หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิ แก่ต้องเป็น น้องของมาดาระ นะโว้ย เฮ้ย  (อ่าน 33054 ครั้ง)

[email protected]

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • เกิดมาไม่หล่อ แต่น่าตาไม่ดี
 *hoho*ตัว ผม 90%ค่อนข้างมั่งใจว่าคือ อุจิฮะ มาดาระ ครับ ......  ส่วน โทบิ หรือ คนที่แอบอ้างเป็นมาดาระตอนนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็น น้องชายของ มาดาระ ที่เอาลูกกะตาให้ มาดาระไปอะแหละ   มัน คงจะเหมือนกะ ซาซึเกะ ที่ต้องการแก้แค้นให้พี่ชาย  ส่วนลูกกะตามันตอนแรกที่มีข้าง เดี๋ยวผมว่าน่าจะ ไปเอาตาคนอื่นมาใส่ นะ .............. แล้ว คิดว่าไง กันมั่ง อะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 08:35:19 โดย [email protected] »

• *
Re: คุณคิดว่า อาวุธลับของ คาบูโตะ คือใคร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 04 ก.ย. 2011 เวลา 04:57:03 »
เชื่อจิ ถ้าโทบิ หรือ มาดาระ ตอนนี้คือตัวจริง  ทำไมมันไม่ใช้ เนตรกระจกเงาหมื่นบุบผานิรันล์ เลย ละ ? *dontknow*

zangkrung

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: คุณคิดว่า อาวุธลับของ คาบูโตะ คือใคร ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 00:24:36 »
ความเห็นของจขกท.นี้เป็นไปได้สูงครับ และผมขอให้เหตุผลสนับสนุน
*hoho*ตัว ผม 90%ค่อนข้างมั่งใจว่าคือ อุจิฮะ มาดาระ ครับ ......  ส่วน โทบิ หรือ คนที่แอบอ้างเป็นมาดาระตอนนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็น น้องชายของ มาดาระ ที่เอาลูกกะตาให้ มาดาระไปอะแหละ   มัน คงจะเหมือนกะ ซาซึเกะ ที่ต้องการแก้แค้นให้พี่ชาย  ส่วนลูกกะตามันตอนแรกที่มีข้าง เดี๋ยวผมว่าน่าจะ ไปเอาตาคนอื่นมาใส่ นะ .............. แล้ว คิดว่าไง กันมั่ง อะครับ

ความเห็นของจขกท.นี้มีความเป็นไปได้สูงครับ และผมขอให้เหตุผลสนับสนุนดังนี้นะครับ

1).ตาขวาของโทบิต้องเป็นตาของคนอื่นแน่นอน เพราะที่สังเกตุมาตลอดไม่เคยมีซักครั้ง ที่ตาขวาเป็นโหมดปกติ(สีดำเหมือนตาคนทั่วไป)(อันนี้ผมไปไล่ดูทุกตอนมาแล้วครับ รับประกันได้)  แสดงว่าตาขวาของโทบิต้องเป็นตาของคนอื่น เปรียบเทียบกับตาซ้ายของคาคาชิที่ได้จากโอบิโตะ หรือดันโซที่มันฝังเนตรวงแหวนไว้ที่แขนจะสังเกตุเห็นว่า ตาพวกนี้จะอยู่ในโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลา เหมือนกับตาขวาบองโทบิที่เห็นตอนไหนก็เป็นโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลา (ถ้าเป็นเจ้าของเนตรตัวจริงจะแสดงโหมดเนตรวงแหวนต่อเมื่อ ใช้วิชาเนตรเท่านั้น ซึ่งสภาวะปกติต้องเป็นตาสีดำ)

2).จากข้อ 1).  เนตรข้างขวาที่โทบิใช้  เจ้าของที่แท้จริงที่เป็นไปได้มากที่สุดคือ โอบิโตะ เหตุผลเหมือนจขกท.และเพิ่มเติมคือ  เราเพิ่งเคยเห็นโทบิใช้วิชาเนตรครั้งแรกตอนสู้กับรุ่น4 ซึ่งตอนนั้นคาคาชิกับไกโตเป็นวัยรุ่นแล้ว(อายุคงราวๆกับนารูโตะตอนนี้ อันนี้ไม่ได้เดานะ ไปดูจากรูปในหนังสือการ์ตูนได้)  เมื่อเรียงลำดับเหตการณ์จากอายุแสดงว่าเป็นไปได้เพราะโอบิโตะตายไปตั้งแต่ตอนเด็กๆ (แต่โทบิไม่ใช่โอบิโตะแน่นอนจากเหตุผลข้อ1.และตอนสู้กับรุ่น4โทบิตัวโตเท่ารุ่น4เลย ถ้าเป็นโอบิโตะตอนนั้นต้องยังเป็นแค่วัยรุ่นตัวเท่าๆคาคาชิซึ่งตัวต้องเล็กกว่ารุ่น4อย่างเห็นได้ชัด)

