หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: 50/50 แล้วล่ะ ว่าผมจะหน้าแหก ที่ฟันธงว่า โทบิ คือ อิสึนะ  (อ่าน 67159 ครั้ง)

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
เรื่องสิบหาง ผมก็ขออภัยครับ สงสัยคนที่บอกผมมันมั่ว

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ก็แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ มีอะไรแย้งได้ครับ  แต่ผมพร้อมหน้าแหกครับ  *number1*

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
飛 (โทบิ) แปลว่า การกระโดด

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

• *
ผมไม่ได้คิดว่าโทบิเป็นโอบิโตะครับ  *disappoint* *disappoint*  แต่ถึงจะไม่เห็นด้วยแค่ไหน ก็อย่าพึ่งโจมตีคนอื่นสิครับ สิ่งที่คุณคิดก็เป็นความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น อย่างเช่นเป็นอุจิวะแน่นอน แล้วรู้ได้ยังไงละครับ

ส่วนอิสึนะ ผมว่ามันขัดแย้งตรงที่โทบิบอกว่าหน้าก็ยังจำไม่ได้นะสิ เพราะแต่เดิมก็ไม่มีใครรู้จักอิสึนะอยู่แล้ว ผมให้ความเป็นไปได้หนึ่งอย่างจากประโยคที่มันพูด โทบิมันต้องเป็นนินจาที่ใครๆก็รู้จัก ไม่งั้นประโยคที่มันพูดก็เหมือนกับคิดเองเออเองว่าใครๆก็รู้จักมัน

อิสึนะ นี่ก็เป็นคนที่ถูกลืมเหมือนกันนะ  เป็นถึงน้องมาดาระแท้ๆ แถมเป็นคนที่รวบรวมอุจิวะร่วมกับพี่ชาย ฝีมือก็ใช่ย่อย  กลับไม่มีใครพูดถึงเลย  มีแต่คนสรรเสริญพี่ชาย ยกย่องพี่ชาย  มันน่าน้อยใจเหมือนกันนะ  ;w;

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• *
ไหนๆก็ไหนๆละขออีกข้อละกัน
ขออธิบายข้อที่ทุกๆคนสงสัยว่าโอบิโตะเป็นเด็กตัวกระเปี๊ยกตอนสู้กับรุ่น4 แล้วมันจะเป็นไปได้หรอ
1. ตอนนั้น คาคาชิกับไก โตเป็นวัยรุ่นแล้วนะครับ

2. โอบิโตะสูงกว่าคาคาชิเยอะนะครับ ดูได้จากตอนเด็กโอบิโตะก็ตัวใหญ่กว่าคาคาชิเยอะแล้ว

3. ดูจากอายุไกกับคาคาชิตอนนั้น น่าจะ16-18ปีแล้ว ซึ่งโตพอที่จะเก่งได้แล้ว ทำไมผมถึงมั่นใจแบบนั้นละ ก็ดูปัจจุบันนี้สิ ถามหน่อยว่า นารุโตะกับซาซึเกะอายุเท่าไร ทำไมมันเทพจัง แล้วโอบิโตะจะเทพแบบนั้นบ้างไม่ได้หรืออย่าใจแคบกันนักครับลองคิดดีๆ

4. ช่วงเวลาจากตอนโอบิโตะโดนหินทับกับตอน9หางบุกห่างกันประมาณ6-7ปี ช่วงเวลาขนาดนั้นทำไมจะทำให้คนๆนึงเก่งขึ้นไม่ได้ อีกอย่างอย่าลืมนะว่า คาคาชิก๊อปปี้วิชานินจาได้เพราะเนตรวงแหวนของโอบิโตะ แล้วคิดว่าโอบิโตะเจ้าของจิงๆของเนตรนี้จะก๊อปปี้วิชานินจาไม่ได้หรอ
5. ช่วงเวลา6-7ปีที่หายไปก่อนสู้กับรุ่น4 คิดว่าโอบิโตะอยู่กับมาดาระ มาดาระคงสอนแล้วบอกเรื่องต่างๆให้รู้คิดว่าแทบจะทุกอย่าง ดูตัวอย่างคาบุโตะอยู่กับโอโรจิสิครับ ทำไมคาบุโตะมันรู้ทุกอย่างที่โอโรจิรู้ กรณีนี้ก็เหมือนกัน มาดาระรู้ไรโอบิโตะคงได้รับถ่ายทอดมาเต็มๆรวมทั้งวิชาต่างๆด้วย อย่างที่บอกไปเมื่อข้อที่แล้ว โอบิโตะสามารถก๊อปปี้วิชานินจาได้ คงก๊อปวิชาของมาดาระมาหมดนั้นแหละ  และคิดว่าเจ้าของเนตรจิงๆคงก๊อปวิชาได้ดีกว่าคาคาชิอีกด้วยซ้ำ เพราะคาคาชิก๊อปวิชานินจาได้แค่ระดับ A คิดว่าเจ้าของตัวจิงอาจก๊อปวิชาดีกว่าคาคาชิอยู่แล้วแค่นี้ก่อนละกัน

