หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับชื่อเทวีสุริยา  (อ่าน 17352 ครั้ง)

[email protected]

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
เกี่ยวกับชื่อเทวีสุริยา
« เมื่อ: อ. 31 ก.ค. 2012 เวลา 21:54:10 »
ชื่อ ของ เทวีสุริยา ถ้า อ่าน เป็น ภาษไทย ก้อ เปนเทวีสุริยา ถ้าอ่านแบบ ญี่ปุ่น ก้อเปน อามาเทราสึ แล้ว อามาเทราสึ มัน แปลว่า เทพเจ้าแห่งแสงสว่าง  แล้วมันเกี่ยวไรกะ ไฟสีดำ  ขอ คำอธิบายทีคัฟ *disappoint* *disappoint* *disappoint*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เกี่ยวกับชื่อเทวีสุริยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อ. 31 ก.ค. 2012 เวลา 23:23:40 »
ก็ที่ใดมีไฟ ที่นั่นย่อมสว่าง ที่ใดไรไฟที่นั่นย่อมมืดมิด *haha*

man001

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 00:51:25 »
ไปหาอ่านประวัติมา คนเขียนคงได้แรงบรรดาลใจ จากเทพนี่เอง โดยเฉพาะเนตรวงแหวน  *great*

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 09:20:46 »
แหะ ๆ ผมก้อไม่เข้าใจ เหมือนกัน รู้ สึกว่า มันจะแหวก แนวไปนิดนะคัฟ  *dontknow*

Oni Me no Kyo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 09:41:42 »
ชื่อ ของ เทวีสุริยา ถ้า อ่าน เป็น ภาษไทย ก้อ เปนเทวีสุริยา ถ้าอ่านแบบ ญี่ปุ่น ก้อเปน อามาเทราสึ แล้ว อามาเทราสึ มัน แปลว่า เทพเจ้าแห่งแสงสว่าง แล้วมันเกี่ยวไรกะ ไฟสีดำ  ขอ คำอธิบายทีคัฟ *disappoint* *disappoint* *disappoint*
ผมไม่แน่ใจว่าผมตอบถูกหรือป่าวนะครับคือ
เทวีสุริยา เทพีอามะเทราสึ (เทพธิดายิ่งใหญ่ผู้เปล่งแสงสว่างในสวรรค์))เป็นเทพธิดาแห่งดวงอาทิตย์ตามศาสนาชินโต และเป็นบรรพบุรุษหญิงของราชวงศ์ในญี่ปุ่น อามะเทราสึเกิดจากตาข้างซ้ายของอิซานางิ ขณะที่เขากำลังชำระล้างตนเองในแม่น้ำหลังจากการลงไปในโยมิ เธอกลายเป็นผู้ปกครองทุ่งราบแห่งสวรรค์ เป็นตัวแทนแห่งไฟ จึงหน้าจะเป็นที่มา แห่งเพลิงดำ เพลิงที่ไม่มีวันดับ ของ การ์ตูนนี้
ส่วนอ่านจันทรา เทพซึกิโยมิ เป็นเทพแห่งดวงจันทร์ตามศาสนาชินโต เกิดจากตาขวาของอิซานางิ  ซึกิโยมิแต่เดิมอาศัยอยู่บนสวรรค์ กับอามะเทราสึก่อนเกิดเรื่องหมางใจกัน ทำให้เกิดเป็นกลางวัน และ กลางคืน ซึกิโยมิ แป็นตัวแทนของกลางคืน ในความหมายของคนเขียนความมืดมันล่อลวงคนได้กระมัง ครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 09:54:45 »
เสริมอีกนิดครับ

สึสาโน เป็นเทพแห่งทะเลและพายุตามศาสนาชินโต เกิดจากจมูกของอิซานางิเมื่อเขาไปชำระล้างร่างกายหลังจากกลับมาจากโยมิ สึสาโนไม่ค่อยเป็นที่รู้จักเท่าใดนัก และมีปรากฏในเรื่องเล่าไม่กี่เรื่องเท่านั้น ที่พอรู้จักก็จะเป็นเรื่องของยามาโตะ โนะ โอโรจิ โดยกล่าวว่า...สึสาโนเป็นผู้สังหารโอโรจิ โดยให้โอโรจิดื่มเหล้าสาเก 8 ชาม (1 ชามต่อ 1 หัว) จากนั้นก็ดึงดาบคุสานากิจากหางของโอโรจิหางหนึ่ง แล้วเอามาตัดหัวโอโรจิทั้งหมด เพื่อช่วยลูกสาวของสามีภรรยาคู่หนึ่งชื่อ คุชินาดะ ซึ่งสึสาโนได้ตกหลุมรัก หลังจากที่นำดาบไปให้พี่สาว อามะเทราสึ เพื่อขอคืนดีด้วย เขาก็แต่งงานกับคุชินาดะ
เลยเป็นที่มา เทพวายุ เนตวงแหวน ตระกูล อุจิวะ
      ผมว่า ตัวละคร ตระกูล หรือท่าไม้ตาย ส่วนใหญ่ คนเขียน จะอิง เทพโบราณ ของญี่ปุ่นพอสมควร (แต่ตั้งแต่ผมอ่านการ์ตูนมาเจอการ์ตูนที่อิงเรื่องพวกนี้เยอะ ผมชอบ สึซาโน่ ที่สุด ดูแล้วแม่งเทพมาก ขนาดอามะเทราสึ(เทวีสุริยะ) ที่ว่าแน่ๆ ยังต้องหนี ไปซ่อน สึซาโน่ในถ้ำเพราะกลัวน้องตัวเองเลย 555)