3). โทบิอ้างว่าเป็นมาดาระและเคยเล่าว่าน้องชายมอบดวงตาให้และตายไป (ซึ่งจากในรูปน้องชายของมาดาระเสียตาทั้งสองข้างและก็ตาย ซึ่งเป็นภาพตอนที่โทบิเล่าให้ซาสึเกะฟัง)  ซึ่งถ้าตอนนี้โทบิคือน้องชายของมาดาระก็มีความเป็นไปได้ และจากข้อ2).คือตาขวาได้มาจากโอบิโตะ แล้วตาซ้ายล่ะ???  ที่จริงมันเฉลยแล้วว่าตาซ้ายก็เป็นของคนอื่น จากตอนที่โทบิสู้กับโคนันจนต้องใช้วิชา อินาซางิ จากตาข้างซ้าย ถึงแม้มันจะบอกโคนันว่ามีแต่มันผู้เดียวที่ใช้อินาซางิได้ตลอด  แต่จริงๆแล้วหลังจากที่มันใช้ อินาซางิ ตาซ้ายมันก็เริ่มบอดลงไปจนปิดสนิท เหมือนตอนที่ดันโซมันใช้ แสดงว่าตาซ้ายไม่ใช่ตาของมันแน่นอนแต่เป็นของใครก็ไม่รู้  แต่นั่นก็สรุปได้ว่าทั้งตาซ้ายและขวาไม่ใช่ของมันเลย ซึ่งนั่นก็เป็นไปได้ที่จะเป็นน้องของมาดาระที่เคยเสียตาไปทั้งสองข้าง

4).ด้วยความที่เคยเสียตาทั้งสองข้างให้พี่ชายแต่กับไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย แถมพี่ชาย(มาดาระ)ยังถูกคนในตระกูลมองข้าม ทำให้มาดาระต้องออกจากหมู่บ้านไปโดยลำพัง(มันรู้สึกเหมือนถูกคนอื่นหักหลัง) ตรงจุดนี้ มันจึงมีความเจ็บปวดและเครียดแค้น และคิดว่าซาสึเกะก็คงจะรู้สึกเหมือนกันถ้าได้ฟังเรืองของพี่ชาย(อิทาจิ) เพราะชีวิตทั้งสองคน(เกะกับน้องชายของมาดาระ) มีจุดที่คล้ายกันตรงที่ ความเจ็บปวดของพี่ชายของตนเอง มันจึงใช้จุดนี้มาใช้ทำให้ซาสึเกะตกเป็นเครื่องมืออย่างง่ายดาย

5). และยังมีอีกหลายตอนที่มันบ่งบอกว่าโทบิไม่ใช่มาดาระ เช่น ตอนที่โทบิมันตกใจคนในโลงของคาบูโตะ  ,ตอนที่หลังจากอิทาจิตายทันทีที่โทบิมันเล่าเรื่องทุกอย่างให้ซาสึเกะฟัง มันก็เปิดหน้ากากให้คิซาเมะดูใบหน้าที่แท้จริงของมัน  และบอกว่าขอโทษที่เพิ่งบอกให้คิซาเมะรู้ตัวตนที่แท้จริงของมัน  ซึ่งหลังจากนั้นมีตอนที่เฉลยว่าตั้งแต่ก่อตั้งแสงอุษาใหม่ๆโทบิมันเคยชวนคิซาเมะให้เข้าร่วมกลุ่มและบอกว่ามันคือมาดาระ(เฉลยตอนที่คิซาเมะสู้แพ้ไกและถูกจับ แล้วถูกนินจาอ่านความทรงจำของคิซาเมะซึ่งกำลังจะรู้หน้าที่แท้จริงของโทบิ แต่คิซาเมะดันกัดลิ้นตัวเองซะก่อน) แสดงว่าแต่ก่อนมันเคยบอกว่าเป็นมาดาระและภายหลังกลับบอกคิซาเมะว่ามันไม่ใช่มาดาระ แต่ในเนื้อเรื่องการ์ตูนมันจะไม่เรียงเป็นสเต็ปให้เรา เราต้องเปิดย้อนกลับไปดูและเรียบเรียงเหตการณ์ใหม่เอาเอง

