หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

ตัวละครที่เป็นสาเหตุของความหน้าแหก

มาดาระ
8 (47.1%)
พ่อ ซาสึเกะ อิทาจิ
6 (35.3%)
อุจิวะ ซิซุย
3 (17.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 16

ปิดการโหวต: อา. 19 ส.ค. 2012 เวลา 21:54:05

ผู้เขียน หัวข้อ: (เอาให้แหก)ใครเคยออกตัวแรงเรื่อง โทบิ ยอมรับแล้วมากระทู้นี้ด่วน  (อ่าน 56190 ครั้ง)

cosmo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
หน่วยตำรวจของอุจิวะออกมาพูดตอน222ว่า "เรื่องของอุจิวะ ชิซุยที่โดดน้ำตายเมื่อคืน"

ถ้ามันไม่ได้โดดจิง แสดงว่าจารย์แกมั่วน่ะสิคับ  - -

พวกอุจิวะก้อคงไม่เห็นศพซิซุยครับ แต่พวกนั้นสันนิษฐานจากจดหมายลาตาย
ไม่งั้นพวกอุจิวะคงแย่งกันควักเนตรจากศพซิซุยแน่
ผมก้อได้แค่สันนิษฐานเอาครับ มาซาชิ คือผู้แก้ปม *disappoint* *disappoint* *disappoint*

จุดแปลกๆคือ รู้ได้ยังไงว่าโดดน้ำตาย เพราะวิธีการฆ่าตัวตายก็มีตั้งหลายแบบ รวมถึงชื่อแม่น้ำที่ไปกระโดดด้วย ผมคิดว่าถ้าไม่ถึงขั้นเจอศพก็คงไม่มีทางรู้ละเอียดขนาดนี้

เพราะสิ่งที่เขียนในจดหมายลาตายบอกไม่ได้เลยว่าชิซุยจะไปฆ่าตัวตายที่ไหน

ใครมีมุมมองยังไง ก็มาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ  *shock*
  คือ เจอจดหมาย ลาตายข้างแม่น้ำ ก็เลยคิดว่าโดดน้ำตาย อีกอย่าง น่าจะจงใจเขียนจดหมายเอาไว้ด้วยเหตุผลบางอย่าง เพราะถ้าคิด ฆ่าตัวตายจริงๆมันคงแค่โดดลงไปไม่ต้องเขียนบอกใครก็ได้ อย่างที่ ชายน้อยบอก ถ้าเจอศพมันต้องมีการพูดถึง ตา ที่หายไปบ้างแหละ
ไม่ครับผิดถนัดเลย
ที่เขียนจดหมายลาตาย ก็เพราะว่ากันข้อครหาไม่ให้ใครสงสัย อิทาจิ ด้วย เพราะ คืนนั้นขาด อิทาจิ กับ ซิซุย 2คนที่ไม่ไปประชุมตระกูล
ซิซุย คงเตรียมการได้แค่นี้ แต่ก็ยังไม่หนักแน่นพอที่จะพ้นข้อสงสัยได้

แต่ที่ไม่อาจเจอศพก็เพราะว่า ศพอาจจะลอยไปกับน้ำก็เป็นได้  *attack*

จดหมายลาตายก็ยังไม่รู้เลยครับว่าใครเขียน เพราะลายมือสามารถใช้เนตรวงแหวนก๊อปปี้กันได้

เล่ม 58 อิทาจิบอกว่าชิซุยหายตัวไปครับ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ ซิซุยเลยนะครับ

ถ้า โทบิ เป็น ซิซุย จริงทำไมคนเขียนต้องทำให้มันยุ่งยากด้วยครับ มันบอกว่าเอาตาข้างหนึ่งให้ ดันโซ เพื่อความไว้ใจ และสุดท้ายก็เอาตาอีกข้างให้ อิทาจิ เพื่อสานต่อเจตนารมณ์ในการปกป้องหมู่บ้าน มันอุสาห์ทำถึงขนาดนี้แล้ว สุดท้ายจะกลับมาทำลายซะเองอย่างงั้นเหรอครับ *dead*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ ซิซุยเลยนะครับ

ถ้า โทบิ เป็น ซิซุย จริงทำไมคนเขียนต้องทำให้มันยุ่งยากด้วยครับ มันบอกว่าเอาตาข้างหนึ่งให้ ดันโซ เพื่อความไว้ใจ และสุดท้ายก็เอาตาอีกข้างให้ อิทาจิ เพื่อสานต่อเจตนารมณ์ในการปกป้องหมู่บ้าน มันอุสาห์ทำถึงขนาดนี้แล้ว สุดท้ายจะกลับมาทำลายซะเองอย่างงั้นเหรอครับ *dead*

