หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับเอเนลู??  (อ่าน 51272 ครั้ง)

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
Re: สงสัยเกี่ยวกับเอเนลู??
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ส. 17 ก.ย. 2011 เวลา 13:52:30 »
แต่ถ้าเอเนลลงมาที่ทะเลสีฟ้า มันก็คนละเรื่องเลยละ คนที่พึ่งแต่พลังผลปีศาจคงอยู่ที่ทะเลสีฟ้าได้ไม่นานหลอก ยังมีคนที่เก่งๆอีกอยู่มาก ที่เห็นเอเนลูมันใช้ก็แค่ท่าฟ้าผ่าลงมาจากฟ้าเท่านั้น ไม่ดัดแปลงสายฟ้าตัวเองแม้แต่น้อย ใช้แค่เพิ่มความแรงเท่านั้น ลงมาทะเลสีฟ้าคงยังอ่อนหัดอยู่  *damage* *damage*
แสงอุษา กองทัพอสูร

aAoONn

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 17 ก.ย. 2011 เวลา 14:27:10 »
ผมว่า มันก็ไม่แน่หรอกมั้ง ถ้า อ.โอดะ ไม่จับหน้ามาสู้เรียงตัว ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองแต่ละคนมากกว่า แล้วก็จินตนาการของเรา

ก็ยอมรับนะที่ว่า พลังของ เอเนลู เทพจริงๆครับ เอามาสู้กับคนอื่น มันก็คงไม่ด้อยกว่า หรือเรียกว่า เดายากมาก

แต่ถ้าจะบอกว่า เก่งที่สุด แล้วชนะทุกคน ในความคิดผม มันยังห่างไกลนะ อ่ะ ผมคิดยังไง เดวมาดู

ฮาคิ ของ เอเนลู มันยังอยู่ในขั้นครึ่งๆกลางๆอยู่เลย ใช้เป็นอย่างเดียว เพราะอาจจะเก่งเกินเลยเป็นเอง ไม่ได้ฝึกโดยตรง

ซึ่งฮาคิของ เอเนลู คือ เค็นบุนโชคุฮาคิ ใช้ในการรับรู้ และหลบหลีกการโจมตีได้ ใช่ปะ

แต่อย่าลืมว่าคนอื่นน่ะมีทั้ง  เค็นบุนโชคุฮาคิ  และ  บูโซโชคุฮาคิ ซึ่งสามารถใช้ในการหลบหลีก และโจมตีคนที่เป็นสายโรเกียได้

สายฟ้าของเอเนลู จะใช้ได้กับทุกคนจริงๆน่ะหรอ  อาคาอินุ เป็นลาวา     คิซารุ เป็นแสง      สโมคเกอร์ เป็นควัน 

แล้วมันจะโจมตีโดนหรอครับ ยิงใส่น้ำแข็ง ถ้าน้ำแข็งมากๆก็เป็นฉนวนได้ แต่ถ้าน้อย น้ำแข็งก็แตก  ยิงใส่ทราย ถ้าทรายมากๆก็ฉนวนชั้นดี

แต่ถ้าน้อย ทรายก็กลายเป็นผลึกแก้ว  แต่กลับกัน คนเหล่านี้สามารถโจมตีเอเนลูได้นะ อย่าลืม

แล้วที่ว่าแข็งแกร่งที่สุด  เขาหมายถึงผลปีศาจสายโรเกีย แข็งแกร่งกว่าพวก พารามีเซีย โซออน ป่าวครับ

แล้วมันก็เป็นคำพูดของคนบนท้องฟ้า กับพวกลูฟี่ที่ออกเดินทางได้ไม่นาน เรียกว่า ยังไม่เคยเห็นโลก หรืออ่อนต่อโลกชัดๆ

ต่อให้ยิงลูฟี่ไม่เป็นไรเลย แต่ฮาคิ แค่ระดับนั้น ลูฟี่ไม่มีเกียร์ยังไล่ตามทัน ต่อยจนชนะได้เลย 

ฮาคิเอง ผมว่าไม่ใช่ว่าใครใช้ ก็ใช้ได้เหมือนกันหมดนะ ผมว่าถึงจะเป็นแบบเดียวกันแต่คนละคน มันก็ใช้ต่างกัน เช่นเดียวกับรูปแบบทั้ง 6 ของ CP9