ผมก็ไม่ได้ฟันธงเต็ม100ว่าโทบิคือโอบิโตะ แค่จะบอกว่าถ้าโทบิจะเป็นโอบิโตะจิงๆ ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้เพราะ โอบิโตะสามารถเก่งได้เหมือนคนอื่นๆ คือเนตรก๊อปปี้ ที่ก๊อปได้ทุกวิชา ซึ่งข้อนี้แหละที่จะทำให้โอบิโตะเทพเกินใครๆ

**********ขออธิบายเรื่องที่ว่า โทบิมอบเนตรให้นางาโตะ****************
เรื่องที่ว่าโทบิมอบเนตรให้นางาโตะ เรื่องทั้งหมดเราฟังมาจากโทบิอีกที ซึงจะจิงหรือไม่จิงอันนี้ไม่รู้
ส่วนตัวคิดข้อแก้ต่างให้กับข้อนี้ได้2กรณี
1.   โทบิไม่ได้เป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะกับมือตัวเอง แต่เป็นมาดาระ ที่เป็นคนมอบให้แล้วมาเล่าเรื่องนี้ให้โทบิรู้ทีหลัง แล้วโทบิก็เอาเรื่องนี้มาโม้ให้คนอื่นฟังอีกต่อ (ก็นิสัยมันเป็นแบบนั้นอยู่ละ)
2.   ในความคิดผมยังสับสนข้อนี้อยู่ คือทุกคนบอกว่านางาโตะแก่กว่ามินาโตะ(รุ่น4) แต่ผมไม่คิดแบบนั้น ถึงนางาโตะจะเป็นศิษย์คนแรกของจิไรยะแต่ไม่ได้หมายความว่าอายุจะเยอะกว่ามินาโตะนี่ครับ สังเกตได้จาก โจสะ เป็นรุ่นเดียวกัน รุ่น4 และไรคาเงะรุ่น4 ก็เคยสู้กับมินาโตะ อายุก็ไล่เลี่ยกันระหว่างไรคาเงะรุ่น4กับโฮคาเงะรุ่น4 แต่คุณดูโคนันสิครับ รุ่นเดียวกันนางาโตะ ทำไมดูสาวจัง ข้อสงสัยข้อนี้จะอธิบายไงครับ 
3.   เพราะงั้นจากข้อข้างบน โอบิโตะหรือโทบิจะเป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะก็มีสิทธ์เป็นไปได้เพราะอายุทั้ง2 คนอาจจะเท่ากันหรือใกล้กันเลยก็ได้ มาดาระเป็นคนพามาดูตอนมอบเนตรให้ก็เป็นได้ โอบิโตะไม่ใช่คนมอบเอง หรือมาดาระกับโอบิโตะมาหานางาโตะแล้วมอบเนตรให้พร้อมกัน

วิที่การเขียน และ ข้อมูล เหมีอนผมเลย ไปในแนวทางเดียวกัน
ถึงจะออกมาไม่ใช่โอบิโตะ ผมก็ไม่ได้กลัวหน้าแตก หลือ อายอะไร เพราะนี้คื่อ ความสนุก
แก้เคลียดในการทำงาน

เด็กโอบิโตะ สู้ๆครับ

Lopez

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมไม่ได้คิดว่าโทบิเป็นโอบิโตะครับ  *disappoint* *disappoint*  แต่ถึงจะไม่เห็นด้วยแค่ไหน ก็อย่าพึ่งโจมตีคนอื่นสิครับ สิ่งที่คุณคิดก็เป็นความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น อย่างเช่นเป็นอุจิวะแน่นอน แล้วรู้ได้ยังไงละครับ

ส่วนอิสึนะ ผมว่ามันขัดแย้งตรงที่โทบิบอกว่าหน้าก็ยังจำไม่ได้นะสิ เพราะแต่เดิมก็ไม่มีใครรู้จักอิสึนะอยู่แล้ว ผมให้ความเป็นไปได้หนึ่งอย่างจากประโยคที่มันพูด โทบิมันต้องเป็นนินจาที่ใครๆก็รู้จัก ไม่งั้นประโยคที่มันพูดก็เหมือนกับคิดเองเออเองว่าใครๆก็รู้จักมัน

