หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโทบิ คือ โอบิโตะ แล้ว อิโทบิ ที่สู้กับรุ่น4 มันคือใคร  (อ่าน 58367 ครั้ง)

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
ผมคิดเหมือนคุณ sattkon นั่นแหละ   แต่ผมจะอธิบายออกมาเป็นคำพูดไม่ค่อยจะเป็น

คนมี วุฒิภาวะ เขาคิดกันอย่างนี้แหละครับ
   *number1*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
แต่บางอย่างก็เชื่อได้เลยครับว่าอาจารย์แกคงจะไม่ยกมาอธิบายแน่ๆ อย่างเช่นเรื่องความสูงเนี่ย สำหรับการ์ตูนแล้วมันเป็นประเด็นที่ป่วยการจะพูดถึงมาก ไม่มีใครถามมันหรอกว่าทำไมตอนนั้นแกสูงจัง

หรืออย่างที่คิซาเมะเห็นหน้าหวานๆของโอบิโตะ แต่ดันคิดว่ามันเป็นมาดาระ ตอนนี้คิซาเมะก็ตายไปแล้ว เหตุผลการณ์พวกนี้คงจะถือว่าให้คนอ่านเอาไปคิดกันเอง

ที่ผมคิดว่าควรจะเอากลับมาอธิบายให้ Clear ก็คือเรื่องที่มันมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ไปชวนยาฮิโกะตั้งแสงอุษากันตอนไหน ความเก่งกาจเกินอายุของมัน อายุ 14-15 ก็สามารถถล่มหมู่บ้านได้แล้ว

แล้วก็ปัญหาพื้นฐาน รอดตายได้ยังไง ใครช่วยมัน เกิดบ้าอะไรขึ้นมาถึงได้เลวขนาดนี้ 

ยังไงก็ตาม อาจารย์ก็หลอกพวกเราไปในระดับหนึ่งแล้ว อย่างเช่น มันเรียกโคนันว่าเด็กเมื่อวานซืน (แล้วแกอายุเท่าไหร่ฟะ) หรือตอนที่คาคาชิใช้คามุยกับมัน มันก็บอกว่าวิชาพรรค์นั้นใช้ไม่ได้ผลหรอก (อันนี้จะเอาฮาไปไหน) 

แล้วเรื่องที่ผมเซงมากที่สุดคือ รู้จักโทบิมา 3-4 ปี แต่อาจารย์แกเล่นเปิดเผยว่าโทบิมีเนตรหมื่นบุปผาก่อนที่มันจะเปิดเผยตัวตนแค่หนึ่งตอน เหมือนอาจารย์แกกำลังพยายามทำให้คนอ่านหลงทาง เพื่อปกปิดตัวตนของโทบิให้มากที่สุด

ผมว่ามืออาชีพที่แท้จริงควรจะวางข้อมูลเอาไว้ทั้งหมดแล้วก่อนจะเฉลย ไม่ใช้ว่าใกล้จะเฉลย ยังไม่มีข้อมูลอะไรที่บอกให้คนอ่านรู้ ก็จับยัดๆๆใส่ไปไม่กี่ตอนก่อนเฉลย ให้ตายเถอะ มาซาชิ   

ของพวกนี้มันเอากลับมาอธิบายหรือแก้ไขไม่ได้หรอกครับ นี่แหละที่ผมหัวเสีย

อ่านแล้วตรงดีนะ แต่ผมก็ได้แต่บอกคุณว่า ใจเย็นๆ เย็น แล้วก็เย็นน อีกกก   *้ัิfreeze*

เพราะขนาดเรื่อง การฆ่าล้างตระ...ล อุจิวะ ณบัดnow ยังไม่ clearเลย พี่บี้ถามยังส่ายหัว นิขนาด อิทาจิ ตายไปแล้วยังต้องละไว้ในฐานให้...เข้าใจอีกเหรอ แล้วเรื่อง โอบิโตะ ต้องรอถึงเมื่อไหร่ พี่บี้บอก  *disappoint*  *rip*

สังเกตุดิครับ มาดาระมันรู้ได้ไง ก็มันไปปรึกษามาดาระไงจำไม่ได้เหรอ ตรงนี้ก็ขัดอีกแล้ว

เอ๊ะ  ยังไง  *haha*   ก็อิทาจิ ไปหาโทบิ (ที่เข้าใจว่าเป็นมาดาระ)  ไม่ใช่หรือ  *rip*   หรือความจริงแล้ว  อิทาจิ รู้อยู่เต็มอก ว่านั่นไม่ใช่มาดาระหรอก  แต่ทำแกล้งเป็นไม่รู้   ....แต่คงไม่ใช่แล้วแหละ เพราะ อิทาจิไม่ความลับอะไร ให้ต้องไปไขแล้ว  เพราะพี่แกไปแล้ว ไปลับแล้ว