ผมว่าเรื่องใครคือโทบิเนี้ย ท่านน่าเอามาทายปัญหานะ เปนข้อที่สามไปเลย ผมว่าน่าจะใกล้เฉลยแล้วล่ะ
ปล.จะได้เซฟคำตอบของแต่ละคนไว้ แล้วเตรียมหน้าแหกกัน  *haha* *haha* *haha*

peterx

• *
  • เมาเหล้าเช้าสายก็หายไป แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ผมว่าเรื่องใครคือโทบิเนี้ย ท่านน่าเอามาทายปัญหานะ เปนข้อที่สามไปเลย ผมว่าน่าจะใกล้เฉลยแล้วล่ะ
ปล.จะได้เซฟคำตอบของแต่ละคนไว้ แล้วเตรียมหน้าแหกกัน  *haha* *haha* *haha*

ใช่เลย...
มาฟันธงแต่ละคนกันดีกว่า...และก็ Save ไว้เลย
จะได้แหกกันเห็นๆ ..555...สนุกสนานกันตามสมควร *haha*
ฝั่งอยู่ที่ไหน...พาผมกลับเข้าฝั่งที

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ผมว่า ชิซุย น่าจะเปนคนเขียนจดหมายเอง เพราะว่า

ตอนนั้น มีอุจิวะ สองคน มาจะจับตัวอิทาจิ  แล้วอ้างเรื่องจดหมาย หาว่า อิทาจิ ใช้เนตรวงแหวนลอกลายมือ

ทำให้อิทาจิโกดมาก  ผมว่าถ้าอิทาจิ เปนคนทำ ไม่น่าจะของขึ้น  แต่นี่ไม่ได้เปนคนทำและไม่ได้ฆ่า แต่ทำในสิ่งที่ยากลำบากใจ

คือภารกิจ  กวาดล้างตระกูล  มันคงหงุดหงิดไปหมด

และ คำพูดที่ว่า ชิซุย ได้ทำเหมือนว่า จัดการเนตรตัวเอง แล้วหายตัวไป 

ม้างงงงงง 
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Jay_Jay

• *
ชิซุยหายตัวไปแล้ว มันจะเกี่ยวกับจดหมายยังไงอะครับ อาจจะหายตัวไปแล้วอิทาจิเขียนจดหมายลาตายให้หลังจากนั้น หรือว่าชิซุยเขียนตั้งแต่แรกแล้วก้อได้ ไม่มีอะไรแน่นอน

แต่ผมคิดว่าอิทาจิเขียนนะ เพราะคำว่า เหน็ดเหนื่อยกับตระกูลอะไรเนี่ย มันเหมือนสไตล์ของอิทาจิ  *haha*

tumcivicguza

• *
  • ก็กุร็อค
ดันโซ กุว่าแม้งคนดีวะ ตาที่แขนมันกุเอาของ อุจิวะที่ตายแล้ว มันใช่ ฆ่าแย้งมา แล้ว  *number1*มันเอาตา ของซิซุยมา เพราะไม่เชือใจกลัวจะใช่เนตร ถล่มโคโนฮะ ให้ทางเลือกแก่ อิทาจิ ใหนมันชั่วตรงใหน

Jay_Jay

• *
ดันโซ กุว่าแม้งคนดีวะ ตาที่แขนมันกุเอาของ อุจิวะที่ตายแล้ว มันใช่ ฆ่าแย้งมา แล้ว  *number1*มันเอาตา ของซิซุยมา เพราะไม่เชือใจกลัวจะใช่เนตร ถล่มโคโนฮะ ให้ทางเลือกแก่ อิทาจิ ใหนมันชั่วตรงใหน

มันฆ่ากบไปตัวนึงครับ  *haha*

chainoi

• *
ผมว่า ชิซุย น่าจะเปนคนเขียนจดหมายเอง เพราะว่า

ตอนนั้น มีอุจิวะ สองคน มาจะจับตัวอิทาจิ  แล้วอ้างเรื่องจดหมาย หาว่า อิทาจิ ใช้เนตรวงแหวนลอกลายมือ

