หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิ แก่ต้องเป็น น้องของมาดาระ นะโว้ย เฮ้ย  (อ่าน 33050 ครั้ง)

[email protected]

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • เกิดมาไม่หล่อ แต่น่าตาไม่ดี
Re: คุณคิดว่า อาวุธลับของ คาบูโตะ คือใคร ?
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 08:34:16 »
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อคัฟ ว่ากระทู้นี้ได้ผ่านมากว่า 6 เดือนแล้ว (ที่จริง5เดือนกว่า) แต่เรายังไม่รู้เลยว่า "โทบิ มันเป็นใคร" *disappoint*
(มันจะนานไปใหน)
แต่มันก็ถูกต้องไป 1 อย่างแล้วนะ ไอ้ที่ว่า ในโลงของคาบูโตะ คือมาดาระ  *number1*
คงต้องลุ่นกันต่อไป คงอิกไม่กี่เดือนหรอกมั่ง  ส่วนผมยังคิดว่าเป็น น้องชายมาดาระเช่นเก่านั้นแล
*love*

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
Re: โทบิ แก่ต้องเป็น น้องของมาดาระ นะโว้ย เฮ้ย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ส. 11 ก.พ. 2012 เวลา 13:24:43 »
ไม่ย่ะ คู่เกย์ตะหาก *haha* *haha* *haha* *haha* *damage* *damage* *damage* *damage*

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
Re: โทบิ แก่ต้องเป็น น้องของมาดาระ นะโว้ย เฮ้ย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อา. 12 ก.พ. 2012 เวลา 04:24:16 »
ผมว่าไม่ใช่น้องมาดาระนะ ... มีตอนนึงที่โทบิคุยกับไอตัวดาบหนังปลาดุกฮ่า ๆ ,, โทบิเปิดหน้ากากให้ดูไอปลาดุกถึงกับสะดุ้ง ,, แหละผมจะถามว่า ?

ไอปลาดุกมันจะรู้จักน้องมาดาระได้ไง ? แถมเรียกโทบิเหมือนกับ โฮคาเงะหมู่บ้านที่ซาบูซะอยู่ มันเรียกว่า ท่านอะ ? ลองไปอ่านดูครับ

laymax34

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อา. 12 ก.พ. 2012 เวลา 09:52:42 »
น้องมาดาระมอบดวงตาให้มาดาระไปแล้วนะครับ =w=

porzapk48

• *
Re: คุณคิดว่า อาวุธลับของ คาบูโตะ คือใคร ?
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 21:19:44 »
ความเห็นของจขกท.นี้เป็นไปได้สูงครับ และผมขอให้เหตุผลสนับสนุน
*hoho*ตัว ผม 90%ค่อนข้างมั่งใจว่าคือ อุจิฮะ มาดาระ ครับ ......  ส่วน โทบิ หรือ คนที่แอบอ้างเป็นมาดาระตอนนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็น น้องชายของ มาดาระ ที่เอาลูกกะตาให้ มาดาระไปอะแหละ   มัน คงจะเหมือนกะ ซาซึเกะ ที่ต้องการแก้แค้นให้พี่ชาย  ส่วนลูกกะตามันตอนแรกที่มีข้าง เดี๋ยวผมว่าน่าจะ ไปเอาตาคนอื่นมาใส่ นะ .............. แล้ว คิดว่าไง กันมั่ง อะครับ

ความเห็นของจขกท.นี้มีความเป็นไปได้สูงครับ และผมขอให้เหตุผลสนับสนุนดังนี้นะครับ

1).ตาขวาของโทบิต้องเป็นตาของคนอื่นแน่นอน เพราะที่สังเกตุมาตลอดไม่เคยมีซักครั้ง ที่ตาขวาเป็นโหมดปกติ(สีดำเหมือนตาคนทั่วไป)(อันนี้ผมไปไล่ดูทุกตอนมาแล้วครับ รับประกันได้)  แสดงว่าตาขวาของโทบิต้องเป็นตาของคนอื่น เปรียบเทียบกับตาซ้ายของคาคาชิที่ได้จากโอบิโตะ หรือดันโซที่มันฝังเนตรวงแหวนไว้ที่แขนจะสังเกตุเห็นว่า ตาพวกนี้จะอยู่ในโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลา เหมือนกับตาขวาบองโทบิที่เห็นตอนไหนก็เป็นโหมดเนตรวงแหวนตลอดเวลา (ถ้าเป็นเจ้าของเนตรตัวจริงจะแสดงโหมดเนตรวงแหวนต่อเมื่อ ใช้วิชาเนตรเท่านั้น ซึ่งสภาวะปกติต้องเป็นตาสีดำ)

