หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

ตัวละครที่เป็นสาเหตุของความหน้าแหก

มาดาระ
8 (47.1%)
พ่อ ซาสึเกะ อิทาจิ
6 (35.3%)
อุจิวะ ซิซุย
3 (17.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 16

ปิดการโหวต: อา. 19 ส.ค. 2012 เวลา 21:54:05

ผู้เขียน หัวข้อ: (เอาให้แหก)ใครเคยออกตัวแรงเรื่อง โทบิ ยอมรับแล้วมากระทู้นี้ด่วน  (อ่าน 56182 ครั้ง)

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ยังไงผมก็ฟันธงครับ โทบิไม่ใช่ชิซุยล้านเปอเซนต์ หลักฐานมันเยอะพอตัวให้ฟังธงแล้วครับ ลองกลับไปอ่านๆกัน

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ ซิซุยเลยนะครับ

ถ้า โทบิ เป็น ซิซุย จริงทำไมคนเขียนต้องทำให้มันยุ่งยากด้วยครับ มันบอกว่าเอาตาข้างหนึ่งให้ ดันโซ เพื่อความไว้ใจ และสุดท้ายก็เอาตาอีกข้างให้ อิทาจิ เพื่อสานต่อเจตนารมณ์ในการปกป้องหมู่บ้าน มันอุสาห์ทำถึงขนาดนี้แล้ว สุดท้ายจะกลับมาทำลายซะเองอย่างงั้นเหรอครับ *dead*

ผมว่าเรื่องใครคือโทบิเนี้ย ท่านน่าเอามาทายปัญหานะ เปนข้อที่สามไปเลย ผมว่าน่าจะใกล้เฉลยแล้วล่ะ
ปล.จะได้เซฟคำตอบของแต่ละคนไว้ แล้วเตรียมหน้าแหกกัน  *haha* *haha* *haha*
มันเป็นคำถามที่กลว้างเกินไปครับ  *attack* แนวคำถามผมประมาณว่า ใช่หรือไม่ ได้หรือไม่ได้ ประมาณนี้ มีให้เลือก2choice แค่นีแหละครับ
ไม่แน่นะอาจจะถามประมาณว่า ใช่ อุจิวะ หรือไม่  *haha* แค่อาจจะนะ อิอิ แต่ต้องรอตอนต่อไปก็ว่ามันดูเหมือนใกล้จะเฉลยรึยังผมถึงจะถามครับ แต่ผมคิกว่าอิโบทิ นิมันต้องเฉลยคำตอบมาแบบทีละนิดๆแน่นอนครับ *hoho*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]

วิธีการเบิกเนตรก็ยังคลุมเครืออยู่ว่าเงื่อนไขจริงๆแล้วคืออะไรกันแน่ แต่เห็นได้ชัดว่า ต้องมีการตายของคนสำคัญก่อน โดยจะเป็นคนฆ่าเองหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง

ผมคิดว่า ไม่ว่าจะยังไงๆ มันก็น่าจะเกิดได้สองแบบ 1.ชิซุยฆ่าตัวตายต่อหน้าอิทาจิ อิทาจิเสียใจเลยเบิกเนตรได้ (กรณีเดียวกับเกะ)

2.ชิซุยให้อิทาจิช่วยผลักตัวเองลงแม่น้ำ เพราะไหนๆก็จะฆ่าตัวตายอยู่แล้ว เลยให้อิทาจิเบิกเนตรด้วยเลย

นอกจาก 1 กับ 2 แล้ว ก้ออาจมีแบบอื่นอีกก้อได้นี่นา  เพราะตามลักษณะของ อิทาจิ แล้ว ไม่น่าจะลงมือฆ่าชิซุย ยกย่องซะ

เจ้าตัวก้อบอกอยุ่ว่า เอาเนตรให้แล้วหายตัวไป

หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ใช่คับว่าหายตัวไป  แต่ตอนย้อนอดีตเกะที่หุบผาสิ้นสุด

หน่วยตำรวจบอกว่า ชิซุยโดดน้ำตาย  ทำไมมันถึงขัดกันอ่ะคับ  อ.มาซาชิ ก้ไม่ยอมแก้ปมซักที

แล้ว ไม่ใช่ว่ามันตายจากไปเงียบๆหรอคับ หรือเล่ม58มันบอกว่าหายตัวไป  แบบว่าผมยังไม่ได้ไปซื้ออ่า  *glad*

devicry

• *
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
" อำพรางเหมือนกับว่า ควักตาตัวเอง เพื่อกันการแย่งชิงเนตรกันในภายหลัง  แล้วหายตัวไป "
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

