หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับชื่อเทวีสุริยา  (อ่าน 17348 ครั้ง)

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เกี่ยวกับชื่อเทวีสุริยา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 02 ส.ค. 2012 เวลา 13:32:15 »
อ่านจันทรา (ทสึคุโยะมิ) คงเปรียบเทียบกับดวงจันทร์ เพราะ ดวงจันทร์ คือ ความงดงาม และการลวงตา ละมั้ง ญี่ปุ่น แปลมาตรงๆตัวเป็นภาษาไทยมันไม่ตรงอยู่แล้ว คนแปลเลย พยายามจะหาชื่อที่เหมาะสมแล้วตรงกับวิชานั้นๆ ก้เลยเป็นชื่อ อ่านจันทรา

เทวีสุริยา (อะมะเทะระสึ) คงเปรียบเทียบกับดวงอาทิตย์ เพราะ การเผาไหม้ ไฟ ความร้อน การทำลาย

ทั้งอ่านจันทรา เทวีสุริยา เทพวายุ ที่ญี่ปุ่นเค้าไม่รู้จักคำพวกนี้หลอกครับ คนไทยก้แค่เอามาแปลแล้วตั้งชื่อใหม่ให้มันฟังดูรื่นหู แล้ว จำง่าย ถ้าจะเรียก ตรงๆตัวเลยก็คง สับสนกันไป มั้ง

เช่น อิทาจิใช้  ทสึคุโยะมิ ใส่คาคาชิ คาคาชิล้มลงไป แล้วจะมีคำถามขึ้นมาในหัว ทสึคุโยะมิ มันคืออะไรฟระ ไม่เข้าใจมันใช้วิชาอะไ

ลองกลับกันเป็นว่า

อิทาจิใช้ อ่านจันทราใส่ คาคาชิ เราก็จะ อ้อ คาคาชิโดนอ่านจันทรา เข้าไปมันคือคาถาลวงตาที่ควบคุมเวลา จะเข้าใจกันง่ายกว่า มั้งครับ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 00:30:46 »
ไปหาอ่านประวัติมา คนเขียนคงได้แรงบรรดาลใจ จากเทพนี่เอง โดยเฉพาะเนตรวงแหวน  *great*

เข้ามาฮา โทบิ ปับ แสงอุสาห์ ของท่านนี้โครต แอ๊บแบ๊วอะ  *hoho* *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

AkatsukiPein

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 09:07:05 »
แต่ผมสงสัยว่าถ้าเทวีสุริยาแรงเท่าดวงอาทิตย์จริง ร่างกายก็คงไม่เหลือซากภายใน3วิละครับ *dontknow*
ดูขนาดดราก้อนบอลที่ว่าโหดๆ ใครไปโดนดวงอาทิตย์ก็ตายหมดหล่ะ ผมว่ามันน่าจะเปนการเปรียบเทียบมากกว่า

iLunatic

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • iTheStore & iLunatic เป็นคนๆเดียวกัน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 09:28:19 »
แต่ผมสงสัยว่าถ้าเทวีสุริยาแรงเท่าดวงอาทิตย์จริง ร่างกายก็คงไม่เหลือซากภายใน3วิละครับ *dontknow*
ดูขนาดดราก้อนบอลที่ว่าโหดๆ ใครไปโดนดวงอาทิตย์ก็ตายหมดหล่ะ ผมว่ามันน่าจะเปนการเปรียบเทียบมากกว่า
แต่ฟรีสเซอร์ที่โดนพลังคลื่นเต่าของโงกุนชัดกระเด็นไปดวงอาทิตย์ไม่ตายนะครับ แค่ปางตายเฉยๆ *attack*
ฮ่าๆๆ โดนแบนเพราะด่าไอ้ junin เลยสร้างไอดีใหม่ขึ้นมา

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 10:19:45 »
แต่ฟรีสเซอร์ที่โดนพลังคลื่นเต่าของโงกุนชัดกระเด็นไปดวงอาทิตย์ไม่ตายนะครับ แค่ปางตายเฉยๆ *attack*

ฟรีสเซอร์ไม่ได้โดนพลังคลื่นเต่าใส่ดวงอาทิตย์มั่งครับแต่โดนพลังกงจักรของตัวเองเข้าจนทำให้ร่างกายขาด2ท่อนแล้วโงกุนก็ให้พลังส่วนนึงมาแต่พลีทเซอร์มันไม่สำนึกโงกุนเลยใช่พลังจนกระเด็นออกไปนอกอวกาศแต่มันไม่ตายเพราะมันหายใจนอกอวกาศได้จนในที่สุดพ่อมันกับพี่มันก็มาเจอแล้วช่วยชีวิตไว้แล้วมันก็กลับมาล้างแค้นโงกุนบนโลกแต่เจอทรั่งจากโลกอนาคตฟันขาด2ท่อนตายทั้งพ่อทั้งลูกเลย 

ส่วนคนที่โดนพลังคลื่นเต่าโงกุลไปโดนพระอาทิตย์แล้วตายก็คือ เบบี้ ในภาคGT ครับ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 10:26:23 »

ฟรีสเซอร์ไม่ได้โดนพลังคลื่นเต่าใส่ดวงอาทิตย์มั่งครับแต่โดนพลังกงจักรของตัวเองเข้าจนทำให้ร่างกายขาด2ท่อนแล้วโงกุนก็ให้พลังส่วนนึงมาแต่พลีทเซอร์มันไม่สำนึกโงกุนเลยใช่พลังจนกระเด็นออกไปนอกอวกาศแต่มันไม่ตายเพราะมันหายใจนอกอวกาศได้จนในที่สุดพ่อมันกับพี่มันก็มาเจอแล้วช่วยชีวิตไว้แล้วมันก็กลับมาล้างแค้นโงกุนบนโลกแต่เจอทรั่งจากโลกอนาคตฟันขาด2ท่อนตายทั้งพ่อทั้งลูกเลย 

ส่วนคนที่โดนพลังคลื่นเต่าโงกุลไปโดนพระอาทิตย์แล้วตายก็คือ เบบี้ ในภาคGT ครับ
อ้าว เหรอ หน้าแตกมั๊ยตู จำผิดไปได้ ก็ไม่ได้ดูตั้งนานแล้วนี่เนอะ ซอรี่คัรบผม *้bloodpool*
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

[email protected]

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 16:56:58 »
เอ่อ  นี่มันเรื่องนารูโตะนะคัฟ *disappoint* ไหงไปดราก้อนบอลได้ ง่ะ  *rip* *rip*

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ศ. 03 ส.ค. 2012 เวลา 18:46:32 »
ร้อนเท่าดวงอาทิตย์ อันนี้เปรียบเปรยแบบกล่าวเกินจริงแน่นอนครับ ถ้าร้อนขนาดนั้น มันจะไม่ลุกไหม้

แต่ร่างของคนที่โดนจะระเหยไปในทันทีเลย  *haha* *haha*