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ใจเย็นๆครับ ทุกคน ถ้าเฉลยมา โอบิโตะ มันเล่นอัดเซลรุ่น1 จึงทำให้มีspirit พอที่จะต่อกรกับรุ่น4ได้ และ มีโทบิ 2 คนทุกอย่าง Clear จบข่าว

แต่ถ้าเฉลยมาแล้ว โอบิโตะ มันย้อนเวลา มาอีหลอบเดียวกับ jay jay แล้วหละก็ *bye* BYE BYE NARUTO ถ้ามีลูกก็ไม่ให้อ่าน ปัญญาอ่อนน *้ั์uppercut*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 18:49:45 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

mint1458

• บุคคลทั่วไป
ใจเย็นๆครับ ทุกคน ถ้าเฉลยมา โอบิโตะ มันเล่นอัดเซลรุ่น1 จึงทำให้มีspirit พอที่จะต่อกรกับรุ่น4ได้ และ มีโทบิ 2 คนทุกอย่าง Clear จบข่าว

แต่ถ้าเฉลยมาแล้ว โอบิโตะ มันย้อนเวลา มาอีหลอบเดียวกับ jay jay แล้วหละก็ *bye* BYE BYE NARUTO ถ้ามีลูกก็ไม่ไห้อ่าน ปัญญาอ่อนน *้ั์uppercut*

นั่นสิ *้ัิbored*

benzvip1

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
แต่บางอย่างก็เชื่อได้เลยครับว่าอาจารย์แกคงจะไม่ยกมาอธิบายแน่ๆ อย่างเช่นเรื่องความสูงเนี่ย สำหรับการ์ตูนแล้วมันเป็นประเด็นที่ป่วยการจะพูดถึงมาก ไม่มีใครถามมันหรอกว่าทำไมตอนนั้นแกสูงจัง

หรืออย่างที่คิซาเมะเห็นหน้าหวานๆของโอบิโตะ แต่ดันคิดว่ามันเป็นมาดาระ ตอนนี้คิซาเมะก็ตายไปแล้ว เหตุผลการณ์พวกนี้คงจะถือว่าให้คนอ่านเอาไปคิดกันเอง

ที่ผมคิดว่าควรจะเอากลับมาอธิบายให้ Clear ก็คือเรื่องที่มันมอบเนตรสังสาระให้นางาโตะ ไปชวนยาฮิโกะตั้งแสงอุษากันตอนไหน ความเก่งกาจเกินอายุของมัน อายุ 14-15 ก็สามารถถล่มหมู่บ้านได้แล้ว

แล้วก็ปัญหาพื้นฐาน รอดตายได้ยังไง ใครช่วยมัน เกิดบ้าอะไรขึ้นมาถึงได้เลวขนาดนี้ 

ยังไงก็ตาม อาจารย์ก็หลอกพวกเราไปในระดับหนึ่งแล้ว อย่างเช่น มันเรียกโคนันว่าเด็กเมื่อวานซืน (แล้วแกอายุเท่าไหร่ฟะ) หรือตอนที่คาคาชิใช้คามุยกับมัน มันก็บอกว่าวิชาพรรค์นั้นใช้ไม่ได้ผลหรอก (อันนี้จะเอาฮาไปไหน) 

แล้วเรื่องที่ผมเซงมากที่สุดคือ รู้จักโทบิมา 3-4 ปี แต่อาจารย์แกเล่นเปิดเผยว่าโทบิมีเนตรหมื่นบุปผาก่อนที่มันจะเปิดเผยตัวตนแค่หนึ่งตอน เหมือนอาจารย์แกกำลังพยายามทำให้คนอ่านหลงทาง เพื่อปกปิดตัวตนของโทบิให้มากที่สุด

ผมว่ามืออาชีพที่แท้จริงควรจะวางข้อมูลเอาไว้ทั้งหมดแล้วก่อนจะเฉลย ไม่ใช้ว่าใกล้จะเฉลย ยังไม่มีข้อมูลอะไรที่บอกให้คนอ่านรู้ ก็จับยัดๆๆใส่ไปไม่กี่ตอนก่อนเฉลย ให้ตายเถอะ มาซาชิ   

