หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สมเหตุสมผลดีคับ เรื่องโทบิ  (อ่าน 51586 ครั้ง)

gedomazo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
Re: สมเหตุสมผลดีคับ เรื่องโทบิ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 20:44:01 »
เหตุผลนี้มีคนเคยพูดไว้เหมือนกันแห้ะ
แต่ดูๆแล้ว มันยังไม่พอที่จะมาทำอย่างนี้นะ ต้องโดนมาดาระปลูกฝังสิ่งเลวแน่เลย

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
Re: สมเหตุสมผลดีคับ เรื่องโทบิ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 21:04:17 »
ริน ตายแล้วเลวขนาดนี้  เหตุผลมันตดจิ้งจกไปหน่อย   

มันต้องอยู่ที่มาดาระแล้วแหละ ว่าปลูกฝังมายังไง

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

ประชาชนธรรมดา

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 21:17:58 »
ผมว่าโอเคๆนะ เพราะรินตาย ทำให้โอบิโตะเปลี่ยนไป

ที่โอบิโตะเก่งได้ คงเพราะว่ามีอาจารดีๆอย่าง มาดาระ (เฉลยแล้วว่ามาดาระกับโทบิวางแผนร่วมกัน)

สมเหตุสมผลกันดีๆ ถึงผมจะไม่ได้เชียว่าเป็นโอบิโตะก็เถอะ แต่เขาเฉลยมาแล้วผมคนนึงก็รับได้คับๆๆ

ใช่ครับ  เหตุผลเหล่านี้สมเหตุสมผลครับ  ถ้าหลับหูหลับตาไม่คิดถึงเหตุการณ์ต่างๆก่อนเฉลยเลยอ่ะนะคับ   *haha* *haha* *haha*

คุณเข้าใจสมการแบบนี้มั้ย   

1 + 0.3 - 4 +2 (ก่อนเฉลย)  =  6 (โอบิโตะ)  = 1 + 2 + 3(เฉลยที่มาของโอบิโตะ)

คุณบอกว่าสมเหตุสมผล  ก็แสดงว่าคุณยอมรับเฉพาะสมการอันหลังโดยไม่คำนึงถึงข้อขัดแย้งอืนๆเลยสินะ

โดยเฉพาะเรื่องวิชาเนตรที่มันแตกต่างกันอย่างรับไม่ได้ที่จะเฉลยมาเป็นวิชาเดียวกันแบบนี้(เหมือนมัดมือชกว่าเนี่ย !!  มันชื่อวิชาคามุยเหมือนกันนะ  แล้วก็จบไปแบบดื้อๆ ผมรู้ คุณคงรับได้  ถึงได้ตั้งมุ้แบบนี้ *dontknow* *dontknow* 

ถ้าคุณบอกผมคิดเล็กคิดน้อยเกินไป   แล้วคุณว่ามันจะมีอะไรอีกล่ะ ที่เป็นหลักฐานในการพิสูจน์ตัวตนของโทบิก่อนเฉลย

อยากบอกแค่นี้ล่ะคร๊าบบบ   *haha* *haha* *haha*

ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ  แสดงว่าสมการผมมันยากไปสำหรับคุณ  *haha* *haha* *haha*

ผมว่าวิชาเดียวกัน ใช่แล้วมันต่างกันอาจเกิดจากระดับความสามารถของผู้ใช้ก็ได้นะครับ แบบมืออาชีพกับมือสมัครเล่นนะครับ 
มันสนุกตรงที่ได้จินตนาการตามหารอยเท้านักเขียนนี้แหละ

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 21:29:45 »
เหตุผลมัดมือชกมากคับ รินตาย  *disappoint* มัดมือชกยังไงดูจากที่ผ่านมาละกันว่ามันทำอะไรไปบ้าง ไอ้เกะขนาดมันสูญเสียทั้งครอบครัวมันยังไม่ทำถึงขนาดนี้เล๊ยยยย  *dead* คาดว่าตอนหน้า น่าจะตัดไปที่เกะได้และ

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:06:27 »
มันง่ายไปหล่ะ แค่ รินตาย แค่นี้เปลี่ยนไป

ผมก็ว่าแบบนี้แหละ
หาเรื่องหรา

SourCreamz

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:11:24 »
แล้วมันเรื่องอะไรที่อิทาจิต้องฝังเพลงสีดำให้ซาสึเกะเมื่อโทบิเปิดหน้ากาก
เพื่อไม่ใช้ซาซึเกะเห็นหน้าโทบิ