อิสึนะ นี่ก็เป็นคนที่ถูกลืมเหมือนกันนะ  เป็นถึงน้องมาดาระแท้ๆ แถมเป็นคนที่รวบรวมอุจิวะร่วมกับพี่ชาย ฝีมือก็ใช่ย่อย  กลับไม่มีใครพูดถึงเลย  มีแต่คนสรรเสริญพี่ชาย ยกย่องพี่ชาย  มันน่าน้อยใจเหมือนกันนะ  ;w;

*้ั์noooo* อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู  เปลี่ยนลายเซ็นต์ได้มั้ยครับ *dead* *rip* *disappoint* *glad*

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *

*้ั์noooo* อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู  เปลี่ยนลายเซ็นต์ได้มั้ยครับ *dead* *rip* *disappoint* *glad*

จากเ่ก่ง เมพ เท่ ทำซะเสื่อมเสียชื่ออิทาจิหมด  *haha* *haha*

dtjames1

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
เอาข้อมูลมาให้ครับ มีคนเคยบอกว่าโทบิภาษาญี่ปุ่นแปลว่าสิบหาง ไม่รู้จะจริงหรือเปล่า

แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง อาจารย์ต้องคิดเรื่องการกลับชื่อตั้งแต่โอบิโตะออกมาใหม่ๆเลยนะครับ อาจารย์เขาวางพล็อตไว้ไกลจริงๆ  *great* *great*

10 หาง = จิวบิต่างหากครับ จิว แปลว่า สิบ คิวบิ = 9 หาง คิว = 9    เอาจริงๆเลยนะครับ  ไอตอนที่โทบิมันพูดกับคาคาชิเนี่ย ผมว่าพวกคุณคิดมากกันเกินไปมั้งครับ ผมว่าไม่เห็นมันจะแปลกอะไร แค่มันบอกว่าแกเปิดปากง่ายตลอดเลยนะคาคาชิ บลาๆๆ  แค่เนี้ยเหรอครับจะเอามาเป็นประเด็นที่มีน้ำหนักมากพอที่จะทำให้คิดว่าโทบิเคยสนิทกับคาคาชิมาก่อน จนคิดว่ามันคือโอบิโตะได้  *dead*  โทบิเนี่ยมันเคยปะทะกับคาคาชิอยู่บ้างเหมื่อนกัน จำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง ประมาณว่าแป๊บๆไอโทบิก็วาปหนีตลอด เพราะฉะนั้นที่มันพูดไปแบบนั้นก็อาจจะไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร เอาตามจริงนะครับจากที่อ่านมาทั้งหมด คุณสมบัติของโทบิผมสรุปได้ดังนี้ครับ

1.เป็นอุจิวะแน่นอน และเป็นอุจิวะยุคแรกๆ ยุคพอๆกับมาดาระ มันรู้จักทุกคนในอุจิวะ รู้หมดใครลูกเต้าเหล่าใคร
2.เป็นคนที่มาดาระไว้ใจมากที่สุดและสมรู้ส่วมคิดกับมาดาระเป็นอย่างดี แล้วทำไมถ้าคิดว่าเป็นโอบิโตะ ทำไมมาดาระต้องแยแสกับนินจาอุจิวะธรรมดาๆที่แค่โดนหินทับก็อนาถ
3.เก่งโคตรๆ + เก๋าโคตรๆ พอๆกับมาดาระ  ประสบการณ์ในการต่อสู้เยอะมาก คาถาแปลกๆก็เยอะ  คงไม่ตายแบบหินทับตายง่ายๆเหมือนใครไม่รู้ แค่อายุก็ไม่ใช่โอบิโตะแล้ว
4.รู้จักวิธีเอาเซลล์รุ่นที่1มาใช้ ซึ่งไม่ง่ายเลย ถ้าเป็นนินจาธรรมดาๆคงทำไม่ได้ ต้องมีข้อมูลวิจัยอะไรต่างๆเกี่ยวกับเซลรุ่นที่ 1 ซึงคงไม่ใช่คนยุคหลังๆ
5.มีความแค้นกับทั้ง อุจิวะ และ หมู่บ้าน มันแค้นอะไรอุจิวะไม่รู้ แต่มันมีส่วนร่วมกับอิทาจิในการฆ่าล้างตระกูล......  อ่าน http://www.mangareader.net/naruto/590/11 จากตอนนี้จะเห็นว่า ตอนแรกอิทาจิไม่รู้ว่าโทบิมันเป็นคนในอุจิวะ แสดงว่าโทบิมันไม่ได้เดินเข้าออกอาศัยอยู่ในเขตของอุจิวะเป็นปกติ  จึงไม่มีใครในอุจิวะเคยเห็นมัน แต่อิทาจิก็สืบได้ว่ามันแอบเข้าไปอ่านศิลาประจำตระกูลได้ ซึ่งมีแต่อุจิวะเท่านั้นที่รู้อิทาจิจึงคิดว่ามันเป็นอุจิวะ และอิทาจิบอกว่าจะช่วยแก้แค้นอุจิวะให้ โดยมีข้อแม้ว่าห้ามแตะต้องหมู่บ้านและซาสึเกะ