ของพวกนี้มันเอากลับมาอธิบายหรือแก้ไขไม่ได้หรอกครับ นี่แหละที่ผมหัวเสีย

อ่านแล้วตรงดีนะ แต่ผมก็ได้แต่บอกคุณว่า ใจเย็นๆ เย็น แล้วก็เย็นน อีกกก   *้ัิfreeze*

เพราะขนาดเรื่อง การฆ่าล้างตระกูล อุจิวะ ณบัดnow ยังไม่ clearเลย พี่บี้ถามยังส่ายหัว นิขนาด อิทาจิ ตายไปแล้วยังต้องละไว้ในฐานให้กูเข้าใจอีกเหรอ แล้วเรื่อง โอบิโตะ ต้องรอถึงเมื่อไหร่ พี่บี้บอก  *disappoint*  *rip*

เรื่องฆ่าล้างตะกุล อุจิวะ ไม่เกี่ยวกับ โทบิ หรือ โอบิโตะคับ

ทำไมไม่มีใครสนใจในสิ่งที่ผมบอกเลย

ลิ้งผมก็เปะไว้ให้อ่านแล้ว ทำไมไม่ลองกลับไปอ่านดู

แล้วจะรู้ว่า โทบิ มันไม่ได้เป็นคนฆ่าล้างตะกูล

ไม่งั้น อิทาจิ มันจะคิดในใจว่า มันรู้เรื่องนี้ได้ยังไง ทำไมละคับ

หรือพวกท่านงง คิดไม่ออก ?
แล้วจะทำไม

benzvip1

• *
ดูตามนี้ แล้วคุณจะรู้ว่า โทบิมันไม่ได้เป็นคนฆ่าล้างกะกูล

อิทาจิมันคิดในใจว่า

หน่อยแน่แก มาดาระ(มันพูดถึงโทบิเมื่อตอนนั้น) แกรู้เรื่องนี้ได้ยังไง

ก็แสดงว่า ตอนไปฆ่าล้างตะกูล มีแค่มาดาระ กับ อิทาจิ  ส่วนโทบิ ไม่มีส่วนในการฆ่า

ไม่งั้น อิทาจิ มันจะอุทานมายังงั้นทำไม  ใช่ไหมละคับ

หวังว่า คงจะเข้าใจกันนะ
แล้วจะทำไม

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ดูตามนี้ แล้วคุณจะรู้ว่า โทบิมันไม่ได้เป็นคนฆ่าล้างกะกูล

หน่อยแน่แก มาดาระ(มันพูดถึงโทบิเมื่อตอนนั้น) แกรู้เรื่องนี้ได้ยังไง

ก็แสดงว่า ตอนไปฆ่าล้างตะกูล มีแค่มาดาระ กับ อิทาจิ  ส่วนโทบิ ไม่มีส่วนในการฆ่า

ไม่งั้น อิทาจิ มันจะอุทานมายังงั้นทำไม  ใช่ไหมละคับ

ที่อิทาจิบอกว่ารู้ได้ยังไง หมายถึงภารกิจลับจากดันโซครับ ใจเย็นๆฟังที่ผมพูดก่อนจะออกตัวแรง -*-

ลองกลับไปอ่านตอนที่อิทาจิย้อนอดีตให้ซาสึเกะดู อิทาจิมันไปพบดันโซก่อนเพื่อรับภารกิจ แล้วหลังจากนั้นมันถึงไปหาโทบิ แต่อิทาจิยังไม่ได้บอกโทบิซักคำเลยว่ารับภารกิจมาจากดันโซ

ซึ่งเรื่องแบบนี้คนฉลาดอย่างอิทาจิไม่เอาไปบอกแน่ มันแค่บอกว่า ช่วยฆ่าล้างตระกูลหน่อย เพราะอิทาจิตั้งใจจะเล่นละครเป็นคนเลวและตายโดยให้ซาสึเกะฆ่า แล้วจะบอกเรื่องนี้กับโทบิทำไม ???

ดังนั้นอิทาจิจึงคิดว่าโทบิรู้เท่าที่มันรู้ คือรู้แค่ว่าตัวเองขอให้ช่วยฆ่าล้างตระกูล แต่ไม่น่าจะรู้ถึงขนาดว่าความจริงแล้วเป็นแค่ฉากหน้าของตัวเอง รวมถึงเรื่องภารกิจลับ

ประโยคที่อิทาจิพูดว่ารู้ได้ยังไง ตามความเข้าใจของคุณคงหมายถึงเหตุการณ์ฆ่าล้างตระกูลทั้งหมดเลยใช่ไหมละครับ