ปล. แค่ความคิดเห็นผม คุณไม่ต้องคิดแบบนี้ก็ได้ ยังไงคนที่ถูกเสมอคือคนแต่ง อ.โอดะ

Akatsuki

• *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ส. 17 ก.ย. 2011 เวลา 17:01:32 »
กระทู้ข้างบนบอกมาก็มีเหตุผล แต่ไม่ใช่ว่าผล โกโรโกโร ผลสายฟ้าจะแข็งแกร่งที่สุดแค่ โรบิ้นบอกว่า ผลสายฟ้าเป็นผลปีศาจสายโรเกียที่มีความอันตรายสูงอันดับต้นๆและหายาก ไม่ใช่ว่าแข็งแกร่งที่สุด แต่ที่โรบิ้นตกใจเพราะผลปีศาจนี้โรบิ้นเคยอ่านเจอในหนังสือเป็นผลปีศาจที่ติดอันดับร้ายกาจที่สุดในโลกและผลปีศาจนี้มีตำนานบอกไว้ว่าผู้ใดได้ครอบครองจะไม่มีวันตาย มันก็เลยคล้ายเทพเจ้า
สายโซออน ก็มัลโก นกฟีนิกซ์ และ เดรค ไดโนเสาร์ ก็เป็นผลปีศาจความอันตรายสูงอันดับต้นและหายากแถมเป็นสัตว์โบราณ
สาย พารามีเซียม ก็หนวดขาว เป็นผลปีศาจความอันตรายสูงระดับต้นๆ
ไม่ได้แย้งนะ แต่มันติดใจประโยคนี้  *dead* *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 17 ก.ย. 2011 เวลา 21:35:47 โดย Akatsuki »
แสงอุษา กองทัพอสูร

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อา. 18 ก.ย. 2011 เวลา 14:42:06 »
อันนี้ถามเพราะสงสัย

*disappoint* *disappoint* สรุปคือมันเป็นผลสายโรเกียที่แกร่งที่สุดใช่มั้ยอ่ะ  *shock* *shock*
เราก้ถามไงจ้าว่า มันคือสายโรเกียที่เก่งที่สุดใช่มั้ยอ่ะ <<มันเป็นประโยคคำถามง่า อย่าดุกันจิ
เราก้เข้าใจเหมือนพวกคุณแหละว่ามันเจ๋งสุดในสายโรเกียใช่มั้ย??

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อา. 18 ก.ย. 2011 เวลา 16:33:17 »
ก็ใช่ ที่ เอเนลจะเป็นรองหลายๆคนในกลุ่มสายโรเกียด้วยกัน

แต่ สายโรเกีย มันก็โจมตีสายโรเกียด้วยกันได้อยู่แล้วนี่ ถึงจะมีฮาคิหรือไม่ก็ไม่เป็นปัญหานี่ -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

UchihaMadara

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อา. 18 ก.ย. 2011 เวลา 22:06:37 »
ก็ใช่ ที่ เอเนลจะเป็นรองหลายๆคนในกลุ่มสายโรเกียด้วยกัน

แต่ สายโรเกีย มันก็โจมตีสายโรเกียด้วยกันได้อยู่แล้วนี่ ถึงจะมีฮาคิหรือไม่ก็ไม่เป็นปัญหานี่ -*-

ตอนไหน โปรดชี้แจ้งด้วย...ผมขอแย้งว่า ไม่จริงคับ โรเกีย Vs โรเกีย ขึ้นอยู่ว่า...