2).จากข้อ 1).  เนตรข้างขวาที่โทบิใช้  เจ้าของที่แท้จริงที่เป็นไปได้มากที่สุดคือ โอบิโตะ เหตุผลเหมือนจขกท.และเพิ่มเติมคือ  เราเพิ่งเคยเห็นโทบิใช้วิชาเนตรครั้งแรกตอนสู้กับรุ่น4 ซึ่งตอนนั้นคาคาชิกับไกโตเป็นวัยรุ่นแล้ว(อายุคงราวๆกับนารูโตะตอนนี้ อันนี้ไม่ได้เดานะ ไปดูจากรูปในหนังสือการ์ตูนได้)  เมื่อเรียงลำดับเหตการณ์จากอายุแสดงว่าเป็นไปได้เพราะโอบิโตะตายไปตั้งแต่ตอนเด็กๆ (แต่โทบิไม่ใช่โอบิโตะแน่นอนจากเหตุผลข้อ1.และตอนสู้กับรุ่น4โทบิตัวโตเท่ารุ่น4เลย ถ้าเป็นโอบิโตะตอนนั้นต้องยังเป็นแค่วัยรุ่นตัวเท่าๆคาคาชิซึ่งตัวต้องเล็กกว่ารุ่น4อย่างเห็นได้ชัด)

3). โทบิอ้างว่าเป็นมาดาระและเคยเล่าว่าน้องชายมอบดวงตาให้และตายไป (ซึ่งจากในรูปน้องชายของมาดาระเสียตาทั้งสองข้างและก็ตาย ซึ่งเป็นภาพตอนที่โทบิเล่าให้ซาสึเกะฟัง)  ซึ่งถ้าตอนนี้โทบิคือน้องชายของมาดาระก็มีความเป็นไปได้ และจากข้อ2).คือตาขวาได้มาจากโอบิโตะ แล้วตาซ้ายล่ะ???  ที่จริงมันเฉลยแล้วว่าตาซ้ายก็เป็นของคนอื่น จากตอนที่โทบิสู้กับโคนันจนต้องใช้วิชา อินาซางิ จากตาข้างซ้าย ถึงแม้มันจะบอกโคนันว่ามีแต่มันผู้เดียวที่ใช้อินาซางิได้ตลอด  แต่จริงๆแล้วหลังจากที่มันใช้ อินาซางิ ตาซ้ายมันก็เริ่มบอดลงไปจนปิดสนิท เหมือนตอนที่ดันโซมันใช้ แสดงว่าตาซ้ายไม่ใช่ตาของมันแน่นอนแต่เป็นของใครก็ไม่รู้  แต่นั่นก็สรุปได้ว่าทั้งตาซ้ายและขวาไม่ใช่ของมันเลย ซึ่งนั่นก็เป็นไปได้ที่จะเป็นน้องของมาดาระที่เคยเสียตาไปทั้งสองข้าง

4).ด้วยความที่เคยเสียตาทั้งสองข้างให้พี่ชายแต่กับไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย แถมพี่ชาย(มาดาระ)ยังถูกคนในตระกูลมองข้าม ทำให้มาดาระต้องออกจากหมู่บ้านไปโดยลำพัง(มันรู้สึกเหมือนถูกคนอื่นหักหลัง) ตรงจุดนี้ มันจึงมีความเจ็บปวดและเครียดแค้น และคิดว่าซาสึเกะก็คงจะรู้สึกเหมือนกันถ้าได้ฟังเรืองของพี่ชาย(อิทาจิ) เพราะชีวิตทั้งสองคน(เกะกับน้องชายของมาดาระ) มีจุดที่คล้ายกันตรงที่ ความเจ็บปวดของพี่ชายของตนเอง มันจึงใช้จุดนี้มาใช้ทำให้ซาสึเกะตกเป็นเครื่องมืออย่างง่ายดาย