There is no Fate but what we make.

ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 10:41:21 »
ผมว่าชื่อเทพเจ้ากับผลของคาถา บางทีก็อย่าใส่ใจมากเลยครับ คนเขียนเขาก็คงลำบากที่จะเอาชื่อเทพเหล่านั้นมาเชื่อมกับความสามารถของคาถา

เช่น อิซานามิ ชื่อไทย เทพความตาย แต่ดูผลจากคาถาในเรื่องแล้ว ผมว่าไม่เกี่ยวนะ (น่าจะเป็นเทพแห่งกาลเวลา 555)

ถ้าจะยึดเทพเจ้าแสงสว่างมาเป็นวิชาเทวีสุริยาละก็ ป่านนี้ตาของอิทาจิคงจะใช้วิชาตาเรืองแสงอะครับ  *haha* *haha*

ปล. ไร้สาระไปนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 10:45:38 โดย Zigmund »

Monkey D. Jennei

• *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 10:43:55 »
ชื่อ ของ เทวีสุริยา ถ้า อ่าน เป็น ภาษไทย ก้อ เปนเทวีสุริยา ถ้าอ่านแบบ ญี่ปุ่น ก้อเปน อามาเทราสึ แล้ว อามาเทราสึ มัน แปลว่า เทพเจ้าแห่งแสงสว่าง แล้วมันเกี่ยวไรกะ ไฟสีดำ  ขอ คำอธิบายทีคัฟ *disappoint* *disappoint* *disappoint*
ผมไม่แน่ใจว่าผมตอบถูกหรือป่าวนะครับคือ
เทวีสุริยา เทพีอามะเทราสึ (เทพธิดายิ่งใหญ่ผู้เปล่งแสงสว่างในสวรรค์))เป็นเทพธิดาแห่งดวงอาทิตย์ตามศาสนาชินโต และเป็นบรรพบุรุษหญิงของราชวงศ์ในญี่ปุ่น อามะเทราสึเกิดจากตาข้างซ้ายของอิซานางิ ขณะที่เขากำลังชำระล้างตนเองในแม่น้ำหลังจากการลงไปในโยมิ เธอกลายเป็นผู้ปกครองทุ่งราบแห่งสวรรค์ เป็นตัวแทนแห่งไฟ จึงหน้าจะเป็นที่มา แห่งเพลิงดำ เพลิงที่ไม่มีวันดับ ของ การ์ตูนนี้
ส่วนอ่านจันทรา เทพซึกิโยมิ เป็นเทพแห่งดวงจันทร์ตามศาสนาชินโต เกิดจากตาขวาของอิซานางิ  ซึกิโยมิแต่เดิมอาศัยอยู่บนสวรรค์ กับอามะเทราสึก่อนเกิดเรื่องหมางใจกัน ทำให้เกิดเป็นกลางวัน และ กลางคืน ซึกิโยมิ แป็นตัวแทนของกลางคืน ในความหมายของคนเขียนความมืดมันล่อลวงคนได้กระมัง ครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
เสริมอีกนิดครับ

