หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิคือชิซุย ลองคิดเ่ล่นๆ  (อ่าน 13389 ครั้ง)

dewlamonet

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
โทบิคือชิซุย ลองคิดเ่ล่นๆ
« เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 10:33:20 »
ใครมีไรแย้งหรือความรู้ใหม่ๆก็บอกได้นะครับ    ที่ผมจะกล่าวนี้เป็นข้อมูลที่ผมคิดว่า ชิซุยมีความใกล้เคียงกับโทบินะึครับ

1.ชิซุย ถนัดวิชาย้ายมิติ วาปเทเลพอท อะไรทำนองนี้ จนมีฉายาว่า ชิซุยมนุษย์ล่องหน  โทบิก็อย่างที่เห็นมันหายๆโผล่ๆ

2. ทรงผม คล้ายๆกันกับโทบิ ลองหาดูเอานะครับ

3. เนตรของชิซุยสามารถควบคุมจิตใจคนอื่นได้   ถ้าเกิดโทบิคือชิซุยจริงก็ไม่ต้องสงสัยว่าทำไมมันบังคับ9หางได้

4. คาบูโตะมันขยันสันหาDNA มาเยอะแยะบานเบอะ มาดาระมันยังเอามาได้ นินจาในตำนานที่มันไม่น่าหามาได้ มันก็ยังไปหาDNAมาได้ แต่ ชิซุยคนในหมูบ้านแท้ๆ ทำม๊ายทำไมมันหามาไม่ได้ บางทีชิซุยอาจยังไม่ตายและอาจคือโทบิก็ได้

5. การตายของชิซุยมันแปลกๆ คลุมเครือ เจอศพชิซุยในแม่น้ำพร้อมจดหมายลาตาย ตอนหลังอิทจิก็บอกกับซาสึเกะว่า ตะเองเค้าเนี่ยแหละฆ่าชิซุยและเขียนจดหมายลาตายเพื่อที่เค้าจะได้เบิกเนตรได้อะตะเอง(ทำนองนี้)  ก็งงๆนะมันจะเขียนจำหมายทำไมขนาดมันฆ่าทั้งตระกูลมันยังไม่เขียนเล้ย  ละอิทาจิมันรักเพื่อนฝูงรักครอบครัวจะตายเห็นได้จากตอนหลังๆที่เริ่มเฉลยมา ที่อิทาจิบอกไปแบบนั้นอาจเพื่อให้ซาสึเกะแข็งแกร่งก็ได้  แต่แท้จริงแล้ว ชิซุยอาจจะยังไม่ตาย

ก็ไม่อยากบอกว่า ชิซุยคือโทบินะครับก็ลองเดากันเล่นๆหนุกหนานกันไป แต่ที่รู้ๆไม่ใช่รุ่น1ชัว โอโรจิมารุมันอันเชิญ1กะ2มาแสดงให้เห็นว่ามันตายไปละ ละวิญญาณโดนผนึกในวิชาปิดผนึกซา่กอสรูบางคนก็บอกเห้ย รุ่น1มันใช้วิขาข้ามมิติ ตอนโดนผนึก   เอ่อ วิญญาณมันไม่สา่มารถทำอะไรได้มากขนาดนั้นเน้ออ ไม่งั้น  วิญญาณของรุ่น4กับภรรยา คงใช้วิชาข้ามมิติมาช่วยนารุโตะนานแล้ว คงไม่ปล่อยให้เกือบตายหลายรอบหรอก +กับมีตอนหนึ่งที่ นารุโตะกำลังจะไปหา 8หาง ละไปเจอเรือผีสิง ผีบนเรื่อมันก็นะง๊องแง๊งเกิ้นทำไรไม่ได้เลย แสดงให้เห็นว่าผีในเรื่องนี้มันตายแล้วตายเลยมันไม่มีฤทธิ์เดชอะไร  ถ้าวิญญาณมันมีบทจริงๆ ก็คงไม่ใช่นินจาจอมคาถา คงต้องเป็นเรื่องบ่วงแทนแล้วแหละครับ

juppy

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ใช่หรือเปล่า !
Re: โทบิคือชิซุย ลองคิดเ่ล่นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 18:40:14 »
ถ้าโทบิ คือชิซุย ตอนที่ คาบูโตะ คุยกับ โทบิ คงไม่เอ่ย ว่า

เซลล์ของ ชิซุยกับจิไรยะไม่สามารถหาได้หรอกครับ แล้วตอนนั้น ชิซุย เสียเนตรสองข้าง

ไครคือนที่คุยกับอิทาจิหละ ? ปะเด็นนี้น่าจะตกไป
...............................................