5). และยังมีอีกหลายตอนที่มันบ่งบอกว่าโทบิไม่ใช่มาดาระ เช่น ตอนที่โทบิมันตกใจคนในโลงของคาบูโตะ  ,ตอนที่หลังจากอิทาจิตายทันทีที่โทบิมันเล่าเรื่องทุกอย่างให้ซาสึเกะฟัง มันก็เปิดหน้ากากให้คิซาเมะดูใบหน้าที่แท้จริงของมัน  และบอกว่าขอโทษที่เพิ่งบอกให้คิซาเมะรู้ตัวตนที่แท้จริงของมัน  ซึ่งหลังจากนั้นมีตอนที่เฉลยว่าตั้งแต่ก่อตั้งแสงอุษาใหม่ๆโทบิมันเคยชวนคิซาเมะให้เข้าร่วมกลุ่มและบอกว่ามันคือมาดาระ(เฉลยตอนที่คิซาเมะสู้แพ้ไกและถูกจับ แล้วถูกนินจาอ่านความทรงจำของคิซาเมะซึ่งกำลังจะรู้หน้าที่แท้จริงของโทบิ แต่คิซาเมะดันกัดลิ้นตัวเองซะก่อน) แสดงว่าแต่ก่อนมันเคยบอกว่าเป็นมาดาระและภายหลังกลับบอกคิซาเมะว่ามันไม่ใช่มาดาระ แต่ในเนื้อเรื่องการ์ตูนมันจะไม่เรียงเป็นสเต็ปให้เรา เราต้องเปิดย้อนกลับไปดูและเรียบเรียงเหตการณ์ใหม่เอาเอง

และยังมีอีกหลายๆเหตการณ์นะครับ แต่ผมขี้เกียจพิมพ์ล่ะ   เอาเป็นว่าถ้าอยากฟังเหตุผลอื่นๆจากความคิดของผมอีกก็สามารถบอกได้นะครับ  หรือถ้าเพื่อนๆมีความคิดเห็นอื่นๆก็แสดงความเห็นกันได้นะครับ      แต่ตอนนี้ผมมั่นใจเป็นที่สุดครับว่าโทบิไม่ใช่มาดาระแน่นอน  อิอิ
ข้อ3. น้องมาดาระตายไปแล้วไม่ไช่หรอ ตอนโดนมาดาระ เอาลูกตา ไปอะ ข้อ2. ผมว่า โอบิโตะ คนเดียวกับ โทบินะ เพราะเนตรที่ โทบิใช่ มันเนตรเดียวกับ ทาคาชิ แต่ใช่คนละแบบ เนตรย้ายมิติเหมือน กันอีกตั้งหาก เพราะเนตรที่ทาคาชิ ใช่ ก็เนตร ของโทบิ ตอนที่ โทบิ ปิดหน้ากากโชว์แค่ตาข้างขวา เพราะข้างซ้ายไม่มี พอเพน ตาย ก็เลยไปเอาตาเพนมาใส่ ข้างซ้าย จึงเปลื่ยนหน้ากากโชว์2 ตาเลย ผมว่านะ

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 12:39:52 »

ข้อ3. น้องมาดาระตายไปแล้วไม่ไช่หรอ ตอนโดนมาดาระ เอาลูกตา ไปอะ ข้อ2. ผมว่า โอบิโตะ คนเดียวกับ โทบินะ เพราะเนตรที่ โทบิใช่ มันเนตรเดียวกับ ทาคาชิ แต่ใช่คนละแบบ เนตรย้ายมิติเหมือน กันอีกตั้งหาก เพราะเนตรที่ทาคาชิ ใช่ ก็เนตร ของโทบิ ตอนที่ โทบิ ปิดหน้ากากโชว์แค่ตาข้างขวา เพราะข้างซ้ายไม่มี พอเพน ตาย ก็เลยไปเอาตาเพนมาใส่ ข้างซ้าย จึงเปลื่ยนหน้ากากโชว์2 ตาเลย ผมว่านะ

ผมว่ายังไงก็ไม่ใช้ โอบิโตะหรอกครับ  อายุ โอบิโตะ  มันเท่ากับ คาคาชิ  แล้วก็ไก   ส่วนโทบิในตอนนี้(หรือชายที่ใส่หน้ากากพาเก้าหางบุกโคโนฮะ)  อายุ พอๆกับ มินาโตะ (โฮคาเงะ รุ่นที่4)

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 14:46:33 »
1 วางแผนกับโทบิ ก่อนตายให้เอาเนตรสังสาระ ไปให้ เพน แล้วให้เพนใช้เนตรสังสาระชุบชีวิตตัวเองขึ้นมา ทีหลัง

2 ที่ต้องใช้เพน เพราะว่า มีคุณสมบัติ ที่จะใช้เนตรสังสาระได้

3 ที่โทบิไม่ใส่เนตรสังสาระ แล้วชุบชีวิตมาดาระเอง เพราะว่า ใช้แล้ววิชานี้แล้วตัวเองต้องตาย(อ้างอิงจากเพนชุบชีวิตคนในโคโนฮะแล้วตาย)