1.ฮาคิ
2.แพ้ทาง
3.หินไคโร

//อีกนิด เอส Vs สโมกเกอร์^^ทำไมถึง ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บเลยน้อ เพราะ เอสไม่ได้ใช้ฮาคิ(ไม่ได้แปลว่าไม่มี แต่ไม่อยากใช้) //สโมเกอร์ก็ไม่ใช้ฮาคิ

สรุปช่วงนั้นเสมอ ถ้าเป็นจริงดั่งที่ท่านว่า สโมเกอร์ นอนตายตั้งแต่ตอนนั้นละคับ^^//อีกนิด เอส Vs หนวดดำ ทำไมหนวดดำถึงต้อง ดึงเอสมาด้วย

ถ้าเป็นดั่งที่ท่านว่า คงไม่ต้องดึงมาหรอก ใช้พลัง เพียวๆเลย-_-คงเห็นภาพกันนะคับ^^

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 20 ก.ย. 2011 เวลา 20:52:01 »
กระทู้ข้างบนบอกมาก็มีเหตุผล แต่ไม่ใช่ว่าผล โกโรโกโร ผลสายฟ้าจะแข็งแกร่งที่สุดแค่ โรบิ้นบอกว่า ผลสายฟ้าเป็นผลปีศาจสายโรเกียที่มีความอันตรายสูงอันดับต้นๆและหายาก ไม่ใช่ว่าแข็งแกร่งที่สุด แต่ที่โรบิ้นตกใจเพราะผลปีศาจนี้โรบิ้นเคยอ่านเจอในหนังสือเป็นผลปีศาจที่ติดอันดับร้ายกาจที่สุดในโลกและผลปีศาจนี้มีตำนานบอกไว้ว่าผู้ใดได้ครอบครองจะไม่มีวันตาย มันก็เลยคล้ายเทพเจ้า
สายโซออน ก็มัลโก นกฟีนิกซ์ และ เดรค ไดโนเสาร์ ก็เป็นผลปีศาจความอันตรายสูงอันดับต้นและหายากแถมเป็นสัตว์โบราณ
สาย พารามีเซียม ก็หนวดขาว เป็นผลปีศาจความอันตรายสูงระดับต้นๆ
ไม่ได้แย้งนะ แต่มันติดใจประโยคนี้  *dead* *dead*

ช่ายครับ ผมก็หมายความตามนั้นนั่นล่ะครับแบบที่นายบอกเลย ก็คือผลโรเกียน่ะ ไม่ว่าผลไหน ใครกินเข้าไปก็กลายเป็นตัวอันตรายได้ทันที (แจ้งเกิดทันที )

เพราะว่ามันเปลี่ยนร่างกายผู้ใช้ ให้เป็นพวกสสาร ซึ่งการโจมตีธรรมดาโจมตีไม่ได้ เรื่องพลังไม่ต้องพูดถึง

แล้วที่ผมแย้งก็คือแย้งตามภาพที่คนเอามาลงนั่นน่ะครับ ที่ว่าแข็งแกร่งที่สุด เขาหมายถึงชนิดของผลปีศาจ มากกว่าตัว ผลโกโรโกโร  รึเปล่า

ตอนนั้นผมต่อท้ายด้วยป่าวครับ ด้วยน่ะ ซึ่งผมเองก็สงสัยว่าหมายถึงแบบนั้น เพราะผมอ่านมา จำรายละเอียดคำพูดทั้งหมดไม่ได้หรอก แต่ก็คือทำความเข้าใจกับเรื่องได้ว่า

ไอ้ผลสายโรเกียน่ะ มันหายากที่สุดในบรรดาผลแต่ละชนิด แล้วมันก็แข็งแกร่งที่สุดด้วย ถ้าดูรวมๆ คือก็ใครกินก็แจ้งเกิดอ่ะ แน่นอนว่าผลสายอื่นๆก็ย่อมต้องมี

อันที่ดีๆอยู่ด้วย เพียงแต่มันน้อย แล้วก็หายากแล้วก็ต้องขึ้นกับผู้ใช้ด้วย

ปล. ภาพนั้นก็ชัดเจนอยู่แล้ว ผมเองก็ไม่คิดจะอ่านใหม่ทั้งหมดเพื่อยืนยันคำพูดคำเดียว แต่จากที่อ่านมามันก็เป็นยังงั้นนะ ผลสายโรเกีย ทุกคนแจ้งเกิดจริงๆ

แต่สายพารามิเซียม สายโซออน  มีทั้งอ่อน ทั้งเก่งเยอะแยะเต็มไปหมด บางผลกว่าจะเก่งก็ต้องอาศัยการฝึกเยอะแยะแบบ ลูฟี่ อย่างนี้