ทำให้อิทาจิโกดมาก  ผมว่าถ้าอิทาจิ เปนคนทำ ไม่น่าจะของขึ้น  แต่นี่ไม่ได้เปนคนทำและไม่ได้ฆ่า แต่ทำในสิ่งที่ยากลำบากใจ

คือภารกิจ  กวาดล้างตระกูล  มันคงหงุดหงิดไปหมด

และ คำพูดที่ว่า ชิซุย ได้ทำเหมือนว่า จัดการเนตรตัวเอง แล้วหายตัวไป 

ม้างงงงงง 

เห็นด้วยว่า ชิซุยเขียนเอง ลองย้อนไปดูจะเห็นตอนที่มีคนบอกชิซุยโดดน้ำตาย อิทาจิตกใจเล็กน้อย แล้วอีกอย่างอิทาจิ จะเขียนจดหมายลาตายให้ ชิซุยทำไม แถมตัวเองเกือบซวยเพราะมีคนมากล่าวหาอีก  ชิซุยน่าจะเขียนเอาไว้ก่อนแล้วแน่นอน เรื่อง ชิซุยนี่น่าสงสัยจิงๆ ว่าอยู่ๆมันหายไปไหน แต่ ชายน้อย งง ว่า อิทาจินี่มันใจดำจิงๆ คนตาบอดสองข้างอยู่ๆมันปล่อยเดินหายไปได้ยังไง คนตาบอดสองข้างมันจะเดินไปไหนได้วะ ถ้าคนเขียนเค้าเขียนให้มอบเนตรเสร็จแล้วโดดลงน้ำเลยหรือกัดลิ้นตัวเองยังจะพอน่าเชื่อหน่อย

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ไม่น่าใช่ชิซุยนะ เพราะตอนที่เกะเพิ่งชนะอืทาจิใหม่ๆ ตื่นมาเจอโทบิ แล้วโดนเทวีสุริยา ก็แอบเห็นหน้ามันนิดๆ หน้ามันก็ค่อนข้างเหี่ยว ดูแล้วน่าจะอายุประมาณ 40+  ซึ่งไม่น่าใช่อายุในปัจจุบันของชิซุย แล้วโทบิมันก็มีคนเดียวแหละคับ คิดไปได้ไงโทบิมีหลายคน แล้วนิสัยมันก็ค่อนข้างกวนตีน(มาก) ขัดกับภาพลักษณ์ของชิซุย

beforu

• *
อีกอย่างเป้าหมายของอิทาจิ นารูโตะ และ ชิซุย เหมือนกันครับ คือปกป้องหมู่บ้าน

nakin

• *
     ไม่มีใครสามารถบอกได้ชัดว่า ซิซุยรักหมู่บ้านแค่ไหน รู้แต่ว่ามันยอมทำทุกอย่างเพื่อตระกูล
     ฉะนั้น สิ่งที่เราเหนมันอาจเปนเพียงภาพลวงตา(เหมือนพวกนักการเมืองที่ตอนหาเสียงประกาศว่าทำเพื่อประชาชน แต่พอได้เปนแล้ว....นอกเรื่องอีกตู)
     ปล.ฉะนั้นการจะเอาแค่เหนโทบิหน้าแก่บ้าง เหนร่างกายมันเหมือนเซตสึบ้้าง ทรงผมเหมือนคนนั้นคนนี้บ้าง หรือเรื่องที่ซิซุยเพิ่งตาบอดทั้งสองข้างแล้ว จึงสรุปว่าซิซุยไม่ใช่โทบิก้อกระไรอยู่
     อย่าลืมว่าการ์ตูนเรื่องนี้เปลี่ยนตาเปนว่าเล่น ต่อแขนเปนปกติ แปลงร่างเหนือกว่าโงกุน ผมว่ามันเปนไปได้หมดละครับ
และถึงตอนนี้ ผมยังไม่เชื่อเลยว่าโทบิมันเลวโดยสันดาน มันอาจจะทำเพราะมีจุดมุ่งหมายให้โลกนินจาเปนหนึ่งเดียวร่วมเปนพันธมิตรกัน โดยที่มันยอมเปนเหมือนคนชั่วซะเองเหมือนอิทาจิ เพราะถ้าจะจับตัวนารูโตะโทบิคงจับได้ตั้งแต่นารูโตะยังเด็กละมั้ง