chainoi

• *
     ไม่มีใครสามารถบอกได้ชัดว่า ซิซุยรักหมู่บ้านแค่ไหน รู้แต่ว่ามันยอมทำทุกอย่างเพื่อตระกูล
     ฉะนั้น สิ่งที่เราเหนมันอาจเปนเพียงภาพลวงตา(เหมือนพวกนักการเมืองที่ตอนหาเสียงประกาศว่าทำเพื่อประชาชน แต่พอได้เปนแล้ว....นอกเรื่องอีกตู)
     ปล.ฉะนั้นการจะเอาแค่เหนโทบิหน้าแก่บ้าง เหนร่างกายมันเหมือนเซตสึบ้้าง ทรงผมเหมือนคนนั้นคนนี้บ้าง หรือเรื่องที่ซิซุยเพิ่งตาบอดทั้งสองข้างแล้ว จึงสรุปว่าซิซุยไม่ใช่โทบิก้อกระไรอยู่
     อย่าลืมว่าการ์ตูนเรื่องนี้เปลี่ยนตาเปนว่าเล่น ต่อแขนเปนปกติ แปลงร่างเหนือกว่าโงกุน ผมว่ามันเปนไปได้หมดละครับ
และถึงตอนนี้ ผมยังไม่เชื่อเลยว่าโทบิมันเลวโดยสันดาน มันอาจจะทำเพราะมีจุดมุ่งหมายให้โลกนินจาเปนหนึ่งเดียวร่วมเปนพันธมิตรกัน โดยที่มันยอมเปนเหมือนคนชั่วซะเองเหมือนอิทาจิ เพราะถ้าจะจับตัวนารูโตะโทบิคงจับได้ตั้งแต่นารูโตะยังเด็กละมั้ง

โทบิมันหลุดมาขนาดนี้แล้วนะครับ ยังคิดว่าเป็นชิซุยอีกเหรอ
[/quote] อืม อันนี้ ค่อนข้างชัดเลยล่ะ มันจะเอ่ยชื่อเรียกตัวเองทำไม น่าจะพูดว่า หนอยเจ้าดันโซมาทำกับเนตรของเค้าอย่างนี้ได้ยังไง ถ้าแบบนี้ล่ะใช่แน่นอน

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

chainoi

• *
ใช่คับว่าหายตัวไป  แต่ตอนย้อนอดีตเกะที่หุบผาสิ้นสุด

หน่วยตำรวจบอกว่า ชิซุยโดดน้ำตาย  ทำไมมันถึงขัดกันอ่ะคับ  อ.มาซาชิ ก้ไม่ยอมแก้ปมซักที

แล้ว ไม่ใช่ว่ามันตายจากไปเงียบๆหรอคับ หรือเล่ม58มันบอกว่าหายตัวไป  แบบว่าผมยังไม่ได้ไปซื้ออ่า  *glad*

ชายน้อยว่ามันชัดเจนแล้วนะ อิทาจิบอกว่า ชิซุยควักเนตรให้แล้วก็จากไป แต่ที่ตำรวจลับบอกว่าโดดน้ำตายคือมันอ้างจากจดหมายแค่นั้น แสดงว่าไม่เจอศพแน่นอนเพราะถ้าเจอศพตอนอิทาจิเล่าจะต้องบอกว่า ชิซุยตายแล้วเพราะว่าเจอศพ แสดงว่าอิทาจิก็ไม่รู้แน่ชัดว่าชิซุยตายหรือป่าว ส่วนประเด็นที่ว่าอิทาจิฆ่าเนี่ยตัดทิ้งได้แน่นอนเพราะถ้ามันทำจิงๆมันไม่โกหกหรอก

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

spirit

• *
คำว่าจากไป ในที่นี้อาจจะหมายถึงตายก็ได้ ผมเห็นการ์ตูนหลายๆเรื่องๆก็ใช่คำว่าจากไป  เวลาตัวละครตาย จากไปจากโลกนี้ จากไปไม่มีวันหวนกลับคืน จากไปสู่สุขติ จากไปไม่มีวันกลับ  เวลาจะตายจะให้พูดว่าไงครับเค้าก็ต้องพูดว่าจากไปทั้งนั้นแหละ อิทาจิบอกว่าจากไปแบบเงียบๆ ก็อาจจะแสดงว่าตายไปแบบเงียบๆ  มันเป็นคำแบบบ้านๆของไทยน่ะครับ  เวลาเค้าพูดกันขอไว้อาลัยในการจากไปไรทำนองนี้ละมั่ง

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมว่าอย่าเชื่อภาษามากเลยครับ เพราะผมก็เคยเจอความผิดพลาดในรวมเล่มมาบ่อยแล้ว เช่น เกะพูดว่า " ชั้นเคยใช้วิชานี้ตอนสู้กับดันโซ (อิซานางิ) "

ซึ่งอันที่จริงมันต้องเป็น " ดันโซเคยใช้วิชานี้ตอนสู้กับชั้น "

หรือเอาจากเล่ม 58 ไรคาเงะรุ่น3 พูดว่า " ชั้นเป็นผู้ใช้วิชานินจาสายฟ้า เอาวิชานินจาดินมาไว้แถวหน้าโจมตีใส่ชั้นเลย "