ถามว่าโทบิเก่งขนาดนี้ ทำไมไม่มีเนตรกระจกเงา คิดว่าเทพขนาดนี้ไม่รู้วิธีเบิกเนตรได้ไง  ตอบ...ผมคิดว่ามันคงให้คนอื่นไปแล้ว ใครฟะ ไม่รู้ดิ ก็คนที่เบิกเนตรกระจกเงาได้ก็มีแค่ มาดาระ อิซึนะ ชิซุย อิทาจิ ซาสึเกะ และ คาคาชิ แค่นี้ บุคคลไหนมีโอกาสเป็นโทบิได้มากที่สุด ก็น่าจะคิดกันได้แล้วนะครับ

ที่ผมวิเคราะห์มาผมเอาเรื่องเหล่านี้ออกไปจากหัวนะครับ ร่างก๊อป ใครย้อนเวลา มนุษย์ทดลอง ผลพวงจากการวิจัย นินจากระจอกๆที่โดนหินทับแล้วไม่ตายเอาเนตรให้เพื่อนรัก อยู่ๆก็แค้นบ้าไรขึ้นมา กุจะครองโลกให้ได้ กุจะรวม 10 หาง

ผมให้ 9999999999999999999999999ไลท์ สำหรับคำว่า หินทับแล้วไม่ตายเอาเนตรให้เพื่อนรัก อยู่ๆก็แค้นบ้าไรขึ้นมา กุจะครองโลกให้ได้ กุจะรวม 10 หาง 555555555555555555+ ผม ชอบ มากๆึีครับ

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Monkey D. Jennei

• *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
คิซาเมะ : ให้ตายเหอะโรบิ้น หลอกชาวเว็บอยู่ได้ *dontknow* *dontknow* *dontknow*
อิทาจิ   : ใครกันโรบิ้น  *้ัdoubt* *้ัdoubt* *้ัdoubt*
คิซาเมะ : ก็ไอ้คนที่ใส่ชุดแสงอุสา แล้วใส่หน้ากากไง *้ัิbored* *้ัิbored* *้ัิbored*
อิทาจิ   : นายรู้ได้ไง คิซาเมะ ว่าเจ้านั่น ชื่อ โรบิ้น *shock* *shock* *shock*
คิซาเมะ : ก็ผมเป็นคนเดียว ที่ได้เห็นหน้าเค้า ตอนที่ถอดหน้ากากให้ดู ครับ คุณอิทาจิ  *้ั์smoking* *้ั์smoking* *้ั์smoking*
อิทาจิ   : แล้วทำไมนายไม่บอกคนในเว็บมาบอกชั้นทำไม *้ัdoubt* *้ัdoubt* *้ัdoubt*
คิซาเมะ : บอกไม่ทันครับ *้ัิbored* *้ัิbored* *้ัิbored*
อิทาจิ   : ทำไมบอกไม่ทัน *้ั์shock3* *้ั์shock3* *้ั์shock3*
คิซาเมะ : ผมตายก่อน แล้วที่่บอกคุณอิทาจิ ก็เพราะคุณอิทาจิตายแล้วเหมือนกัน คนตายพูดไม่ได้ 555 *haha* *haha* *haha*
อิทาจิ   :...... *rip* *rip* *rip*
อิทาจิ   : คิ...ซาาา...เมะ ไอ่.....!@#$% *้ัิfreeze* *้ัิfreeze* *้ัิfreeze*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 21 ก.ค. 2012 เวลา 10:15:17 โดย Monkey D. Jennei »

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

• *
จะยังไง ก็ค่อยๆพูดค่อยๆจากันนะจ๊ะ   55555  *haha*