และยังมีอีกหลายๆเหตการณ์นะครับ แต่ผมขี้เกียจพิมพ์ล่ะ   เอาเป็นว่าถ้าอยากฟังเหตุผลอื่นๆจากความคิดของผมอีกก็สามารถบอกได้นะครับ  หรือถ้าเพื่อนๆมีความคิดเห็นอื่นๆก็แสดงความเห็นกันได้นะครับ      แต่ตอนนี้ผมมั่นใจเป็นที่สุดครับว่าโทบิไม่ใช่มาดาระแน่นอน  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 07:54:28 โดย zangkrung »

zangkrung

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 00:42:54 »
ความเห็นของจขกท.นี้เป็นไปได้สูงครับ และผมขอให้เหตุผลสนับสนุน

ความเห็นของจขกท.นี้มีความเป็นไปได้สูงครับ และผมขอให้เหตุผลสนับสนุนดังนี้นะครับ

1).ตาขวาของโทบิต้องเป็นตาของคนอื่นแน่นอน เพราะที่สังเกตุมาตลอดไม่เคยมีซักครั้ง ที่ตาขวาเป็นโหมดปกติ(สีดำเหมือนตาคนทั่วไป)(อันนี้ผมไปไล่ดูทุกตอนมาแล้วครับ รับประกันได้)  แสดงว่าตาขวาของโทบิต้องเป็นตาของคนอื่น เปรียบเทียบกับตาซ้ายของคาคาชิที่ได้จากโอบิโตะ หรือดันโซที่มันฝังเนตรวงแหวนไว้ที่แขนจะสังเกตุเห็นว่า ตาพวกนี้จะอยู่ในโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลา เหมือนกับตาขวาบองโทบิที่เห็นตอนไหนก็เป็นโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลา (ถ้าเป็นเจ้าของเนตรตัวจริงจะแสดงโหมดเนตรวงแหวนต่อเมื่อ ใช้วิชาเนตรเท่านั้น ซึ่งสภาวะปกติต้องเป็นตาสีดำ)

2).จากข้อ 1).  เนตรข้างขวาที่โทบิใช้  เจ้าของที่แท้จริงที่เป็นไปได้มากที่สุดคือ โอบิโตะ เหตุผลเหมือนจขกท.และเพิ่มเติมคือ  เราเพิ่งเคยเห็นโทบิใช้วิชาเนตรครั้งแรกตอนสู้กับรุ่น4 ซึ่งตอนนั้นคาคาชิกับไกโตเป็นวัยรุ่นแล้ว(อายุคงราวๆกับนารูโตะตอนนี้ อันนี้ไม่ได้เดานะ ไปดูจากรูปในหนังสือการ์ตูนได้)  เมื่อเรียงลำดับเหตการณ์จากอายุแสดงว่าเป็นไปได้เพราะโอบิโตะตายไปตั้งแต่ตอนเด็กๆ (แต่โทบิไม่ใช่โอบิโตะแน่นอนจากเหตุผลข้อ1.และตอนสู้กับรุ่น4โทบิตัวโตเท่ารุ่น4เลย ถ้าเป็นโอบิโตะตอนนั้นต้องยังเป็นแค่วัยรุ่นตัวเท่าๆคาคาชิซึ่งตัวต้องเล็กกว่ารุ่น4อย่างเห็นได้ชัด)

3). โทบิอ้างว่าเป็นมาดาระและเคยเล่าว่าน้องชายมอบดวงตาให้และตายไป (ซึ่งจากในรูปน้องชายของมาดาระเสียตาทั้งสองข้างและก็ตาย ซึ่งเป็นภาพตอนที่โทบิเล่าให้ซาสึเกะฟัง)  ซึ่งถ้าตอนนี้โทบิคือน้องชายของมาดาระก็มีความเป็นไปได้ และจากข้อ2).คือตาขวาได้มาจากโอบิโตะ แล้วตาซ้ายล่ะ???  ที่จริงมันเฉลยแล้วว่าตาซ้ายก็เป็นของคนอื่น จากตอนที่โทบิสู้กับโคนันจนต้องใช้วิชา อินาซางิ จากตาข้างซ้าย ถึงแม้มันจะบอกโคนันว่ามีแต่มันผู้เดียวที่ใช้อินาซางิได้ตลอด  แต่จริงๆแล้วหลังจากที่มันใช้ อินาซางิ ตาซ้ายมันก็เริ่มบอดลงไปจนปิดสนิท เหมือนตอนที่ดันโซมันใช้ แสดงว่าตาซ้ายไม่ใช่ตาของมันแน่นอนแต่เป็นของใครก็ไม่รู้  แต่นั่นก็สรุปได้ว่าทั้งตาซ้ายและขวาไม่ใช่ของมันเลย ซึ่งนั่นก็เป็นไปได้ที่จะเป็นน้องของมาดาระที่เคยเสียตาไปทั้งสองข้าง

