนจับไม่ได้
สาเหตุเดียวที่เอเนลูแพ้ลูฟี่ก็เพราะ "ลูฟี่เป็นพระเอก" ชัวร์ๆคะ << ประโยคนี้ขอยกเครดิตให้คุณ marangone

นี่เป็นเหตุผลทีใหญ่มากจริงๆ เพราะลูฟี่มีสกิล "พระเอก" เลยชนะมาได้
เพราะต่อให้คิดยังไงก็ตาม ก็อย่าที่จะมีปราบเอเนลลงได้ง่ายๆ *hoho*

panndora

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 17:40:14 »
ความจริงเราว่าด้านร่างกายและความสามารถเอเนลูก็มีพอตัวนะ
เรื่องร่างกายนี่ต้องยอมรับเลย ลองไปนับคะว่าเอเนลูโดนลูฟี่ต่อยไปกี่หมัด แต่ทุกครั้งก็ลุกได้ทันทีที่โดนต่อย
(ยกเว้นหมัดสุดท้ายที่โดนต่อยไปพร้อมระฆังอันนี้สลบไปพักนึงเลย)
ฝีมือการใช้พลองก็ค่อนข้างมีฝีมือในระดับนึงนะแต่ไม่มาก แต่การวิเคราะห์สถานการณ์การต่อสู้ตรงจุดนี้
เราว่าเอเนลูมีความสามารถจุดนี้พอตัวเลยละ เพราะทันทีที่ใช้ฟ้าผ่าลูฟี่ไม่ได้ผล
เอเนลูก็เล็งเห็นว่าในเมื่อฟ้าผ่าไม่ได้ผล ก็ต้องเปลี่ยนวิธีและคิดได้ว่าลูฟี่เป็นสายพารามีเซียก็เลยลองใช้ของมีคมทันที
หรือการหาวิธีไล่ลูฟี่ลงจาก แม็กซีมู โดยการเอาตุ้มทองถ่วงมือถือว่าฉลาดพอดูเลยคะ ฆ่าไม่ได้ก็ทำให้ไปไกลๆซะ
สรุปแล้ว เอเนลูแพ้สกิลพระเอกชัวร์

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 18:14:21 »
ด้านความสามารถเอเนลยังไง้ยังไงก็ชนะลูฟี่ยุแล้ว แต่ที่แพ้เพราะลูฟี่เป็นตัวเอกแล้วจะต้องทำให้จบภาคนั้นด้วย ก็เลยต้องเขียนบทให้เอเนลแพ้แบบดูเหมาะสมที่สุด และมันเป็นการ์ตูนด้วยไม่ใช่หนังวิทยาศาสตร์ที่ต้องวิเคราะห์พลังจิงจัง มันเป็นการ์ตูนนนนนนนนนนนนน

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 19:15:21 »
ถ้าซันจิได้พลังนี้ คงวาปเข้าห้องอาบน้ำหญิงแน่ๆ  *nude* *nude*
^^

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 20:28:55 »
หนวดดำ กับ เอเนล นี่ที่พูดกันมาจะให้หนวดดำเปนรองกันส่วนมากเลย  แต่ความคิดเรานับเอาตอนปัจจุบันทีชมี 2 ผลปีศาจ สู้กับ ผลสายฟ้า เอาตามสเตปที่ท่านต่างๆว่ามาเลยอย่างเป๊ะอันนี้ในความเปนจิงเปนอย่างนั้น  แต่ในกาตูน  ตัวละครไม่ได้ทำอะไรเพอเฟคไปหมดทุกอย่าง 
    สมมุติ  เอเอลเข้ามาในระยะวังวนความมืด  ทีชดูดเข้ามา  เอเนลยังใช้พลังได้  แต่ใช่ว่าทีชมันจะทนไม่ไหวถูกป่ะ  ทีชมันบ้าจะตาย  มันอาจจะอึดมหาอีดจับเอเนลติด  แล้วฟาดผลกุระกุระ  ตัวกาตูนมันจะไม่เพอเฟคสมบูรณ์แบบอย่างในทฤษฎี

แต่ในความจิงไม่ปฤิเสธจ้า  เหนทีชไกลๆ  ผ่าใส่แม่ม  ตายหมู่แน่นอน  เว้นแต่มีสายล่อฟ้าสะก่อน 555+
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

panndora

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 22:16:28 »
โอย เอาเป็นว่าการ์ตูนเรื่องนี้ อ.โอดะ ท่านแอบยึดหลักวิทยาศาสตร์มานานแล้วคะ
เช่น น้ำทำให้ทรายจับตัว ทองเป็นสื่อเหนี่ยวนำไฟฟ้า ฯลฯ
แล้วมีฮาคิก็ใช่ว่าจะฟันสายโรเกียเข้าเสมอไปนะคะ ชัดเจนตอนที่อาคาอินุโดนมัลโก้กับวิสต้าฟัน ยังไม่เป็นไรเลย
และหลายๆท่านคงลืมไปว่า สาเหตุที่เอเนลูได้เครดิตดีกว่าคนอื่นๆก้เพราะเอเนลู สู้กับใครไม่ต้องไปเจอหน้าก็ได้
เค็นบุนโชคุฮาคิ(มันโทร่า)+เอลโทล ก็เรียบร้อยแล้วคะ ความแม่นยำและรุนแรงอยู่ที่ 100%
อ๋อ!!อีกอย่างค่าหัวเอเนลูที่ อ.โอดะประมาณไว้ให้ก็คือ "มากกว่า 500 ล้านเบรี" คะไม่ใช่ 500 ล้านเบรีพอดี
อาจจะมีสิทธิ์เป็น 600 700 800 900 ก้ได้นะ ^^

เหล่านี้คือสาเหตุที่เอเนลูดูมีภาษีมากกว่าคนอื่นคะ แต่เคยพูดแล้วว่าไม่ได้บอกว่าเอเนลูจะเทพจนชนะคนอื่นได้หมด
มันก็ต้องมีพลิกแพลงกันไป คนอื่นอาจจะพลิกแพลงหาวิธีชนะเอเนลูจนได้ 3 พลเอกนี่ไม่ต้องพูดถึง ชนะเอเนลูใสๆคะ
แต่อย่างเรื่องหนวดดำใช้พลังวังวนความมืดเราว่าคนที่รู้มันว่าโดนจับแล้วใช้พลังไม่ได้ก็ต้องหาวิธีหลบ
เผลอๆพอต่อไปลูฟี่สู้กับหนวดดำเมื่อไหร่ ลุฟี่ก็ต้องหาวิธีไม่ให้หนวดดำจับตัวเองได้ คอยดูได้เลย โคตรมั่นใจคะ!!