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 21 ก.ย. 2011 เวลา 17:02:32 »
ผมว่า มันก็ไม่แน่หรอกมั้ง ถ้า อ.โอดะ ไม่จับหน้ามาสู้เรียงตัว ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองแต่ละคนมากกว่า แล้วก็จินตนาการของเรา

ก็ยอมรับนะที่ว่า พลังของ เอเนลู เทพจริงๆครับ เอามาสู้กับคนอื่น มันก็คงไม่ด้อยกว่า หรือเรียกว่า เดายากมาก

แต่ถ้าจะบอกว่า เก่งที่สุด แล้วชนะทุกคน ในความคิดผม มันยังห่างไกลนะ อ่ะ ผมคิดยังไง เดวมาดู

ฮาคิ ของ เอเนลู มันยังอยู่ในขั้นครึ่งๆกลางๆอยู่เลย ใช้เป็นอย่างเดียว เพราะอาจจะเก่งเกินเลยเป็นเอง ไม่ได้ฝึกโดยตรง

ซึ่งฮาคิของ เอเนลู คือ เค็นบุนโชคุฮาคิ ใช้ในการรับรู้ และหลบหลีกการโจมตีได้ ใช่ปะ

แต่อย่าลืมว่าคนอื่นน่ะมีทั้ง  เค็นบุนโชคุฮาคิ  และ  บูโซโชคุฮาคิ ซึ่งสามารถใช้ในการหลบหลีก และโจมตีคนที่เป็นสายโรเกียได้

สายฟ้าของเอเนลู จะใช้ได้กับทุกคนจริงๆน่ะหรอ  อาคาอินุ เป็นลาวา     คิซารุ เป็นแสง      สโมคเกอร์ เป็นควัน 

แล้วมันจะโจมตีโดนหรอครับ ยิงใส่น้ำแข็ง ถ้าน้ำแข็งมากๆก็เป็นฉนวนได้ แต่ถ้าน้อย น้ำแข็งก็แตก  ยิงใส่ทราย ถ้าทรายมากๆก็ฉนวนชั้นดี

แต่ถ้าน้อย ทรายก็กลายเป็นผลึกแก้ว  แต่กลับกัน คนเหล่านี้สามารถโจมตีเอเนลูได้นะ อย่าลืม

แล้วที่ว่าแข็งแกร่งที่สุด  เขาหมายถึงผลปีศาจสายโรเกีย แข็งแกร่งกว่าพวก พารามีเซีย โซออน ป่าวครับ

แล้วมันก็เป็นคำพูดของคนบนท้องฟ้า กับพวกลูฟี่ที่ออกเดินทางได้ไม่นาน เรียกว่า ยังไม่เคยเห็นโลก หรืออ่อนต่อโลกชัดๆ

ต่อให้ยิงลูฟี่ไม่เป็นไรเลย แต่ฮาคิ แค่ระดับนั้น ลูฟี่ไม่มีเกียร์ยังไล่ตามทัน ต่อยจนชนะได้เลย 

ฮาคิเอง ผมว่าไม่ใช่ว่าใครใช้ ก็ใช้ได้เหมือนกันหมดนะ ผมว่าถึงจะเป็นแบบเดียวกันแต่คนละคน มันก็ใช้ต่างกัน เช่นเดียวกับรูปแบบทั้ง 6 ของ CP9

ปล. แค่ความคิดเห็นผม คุณไม่ต้องคิดแบบนี้ก็ได้ ยังไงคนที่ถูกเสมอคือคนแต่ง อ.โอดะ

ผมว่า อ.โอดะต้องการสื่อว่า ผลปีศาจของเอเนลู เป็นผลปีศาจที่โกงที่สุดครับ (หรือเก่งที่สุดนั่นเอง) เพราะไม่งั้น อ.เค้าคงไม่สื่อออกมาผ่านตัวละครแบบนั้นหรอก
อีกอย่าง ถึงจะมีผลปีศาจที่เก่งที่สุดก็ใช่ว่าจะเก่งที่สุดเสมอไป มันขึ้นอยู่กับผู้ใช้ผลปีศาจนั้นๆ (ตามที่ป๋าครอคบอก)

ปล. รูปแบบทั้ง 6 ของ CP 9 ไม่ใช่ฮาคินะครับ เป็นผลจากการฝึกฝนเหมือนท่า sky walk ของซันจิ

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พ. 21 ก.ย. 2011 เวลา 17:56:21 »

ตอนไหน โปรดชี้แจ้งด้วย...ผมขอแย้งว่า ไม่จริงคับ โรเกีย Vs โรเกีย ขึ้นอยู่ว่า...