4).ด้วยความที่เคยเสียตาทั้งสองข้างให้พี่ชายแต่กับไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย แถมพี่ชาย(มาดาระ)ยังถูกคนในตระกูลมองข้าม ทำให้มาดาระต้องออกจากหมู่บ้านไปโดยลำพัง(มันรู้สึกเหมือนถูกคนอื่นหักหลัง) ตรงจุดนี้ มันจึงมีความเจ็บปวดและเครียดแค้น และคิดว่าซาสึเกะของคงจะรู้สึกเหมือนกันถ้าได้ฟังเรืองของพี่ชาย(อิทาจิ) เพราะชีวิตทั้งสองคน(เกะกับน้องชายของมาดาระ) มีจุดที่คล้ายกันตรงที่ ความเจ็บปวดของพี่ชายของตนเอง

5). และยังมีอีกหลายตอนที่มันบ่งบอกว่าโทบิไม่ใช่มาดาระ เช่น ตอนที่โทบิมันตกใจคนในโลงของคาบูโตะ  ,ตอนที่หลังจากอิทาจิตายทันทีที่โทบิมันเล่าเรื่องทุกอย่างให้ซาสึเกะฟัง มันก็เปิดหน้ากากให้คิซาเมะดูใบหน้าที่แท้จริงของมัน  และบอกว่าขอโทษที่เพิ่งบอกให้คิซาเมะรู้ตัวตนที่แท้จริงของมัน  ซึ่งหลังจากนั้นมีตอนที่เฉลยว่าก่อนหน้านี้ตั้งแต่ก่อตั้งแสงอุษาใหม่ๆโทบิมันเคยชวนคิซาเมะให้เข้าร่วมกลุ่มและบอกว่ามันคือมาดาระ แสดงว่าแต่ก่อนมันเคยบอกว่าเป็นมาดาระและหลังจากนนั้นมันจึงมาบอกคิซาเมะว่ามันไม่ใช่มาดาระ แต่ในเนื้อการ์ตูนมันจะไม่เรียงเป็นสเต็ปให้เรา เราต้องเปิดย้อนกับไปดูและเรียบเรียงเหตการณ์ใหม่เอาเอง

และยังมีอีกหลายๆเหตการณ์นะครับ แต่ผมขี้เกียจพิมพ์ล่ะ   เอาเป็นว่าถ้าอยากฟังเหตุผลอื่นๆจากความคิดของผมอีกก็สามารถบอกได้นะครับ  หรือถ้าเพื่อนๆมีความคิดเห็นอื่นๆก็แสดงความเห็นกันได้นะครับ      แต่ตอนนี้ผมมั่นใจเป็นที่สุดครับว่าโทบิไม่ใช่มาดาระแน่นอน  อิอิ
เพิ่มเติมเหตุผลข้อ2).นะครับ ที่บอกว่าให้เหตุผลเหมือนจขกท.เพราะไปอ่านกระทู้อื่นที่จขกท.นี้ไปเม้นตอบไว้น่ะครับเลยจำผิด  อิอิ  ซึ่งจขกท.ให้เหตุผลดังนี้ครับ

เนตรของคาคาชิ(ข้างซ้าย)และเนตรข้างขวาของโทบิ มีวิชาเนตรที่เหมือนกัน นั่นคือวิชาเคลื่อนย้ายมิติ  นั่นหมายถึงเจ้าของเนตรน่าจะเป็นคนๆเดียวกัน นั่นคือ โอบิโตะครับ
 นั่นคือเนตรซ้ายของคาคาชิ = ตาซ้ายของโอบิโตะ/เนตรขวาของโทบิ = ตาขวาของโอบิโตะ

(อันที่จริงผมก็คิดแบบนี้นะครับและเคยตอบในกระทู้ไหนก็ไม่รู้จำไม่ได้ล่ะ) อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 00:49:38 โดย zangkrung »

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 13:39:28 »
ถ้าจะย้อนกลับไปอีกนิด ซาสึเกะก็ได้เห็นใบหน้าของ โทบิ หลังจากที่ สู้กับอิทาจิแล้ว ซึ่งโทบินำมารักษาตัวและตั้งใจจะมอบเนตรอิทาจิให้

แต่ ประเด็น ที่ โทบิ เคยตาบอดนี่ นาสนใจมากครับ เพราะ มีความเป็นไปได้ค่อนข้างแน่นอน