cosmo

• *
Re: โทบิคือชิซุย ลองคิดเล่นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 24 มิ.ย. 2012 เวลา 21:25:37 »
ฉบับรวมเล่ม 58 อิทาจิเป็นคนบอกว่า ชิซุยหายตัวไป ไม่ได้บอกว่าฆ่าตัวตายด้วยสิ

*damage*

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 01:56:23 »
ถ้าพูดถึงความเก่ง อ่านจากที่คนอื่นในเรื่องพูดถึง ซิซุยเป็นโทบิได้สบาย เพราะจากที่อ่านๆมา มันคงเทพไม่น้อยกว่าอิทาจิ ฉายา ซิซุย ชั่วพริบตาแค่ฉายาก็เทพละ แต่เหตุการณ์ต่างๆไม่สอดคล้องกันเช่น ตอนโทบิบุกโคโนะฮะ อิทาจิ ตัวเล็กนิดเดียวอุ้มซาซึเกะอยู่ ซิซุยก็ไม่น่าโตกว่าอิทาจิเพราะเป็นเพื่อนกัน ความสูงไม่น่าได้
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 02:24:13 »
งั้นผมเดามั้ง '' โทบิตัวจริงๆก็คือ ร็อค ลี '' แหละที่มีคนสงสัยว่า โทบิมี 2 คน ผมบอกให้เลย โทบิมี 2 คน คนนึงร็อคลี ส่วนอีกคนนึงก็เป็นใครไปไม่ได้ นอกจาก '' อาจายร์ ไก ''      *haha*  *haha*  *haha*

gedomazo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 04:16:08 »
เอิ่ม..ตอนล่าสุดนี่ก็น่าจะบอกไว้แล้วนะ
ว่าโทบิไม่น่าใช่ชิซุยแน่นอน เพราะตอนนั้นอิทาจิก็ได้ไปคุยกับทั้ง2คนนะ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 06:46:54 »
คนที่คิดว่าโทบิคือชิซุย มันต้องมาคู่กับเรื่องคนใส่หน้ากากที่อิทาจิคุยด้วย เป็นคนละคนกับโทบิ

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 07:39:07 »
จขกท อ่านถึงตอนไหนละเนี่ย ข้อ5นี่ไม่ใช่เลยนะอ่านตอนล่าสุดอีกรอบละกันนะจ้ะ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

ghost7574

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 08:45:51 »
 ก็ดูเล่นๆ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 10:54:25 »
มาทบทวนกัน โทบิน่าจะเป็นใคร

ชิซุย : ไม่น่าจะใช่ บทมาขนาดนี้แล้ว

ฟุงะกุ : โดนอิทาจิแทงไปต่อหน้าต่อตา

คางามิ : ผมว่าข้อมูลน้อยเกินไป ถ้าเอามาหักมุม มันดูจะไม่ค่อยน่าสนใจแล้ว แฟนๆบางคนยังจำชื่อไม่ได้เลย

โอบิโตะ : ดูเหมือนว่าเรื่องที่โทบิฆ่าล้างตระกูล จะไม่ใช่เรื่องที่มันโกหก และดูจากความสูงของโทบิตอนนั้นแล้ว ไม่ใช่โอบิโตะแน่นอน

อิสึนะ : มาดาระเป็นคนบอกเองว่าตายไปแล้ว แต่ผมว่า ถ้าโทบิจะเป็นคนในตระกูลอุจิวะ อิสึนะดูเหมือนจะเป็นตัวเลือกเดียวที่เหลือ

รุ่น1 : จุดน่าสงสัยมีเยอะมาก แต่จุดขัดแย้งก็มีเยอะเช่นกัน ยกเว้นอาจารย์จะหักมุม

ร่างโคลน ร่างทดลอง เซ็ตสึ : ไม่มีจุดขัดแย้ง แต่ก็ไม่มีข้อสนับสนุนเช่นกัน

ตัวละครใหม่ : ถ้าจะใช่ ผมว่าเป็นคนในตระกูลเซ็นจู หรืออุสึมากิ ไม่น่าจะใช่อุจิวะ

juppy

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 13:55:10 »

ชิซุย : ไม่น่าจะใช่ บทมาขนาดนี้แล้ว

ฟุงะกุ : โดนอิทาจิแทงไปต่อหน้าต่อตา

คางามิ : ผมว่าข้อมูลน้อยเกินไป ถ้าเอามาหักมุม มันดูจะไม่ค่อยน่าสนใจแล้ว แฟนๆบางคนยังจำชื่อไม่ได้เลย

โอบิโตะ : ดูเหมือนว่าเรื่องที่โทบิฆ่าล้างตระกูล จะไม่ใช่เรื่องที่มันโกหก และดูจากความสูงของโทบิตอนนั้นแล้ว ไม่ใช่โอบิโตะแน่นอน