4 มาดาระ อาจจะตายเพราะ ทดลองใช้พลังเนตรในการชุบชีวิต โทบิขึ้นมา

5 โทบิ น่าจะเป็น น้องมาดาระ ที่ มาดาระ ใช้เนตรสังสาระ ชุบชีวิตขึ้นมา รู้สึกผิด ต่อน้อง ที่ยอมเสียสละตา เพื่อตัวเอง แต่ตัวเองกับไม่สามารถเอาชนะ รุ่น1ได้ เลยยอมสละชีวิตตัวเองชุบชีวิตน้องตัวเองขึ้นมา แล้ววางแผนให้คนอื่น ชุบชีวิตตัวเองขึ้นมาอีกรอบ แล้ว 2พี่น้องจะกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง

6 ที่โทบิไม่มีตาเป็นของตัวเอง เพราะ ก่อนตาย ได้ยกตาให้มาดาระไปแล้ว(มาดาระเบิกเนตรกระจกเงานิรันด์) พอฟื้นขึ้นมา เลยไม่มีดวงตาเป็นของตัวเอง

7 คาถาชุบชีวิต ของเนตรสังสาระ จะประมาณว่า ตายยังไงฟื้นขึ้นมาก็เป็นแบบก่อนตาย (คืนชีพอย่างสมบูรณ์ ร่างกายตัวเอง วิญญาณตัวเอง)

ซึ่งจะแตกต่างกับ สัมเวสีคืนชีพ คือร่างกายของคนอื่น แต่เป็นวิญญาน ของคนที่ชุบชีวิต พื้นมาด้วย สัมเวสีคืนชีพ มาดาระเลยมีเนตรสังสาระ ทั้งๆที่ ก่อนตายเอาเนตรมอบให้โทบิ แล้วเอาไปให้ เพน ไปแล้ว ก็เหมือนกับ อิทาจิ ทั้งๆที่ซาซึเกะ เอาเนตรไปแล้วแต่ฟื้นขึ้นมาด้วยสัมเวสีคืนชีพก็มีเนตร เหมือนเดิม

coordinators

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 16:03:18 »
ถ้าดูหนังกาตูน ตอน 249 ก็มีโอกาศเป็นไปได้ว่าจะเป็น โอบิโตะ เพื่อนคาคาชิ เพราะตอน รุ่น4 สู้กับ โทบิ คาคาชิก็โตแล้ว ลองไปหาดูก่อน ตอนล่าสุด ที่ รุ่น 4 สละชีวิต เดาเอาตามหนังนะ ว่า โทบิ นาจะเป็น โอบิโตะ

AkatsukiPein

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 16:47:10 »
เออ...ผมว่า ถ้าโทบิไม่ใช่คนในอุจิวะ ก็อาจใช่ เพราะเนตรมันไม่เคยปิดเลย แต่ คาคาชิไม่ใช่คนในอุจิวะ ทำไมใช้เนตรได้แปปเดียวจักระหมดก็อกแล้ว แต่โทบิไม่เปนไรเลย *้ั์smoking*

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 19:25:25 »
เออ...ผมว่า ถ้าโทบิไม่ใช่คนในอุจิวะ ก็อาจใช่ เพราะเนตรมันไม่เคยปิดเลย แต่ คาคาชิไม่ใช่คนในอุจิวะ ทำไมใช้เนตรได้แปปเดียวจักระหมดก็อกแล้ว แต่โทบิไม่เปนไรเลย *้ั์smoking*

แล้วถ้าผมคิดว่า เนตรไม่เคยปิด อาจจะไม่ใช่เนตรของเจ้าตัวเอง!!~หรือเนตรไม่ครบสมบูรสองข้างเลยไม่สามารถปิดได้ จะเกี่ยวไหมน๊า อันนี้ข้อมูลยังไม่แน่นพอคับ ผมสรุปได้แค่นี้ ฮ่ะๆ

lion

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 20:13:05 »
โทบิคือใครรีบไปดูที่วิกิพิเดียhttp://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B9%89%E0%B9%82%E0%B8%AE%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B8%B0#.E0.B8.81.E0.B8.A5.E0.B8.B8.E0.B9.88.E0.B8.A1.E0.B9.81.E0.B8.AA.E0.B8.87.E0.B8.AD.E0.B8.B8.E0.B8.A9.E0.B8.B2