อิซานางิ เป็นวิาต้องห้ามอยู่แล้ว ต่อให้เป็นเนตรนิรันดร์ก็ต้องบอดสนิทครับ (ถ้ามันใช้ได้ตลอดจริง ตอนสู้กับโคนันทำไมต้องมุดหนีเข้ามิติก่อนใช้อิซานางิ)

แต่ก็ยังไม่แน่ว่า จะเป็นน้องชายของมาดาระจริงหรือเปล่า เพราะ ยังติดตรงที่ ยังไม่ได้เห็นขีดจำกัดทางสายเลือดของตระกูลอุจิวะ จากโทบิสักเท่าไหร่ นอกจาก คาถาไฟ(ที่เนตรวงแหวนก็ก็อปได้เหมือนกัน)

แต่เนตข้างหนึ่ง เป็นเนตรของโอบิโตะค่อนข้างแน่นอน และเจ้าตัวจะไม่ยอมสูญเสียตาข้างนี้สักเท่าไหร่ (มีประโยชน์มาก)

และอีกอย่างก็คือ โทบิ มีความคุ้นเคยกับ คิซาเมะเป็นอย่างดี ตรงนี้ ทำให้ผมคิดว่าไม่น่าใช่คนของ อุจิวะและหมู่บ้านโคโนฮะ

แต่น่าจะเป็นคนในหมู่บ้านของ คิซาเมะ มากกว่า แต่ผมก็ยังนึกไม่ออก คิซาเมะ นอกจาก อิทาจิที่สนิทด้วยที่สุด จะมีใครอีกหรือไม่

ก็ เห็นด้วยนะครับ ว่า อาวุธลับของคาบูโตะ น่าจะเป็น มาดาระ ตัวจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 13:53:15 โดย windyzero »

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 22:18:35 »
ครับผม .....  ผมเห็น อิกกระทู้นึง ...มีคนบอกว่าเป็นร่างของ มาดาระ เยอะ มาก ผมยากจะบอกวา ...สัมพเวสีคืนชีพนั้น มันเป็นวิชาเรียกวินญาน ไม่ได้เรียกร่างกายครับ คือเรียกวินญาน มาประทับกับร่ายกาย คนเป็นๆ  .... ชะนั้นผมเลยคิดว่า โทบิ ไม่น่าจะเป็น มาดาระ ได้ แล้ว ก็น่าจะเป็นคนที่ รู้เรื่องราวต่างๆ ทุกอย่าง  ....ก็มีแค่ น้องชายของ มาดาระ เท่านั้น ที่อยู่มาตั่งแต่ต้น รู้เรื่องราวทั่งหมดเป็นอย่างดี ทั่งยังมีความแค้นกะ โคโนฮะ

ส่วนคนอื่นๆ นั้น ............. ที่ดูมาทั่งหมด ไม่น่าจะเป็นไปได้เลย (ผิดพราดประกาณใด ก็ ขออภัยด้วย ครับ)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 05 ก.ย. 2011 เวลา 23:00:09 »
ก็ใช่ครับ เรียก วิญญาณ โดยใช้ ศพ มาสังเวย ไม่ใช่ คนเป็นๆครับ -*-

แต่เพราะ มีร่างคนนี้อยู่ อีกทั้ง คาบูโตะ ยังไม่ได้อัญญาเชิญคนๆนี้ออกมา

ดังนั้น ก็แสดงว่า คาบูโตะ ยังสามารถเรียกวิญาณของศพในโลงนั้นได้อีกครับผม

ตัวละครที่ผ่านๆมา มีใครบ้างที่ยังไม่ได้ถูกอัญเชิญ

ก็มี โคนัน ยาฮิโกะ ดันโซ ชิซุย น้องชายมาดาระ(ถ้าตายไปแล้ว) 

แต่ถ้านับแค่คนที่มีร่างหลงเหลือ ก็มี ยาฮิโกะ กับโคนัน ครับ ส่วน ดันโซ ก็ยังพอตามหา DNA ได้ ก็ไม่ใช่ปัญหา ชิซุย ผมไม่แน่ใจว่าจะมีร่างอยู่มั้ย

ถ้าอาวุธลับของคาบูโตะ เป็น ชิซุย ก็ยังมีความเป็นได้ เพราะ วิชาเนตรคาถาลงตา ทรงพลังที่สุด แต่คงไม่ถึงขนาดทำให้ โทบิตกใจถึงขนาดนั้นนี่นา