1.ฮาคิ
2.แพ้ทาง
3.หินไคโร

//อีกนิด เอส Vs สโมกเกอร์^^ทำไมถึง ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บเลยน้อ เพราะ เอสไม่ได้ใช้ฮาคิ(ไม่ได้แปลว่าไม่มี แต่ไม่อยากใช้) //สโมเกอร์ก็ไม่ใช้ฮาคิ

สรุปช่วงนั้นเสมอ ถ้าเป็นจริงดั่งที่ท่านว่า สโมเกอร์ นอนตายตั้งแต่ตอนนั้นละคับ^^//อีกนิด เอส Vs หนวดดำ ทำไมหนวดดำถึงต้อง ดึงเอสมาด้วย

ถ้าเป็นดั่งที่ท่านว่า คงไม่ต้องดึงมาหรอก ใช้พลัง เพียวๆเลย-_-คงเห็นภาพกันนะคับ^^

คือ ที่เอสโจมตีหนวดดำได้ เป็นเพราะว่าหนวดดำกินผลความมืด ซึ่งตอนนั้นก็บอกไว้อยู่แล้วว่า ความมืดจะไม่เหมือนผลสายโรเกียอื่นๆ

ก็คือสสารอื่นๆการโจมตีจะทะลุผ่านไป แต่ของหนวดดำ การโจมตีจะไม่ทะลุ แต่จะถูกดูดเข้าหาตัวเอง ก็คือเป็นคุณสมบัติการดูดของมัน

หนวดดำดึงเอสมาต่อย ก็น่าจะเป็นฮาคิ 

ก็นะ ในเนื้อเรื่องก่อนๆมีการใช้ฮาคิให้เห็น แต่ อ.โอดะ อุบความสามารถนี้ไว้ ไม่เปิดเผย ก็เลยยังคลุมเคลืออยู่ จริงๆที่โจมตีกันได้ ตอนนั้นอาจจะ

เป็นเพราะ ผลปีศาจที่กินกับความสามารถนั้นหักล้างกันได้ ก็คือ แสงสว่าง กับ ความมืด

แล้วก็คนที่กินผลสายโรเกียส่วนใหญ่จะอยู่ในระดับสูง  เช่น โจรสลัดที่โด่งดัง  ระดับสูงกองทัพเรือ ซึ่งคนพวกนี้ไม่แปลกที่จะรู้จักฮาคิ

รวมถึงหนวดดำด้วย ( ประวัติความเป็นมายังไม่เปิดเผยทั้งหมด ) ยกเว้น เอเนลู ที่อยู่บนฟ้า ซึ่งใช้เป็นเองแน่นอน ไม่มีทางที่จะรู้จักพลังนี้ และตั้งชื่อพลังคือ มันโทรา

อ่อ น่าจะรวมถึงคร๊อคโคไดล์ด้วย เพราะว่า คร๊อคโคไดล์ นั้นอยู่แค่ต้นๆของ แกรนด์ไลน์ อนาจักรอบาลาสตา อาจจะไม่รู้จักพลังนี้ หรือรู้จักแต่ใช้ไม่เป็น

เป็นไปได้ว่าจะ ไม่สนใจ เพราะว่า ดูจากนิสัยคร๊อคโคไดล์ เป็นคนที่หยิ่งทะนง คิดว่าพลังตัวเองแน่ ( อันนี้เดาเอา )

สรุป ฮาคิไม่ใช่แค่ทำให้โจมตีสสารที่เกิดจากสายโรเกียได้ แต่โจมตีได้ทั้งหมด รวมถึงลูฟี่ ที่ร่างกายเป็นยางโดนต่อยไม่เจ็บ แต่ถ้าใช้ฮาคิก็จุกเหมือนกัน