แต่ตามความเข้าใจของผม อิทาจิหมายถึงเรื่องภารกิจลับอย่างเดียว (ถ้ามันบอกเรื่องภารกิจลับ ไอโทบิที่อิทาจิคิดว่าเป็นมาดาระก็ต้องรู้นะสิว่าเป็นหนอนบ่อนไส้ แล้วจะให้เข้าแสงอุษาทำไม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 22:08:26 โดย Zigmund »

kyubi

• *
  • ชั้นจะเป็นเกะนินให้ได้ คอยดู...
http://youtu.be/CFZsmuMqhSQ

ดับร้อนซะหน่อย *great*
อย่าริอาจส่งแกะมาฆ่าหมาป่า

sattkon

• *

เพราะขนาดเรื่อง การฆ่าล้างตระกูล อุจิวะ ณบัดnow ยังไม่ clearเลย พี่บี้ถามยังส่ายหัว นิขนาด อิทาจิ ตายไปแล้วยังต้องละไว้ในฐานให้กูเข้าใจอีกเหรอ แล้วเรื่อง โอบิโตะ ต้องรอถึงเมื่อไหร่ พี่บี้บอก  *disappoint*  *rip*

เรื่องฆ่าล้างตะกุล อุจิวะ ไม่เกี่ยวกับ โทบิ หรือ โอบิโตะคับ

ทำไมไม่มีใครสนใจในสิ่งที่ผมบอกเลย

ลิ้งผมก็เปะไว้ให้อ่านแล้ว ทำไมไม่ลองกลับไปอ่านดู

แล้วจะรู้ว่า โทบิ มันไม่ได้เป็นคนฆ่าล้างตะกูล

ไม่งั้น อิทาจิ มันจะคิดในใจว่า มันรู้เรื่องนี้ได้ยังไง ทำไมละคับ

หรือพวกท่านงง คิดไม่ออก ?

เขาเปรียบเทียบครับ คุณคิดให้มันลึกๆหน่อยสิ  *disappoint*
แล้วที่ โทบิ ไม่เกี่ยวกับเรื่องฆ่าล้างตระกูล คุณเอาอะไรมาแน่ใจครับ ตอนนี้เนื้อเรื่องมันยังสรุปไม่ได้แน่ชัด 100% สักอย่าง

ที่เขาไม่สนใจในสิ่งที่คุณบอก เพราะ คุณมีท่าทีกำลังจะบอกว่าตัวเองรู้เยอะกว่าคนอื่นไงหละครับ
เพราะเรื่องที่เกี่ยวโยงกับ อุจิวะ แทบทุกเรื่องยังคลุมเครือ และไม่มีคำตอบออกมา 100% สิ่งที่คุณจะบอกมันก็แค่ความคิดและความเข้าใจของคุณเอง แล้วบังเอิญเขาเข้าใจไปคนละแบบกับคุณก็แค่นั้นครับ รวมผมด้วย

การ์ตูนเรื่องนี้ชอบละไว้ในฐานที่ต้องเข้าใจ เพราะฉนั้นคุณอย่าพยายามเอาความคิดของคุณเป็นหลัก OK นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 22:02:20 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

benzvip1

• *
OK คับ ผมคงคิดตื้นเกินไป ตามที่ท่านว่ามาก็คงใช่

ก็ต้องรอ อาจารย์เขาเฉลยมาละนะ

ทุกอย่าง ก็ต้องรอ มันยังเป็นปริศนาอีกเยอะ
แล้วจะทำไม

sattkon

• *
OK คับ ผมคงคิดตื้นเกินไป ตามที่ท่านว่ามาก็คงใช่

ก็ต้องรอ อาจารย์เขาเฉลยมาละนะ

ทุกอย่าง ก็ต้องรอ มันยังเป็นปริศนาอีกเยอะ

ไงก็ไม่ได้ จะต่อว่านะครับ ยอมรับมะกี้ มีอารมณ์นิสนึง SORRY ครับ *dead*

madaraza

• *

เพราะขนาดเรื่อง การฆ่าล้างตระ...ล อุจิวะ ณบัดnow ยังไม่ clearเลย พี่บี้ถามยังส่ายหัว นิขนาด อิทาจิ ตายไปแล้วยังต้องละไว้ในฐานให้...เข้าใจอีกเหรอ แล้วเรื่อง โอบิโตะ ต้องรอถึงเมื่อไหร่ พี่บี้บอก  *disappoint*  *rip*

สังเกตุดิครับ มาดาระมันรู้ได้ไง ก็มันไปปรึกษามาดาระไงจำไม่ได้เหรอ ตรงนี้ก็ขัดอีกแล้ว