หรือ ยาฮิโกะ โคนัน ก็เฉยๆ ความสามารถไม่ได้สูงมากมายที่ทำให้ โทบิตกใจได้อีก ดันโซก็ไม่มีร่างแล้วก็คงตัดออกไปได้เลย(แต่อาจจะมีการอัญเชิญออกมาตอนไหนเท่านั้น)

ก็เลยทำให้ผมคิดว่า น่าจะเป็นมาดาระ ที่อยู่ในโลงของคาบูโตะนั่นแหละครับ ส่วน โทบิคือใคร ผมค่อนข้างเห็นด้วย ที่จะเป็น น้องมาดาระ

แต่ก็ยังสรุปไม่ได้แน่ชัด เพราะ โทบิตอนนี้ เป็นร่างไม้ของเซ็ตสึ ไม่ใช่ร่างจริง มันก็ทำให้มีประเด็นอีก ว่าป็นวิญญาณของมาดาระที่อยู่ในร่างไม้

แต่นอกจากนั้น ก็อาจจะมีคนอื่นอีกก็ได้ เพราะยังมีอีกคนที่ผมสงสัยอยู่ ใครที่ สนิทกับ คิซาเมะที่สุด ผมนึกไม่ออก ใครรู้บอกผมที -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

zangkrung

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 06 ก.ย. 2011 เวลา 15:24:11 »
ตอนที่ 490 นะครับ

ต่อไปเป็น Eng. version นะครับ เพื่อความมั่นใจ

คราวนี้มาวิจารณ์กันนะครับ
1. มีหลายคนคิดว่าที่โทบิกลัวคนที่อยู่ในโลงเพราะว่าคนที่อยู๋ในโลงต้องเก่งมากแน่ๆหรืออาจคิดกันไปว่าต้องเป็นคนที่สามารถเอาชนะโทบิได้ 
    อันนี้ผมคิดว่าที่โทบิกลัว ไม่ใช่เพราะความเก่งกาจ แต่เป็นเพราะกลัวความลับจะถูกเปิดเผยต่างหากครับ ให้เหตุผลดังนี้นะครับ
               - ถ้าคนในโลงเก่งกว่าโทบิจริง เจ้าคาบูโตะมันคงไม่เก็บโทบิไว้หรอกครับ เพราะมันบอกแล้วว่าต้องการซาสึเกะ แต่โทบิไม่ให้ซาสึเกะไป คาบูโตะมันจึงงัดความลับนี้ออกมา เพื่อต่อลองไงครับ
               - คาบูโตะพูดว่า  "ไม่ต้องห่วง จะไม่บอกเรื่องความลับนี้ให้ใครรู้" การพูดลักษณะนี้หมายความว่าถ้าคนอื่นรู้เรื่องความลับที่อยู่ในโลง  มันจะต้องมีผลกระทบอะไรซักอย่างกับโทบิแน่นอน(โทบิมันอาจโกหกอะไรบางอย่างให้คนอื่นรู้) แต่ไม่ใช่เพราะว่าเชิญวิญญาณที่เก่งกว่ามาขู่แน่นอน  เพราะถ้าหากเป็นอย่างนั้น คาบูโตะมันคงขู่ในแนวๆว่า "ถ้าไม่ยกซาสึเกะให้ แกโดนคนในโลงฆ่าแน่"  ใช่มั้ยครับ   แต่กลับขู่ว่าจะไม่บอก"ความลับ"นี้ให้ใครรุ้

2. ถ้าเพื่อนๆสงสัยแล้วทำไมคาบูโตะต้องร่วมมือกับโทบิ นั่นเพราะว่า คาบูโตะมันก็บอกแล้วว่าต้องการซาสึเกะ(เห็นดวงตาของโอโรจิมารูมั้ยครับ มันคือความต้องการของโอโรจิมารูนั่นเอง เหมือนที่มันเคยต้องการร่างกายซาสึเกะเหมือนที่ผ่านๆมานั่นแหละครับ)
3. ถ้าเพื่อนๆสงสัยว่า ถ้าคาบูโตะมันเป็นภัยกับโทบิขนาดนั้น(เรื่องความลับที่อยู่ในโลง)  ทำไมโทบิไม่จัดการคาบูโตะซะเลยล่ะ ก็เพราะว่า
       - โทบิมันชั่งน้ำหนักแล้ว ระหว่างประโยชนืที่จะได้จากคาบูโตะ(ได้กองทัพสัมพเวสืที่แข็งแกร่ง) และภัยที่คาบูโตะจะก่อ(เปิดเผยความลับที่อยู่ในโลง) โทบิมันจึงเลือกจะรับประโยชน์จากคาบูโตะมากกว่า และถึงแม้จะสู้กับคาบูโตะก็คงจะจัดการไม่ได้ง่ายๆแน่  ดังนั้นแล้วโทบิมันจึงเลือกที่จะร่วมมือกับคาบูโตะ

เพราะฉะนั้นจึงตัดประเด็นเรื่องคนที่อยุ่ในโลงว่าเป็นคนที่เก่งกว่าโทบิออกไปได้เลย หรือเพื่อนๆเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ ??