คือดินมันแพ้ทางสายฟ้าไม่ใช่เหรอ -*-

เพราะงั้นผมว่า คำพูดเล็กๆน้อยๆที่ดูแปลกๆไปคงจะยืนยันไม่ได้ว่าถูกต้อง ซึ่งเราคงไม่รู้ว่า ฉบับญี่ปุ่นใช้คำว่าอะไร ตาย หรือ หายตัว สองคำนี้มันค่อนข้างจะใกล้เคียงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 26 มิ.ย. 2012 เวลา 11:42:01 โดย Jay_Jay »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
ไม่ต้องเถียงกันครับ เดี๋ยวมันต้องมีตอนย้อนหลัง เหมือน โอบิโตะ แน่นอน *attack*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
คาบูโตะมันก็ตั้งใจจะชุบชิซุยนะครับ แต่มันหา DNA ไม่เจอ อีกอย่างมันน่าจะรู้ด้วยว่าโทบิคือใคร

JFFL

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมชื่นชอบเวป Sritown มานานละครับ ติดตามตลอด ถ้านารูโตะมาใหม่ทุกวันพุธ ถึงแม้ไม่ใช่วันพุธผมก็มาเปิดดู ตลอดไม่รู้ทำไม ชอบคับ^^ชอบดูคอมเม้นท์คนโพสกัน

ขอพูดอะไรหน่อยละกัน  แล้วไม่คิดกันเลยหรอคับ ว่าที่ชิซุยตาบอด2ข้างแล้วอิทาจิจะหายไปเฉยๆไม่สนใจเลย ผมว่าไม่หรอก แต่ผมคิดว่า ชิซุย ให้เนตร อิทาจิมาหนึ่งข้าง..อิทาจิ ก็ให้เนตร ชิซุยข้างหนึ่งไง
หรือไม่ก็ ชิซุย ยอมให้อิทาจิ ฆ่า เพื่อ อัฟเกรด เนตรตัวเองขึ้นอีกระดับหนึ่ง *-* คิดว่าไงคับ *attack*

juppy

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ใช่หรือเปล่า !
ผมว่าอย่าเชื่อภาษามากเลยครับ เพราะผมก็เคยเจอความผิดพลาดในรวมเล่มมาบ่อยแล้ว เช่น เกะพูดว่า " ชั้นเคยใช้วิชานี้ตอนสู้กับดันโซ (อิซานางิ) "

ซึ่งอันที่จริงมันต้องเป็น " ดันโซเคยใช้วิชานี้ตอนสู้กับชั้น "

หรือเอาจากเล่ม 58 ไรคาเงะรุ่น3 พูดว่า " ชั้นเป็นผู้ใช้วิชานินจาสายฟ้า เอาวิชานินจาดินมาไว้แถวหน้าโจมตีใส่ชั้นเลย "

คือดินมันแพ้ทางสายฟ้าไม่ใช่เหรอ -*-

เพราะงั้นผมว่า คำพูดเล็กๆน้อยๆที่ดูแปลกๆไปคงจะยืนยันไม่ได้ว่าถูกต้อง ซึ่งเราคงไม่รู้ว่า ฉบับญี่ปุ่นใช้คำว่าอะไร ตาย หรือ หายตัว สองคำนี้มันค่อนข้างจะใกล้เคียงกัน

สายฟ้าแพ้ทางดินครับ ส่วนน้ำแพ้ทางสายฟ้า ไฟแพ้ทางน้ำ ลมแพ้ทางไฟ ดินแพ้ทางลม เด๊ะหารูปมาแปะครับ (ดินแพ้ทางลมนี้ แปลก ๆ นะ - -'' แต่มันเหลือดินอย่่างเดียว
...............................................

devicry

• *
คำว่าจากไป ในที่นี้อาจจะหมายถึงตายก็ได้ ผมเห็นการ์ตูนหลายๆเรื่องๆก็ใช่คำว่าจากไป  เวลาตัวละครตาย จากไปจากโลกนี้ จากไปไม่มีวันหวนกลับคืน จากไปสู่สุขติ จากไปไม่มีวันกลับ  เวลาจะตายจะให้พูดว่าไงครับเค้าก็ต้องพูดว่าจากไปทั้งนั้นแหละ อิทาจิบอกว่าจากไปแบบเงียบๆ ก็อาจจะแสดงว่าตายไปแบบเงียบๆ  มันเป็นคำแบบบ้านๆของไทยน่ะครับ  เวลาเค้าพูดกันขอไว้อาลัยในการจากไปไรทำนองนี้ละมั่ง

รวมเล่ม ใช้คำว่า หายตัวไป

devicry

• *

สายฟ้าแพ้ทางดินครับ ส่วนน้ำแพ้ทางสายฟ้า ไฟแพ้ทางน้ำ ลมแพ้ทางไฟ ดินแพ้ทางลม เด๊ะหารูปมาแปะครับ (ดินแพ้ทางลมนี้ แปลก ๆ นะ - -'' แต่มันเหลือดินอย่่างเดียว

ถ้าดินมันแพ้สายฟ้า แล้วจะมีสายดินไว้ทำไมล่ะ ใช่อะป่าว