ถ้าเห็นแล้วยังไง เคยรู้จักกันด้วยหรา  *dontknow*

KiraKylinTy

• *
  • ไม่ว่าจะมีอุปสรรคแค้ไหน!เราก็จะฝ่าไป!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:14:23 »
โหย ผมก็สงสารโอบิโตะนะครับเรื่องความรักเนีย รินเขาชอบ คาคาชิจะไปแย่งมาก็ไม่ได้หละครับบ มีแต่ฝากคาคาชิปกป้องรินครับบบ
ที่มันให้เนตรวงแหวนคาคาชิเอาไว้ปกป้องรินน แต่ขนาดให้ไปแล้วรินนยังตาย! โอบิโตะมันก็สติแตกสิครับ ถ้ามันกลับไปหาพวกคาคาชิกับรินถ้ามันรอดตาย
ช่วงนั้นมันอาจจะไปทำลาย สายสัมพันธ์ระหว่างคาคาชิกับรินได้ และช่วงที่มันยังไม่ตายมันคงฝึกวิชาอยู่กับมาดาระแล้ววางแผนอะไรสักอย่างแหละ
แต่ช่วงแรกๆผมกล้าฟันธงว่า โอบิโตะไม่ใช่คนเลวแต่แรก มาดาระมันต้องเกลี้ยกล่อมอะไรสักอย่างจน รินตาย โอบิโตะมันเลย!!อ๊ากกกกกกกกกก ใส่หน้ากาก เป็นโทบิ!
ที่รินตายผมสงสัยนะว่า ใช่มาดาระมันไปฆ่ารึเปล่า? *้ั์shock2*
เพื่อที่มาดาระจะได้ดึงโอบิโตะมาเข้าพวกเพื่อแผนการของตัวเอง?! สรุปมั่วล้วนๆอย่าถือสา
อีกไม่นาน...พวกเราจะรวมตัวกัน!สู้มาดาระ!!

chainoi

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:15:43 »
ขอวิจารณ์จุดใหญ่ๆละกันนะครับ
1.มาดาระอยู่จนถึงยุคโอบิโตะ อันนี้ไม่ติดใจครับ เผื่อว่ามีเซลล์รุ่นหนึ่ง
2.มาดาระมอบเนตรให้นางาโตะ  ข้อนี้ไม่ใช่แน่ๆครับเพราะถ้ามันมอบเนตรไปแล้ว ตอนโดนปลุกมาจากสัมพเวสีมันต้องตาบอด
3.โอบิโตะมอบเนตรนางาโตะ อันนี้ขัดแย้งรุนแรงเรื่องอายุซึ่งคงทราบกันดี

แต่ทั้งหมดนี้แก้ได้โดยเขียนให้นางาโตะอายุน้อยกว่าโอบิโตะมากๆ จะแก้ไปได้หลายปมเลย

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:32:05 »
1.มาดาระอยู่จนถึงยุคโอบิโตะ อันนี้ไม่ติดใจครับ เผื่อว่ามีเซลล์รุ่นหนึ่ง
2.มาดาระมอบเนตรให้นางาโตะ  ข้อนี้ไม่ใช่แน่ๆครับเพราะถ้ามันมอบเนตรไปแล้ว ตอนโดนปลุกมาจากสัมพเวสีมันต้องตาบอด
3.โอบิโตะมอบเนตรนางาโตะ อันนี้ขัดแย้งรุนแรงเรื่องอายุซึ่งคงทราบกันดี

แต่ทั้งหมดนี้แก้ได้โดยเขียนให้นางาโตะอายุน้อยกว่าโอบิโตะมากๆ จะแก้ไปได้หลายปมเลย

เราคงเห็นว่าจุดแย้งเหมือนกัน

แต่ผมขอเอาตามเนื้อผ้าตามเนื้อเรื่องนะครับ
ข้อ1) เห็นด้วยอาจเป็นได้
ข้อ2) เรื่องตาที่เคยให้นางาโตะไปแล้วมันบ่งบอกอะไรไม่ได้ครับ   มันมีตัวอย่างที่ว่า เนตรของอิทาจิที่ซาสิเกะได้เอามาใส่แล้ว
      แต่อิทาจิที่ถูกอัญเชิญออกมายังใช้เนตรวงแหวนได้อยู่  ดังนั้นอันนี้ผมว่ามาดาระถ้าสมมตินะคับ ว่าถ้ามันเคยให้เนตรนางาโตะไปแล้วจริงๆ  มาดาระที่ถูกอัญเชิญมาก็น่าจะมีเนตรสังสาระเหลืออยู่