Obezaa

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 06 ก.ย. 2011 เวลา 23:22:22 »
  โทบิน่าจะใช่มาดาระ ศพในโลงน่าจะเป็นมาดาระ เนตรกระจกเงาหมื่นบุพผานิรันดรอาจเหลือข้างเดียวเลยใช้เนตรวงแหวนที่เก็บสต๊อกไว้ ตอนสู้กับฮาชิรามะโฮคาเงะรุ่น1 อาจจะใช้ฮิซานางิเลยทำให้รอดตายมาใด้ ตอนประชุม5คาเงะมันบอกว่าชั้นบาดเจ็บสาหัสตอนสู้กับรุ่น1 จะว่าไปตัวชั้นตอนนี้ก็แค่ก่อเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาเท่านั้น นั่นก็คือตอนนี้เป็แค่วิณญาณอาจจะอยู่ในร่างทดลองของรุ่น1 ที่เห็นในฐานทัพใต้ดินก็เป็นใด้ถ้าจะถูกเชิญด้วยสัมภเวสีก็คงจะทำใด้ ถ้าอ่านในรวมเล่มตอนที่เห็นศพในโลง มันพูดว่านี่แกไปเอามาใด้ยังไง. ถ้าไม่ใช่ศพที่หายาก ก็คงจะเป็นศพที่ซ่อนเอาใว้และรู้เพียงคนเดียวเท่านั้น.แต่คนอื่นยังเสีอกไปขุดมาใด้อีก ส่วนคนที่คิซาเมะรู้จักคงไม่มีไครสำคัญกว่าคนที่มันคิดถึงก่อนตาย เพราะมันยอมตายเพื่อคนนั้นจริง และในตอนที่โทบิเปิดเผยตัวจริงต่อคิซาเมะ คิซาเมะพูดว่าถ้าเป็นคุณผมก็เบาใจ.ไม่แน่ใจว่าจะเป็นคนเดียวกันหรือเปล่า แต่ถ้าคิซาเมะมันระบุว่าเป็นมาดาระหรือน้องของมาดาระ. ก็คงจะฟันธงใด้ทันที ส่วนไพ่ตายที่คาบูโตะจะใช้ ก็ยังไม่แน่ว่าจะใช่โลงเดียวกับที่ให้โทบิดูหรือเปล่า แต่ถ้าใช่ตอนหน้าก็คงจะรู้ละว่ามานเปงไคร

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 14 ต.ค. 2011 เวลา 23:23:52 »
ไอ หน้ากาก ไม่ไช่มาดาระ 100%เพราะ คาถา สัมพะเวสี คืนชีพไช้ได้กับ วิญญาน คนตายเเล้ว

เเต่ไอหน้ากาก ยังไม่ตาย   

*rip* *rip* *rip* *rip* *rip*

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 17 ต.ค. 2011 เวลา 12:35:26 »
กระ ทู้นี้2เดือนละ แม่นๆ  *haha*  เดี๋ยวดูต่อว่าจะใช่ น้องมาดาระ มะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 18 ต.ค. 2011 เวลา 13:26:09 »

4).ด้วยความที่เคยเสียตาทั้งสองข้างให้พี่ชายแต่กับไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย แถมพี่ชาย(มาดาระ)ยังถูกคนในตระกูลมองข้าม ทำให้มาดาระต้องออกจากหมู่บ้านไปโดยลำพัง(มันรู้สึกเหมือนถูกคนอื่นหักหลัง) ตรงจุดนี้ มันจึงมีความเจ็บปวดและเครียดแค้น และคิดว่าซาสึเกะก็คงจะรู้สึกเหมือนกันถ้าได้ฟังเรืองของพี่ชาย(อิทาจิ) เพราะชีวิตทั้งสองคน(เกะกับน้องชายของมาดาระ) มีจุดที่คล้ายกันตรงที่ ความเจ็บปวดของพี่ชายของตนเอง มันจึงใช้จุดนี้มาใช้ทำให้ซาสึเกะตกเป็นเครื่องมืออย่างง่ายดาย