beforu

• *
     ไม่มีใครสามารถบอกได้ชัดว่า ซิซุยรักหมู่บ้านแค่ไหน รู้แต่ว่ามันยอมทำทุกอย่างเพื่อตระกูล
     ฉะนั้น สิ่งที่เราเหนมันอาจเปนเพียงภาพลวงตา(เหมือนพวกนักการเมืองที่ตอนหาเสียงประกาศว่าทำเพื่อประชาชน แต่พอได้เปนแล้ว....นอกเรื่องอีกตู)
     ปล.ฉะนั้นการจะเอาแค่เหนโทบิหน้าแก่บ้าง เหนร่างกายมันเหมือนเซตสึบ้้าง ทรงผมเหมือนคนนั้นคนนี้บ้าง หรือเรื่องที่ซิซุยเพิ่งตาบอดทั้งสองข้างแล้ว จึงสรุปว่าซิซุยไม่ใช่โทบิก้อกระไรอยู่
     อย่าลืมว่าการ์ตูนเรื่องนี้เปลี่ยนตาเปนว่าเล่น ต่อแขนเปนปกติ แปลงร่างเหนือกว่าโงกุน ผมว่ามันเปนไปได้หมดละครับ
และถึงตอนนี้ ผมยังไม่เชื่อเลยว่าโทบิมันเลวโดยสันดาน มันอาจจะทำเพราะมีจุดมุ่งหมายให้โลกนินจาเปนหนึ่งเดียวร่วมเปนพันธมิตรกัน โดยที่มันยอมเปนเหมือนคนชั่วซะเองเหมือนอิทาจิ เพราะถ้าจะจับตัวนารูโตะโทบิคงจับได้ตั้งแต่นารูโตะยังเด็กละมั้ง

[/quote]

โทบิมันหลุดมาขนาดนี้แล้วนะครับ ยังคิดว่าเป็นชิซุยอีกเหรอ

Jay_Jay

• *
ประเด็นที่ผมคิดว่าโทบิไม่น่าจะใช่ชิซุยมันก็มีอยู่ข้อเดียว ส่วนเรื่องส่วนสูง อุดมการณ์ ช่วงเวลา หน้าตา นิสัย ผมไม่พูดดีกว่าครับ ต่างคนก็คงจะมีเหตุผลอยู่แล้ว

อย่าลืมว่าเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาของอิทาจิ เบิกได้หลังจากข่าวชิซุยตาย และถ้าชิซุยไม่ได้ตาย อิทาจิจะเบิกเนตรหมื่นบุปผาได้ยังไง

วิธีการเบิกเนตรก็ยังคลุมเครืออยู่ว่าเงื่อนไขจริงๆแล้วคืออะไรกันแน่ แต่เห็นได้ชัดว่า ต้องมีการตายของคนสำคัญก่อน โดยจะเป็นคนฆ่าเองหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง

ผมคิดว่า ไม่ว่าจะยังไงๆ มันก็น่าจะเกิดได้สองแบบ 1.ชิซุยฆ่าตัวตายต่อหน้าอิทาจิ อิทาจิเสียใจเลยเบิกเนตรได้ (กรณีเดียวกับเกะ)

2.ชิซุยให้อิทาจิช่วยผลักตัวเองลงแม่น้ำ เพราะไหนๆก็จะฆ่าตัวตายอยู่แล้ว เลยให้อิทาจิเบิกเนตรด้วยเลย

แต่ ยังไม่มีเรื่องที่ว่า อยู่เฉยๆแล้วเนตรจะมาเองเลยครับ ส่วนกรณีของคาคาชิ อันนี้หลายๆคนบอกว่าฝึกฝน แต่ช่วงเวลาที่อิทาจิมีเนตรหมื่นบุปผา (ฉากที่เกะตอนเด็กเห็น แล้วเอาไปถามพ่อ)

มันห่างกันไม่ถึงหนึ่งวันครับ ถ้าฝึกฝนกันง่ายขนาดนี้อุจิวะก็น่าจะมีเนตรนี้กันทั้งตระกูลแล้ว

แล้วก็อีกข้อ การที่อิทาจิบอกเงื่อนไขการเบิกเนตรนี้ให้เกะ มันคือ " ฆ่าเพื่อนที่ตัวเองสนิทมากที่สุด " มันก็ลงตัวพอดี เพราะอิทาจิน่าจะเบิกจากวิธีนี้เหมือนกัน

ใครมีมุมมองยังไงมาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ  *shock*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 25 มิ.ย. 2012 เวลา 12:14:00 โดย Jay_Jay »