แต่ผมจะขอให้เหตุผลใหม่เพื่อสนับสนุนคุณคือ   ถ้ามาดาระให้เนตรสังสาระกับนางาโตะจริงก็ต้องหมายถึงให้เนตรวงแหวนไปด้วย  เพราะมันต้องหมายถึงการมอบให้ทั้งดวงตาอยู่แล้ว   แต่นางาโตะไม่เคยใช้เนตรวงแหวนเลย  มีแค่เนตรสังสาระอย่างเดียว  ดังนั้นตรงนี้จึงเป็นข้อแย้งที่เกิดขึ้นว่ามาดาระไม่น่าจะให้เนตรสังสาระแก่นางาโตะไป

สพหรับข้อ3) เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

chainoi

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 22:40:57 »

แต่ผมขอเอาตามเนื้อผ้าตามเนื้อเรื่องนะครับ
ข้อ2) เรื่องตาที่เคยให้นางาโตะไปแล้วมันบ่งบอกอะไรไม่ได้ครับ   มันมีตัวอย่างที่ว่า เนตรของอิทาจิที่ซาสิเกะได้เอามาใส่แล้ว
      แต่อิทาจิที่ถูกอัญเชิญออกมายังใช้เนตรวงแหวนได้อยู่  ดังนั้นอันนี้ผมว่ามาดาระถ้าสมมตินะคับ ว่าถ้ามันเคยให้เนตรนางาโตะไปแล้วจริงๆ  มาดาระที่ถูกอัญเชิญมาก็น่าจะมีเนตรสังสาระเหลืออยู่

แต่ผมจะขอให้เหตุผลใหม่เพื่อสนับสนุนคุณคือ   ถ้ามาดาระให้เนตรสังสาระกับนางาโตะจริงก็ต้องหมายถึงให้เนตรวงแหวนไปด้วย  เพราะมันต้องหมายถึงการมอบให้ทั้งดวงตาอยู่แล้ว   แต่นางาโตะไม่เคยใช้เนตรวงแหวนเลย  มีแค่เนตรสังสาระอย่างเดียว  ดังนั้นตรงนี้จึงเป็นข้อแย้งที่เกิดขึ้นว่ามาดาระไม่น่าจะให้เนตรสังสาระแก่นางาโตะไป

สพหรับข้อ3) เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
  สภาพตอนฟื้นจะเหมือนกับตอนตายครับ คือ อิทาจิตายแล้วถึงจะถูกควักลูกตา ตอนตายยังมีเนตรอยู่แล้วก็โดนควักออกทีหลัง แต่ทีนี้ถ้าเป็นกรณีมาดาระมอบเนตรให้นางาโตะแล้ว อาจจะเอาตาคนอื่นมาใส่แทนหรืออาจจะตาบอด แล้วก็ตาย สภาพเมื่อฟื้นคืนมากับจะเหมือนกับสภาพตอนที่ตายครับ

ส่วนที่นางาโตะใช้วงแหวนไม่ได้ก็เพราะนางาโตะไม่ได้เบิกเนตรมาครับแต่เอาที่เนตรคนอื่นมาใส่ จะเป็นกรณีเดียวกับคาคาชิที่เปลี่ยนเป็นเนตรธรรมดาไม่ได้เป็นวงแหวนตลอดเวลา นางาโตะก็จะเป็นสังสาระตลอดเวลา

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 23:14:50 »
สภาพตอนฟื้นจะเหมือนกับตอนตายครับ คือ อิทาจิตายแล้วถึงจะถูกควักลูกตา ตอนตายยังมีเนตรอยู่แล้วก็โดนควักออกทีหลัง แต่ทีนี้ถ้าเป็นกรณีมาดาระมอบเนตรให้นางาโตะแล้ว อาจจะเอาตาคนอื่นมาใส่แทนหรืออาจจะตาบอด แล้วก็ตาย สภาพเมื่อฟื้นคืนมากับจะเหมือนกับสภาพตอนที่ตายครับ

ส่วนที่นางาโตะใช้วงแหวนไม่ได้ก็เพราะนางาโตะไม่ได้เบิกเนตรมาครับแต่เอาที่เนตรคนอื่นมาใส่ จะเป็นกรณีเดียวกับคาคาชิที่เปลี่ยนเป็นเนตรธรรมดาไม่ได้เป็นวงแหวนตลอดเวลา นางาโตะก็จะเป็นสังสาระตลอดเวลา