เอ๊ะ  ยังไง  *haha*   ก็อิทาจิ ไปหาโทบิ (ที่เข้าใจว่าเป็นมาดาระ)  ไม่ใช่หรือ  *rip*   หรือความจริงแล้ว  อิทาจิ รู้อยู่เต็มอก ว่านั่นไม่ใช่มาดาระหรอก  แต่ทำแกล้งเป็นไม่รู้   ....แต่คงไม่ใช่แล้วแหละ เพราะ อิทาจิไม่ความลับอะไร ให้ต้องไปไขแล้ว  เพราะพี่แกไปแล้ว ไปลับแล้ว
อิทาจิรู้อยู่ เต็มอก ว่าไม่ใช่ มาดาระหรอก อันนี้ผม ก็คิดเหมือนกัน.....ถ้าจำไม่ผิดได้ยิน โทบิ พูดหลังจาก อิทาจิ ตายไปแล้วว่า ถ้า อิทาจิ รู้ว่าฉันเป็นใคร
ฉันคงไม่รอด หรือ ฉันอาจจะตายไปแล้ว ประมาณนี้ ผิดขออภัยคับ
แล้ว ขอแสงดงความคิดเห็นตามกระทู้ ด้วยว่า อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ
ผมคิดว่า โทบิ ตอนไหนๆ หรือ ตอนสู้กับใครๆ หรือกับ รุ่น สี่ สำหรับผม ก็คือ คนๆเดี่ยวกันคับ ถ้าถามหาเหตุผล ผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง เพราะหัวใจผม มันบอกว่ามันคือคนๆเดวกันอิอิ ขอบคุณ
เซ็นจูจงมอดดับ มาดาระ โหดจริงๆ

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-

ที่อิทาจิพูดหมายถึงเรื่องที่อุจิวะจะก่อกบฎ เพราะคนที่ช่วยอิทาจิล้างก็คือโทบิหรือที่คุณอ่าน คุณไม่เข้าใจ(ผมขอใช้คำพูดคุณมั่ง). เห้อ!!  น่ารำคาญเสียจริง  *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

H_A_Y

• *

ที่อิทาจิพูดหมายถึงเรื่องที่อุจิวะจะก่อกบฎ เพราะคนที่ช่วยอิทาจิล้างก็คือโทบิหรือที่คุณอ่าน คุณไม่เข้าใจ(ผมขอใช้คำพูดคุณมั่ง). เห้อ!!  น่ารำคาญเสียจริง  *้ั์smoking*

ถ้ามาดาระเป็นคนช่วยอิทาจิฆ่าล้างตระกูลก็ต้องรู้สิ ว่ามันเป็นเพราะโคโนฮะสั่ง
แต่ในรูปด้านบนทำไมอิทาจิถึงคิดว่ามาดาระมันไม่รู้เรื่องที่โคโนฮะหรือดันโซสั่ง
โทบิผมยาวที่อิทาจิคิดว่าคือมาดาระคงอาจจะใช่
แต่โทบิผมสั้นคือโอบิโตะมารับช่วงต่อหลังจากมาดาระตาย
เพียงแต่ว่าทำไมโทบิผมสั้นถึงเนียนจนอิทาจิไม่รู้
_E_V_
H_A_Y
HEAVY

SourCreamz

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ก็บอกแล้ว ว่าอิทาจิเคยพูดว่า มาดาระคือบุรุษอมตะ
และบอกว่าโทบิก็คือมาดาระ
ขึ้นกับว่า การยึดติดในมุมมองของแต่ละคน ว่าจะมองที่อะไร
ซึ่งในมุมมองของอิทาจิ มองว่า โทบิก็คือ มาดาระ (ด้วยเหตุบางอย่าง)
อาจด้วยสายเลือด (เป็นลูกหรือหลาน (ไม่น่าใช่หลาน เพราะยุคที่รุ่น1ยังอยู่ รุ่น3ยังเป็นเด็ก))
อาจด้วยโดนจิตสิงร่าง (แบบโอโรจิมารุ)
อาจด้วยเซล
อาจด้วยอุดมการณ์

ที่แน่ๆสถานการณ์ตอนนี้ keyman ย้ายไปเป็นเซ็ตสึแล้วหล่ะ ว่ามันคือตัวอะไร
อย่าลืมว่ามันเคยแปลงเป็นเนจิได้เหมือนเป๊ะ ฉนั้นก็ไม่ได้ยากอะไรหากมันจะแปลงเป็นโอบิโตะ
และก็ไม่ได้ยากอะไรหากจะแปลงเป็นมิซึคาเงะรุ่น4(จำไม่ได้) ให้คิซาเมะตกใจเล่นๆ