อิสึนะ : มาดาระเป็นคนบอกเองว่าตายไปแล้ว แต่ผมว่า ถ้าโทบิจะเป็นคนในตระกูลอุจิวะ อิสึนะดูเหมือนจะเป็นตัวเลือกเดียวที่เหลือ

รุ่น1 : จุดน่าสงสัยมีเยอะมาก แต่จุดขัดแย้งก็มีเยอะเช่นกัน ยกเว้นอาจารย์จะหักมุม

ร่างโคลน ร่างทดลอง เซ็ตสึ : ไม่มีจุดขัดแย้ง แต่ก็ไม่มีข้อสนับสนุนเช่นกัน

ตัวละครใหม่ : ถ้าจะใช่ ผมว่าเป็นคนในตระกูลเซ็นจู หรืออุสึมากิ ไม่น่าจะใช่อุจิวะ

ขอเสริม จุด รุ่น 1 : ถ้ารุ่น 1 เป็นโทบิ ก็แสดงว่า มาดาระ ก็มีสิทธิ์เป็นโทบิเช่นกัน

เพราะถูกอัญเชิญด้วย คาถา สัมเวสีคืนชีพได้เหมือนกัน แถม ตอนช่วง เล่ม 14

รุ่น 1 ยังเคยบอกว่า แม้แต่ตอนฉันตายไปแล้ว ยังทำให้นายต้องลำบาก
...............................................

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 21:30:43 »

แย้งข้อโอบิโตะนะครับ เรื่องความสูง เห็นหลายคนบอกแบบคุณ เจเจ แต่ผมว่าเรื่องความสูงนี่ (ตอนเก้าหางบุก)โอบิโตะตอนนั้นน่าจะสูงพอจะเป็นโทบิได้ ข้อเปรียญเทียบคือ คาคาชิกับไกโตเป็นวัยรุ่นแล้ว และโอบิโตะจะตัวใหญ่และสูงกว่าคาคาชินะครับขนาดตอนเด็กยังตัวสูงกว่าอย่างเห็นได้ชัด เพราะงั้นเรื่องความสูงตัดไปได้เลยครับ โอบิโตะสูงเท่าโทบิได้แน่ๆ  เพราะงั้นคนที่ใส่หน้ากากต้องเป็นอุจิวะ มาดาระตัวจิงเท่านั้นถ้าไม่ใช่ เรื่องโอบิโตะเป็นโทบิก็ตัดไปได้เลยไม่ใช่โอบิโตะแน่ๆแต่ตอนนี้ยังไม่มีอะไรยืนยันได้ว่า โทบิผมยาวคนนั้นใช่มาดาระตัวจิงหรือไม่ จิงๆน่าจะตัดรุ่น1นะ มันไม่น่าใช่ ถ้าใช่ก็อย่างที่ผมเคยโพส
รุ่น1คือสัญญาลักษณ์แห่งคุณธรรม ถ้าเกิดเป็นโทบิขึ้นมาจิงๆ กาตูนคงแย่น่าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 22:41:00 โดย kyo »
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 22:24:54 »
ไอ่ที่ว่า  ชิซุย ชั่วพริบตา หมายถึงว่าสามารถควบคุมคนอื่นด้วยเนตรได้ภายในชั่วพริบตาป่าวอ่ะ

แบบ ใช้คาถาลวงตาควบคุมโดยที่ศัตรูไม่ทันรุ้ตัว  เลยได้ฉายาว่าชั่วพริบตามา  หรือป่าว  *้ัdoubt*

แต่ผมก้ยังไม่ทิ้งร่างโคลนหรือร่างทดลองของมาดาระอ่ะคับ  ^^

juppy

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 13:13:30 »
ผมก็ยัง ไม่ทิ๊ง อิซึนะ ครับ ^^"

สังเกตุจาก ไม่มีบทว่าถูกฆ่า แถมไม่ถูกอัญเชิญเลยสักครั้งจากวิชา

+ กับไม่เห็นคาบูโตะพูดถึงเลย ...

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พ. 27 มิ.ย. 2012 เวลา 09:53:54 »
ไม่มีบทว่าถูกฆ่า  แต่พี่มันบอกว่ามันตายไปแล้ว

คาบูโตะมันรู้จักกับโคตรเหง้ามาดาระด้วยหรอคับถึงต้องพูดถึง  - -

และรูปนี้ อิสึนะก้นอนอยู่ในโลง แสดงถึงว่าตายไปแล้วเห็นๆ มาดาระเองก้พูด  มันก้  นะ  - -

โอกาศน้อยเกินไปที่จะเปนอิสึนะ