สึสาโน เป็นเทพแห่งทะเลและพายุตามศาสนาชินโต เกิดจากจมูกของอิซานางิเมื่อเขาไปชำระล้างร่างกายหลังจากกลับมาจากโยมิ สึสาโนไม่ค่อยเป็นที่รู้จักเท่าใดนัก และมีปรากฏในเรื่องเล่าไม่กี่เรื่องเท่านั้น ที่พอรู้จักก็จะเป็นเรื่องของยามาโตะ โนะ โอโรจิ โดยกล่าวว่า...สึสาโนเป็นผู้สังหารโอโรจิ โดยให้โอโรจิดื่มเหล้าสาเก 8 ชาม (1 ชามต่อ 1 หัว) จากนั้นก็ดึงดาบคุสานากิจากหางของโอโรจิหางหนึ่ง แล้วเอามาตัดหัวโอโรจิทั้งหมด เพื่อช่วยลูกสาวของสามีภรรยาคู่หนึ่งชื่อ คุชินาดะ ซึ่งสึสาโนได้ตกหลุมรัก หลังจากที่นำดาบไปให้พี่สาว อามะเทราสึ เพื่อขอคืนดีด้วย เขาก็แต่งงานกับคุชินาดะ
เลยเป็นที่มา เทพวายุ เนตวงแหวน ตระกูล อุจิวะ
      ผมว่า ตัวละคร ตระกูล หรือท่าไม้ตาย ส่วนใหญ่ คนเขียน จะอิง เทพโบราณ ของญี่ปุ่นพอสมควร (แต่ตั้งแต่ผมอ่านการ์ตูนมาเจอการ์ตูนที่อิงเรื่องพวกนี้เยอะ ผมชอบ สึซาโน่ ที่สุด ดูแล้วแม่งเทพมาก ขนาดอามะเทราสึ(เทวีสุริยะ) ที่ว่าแน่ๆ ยังต้องหนี ไปซ่อน สึซาโน่ในถ้ำเพราะกลัวน้องตัวเองเลย 555)

อืมๆๆ เจอมามะกัน ในเรื่องคุจากุ ยัง งง อ้อ ถึงบางอ้อ ละ *haha* *haha*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

iLunatic

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • iTheStore & iLunatic เป็นคนๆเดียวกัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 11:46:57 »
ผมว่าชื่อเทพเจ้ากับผลของคาถา บางทีก็อย่าใส่ใจมากเลยครับ คนเขียนเขาก็คงลำบากที่จะเอาชื่อเทพเหล่านั้นมาเชื่อมกับความสามารถของคาถา

เช่น อิซานามิ ชื่อไทย เทพความตาย แต่ดูผลจากคาถาในเรื่องแล้ว ผมว่าไม่เกี่ยวนะ (น่าจะเป็นเทพแห่งกาลเวลา 555)

ถ้าจะยึดเทพเจ้าแสงสว่างมาเป็นวิชาเทวีสุริยาละก็ ป่านนี้ตาของอิทาจิคงจะใช้วิชาตาเรืองแสงอะครับ  *haha* *haha*

ปล. ไร้สาระไปนิดนึง
*haha* ผมเห็นด้วย ถึงมันจะเป็นเนตรสังสาระ ... เย้ย ไร้สาระก็ตาม
ฮ่าๆๆ โดนแบนเพราะด่าไอ้ junin เลยสร้างไอดีใหม่ขึ้นมา

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 11:58:51 »
ครับๆ ตามน้ำกันไป  *haha* *haha* *haha*

dannan882

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 12:43:11 »
แล้วแต่คนแปลน่ะครับ
ชื่อในการ์ตูน ทั้งซับ แปลอาจไม่ตรงกันดังนั้นยึดตามหนังสือรวมเล่มกะอนิเมจากค่ายตัวแทนจำหน่ายดีกว่าเพราะมันแปลออกมาได้หลายความหมาย

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 12:57:20 »
แล้วแต่คนแปลน่ะครับ
ชื่อในการ์ตูน ทั้งซับ แปลอาจไม่ตรงกันดังนั้นยึดตามหนังสือรวมเล่มกะอนิเมจากค่ายตัวแทนจำหน่ายดีกว่าเพราะมันแปลออกมาได้หลายความหมาย

นี่แหละครับที่มีอยู่ในรวมเล่ม

ตอนแรกใช้เทวีสุริยา แต่ตอนหลังๆ สังเกตได้เลยว่าเปลี่ยนเป็น อามาเทราสึ

Yagura

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 13:53:59 »
เปลวไฟสีดำของเทวีสุริยา เป็นที่ร่ำลือกันว่าเป็นเปลวไฟปีศาจจากนรกที่มีความร้อนเทียบเท่าดวงอาทิตย์ เพราะงั้นการใช้ชื่อเทวีสุริยาก็เป็นการเปรียบเทียบ
ในเชิงของคุณสมบัติหรือผลของวิชา ไม่ได้เปรียบเทียบทางด้านกายภาพหรือรูปลักษณ์

prince_fenris

• *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พ. 01 ส.ค. 2012 เวลา 16:21:32 »
 *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow*

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤ. 02 ส.ค. 2012 เวลา 10:08:50 »
อ่อ คัฟ ผม เหน มัน เกี่ยว กับ เทพ เหลือ เกิน ผม ก้อ ไม่ ค่อย เข้า ใจ เท่า ไหร่  ก้อ  ขอบพระคุณมากคัฟ