เรื่องมาดาระเอาตาคนอื่นมาใส่ผมว่าไม่น่าใช่นะ  เพราะลักษณะลายเนตรตอนถูกอัญเชิญมาเป็นลายเนตรของอิสึนะกับมาดาระผสมกัน
ถ้าเป้นเนตรของคนอื่นนอกจากนี้ลายเนตรก็ต้องเป้นลายอื่น *attack*

เรื่องตาบอดก่อนตาย  ถ้าสภาพที่ถูกอัญเชิญต้องเหมือนกับสภาพตอนตาย(อันนี้เห้นด้วยอยู่นะ)  สำหรับผมเห็นว่าสภาพตาบอดก็คือตาบอด อัญเชิญมาก็น่าจะตาบอด *attack*

เรื่องนางาโตะเอาเนตรมาดาระมาใส่แล้วเปลี่ยนโหมดไม่ได้
ถ้าคิดว่าเนตรสังสาระคือโหมดสูงสุดโดยต้องผ่านมาจากเนตรวงแหวนซะก่อน อันนี้อาจเป้นไปได้  แต่ผมคิดว่าเนตรวงแหวนกันสังสาระไม่ได้สัมพันธ์กันในลักษณะนั้นนะ  คิดว่ามันแยกกันเลยจะใช้อันไหนก็ใช้ได้(ไม่ต้องเปลี่ยนเป้นลำดับขั้น)  เพราะผมคิดว่าที่มาดาระใช้เนตรสังสาระได้น่าจะมีส่วนเกี่ยวกับเซลล์รุ่น1พลังเซนจูนั่นเอง  *hoho*

เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

H_A_Y

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พ. 05 ก.ย. 2012 เวลา 23:23:19 »

ประเด็นที่น่าคิดต่อไปคือเราต้องโยงเหล่าตัวร้ายทุกตัวให้เข้ากันจงได้ ลองแต่งๆเนื้อเรื่องมาให้อ่านกันเพลินๆหน่อยสิครับ ว่าความเห็นแต่ละคนจะโยงกันยังไง ตั้งกระทู้ใหม่ก็ไ้ครับ มาดาระ โอบิโตะ เซ็ตซึ เพน และโอโร มันต้องมีอะไรเกี่ยวข้องกันอย่างแน่นอน

และเซล์รุ่นหนึ่งจุดกำเนิดแห่งพลัง
_E_V_
H_A_Y
HEAVY

pumppumppump

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤ. 06 ก.ย. 2012 เวลา 01:00:02 »
ตอนที่มาดาระออกจากโลงมาใช้เนตรสังสาระ  คาบูโตะมันบอกครับ ว่าชุบร่างนี้มาในช่วงจุดสูงสุดของมาดาระ   แล้วมาดาระก็ถามว่ารู้ด้วยรึว่าจุดสูงสุดของชั้นคืออะไร ก่อนจะใช้เนตรสังสาระ

แสดงว่าเฉพาะมาดาระมันไม่ได้ชุบมาในสภาพก่อนตายครับ แต่ชุบมาในช่วงที่ยังมีเนตรอยู่

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤ. 06 ก.ย. 2012 เวลา 01:03:05 »
คาบูโตะมันคงพัฒนาจนสามารถเลือกช่วงเวลาที่พีคที่สุดของวิญญาณที่อัญเชิญมาได้ล่ะมั้งครับ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤ. 06 ก.ย. 2012 เวลา 01:12:19 »
มันบอกว่า  ชุบมาเหนือยิ่งกว่ายุคทองของมาดาระ   ผมว่ายังสรุปไม่ได้นะว่าเลือกช่วงเวลาได้   

มันอาจจะแปลได้ว่า    มันทำมิดีมิร้ายอะไรซักอย่างกับร่างกายมาดาระ   ทำใ้ห้มีพลังมากกว่าสมัยตอนที่ยังมีชีวิตซะอีก

หรือไม่ก็  คาบูโตะ มันไม่รู้ว่า ก่อนตายมาดาระมันเบิกสังสาระ + มีพลังรุ่น 1 อยู่แล้ว  มันก็เลยเข้าใจว่ามันเป็นคนใส่พลังรุ่น 1 อันสุดจะแข็งแกร่งไปให้     มันอาจจะเข้าใจว่า ยุคทองของมาดาระ คือ  พลังเนตรวงแหวนนิรันดร์อันสุดแข็งแกร่งเลื่องลือ  โดยที่ไม่มีสังสาระ

.. มั้งนะ  เดา

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•