*dontknow* *dontknow*

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พ. 21 ก.ย. 2011 เวลา 18:43:29 »
^
^
^
ในกรณีที่หนวดดำ กับ เอส สามารถโจมตีได้ ในกรณีที่โจมตีหนวดดำโดน ก็ ตามที่ คุณ aAoONn บอกครับ

ส่วนกรณีที่ต่อยโดนเอสนั้น เพราะพลังผลปีศาจของหนวดดำ สามารถดูดพลังของผลปีศาจของเอสได้ในขณะที่จับ(เข้าใจป่าวหว่าอธิบายเอง งง เอง *hoho* *hoho* *hoho*)

ก็คือเมื่อหนวดดำสัมผัสผู้มีพลังของผลปีศาจ จะเท่ากับว่าเป็นคนที่ไม่ได้กินผลปีศาจ(เพราะพลังผลปีศาจของหนวดดำสามารถขจัดพลังของผลปีศาจคนอื่นๆด้เมื่อสัมผัสทำให้ชกต่อยโดนปกติ)

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พ. 21 ก.ย. 2011 เวลา 21:27:34 »
^
^
^
ในกรณีที่หนวดดำ กับ เอส สามารถโจมตีได้ ในกรณีที่โจมตีหนวดดำโดน ก็ ตามที่ คุณ aAoONn บอกครับ

ส่วนกรณีที่ต่อยโดนเอสนั้น เพราะพลังผลปีศาจของหนวดดำ สามารถดูดพลังของผลปีศาจของเอสได้ในขณะที่จับ(เข้าใจป่าวหว่าอธิบายเอง งง เอง *hoho* *hoho* *hoho*)

ก็คือเมื่อหนวดดำสัมผัสผู้มีพลังของผลปีศาจ จะเท่ากับว่าเป็นคนที่ไม่ได้กินผลปีศาจ(เพราะพลังผลปีศาจของหนวดดำสามารถขจัดพลังของผลปีศาจคนอื่นๆด้เมื่อสัมผัสทำให้ชกต่อยโดนปกติ)

เออ ..... พออ่านแล้วคิดดูดีๆ เหมือนจะเป็นอย่างงั้นนะ พอจำได้คร่าวๆ น่าจะใช่นะ คิดว่าแบบนี้ล่ะ ผมจำไม่ค่อยได้อ่านนานแล้ว แล้วมันแค่ตอนสั้นๆสองตอนเอง ( หมายถึงตอนสู้ )

*number1* *number1*

AA

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 15:36:46 »
อย่าลืมนะคับ ขนาดมันไม่มีพลังผลปีศาจยังฝากรอยเเผลเป็นให้แชงได้เลย ทั้งที่ตาเหยี่ยวยังทำไม่ได้เลย แต่นี้มันมีพลังด้วย แต่มันไม่ค่อยโชว์มากกว่า และก้ออย่าคิดว่าสายฟ้ามันเหนือกว่า ลาวา ไฟ หรือนำ้แข็งเลย เราว่าลาวายังน่ากลัวกว่าอีกนะ ว่าไหมละ น่ากลัวๆๆ  *dead*

AA

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 15:48:21 »
แต่พลังของผลปีศาจมันใช้ฮาคิเกราะกันได้นะ ถ้าตอนนั้นพวกโซโลมีฮาคิเกราะก้ออาจจะสู้ได้นะ เหมือนที่แชงสู้กะอาคาอินุ อ่ะ ไม่เห็งมันจะร้อนเลยนิ ถ้าสู่กะเอเนลูก็อาจจะไม่โดนช็อดก้อได้ โดยใช้ฮาคิกันได้อ่ะนะ

takky

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 19:09:28 »
เอเนล มีพลังที่ยิ่งใหญ่ แต่อ่อนการต่อสู้ทางด้านร่างกาย...มั้ง

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ศ. 18 พ.ย. 2011 เวลา 19:49:18 »
ขอยกคำพูดของคุณ marangone มาใช้คะ สาเหตุที่เอเนลูแพ้ลูฟี่มีเหตุผลเดียวคือ
เอเนลูแพ้สกิลพระเอกของลูฟี่!! *great*