5). และยังมีอีกหลายตอนที่มันบ่งบอกว่าโทบิไม่ใช่มาดาระ เช่น ตอนที่โทบิมันตกใจคนในโลงของคาบูโตะ  ,ตอนที่หลังจากอิทาจิตายทันทีที่โทบิมันเล่าเรื่องทุกอย่างให้ซาสึเกะฟัง มันก็เปิดหน้ากากให้คิซาเมะดูใบหน้าที่แท้จริงของมัน  และบอกว่าขอโทษที่เพิ่งบอกให้คิซาเมะรู้ตัวตนที่แท้จริงของมัน  ซึ่งหลังจากนั้นมีตอนที่เฉลยว่าตั้งแต่ก่อตั้งแสงอุษาใหม่ๆโทบิมันเคยชวนคิซาเมะให้เข้าร่วมกลุ่มและบอกว่ามันคือมาดาระ(เฉลยตอนที่คิซาเมะสู้แพ้ไกและถูกจับ แล้วถูกนินจาอ่านความทรงจำของคิซาเมะซึ่งกำลังจะรู้หน้าที่แท้จริงของโทบิ แต่คิซาเมะดันกัดลิ้นตัวเองซะก่อน) แสดงว่าแต่ก่อนมันเคยบอกว่าเป็นมาดาระและภายหลังกลับบอกคิซาเมะว่ามันไม่ใช่มาดาระ แต่ในเนื้อเรื่องการ์ตูนมันจะไม่เรียงเป็นสเต็ปให้เรา เราต้องเปิดย้อนกลับไปดูและเรียบเรียงเหตการณ์ใหม่เอาเอง

ทำไมต้องเป็นตาของโอบิโตะด้วย ไม่เข้าใจ คนอุจิวะมีตั้งหลายคน ตอนโดนฆ่าล้างตระกูลก็เอาตาใครมาก็ได้นิ่ แค่เอามาพัฒนาต่อก็ใช้การได้แล้ว ไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นตาของโอบิโตะซะหน่อย

zangkrung

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 18 ต.ค. 2011 เวลา 13:59:15 »

ทำไมต้องเป็นตาของโอบิโตะด้วย ไม่เข้าใจ คนอุจิวะมีตั้งหลายคน ตอนโดนฆ่าล้างตระกูลก็เอาตาใครมาก็ได้นิ่ แค่เอามาพัฒนาต่อก็ใช้การได้แล้ว ไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นตาของโอบิโตะซะหน่อย

ผมก็เดาๆไปน่ะครับ
แต่คิดดูสิมันบังเอิญเกินไปมั้ย  ที่วิชามันเหมือนกันเด๊ะเลยอ่ะ(คาคาชิกับโทบิ)  แถมยังบังเอิญเป็นตาคนละข้างอีก (ทำไมตาของโทบิมันไม่อยู่ข้างซ้ายแทนล่ะ  หรือว่าเปิดให้เห็นทั้งสองข้างเลยก็ได้)  และมันยังใช้วิชาเนตรครั้งแรกให้เราเห้นในเรื่องตอนสู้กับรุ่นสี่(โอบิโตะตายไปแล้วไม่นาน)ถ้าเราเห็นมันใช้ก่อนโอบิโตะตายก็จะตัดทิ้งไปได้เลยอ่ะนะ   ทั้งหมดมันบังเอิญเกินไปมั้ยเนี่ย   ผมก็เลยเดาไปงั้นๆอ่ะล่ะ

ppspirit

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 18 ต.ค. 2011 เวลา 17:03:24 »
เอาดิผมว่าต้องเป็นเด็กที่โดนหินทับอะ(จำชื่อไม่ได้แหะๆ)

เพราะไอหน้ากากมันไส่หน้ากากให้ลูกตามันโผ่ลข้างที่ไอเด็กนั่นโดนหินทับจิงไหมแต่ข้างที่ไม่โดนอะมันให้ทาคาชิ

แสดงว่าเนตรเหลือข้างเดียวคือข้างที่โดนหินทับอย่างแน่นอน *number1*

pein123

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 18 ต.ค. 2011 เวลา 20:26:30 »

อ่าว...แล้วถ้าน้องชายมาราดะต้องการแก้แค้น ว่าแต่แก้แค้นใครหรอ ถ้าบอกว่าต้องการแก้แค้นพี่ชายที่เอาตาไป งั้นก็แสดงว่ามาราดะยังมีชีวิตอยู่ ถ้าไม่มีชีวิตอยู่จะแก้แค้นทำไม แต่ก็แปลกนะที่น้องชายต้องการแก้แค้นพี่ชายแต่ดันกลัวศพพี่ชายนี้ดิ   *disappoint*